`

Jump to content

((((Mass effect 2)))) ٴ ͺ ¤Ѻ!!!!!

166 replies to this topic

#161 hmashin

ѡ¹鹷 2

• High Royal Executive Members

Posted 12 April 2010 - 08:26 AM

Soldier สาย pure combat เลือดเยอะ, วิ่งเร็ว, ใช้ปืนได้เกือบทุกชนิด (ยกเว้น SMG), เปลี่ยนกระสุนได้หลายแบบ เหมาะสำหรับคนชอบเล่นเกมยิง ๆ ข้อเสียคือ ไม่มีความสามารถด้าน Tech และ Biotic เลย
Engineer สาย pure tech มีสกิลสาย Tech เกือบทั้งหมด สกิลเด่น combat drone ล่อศัตรู เหมาะกับการสั่งลูกน้องอยู่ระยะไกล ข้อเสียคือ ตัวนิ่ม กับ ไม่มีความสามารถในการเจาะ Barrier เลย
Adept สาย pure biotic มีสกิลสาย biotic เกือบทั้งหมด สกิลเด่น singularity ปล่อยก้อนพลังงานดูดศัตรู อาชีพนี้ระยะการใช้พลังสั้นกว่า Engineer ข้อเสียคือ ไม่มีความสามารถในการเจาะ shield เลย
Infiltrator สาย combat+tech สกิลเด่น tactical cloak พรางตัวลอบสังหาร ถนัดสไนเปอร์ ข้อเสียคือ ไม่มีความสามารถในการเจาะ Barrier
Vanguard สาย combat+biotic สกิลเด่น charge วาร์ปไปชนศัตรู ถนัดช็อตกัน ข้อเสียคือ ไม่มีความสามารถในการเจาะ shield
Sentinel สาย tech+biotic สกิลเด่น tech armor เพิ่มความแข็งแกร่งให้ shield ทำให้รับ damage ได้นาน, เจาะการป้องกันได้ทั้งหมด ข้อเสียคือ ไม่ถนัดการโจมตีด้วยอาวุธ

ความยากระดับสูงศัตรูจะโผล่มาพร้อมการป้องกัน (shield, armor, barrier) อย่างใดอย่างหนึ่งเสมอ จิงควรพวกลูกทีมที่รับมือกับชนิดของการป้องกันนั้น ๆ ได้ครับ

#162 Rbon

ѡ

Posted 12 April 2010 - 01:51 PM

QUOTE(gunzzero @ Apr 12 2010, 12:01 AM) <{POST_SNAPBACK}>
Soldier เลยครับ สายเน้นเลือด (ไม่ใช่เกราะเเสงนะ) ใส่ชุดเพิ่มเลือดต่างๆ สกิลอาชีพก็อัดเลือด อาวุธใช้ได้ทุกเเบบ สกิลใช้ง่าย เหมาะสำหรับมือใหม่ครับ เพื่อนร่วมทีมเเนะนำ Garrus (ไอ้หมอนี่ครบครันทุกอย่าง เจาะบาเรีย เจาะเกราะ) คนที่ 2 เเนะนำ Tali / Legion สายช่างมี Combat Drone ป่วนศัตรูดีมาก

ถ้าเล่นจนชินเเล้ว รอบต่อๆไปเเนะนำ Infiltrator สไนเทพ มีสกิลหายตัว ตีโอบสอยหัวเนียนๆ / Vanguard สายเน้นเเกราะ เล่นเป็นเเล้วตายยากมากๆ เน้นลูกซองครับ

QUOTE(hmashin @ Apr 12 2010, 08:26 AM) <{POST_SNAPBACK}>
Soldier สาย pure combat เลือดเยอะ, วิ่งเร็ว, ใช้ปืนได้เกือบทุกชนิด (ยกเว้น SMG), เปลี่ยนกระสุนได้หลายแบบ เหมาะสำหรับคนชอบเล่นเกมยิง ๆ ข้อเสียคือ ไม่มีความสามารถด้าน Tech และ Biotic เลย
Engineer สาย pure tech มีสกิลสาย Tech เกือบทั้งหมด สกิลเด่น combat drone ล่อศัตรู เหมาะกับการสั่งลูกน้องอยู่ระยะไกล ข้อเสียคือ ตัวนิ่ม กับ ไม่มีความสามารถในการเจาะ Barrier เลย
Adept สาย pure biotic มีสกิลสาย biotic เกือบทั้งหมด สกิลเด่น singularity ปล่อยก้อนพลังงานดูดศัตรู อาชีพนี้ระยะการใช้พลังสั้นกว่า Engineer ข้อเสียคือ ไม่มีความสามารถในการเจาะ shield เลย
Infiltrator สาย combat+tech สกิลเด่น tactical cloak พรางตัวลอบสังหาร ถนัดสไนเปอร์ ข้อเสียคือ ไม่มีความสามารถในการเจาะ Barrier
Vanguard สาย combat+biotic สกิลเด่น charge วาร์ปไปชนศัตรู ถนัดช็อตกัน ข้อเสียคือ ไม่มีความสามารถในการเจาะ shield
Sentinel สาย tech+biotic สกิลเด่น tech armor เพิ่มความแข็งแกร่งให้ shield ทำให้รับ damage ได้นาน, เจาะการป้องกันได้ทั้งหมด ข้อเสียคือ ไม่ถนัดการโจมตีด้วยอาวุธ

ความยากระดับสูงศัตรูจะโผล่มาพร้อมการป้องกัน (shield, armor, barrier) อย่างใดอย่างหนึ่งเสมอ จิงควรพวกลูกทีมที่รับมือกับชนิดของการป้องกันนั้น ๆ ได้ครับ

กระจ่างมากเลย ขอบคุณมากครับ

#163 gunzzero

ѡ֡ѴдѺ 3

• High Members

Posted 12 April 2010 - 02:20 PM

ท่าน hmashin กูรูเมพสุดใน 3 โลกจริงๆครับ เล่นจบกี่รอบเเล้วเนี่ย อู้วววว
เพิ่มเติมครับ Shield กับ Barrier ไม่จำเป็นต้องมีสกิลเจาะโดยตรงมากๆก็ได้ครับ ให้ใครสักคนในทีมมี Overload ก็น่าจะเพียงพอเเล้วครับ เพราะเกราะ 2 อย่างนี้ เอาปืนยิงมันเเตกง่ายมากๆอยู่เเล้ว เน้นเจาะ Armor ดีกว่า เพราะเเตกยาก
ที่ผมบอกไปนี่ความยาก Veteran นะครับ สูงกว่านั้นไม่รู้เเล้ว 555+

#164 hmashin

ѡ¹鹷 2

• High Royal Executive Members

Posted 12 April 2010 - 08:36 PM

เกมนี้ผมเล่นระดับ Hardcore เป็นมาตรฐานครับ สกิลที่ไม่เฉพาะทางมันจะเจาะยากนิดนึง บวกกับศัตรูยิงถี่และแม่นพอสมควรครับ โอกาสโผล่ออกไปยิงนาน ๆ มีน้อย ยิ่งถ้าเล่นอาชีพที่ตัวนิ่ม ๆ แบบ adept โผล่หน้าออกไปแป๊บเดียวเกราะหายแล้วครับ เลยจำเป็นต้องมีสกิลทำลายเกราะเร็ว ๆ ครับ

#165 voyevoda

rsc

Posted 06 May 2010 - 09:21 AM

QUOTE(hmashin @ Apr 12 2010, 08:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เกมนี้ผมเล่นระดับ Hardcore เป็นมาตรฐานครับ สกิลที่ไม่เฉพาะทางมันจะเจาะยากนิดนึง บวกกับศัตรูยิงถี่และแม่นพอสมควรครับ โอกาสโผล่ออกไปยิงนาน ๆ มีน้อย ยิ่งถ้าเล่นอาชีพที่ตัวนิ่ม ๆ แบบ adept โผล่หน้าออกไปแป๊บเดียวเกราะหายแล้วครับ เลยจำเป็นต้องมีสกิลทำลายเกราะเร็ว ๆ ครับ

Adept เหมาะ Hardcore มาก แต่ถ้าเอามันส์หน่อนก็ veteran จะได้เป่าอะไรๆ ให้กระเด็น

แต่ถ้าเล่นมันส์มือได้อารมณ์คงต้อง insanity ผมใช้ Adept จบโหมดนี้สนุกมาก ไม่ยากด้วย

#166 tonnam121

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 15 May 2010 - 06:38 PM

ผมเพิ่งเริ่มเล่นเกม Mass effect 2 แล้วเราจะเล่นเป็นคนดี ต้องตอบแบบไหนเหรอครับ

#167 hmashin

ѡ¹鹷 2

Posted 17 May 2010 - 10:03 AM

เอาแบบง่าย ๆ ก็ ฝั่งคำตอบด้านขวา อันบนสุดเป็น paragon อันล่างสุดเป็น renegade ตรงกลางคือ ตอบแบบตัดบท (normal)
ถ้ามีคำตอบฝั่งซ้ายที่มีสีขึ้นมาก็เหมือนด้านขวาคือ บน paragon ล่าง renegade