`

Jump to content

Ҩ֧شѺ

90 replies to this topic

#1 inside-idea

ѡ֡ѴдѺ 3

• High Members

Posted 30 March 2010 - 11:29 PM

ตอนนี้ผมก็ 22 และ ผู้ใหญ่หรือเพื่อนๆที่ไม่เข้าใจ(ในตัวผม) ก็ชอบบอกว่า โตเป็นอ่ะไรจะทำงานอยู่และยังมานั่งเล่นเกมส์กดอีก

ผมขี้เกียดฟังคำบ่นคับ จะใช้คำพูดยังไงถึงจาไม่โดนบ่นมั่งเอ่ย??

ปล.ถามทิ้งท้ายนิดนึง คือ Jasper ตอนนี้ที่ขายออกไป ถ้าไม่ตก QC จริงๆ(เห็นส่วนใหญ่แดงภายใน 7 วัน) ยังไม่มีใครแดงใช่มั้ยครับ

#2 jaraba

.

• High Royal Executive Members

Posted 30 March 2010 - 11:32 PM

มันตอบยากนะครับ มันแล้วแต่คน ผมว่าผมหยุดเมื่อผมไม่อยากเล่นแล้วน่ะครับ ผมเห็นบางคน 40 50 ก็ยังเล่นอยู่

#3 SungeL

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 30 March 2010 - 11:34 PM

90 น่าจะเหมาะที่จะเลิกเล่นครับ

เพราะตาคงมองอะไรไม่เห็นแล้ว

#4 ken_san

ѡ֡ѴдѺ 2

Posted 30 March 2010 - 11:34 PM

40 กว่ายังนั่งเล่นวินนิ่งกับผมอยู่เลยคับ ดึ้บๆ

#5 KunJOBz

Team PTFO

• High Royal Executive Members
  • Interests:BLACKPINK
    Dream Theater
    AESPA

Posted 30 March 2010 - 11:36 PM

ดูพี่อ้วนสิ
เลี้ยงลูกมือนึง ถือจอยมือนึง

#6 Ovaltine

¹

Posted 30 March 2010 - 11:36 PM

ของแบบนี้มันอยู่ที่มุมมอง คนไม่เล่นไม่รู้หรอก

#7 フェイト

¹

Posted 30 March 2010 - 11:37 PM

ต้องถามตัวเองก่อนครับ ว่าคุณเล่นเกมส์เพราะว่าคุณเป็นเด็ก หรือว่าคุณเล่นเกมส์เเพราะมันทำให้คุณมีความสุข หรือจะด้วยเหตุผลอะไรก็เเล้วเเต่ เเล้วก้ค่อยๆตัดๆประเด็นเเต่ละอย่างไป

เเต่จะให้ดีอะไรทำเเล้วมีความสุขก็ทำไปเถอะครับ เเล้วก็เเบ่งเวลาให้ถูกด้วย ทุกวันนี้ผมก็ยังเล่นเกมส์อยู่ เเล้วก้คิดว่าจะเล่นไปจนวันตายเเหละครับ เเก่เเค่ไหนก็จะเล่น

#8 voyevoda

rsc

Posted 30 March 2010 - 11:37 PM

เหมือนเคยเจอมาท่านนึง 60(ถ้าคำณวนไม่ผิด) แล้วแหล่ะ yoyo_29.gif เล่นบ่อยซะด้วย

#9 kim007

Ayukawa Madoka

• Royal Executive Members
  • Interests:Bluray Movies, PS3, NDS

Posted 30 March 2010 - 11:48 PM

สำหรับผมนะ ช่วงตอนต้นของการทำงาน ผมแทบจะหยุดเล่นไปเลย เพราะไม่ค่อยมีเวลา+เหนื่อย

แต่ก็จะกลับไปเล่นตอนอายุมากขึ้น

ก็บอกไปครับ ว่า คนอื่นๆ อายุเยอะกว่า เขาก็ยังเล่นกันเลย ไม่จำเป็นต้องจำกัดว่า เด็กเท่านั้นที่เล่นได้ ขอให้รู้จักแบ่งเวลา และรับผิดชอบในการทำงานครับ หรือไม่ก็แสดงให้เห็นว่า เรายังทำงานได้ดี หรือเรียนได้ดี ในขณะที่ยังเล่นเกมส์ ก็น่าจะ OK นะครับ

Edited by kim007, 30 March 2010 - 11:50 PM.

#10 JOE STAR

ѡ§

Posted 30 March 2010 - 11:55 PM

จริงๆๆตอนเด็กๆๆก็เล่นเกมส์เยอะครับ
แต่ตอนนี้ไม่ค่อยได้เล่นแต่ก็ยังชอบซื้อชอบเดินดู
นานๆๆจะได้เล่นจริงๆๆจังๆๆสัก
มันเหมือนผูกพันอะครับไม่เล่นแต่ก็อยากสัมผัส/อยากอยู่ใกล้

#11 nickname026

Where amazing Happen!!

Posted 30 March 2010 - 11:56 PM

ถ้าวันนึงผมต้องหยุดเล่นเกมก็คงเป็นเพราะหน้าที่รับผิดชอบมากขึ้น จนไม่มีเวลาเล่นครับ
แต่ไม่ใช่เพราะแก่แน่นอนครับ

ช่วงนี้แทบไม่มีเวลาเล่นเกมเลย อยากเล่นใจแทบขาด ซื้อแผ่นมาดองเต็มไปหมดแล้ว

Edited by nickname026, 30 March 2010 - 11:57 PM.

#12 Kongky

ѡ¹鹷 2

• Interests:OnePiece
    DragonBallz
    StarWars
    SamillVille

Posted 30 March 2010 - 11:56 PM

จนกว่า จะไม่มีแรง ถือ จอย อะครับ ^^

#13 omunize

ẵ !!!

Posted 31 March 2010 - 12:02 AM

ช่วงหลังๆนี่เล่นแล้วไม่ค่อยสนุกแฮะ ไม่เหมือนตอนเด็ก

#14 lovelymarky

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 31 March 2010 - 12:07 AM

เห็นด้วยกับหลายๆท่านโดยเฉพาะคุณ kim007 ครับ ผมเล่นเกมมาตลอดจนตอนนี้จะสามสิบแล้วก็ยังเล่นอยู่
ผมรู้จักทั้งคนที่เล่นเกมแล้วดี และเล่นเกมแล้วแย่ แต่ตัวแปรที่ทำให้คนเหล่านั้นต่างกันไม่ได้อยู่ที่เกม
ทั้งหมดมันอยู่ที่ตัวเราเองทั้งนั้นครับ เราเลือกใช้เวลาไหนทำอะไร หากสิ่งที่เราต้องรับผิดชอบมันสมบูรณ์
เวลาว่างของเรา เราจะทำอะไรมันก็คงไม่มีปัญหาครับ
แอบแซวเล่นๆ ถ้าคุณยังอยากเล่นเกมอยู่ต่อให้ผมบอกว่า อายุเท่าคุณนี่แหละที่ต้องเลิกเล่นเกม คุณจะเลิกจริงๆเหรอครับ...อย่าเครียดนะครับ

ปล.แอบชอบรูป Avatar คุณ kim007ครับ... คิดถึงมาโดกะ กะอีตาเคียว การ์ตูนเรื่องเดียวที่ผมชอบที่สุดจนถึงปัจจุบัน...

#15 EMON55

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 31 March 2010 - 12:10 AM

เล่นเกมไว้คลายเครียด เพราะฉะนั้นถ้ายังเครียดก็คงเล่นเกมต่อไป อิอิ

#16 boest

ѡ鹤

Posted 31 March 2010 - 12:10 AM

QUOTE(omunize @ Mar 31 2010, 12:02 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ช่วงหลังๆนี่เล่นแล้วไม่ค่อยสนุกแฮะ ไม่เหมือนตอนเด็ก

เหมือนกันเลยครับ ตอนเด็กๆเล่นเกมอะไรก้อสนุกไปหมดเล่นซ้ำไปมาก้อสนุก
ปัจจุบันไมมันไม่เป็นแบบนั้นหว่า แถมเวลาเล่นก้อน้อย ทำแต่งาน T-T

#17 PeAchYJuNg

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 31 March 2010 - 12:13 AM

แม่ผมก็ยังเล่นอยู่เลยครับ relax ผ่อนคลายอะครับ

#18 yippy

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 31 March 2010 - 12:13 AM

เล่นไปเถอะ ถ้าอยากเล่นและไม่ทำให้ใครเดือดร้อน
ไม่ต้องอายุเยอะหรอกครับ แค่มีหน้าที่ รับผิดชอบมากขึ้นก้อเหลือเวลาเล่นน้อย มากๆแล้ว
เดียวนี้เล่นเพราะว่าง เล่นแล้วสบายใจมากกว่าครับ ตรงคอนเซปเลย ไม่เล่นดะเหมือนเมื่อก่อนแล้ว

#19 ugrits

ѭ͹觪ҵ

Posted 31 March 2010 - 12:16 AM

ชีวิต มันก็คือ เกมส์

และเกมส์ มันก็คือ ชีวิต ในโลกจินตนาการ

แต่จริง ๆ ชีวิตจริง ๆ เนี่ยแหละ ก็คือ โลกจินตนาการอย่างหนึ่ง
เพียงแต่มันสมจริงกว่าในเกมส์ เพราะมิติมันมากกว่า

สรุป คุณจะเลิกเล่นเกมส์ได้อย่างเบ็ดเสร็จเด็ดขาดทั้งหมดทุกเกมส์
เมื่อคุณเป็นอรหันตและปรินิพพานแล้วเท่านั้นแหละครับ
คือเมื่อคุณหมดสิ้นวัฏสงสารแล้วเมื่อนั้นคุณถึงหยุดเล่นเกมส์ได้นะ

ลองจำคำตอบนี้ไปบอก ผู้ใหญ่ที่เตือนคุณดู
ผมคิดว่า เค้าคงจะเลิกเตือนคุณไปเลย แหละ
ลองดูจิ คริ ๆ

Edited by ugrits, 31 March 2010 - 12:23 AM.

#20 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 31 March 2010 - 12:16 AM

คุณถามถูกที่แล้วครับ
บอร์ดนี้มีคนชราภาพอยู่เยอะพอสมควร.....