`
←  DGO CLUB : PS4 & PS3
Logo
»

ҹ״зҹ ⫹Ҷ "PS3 ...

DeppRising's Photo DeppRising 13 Jan 2011

เข้ามาดูเฉยๆพอแย้วเรา อิอิ :laugh3:

haruhi's Photo haruhi 13 Jan 2011

ไวอาก้าช่วยท่านได้ :lol2:

ว้า ...... เซ็งงี้มืดก็ออนไลน์ไม่ได้สิงี้ :eiei:

Midorichan's Photo Midorichan 13 Jan 2011

ทำจริงๆโลด อยากให้พวกด้านมืดเล่น JB หยุดออกมาอวดดีกันได้แล้ว เจอมาหลายทีละพวกเล่นก็อปดูถูกคนเล่นแท้น่ะ เอาให้สำนึกซะที :o_shout:
จัดมาหนักๆเลย

shinosuke's Photo shinosuke 13 Jan 2011

ถ้าทำ โดนฟ้องแน่นนอน confirm ครับ

Markoto's Photo Markoto 13 Jan 2011

ง่ายๆครับ ไม่โกงก็ไม่เห็นต้องกลัวอะไรครับ...ถ้าอยู่ๆมาแบน มาทำเครื่องเราพัง ทั้งๆที่ไม่ทำอะไร
อันนี้อีกเรื่องนึง จะฟ้ง จะฟ้อง ก็ว่าไปตามกัน แต่อยู่ไทยหรือแถบเอเซีย จะไปฟ้องใครครับ..

ไม่ใช่ผมไม่โกงนะครับ ผมก็โกงครับ [psp, wii] แต่ผมไม่ตื่นตระหนกกับข่าวพวกนี้...

เพราะหากเค้าทำจริงๆขึ้นมา ผมก็ยินดีทำใจครับ

เพราะผมก็ไม่ได้ซื่อสัตย์ หรือทำตามข้อระเบียบที่เค้ากำหนดไว้แต่แรกอยู่แล้ว...

แต่ส่วนตัวสำหรับ ps3, xbox ผมสว่างมาแต่แรกอยู่แล้วครับ และจะยังสว่างต่อไป

pottys's Photo pottys 13 Jan 2011

งั้นคนเจลเบรค ไอโฟน ทำไมตาจ๊อบไม่ยิงทิ้งให้หมดละ

รับโดนโดนฟ้องระนาว

โซนี่ ขู่ไปเรื่อย ดิ้นเป็นปลาโดนน้ำร้อนลวกเลยทีเดียว

แต่ติดตามหนังสั้นเรื่องนี้ต่อ สนุกดี

หยิก ปะทะ ยักษ์ดำ :act_right:

ปล.ยกกรณีศึกษาง่ายสุด คุณซื้อคอมฯแมคมา แต่อยากลงวินโดว์ แล้วจะทำไม :o_angry:

อารมณ์ประมาณลงวินเถื่อนแล้วปิดออโต้อัพเดจ....

ก็แบนไม่ให้ออนไลน์น่ะ สมเหตุสมผลนะผมว่า แต่ถ้าทำเครื่องบริค อันนี้สงสัยเรื่องจะยาว
Edited by pottys, 13 January 2011 - 03:22 AM.

Maniac13's Photo Maniac13 13 Jan 2011

ถ้าเกิด Sony สามารถทำให้ศาลตัดสินยอมรับออกมาว่า การที่เครื่องที่ทำการดัดแปลงนั้นเข้ามาใช้งานในส่วนของ PSN นั้นผิดตามที่ข้อตกลง (ที่เยอะๆ ยาวๆ และเราไม่เคยจะอ่านกันนอกจากกด Nextๆๆๆๆ)ทาง SONY ก็มีสิทธิ์ที่จะปกป้องและกระทำอะไรโดยที่ไม่ต้องรับผิดชอบได้ อย่างน้อยก็เรื่องการแบน และการรับประกันเครื่อง

หรือในอนาคตอาจจะได้เจอมาตรการแบบ เครื่องที่ทำ CFW หากทำการอัพเดต OFW แล้วจะทำให้เครื่องไม่สามารถใช้งานได้ โดยตามหลักแล้วหาก SONY ทำเช่นนี้ก็ไม่ผิด เพราะว่าเกิดปัญหาเพราะ User ทำการดัดแปลง FW ทำให้อยู่นอกเหนือความรับผิดชอบของ Sony ไปแล้ว และมาใช้เครื่องมือที่ถูกต้องของ Sony จนเกิดความเสียหาย จึงไม่ใช่ความผิดของทาง Sony

เหมือนคุณเอารถไปดัดแปลงติดถังแก๊ส ติดเทอร์โบ เสร็จแล้วเปลี่ยนกลับมาใช้น้ำมันตามปกติ แต่ว่าเกิดความเข้ากันไม่ได้ของระบบ เอามาขับแล้วระเบิด....คิดว่าบริษัทที่ผลิตรถต้องรับผิดชอบหรือเปล่า?

shinosuke's Photo shinosuke 13 Jan 2011

nightdao, on 12 January 2011 - 09:30 PM, said:

ไม่น่าจะฟ้องได้นะครับ เพราะเราHackระบบเค้า เราผิดกฎหมายนะ เหมือนเราใช้ Windowปลอมหน่ะแหละ เอือกๆ
ฟ้องได้แน่นอนครับ โซนี่ไม่กล้าทำแบบนั้นแน่นอนครับ hardware เราเสียเงินซื้อ ไม่ได้เช่้า หรือยืมของ โซนี่มา เราจะเอาไปทำอะไรก็ได้ จะลง window 7 หรือ mac os (ถ้ามีปัญญาทำนะ 5555) ถ้าโซนี่ทำจริง ๆ คดีอย่างนี้ ทนายแย่งกันรับทำเลยครับ ชนะเห็น ๆ (เออนี่ผมพูดถึงที่นี้ america นะครับ เมืองไทย ไม่รุ้อ่ะ) ฟันธงเลยครับ ไม่มีเหตุการแบบนี้เกิดขึ้นแน่นอน แค่ข่าวลือ ปล่อยออกมา เท่านั้นเอง

tintinpotter, on 13 January 2011 - 12:08 AM, said:

ยังไงก็ขอให้จริงด้วยเหอะ ตลาดเกมแท้และวงการเกมในประเทศจะได้กลับมาคึกคักอีกครั้ง :dance_right:
คิดได้หนอ เครื่องชาวบ้าน brick แล้ว วงการเกมส์ในประเทศจะได้กลับมาคึกคักอีกครั้ง คนเราก็คิดไปได้
จากนี้ไปเครื่อง ps3 จะขายได้มากขึ้น เพราะว่า คนจะซื้อมาเล่นก๊อปกัน เหมือนสมัย ps2 ละครับ จะเรียกว่า คึกคักได้ไหมแบบนี้ 55555
ตอนนี้ คุกโซนี่ แตกแ้ล้ว คาดว่า อะไรก็คงหยุดไม่อยู่เต็มที่ก็ กันแค่เล่น online ซึ่งผมเชื่อว่า คนส่วนใหญ่ ไม่แคร์เรื่องนี้เท่าไหร อยู่แล้ว :nothing:

depend ayu's Photo depend ayu 13 Jan 2011

pottys, on 13 January 2011 - 03:16 AM, said:

ปล.ยกกรณีศึกษาง่ายสุด คุณซื้อคอมฯแมคมา แต่อยากลงวินโดว์ แล้วจะทำไม :o_angry:

อารมณ์ประมาณลงวินเถื่อนแล้วปิดออโต้อัพเดจ....

ก็แบนไม่ให้ออนไลน์น่ะ สมเหตุสมผลนะผมว่า แต่ถ้าทำเครื่องบริค อันนี้สงสัยเรื่องจะยาว

ผมกำลังคิดว่ากรณีศึกษาดังกล่าวไม่ใช่ว่าจะไม่มี แต่มันยังไม่เกิดขึ้น(หรืออาจจะไม่มีโอกาสเกิดขึ้น)ด้วยปัจจัยต่าง ๆ ดังนี้ครับ

1. ในมุมมองของแอปเปิล กรณีคอมแมคแล้วลงวินโด เข้าใจว่าแมคไม่ได้ห้ามไม่ให้ลงวินโดถูกไหมครับ คุณซื้อแมคไปแล้วจะใช้ MacOS หรือไม่ก็เป็นสิทธิของคุณ คือลักษณะการขายเครื่องแมคมันไม่ใช่ว่าเพื่อให้ไปซื้อซอฟแวร์ของแมคมาใช้ต่อเพื่อเก็บผลประโยชน์จากตรงนั้น ต่างกับเครื่องเล่นเกมส์คอนโซล ซึ่งย้อนกลับไปกรณีที่โซนีเอาลินุกซ์ออกแล้วโดนฟ้อง จะเห็นได้ว่าโซนี่ยอมที่จะจ่ายค่าชดใช้มากกว่าที่จะเอาลินุกซ์กลับมาให้ โซนี่ทำแบบนี้ก็เพื่อต้องการจะปิดประตูข้ออ้างในการที่จะเอา PS3 ไปใช้ทำอย่างอื่นนอกจากเล่นเกมส์นั่นเอง และเครื่องรุ่นใหม่ ๆ ก็เป็นอันรู้กันก่อนซื้ออยู่แล้วว่าลงลินุกซ์ไม่ได้

2. ในมุมมองของไมโครซอฟ ถ้าเอาวินโดเถื่อนมาลงแมค แน่นอนผู้เสียตอนนี้คือไมโครซอฟเพราะกำลังถูกละเมิด ซึ่งจะเห็นได้ว่าในกรณีนี้วินโดมันเป็นการขายซอฟแวร์ดังนั้นวิธีการป้องกันมันก็จะอยู่บนขอบเขตซอฟแวร์ทั้งนั้น อาทิเช่นใช้ genuine ตรวจสอบหรือใช้ระบบคีย์ที่มีกำหนดเวลาเช่น 30 วันอะไรทำนองนี้ ... ประเด็นที่ต้องการจะพูดคือไมโครซอฟไม่สามารถใช้วิธีป้องกันการละเมิดวินโดตัวเองโดยทำให้เครื่องแมคบริคได้อยู่แล้ว เหตุผลหลัก ๆ ก็อย่างที่กล่าวไปคือวินโดมันเป็นการขายซอฟแวร์ไม่ได้รวมฮาดแวร์

3. จากเหตุผลในข้อ 1-2 นั่นอาจจะเป็นเหตุผลว่าทำไมถึงไม่มีกรณีศึกษาแบบที่พูดถึง เพราะจะเห็นได้ว่าด้วยองค์ประกอบต่าง ๆ มันไม่เอื้อให้เกิดการกระทำในลักษณะนั้นได้อยู่ในตัวอยู่แล้วครับ

4. กลับมาดูในกรณี PS3 จะเห็นว่าเป็นการขาย เครื่อง+FW ซึ่งถือว่าเป็นชุดเดียวกันต้องทำงานด้วยกัน ไม่ได้แยกขาย และถ้าโซนีกำลังรู้สึกว่าฮาดแวร์ของตนเองกำลังถูกใช้ไปในลักษณะในที่ตนเองไม่ต้องการ การโปรเทคผลประโยชน์ตนเองก็น่าจะเป็นสิทธิที่ทำได้ กอปรกับการที่โซนี่ก็ได้ปิดประตูข้ออ้างเรื่องจะใช้ลินุกซ์ไปแล้วด้วย... โซนี่น่าจะถูกฟ้องร้องได้ในกรณีเดียวคือไปทำให้คนที่ใช้ OFW บริค
Edited by depend ayu, 13 January 2011 - 08:05 AM.

Six's Photo Six 13 Jan 2011

depend ayu, on 13 January 2011 - 05:58 AM, said:

ผมกำลังคิดว่ากรณีศึกษาดังกล่าวไม่ใช่ว่าจะไม่มี แต่มันยังไม่เกิดขึ้น(หรืออาจจะไม่มีโอกาสเกิดขึ้น)ด้วยปัจจัยต่าง ๆ ดังนี้ครับ

1. ในมุมมองของแอปเปิล กรณีคอมแมคแล้วลงวินโด เข้าใจว่าแมคไม่ได้ห้ามไม่ให้ลงวินโดถูกไหมครับ คุณซื้อแมคไปแล้วจะใช้ MacOS หรือไม่ก็เป็นสิทธิของคุณ คือลักษณะการขายเครื่องแมคมันไม่ใช่ว่าเพื่อให้ไปซื้อซอฟแวร์ของแมคมาใช้ต่อเพื่อเก็บผลประโยชน์จากตรงนั้น ต่างกับเครื่องเล่นเกมส์คอนโซล ซึ่งย้อนกลับไปกรณีที่โซนีเอาลินุกซ์ออกแล้วโดนฟ้อง จะเห็นได้ว่าโซนี่ยอมที่จะจ่ายค่าชดใช้มากกว่าที่จะเอาลินุกซ์กลับมาให้ โซนี่ทำแบบนี้ก็เพื่อต้องการจะปิดประตูข้ออ้างในการที่จะเอา PS3 ไปใช้ทำอย่างอื่นนอกจากเล่นเกมส์นั่นเอง และเครื่องรุ่นใหม่ ๆ ก็เป็นอันรู้กันก่อนซื้ออยู่แล้วว่าลงลินุกซ์ไม่ได้

2. ในมุมมองของไมโครซอฟ ถ้าเอาวินโดเถื่อนมาลงแมค แน่นอนผู้เสียตอนนี้คือไมโครซอฟเพราะกำลังถูกละเมิด ซึ่งจะเห็นได้ว่าในกรณีนี้วินโดมันเป็นการขายซอฟแวร์ดังนั้นวิธีการป้องกันมันก็จะอยู่บนขอบเขตซอฟแวร์ทั้งนั้น อาทิเช่นใช้ genuine ตรวจสอบหรือใช้ระบบคีย์ที่มีกำหนดเวลาเช่น 30 วันอะไรทำนองนี้ ... ประเด็นที่ต้องการจะพูดคือไมโครซอฟไม่สามารถใช้วิธีป้องกันการละเมิดวินโดตัวเองโดยทำให้เครื่องแมคบริคได้อยู่แล้ว เหตุผลหลัก ๆ ก็อย่างที่กล่าวไปคือวินโดมันเป็นการขายซอฟแวร์ไม่ได้รวมฮาดแวร์

3. จากเหตุผลในข้อ 1-2 นั่นอาจจะเป็นเหตุผลว่าทำไมถึงไม่มีกรณีศึกษาแบบที่พูดถึง เพราะจะเห็นได้ว่าด้วยองค์ประกอบต่าง ๆ มันไม่เอื้อให้เกิดการกระทำในลักษณะนั้นได้อยู่ในตัวอยู่แล้วครับ

4. กลับมาดูในกรณี PS3 จะเห็นว่าเป็นการขาย เครื่อง+FW ซึ่งถือว่าเป็นชุดเดียวกันต้องทำงานด้วยกัน ไม่ได้แยกขาย และถ้าโซนีกำลังรู้สึกว่าฮาดแวร์ของตนเองกำลังถูกใช้ไปในลักษณะในที่ตนเองไม่ต้องการ แล้วก็มีการโปรเทคผลประโยชน์ตนเองก็น่าจะเป็นสิทธิที่ทำได้ ซึ่งในปัจจุบันโซนี่ก็ได้ปิดประตูข้ออ้างเรื่องจะใช้ลินุกซ์ไปแล้วด้วย... โซนี่น่าจะถูกฟ้องร้องได้ในกรณีเดียวคือไปทำให้คนที่ใช้ OFW บริค
อืมอันนี้น่าคิดสุดๆ มีเหตุผลมาก :cat_yes:

nortonpanda's Photo nortonpanda 13 Jan 2011

น่าจะแค่ขู่มากกว่า ถ้ามีปัญญาทำจริง ๆ คงทำไปนานแล้วล่ะ แต่ถ้าทำก็คงโดนฟ้องอีก
ถ้าทำได้จริง ๆ ก็อย่างมากถ้าทำได้ดีที่สุดก็แค่ปิดฟังชั่นต่าง ๆ ไปแต่ไฟล์ยังอยู่ก็ไม่น่าจะโดนฟ้อง แบบว่ามีแค่ 2 ทางเลือกเวลาตรวจเจอ
คือให้อัพเป็น FW แท้แล้วก็ใช้ได้กับนั่งดูข้อมูลตัวเองเฉย ๆ หรือ backup ออกไปแล้วขว้างเครื่องทิ้ง

SeaValue's Photo SeaValue 13 Jan 2011

ผมว่าเป็นแค่ข่าว คงไม่มีทางเป็นจริงแน่ ไม่งั้น Sony โดน effect หนักเลย :cat_yes:

Kamiyu's Photo Kamiyu 13 Jan 2011

Midorichan, on 13 January 2011 - 02:00 AM, said:

ทำจริงๆโลด อยากให้พวกด้านมืดเล่น JB หยุดออกมาอวดดีกันได้แล้ว เจอมาหลายทีละพวกเล่นก็อปดูถูกคนเล่นแท้น่ะ เอาให้สำนึกซะที :o_shout:
จัดมาหนักๆเลย

ใครเหรอครับ มีกระทู้ตัวอย่างมั้ย?
เท่าี่ที่อ่านในห้อง jailbreak ยังไม่เจอซักคนนะครับ Posted Image

kumagift's Photo kumagift 13 Jan 2011

เขาแค่บอกว่าโซนี่ทำได้ไม่ใช่หรือครับ
ไม่ได้บอกว่าโซนี่จะทำนี่นา
จริงๆ Microsoft ก็ทำได้เหมือนกัน

เรื่องแบบนี้ น่าจะทำกันได้หมดแหละ

vibha's Photo vibha 13 Jan 2011

ทำได้ก็ดีคับ ผมจะได้หาแผ่นแท้มือสอง ง่าย ๆ หน่อย ตอนนี้หายากชิบเป๋ง ...
แถวบ้านก็ เจลกันหมดแล้ว TT

H2O's Photo H2O 13 Jan 2011

ไม่ได้ว่าอะไรนะ แต่ผมรู้สึกว่าเหมือนออกมาขู่เฉยๆเลย

ออกมาขู่ผู้บริโภคทำไม? ขู่แฮ็คเกอร์ให้กลัวเหรอ? ผมรู้สึกแปลกๆ (อันนี้เป็นเซ้นส์เฉยๆนะไม่ได้มีเหตุผลมารองรับ)

แต่ผมคิดว่า Sony ทำอะไรไม่ได้ถึงต้องออกมาขู่

tasperfect's Photo tasperfect 13 Jan 2011

จัดไป โซนี่โต้ แบน ฟ้อง ด้านมืดจะถอยหรือไม่ :prey: :prey:

frieza's Photo frieza 13 Jan 2011

ผู้บริโภคต้องการรักษาสิทธิ
ผู้ผลิต(ทั้งhardware, software)ก็เรียกร้องสิทธิเหมือนกัน