`

Jump to content

FF13 ŧʹء

136 replies to this topic

#121 Everlast

ѡдѺ٧鹷 3

• Royal Executive Members

Posted 22 December 2009 - 11:12 AM

เล่นมาแค่ 5 ชม. ผมเริ่มรู้สึกแล้วว่า แต่ละ battle มีความหมายจริงๆ ไม่มีแบบว่าเดินเจอศัตรู กดตกลงรัวๆ ก็ชนะ (เริ่มเกมแรกๆยังมีอยู่) แค่ลูกจ๊อกตามฉากบางรอบผมต้องสู้ 3-5 นาที
หลังๆอยากให้มีแบบนี้เยอะๆเลย

ฉากต่อสู้ชอบมากๆ ดูลื่นไหลสมจริงดี ไม่ใช่ผลัดกันโจมตีคนละที ส่วนเรื่อง map เป็นเส้นตรง ผมว่าต้องลองเปิดใจดู บางทีเกมส์ RPG มันอาจจะไม่ใช่แค่นั่งเรือบินไปตามเมือง คุยหาข้อมูล
เมืองนั่นเมืองนี่ ซึ่งผมเบื่อแล้วอ่ะ ไม่แน่อาจจะเป็นการปฏิวัติ JRPG ก็ได้ ใครจะไปรู้

#122 Acatan

ѡͩѧ

• High Members

Posted 22 December 2009 - 12:24 PM

QUOTE (Everlast @ Dec 22 2009, 11:12 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เล่นมาแค่ 5 ชม. ผมเริ่มรู้สึกแล้วว่า แต่ละ battle มีความหมายจริงๆ ไม่มีแบบว่าเดินเจอศัตรู กดตกลงรัวๆ ก็ชนะ (เริ่มเกมแรกๆยังมีอยู่) แค่ลูกจ๊อกตามฉากบางรอบผมต้องสู้ 3-5 นาที
หลังๆอยากให้มีแบบนี้เยอะๆเลย

ฉากต่อสู้ชอบมากๆ ดูลื่นไหลสมจริงดี ไม่ใช่ผลัดกันโจมตีคนละที ส่วนเรื่อง map เป็นเส้นตรง ผมว่าต้องลองเปิดใจดู บางทีเกมส์ RPG มันอาจจะไม่ใช่แค่นั่งเรือบินไปตามเมือง คุยหาข้อมูล
เมืองนั่นเมืองนี่ ซึ่งผมเบื่อแล้วอ่ะ ไม่แน่อาจจะเป็นการปฏิวัติ JRPG ก็ได้ ใครจะไปรู้

ถึง แกรนพลัต เมื่อไหร่สมใจแน่ครับ มอนส์แต่ละตัว เถื่อนถึกยังกะบอส (บางตัวเห็นกระจอกๆ พอใกล้ตายมีซัมมอนส์บอสทิ้งทวนด้วย - 0-)

#123 one

¹

• High Royal Executive Members

Posted 22 December 2009 - 04:34 PM

สนุกไปอีกแบบครับสําหรับคนที่ไม่ค่อยมีเวลา

ตีๆแล้วผ่านด่านไป

ที่รออยู่ก็คือสุดยอดแห่ง cg movie

ถ้าเล่นจบแล้วมันจะมี mode ที่ให้กลับมาดูพวก cg movie ที่ผ่านๆมาหรือเปล่าครับ

ตอนนี้รอตัว versus ที่จะออกปีหน้า
ถ้าอารมณ์พวกmovieเหมือนใน ff8 คงดีไม่น้อย

#124 oakzter

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 22 December 2009 - 11:05 PM

แรกๆเล่นแล้วจะเซ็งเนื้อเรื่องบังคับเส้นตรงกันแทบทุกคนแหละครับ

ต้องลองเล่นถึงบอสราชาฟัลชิ ก็จะเริ่มสนุกแล้วครับ
อยากโหดต้องลองเล่นถึงGranPulseดูครับ
แมปโคตรกว้างมอนโคตรโหด

สำหรับผมตอนแรกให้30/40ครับแต่พอเล่นมาถึงChapter 10
ก็เปลี่ยนความคิดละครับผมให้35/40ละกันภาคนี้

ผมตัดคะแนนภาคนี้10อย่าง

1.บังคับเราได้ตัวเดียว
2.Ai บางทีก็โง่ร่ายเวทย์ไรก็ไม่รู้
3.ทำมาทั้งทีทำไมตอนต่อสู้เปลี่ยนParty Leaderไม่ได้?
4.หัวตี้ตายเป็นGame Over ไม่ค่อย Make Senseเลยอ่ะ
5.ท่าโจมตีซ้ำๆไม่มีอะไรใหม่ (หรือว่าผมยังไม่ได้อัพถึงก็ไม่รู้)เท่าที่มีจนถึงGrandPulseคือ たたかう、ルイン、アリアブラストสามอันเอง-.-*
6.มนต์อสูรแทบไม่มีประโยชน์อะไรเลยนอกเสียจากเราทำBreakติดแล้วให้อสูรซ้ำ
7.มีมนต์อสูรทั้งทีน่าจะให้มีอัพเลเวลอสูร จะได้มีลูกเล่นหน่อย
8.TP Point ขึ้นยากขึ้นเย็น
9.ระบบตังGilนี่ขายของอย่างเดียวเลย-.-*จนเอาๆๆ
10.แน่นอนว่าเนื้อเรื่องเป็นเส้นตรงยาวมากกกกกกกก ผมเล่น 25ชม.แหน่ะกว่าจะถึงGrandpulse

#125 ponpong

ѡ

Posted 23 December 2009 - 01:02 AM

^
^
^
ดูจากรายการที่ตัดแล้ว.... ผมว่าน่าจะโดนตัดมากกว่า 5 คะแนนซะละ 555+

ภาคนี้ไม่โดนเท่าไหร่เลย เล่นมาหลัง chap10 แล้วก็ยังแปลกๆ แค่รู้สึกดีขึ้นมานิดนึง....

#126 blueblood

키스 키스

Posted 23 December 2009 - 01:29 AM

QUOTE (oakzter @ Dec 22 2009, 11:05 PM) <{POST_SNAPBACK}>
8.TP Point ขึ้นยากขึ้นเย็น

8.เคยอ่านเจอว่าถ้า เราได้ดาว มากเท่าไร ก็ยิ่งขึ้นไวมากขึ้นคับ ได้ 5 ดาว บ่อยๆเกจจะไวมาก -*- ไม่รู้จิงเปล่า

Edited by blueblood, 23 December 2009 - 02:33 AM.

#127 Piggyealker

ѡ鹤

Posted 23 December 2009 - 09:20 AM

ถ้าไม่คิดว่าเป็นเกม RPG มันก็สนุกดีครับโดยเฉพาะระบบต่อสู้ไม่ได้น่าเบื่อเหมือนเกม RPG เก่าๆครับ

#128 one

¹

• High Royal Executive Members

Posted 23 December 2009 - 12:29 PM

Grandpulse

chapter ที่เท่าไหร่ครับ

จะมีใครทําบทสรุปหรือเปล่านะ

#129 teteety

ѡ鹤

Posted 23 December 2009 - 12:37 PM

QUOTE (one @ Dec 23 2009, 12:29 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Grandpulse

chapter ที่เท่าไหร่ครับ

จะมีใครทําบทสรุปหรือเปล่านะ

บท 11 ครับ

ส่วนบทสรุปผมว่าไม่ต้องหรอก เพราะมันตามทางไปเรื่อยๆ
น่าเป็นไกด์ในการฆ่าหัวหน้าหรือมนต์อสูรมากกว่า เพราะแต่ละตัวมันจะมีเทคนิคในการฆ่า บางตัวลองเป็นสิบรอบ แต่ก็สนุกท้าทายดี

#130 one

¹

Posted 23 December 2009 - 01:43 PM

QUOTE (teteety @ Dec 23 2009, 12:37 PM) <{POST_SNAPBACK}>
บท 11 ครับ

ส่วนบทสรุปผมว่าไม่ต้องหรอก เพราะมันตามทางไปเรื่อยๆ
น่าเป็นไกด์ในการฆ่าหัวหน้าหรือมนต์อสูรมากกว่า เพราะแต่ละตัวมันจะมีเทคนิคในการฆ่า บางตัวลองเป็นสิบรอบ แต่ก็สนุกท้าทายดี

เล่นถึงด่าน 8 กว่าจะจัดการหัวหน้าของแต่ละด่านได้ตายไปต้องหลายรอบเลย

เกมนี้มีทั้งหมดกี่ด่านครับ

น่าจะมีใครทําวิธีการจัดการหัวหน้าแต่ละด่านบ้างจัง

ถ้าเล่นเองคงไม่ได้ดูตอนจบแน่

#131 NeoDio

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 23 December 2009 - 02:10 PM

ผมยังไม่ได้เล่นนะครับ แต่แอบไปดูคลิปสู้กับบอสใหญ่(ช่วงแรก) ดูแล้วมันจืดๆอ่ะครับ ไม่เห็นมีท่าหรือเวทย์ที่อลังการให้ดูเลย(หรือว่าคนเล่นมันไม่ใช้ให้ดูหว่า)
เลยอยากรู้ว่ามีท่าไม้ตายที่มีเอฟเฟคสวยๆ+อลังการบ้างป่ะครับ แบบ ลิมิตเบรกของไฟนอลฯ7 ท่าโอเวอร์ไดร์ฟของภาค10 ฯลฯ

#132 oakzter

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 23 December 2009 - 10:14 PM

QUOTE (NeoDio @ Dec 23 2009, 02:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมยังไม่ได้เล่นนะครับ แต่แอบไปดูคลิปสู้กับบอสใหญ่(ช่วงแรก) ดูแล้วมันจืดๆอ่ะครับ ไม่เห็นมีท่าหรือเวทย์ที่อลังการให้ดูเลย(หรือว่าคนเล่นมันไม่ใช้ให้ดูหว่า)
เลยอยากรู้ว่ามีท่าไม้ตายที่มีเอฟเฟคสวยๆ+อลังการบ้างป่ะครับ แบบ ลิมิตเบรกของไฟนอลฯ7 ท่าโอเวอร์ไดร์ฟของภาค10 ฯลฯ

มีแน่นอนครับภาคนี้ที่อลังการ

นั่นคือCGอย่างเดียวครับ

คะแนนจากฟามิซือก็เชื่อถือไม่ได้ครับ
ตย.ก็คือDemon's Soulเป็นต้น อิอิ

#133 Freezing_Atmosphere

¹

Posted 23 December 2009 - 10:50 PM

QUOTE (NeoDio @ Dec 23 2009, 02:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>

มนต์อสูรมีท่าจบ

และ

ลิมิตก็มีนะครับ ไม่รู้เรียกลิมิตได้หรือเปล่า แต่เป็นท่าเลยครับ

#134 ponpong

ѡ

Posted 24 December 2009 - 11:53 AM

ภาคนี้ถ้าใช้ชื่ออื่นมาขาย ก็คงเชื่อครับ
ไม่เหมือนไฟนอลก่อนหน้านี้เลย.....

ขายได้เป็นล้านชุดเพราะชื่อจริงๆ

#135 Deschutes

ѡ֡ѴдѺ 1

Posted 24 December 2009 - 04:46 PM

อ่านหลายๆคอมเม้นท์แล้วรู้สึกเหมือนส่วนใหญ่จะถูกใจกันนะครับ ส่วนตัวผมเล่นมาพักนึงแล้วแอบรู้สึกผิดหวังเล็กๆคงเพราะผมยังยึดอยู่กับระบบเก่าๆสมั
ย FC, SFC อยู่มั๊งครับเพราะเป็นเกมที่หลงไหลตั้งแต่เป็นเด็กๆ ส่วนภาคหลังๆก่อนหน้านี้ไม่ได้เล่นเท่าไหร่เพิ่งจะข้ามมาเล่นภาคนี้เลย พออะไรๆเปลี่ยนเลยรู้สึกขัดๆนิดหน่อย ยังเคยชินกับ turn base และการสู้กับศัตรูเก็บเลเวล เก็บตังค์ เดินหาข่าว แก้ปริศนาอะไรพวกนี้อยู่ อีกอย่างผมว่าภาคนี้ CG สวยงามแต่ออกมาบ่อยเกินไปหน่อย แต่คงจะลองเล่นต่อดูครับเผื่อจะสนุกขึ้น อีกอย่างเสียตังค์ซื้อมาแล้วด้วย อิอิ

ทีนี้ไม่รู้ว่าจะมี DQ ออกมามั๊ย ถ้ามีอยากให้ยังคงเสน่ห์แบบเดิมๆไว้จังเลย yoyo_04.gif

#136 santacros

ѡ֡ѴдѺ 1

Posted 27 December 2009 - 01:37 AM

ตอนแรกเข้ามาอ่าน กระทู้ FF13 ก็เกิดความลังเลใจ เพราะหลายคนบอกผิดหวัง คิดอยู่หลายวัน เพราะใจจริงก็รอเกมส์นี้เหมือนกัน สุดท้ายก็ไปถอยมา ถึงห้องก็เล่นเลยครับ ปรากฏว่าวางจอยไม่ลง เกมส์อะไรภาพสวยมากกกก ดูเพลินเลย เล่นไปก็สนุกดี ไม่ผิดหวังเลยที่ซื้อมาเล่น จริงๆ คนที่กำลังจะตัดสินใจซื้อ ผมว่าไม่ต้องลังเล แค่เห็นภาพ CG ในเกมส์ก็คุ้มแล้วหล่ะครับ แทบจะทุกฉากเลย ถ้าเป็นภาษาอังกฤษน่าจะสนุกกว่านี้ครับ เพราะจะได้รู้เนื้อเรื่องไปด้วย ผมเองรอไม่ไหว เพราะพอจะเดาเนื่อเรื่องได้ ... อีกหนึ่งความเห็นครับ

#137 Sexboy

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 27 December 2009 - 09:35 AM

QUOTE (Acatan @ Dec 22 2009, 12:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถึง แกรนพลัต เมื่อไหร่สมใจแน่ครับ มอนส์แต่ละตัว เถื่อนถึกยังกะบอส (บางตัวเห็นกระจอกๆ พอใกล้ตายมีซัมมอนส์บอสทิ้งทวนด้วย - 0-)

หมายถึงเพนกิ้น นรกหน่ะสิครับ ตอนสุดท้ายมันเรียกหมานรกออกมา ผมตายหมู่ครับ เหอๆ ฝันร้ายๆ