`

Jump to content

Ҩ֧شѺ

90 replies to this topic

#41 Toi-ii2u

ѡ¹鹷 1

• Royal Executive Members

Posted 31 March 2010 - 03:34 AM

ผมก็โดนมาตลอด 24 ปีครับ ให้คำตอบอย่างเดียวเมื่อโดนถาม คือ ผมเครียด เวลาเรียน ทำงาน เล่นเกมแล้วทำให้หายเครียด คนเราต้องรู้จักวิธีคลายเครียดนอกจากการนอน
มันช่วยผมได้จริงๆนะ เกมส์เนี่ย ตอนนี้ป๊ากับแม่เข้าใจแล้ว

บอกว่าผมเล่นเกม ผมเล่นน้อยกว่าเปิดเวบบอร์ดนี้อีกนะ ข่าวเยอะชอบ

แต่ถ้าโดนคนอื่นถามและรู้สึกว่าเหมือนโดนดูถูก ผมไม่ให้คำตอบกับคนพวกนี้หรอกครับ เปลืองน้ำลาย เปลืองสมองคิดหาคำตอบเปล่าๆ
ได้แค่ยิ้มๆ พยักหน้าตามก็พอแล้ว ไม่ต้องแสดงความก้าวร้าว

#42 gvirus

ѡ鹤

Posted 31 March 2010 - 04:19 AM

ไม่มีว่าคำว่าควรเลิกเมื่อไรหรอกครับ ถ้าใครเขาถามแบบนั้นก็คงต้องขุดขึ้นมาเอ่ยทั้งหมด เมื่อไรจะเลิกดูหนัง เมื่อไรจะเลิกอ่านหนังสือล่ะ มันก็สื่อบันเทิงชนิดนึงที่ขะเสพเมื่อไรก็ได้ถ้ายังรับมันไหว

#43 sora

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 31 March 2010 - 04:51 AM

ก็เล่นแบบแตะๆ มาได้พักนึงแล้ว คงบอกไม่ได้ว่าอายุเท่าไรจะเลิก แต่ที่คิดคือ เอาเวลาไปทำอย่างอื่น เช่นการสอบวัดระดับภาษา รึการออกกำลังกาย ฝึกทำอาหาร รึทำอาชีพเสริม มีประโยชน์กว่าเยอะ

คือ ถ้าเอาเล่นเกม ไปเทียบกับหนังน้ำเน่า มันก็เหมือนกับเอาอุจจาระ ไปเทียบกับปัสสาวะ ที่มันก็พอๆกัน ไม่เห็นข้อแตกต่างเท่าไหรหรอก

เพราะว่าเอาจริงๆ ตอนที่ไปสมัครงาน คงไม่มีที่ไหนถามว่าคุณเล่นแร็คน่าร็อครึเปล่า level job เท่าไร เคยล่าโซฮีไหม

ข้างบนนั้นพูดในฐานะ user นะ ว่าเกม เอาเข้าจริงๆ โคตรไร้สาระเลย

แต่ในฐานะ ของพวกนักลงทุน โดนเฉพาะ พวกซื้อลิขสิทธิเกมออนไลน์เอามาขายแอร์ไทม์ โคตรกำไร โคตรมีสาระสุดๆเลย

#44 PAOLi360

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 31 March 2010 - 06:09 AM

ผมว่ามันอยู่ที่ เวลา และความชอบ มากกว่าครับ ไม่น่าจะเกี่ยวกับอายุ(อายุอาจมีผลแค่ด้าน สมรรทภาพ แต่ก็มีแนวโน้มที่จะได้เล่นน้อยลงหรือเลิกเล่นไปเลย เพราะบางคนก็มีความรับผิดชอบมากขึ้น ไม่ว่าจะหน้าที่การงานลูกเมีย อื่นๆ)

มีเวลา แ่ต่ไม่ชอบเล่น(เบื่อแล้ว) มันก็ไม่เล่นหรอกครับ

ชอบเล่น แต่ไม่มีเวลา มันก็ไม่เล่นหรอกครับ เพราะไม่มีเวลาจะให้ทำไงล่ะ

สรุปชอบเล่นก็เล่นไปเถอะครับ เพียงแต่เอาให้เหมาะ ก็พอแล้วครับ

#45 poonny

~ .. Cuty Boy .. ~

• High Royal Executive Members

Posted 31 March 2010 - 07:04 AM

เกมส์ใช้เล่นเพื่อพักผ่อน ผ่อนคลาย จะแก่ขนาดไหนถ้าอยากผ่อนคลายด้วยการเล่นเกมส์ ก็สามารถทำได้คับ

#46 pencil

ѡͩҨ

Posted 31 March 2010 - 07:38 AM

เคยเลิกเล่นมาพักนึง 3-4 เดือนได้ แต่สุดท้ายก็กลับมาเล่นอีกจนได้ เกมส์ออกใหม่เดี๋ยวนี้มันน่าเล่นขึ้นเรื่อยๆ yoyo_29.gif

#47 mum2520

ѡͩҨ

Posted 31 March 2010 - 07:43 AM

ถ้าคุณประสบความสำเร็จในหน้าที่การงานแล้ว (แต่ก็ต้องมีเวลาอยู่กับครอบครัวให้สม่ำเสมอด้วยนะครับ)
ผมว่าก็ไม่มีใครว่าอะไรหรอกครับ
แต่ถ้ามีก็ตอบไปว่าเล่นเพื่อคลายเครียด ฝึกสมอง การวางแผน ฝึกภาษา Eng ไปในตัว เหมือนดูหนังดีๆเรื่องหนึ่ง เล่นเพื่อตามเทคโนโลยีจะได้ไม่ตกยุค
ผมว่าแค่นี้ก็ไม่มีใครว่าอะไรแล้ว

#48 AkutyBoy

ѡ§

• High Members

Posted 31 March 2010 - 07:47 AM

ถ้าแฟนหรือแม่มาถามว่าเมื่อไหร่จะเลิกเล่น ก็ตอบไปว่าเมื่อท่านทั้งสอง เลิกดูละครเมื่อไหร่ นั่นแหละถึงจะเลิกเล่น yoyo_57.gif

เล่มเกมส์ผมเหมือนดูหนังครับ

#49 y2oh

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 31 March 2010 - 08:01 AM

เราจะไม่หยุดเล่นเพียงเพราะว่าเราแก่

แต่จริงๆ แล้วเราน่ะ แก่ลงเพราะว่าเราหยุดที่จะเล่นต่างหาก yoyo_52.gif

We Don't stop playing because we grow OLD...We grow old because we STOP playing

(จำเค้ามาอีกที ประมาณเนี้ยะ)

#50 soludack

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 31 March 2010 - 08:06 AM

ก็เท่าที่ เปิดเกมมาเล่นแล้วยังรู้เรื่องไม่งงกับเนื้อเรื่องเกม (เกม RPG) และยังจำปุ่มกดได้ว่าอันไหนเดินอันไหนโจมตีครับ

แหมๆยังไม่มีใครออกตัวเรื่องตัวเลขอายุกันเลย (กลุ่มคนที่เกิดพศ. 16ขึ้น)

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ขอจิ้มหน่อยละกัน ขอบคุณครับ

Edited by soludack, 31 March 2010 - 08:08 AM.

#51 pok9

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 31 March 2010 - 08:17 AM

ผม 32 แล้ว
ยังเล่น MW2 กันหลาน xboxindy อยู่เลย

#52 figsonic

ѡ¹鹷 1

Posted 31 March 2010 - 08:19 AM

ผมจะเล่นยันตายคร๊าบบบบบบบบบบบ yoyo_33.gif

#53 sifer2002

ѡ

Posted 31 March 2010 - 08:27 AM

ผมจะเล่นไปเรื่อยๆ จนกว่า จะไม่มีแรงจับจอย

ยอมรับครับว่า ผมมีอายุพอสมควรแล้ว ( แก่ ว่างั้นเถอะ )

ผมก็ล่นของผมทุกวัน ไม่สนเสียงนกเสียงกาหรอก

เพียงแต่

ต้องแยกแยะได้ ไม่ทำให้งานเสียครับ

#54 soludack

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 31 March 2010 - 08:31 AM

กระทู้นี้ ผู้หลักผู้ใหญ่ เริ่มทยอยมากันแล้ว รวมๆกันยอดอายุคงหลักหลายร้อยขึ้น

แก้ไขหล่นไม้โทตรงผู้ไป

Edited by soludack, 31 March 2010 - 08:32 AM.

#55 lekao

ѡ§

Posted 31 March 2010 - 08:34 AM

เล่นแล้วรับผิดชอบในหน้าที่การงานก็ไม่จำเป็นต้องเลิกเล่นหรอกครับ ถ้าใจรักในการเล่นเกมส์ ขนาดญี่ปุ่นยังมีสถาบันเปิดสอนคนชราเล่นเกมส์เลย
เพื่อจะได้คลายเครียดและผิดสมองไปด้วย ขนาดแถมบ้านผมยังเห็นอาแปะคนนึงนั่งเล่นแต่ twist metal ทุกวันเลยครับ(คงสะใจแก555+)

#56 kua

ѡ¹鹷 2

• High Royal Executive Members

Posted 31 March 2010 - 08:57 AM

ผมใช้เกมส์เรียกสมาธิครับ

เลิกตอนมือไม่มีแรงจับจอยครับ

ѡͩѧ

Posted 31 March 2010 - 09:01 AM

ผมตอนนี้ก็ถึงหลักสี่แล้วครับ ยังเล่นอยู่เรื่้อย ๆ ทั้งเกมส์ ทั้งเดินซื้อหนังสือการ์ตูน
ยังไม่เคยคิดอยากเลิก อีกหน่อยต่อให้ไปถึงห้าแยกปากเกร็ด หรือสะพานพระราม 6 ยังไงก็เล่นครับ
มันเป็นความสุขของเราครับ

#58 Mr.Cid

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 31 March 2010 - 09:10 AM

ผมก็จะ 30 ละ ก็ยังเล่นเกมส์ ซื้อหนังสือเกมส์อ่าน ก็ไม่เห็นต้องไปสนใจใคร

ทุกวันนี้ไม่ได้เอาเป็นเอาตายเหมือนเมื่อก่อน เพราะต้องมีหน้าที่ต้องรับผิดชอบมากขึ้นตามวาระ

บางเกมส์ก็เล่นจบ แล้วก็จบกันไป บางเกมส์ซื้อไว้รอเล่นกับเพื่อน ไม่ก้ซื้อมาดอง

อยากเล่นก็เปิดเล่น ไม่อยากเล่นก็ ดูหนังฟังเพลงไป คลายเครียดครับ เล่นแล้วเครียดก็ไม่อยากจะเล่น

พ่อผมก็ 60 ละ ทุก เสาร์ อาทิตย์ ยังแย่งคอมฯผมเล่นเกมส์ อยู่เลยครับ ฮ่าาา เคยแย่งกันเล่นก็มี

#59 jonaddon

¹

Posted 31 March 2010 - 09:10 AM

QUOTE(MoDiFy @ Mar 31 2010, 12:16 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณถามถูกที่แล้วครับ
บอร์ดนี้มีคนชราภาพอยู่เยอะพอสมควร.....

ชะว๊ากกกก........ yoyo_08.gif

มันแล้วแต่คนครับ
อย่างผมเนี่ย ถือว่าเป็นส่วนนึงในชีวิตประจำวันไปแล้ว

เกมส์กับการ์ตูน

การตูนก้ออ่านมาเกือบจะ30ปีแล้ว
เมื่อก่อนเคยเห็นพ่ออ่าน ขายหัวเราะ มหาสนุกเล่มใหญ่ๆ

พอได้เจอการตูนญี่ปุ่นเรื่องไอ่มดแดง เลยรู้สึกเลยว่า
เจอแล้วการ์ตูนสำหรับเรา
ไม่ใชแบบของพ่อ อันนั้นของผู้ใหญ่ แต่ของเราต้องแบบนี้
ตั้งแต่นั้นก้อเริ่มอ่านเลยครับ

ส่วนเกมส์เนี่ยผมก้อได้เล่นตั้งแต่อยู่ ป.3-ป.4
มันก้อติดเหมือนกัน เกมส์กดตื๊ดๆพวกนั้นแหละ จำไม่ได้แล้วว่าเล่นเกมส์ไรมั่ง
จะจำได้ก้อต่อเมื่อเวลามีคนเอารูปเกมส์เก่าๆมาลง เราก้อจะอ๋อ..เล่นแล้ว มีแล้ว ประมาณนั้น

และช่วงนั้นก้อมีเกมส์ galaga kingkong พวกหยอดเหรียญโผล่มาอีก
มันเกิดขึ้นสมัยผมยังเป็นเด็กอยู่พอดี มันเข้ามาช่วงจังหวะนั้นพอดี

มันทำให้กลายเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตแล้วครับ

จะถามว่าเมื่อไหร่จะหยุดเล่น

ผมก้อจะตอบว่า จะหยุดได้ไงละ มันไม่ใช่แค่การเล่นครับ
มันเป็นสิ่งนึงที่ต้องทำในชีวิตแล้วละ

ไม่ได้เล่นเกมส์

อย่างน้อยก้อต้องได้อ่านการ์ตูนเล่มเก่าๆเรื่องเก่าๆเกมส์เก่าๆก้อยังดี

#60 silapakorn

ѹѾôѹ

Posted 31 March 2010 - 09:26 AM

เกมมันแพงขึ้นเรื่อยๆ โหดขึ้นเรื่อยๆ ติดเรทมากขึ้นเรื่อยๆ
ดังนั้นผมมองว่าอายุเฉลี่ยของคนเล่นเกมควรจะสูงขึ้นเรื่อยๆ ครับ