`
←  DGO CLUB : XBOX ONE & XBOX360
Logo
»

ALAN WAKE

JumpZ's Photo JumpZ 13 May 2010

ปล. mr.scrath นี่คือใครนะ ครับ

FM_Bayern's Photo FM_Bayern 13 May 2010

เล่นจนจบซักที รู้สึกว่ายิ่งเล่นไปแต่ละ EP จะยิ่งนานขึ้นๆเรื่อยๆแฮะ ยิ่งถ้าเล่นเก็บของให้ครบคงนานกว่าเก่าแยะเลย

แรกๆที่เล่นก็กลัวๆอยู่นะครับ แต่เล่นไปเล่นมาชักชิน และพอจับจังหวะวิญญาณมันได้เลยรู้สึกเล่นสบายกายสบายใจขึ้นเยอะเลย ตั้งตัวทัน b048a2d2.gif

เวลาเล่นบางทีเก็บข้อมูลเนื้อเรื่องไม่ทัน มาอ่านของคุณ hayabusa เลยกระจ่างเลย ขอบคุณมากครับ ทีนี้ก็รอผลงานต่อไปของ Remedy อิอิ d16c4689.gif

JumpZ's Photo JumpZ 13 May 2010

อ้อ สรุป Alice เป็นอะไรอะ ตอนจบ เค้าว่ายน้ำขึ้นมาได้

แล้วคืองง ว่า ตกน้ำ ได้อย่างไร แล้วอยู่ใต้น้ำตั้งนาน พึ่งว่ายขึ้นมาเนี่ยนะ ?!!?!?

hayabusa's Photo hayabusa 13 May 2010

QUOTE(JumpZ @ May 13 2010, 07:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อ้อ สรุป Alice เป็นอะไรอะ ตอนจบ เค้าว่ายน้ำขึ้นมาได้

แล้วคืองง ว่า ตกน้ำ ได้อย่างไร แล้วอยู่ใต้น้ำตั้งนาน พึ่งว่ายขึ้นมาเนี่ยนะ ?!!?!?

เวลาช่วงที่อลิซโดนบาบาร่าดึงลงทะเลสาปมันหยุดอยู่ตรงนั้น ในบ้านในนิยายของโทมัส เซน
คนอื่นไม่รับรู้ หลังจากนั้น อลันก็ไปลั๊ลลาตามหาอลิซ,หนีตำรวจ อยู่ที่โลกายนอกหลายวัน
ซึ่งไม่มีอลิซจมน้ำตายอยู่ไหนเลย เพราะเหมือนติดอยู่ในโลกนิยาย
สุดท้ายอลันก็คลิ๊กย้อนกลับไปช่วงนั้นในนิยายแล้วแก้ไข
เอาตัวเองจมอยู่กับพลังมืดแทน อลิซรอด
โลกายนอกในเมืองbright fallมันจะเหมือน อลันพึ่งมาเมืองกับอลิซ เข้าคาเฟ่
ไปทะเลสาปที่ไม่มีบ้าน แล้วอลันก็หายไป อลิซนั่งร้องหาผัวอยู่ริมน้ำ

เมืองนี้ก็จัดงานเฉลิมฉลองกวางๆไปตามปกติ ยกเว้น โรส กับไนติงเกล
(ตรงนี้ผมก็งงๆกับtimelineนะว่า ถ้าแค่นั้นจบ โรสกับไนติงเกลก็น่าจะยังไม่เจอพลังมืดหนิ)
=================

ตำแหน่งhidden chestทั้งหมดมาแล้วจ้า
(คนนี้เจ๋งจริง เคยไกด์ที่หาของdarksider)

Laml3o's Photo Laml3o 14 May 2010

ถ้าจบNightmareแล้วจะปลดAPของHardด้วยมั้ยครับขี้เกียจเล่นหลายรอบเบื่อ- -

hayabusa's Photo hayabusa 14 May 2010

QUOTE(Laml3o @ May 14 2010, 03:47 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าจบNightmareแล้วจะปลดAPของHardด้วยมั้ยครับขี้เกียจเล่นหลายรอบเบื่อ- -

ปลดครับ ผมเริ่มเล่นhard มันปลดapของnormalมาด้วย

JumpZ's Photo JumpZ 14 May 2010

แล้ว Dr. Hartman นี่ สุดท้ายตายหรอครับ ?? แบบ อยู่ดีๆ โดน ความมืดครอบงำ แล้วไงต่ออะ

FM_Bayern's Photo FM_Bayern 14 May 2010

QUOTE(JumpZ)
แล้ว Dr. Hartman นี่ สุดท้ายตายหรอครับ ?? แบบ อยู่ดีๆ โดน ความมืดครอบงำ แล้วไงต่ออะ

เราจัดการไปใน EP4 แล้วไม่ใช่หรอครับ ที่มาพร้อมกับฝูงนกในสวนข้างๆคลินิกหมออ่ะครับ

JumpZ's Photo JumpZ 14 May 2010

อ๋อออ สรุป โดนเรายิงตาย ตอนโดนเข้าสิง คือตายจริงๆ นี่เอง

stillenigma's Photo stillenigma 15 May 2010

จะรบกวนไหมครับถ้าให้ช่วยเราเนื้อหาโดยละเอียดเลยตั้งแต่EP1คือผมน็อกเกมนี้แล้วแต่ไม่ค่อยเก่งENGก็เลยงงๆกะเนื้อเรื่องบ้าง แต่ชอบเกมนี้มากครับเล่นแล้วขนาดไม่ค่อยรู้เรื่องยังอินเลย ผมชอบเพลงของสองตาแก่นั่นมากเลยเพราะดี^ ^กำลังคิดเลยว่าถ้ามีDLCออกมาจริงๆจะทำไงเครื่องก็โดนแบนซะแล้ว = ="
Edited by stillenigma, 15 May 2010 - 05:53 AM.

hayabusa's Photo hayabusa 16 May 2010

ที่โดนเรายิงตายคือตาบุรุษพยาบาลผู้ช่วยอ้วนของฮาร์ทแมนครับ
ทำท่ากวนโอ๊ยน่ายิงทิ้งจริงๆ

(โดนสิงแล้วโดนเรายิงตายมีสติ๊กกี้,รัสตี้แล้วก็เจ้าผู้ช่วยนี่)
ส่วน ดร.ฮาร์ทแมนน่าจะยังไม่ตายแต่โดนพลังมืดเอาตัวไปเหมือนไนติงเกลนะ

ปล.apครบ1000ละ รวมๆไม่ยากนะเกมส์นี้(apเงื่อนไขการเล่นมี3อันท้าทายใช้ได้)
ที่เหลือก็พวกหาของ จะมีจุดที่หลอกตาไม่ให้สังเกตง่ายๆแต่ก็ไม่ได้ซ่อนขนาดอยู่นอกเส้นทางนัก
ผมรอแผ่นแท้อยู่เหมือนกัน มันบอกจะมี"ฉากจบจริง"ออกมาเป็นdlcเพราะจุไม่พอด้วย:P

FM_Bayern's Photo FM_Bayern 16 May 2010

อ่าว สรุปผมเข้าใจผิดหรอเนี่ย ขอโทษทีครับ แหะๆ ตอนนั้นเห็นคนแก่ๆ คิดไว้อยู่คนเดียวคือหมอง่ะ 4519626a.gif

SalamandeI2's Photo SalamandeI2 18 May 2010

เพิ่งเล่นจบตะกี๊สุดยอดมากๆ ขอให้าค2ออกมาไวๆน่ะ

เพลงก็เพราะทุกเพลงจริงๆ อยากได้เพลงประกอบ เกมอลัน เวค ทุกเพลงจังเลยครับ กำลังอินเลย^^

lovelymarky's Photo lovelymarky 19 May 2010

ได้ดูกันรึยังครับ หนังสั้นคนเล่น Brightfall เนื้อเรื่องก่อนหน้าเรื่องในเกม มี 6ตอน นำเรื่องได้ดีที่เดียว
แถมมีได้เห็นหน้าคนเล่นเป็น alan wake ด้วยครับ ตอนแรกได้ข่าวก็ว่าทำลง xboxlive เครื่องผมก็โดนแบนไปแล้ว
คิดว่าก็คงอด แต่กดหาเล่นๆ เจอใน youtube ดูแล้วบอกตรงๆ ว่าชอบแฮะ ลองดูตามลิงค์ข้างล่างนะครับ
ดูเรียงๆ กันนะครับ ไม่งั้นอย่าง งง
http://www.youtube.com/watch?v=iW1f4uazGDw...&feature=iv

Pazippizzy's Photo Pazippizzy 19 May 2010

กว่าจะครบ แทบตาย yoyo_35.gif
ขาดกระติกกาแฟไปสองอัน สุดท้ายต้องเปิดไกด์ไล่อ่านทีละอัน ว่าอันไหนใช่ ไม่ใช่ yoyo_63.gif

QUOTE(hayabusa @ May 13 2010, 09:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เมืองนี้ก็จัดงานเฉลิมฉลองกวางๆไปตามปกติ ยกเว้น โรส กับไนติงเกล
(ตรงนี้ผมก็งงๆกับtimelineนะว่า ถ้าแค่นั้นจบ โรสกับไนติงเกลก็น่าจะยังไม่เจอพลังมืดหนิ)
=================

สปอยนะครับ

โรสจะออกไปทางแนวป้าวีเวอนะ ผมคิดว่า
คือ ได้ยุ่งเกี่ยวกับความมืดมากเกินไปจนทำให้ความมืดแทรกเข้ามาในโลกความเป็นจริงที่โรสอ
ยู่ได้
เลยกลายเป็นต้องพกตะเกียงไว้ตลอด

ส่วนไนติงเกลผมว่า ได้ไปเจอบทโดยบังเอิญมากกว่า และมีเหตุการณ์ให้เชื่อว่า บทตรงนี้เป็นเรื่องจริง เลยตามมาไล่จับพระเอกเรา

ด้านหลังโรสนี่ ทีแรกผมดู นึกว่ารัสตี้นะ ต้องไปดูอีกที

ส่วนป้าแสงแกไม่ได้เป็นแฟนหนังสือนะ แกสนิทกับ เซน และ บาบาร่ามาก และชอบเซนด้วย
ด้วยความที่มีโอกาสคลุกคลีกันมากเกินไป เลยติดอิทธิพลของความมืดเข้ามาด้วย

ส่วนไอ้ night spring มีตอนนึง ที่เล่าเรื่องของ คนที่มีชีวิตอยู่ในฝันของคนอื่นอีกคน
พอจบฉาก 5 ผมก็เผลอเข้าใจไปว่า พระเอกเราเป็นตัวละครที่เขียนขึ้นโดยเซนอีกทีนึงซะงั้น
พอมาเล่นไนท์แมร์ถึงพอเข้าใจมากขึ้น แสบจริงๆทีมงาน เอาไนท์สปริงมาทำให้สับสน

อ่านบรรยายฉากจบของคุณ hayabusa แล้ว เข้าใจไม่ตรงกันหลายอย่างมาก
เกมนี้เล่นจบแล้วเหมือน AC2 เลย คำถามเยอะสุดๆ

ap เกมนี้มีใช้ได้เหมือนกันนะ โดยเฉพาะ gunless wonder นี่ สมควรทำในรอบแรกที่เล่น
เพราะจะช่วยเพิ่มบรรยากาศการเล่นได้ดีมาก เพราะเล่นมาถึงฉาก 6 นี่ คงไม่กลัวแล้วมั้ง
พอทำ ap นี้ เลยรู้สึกอึดอัดสุดๆไปเลย

บรรยายซะเยอะ แต่ประทับใจมากกะเกม รอ DLC มาไขปริศนาล่ะ yoyo_89.gif

lovelymarky's Photo lovelymarky 19 May 2010

รบกวนถามครับ โหมด nightmare นี่ตัววิดีโอคัตซีนมันต่างจาก normal ไม๊ครับ ผมกดข้ามซะเยอะเลย
กลัวจะขาดเนื้อหาบางอย่างไป ส่วนเรื่องที่ alan ได้ clicker ตั้งแต่เด็กตามที่ zane เขียน ผมนึกจริงๆนะครับว่า
ตัว alan ก็ถูกเขียนขึ้นอีกทีเหมือนกันครับ

mike63's Photo mike63 19 May 2010

จบเเบบสนุกคุ้มค่าจริงๆครับ
ไม่สั้นไม่ยาวเกินไป
สั้นเพราะเล่นเพลินไปเรื่อยๆมั้ย
รึไม่มันก็ยาวเเต่เล่นเพลินวางจอยไม่ลงต่อไปเรื่อย
สรุป
เป็นเกมเอ็กบ็อกที่เยี่ยมยอดครับ
หนังซีรี่ส์ดีๆชุดนึงเลย

ปล.ถ้ากระสุนกับอาวุธพกได้ที่ละมากๆกว่านี้หละมึ้งงง
มันส์ื เพราะเล่นไปเริ่มชินมือเริ่มคล่อง บางทีศัตรูเยอะๆหลบยิงต้อนไปจนเหลือตัวเดียว
สะใจ
Edited by mike63, 19 May 2010 - 07:12 PM.

[~FMT~]'s Photo [~FMT~] 19 May 2010

QUOTE(Pazippizzy @ May 19 2010, 03:42 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ap เกมนี้มีใช้ได้เหมือนกันนะ โดยเฉพาะ gunless wonder นี่ สมควรทำในรอบแรกที่เล่น
เพราะจะช่วยเพิ่มบรรยากาศการเล่นได้ดีมาก เพราะเล่นมาถึงฉาก 6 นี่ คงไม่กลัวแล้วมั้ง
พอทำ ap นี้ เลยรู้สึกอึดอัดสุดๆไปเลย

ตอนแรกผมพยายามเล่นในรอบ hard ยังไงก็ไม่ผ่าน แต่พอมาเล่น Nightmare แล้วไล่หาพวก chest สรุปว่าของเหลือเยอะมาก ไปจนถึงสู้กับ Tornado เหลือ Falshbang อีกเป็น 10 (ตอนแรกกลัวมากว่าจะไม่พอเลยไม่ค่อยใช้ กลายเป็นว่าจนจบเลยไม่ได้ใช้เลย)

QUOTE(lovelymarky @ May 19 2010, 08:47 AM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนถามครับ โหมด nightmare นี่ตัววิดีโอคัตซีนมันต่างจาก normal ไม๊ครับ ผมกดข้ามซะเยอะเลย
กลัวจะขาดเนื้อหาบางอย่างไป ส่วนเรื่องที่ alan ได้ clicker ตั้งแต่เด็กตามที่ zane เขียน ผมนึกจริงๆนะครับว่า
ตัว alan ก็ถูกเขียนขึ้นอีกทีเหมือนกันครับ

เจอคนคิดเหมือนผมล่ะ ผมสงสัยตั้งแต่อลันไปอ่านบทของเซนในห้องนิรัยแล้ว

ฉากใน hard กับ NM ก็เหมือนกันหมดละครับ ไม่มีปัญหา

フェイト's Photo フェイト 20 May 2010

ยังไม่ได้เล่นเลยเเฮะ 154218d4.gif มีกระทู้ปักหมุดซะด้วย ว่าจะไปบิทมาเล่นซะหน่อยเเต่ดันโดนท้องฟ้าลบ ID ทิ้งอีกเเล้ว 154218d4.gif จะไปซื้อเเผ่นมาเล่นเองก็ไม่ได้อีก ซื้อมาทีไรเปิดไม่ได้ซักที ต้องมานั่งเเปลงไฟล์ตัด wave เอง