`

Jump to content

FF13 ตกลงสนุกไหม

136 replies to this topic

#41 kenghot

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 17 December 2009 - 11:19 PM

ด้วยความสัตย์จริง ไม่เคยเสียเงินให้ square สำหรับ ff ทุกภาค เพราะ เล่น copy ตลอด แค่นี้ก็ไม่รู้จะเรียกว่าว่าคุ้มยังไงแล้ว กับความสุขที่ได้เล่นมาแบบแสนถูก
และนี่จะเป็นภาคแรก ที่ต้องเสียเงินให้เขา(รอภาค eng นะ) รู้สึกยิ่งใหญ่มากๆ และจะเล่นให้คุ้มที่สุดเท่าที่จะทำได้ สนุกหรือไม่ ไม่เคยสน รู้แต่ว่า 12 ภาคที่ผ่านมา ชอบหมดทุกภาค(ไม่นับ ภาค 11)

#42 madopriw

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 17 December 2009 - 11:40 PM

นานาจิตัง ครับ

เกมทุมเกม มันไม่มี คำว่า สมบรูณ์สำหรับ ทุกคนหรอก ครับ รวมถึงตัวผมด้วย ครับ

ส่วนเรื่องความสนุก ถามว่า สนุก ไหม เป็นผม ก้อคงตอบว่า สนุก ครับ ตรงที่ระบบแอ๊คชั่นการเล่นหละครับ

ส่วนเนื้อเรื่องออกแนวดราม่า ไปหนอย หรือเปล่า ไม่รู้ yoyo_48.gif เลยเล่น บางครั้ง เลยดูเบื่อ ๆ ยังไง ไม่รู้ * แต่ คงสู้ metal gear 4 ไม่ได้หรอกเพราะยาวเหลื๋อเกิน *

ส่วนเรื่องการติ ของเกม ในแง่ลบเยอะ มาก ๆใน นี้ มันเป็นธรรมดา ครับ มันก้อเป็นเหมือน หนังโรงภาพยนต์หละ ครับ ปากต่อปาก บอกว่า เรื่องนี้ไม่สนุกไม่เวิค เป็นธรรมดา

แต่ส่วนตัวผมเห็นด้วยกับ บาง คน ที่บอกว่า ไม่ลองเล่นดูก่อน หรอ แล้ว ค่อยติชม เหมือน บาง ท่านที่โพสเข้า มา

#43 t.EXIT

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 18 December 2009 - 01:23 AM

QUOTE (kenghot @ Dec 17 2009, 11:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ด้วยความสัตย์จริง ไม่เคยเสียเงินให้ square สำหรับ ff ทุกภาค เพราะ เล่น copy ตลอด แค่นี้ก็ไม่รู้จะเรียกว่าว่าคุ้มยังไงแล้ว กับความสุขที่ได้เล่นมาแบบแสนถูก
และนี่จะเป็นภาคแรก ที่ต้องเสียเงินให้เขา(รอภาค eng นะ) รู้สึกยิ่งใหญ่มากๆ และจะเล่นให้คุ้มที่สุดเท่าที่จะทำได้ สนุกหรือไม่ ไม่เคยสน รู้แต่ว่า 12 ภาคที่ผ่านมา ชอบหมดทุกภาค(ไม่นับ ภาค 11)

เช่นกันครับ ที่เล่นมาทุกภาคสนุกทุกภาคเลยสำหรับผม ไม่มีภาคในไม่ดีเลย
ผมก็กะจะซื้อแผ่นแท้ภาคนี้เหมือนกัน ล่าสุดคือแผ่นแท้ FF8 pc 799 ตอนนั้นปี 1999 แพงมากเลยนะ 55

#44 xlove

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 18 December 2009 - 02:33 AM

สนุกไม่สนุก ถ้าหลักๆ อ่านไม่ออกผมว่าไม่สนุกเท่าไรแน่ครับ

ถ้าไม่ไหวญี่ปุ่นจริงๆ แนะนำรอ Eng เลยครับ

#45 zw3i

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 18 December 2009 - 02:50 AM

ภาค 12 คิดเหมือนผมเลยตอนแรก เล่นไปได้ 3- 4 ชั่วโมงไม่ชอบอย่างแรง และทิ้งไปไม่เล่น เป็น 3-4 เดือน พอไปอ่าน มาก ๆ เข้า ตามเว็บบอร์ด ถึงได้เข้าใจว่า ความสนุก มันจะเริ่มหลังจากเซตแกมบิทได้ ผมว่า ภาค 12 สนุกมากนะครับ (ใช่ป่าวหว่า เซต แกมบิท นานมากจนล์ม อิอิ)

#46 pednoy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 18 December 2009 - 08:04 AM

ชอบทุกภาค โดยเฉพาะ 7 ตอนนั้น ปี1 เก็บตังรอsonyไทยขายวันแรกเลย ซื้อพร้อมเครื่อง
ภาค10ก็ซื้อแท้พร้อมเครื่อง
12ก็แท้

เกมพวกนี้ ถ้าอ่านให้เข้าใจเนื้อเรื่องมันด้วยจะสนุกมากขึ้น ผมเล่นผมอ่านทุกตัวอักษร เช่น น้อยคนที่จะรู้
ว่า cat sith จริงๆเป็นหุ่นยนต์ แล้วคนบังคับน่ะเป็น... เห็นส่วนใหญ่ก็กด O ข้ามๆกันไปทั้งนั้น

ยกเว้นภาค8 เล่นแล้วหลับจริงๆ
เบื่อdraw แถมเจ๊รินัว นี่แรดใช้ได้เลย

ผมไม่ยึดติดกับของเก่าๆ
ไอ้ประเภท fantasy คือ อัศวิน ขี่มังกรน่ะ เหลวไหลทั้งนั้น
fantasy คือจินตนาการต่างหาก จะเป็นอะไรก็ได้ที่อยากให้เป็น

ขออย่างเดียว อย่าเอามินิเกมปัญญาอ่อนมาใส่ แล้วให้เล่นเพื่ออาวุธเทพ อันนั้นน่าเกลียดสุดๆ
โดนเฉพาะภาค10 กดหลบสายฟ้า 100กว่าครั้งติดต่อกัน my god

#47 chopperkun

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 18 December 2009 - 08:18 AM

และแล้ว FF13 ก็โดนนนน....
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v

#48 Medt

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 18 December 2009 - 08:20 AM

สำหรับผม ผมชอบมากเลยนะ อาจจะเป็นว่าทำให้เล่นง่ายขึ้นหรือเปล่าก็ไม่รุ แต่ที่แน่ๆ กราฟฟิกสวยที่สุดเท่าที่เคยเห็นจริงๆครับทั้งในเรื่องฉากและเกมส์ play

#49 Ducati999

โสดไมต้องขอใคร

Posted 18 December 2009 - 08:58 AM

ยังไม่ได้เล่นเลย พี่ทั่นหักซะงั้น yoyo_08.gif

#50 gt41

เซียนเกม

Posted 18 December 2009 - 09:40 AM

QUOTE (chopperkun @ Dec 18 2009, 08:18 AM) <{POST_SNAPBACK}>
และแล้ว FF13 ก็โดนนนน....
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v

กรรม ... สงสัย เกิดจากการขนส่ง แน่ๆ yoyo_52.gif

#51 rahxephone

Posted 18 December 2009 - 09:57 AM

สัมผัสเองครับ แล้วก็บันทึกไว้ในใจว่าเป็นยังไงแล้วรอดูการพัฒนาของมัน

ปล.สำหรับผม ภาคที่ประทับใจมากๆมีแค่ 3 กับ 7 ครับ มันเปงการพัฒนาขึ้นแบบเห็นได้ชัดในตอนนั้น อิอิ แบบว่าเปิดมากรี๊ดเลยส่วน13ยังมะได้เล่นเยยแงๆ
ปล.2 ภาค10 สำหรับมือใหม่อาจจะชอบกะด้ายนะ ไม่ซับซ้อนดี ^^

Edited by rahxephone, 18 December 2009 - 09:58 AM.

#52 AnotherXIII

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 18 December 2009 - 10:35 AM

ผมยังไม่ได้เล่นนะ แต่ผมกำลังคิดว่าคนสมัยนี้ติดเกม open world กันมากไปหรือเปล่านะ

ขอเล่นก่อนผมอาจจะบ่นด้วยก็ได้

#53 tekkenman

เซียนเกม

Posted 18 December 2009 - 10:54 AM

ตรูจะเล่น ฮ่า ๆ ๆ ๆ ตรู จะเล่น

#54 junkytk

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 18 December 2009 - 11:32 AM

QUOTE (AnotherXIII @ Dec 18 2009, 10:35 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมยังไม่ได้เล่นนะ แต่ผมกำลังคิดว่าคนสมัยนี้ติดเกม open world กันมากไปหรือเปล่านะ

เห็นด้วยครับ
จริงๆผมก็เป็นคนนึงที่ชอบเล่นเกมภาษาสไตล์บังคับเส้นทางการดำเนินเรื่อง คือชอบแบบที่เนื้อเรื่องหลักยาวๆ ไม่ค่อยชอบแบบว่าต้องทำ side quest โน่นนี่อ่ะ ชอบเน้นเนื้อเรื่องหลักให้ยาวมากกว่า
โดยส่วนตัวชอบ ff6 มากที่สุดนะ
เฮ้อ ภาค13นี้ไม่รู้จะได้เล่นเมื่อไหร่

#55 paween_a

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 18 December 2009 - 11:36 AM

ประเด็นที่เขาวิจารณ์กันก็คือ ไม่ใช่เนื้อเรื่องเป็นเส้นตรงเท่านั้น
แม้แต่ฉากแผนที่ที่เดิน ๆ กัน ยังเดินเป็นเส้นตรงแหน่วเลย
ไม่มีทางแยกให้เดินสำรวจกันบ้างเลยด้วยซ้ำ

#56 Pongko

What!!!!???

Posted 18 December 2009 - 11:36 AM

ไม่รู้นะแต่ดีใจที่ปกมันไม่ได้เป็นแบบแรกที่เดากัน

#57 Interpreter

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 18 December 2009 - 12:33 PM

QUOTE (paween_a @ Dec 18 2009, 11:36 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ประเด็นที่เขาวิจารณ์กันก็คือ ไม่ใช่เนื้อเรื่องเป็นเส้นตรงเท่านั้น
แม้แต่ฉากแผนที่ที่เดิน ๆ กัน ยังเดินเป็นเส้นตรงแหน่วเลย
ไม่มีทางแยกให้เดินสำรวจกันบ้างเลยด้วยซ้ำ

แสดงว่าเหมือนภาค 10

สรุปชอบ 555 ถึงจะยังไม่ได้เล่น

#58 butabuta

ชีวิตในความทรงจำไม่มีวันตาย

Posted 18 December 2009 - 02:21 PM

เข้ามาเก็บข้อมูลฮ่าๆ

#59 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 18 December 2009 - 03:03 PM

เดินเป็นเส้นตรงแบบภาค 10 ผมว่ามันทำให้เนื้อเรื่องแน่นดีออก คิดดูถ้ามัวไปเก็บโน่นเก็บนี่ความรู้สึกตอน build ไปถึง conflict มันจะไม่ต่อเนื่อง
ตอนเล่นภาค 10 ผมจำได้ว่าหาข้อเสียเกมนี้ไม่ได้เลย เปิดเล่นเช้ายันเย็นไม่ลุกไปไหน เนื้อเรื่องเข้มข้นมาก
ไม่ต้องมี world map ให้น่ารำคาญ ตอนเล่นภาค 7/8/9 บางจุดขับเรือตั้งไกลแต่พอไปถึงเจอแนวน้ำลึกกั้น (ฮ่วย)
และแผนที่ก็กว้างแบบว่าไม่รู้จะไปทางไหนก่อนดี ไปขึ้นเกาะผิดโดนตีตายก็บ่อย สุดท้ายก็ต้องเปิดบทสรุป เซ็งมั้ยล่ะ

#60 vut

Posted 18 December 2009 - 03:32 PM

โดยส่วนตัวชอบแบบ ff3 มากกว่า เป็นเกมส์ภาษาที่เล่นครั้งแรก มี world map ที่เปิดกว้าง
ให้เราขับเรือเหาะไปหาจุดหมายเอง โดยรวบรวมข่าวสารตามหมู่บ้าน มันให้ความรู้สึกถึงการผจญภัย
ในโลกกว้างดี มันท้าทายกว่าแบบให้เดินเป็นเส้นตรง กราฟฟิคไม่ต้องสวยมาก แต่ final ภาคหลังๆนี่
จะเน้นไปที่กราฟฟิคจนเกินเหตุ