`

Jump to content

### Naked Home ###

180 replies to this topic

#1 RONAN321

ҡҷ蹤Ҵѧ...¤

• High Royal Executive Members

Posted 09 January 2010 - 12:37 AM

สวัสดีเพื่อนๆชาวDGOทุกท่าน ออกตัวก่อนเลยว่ากระทู้นี้ได้รับแรงบัลดาลใจจากThe Naked Room ที่ปักหมุดอยู่นี้แหละ เคยคิดไว้ว่าวันนึงถ้ามีโอกาสได้ซื้อบ้านสักหลังแต่งเสร็จ
จะเอามาให้เพื่อนๆที่นี่ได้ชมกัน ....และแล้ววันนั้นก็มาถึง

เชื่อหรือไม่ ถ้าไม่มีDGO บ้านหลังนี้คงไม่ได้เป็นอย่างที่เห็นแน่ๆ ขอขอบคุณเวปDGO มา ณ ที่นี้อีกครั้ง...

-เริ่มจากลุงหนุ่ม Sutee360 เป็นคนให้คำแนะนำเกี่ยวกับหมู่บ้านนี้เป็นคนแรก เพราะลุงหนุ่มก็เพิ่งซื้อบ้านอยู่ละแวกนี้เหมือนกันเลยให้ข้อมูลต่างๆมากมาย ขอบคุณนะคับ

-ลุงวิท Royviter ผมบอกได้เลยว่าถ้าไม่มีลุงวิทบ้านคงไม่ได้ออกมาเป็นอย่างที่เห็นแน่ๆ พอดีลุงวิททำงานเกี่ยวกับออกแบบตกแต่งอยู่แล้ว เลยเป็นที่ปรึกษาที่ดีมาโดยตลอด

ตั้งแต่วันแรกที่ซื้อบ้าน จนถึงวันนี้ ลุงวิทให้คำแนะนำต่างๆผมเยอะมากๆ และในทุกๆเรื่อง ถ้านับเป็นชม.ก็คงเป็นร้อยๆ ชม.เลยทีเดียว...ขอบคุณลุงวิทมากๆคับ

-ลุงนัท Ohnut7 ลุงนัทนี่มีอะไรจะช่วยเหลือกันตลอด คุยกันบ่อยยิ่งกว่าแฟน...แต่งบ้านก็พร้อมๆกันบ้านผมเสร็จของลุงนัทก็ใกล้เสร็จแล้ว
เดี๋ยวมีเวลาคงได้แวะไปเยี่ยมเยียน...

-พี่เคี้ยว My Classic กับ โอ๋เกม ขอบคุณสำหรับข้อมูลต่างๆเกี่ยวกับห้องเล่นเกม-ดูหนัง และของฝากวันขึ้นบ้านใหม่ที่ผ่านมาคับ

-คนนี้ไม่กล่าวถึงไม่ได้นั้นคือ เพื่อนซี้ผมเอง ลุงแอด Chappy CR7 ขอบคุณที่คอยรับฟังปัญหาต่างทุกๆวัน และคอยช่วยเหลือผมในยามต้องการเสมอๆ

นอกจากนี้ยังมีเพื่อนๆในเวป อีกหลายต่อหลายท่านที่ให้ความช่วยเหลือผมอีกหลายอย่างเลยทีเดียวไม่ว่าจะเป็น หมอจิน คุณโตInfiny คุณชาติZodiac คุณZard และอีกหลายๆท่าน

ขอบคุณจากใจมา ณ.ที่นี้ครับ

เกริ่นมาเยอะแระชมกันเลยดีกว่า บ้านหลังนี้ตกแต่งแนว Modern Classic นะคับ

เริ่มจากห้องแรก ห้องรับแขกคับ ใช้ดู TV UBC ให้แขกดูหนัง และร้อง Karaoke...

ชุดโซฟาสั่งทำ...ก๊อปแบบบ้านตัวอย่างหลังนึงมา

ชั้นTV ท๊อปหิน...ตอนแรกหินมาไม่ใช่สีนี้แกะเปลี่ยนใหม่ไป1รอบ T_T ตู้โชว์ดัดแปลงแบบมาจากหนังสือแต่งบ้านเข้ากันกับพื้นที่ตรงนี้มากที่สุด

ตัวตู้กระจกมองทะลุถึงด้านหลังได้ กระจกที่ใช้เป็นกระจกใสพิเศษ (Low Iron Glass) ใสกว่ากระจกทั่วไปและแทบไม่มีสีเขียวปนอยู่ในเนื้อกระจกเลย ราคาแพงกว่ากระจกธรรมดา5เท่า (ใช้แค่ตำแหน่งนี้จุดเดียวในบ้าน)

โต๊ะกินข้าว...เอามาให้ดู2แบบ กลางวัน-กลางคืน อันนี้ซื้อจากSB เป็นตัว Import หินอ่อนจากอิตาลี อยากได้ต้องรอ45วัน

หิ้งพระ+ศาลในบ้าน ออกแบบเองลงตัวสุดๆ แผ่นสีทองที่โปรยลงมานั้นทำจากทองคำเปลวจริงๆนะคับ ไปติดต่อร้านขายภาพศิลป์ที่จัตุจักร แล้วเค้าส่งไปทำกับช่างที่ลำพูน

ครัวภายใน ใช้ของStar Mart (อันนี้โครงการให้มาเลยนะไม่ได้ทำเพิ่ม) ทุกลิ้นชักมี Soft Close ด้วยแจ่ม...
แผงกระจกทางเข้าบ้าน ใช้เฟรมไม้ทำสีเงินลาย Modern กับกระจกชาดำ

ทางเดินหน้าห้องน้ำชั้นล่าง ออกแบบเพิ่มไฟดาวน์ไลท์ และติดรูปภาพ ลายนูนทอง...เข้ากับบ้านดี

บริเวณชั้นล่างโดยรวม ต้องการให้ดูโล่งๆสบายตา

ครัวไทยจะติดกับห้องคนรับใช้นอกบ้าน..มีประตูล๊อกจากในบ้านได้ด้วย

โถงบันไดขึ้นชั้น2

Edited by RONAN321, 16 September 2010 - 02:22 AM.

#2 RONAN321

ҡҷ蹤Ҵѧ...¤

• High Royal Executive Members

Posted 09 January 2010 - 12:44 AM

ประตูทางเข้าห้องดูหนัง-เล่นเกม กั้นเป็นกระจกสุดฝ้าทำยากมากๆเพราะต้องเจาะพื้นปาร์เก้ด้วย กระจกเป็นลามิเนท+เทมเปอร์ แข็งแรงและปลอดภัยสุดๆ อุปกรณ์บานพับและมือจับของHafele...

ชั้นวางTV ออกแบบเองเชียวนะ...สังเกตุดีๆห้องนี้เลือกใช้วอลเปเปอร์ลายปูนเปลือย ดูดิบๆดีผมชอบ...เข้ากันกับผ้าม่านสีบรอนซ์เงิน

ชั้นวางDVD ที่สะสมไว้ประมาณ500กว่าเรื่อง ออกแบบให้เข้ากับชั้นTV ด้านบนล่างไว้เก็บหนังสือการ์ตูน

เปิดไฟ LED ข้างใต้ได้ด้วยนะ^_^ ตรงขอบตู้ก็ออกแบบให้สามารถวางแก้วน้ำหรือรีโมทต่างๆได้ หยิบใช้ง่ายดี

โซฟาปรับนอนได้ ของModern From(ของเก่ายกมาจากคอนโด)

ช่องเซอร์วิสปลั๊กไฟห้องดูหนัง อยู่ตรงทางขึ้นบันได โดยเครื่องเล่นของห้องดูหนังทั้งหมดจะเสียบปลั๊กที่ช่องนี้ และมีคัทเอาท์ปิดไฟเครื่องเล่นทั้งหมดได้จากตรงนี้ก่อนออกจากบ้านได้เลย

ห้องนอนรับแขก + ห้องอ่านหนังสือของแฟน ห้องนี้SBยกชุด แต่ก็ออกแบบจัดวางเอง ช่วยกันกับแฟน

ห้องแต่งตัว เดิมเป็น1ห้องนอน แต่ตอนก่อสร้างผมให้เค้าทุบผนังกั้นออกส่วนนึงเพื่อตีทะลุกัน แล้วก็ทำให้ห้องนอนใหญ่มีพื้นที่เพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยทีเดียว

ห้องแต่งตัวในห้องนอนใหญ่ ของ Trand วัสดุเป็น เมททาลิค ไฮกลอส หน้าบานกระจกดำ หน้าบานตู้เป็นแบบกดกระเด้งออกมา

ประตูบานเลื่อนเข้าห้องแต่งตัว กระจกที่เห็นเป็นกระจกฟราบริคกลาสนะคับ เป็นกระจกลามิเนตอย่างนึง แข็งแรงมาก ถ้าแตกจะไม่หลุดออกมา ตัวมันจะยึดกันไว้เหมือนกระจกกันกระสุนนะคับ
ลายที่เห็นในกระจกนั้นเป็นผ้าจริงๆเลยนะ ออกแนวซีทรูนิดๆ...

ประตูด้านซ้ายเป็นประตูห้องนอน ทำเป็นบานเปิดคู่ ตอนแรกช่องสี่เหลี่ยมลูกฟักข้างล่าง เจาะเป็นทางเข้าสุนัขแล้ว โดยผมสั่งประตูบานพับสำหรับสุนัขจากนอกมาแล้วด้วย
สุดท้ายไม่ได้ใส่ เพราะซินแสทัก ว่าห้องนอนห้ามมีช่องลอด บานพับยังอยู่เลยใครอยากได้เดี๋ยวขายต่อให้ถูกๆ...

โต๊ะทำงาน...ของผมเองคับ

อันนี้ก็ออกแบบเองนะคับ เฟรมที่ใช้ทำตู้ด้านบนนั้นหายากมาก(เกือบ2เดือน)เพราะต้องการเฟรมที่บางแล้วสวย ทั่วไปมันจะดูหนาๆเหมือนตู้กับข้าวไม่ชอบ เลยต้องหานานหน่อย
ส่วนด้านล่างโต๊ะทำงานผมออกแบบให้มีช่องเซอร์วิส พวกปลั๊กไฟ-และสายไฟด้วย คือเดี๋ยวพอเอาคอมมาตั้งปุ๊บก็แทบจะไม่เห็นสายไฟให้เกะกะเลย...

Edited by RONAN321, 15 January 2010 - 11:32 AM.

#3 RONAN321

ҡҷ蹤Ҵѧ...¤

Posted 09 January 2010 - 12:51 AM

บรรยากาศภายในห้องนอนใหญ่...น่านอนมั๊ยล่ะ -_-zZZ

หัวเตียง2ข้างเป็นกรอบกระจกเงาทำลวดลาย แล้วซ่อนไฟด้านหลัง แปลกตาดี ส่วนข้างเตียง ซ้าย-ขวา มีซ่อนไฟLED ไว้ด้วยโดยมีสวิทต์เปิด-ปิด ทั้ง2ข้างเตียงแยกจากกัน ใช้สะดวก+สวยดี

Edited by RONAN321, 10 January 2010 - 12:37 AM.

#4 RONAN321

ҡҷ蹤Ҵѧ...¤

Posted 09 January 2010 - 12:58 AM

ห้องน้ำในห้องนอน(ยืมาพบ้านตัวอย่างมา) แต่ของจริงก็เหมือนๆกันเลย เป็นห้องที่แฟนผมชอบที่สุดตอนมาดูบ้านตัวอย่าง ที่ผมชอบคือมันมีทั้งที่ยืนอาบน้ำแบบ Shower ส่วนแฟนผมอยากได้อ่างแช่น้ำ
เลยไม่ต้องทะเลาะกัน ที่สำคัญเค้าจัดสวนตรงระเบียงห้องน้ำให้ด้วยนะ

อันนีู้มิใจเสนอ ^_^ โถชักโครกไฟฟ้า มีระบบชำระ ด้านหน้า-หลัง ด้วยน้ำอุ่น ปรับระดับแรงดันน้ำได้ด้วย โถปรับอุณหูมิได้ +เป่าลมแห้ง พร้อมด้วยระบบฟอกอากาศ ให้หอมสดชื่น(จิงๆ)

เคยใช้ตอนไปเที่ยวญี่ปุ่นชอบมาก... เลยซื้อมาใช้ซะเลย

อันนี้หน้าตารีโมทของชักโครก

มาดูบริเวณบ้านกันบ้างดีก่า

สุดท้ายคือคลับเฮ้าส์+สระว่ายน้ำ อยู่ห่างจากบ้านประมาณ10เมตร..

บ้านหลังนี้พิเศษตรงที่ทุกอย่างที่ทำลงไปล้วนแต่เกิดขึ้นจากใจจริงของผมจากคนธรรมดาๆ
ที่ไม่มีความรู้เรื่องการออกแบบตกแต่งใดๆเลย หลายส่วนที่ต้องออกแบบเอง หาวัสดุเอง

หรือติดต่องานต่างๆเอง ...ซึ่งไม่ง่ายเลยสำหรับคนที่ทำงานอาทิตย์ละ7วันอย่างผม (ใช้เวลาในการออกแบบและตกแต่งทั้งสิ้นประมาณ5เดือน)

**ลืมบอกไปอีกอย่างบ้านหลังนี้ผมทำโดยไม่มีผู้รับเหมานะครับ ลุยกันเองกับช่างที่ทำบ้านเลยออกแบบเองหาวัสดุเอง ทุกอย่างเลือกเองเกือบทั้งหมด

กองหนังสือกับแคตลาล๊อค วัสดุตอนทำบ้านนี่หอบเป็นไอ้บ้าเลยทีเดียว...5เดือนน้ำหนักลดไป5กิโล ทำเสร็จบอกแฟนต่อไปนี้จะไม่ทำบ้านเองแล้วเหนื่อยโคดๆ

ไว้ถ้ามีเวลาจะเอาข้อมูลตอนทำ ต่างๆ มาลงให้ดู เพื่อใครสนใจได้ใช้เป็นแนวทางทำบ้านของตัวเองบ้าง ... วันนี้ลาไปก่อนขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชมคับ

1)
2)

Edited by RONAN321, 11 October 2012 - 01:29 AM.

#5 ѧԭҹ

ҹҹҹ

• Royal Executive Members

Posted 09 January 2010 - 01:57 AM

สุดยอดครับ น่าอยู่มากๆเลย
ทำงานอาทิตย์ละ 7 วันนี่ กลับมาอยู่บ้านแบบนี้คงช่วยผ่อนคลายได้เยอะล่ะครับ

#6 Ducati999

ʴͧ

Posted 09 January 2010 - 02:08 AM

พี่ไม่สนใจกิ๊กหนุ่มสักคนเหรออออ อิอิ

ปล.บ้านสวยงับ yoyo_76.gif

#7 [[[PEE]]]

¹

• Interests:360

Posted 09 January 2010 - 02:13 AM

สวยมากเลยลุง ชอบห้องเล่นเกมอะ yoyo_51.gif

#8 EmerykilL

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 09 January 2010 - 02:19 AM

สักวันผมจะต้องมีบ้านแบบนี้ให้ได้

เด็กจบใหม่แบบผม ต้องใช้เวลาอีกนาน

บ้านสวยมากๆครับ ชอบบบบบบ

#9 PongZung

á

Posted 09 January 2010 - 02:20 AM

งามมากเลยท่าน มีตัวอย่างแบบนี้ก็ดีเหมือนกัน เรียนจบ ทำงาน จะได้ขยันๆเก็บตังค์

ไว้ผมสร้างบ้านเสร็จแล้วจะเอามา ให้ชมกันบ้างนะครับ คงอีกประมาณ 10 ปีได้ 07baa27a.gif

เพราะตอนนี้ผมยังเรียนอยู่เลย yoyo_63.gif

#10 Plakapong

ѡ¹鹷 2

Posted 09 January 2010 - 02:26 AM

บ้านน่าอยู่จริงๆครับ ผมแต่งบ้านไม่เป็นเลย แถมตังก็ไม่มีห้องนอนแบบดิบมากเลยอ่ะ ขอหลังนึง !!

#11 wakeuptimes

ѡ֡ѴдѺ 1

Posted 09 January 2010 - 02:38 AM

หมู่บ้านอะไรอ่ะครับ สวยดีครับ ชอบๆ

#12 royviter

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 09 January 2010 - 03:27 AM

จะมาขอกันก็ไม่บอก อ๊ายยยย yoyo_81.gif

#13 tappoko

¹

Posted 09 January 2010 - 03:45 AM

ห้องเล่นเกมส์ หรูกว่าห้องนอนผมอีก ฮ่าๆ ขอบคุณ มากครับ พี่ป๊อบ ดูแล้ว สร้าง แรงบันดาลใจ ในการทำงาน อยากได้บ้านแบบนี้จังแหะ ทำงานกลับมา คงผ่อนคลาย ได้เยอะ

#14 FD1

¹

Posted 09 January 2010 - 03:47 AM

สวยงามมากมาย

#15 Zeraph

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 09 January 2010 - 04:38 AM

สวยมากๆครับ

#16 BGM

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 09 January 2010 - 05:28 AM

คนอื่นเค้าเรียกบ้าน แต่สำหรับผมขอเรียก วัง เลยละกัน yoyo_33.gif

สวย เพอเฟคมากครับ yoyo_52.gif

ชาตินี้ตรูจะมีมั้งไหมเนี้ย yoyo_04.gif

#17 pixologic

ѡͩҨ

Posted 09 January 2010 - 05:34 AM

บ้านนี้ช่างอบอุ่น(ตั้งแต่พิมพ์มา) yoyo_33.gif

#18 Macbeth

ѭ ѭ for tomorrow

Posted 09 January 2010 - 05:48 AM

บ้านโคตรสวยมาก

#19 poonny

~ .. Cuty Boy .. ~

Posted 09 January 2010 - 07:20 AM

บ้านสวยมากๆคับ ยกนิ้วให้เลยลงตัวเกือบหมด

#20 teddyman

չͧ˭

Posted 09 January 2010 - 07:25 AM

บ้านสวยน่าอยู่มากครับ ยิ่งสำหรับคนที่ชอบอยู่บ้านแบบผม นี่สวรรค์ชัดๆ เลยครับ