`

Jump to content

FF13 ตกลงสนุกไหม

136 replies to this topic

#1 B_BanK

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 17 December 2009 - 12:30 PM

เพื่อนๆ ที่ได้ไปแล้ว ออกความเห็นหน่อย

ผมอ่านข่าวเจอ เห็นแฟนชาว JP เขาไม่ประทับใจกับ ภาค 13 นี้

มันยังไงกันละเนี๊ย

#2 yuu1999

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 17 December 2009 - 01:11 PM

ก็อ่านแต่ที่เค้า ติ นิครับ ^^"
ที่เค้าชมก็มีเยอะแยะ
สมัยภาค 8 คนด่าเยอะแยะ แต่ก็มีคนชอบเยอะ
สมัยภาค 9 เห็นมีคนชอบเยอะแยะ แต่ก็มีคนด่าเพียบ
ภาค 10 เนื้อเรื่องก็เป็นเส้นตรง worldmap ก็ไม่มี คนด่าบาน แต่คนประทับใจก็บาน
ภาค12 คนชอบเพียบ คนชมเพียบ แต่ก็มีคนเล่นแล้วหลับ จนเลิกเล่นกลางคัน ก็เยอะแยะ
มีภาคไหนที่เพอร์เฟ็คครับ? ภาค 7 รึ? หรือ 6? หรือ 4? ถ้ากลับไปเล่นตอนนี้ คุณจะประทับใจได้เหมือนก่อนเมื่อยังเล่นมันครั้งแรกได้รึปล่าว?
ถ้าคุณเล่นแล้วมันสนุกก็คือ สนุก
จะมีคนด่าคนชมยังไงถ้าคุณ"เล่นแล้ว" พอใจ และ สนุกไปกับมันได้ ก็พอแล้วมั้งครับผมว่า ^_^
ถ้าเล่นแล้วคุณไม่สนุก เกมส์มันจะเทพแค่ไหน ไม่สนุกก็คือไม่สนุกครับ จบ ^^"
ของแบบต้องเอาตัวเองตัดสินครับ สำหรับตัวเองนะครับ กับคนอื่นก็ให้เค้าตัดสินไป

สำหรับผม ผมสนุกไปกับ ไฟนอล ทุกภาคละครับ
เรื่องความประทับในอดีตผมก็ให้มันเป็นความทรงจำที่สวยงามไป แล้วก็สนุกกับเรื่องในปัจจุบันต่อไป

เกมส์ที่มีแต่คนด่า อย่าไปคิดว่าคุณเล่นแล้วจะไม่สนุกเน้อ^^
แล้วก็เกมส์ที่มีแต่คนชมก็อย่าคิดว่าคุณเล่นแล้วจะสนุกเน้อ^^"

#3 pompoko

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 17 December 2009 - 01:14 PM

ภาค 7 นี้มีคนด่าบ้างไหมอะ หรือยุคนั้นยังไม่มีอินเตอร์เนต
ส่วนตัวผมประทับใจกับไฟนอลซีรี่ย์หลักทุกภาคครับ

#4 nickname026

Where amazing Happen!!

Posted 17 December 2009 - 01:15 PM

QUOTE (yuu1999 @ Dec 17 2009, 01:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ก็อ่านแต่ที่เค้า ติ นิครับ ^^"
ที่เค้าชมก็มีเยอะแยะ
สมัยภาค 8 คนด่าเยอะแยะ แต่ก็มีคนชอบเยอะ
สมัยภาค 9 เห็นมีคนชอบเยอะแยะ แต่ก็มีคนด่าเพียบ
ภาค 10 เนื้อเรื่องก็เป็นเส้นตรง worldmap ก็ไม่มี คนด่าบาน แต่คนประทับใจก็บาน
ภาค12 คนชอบเพียบ คนชมเพียบ แต่ก็มีคนเล่นแล้วหลับ จนเลิกเล่นกลางคัน ก็เยอะแยะ
มีภาคไหนที่เพอร์เฟ็คครับ? ภาค 7 รึ? หรือ 6? หรือ 4? ถ้ากลับไปเล่นตอนนี้ คุณจะประทับใจได้เหมือนก่อนเมื่อยังเล่นมันครั้งแรกได้รึปล่าว?
ถ้าคุณเล่นแล้วมันสนุกก็คือ สนุก
จะมีคนด่าคนชมยังไงถ้าคุณ"เล่นแล้ว" พอใจ และ สนุกไปกับมันได้ ก็พอแล้วมั้งครับผมว่า ^_^
ถ้าเล่นแล้วคุณไม่สนุก เกมส์มันจะเทพแค่ไหน ไม่สนุกก็คือไม่สนุกครับ จบ ^^"
ของแบบต้องเอาตัวเองตัดสินครับ สำหรับตัวเองนะครับ กับคนอื่นก็ให้เค้าตัดสินไป

สำหรับผม ผมสนุกไปกับ ไฟนอล ทุกภาคละครับ
เรื่องความประทับในอดีตผมก็ให้มันเป็นความทรงจำที่สวยงามไป แล้วก็สนุกกับเรื่องในปัจจุบันต่อไป

เกมส์ที่มีแต่คนด่า อย่าไปคิดว่าคุณเล่นแล้วจะไม่สนุกเน้อ^^
แล้วก็เกมส์ที่มีแต่คนชมก็อย่าคิดว่าคุณเล่นแล้วจะสนุกเน้อ^^"

ใช่เลย +1 อิอิ

#5 neopeax

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 17 December 2009 - 01:16 PM

QUOTE (pompoko @ Dec 17 2009, 01:14 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ภาค 7 นี้มีคนด่าบ้างไหมอะ หรือยุคนั้นยังไม่มีอินเตอร์เนต
ส่วนตัวผมประทับใจกับไฟนอลซีรี่ย์หลักทุกภาคครับ

เท่าที่คุ้นๆนะ เหมืือนจะโดนด่าเรื่องแอริธตาย อารายงี้เหมือนกัน

#6 Ducati999

โสดไมต้องขอใคร

• High Royal Executive Members

Posted 17 December 2009 - 01:20 PM

รีเควส 500 ได้ 50 ทั่นเค๊าว่า

ก็เล่นไปจบไม่จบ ก็ว่ากันอีกที yoyo_33.gif

ส่วนตัวผม ตั้งแต่ 8 มาไม่เคยจบเลย

#7 Zeon

โลกนี้ไม่มีความบังเอิญหรอกนะ จะมีก็แต่พรหมลิขิต

• High Royal Executive Members

Posted 17 December 2009 - 01:22 PM

ผมว่ามันแล้วแต่บุคคลนะครับ เกมเดียวกันบางคนอาจจะเล่นแล้วสนุกหรือไม่สนุกก็ได้

สรุปเอาตัวเราเป็นหลักครับ ถ้าอยากเล่นแล้วชอบเกมตระกูล Final ก็เล่นไปเถอะครับ อย่าไปสนใจคำวิจารณ์เลยครับ

#8 REDEYE

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 17 December 2009 - 01:29 PM

หืมมม ภาค 8 นี่ สุดยอดเลยน้ะ เรียกว่า รักเลยดีกว่า ชอบที่มันเกี่ยวกับเรื่องความรักเนี่ยล่ะ

กำลังรอดู FFXIII Versus นี่ล่ะ ดูท่า จะเรื่องรักอีก ^^

ภาค FFXIII หลัก เป็นยังไง บอกเล่ากันด้วยน้ะครับ

ภาษาญี่ปุ่น กลัวไม่ อิน เท่าที่ควร yoyo_70.gif

#9 coco

คู่อริพีคุง

Posted 17 December 2009 - 01:33 PM

ไม่รู้ซิ ตั้งแต่มันมาใช้การออกแบบตัวละครแบบHomosexual มันก็โดนด่ามาตลอดว่ามันไม่ใช่ไฟนอล

#10 kumagift

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 17 December 2009 - 01:34 PM

ตั้งแต่ได้มายังไม่ได้นอนเลย ก็ต้องถือว่าเกมสนุก
แต่ถ้าจะให้พูดถึงข้อเสีย หรือสิ่งที่ไม่ค่อยชอบในเกม ก็มีเยอะเหมือนกัน

#11 TAKUMI

Achievement Addict

• Interests:XBOX360
    PS3
    Women
    Chelsea

Posted 17 December 2009 - 02:19 PM

ผมว่าที่ จขกท เค้ามาถามอาจจะถามเพราะต้องตัดสินใจซื้อก็ได้ ราคามันก็ไม่ใช่ถูกๆ แพงกว่าเกม PS3 ทั่วไปเลยต้องชั่งใจหน่อย

ยังไงผมเอาข้อความของคนที่เล่นมาให้อ่านตัดสินใจก่อนละกัน ถ้าไม่รีบซื้อก็ค่อยๆดูกระแสคนเล่นส่วนใหญ่คอมเมนต์ละกัน

อันนี้ข้อเสีย

จากคุณ chopper69 ณ Gcon

ความรู้สึกส่วนตัวเมื่อได้เล่น

chapter 1 เย้ๆ ลุยกันให้มันส์ไปแล้ว
  ||
  ||
  chapter 2 ทำไมมีแต่ให้สู้กับพวกลิ่วล้อเยอะมาก
  ||
  ||
  chapter 3 ทำไมฉากมันยังเป็นเส้นตรงมาตลอดเลยวะ
เอาน่า ยังช่วงต้นเกมเดี๋ยวแม็พคงกว้างขึ้น
  ||
  ||
  chapter 4 ฉากเส้นตรงยาวนานมา เอาวะ ลองสู้ต่อไปสักตั้ง
  ||
  ||
  chapter 5 ยังไม่ได้มนต์อสูรอีกเหรอเนี่ย
  ||
  ||
  chapter 6 ... ... ... ...
  ||
  ||
  chapter 7 ... ... ... (เริ่มไร้คำบรรยาย อะไรกันวะเนี่ย)
  ||
  ||

เล่นมาถึงตรงนี้ขอบ่นอีกรอบหน่อยเหอะ
・แม็พพี่แกมันจะยาวเป็นเส้นตรงไปถึงไหน
・เล่นมา 22 ชม.เจอเมืองอยู่แค่สองเมือง
・ต้องมานั่งสู้กับพวกลิ่วล้อตามทางบ่อยเกิ๊น หนีก็ไม่ได้
・เปลี่ยน ON-OFF อบิลิตี้ที่จะใช้ไม่ได้อิสระ
・เปลี่ยนเมมเบอร์กันทีต้องมานั่งรีเซ็ตออฟติม่ากันทุกรอบ
・เวลาตัวละครเปลี่ยนออฟติม่าระหว่างต่อสู้มันน่ารำคาญพิกล

เรื่องแม็พนี่เลวร้ายเกินทน เป็นเส้นตรงยาวแบบว่าไม่ต้องไปไหนกันเลย เดินดุ่ยๆอย่างเดียว
เมืองน้อย แถมดันเจี้ยนต่างๆก็เป็นแค่ทางผ่านเฉยๆ ไม่มีอะไรให้ค้นหาหรือทำเป็นพิเศษ
และที่เป็นปัญหาที่สุดคือ ไอ้แม็ำพเส้นทางเกมเดินทางเดียวแบบนี้มันมีมาตลอด 22 ชม.

ศัตรูลิ่วล้อบังคับให้สู้ต่อเนื่องเยอะเกินไป ตอนอยากสู้มันก็สนุกอยู่หรอก
แต่ตอนไม่อยากสู้นี่ ต้องเข้าใจเหมือนกันนะว่ามันน่ารำคาญ อยากหนีโว้ย
ืำทำไมเหลี่ยมมันถึงตัดคำสั่งหนีออกไปฟร่ะ

เรื่องเซ็ตออฟติม่าให้ตัวละครเลือกแอ็คชั่นที่เหมาะสมที่สุด
จะบอกว่ายังไงดีละ บางทีมันฉลาดหรือโง่เกินไปที่บางครั้งก็ใช้อบิลิตี้ที่เราไม่ได้อยากให้ใช้
แถมเปลี่ยนตัวละครทีต้องมานั่งเซ็ตกันที แล้วต้องรีเซ็ตกันบ่อยๆตามอีเวนต์ทุกครั้งมันก็เกินไปนิด
บางทีกำลังสู้ต่อเนื่องดีๆ รีเซ็ตออฟติม่าปุ๊บ ทุกอย่างชะงัก กล้องหยุดหมุนหยุดแพน อารมณ์สะดุด

ขอบ่นอีกครั้งเถอะ แบบว่ามันทนไม่ไหว
กรูอยากเล่น RPG แบบผจญภัยนะเว้ยเฮ้ย
ไม่ใช่ขอเล่นเป็นเกมแอ็คชั่นตะลุยด่านเดินดุ่ยๆแบบนี้

ข้อดี

เล่นมาได้ 30 ชม.แล้วถึงเพิ่งเห็นความเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีบ้าง

1. ผมเพิ่งจะได้ออกมาเล่นในเวิร์ลแมพ รู้สึกเหมือนโดนปลดปล่อยไปอิสระ
เดินเล่นไปได้ทั่วอย่างเสรี เรียกมนต์อสูรที่ชอบมานั่งเล่นวิ่งไปมาได้
2. เจอเมือง (ซะที) เมืองคาสิโนว่า มีมินิเกม เช่น พวกสล๊อต ฯลฯ ให้เล่นเปลี่ยนบรรยากาศเยอะอยู่
3. ที่เมืองนี้มีห้องคอลเลคชั่น สามารถเอาของที่เราเล่นชนะได้มาจากคาสิโนมาประดับตกแต่งห้อง
มีพวกหุ่นตัวละครภาคเก่าให้ดูเล่นให้หายคิดถึง
4. เจอดันเจี้ยนที่เป็นถ้ำที่ถูกผนึกไว้ ศัตรูพวกลิ่วล้อโหดเอาเรื่อง ร้ายกาจพอๆกับบอสตัวที่ผ่านๆมา
เผลอเข้าไปรอบแรก โดนอัดตายเรียบทั้งตี้เลย
5. ศัตรูปริศนาตัวหนึ่งมีชื่อว่า 神樹 ผมอัดคอมโบเข้าไปเกือบ 1,000,000 ได้มั้ง
เกจแทบไม่ลดลงมาเลยสักมิลเดียว โอ้ว พระเจ้า...มันตัวอะไรกันเนี่ย ขาฮาร์ดคอร์ลองดูครับ

อืม ออกมาเวิร์ลแมพถึงค่อยมีอะไรให้เล่นขึ้นมาหน่อย หวังว่าจะได้เจออะไรแปลกหูแปลกตาบ้าง
ถือว่าซะ 30 ชั่วโมงแรกที่เสียไปเป็น Tutorial ไปละกัน (ยาวไปหน่อยมั้ย)

#12 フェイト

เซียนเกม

Posted 17 December 2009 - 02:35 PM

มีทั้งดีเเละไม่ดีสินะ เเต่ฟังไว้ก็เท่านั้นเราต้องลองก่อนเเล้วค่อยตัดสินใจด้วยตัวเองอีกที

เเต่ถ้าเป็นเเบบที่ว่ามาจริงเรื่องทางเดินไม่มีวกวน วิ่งทางตรงอย่างเดียวนี่เซ็งเหมือนกันนะ ไม่ได้คิดไม่ได้ลองผิดลองถูกเลยอะ

#13 Alystiria

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 17 December 2009 - 02:37 PM

คนที่ไม่ชอบ ก็ออกมาวิจารณ์กันต่างๆ นานา
คนที่ชอบ ก็ไม่รู้จะออกมาบ่นทำไม

บนหน้าเน็ตจึงเห็นคนพูดถึงแง่ลบกันมากมายไงครับ

#14 JRW

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 17 December 2009 - 02:37 PM

เฮ้อ ต้องรอหรุ่งนี้ d33561e9.gif

#15 Ryouhei

Hayley Williams

Posted 17 December 2009 - 02:48 PM

คนที่ไม่ชอบ ก็ออกมาวิจารณ์กันต่างๆ นานา
คนที่ชอบ ก็ไม่รู้จะออกมาบ่นทำไม

ถึงคนชอบอย่างไรก็คงต้องมีข้อติ จุดที่ไม่ชอบบ้างแหละครับ

จะให้ดีแบบไร้ข้อติเลยนี่ไม่มีทางแน่นอน โดยเฉพาะคนที่ตั้งความหวังไว้สูงมากพอมาเล่นแล้วถึงจะชอบแต่แอบผิดหวังก็มีครับ

ชอบหรือไม่บ่นได้เหมือนกันครับขึ้นอยู่กับจุดประสงค์ครับผม

แต่เวลา 30 ชม. ช่วงแรกสำหรับอาร์พีจีก็ธรรมดาแต่ช่วงนี้ผมขี้เกียจนั่งเล่นนานขนาดนั้นน่ะสิ

เดาไว้ล่วงหน้าเลยว่าเล่นไม่จบแน่ๆผม -*-

Edited by Ryouhei, 17 December 2009 - 02:54 PM.

#16 PAOLi360

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 17 December 2009 - 03:03 PM

สรุป ต้องลองเล่นเองถึงจะรู้ ว่าโดนไหม

#17 loof

เซียนเกม

Posted 17 December 2009 - 03:08 PM

เเต่เป็นครั้งเเรกที่เปิดตัวมาปุ้บโดนทันที เกมส์ดีไม่ใช่ต้องเล่นไปเรื่อยๆยาวๆถึงสนุกมันต้องดึงดูดเเละเเปลกใหม่ด้วยถึงจะดีลอ
ง มีเกมส์เเนวนี้เเล้วไม่ใช่ชื่อไฟนอลเปิดมาอย่างนี้ บางคนก็คงเลิกเล่นได้เลย

เเต่ยังไงก็คงมีคนชอบอยู่ดีเเหละครับเพราะมันก็ไม่ใช่เกมส์เเย่ๆมันเป็นเกมส์ที่เป็น
หน้าเป็นตาบริษัท ทุ่มเทในการทำสุดขีด มีดีเเน่นอนเเต่อาจไม่ได้ตามที่ทุกคนคาดหวังไว้

#18 B_BanK

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 17 December 2009 - 03:12 PM

เท่าที่อ่านมา สงสัย Jpที่บ่นๆ อาจจะ เล่นได้ไม่ถึงกับคุณ chopper69 ณ Gcon

ยังไงก็ต้องลองเอง ขอบคุณที่ความคิดเห็นครับ

#19 pottys

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 17 December 2009 - 03:26 PM

ผมก็ยัง งง เห็นมี คอมเม้นนึง บ่นๆเกือบทุกแชปเตอร์

แต่ก็โดนเกมส์หลอกให้เล่นมาตั้ง สามสิบกว่าชั่วโมง(บางเกมส์เปิดลองแค่ สอง ชม ก็ปิดกันซะละ)

เอ๊ะมันยังไง....

#20 mr2

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 17 December 2009 - 03:51 PM

ไม่ดีครับ เพราะ แผ่นยังแพงอยู่