`

Jump to content

FF13 Bundle ҤZ2ҹᾧZ3Ѻ ҹҧѹѧ䧤Ѻ

71 replies to this topic

#61 nookcyber

ѡ֡ѴдѺ 1

Posted 22 December 2009 - 05:59 PM

ส่วนBlue-Rayนี้ ขอให้เป็นZONE A เครื่อง Z2 Z3 ก็เล่นหมดเลยใช่ปะคับ

#62 bannakan2000

ѡдѺ٧鹷 3

• Royal Executive Members

Posted 22 December 2009 - 09:51 PM

งงแฮะ คำพูดนิดๆหน่อยๆ ก็ทำให้เป็นเรื่องใหญ่โต

คนที่อ่านแล้วคิดมากเนี่ย โคตรมองโลกในแง่ร้ายเลย

ผมอ่านๆก็ไม่ได้รู้สึกอะไรซักนิด ทั้งๆที่เป็นลูกคนจีนแท้ๆ

#63 nongomyim

ѡ¹鹷 1

Posted 22 December 2009 - 10:34 PM

QUOTE (bannakan2000 @ Dec 22 2009, 09:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
งงแฮะ คำพูดนิดๆหน่อยๆ ก็ทำให้เป็นเรื่องใหญ่โต

คนที่อ่านแล้วคิดมากเนี่ย โคตรมองโลกในแง่ร้ายเลย

ผมอ่านๆก็ไม่ได้รู้สึกอะไรซักนิด ทั้งๆที่เป็นลูกคนจีนแท้ๆ

หวัดดีครับ ...ผมก็ไม่ได้คิดจะเขียนอะไรอีก

แต่ถ้าท่านใดที่เป็นลุกหลานคนจีนแท้ๆ ..แล้วไม่รู้สึกอะไร ผมก็ไม่ได้ตำหนิท่านที่จะไม่คิดและไม่รู้สึกอะไร

ผมก็เห็นทั้งคนที่คิดและไม่คิด ...ขนาดลูกหลานคนจีน ที่พอได้ยินเพลงจีนแล้ว หน้าตาบูดเบี้ยวและร้องเสียงยี้ออกมา ...ผมก็เคยเห็นครับ

...สิ่งเหล่านี้ก็ไม่แปลกหนิครับ ...หรือผมควรจะไปตำหนิเค้าล่ะครับ

ผมถือว่า เค้ามีสิทธิจะรังเกียจเชื้อสายตัวเอง ผมคงไปติไม่ได้

แต่ถ้าผมจะรักในเชื้อสายของผม รักในภาษาของพ่อแม่ผม ....ผมเป็นคนคิดมากและมองโลกในแง่ร้ายหรือครับ

ผมต้องการให้สติแก่ผู้ที่คิดจะเขียนอะไรโดยมองข้ามความรู้สึกรักแบบนี้เท่านั้นล่ะคร
ับ

รบกวนทบทวนนิดนึงนะครับ

#64 bannakan2000

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 22 December 2009 - 11:28 PM

ท่าจะสำนึกรักบ้านเกิดแรงแฮะ

เอาเหอะ ขี้เกียจเถียง พูดไปก็มองคนละมุมอยู่ดี

#65 nongomyim

ѡ¹鹷 1

Posted 23 December 2009 - 06:54 AM

QUOTE (bannakan2000 @ Dec 22 2009, 11:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ท่าจะสำนึกรักบ้านเกิดแรงแฮะ

เอาเหอะ ขี้เกียจเถียง พูดไปก็มองคนละมุมอยู่ดี

ขอบคุณครับ ที่เข้าใจ

เพราะประเทศไหน มีคนที่นิยมชาติ หรือ สำนึกรักบ้านเกิดของตัวเองแรงๆ อย่าง จีน อเมริกา เกาหลี เป็นต้น ...ประเทศนั้นก็จะเจริญเข้มแข็ง

แต่ประเทศไหน มีคนสำนึกต่ำอยู่มากๆ คนในชาติไม่คิดหวงแหน ไม่รักบ้านเกิดของตัวเองให้แรงเข้าไว้ หลงวัฒนธรรมต่างชาติไปเรื่อยๆ 10ปีนั้นเห่ออเมริกา 10นี้คลั่งเกาหลี ..ประเทศนั้น ก็จะถอยหลังและอ่อนแอ ....อันนี้ก็เป็นจริงครับ

ฉะนั้น ช่วยกันสำนึกรักบ้านเกิดให้แรงๆกันเข้าไว้ครับ

#66 Gunpla

ѡͩѧ

• High Members

Posted 23 December 2009 - 10:28 AM

yoyo_48.gif อ่าน ๆ แล้ว ฮา ผมชอบ นะ คนเถียงกัน แต่ มันไม่จบไม่สิ้น นะครับ

เพราะ เวปบอร์ด คือการ สนทนาผ่านคีย์บอร์ด ไม่สามารถแสดงอารม ระหว่างที่พิมพ์เหมือนพูดได้

ผมว่า คนอ่าน คงไม่รู้ว่า เขาต้องการจะสื่ออารมณ์ไหน ระหว่างพูด

คำพูดบางคำพูดระหว่าง พูด กับ พิมพ์ จะสื่ออารมณ์ต่างกัน

ผมคิดว่าเจ้าของ คุณ ดิลีต คงเป็นคน สนุกสนาน พูดเหมือนคนสนิท คุยกัน อยากให้เกิดความเฮฮา + มีสาระ
แต่คุณ nongomyim ก็ ดันไปอ่านเจอและ คิดว่าเป็นการดูถูกเหยียดหยาม

ผมว่า มันเป็นแค่บอร์ดพูดคุย ทุกคนสามารแสดงความคิดเห็นได้

และอีกอย่าง ความคิดเห็น ของคุณ nongomyim ก็ใช่ว่า จะถูกซะหมด ผมขอตำหนิ นิดหนึ่งนะ เรื่อง คนไม่รักชาติเกิดอะไรพวกเนีย
ผมว่า จะว่าอย่างนี้คงไม่ถูกนะครับ เพราะ คนรักชาติ อย่างผม ก็ไม่จำเป็นจะต้องมาสนใจคำพูดที่มัน ฟังแล้วไม่เห็นจะเกิดประโยชน์แบบนี้
และคุณ ดีลีต คราวหน้าผมว่า กรุณาใช้คำพูด ที่จะสื่อให้มันชัดแจนกว่านี้ เพราะการคุยผ่านหน้าเวปบอร์ดเราไม่สามารถ สื่ออารมณ์ของเรามาได้ กรุณาใช้ถ่อยคำที่เป็นกลางดีกว่า นอกจากจะคุยกับเพื่อนคนสนิท เพื่อแซว หรือว่าสนุกสนาน

ปล. คนไทย ผมว่า มีคนรักชาติ ไม่น้อยกว่าชาติใดในโลกแน่ เพราะผมก็รักชาติเกิด ของผม ถึงแม้มีเชื้อชาติเป็น จีนก็ตาม (ผมรับราชการทหารเงินเดือนน้อยแต่ก็รักงานที่ทำและทำเพื่อคนในชาติของไทยครับ)

#67 lek

ѡ¹鹷 1

Posted 23 December 2009 - 10:42 AM

คนพิมพ์เค๊าก้อขอโทษ ซึ่งหลายๆคนอ่านแล้วคงจะคิดเหมือนกันว่าไม่ได้มีเจตนา ผมคิดว่าน่าจะพอได้แล้วนะครับ yoyo_04.gif

#68 bellza

ѡ֡ѴдѺ 2

Posted 23 December 2009 - 12:07 PM

QUOTE (lek @ Dec 23 2009, 10:42 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คนพิมพ์เค๊าก้อขอโทษ ซึ่งหลายๆคนอ่านแล้วคงจะคิดเหมือนกันว่าไม่ได้มีเจตนา ผมคิดว่าน่าจะพอได้แล้วนะครับ yoyo_04.gif
ใช่ค่ะ เค้าก็บอกถึงเจตนาเค้าแล้ว ขอโทษก็แล้ว จบๆเถอะค่ะ โตๆกันแล้ว

อุ๊ย......พูดได้มั้ยคะ รึว่าห้าม............. yoyo_56.gif

#69 Alonso

ѡ§

Posted 23 December 2009 - 02:01 PM

คนสวยมาแล้ว จบกันดีกว่า yoyo_52.gif

#70 nongomyim

ѡ¹鹷 1

Posted 23 December 2009 - 02:06 PM

QUOTE (Gunpla @ Dec 23 2009, 10:28 AM) <{POST_SNAPBACK}>
yoyo_48.gif อ่าน ๆ แล้ว ฮา ผมชอบ นะ คนเถียงกัน แต่ มันไม่จบไม่สิ้น นะครับ

เพราะ เวปบอร์ด คือการ สนทนาผ่านคีย์บอร์ด ไม่สามารถแสดงอารม ระหว่างที่พิมพ์เหมือนพูดได้

ผมว่า คนอ่าน คงไม่รู้ว่า เขาต้องการจะสื่ออารมณ์ไหน ระหว่างพูด

คำพูดบางคำพูดระหว่าง พูด กับ พิมพ์ จะสื่ออารมณ์ต่างกัน

ผมคิดว่าเจ้าของ คุณ ดิลีต คงเป็นคน สนุกสนาน พูดเหมือนคนสนิท คุยกัน อยากให้เกิดความเฮฮา + มีสาระ
แต่คุณ nongomyim ก็ ดันไปอ่านเจอและ คิดว่าเป็นการดูถูกเหยียดหยาม

ผมว่า มันเป็นแค่บอร์ดพูดคุย ทุกคนสามารแสดงความคิดเห็นได้

และอีกอย่าง ความคิดเห็น ของคุณ nongomyim ก็ใช่ว่า จะถูกซะหมด ผมขอตำหนิ นิดหนึ่งนะ เรื่อง คนไม่รักชาติเกิดอะไรพวกเนีย
ผมว่า จะว่าอย่างนี้คงไม่ถูกนะครับ เพราะ คนรักชาติ อย่างผม ก็ไม่จำเป็นจะต้องมาสนใจคำพูดที่มัน ฟังแล้วไม่เห็นจะเกิดประโยชน์แบบนี้
และคุณ ดีลีต คราวหน้าผมว่า กรุณาใช้คำพูด ที่จะสื่อให้มันชัดแจนกว่านี้ เพราะการคุยผ่านหน้าเวปบอร์ดเราไม่สามารถ สื่ออารมณ์ของเรามาได้ กรุณาใช้ถ่อยคำที่เป็นกลางดีกว่า นอกจากจะคุยกับเพื่อนคนสนิท เพื่อแซว หรือว่าสนุกสนาน

ปล. คนไทย ผมว่า มีคนรักชาติ ไม่น้อยกว่าชาติใดในโลกแน่ เพราะผมก็รักชาติเกิด ของผม ถึงแม้มีเชื้อชาติเป็น จีนก็ตาม (ผมรับราชการทหารเงินเดือนน้อยแต่ก็รักงานที่ทำและทำเพื่อคนในชาติของไทยครับ)

ขอบคุณครับ ที่ผมตอบๆไปทั้งหมดนั้น ก็เริ่มมาจาก แค่อยากบอกว่าจะพิมพ์อะไร สื่ออะไร ในที่สาธารณะ แบบนึกถึงใจผู้อื่นบ้างเท่านั้นแหละครับ ให้เกียรติกับภาษา มันเท่านั้นจริงๆนี่ครับ ...ไม่ใช่ไปว่าใครว่าไม่รักชาตินะครับ ...รบกวนอ่านคำตอบผมอย่างชัดเจนด้วยครับ

ประโยคที่ท่านเขียนเนี่ยถูกแล้วครับ ..... "กรุณาใช้ถ่อยคำที่เป็นกลางดีกว่า นอกจากจะคุยกับเพื่อนคนสนิท เพื่อแซว หรือว่าสนุกสนาน" ....นี่แหละครับ ก็คือใช้คำที่ถูกต้อง บางอย่างอยากล้อเล่นสนุกสนาน ก็อยู่ในวงเพื่อนฝูง

...ส่วนประเด็น ที่มันกลายเป็นต่อยาวมาเรื่อยเนี่ย ....คือมีบางท่านกล่าวทำนองว่า ...ผมเว่อร์ไปม้างงง?? ทำนองว่าผมใจแคบ มองโลกในแง่ร้าย ....(มันขนาดนั้นเหรอ)

ผมก็บอกไปแล้ว ใครจะรู้สึกคิดมากน้อย ก็แล้วแต่คน ผมจะไปตำหนิเค้าไม่ได้ ...แล้วแต่ความคิดส่วนตัว

ส่วนถ้าท่านจะอ่านคำตอบสุดท้ายที่ผมตอบไว้แล้วกลายเป็นว่า ...ผมไปว่าคนอื่นๆว่าไม่รักชาติ ...อันนี้ผมไม่เข้าใจอะครับ

คือพอดีมีประโยคที่ว่า "ท่าจะสำนึกรักบ้านเกิดแรงแฮะ" ...ผมก็เลยคิดว่า ผมมีความรู้สึกแบบนี้แรงครับ ...และยังขอบคุณผู้พุดไป

ผมก็เลยยกคำพูดที่มันเป็นสัจธรรม ที่ทั่วๆไปเค้าก็ใช้พูดกัน และมีกันให้เห็นนะครับ ... ไม่ได้เป็นประโยคที่จะไปโต้ตอบว่ากล่าวกับท่านใดอีกแล้ว

...ก็จบไปแล้วนี่ครับ ...และทุกคำตอบที่ผมพิมพ์มาก็ต้องการจบทั้งนั้นเลย ...ผมก็ไม่ทราบว่าใครต่อ ทั้งที่ผู้พิมพ์แต่แรกก็มีสปีริตขอโทษแล้ว และผมก็ไม่ได้ไปว่ากล่าวซ้ำอะไรเค้าอีก.. ทั้งที่มันควรมันก็จบ โดยเฉพาะผู้ที่ไม่เกี่ยวข้องในสิ่งที่ผมเขียน

ก็ขอให้เข้าใจว่า ผมจบได้ตั้งนานแล้ว และอันนี้ก็ไม่ได้กำลังพูดเพื่อจะไปโต้ขัดใจกับใคร ...

เพราะฉะนั้นขอบคุณสำหรับการจบแล้วครับ

#71 hahahe

ѡ֡ѴдѺ 1

Posted 24 December 2009 - 10:28 AM

QUOTE (nookcyber @ Dec 22 2009, 05:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ส่วนBlue-Rayนี้ ขอให้เป็นZONE A เครื่อง Z2 Z3 ก็เล่นหมดเลยใช่ปะคับ

ใช่เเล้วครับ

#72 nookcyber

ѡ֡ѴдѺ 1

Posted 24 December 2009 - 01:45 PM

QUOTE (hahahe @ Dec 24 2009, 10:28 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ใช่เเล้วครับ

ขอบคุณคับ yoyo_56.gif