`

Jump to content

кҡѹ˭ ͧ ⴹٶ١ ???

• You cannot reply to this topic
90 replies to this topic

#1 shinosuke

ѡͩѧ

• Executive Members

Posted 07 October 2010 - 05:25 AM

เนื่องจากกระทู้จากที่นี้นะคับ
My link

ถ้าเถียงกันเรื่องเล่นแผ่นแท้แผ่นก๊อป ผมพอเข้าใจได้ แต่นี้ขนาดมีการว่า คนซื้อแผ่นแท้มือสองมาเล่น ก็เลวไม่ต่างจากเล่นก๊อปปี้ ไม่ทราบว่า สมองใช้อะไรคิดครับ คนเล่นก๊อปก็ไปด่าว่าเค้าเลว เค้าไม่ดี พอมีคนเล่นแผ่นแท้มือสอง ก็ไปว่าเค้าอีก ตกลง ถ้าใครไม่มีตังค์ซื้อแผ่นแท้มือหนึ่ง นี่ เ็ป็นคนไม่ดีหมดเลยใช่ไหมคร้ับ ถ้าคิดได้แค่นี้อย่าไปเรียนเลยครับ เสียหนังสือเปล่า อยู่บ้านนั่งเล่นเกมส์แผ่นแท้มือหนึ่งของคุณไปเหอะ

ผมขอยกตัวอย่างที่ใกล้ตัวผมนะ ที่อเมริกา ร้าน gamestop นี่เป็นร้านที่ขายวีดีโอเกมส์ ที่มีสาขาเยอะสุด ขายทั้งแผ่นมือหนึ่ง และ แผ่นมือสอง เครื่องเล่นเกมส์ มือหนึ่ง มือสองมีหมด รายได้หลักของร้านมาจากการขายแผ่นมือสอง ผมยกตัวอย่างง่าย ๆ อย่างเกมส์ที่เพิ่งออก แผ่นละ 60 เหรียญบวกาษี ถ้าไปเล่นแล้วเอามา trade คืนที่ร้านจะได้ประมาณ 30-40 เหรียญ แล้วแต่เกมส์ และร้านก็จะเอาไปขายในราคา 55 เหรียญ ซึ่งถูกว่าแผ่นมือหนึ่ง ห้าเหรียญ (ถ้าเป็นผม ถ้าต่างกันแค่ ห้าเหรียญผมซื้อมือหนึ่งอ่ะ) แต่ตลาดเกมส์ที่นี้จะเป็นแบบนี้ เด็กที่นี้จะซื้อเกมส์ไปเล่น พอเล่นจบ ก็จะรีบเอามาเปลี่ยนเกมส์ เพราะกลัวราคาตก ยิ่งตระกูลเกมส์ sport ของ EA ที่ออกกันทุกปีนี้ ราคาตกเร็วมาก
คนที่นี้ก็นิยมซื้อแผ่นมือสอง เหตุผลก็คือ ราคามันถูกกว่า เห็น ๆ หรือถ้าอยากได้มือสองแต่ไม่อยากโดน gamestop ฟัน ก็ไปหาใน craiglist ซึ่งจะขายกันประมาณ 40 เหรียญ สำหรับเกมส์ออกใหม่มือสอง ไม่ก็ตาม flea market เกมส์มือหนึ่งออกใหม่ ขายกันไม่ถึงห้าสิบเหรียญ (บางคนก็ว่าเป็นของขโมยมาจากห้าง เพื่อนผมเคยได้ เครื่องเสียง bose ใหม่เอี่ยมแกะกล่อง ถูกกว่าซื้อจากห้าง 600$)

ผมไม่รู้นะว่า ตลาดเกมส์แผ่นแท้มือสองของไทยเป็นอย่างไร จากประสบการณ์ที่ผมเคยส่งแผ่นแท้มือสองไปขายเมืองไทยเอากำไรนิดหน่อย เพื่อน ๆ ในบอร์ดนี้ บางท่านก็เคยซื้อจากผม ผมว่า มันก็เป็นทางเลือกที่ ประหยัดค่าใช้จ่ายในส่วนนี้นะคับ แม้บริษัทเกมส์จะไม่ค่อย happy สักเท่าไหร่ แต่มันก็ไม่ผิดกฏหมายแน่นอนครับ ไม่งั้น gamestop คงโดนปิดไปแล้วแหละ ก็แค่อยากจะบอกว่า พวกที่มานั่งต่อว่า คนเล่นก๊อป คนเ่ล่นแผ่นแท้ มือสอง เลิกบ้าเถอะครับ แล้วมาอ้างว่า วงการเมืองไทยจะไม่พัฒนา ขอโทษนะครับ ยังจำบรรยากาศ สมัยเล่นเกมส์าษา เครื่อง FC ได้ไหมครับ ญี่ปุ่นล้วน แปลไม่ออก ก็ต้องเดากันไป จนจบ (มีเรื่องตลก ลุงผมเป็นคนญี่ปุ่น มาเยี่ยมที่ร้านเกมส์ของผม เห็นเด็กไทย เล่นกมส์าษา แล้วกดปุ่มให้ผ่านช่วงที่มีาษาญี่ปุ่นเยอะ ๆ อย่างไว ลุงผมถามว่า ทำไมเด็กไทยอ่านาษาญี่ปุ่นเก่งจัง อ่านไวด้วย 555) แล้วจนป่านนี้มีสักเกมส์ไหม ที่มันใส่าษาไทยมาให้เลือก(ผมหมายถึงเกมส์คอนโซล นะครับ) :nothing: ผมเคยเห็นแต่เด็กไทย แปลเกมส์ DQ เป็นาษาไทยมาให้เล่นกัน ยอมรับอย่างว่า เศรษฐกิจแบบบ้านเรา มีสักกี่เปอร์เซนต์ของคนเล่นเกมส์ จะสามารถ บริโคแผ่นแท้ ?? ผมไม่รู้นะว่า รายได้เฉลียคนไทย ตกเดือนละเท่าไหร่ แต่ที่อเมริกา รายได้ขั้นต่ำของเค้า วันหนึ่งเค้าซื้อแผ่นแท้ได้สองสามแผ่นอ่ะ ไปเปรียบเทียบกันดูแล้วกัน พวกที่ทำงานหาเงินได้เองแล้วบริโคแผ่นแท้ได้ ก็ขอยอมรับครับ แต่พวกขอเงินทางบ้านมาซื้อแผ่นแท้ อย่าได้มาคุยครับ 5555
และย้ำอีกครั้ง บริษัทเกมส์ ทั้งญี่ปุ่นและอเมริกา เค้าไม่มองตลาดบ้านเราหรอกครับ เค้าขายตลาดในประเทศ กับยุโรป เค้าก็กำไรแล้วครับ

เลิกบ้าเถอะครับ เล่นเกมส์กันให้สนุกดีกว่าไหม แท้หรือก๊อป เอาแผ่นใส่เครื่องไป คุณก็มองไม่เห็นแผ่นแล้ว จริงไหมครับ :music:

#2 ultimize

ѡ鹤

• Royal Executive Members

Posted 07 October 2010 - 05:31 AM

สำหรับเรื่องซื้อแผ่นมือสองแล้วโดนดูถูก don't care คับ อยู่ที่เรา จะสนใจคนอื่นทำไม
แต่เรื่องแผ่น copy ถ้ายังพอทำได้ก็ซื้อแท้เถอะ แต่ถ้าไม่ไหวแล้วก็ไม่ว่ากัน เพราะดูเบื้องหลังการทำเกมอย่าง God of War แล้วโหว กว่าจะผ่านขั้นตอนการทำ programming visual effect พากษ์เสียง และอีกมากมาย มันใช้ขั้นตอนเยอะ เยอะจริง ๆ แล้วอีกอย่างบางเกมทำกัน 3 ปี 4 ปี หรือมากกว่า 5 ปีอย่าง GT ถ้าสนับสนุนได้ก็สนับสนุนดีกว่า ^^ ไม่ได้คาดหวังว่าจะเกิด localization เป็นภาษาไทยในเร็ววัน แต่สงสารคนทำเกม
ส่วนเรื่อง localize เกมภาษาไทย ก็เพราะอย่างนี้ไง เล่น copy จนเคยตัวแล้วจะมาเรียกร้องหาเกมภาษาไทยจากไหนล่ะคับ
ส่วน แท้หรือก็อป เอาแผ่นใส่เครื่องแล้วไม่เห็นแผ่น .. อ่อ no comment

ถ้าไม่เริ่มสร้าง(จิตสำนึก)มันก็ไม่มีวันสำเร็จหรอกคับ ^^

Edited by ultimize, 07 October 2010 - 05:39 AM.

#3 Thosapol_TH

¹

• High Royal Executive Members

Posted 07 October 2010 - 05:39 AM

Link เสียครับเข้าดูมิได้ หรือผมไม่ได้เป็นสมาชิก ที่นั่นหว่า :confuse:

#4 shinosuke

ѡͩѧ

Posted 07 October 2010 - 05:43 AM

View PostXBOX386, on 07 October 2010 - 05:39 AM, said:

Link เสียครับเข้าดูมิได้ หรือผมไม่ได้เป็นสมาชิก ที่นั่นหว่า :confuse:
http://www.gconsole....age=15&id=86176

#5 shinosuke

ѡͩѧ

Posted 07 October 2010 - 05:53 AM

View Postultimize, on 07 October 2010 - 05:31 AM, said:

สำหรับเรื่องซื้อแผ่นมือสองแล้วโดนดูถูก don't care คับ อยู่ที่เรา จะสนใจคนอื่นทำไม
แต่เรื่องแผ่น copy ถ้ายังพอทำได้ก็ซื้อแท้เถอะ แต่ถ้าไม่ไหวแล้วก็ไม่ว่ากัน เพราะดูเบื้องหลังการทำเกมอย่าง God of War แล้วโหว กว่าจะผ่านขั้นตอนการทำ programming visual effect พากษ์เสียง และอีกมากมาย มันใช้ขั้นตอนเยอะ เยอะจริง ๆ แล้วอีกอย่างบางเกมทำกัน 3 ปี 4 ปี หรือมากกว่า 5 ปีอย่าง GT ถ้าสนับสนุนได้ก็สนับสนุนดีกว่า ^^ ไม่ได้คาดหวังว่าจะเกิด localization เป็นาษาไทยในเร็ววัน แต่สงสารคนทำเกม
ส่วนเรื่อง localize เกมาษาไทย ก็เพราะอย่างนี้ไง เล่น copy จนเคยตัวแล้วจะมาเรียกร้องหาเกมาษาไทยจากไหนล่ะคับ
ส่วน แท้หรือก็อป เอาแผ่นใส่เครื่องแล้วไม่เห็นแผ่น .. อ่อ no comment

ถ้าไม่เริ่มสร้าง(จิตสำนึก)มันก็ไม่มีวันสำเร็จหรอกคับ ^^
ผมไม่ได้เรียกร้อง เกมส์าษาไทยนะครับ เพียงแค่จะบอกว่า บริษัทเกมส์มันไม่แล ประเทศเราหรอกครับ ลองคิดเล่น ๆ ถ้ามันทำเกมส์ FF13 าษาไทย คุณว่ายอดขายเกมส์นี้ในเมืองไทย จะได้สักกี่แผ่น ??? จะมากกว่าเวอร์ชั่น ญี่ปุ่น หรืออังกฤษ แล้วจะคุ้มค่าลงทุนที่เค้าเพิ่มาษาไทยลงไปไหม ??? ผมว่าประเด้นอยู่ที่ราคานะครับ ค่าครองชีพบ้านเราต่างจาก อเมริกา ญี่ปุ่น ยุโรป ถ้าพวกเค้าจะเพิ่มยอดขาย มันต้องลดราคาลงมาครับ

ส่วนเรื่องแผ่นแท้แผ่นก๊อป เอาเข้าเครื่องก็มองไม่เห็น ผมแค่อยากจะบอกว่า เล่นเกมส์เพื่อความสนุก อย่าไปคิดมาก อย่าไปว่าคนอื่น ถ้าเค้าจะเล่นก๊อป เล่นมือสอง เค้าก็มีเหตุผลของเค้าซึ่งคุณไม่รู้ "อย่าไปตัดสินเขา แล้วท่านจะไม่ถูกตัดสิน" :nothing:

#6 Witna

ѡ§

• High Members

Posted 07 October 2010 - 06:24 AM

View Postshinosuke, on 07 October 2010 - 05:53 AM, said:

ผมไม่ได้เรียกร้อง เกมส์าษาไทยนะครับ เพียงแค่จะบอกว่า บริษัทเกมส์มันไม่แล ประเทศเราหรอกครับ ลองคิดเล่น ๆ ถ้ามันทำเกมส์ FF13 าษาไทย คุณว่ายอดขายเกมส์นี้ในเมืองไทย จะได้สักกี่แผ่น ??? จะมากกว่าเวอร์ชั่น ญี่ปุ่น หรืออังกฤษ แล้วจะคุ้มค่าลงทุนที่เค้าเพิ่มาษาไทยลงไปไหม ??? ผมว่าประเด้นอยู่ที่ราคานะครับ ค่าครองชีพบ้านเราต่างจาก อเมริกา ญี่ปุ่น ยุโรป ถ้าพวกเค้าจะเพิ่มยอดขาย มันต้องลดราคาลงมาครับ

ส่วนเรื่องแผ่นแท้แผ่นก๊อป เอาเข้าเครื่องก็มองไม่เห็น ผมแค่อยากจะบอกว่า เล่นเกมส์เพื่อความสนุก อย่าไปคิดมาก อย่าไปว่าคนอื่น ถ้าเค้าจะเล่นก๊อป เล่นมือสอง เค้าก็มีเหตุผลของเค้าซึ่งคุณไม่รู้ "อย่าไปตัดสินเขา แล้วท่านจะไม่ถูกตัดสิน" :nothing:

มันอยู่ที่จิตสำนึกด้วยครับ

เรื่องแผ่นก๊อปนี่ มันถูกตัดสินจากทั่วโลกแล้ว รวมทั้งประเทศเราเองด้วย ว่า "ผิด"
เทียบเท่าข้อหาขโมยแหละครับ

แต่บ้านเรามันใช้แผ่นก๊อปกันจนเคยตัวเหมือนเป็นเรื่องปกติ

ขนาดหลายปีก่อน ที่การรณนรงค์ใช้แผ่นแท้ ต่อต้านแผ่นก๊อป เอาดาราไปโปรโมตที่พันทิพธ์ ยังโยนพ่อค้าแม่ค้าที่นั่นโห่ไล่ ราวกับพวกเขาเหล่านั้นเป็นคนผิดกฏหมายเสียเองอีกตะหาก

ถึงคุณจะจนแค่ไหน แต่การไปขโมยของคนอื่นเขา มันก็ผิดอยู่ดี

ผมเองก็เล่นก๊อปแหละ เพียงแต่ ชอบจริง รักจริง เป็นแฟนจริง อุดหนุนแผ่นแท้สักนิด ส่งเสริมอุตสาหกรรมเกมครับ

#7 football

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 07 October 2010 - 06:57 AM

ผมก็ไม่เข้าใจจะเดือดกันทำไม จะมีซักกี่คนครับที่ใช้แท้หมดทุกอย่าง
ใครซื้อแท้ไหวก็ซื้อแท้ไปครับ ส่วนใครไม่มีงบอยากเล่นก็ก็อบแค่นั้นล่ะครับ ส่วนผมซื้อแท้เฉพาะเกมที่ชอบอ่ะครับ ของแท้มันน่าเก็บน่าสะสมกว่า

#8 yunyong

ѡͩҨ

Posted 07 October 2010 - 07:22 AM

นานาจิตตังครับ

#9 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

• High Royal Executive Members

Posted 07 October 2010 - 07:54 AM

ปัญหาที่บอร์ดนู้น อย่าเอามาบ่นที่บอร์ดนี้เลยครับ
มันคนละบอร์ด คนละสังคมกัน
อย่าไปซีเรียสมากครับ ใครเม้นไม่เข้าหู ไม่ถูกใจก็ปล่อยผ่านๆไป
ยิ่งใน DGO มีระบบ block แล้วผมชอบเลย Posted Image

#10 MY_POP

¹

Posted 07 October 2010 - 08:20 AM

เล่นบอร์ดนู้นต้องทำใจครับ

งง จริงๆแต่ละคน

อาจเป็นเพราะว่าพวกเขาแต่ละคนรวยมากก็เป็นได้

#11 B_BanK

ѡ

Posted 07 October 2010 - 08:21 AM

นานาจิตตังจริงๆครับ

คนที่เขาใช้ เจล เขาอาจจะมีความจำเป็นมากกว่า พวกเราก็ได้ เห็นใจเขาดีกว่า

สังคม คนเล่นเกมส์ เอาเทคนิค ข่าวสาร มาแบ่งปันกันพอแล้วครับ

ด้านไม่ดีๆ เราก็ไม่ต้องพูดถึงไป ดีกว่าเน้อ :cat_dance:

#12 vibha

ѡͩҨ

Posted 07 October 2010 - 08:33 AM

ผมเห็นคุยกันมาหลายกระทู้แล้ว แขวะกันไปแขวะกันมา เหมือนเด็กทะเลาะกัน ทั้งที่ก็น่าจะโต ๆ กันหมดแล้ว เราต่างก็รู้ว่าอะไรถูกอะไรผิด... แค่หาความชอบธรรมให้ตัวเองเท่านั้น...
ผมก็อยากเล่นก้อปเหมือนกันแหละ ทั้งที่รู้ว่ามันผิด (แต่ตอนนี้ผมยังเล่นแท้อยู่ เพราะไม่ค่อยได้ซื้อแผ่นเท่าไหร่)... mp3 ผมก็โหลดเอา โปรแกรมต่าง ๆ ผมก็ไม่มีลิขสิทธิ์ซักอย่าง... ละอายใจมั้ย บางครั้งก็คิดอยู่ .. เพราะรู้ว่ามันผิด แล้วก็ไม่เคยคิดจะไปว่าคนซื้อแท้ใช้ เพราะเขาเหล่านั้นทำถูก.. ผมคงจะรู้สึกอายมาก ถ้าตัวเองทำผิดแล้วไปว่าคนทำถูก.. ผมเห็นเด็กในบอร์ดหลาย ๆ คนในนี้ที่เล่นก้อปแล้วมาว่าคนเล่นแท้ ผมล่ะรู้สึกอายแทนเหมือนกัน เพราะเขาคงยังไม่รู้ว่าอะไรถูกอะไรผิด โตขึ้นจะเป็นผู้ใหญ่ที่ดีได้ยังไง... ส่วนคนเล่นแท้ที่มาว่าคนเล่นก้อป ทั้งที่ตัวเองก็ไม่ได้ใช้ของแท้ทุกอย่าง มันก็ทำไม่สมควรเหมือนกัน ... ผมว่าประเด็นพวกนี้เรา ๆ ท่าน ๆ คิดกันเองได้อยู่แล้ว ไม่ต้องมาโพสในบอร์ดให้มันรกพื้นที่หรอก.. มันน่าเบื่อ

#13 Zeekky

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 07 October 2010 - 08:35 AM

ปล่อยไปเถอะครับคนบางคนก็พูดด้วยลำบาก อ่านผ่านๆตาไปก็พอ :o_worry:

#14 joah

ͧ SIX PACKS

Posted 07 October 2010 - 08:45 AM

เวปเพื่อนบ้าน คน อีโก้สูง เยอะ อย่าไปคิดมาก Posted Image

#15 nointrend

^ ^"

Posted 07 October 2010 - 08:52 AM

อ่านหัวข้อแล้วคนหาแผ่นแท้มือสองอย่างผมสะดุ้งเลย

คนเล่นแผ่น ก้อป เถียงยังไงก็ "ผิด" แต่บางครั้งคนเล่น แผ่นแท้ ทำให้มัน "ผิดกว่า" สรุปผมอ่านดูไม่มีใครถูกเลย มีแต่ "ผิด" กับ "ผิดกว่า" :o_smoke:

อ่านๆไปแล้วนึกถึงสมัยผมฟัง วิทยุคลื่นหนึ่ง ได้เชิญอาจารย์จากมหาลัยดังมาพูดเรื่องการดื่มสุราในเทศกาล

ผมก็ฟังแบบ อาฮะ เนื้อหาน่าสนใจมีสาระ พูดประเด็นเมาไม่ขับ อย่างงู้นอย่างงี้

พอซักพักพูดไปพูดมาเริ่มเอาทัศนะตัวเองเข้ามาเกี่ยวมากเกินไป อย่าง "ผมจะไม่ลดตัวไปนั่งสังสรรกับคนที่กินเหล้าบลาๆๆๆ"

สรุปนี่มานก็บ้านี่หว่า ดีเจยังรู้ตัวเลยว่าไอ่นี่ไม่เต็ม :o_angry:

ผมคิดว่า คนเล่นแท้หรือก้อป เลิกเถียงกันเหอะครับ ทัศนะคติบางอย่างเปลี่ยนกันไม่ได้ ก็ทำให้มันอยู่ร่วมกันไ้ด้ คำพูดคำจาบางคำไม่ทำให้ตัวเองเป็นผู้นำได้หรอก

อีกหน่อย คนจากดาวที่เรียกว่าโลกายนอกเค้าจะเหมารวมว่า พวกโลกไซเบอร์มัน "บ้า" ไปหมด :afraid:

#16 Drunkindonat

ѡдѺ٧鹷 1

• Interests:Games, Architecture, Cartoon Animation, Music, Arts

Posted 07 October 2010 - 08:59 AM

View Postvibha, on 07 October 2010 - 08:33 AM, said:

ผมเห็นคุยกันมาหลายกระทู้แล้ว แขวะกันไปแขวะกันมา เหมือนเด็กทะเลาะกัน ทั้งที่ก็น่าจะโต ๆ กันหมดแล้ว เราต่างก็รู้ว่าอะไรถูกอะไรผิด... แค่หาความชอบธรรมให้ตัวเองเท่านั้น...
ผมก็อยากเล่นก้อปเหมือนกันแหละ ทั้งที่รู้ว่ามันผิด (แต่ตอนนี้ผมยังเล่นแท้อยู่ เพราะไม่ค่อยได้ซื้อแผ่นเท่าไหร่)... mp3 ผมก็โหลดเอา โปรแกรมต่าง ๆ ผมก็ไม่มีลิขสิทธิ์ซักอย่าง... ละอายใจมั้ย บางครั้งก็คิดอยู่ .. เพราะรู้ว่ามันผิด แล้วก็ไม่เคยคิดจะไปว่าคนซื้อแท้ใช้ เพราะเขาเหล่านั้นทำถูก.. ผมคงจะรู้สึกอายมาก ถ้าตัวเองทำผิดแล้วไปว่าคนทำถูก.. ผมเห็นเด็กในบอร์ดหลาย ๆ คนในนี้ที่เล่นก้อปแล้วมาว่าคนเล่นแท้ ผมล่ะรู้สึกอายแทนเหมือนกัน เพราะเขาคงยังไม่รู้ว่าอะไรถูกอะไรผิด โตขึ้นจะเป็นผู้ใหญ่ที่ดีได้ยังไง... ส่วนคนเล่นแท้ที่มาว่าคนเล่นก้อป ทั้งที่ตัวเองก็ไม่ได้ใช้ของแท้ทุกอย่าง มันก็ทำไม่สมควรเหมือนกัน ... ผมว่าประเด็นพวกนี้เรา ๆ ท่าน ๆ คิดกันเองได้อยู่แล้ว ไม่ต้องมาโพสในบอร์ดให้มันรกพื้นที่หรอก.. มันน่าเบื่อ

:cat_yes:

#17 babyarch

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 07 October 2010 - 09:20 AM

ผมว่าแต่ละคนก็มีแนวคิด มีมุมมองที่ต่างกันไปครับ

คนเราคิดเห็นไม่เหมือนกัน แต่ว่า เราไม่จำเป็นต้องทำให้คนอื่นคิดเหมือนเราครับ

รับฟัง รับรู้ว่าเค้าคิดอย่างไร แต่ไม่ได้เป็นประเด็นที่ต้องขุ่นเคือง (บางท่านก็เรียกว่าปล่อยเค้าไป)

เรามีสิทธิในการเลือกของเรา เราทำแล้วเราสบายใจ และไม่ได้เดือดร้อนใครก็ทำได้ครับ

บางท่านมีปัจจัยเพียงพอ เต็มใจซื้อแท้มือหนึ่ง มีความพึ่งพอใจในการเก็ยสะสม ในการเล่นในสิ่งที่เค้ารัก เค้าก็เลือกทางนั้น

บางท่านมีปัจจัยจำนวนนึง อาจจะต้องหามือสองมาเล่น เล่นจบก็ปล่อย เพื่อนำเงินไปซื้อเกมส์อื่น

บางท่านมีความพึงพอใจในการเล่น darkside เค้าก็เลือกทางที่เค้าพอใจ

ทุกๆ คนมีแนวทาง มีแนวคิด มีปัจจัยในการเลือกใช้เป็นของตนเอง

ท่านๆ ที่คิดว่า การสนับสนุนแผ่นแท้เพื่อการพัฒนา ท่านก็ สนับสนุน ชักชวน แต่ไม่ใช่ต่อว่าท่านอื่นที่คิดไม่เหมือนกัน

ขณะเดียวกันคนที่เล่น darkside ก็เดินตามแนวทางของท่าน แต่ก็ไม่จำเป็นต้องโต้ตอบ หรือ ต่อว่ากัน ให้ขุ่นข้องหมองใจ

ไม่ได้ปิดกั้นในการแสดงความคิดเห็น แต่ว่า พูดจากัน แบบเข้าใจจะดีกว่า

มีโกรธบ้าง มีไม่พอใจบ้าง แต่ไม่จำเป็นต้องเกลียดกัน แค่ความคิดเห็นไม่ตรงกัน

ว่าแล้วก็จบดื้อๆ ดีกว่า พิมพ์ไรมาไม่รู้ :sorry:

#18 NomnaM

ѡͩѧ

• High Members

Posted 07 October 2010 - 09:39 AM

บอร์ดนู้นไฮโซเยอะครับ อย่าไปคิดมากเลย ดราม่ารายวันกันเลยทีเดียว เมื่อก่อนผมชอบบอร์ดนั้นมาก แต่เดี๋ยวนี้เริ่มเบื่อๆ มีแต่กระทู้ดราม่า บางเรื่องหัวกระทู้ไม่ได้อะไรเลย แต่ก็มีคนมาจุดไฟดราม่าในกระทู้

ตัวผมเองก็เฉยๆเรื่องเล่นก๊อป PS3 ใครอยากเล่นก็ไม่ว่ากัน แต่ผมอยากออนไลน์กับเพื่อนๆเลยเล่นแท้ แต่ก็ซื้อมือสองเหมือนกัน มือหนึ่งเป็นบางเกมที่ชอบมากๆ เงินเดือนไม่เยอะก็ทำได้แค่นี้

#19 Mio and Mayu

١͹ 0863341537

Posted 07 October 2010 - 09:41 AM

อย่าไปยุ่งเลยครับ พวกปัญญาอ่อนนน

#20 nakharin

☆ 20th Century Badass ☆

Posted 07 October 2010 - 09:42 AM

ปากบอกให้เล่นแท้ ๆ เที่ยวด่า+ดูถูกคนที่เจล คนที่ซื้อก็อบ

แต่หนังโป๊ในเครื่องพวกxxxยังโหลดบิทกันอยู่เลย สันดาน :o_smoke: