`

Jump to content

ALAN WAKE

86 replies to this topic

#81 babyarch

ѡдѺ٧鹷 3

• Royal Executive Members

Posted 02 June 2010 - 02:51 PM

อ่า ค่อนข้างหลากหลายจริงๆ ครับ แนวคิดในเกมส์นี้ ต่อเนื้อเรื่องและฉากจบ พอดีระหว่างนี้ผมก็ค่อนข้าง บ้ามากๆ เลยลองไปหาอ่านดูก็มีข้อมูลที่น่าสนใจ (สปอยอย่างแรงตามสองกระทู้นี้ครับ) ลองดูฝรั่งคิดกันบ้าง ว่าออกไปไกลกันขนาดไหน

http://brightfalls.blogspot.com/2010/05/br...-explained.html

http://forum.alanwake.com/showthread.php?t=3669

ขอบคุณ คูร TaKUMI ครับ ส่วนผมเองนึกต่างจากคนอื่นนิดนึงตอนที่ บอกว่า มันไม่ใช่แค่ทะเลสาบ แต่เป็นมหาสมุทร ผมนึกว่า เพื่อปรับสนดุลระหว่าง ความมืด กับ ขนาดของพื้นที่ที่ความมืดอาศัยอยู่ (เหมือนกับพลังความมืด dark presence ขนาดเท่าเดิม แต่ scale ที่อยู่ ขยายขนาดขึ้น เพื่อลดอำนาจอะไรประมาณนั้น)

สรุปแล้ว เกมส์นี้ นี่ค่อนข้างตีความเนื้อเรื่องได้หลากหลาย แล้วก็มีหลายๆ จุดที่ยังปล่อยๆ ไว้ให้ คิดเอาเอง เยอะจัง

#82 Abit

ѡ֡ѴдѺ 2

• High Members

Posted 07 June 2010 - 12:21 AM

ละเอียดมากสุดยอด

#83 JumpZ

ѡͩѧ

Posted 07 June 2010 - 06:55 PM

สงสัย ตอนจบ น่ะ ครับ ที่ alan บอกว่า It's not a lake but an ocean น่ะครับ คุ้นๆว่า เคยอ่านในนี้ ที่บอกว่ Mr. Scratch เป็นคนเขียนอะ แล้วผมก็งงว่า Mr.Scratch นี่เปนใคร

ไงๆ ก็ช่วยบอกทีนะครับ

#84 babyarch

ѡдѺ٧鹷 3

• Royal Executive Members

Posted 10 June 2010 - 09:40 PM

QUOTE(JumpZ @ Jun 7 2010, 06:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สงสัย ตอนจบ น่ะ ครับ ที่ alan บอกว่า It's not a lake but an ocean น่ะครับ คุ้นๆว่า เคยอ่านในนี้ ที่บอกว่ Mr. Scratch เป็นคนเขียนอะ แล้วผมก็งงว่า Mr.Scratch นี่เปนใคร

ไงๆ ก็ช่วยบอกทีนะครับ

ในกระทู้ต่างประเทศก็กำลังสงสัยเรื่องนี้ครับ แต่ว่า มีแนวคิดว่า คือ ประมาณร่าง ของ wake ซึ่งมีสองร่าง ด้านสว่างกับด้านที่ถูกความมืดครอบงำครับ โดยคำว่า me.scratch มีคนเอาไปเทียบว่า เป็นชื่อเรียกของ devil ในตำนานอะไรซักแห่งผมจำไม่ได้ ลองหาใน wikipedia จะมีครับ

ส่วนเรื่อง Lake กับ ocean นี่ เห็นต่างประเทศก็กำลังคุยเรื่องนี้เหมือนกับครับ โดยย้อนไปฉากแรกที่ lighthouse ที่เป็น tutorial มันจะมีคำพูดของ zane ที่กล่าวถึง ocean เหมือนกัน ทำให้บางคนคิดว่า จริงๆ แล้ว zane น่ะรู้ว่า เป็น ocean แต่ wake เข้าใจว่า zane คิดว่าเป็นแค่ lake ในส่วนตรงนี้ ผมกำลังคิดเพิ่มอีกว่า ถ้าอ่านจากหนังสือ อลันเวกไฟล์ จะมีบอกว่ามี light house อันนึงอยู่ใกล้ๆ brightfall ครับ ซึ่งถ้าตามเนื้อเรื่องมา ตอนจบ lighthouse มันจะมีเสียงผู้หญิงที่พูดประมาณว่า he's here ผมเลยคิดว่า ประมาณว่า ระหว่างที่เวกกำลังฝันแล้วก็เคลื่อนๆ เข้ามาใกล้เมืองพอดี เพราะว่า alice เป็นคนขับรถ พอถึง ก็เลยเห็น lighthouse แล้วพลังด้านมืดก็ประมาณว่า รู้แล้วว่า wake มาถึงแล้ว

Edited by babyarch, 10 June 2010 - 10:02 PM.

#85 NiCK

Piracy is a crime

• High Royal Executive Members
  • Interests:Video game market, Snowboarding, Hot girls around pool in summer!

Posted 14 June 2010 - 12:59 PM

เนื้อเรื่องเกมนี้มันซ่อนเงื่อนงำดีจริงๆ ผมเล่น 4 รอบแล้วยังรู้สึกสนุกอยู่เลย วันนี้เพิ่งครบ 1000 ไป ผมกำลังตามอ่าน Alan Wake File อยู่ ยังอ่านไม่จบเลย เหลืออีกครึ่งทาง กับหนังสือ Strategy guide มันจะบอกข้อมูลเยอะเหมือนกันครับ อ่านทีหลับที รอเล่น The Signal อย่างใจจดจ่อ

#86 crub_666

ѡ§

Posted 14 June 2010 - 03:39 PM

เล่นถึงตอน 3 แล้วครับ สงสัยนิดเดียวว่า กระติกกาแฟเราเก็บไปทำอะไรครับ

#87 NiCK

Piracy is a crime

• High Royal Executive Members
  • Interests:Video game market, Snowboarding, Hot girls around pool in summer!

Posted 14 June 2010 - 10:21 PM

QUOTE(crub_666 @ Jun 14 2010, 03:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เล่นถึงตอน 3 แล้วครับ สงสัยนิดเดียวว่า กระติกกาแฟเราเก็บไปทำอะไรครับ

จุดประสงค์จริงๆผมเดาว่าน่าจะให้คนเล่นเดินสำรวจฉากด้วยครับส่วนนึง เก็บได้ครบก็ได้ AP