`

Jump to content

ALAN WAKE

86 replies to this topic

#41 JumpZ

ѡͩѧ

• High Members

Posted 13 May 2010 - 06:27 PM

ปล. mr.scrath นี่คือใครนะ ครับ

#42 FM_Bayern

:)

• High Royal Executive Members

Posted 13 May 2010 - 06:29 PM

เล่นจนจบซักที รู้สึกว่ายิ่งเล่นไปแต่ละ EP จะยิ่งนานขึ้นๆเรื่อยๆแฮะ ยิ่งถ้าเล่นเก็บของให้ครบคงนานกว่าเก่าแยะเลย

แรกๆที่เล่นก็กลัวๆอยู่นะครับ แต่เล่นไปเล่นมาชักชิน และพอจับจังหวะวิญญาณมันได้เลยรู้สึกเล่นสบายกายสบายใจขึ้นเยอะเลย ตั้งตัวทัน b048a2d2.gif

เวลาเล่นบางทีเก็บข้อมูลเนื้อเรื่องไม่ทัน มาอ่านของคุณ hayabusa เลยกระจ่างเลย ขอบคุณมากครับ ทีนี้ก็รอผลงานต่อไปของ Remedy อิอิ d16c4689.gif

#43 JumpZ

ѡͩѧ

Posted 13 May 2010 - 07:30 PM

อ้อ สรุป Alice เป็นอะไรอะ ตอนจบ เค้าว่ายน้ำขึ้นมาได้

แล้วคืองง ว่า ตกน้ำ ได้อย่างไร แล้วอยู่ใต้น้ำตั้งนาน พึ่งว่ายขึ้นมาเนี่ยนะ ?!!?!?

#44 hayabusa

ѡ¹鹷 2

• High Royal Executive Members

Posted 13 May 2010 - 09:46 PM

QUOTE(JumpZ @ May 13 2010, 07:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อ้อ สรุป Alice เป็นอะไรอะ ตอนจบ เค้าว่ายน้ำขึ้นมาได้

แล้วคืองง ว่า ตกน้ำ ได้อย่างไร แล้วอยู่ใต้น้ำตั้งนาน พึ่งว่ายขึ้นมาเนี่ยนะ ?!!?!?

เวลาช่วงที่อลิซโดนบาบาร่าดึงลงทะเลสาปมันหยุดอยู่ตรงนั้น ในบ้านในนิยายของโทมัส เซน
คนอื่นไม่รับรู้ หลังจากนั้น อลันก็ไปลั๊ลลาตามหาอลิซ,หนีตำรวจ อยู่ที่โลกายนอกหลายวัน
ซึ่งไม่มีอลิซจมน้ำตายอยู่ไหนเลย เพราะเหมือนติดอยู่ในโลกนิยาย
สุดท้ายอลันก็คลิ๊กย้อนกลับไปช่วงนั้นในนิยายแล้วแก้ไข
เอาตัวเองจมอยู่กับพลังมืดแทน อลิซรอด
โลกายนอกในเมืองbright fallมันจะเหมือน อลันพึ่งมาเมืองกับอลิซ เข้าคาเฟ่
ไปทะเลสาปที่ไม่มีบ้าน แล้วอลันก็หายไป อลิซนั่งร้องหาผัวอยู่ริมน้ำ

เมืองนี้ก็จัดงานเฉลิมฉลองกวางๆไปตามปกติ ยกเว้น โรส กับไนติงเกล
(ตรงนี้ผมก็งงๆกับtimelineนะว่า ถ้าแค่นั้นจบ โรสกับไนติงเกลก็น่าจะยังไม่เจอพลังมืดหนิ)
=================

ตำแหน่งhidden chestทั้งหมดมาแล้วจ้า
(คนนี้เจ๋งจริง เคยไกด์ที่หาของdarksider)

#45 Laml3o

ѡдѺ٧鹷 2

• Royal Executive Members

Posted 14 May 2010 - 03:47 AM

ถ้าจบNightmareแล้วจะปลดAPของHardด้วยมั้ยครับขี้เกียจเล่นหลายรอบเบื่อ- -

#46 hayabusa

ѡ¹鹷 2

Posted 14 May 2010 - 12:15 PM

QUOTE(Laml3o @ May 14 2010, 03:47 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าจบNightmareแล้วจะปลดAPของHardด้วยมั้ยครับขี้เกียจเล่นหลายรอบเบื่อ- -

ปลดครับ ผมเริ่มเล่นhard มันปลดapของnormalมาด้วย

#47 JumpZ

ѡͩѧ

Posted 14 May 2010 - 01:27 PM

แล้ว Dr. Hartman นี่ สุดท้ายตายหรอครับ ?? แบบ อยู่ดีๆ โดน ความมืดครอบงำ แล้วไงต่ออะ

#48 FM_Bayern

Posted 14 May 2010 - 05:15 PM

QUOTE(JumpZ)
แล้ว Dr. Hartman นี่ สุดท้ายตายหรอครับ ?? แบบ อยู่ดีๆ โดน ความมืดครอบงำ แล้วไงต่ออะ

เราจัดการไปใน EP4 แล้วไม่ใช่หรอครับ ที่มาพร้อมกับฝูงนกในสวนข้างๆคลินิกหมออ่ะครับ

#49 JumpZ

ѡͩѧ

Posted 14 May 2010 - 05:24 PM

อ๋อออ สรุป โดนเรายิงตาย ตอนโดนเข้าสิง คือตายจริงๆ นี่เอง

#50 stillenigma

ѡ¹鹷 2

Posted 15 May 2010 - 05:53 AM

จะรบกวนไหมครับถ้าให้ช่วยเราเนื้อหาโดยละเอียดเลยตั้งแต่EP1คือผมน็อกเกมนี้แล้วแต่ไม่ค่อยเก่งENGก็เลยงงๆกะเนื้อเรื่องบ้าง แต่ชอบเกมนี้มากครับเล่นแล้วขนาดไม่ค่อยรู้เรื่องยังอินเลย ผมชอบเพลงของสองตาแก่นั่นมากเลยเพราะดี^ ^กำลังคิดเลยว่าถ้ามีDLCออกมาจริงๆจะทำไงเครื่องก็โดนแบนซะแล้ว = ="

Edited by stillenigma, 15 May 2010 - 05:53 AM.

#51 hayabusa

ѡ¹鹷 2

Posted 16 May 2010 - 12:56 AM

ที่โดนเรายิงตายคือตาบุรุษพยาบาลผู้ช่วยอ้วนของฮาร์ทแมนครับ
ทำท่ากวนโอ๊ยน่ายิงทิ้งจริงๆ

(โดนสิงแล้วโดนเรายิงตายมีสติ๊กกี้,รัสตี้แล้วก็เจ้าผู้ช่วยนี่)
ส่วน ดร.ฮาร์ทแมนน่าจะยังไม่ตายแต่โดนพลังมืดเอาตัวไปเหมือนไนติงเกลนะ

ปล.apครบ1000ละ รวมๆไม่ยากนะเกมส์นี้(apเงื่อนไขการเล่นมี3อันท้าทายใช้ได้)
ที่เหลือก็พวกหาของ จะมีจุดที่หลอกตาไม่ให้สังเกตง่ายๆแต่ก็ไม่ได้ซ่อนขนาดอยู่นอกเส้นทางนัก
ผมรอแผ่นแท้อยู่เหมือนกัน มันบอกจะมี"ฉากจบจริง"ออกมาเป็นdlcเพราะจุไม่พอด้วย:P

#52 FM_Bayern

Posted 16 May 2010 - 12:55 PM

อ่าว สรุปผมเข้าใจผิดหรอเนี่ย ขอโทษทีครับ แหะๆ ตอนนั้นเห็นคนแก่ๆ คิดไว้อยู่คนเดียวคือหมอง่ะ 4519626a.gif

#53 SalamandeI2

~ Once a Gooner Always a Gooner ~

• Interests:Arsenal FC
    Console Game

Posted 18 May 2010 - 10:14 AM

เพิ่งเล่นจบตะกี๊สุดยอดมากๆ ขอให้าค2ออกมาไวๆน่ะ

เพลงก็เพราะทุกเพลงจริงๆ อยากได้เพลงประกอบ เกมอลัน เวค ทุกเพลงจังเลยครับ กำลังอินเลย^^

#54 lovelymarky

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 19 May 2010 - 12:53 AM

ได้ดูกันรึยังครับ หนังสั้นคนเล่น Brightfall เนื้อเรื่องก่อนหน้าเรื่องในเกม มี 6ตอน นำเรื่องได้ดีที่เดียว
แถมมีได้เห็นหน้าคนเล่นเป็น alan wake ด้วยครับ ตอนแรกได้ข่าวก็ว่าทำลง xboxlive เครื่องผมก็โดนแบนไปแล้ว
คิดว่าก็คงอด แต่กดหาเล่นๆ เจอใน youtube ดูแล้วบอกตรงๆ ว่าชอบแฮะ ลองดูตามลิงค์ข้างล่างนะครับ
ดูเรียงๆ กันนะครับ ไม่งั้นอย่าง งง
http://www.youtube.com/watch?v=iW1f4uazGDw...&feature=iv

#55 Pazippizzy

ѡͩѧ

Posted 19 May 2010 - 03:42 AM

กว่าจะครบ แทบตาย yoyo_35.gif
ขาดกระติกกาแฟไปสองอัน สุดท้ายต้องเปิดไกด์ไล่อ่านทีละอัน ว่าอันไหนใช่ ไม่ใช่ yoyo_63.gif

QUOTE(hayabusa @ May 13 2010, 09:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เมืองนี้ก็จัดงานเฉลิมฉลองกวางๆไปตามปกติ ยกเว้น โรส กับไนติงเกล
(ตรงนี้ผมก็งงๆกับtimelineนะว่า ถ้าแค่นั้นจบ โรสกับไนติงเกลก็น่าจะยังไม่เจอพลังมืดหนิ)
=================

สปอยนะครับ

โรสจะออกไปทางแนวป้าวีเวอนะ ผมคิดว่า
คือ ได้ยุ่งเกี่ยวกับความมืดมากเกินไปจนทำให้ความมืดแทรกเข้ามาในโลกความเป็นจริงที่โรสอ
ยู่ได้
เลยกลายเป็นต้องพกตะเกียงไว้ตลอด

ส่วนไนติงเกลผมว่า ได้ไปเจอบทโดยบังเอิญมากกว่า และมีเหตุการณ์ให้เชื่อว่า บทตรงนี้เป็นเรื่องจริง เลยตามมาไล่จับพระเอกเรา

ด้านหลังโรสนี่ ทีแรกผมดู นึกว่ารัสตี้นะ ต้องไปดูอีกที

ส่วนป้าแสงแกไม่ได้เป็นแฟนหนังสือนะ แกสนิทกับ เซน และ บาบาร่ามาก และชอบเซนด้วย
ด้วยความที่มีโอกาสคลุกคลีกันมากเกินไป เลยติดอิทธิพลของความมืดเข้ามาด้วย

ส่วนไอ้ night spring มีตอนนึง ที่เล่าเรื่องของ คนที่มีชีวิตอยู่ในฝันของคนอื่นอีกคน
พอจบฉาก 5 ผมก็เผลอเข้าใจไปว่า พระเอกเราเป็นตัวละครที่เขียนขึ้นโดยเซนอีกทีนึงซะงั้น
พอมาเล่นไนท์แมร์ถึงพอเข้าใจมากขึ้น แสบจริงๆทีมงาน เอาไนท์สปริงมาทำให้สับสน

อ่านบรรยายฉากจบของคุณ hayabusa แล้ว เข้าใจไม่ตรงกันหลายอย่างมาก
เกมนี้เล่นจบแล้วเหมือน AC2 เลย คำถามเยอะสุดๆ

ap เกมนี้มีใช้ได้เหมือนกันนะ โดยเฉพาะ gunless wonder นี่ สมควรทำในรอบแรกที่เล่น
เพราะจะช่วยเพิ่มบรรยากาศการเล่นได้ดีมาก เพราะเล่นมาถึงฉาก 6 นี่ คงไม่กลัวแล้วมั้ง
พอทำ ap นี้ เลยรู้สึกอึดอัดสุดๆไปเลย

บรรยายซะเยอะ แต่ประทับใจมากกะเกม รอ DLC มาไขปริศนาล่ะ yoyo_89.gif

#56 lovelymarky

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 19 May 2010 - 08:47 AM

รบกวนถามครับ โหมด nightmare นี่ตัววิดีโอคัตซีนมันต่างจาก normal ไม๊ครับ ผมกดข้ามซะเยอะเลย
กลัวจะขาดเนื้อหาบางอย่างไป ส่วนเรื่องที่ alan ได้ clicker ตั้งแต่เด็กตามที่ zane เขียน ผมนึกจริงๆนะครับว่า
ตัว alan ก็ถูกเขียนขึ้นอีกทีเหมือนกันครับ

#57 mike63

«

Posted 19 May 2010 - 07:10 PM

จบเเบบสนุกคุ้มค่าจริงๆครับ
ไม่สั้นไม่ยาวเกินไป
สั้นเพราะเล่นเพลินไปเรื่อยๆมั้ย
รึไม่มันก็ยาวเเต่เล่นเพลินวางจอยไม่ลงต่อไปเรื่อย
สรุป
เป็นเกมเอ็กบ็อกที่เยี่ยมยอดครับ
หนังซีรี่ส์ดีๆชุดนึงเลย

ปล.ถ้ากระสุนกับอาวุธพกได้ที่ละมากๆกว่านี้หละมึ้งงง
มันส์ื เพราะเล่นไปเริ่มชินมือเริ่มคล่อง บางทีศัตรูเยอะๆหลบยิงต้อนไปจนเหลือตัวเดียว
สะใจ

Edited by mike63, 19 May 2010 - 07:12 PM.

#58 [~FMT~]

Something Very Special

Posted 19 May 2010 - 11:47 PM

QUOTE(Pazippizzy @ May 19 2010, 03:42 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ap เกมนี้มีใช้ได้เหมือนกันนะ โดยเฉพาะ gunless wonder นี่ สมควรทำในรอบแรกที่เล่น
เพราะจะช่วยเพิ่มบรรยากาศการเล่นได้ดีมาก เพราะเล่นมาถึงฉาก 6 นี่ คงไม่กลัวแล้วมั้ง
พอทำ ap นี้ เลยรู้สึกอึดอัดสุดๆไปเลย

ตอนแรกผมพยายามเล่นในรอบ hard ยังไงก็ไม่ผ่าน แต่พอมาเล่น Nightmare แล้วไล่หาพวก chest สรุปว่าของเหลือเยอะมาก ไปจนถึงสู้กับ Tornado เหลือ Falshbang อีกเป็น 10 (ตอนแรกกลัวมากว่าจะไม่พอเลยไม่ค่อยใช้ กลายเป็นว่าจนจบเลยไม่ได้ใช้เลย)

QUOTE(lovelymarky @ May 19 2010, 08:47 AM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนถามครับ โหมด nightmare นี่ตัววิดีโอคัตซีนมันต่างจาก normal ไม๊ครับ ผมกดข้ามซะเยอะเลย
กลัวจะขาดเนื้อหาบางอย่างไป ส่วนเรื่องที่ alan ได้ clicker ตั้งแต่เด็กตามที่ zane เขียน ผมนึกจริงๆนะครับว่า
ตัว alan ก็ถูกเขียนขึ้นอีกทีเหมือนกันครับ

เจอคนคิดเหมือนผมล่ะ ผมสงสัยตั้งแต่อลันไปอ่านบทของเซนในห้องนิรัยแล้ว

ฉากใน hard กับ NM ก็เหมือนกันหมดละครับ ไม่มีปัญหา

#59 フェイト

¹

Posted 20 May 2010 - 09:45 AM

ยังไม่ได้เล่นเลยเเฮะ 154218d4.gif มีกระทู้ปักหมุดซะด้วย ว่าจะไปบิทมาเล่นซะหน่อยเเต่ดันโดนท้องฟ้าลบ ID ทิ้งอีกเเล้ว 154218d4.gif จะไปซื้อเเผ่นมาเล่นเองก็ไม่ได้อีก ซื้อมาทีไรเปิดไม่ได้ซักที ต้องมานั่งเเปลงไฟล์ตัด wave เอง

#60 xenia

YammY JammY

• Interests:Male

Posted 20 May 2010 - 03:44 PM

Full Guide ครับ
http://swearingatvideogames.com/2010/05/15...uide-episode-1/