`
←  RPG Corner
Logo
»

FF13 ŧʹء

Everlast's Photo Everlast 22 Dec 2009

เล่นมาแค่ 5 ชม. ผมเริ่มรู้สึกแล้วว่า แต่ละ battle มีความหมายจริงๆ ไม่มีแบบว่าเดินเจอศัตรู กดตกลงรัวๆ ก็ชนะ (เริ่มเกมแรกๆยังมีอยู่) แค่ลูกจ๊อกตามฉากบางรอบผมต้องสู้ 3-5 นาที
หลังๆอยากให้มีแบบนี้เยอะๆเลย

ฉากต่อสู้ชอบมากๆ ดูลื่นไหลสมจริงดี ไม่ใช่ผลัดกันโจมตีคนละที ส่วนเรื่อง map เป็นเส้นตรง ผมว่าต้องลองเปิดใจดู บางทีเกมส์ RPG มันอาจจะไม่ใช่แค่นั่งเรือบินไปตามเมือง คุยหาข้อมูล
เมืองนั่นเมืองนี่ ซึ่งผมเบื่อแล้วอ่ะ ไม่แน่อาจจะเป็นการปฏิวัติ JRPG ก็ได้ ใครจะไปรู้

Acatan's Photo Acatan 22 Dec 2009

QUOTE (Everlast @ Dec 22 2009, 11:12 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เล่นมาแค่ 5 ชม. ผมเริ่มรู้สึกแล้วว่า แต่ละ battle มีความหมายจริงๆ ไม่มีแบบว่าเดินเจอศัตรู กดตกลงรัวๆ ก็ชนะ (เริ่มเกมแรกๆยังมีอยู่) แค่ลูกจ๊อกตามฉากบางรอบผมต้องสู้ 3-5 นาที
หลังๆอยากให้มีแบบนี้เยอะๆเลย

ฉากต่อสู้ชอบมากๆ ดูลื่นไหลสมจริงดี ไม่ใช่ผลัดกันโจมตีคนละที ส่วนเรื่อง map เป็นเส้นตรง ผมว่าต้องลองเปิดใจดู บางทีเกมส์ RPG มันอาจจะไม่ใช่แค่นั่งเรือบินไปตามเมือง คุยหาข้อมูล
เมืองนั่นเมืองนี่ ซึ่งผมเบื่อแล้วอ่ะ ไม่แน่อาจจะเป็นการปฏิวัติ JRPG ก็ได้ ใครจะไปรู้

ถึง แกรนพลัต เมื่อไหร่สมใจแน่ครับ มอนส์แต่ละตัว เถื่อนถึกยังกะบอส (บางตัวเห็นกระจอกๆ พอใกล้ตายมีซัมมอนส์บอสทิ้งทวนด้วย - 0-)

one's Photo one 22 Dec 2009

สนุกไปอีกแบบครับสําหรับคนที่ไม่ค่อยมีเวลา

ตีๆแล้วผ่านด่านไป

ที่รออยู่ก็คือสุดยอดแห่ง cg movie

ถ้าเล่นจบแล้วมันจะมี mode ที่ให้กลับมาดูพวก cg movie ที่ผ่านๆมาหรือเปล่าครับ

ตอนนี้รอตัว versus ที่จะออกปีหน้า
ถ้าอารมณ์พวกmovieเหมือนใน ff8 คงดีไม่น้อย

oakzter's Photo oakzter 22 Dec 2009

แรกๆเล่นแล้วจะเซ็งเนื้อเรื่องบังคับเส้นตรงกันแทบทุกคนแหละครับ

ต้องลองเล่นถึงบอสราชาฟัลชิ ก็จะเริ่มสนุกแล้วครับ
อยากโหดต้องลองเล่นถึงGranPulseดูครับ
แมปโคตรกว้างมอนโคตรโหด

สำหรับผมตอนแรกให้30/40ครับแต่พอเล่นมาถึงChapter 10
ก็เปลี่ยนความคิดละครับผมให้35/40ละกันาคนี้

ผมตัดคะแนนาคนี้10อย่าง

1.บังคับเราได้ตัวเดียว
2.Ai บางทีก็โง่ร่ายเวทย์ไรก็ไม่รู้
3.ทำมาทั้งทีทำไมตอนต่อสู้เปลี่ยนParty Leaderไม่ได้?
4.หัวตี้ตายเป็นGame Over ไม่ค่อย Make Senseเลยอ่ะ
5.ท่าโจมตีซ้ำๆไม่มีอะไรใหม่ (หรือว่าผมยังไม่ได้อัพถึงก็ไม่รู้)เท่าที่มีจนถึงGrandPulseคือ たたかう、ルイン、アリアブラストสามอันเอง-.-*
6.มนต์อสูรแทบไม่มีประโยชน์อะไรเลยนอกเสียจากเราทำBreakติดแล้วให้อสูรซ้ำ
7.มีมนต์อสูรทั้งทีน่าจะให้มีอัพเลเวลอสูร จะได้มีลูกเล่นหน่อย
8.TP Point ขึ้นยากขึ้นเย็น
9.ระบบตังGilนี่ขายของอย่างเดียวเลย-.-*จนเอาๆๆ
10.แน่นอนว่าเนื้อเรื่องเป็นเส้นตรงยาวมากกกกกกกก ผมเล่น 25ชม.แหน่ะกว่าจะถึงGrandpulse

ponpong's Photo ponpong 23 Dec 2009

^
^
^
ดูจากรายการที่ตัดแล้ว.... ผมว่าน่าจะโดนตัดมากกว่า 5 คะแนนซะละ 555+

าคนี้ไม่โดนเท่าไหร่เลย เล่นมาหลัง chap10 แล้วก็ยังแปลกๆ แค่รู้สึกดีขึ้นมานิดนึง....

blueblood's Photo blueblood 23 Dec 2009

QUOTE (oakzter @ Dec 22 2009, 11:05 PM) <{POST_SNAPBACK}>
8.TP Point ขึ้นยากขึ้นเย็น

8.เคยอ่านเจอว่าถ้า เราได้ดาว มากเท่าไร ก็ยิ่งขึ้นไวมากขึ้นคับ ได้ 5 ดาว บ่อยๆเกจจะไวมาก -*- ไม่รู้จิงเปล่า
Edited by blueblood, 23 December 2009 - 02:33 AM.

Piggyealker's Photo Piggyealker 23 Dec 2009

ถ้าไม่คิดว่าเป็นเกม RPG มันก็สนุกดีครับโดยเฉพาะระบบต่อสู้ไม่ได้น่าเบื่อเหมือนเกม RPG เก่าๆครับ

one's Photo one 23 Dec 2009

Grandpulse

chapter ที่เท่าไหร่ครับ

จะมีใครทําบทสรุปหรือเปล่านะ

teteety's Photo teteety 23 Dec 2009

QUOTE (one @ Dec 23 2009, 12:29 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Grandpulse

chapter ที่เท่าไหร่ครับ

จะมีใครทําบทสรุปหรือเปล่านะ

บท 11 ครับ

ส่วนบทสรุปผมว่าไม่ต้องหรอก เพราะมันตามทางไปเรื่อยๆ
น่าเป็นไกด์ในการฆ่าหัวหน้าหรือมนต์อสูรมากกว่า เพราะแต่ละตัวมันจะมีเทคนิคในการฆ่า บางตัวลองเป็นสิบรอบ แต่ก็สนุกท้าทายดี

one's Photo one 23 Dec 2009

QUOTE (teteety @ Dec 23 2009, 12:37 PM) <{POST_SNAPBACK}>
บท 11 ครับ

ส่วนบทสรุปผมว่าไม่ต้องหรอก เพราะมันตามทางไปเรื่อยๆ
น่าเป็นไกด์ในการฆ่าหัวหน้าหรือมนต์อสูรมากกว่า เพราะแต่ละตัวมันจะมีเทคนิคในการฆ่า บางตัวลองเป็นสิบรอบ แต่ก็สนุกท้าทายดี

เล่นถึงด่าน 8 กว่าจะจัดการหัวหน้าของแต่ละด่านได้ตายไปต้องหลายรอบเลย

เกมนี้มีทั้งหมดกี่ด่านครับ

น่าจะมีใครทําวิธีการจัดการหัวหน้าแต่ละด่านบ้างจัง

ถ้าเล่นเองคงไม่ได้ดูตอนจบแน่

NeoDio's Photo NeoDio 23 Dec 2009

ผมยังไม่ได้เล่นนะครับ แต่แอบไปดูคลิปสู้กับบอสใหญ่(ช่วงแรก) ดูแล้วมันจืดๆอ่ะครับ ไม่เห็นมีท่าหรือเวทย์ที่อลังการให้ดูเลย(หรือว่าคนเล่นมันไม่ใช้ให้ดูหว่า)
เลยอยากรู้ว่ามีท่าไม้ตายที่มีเอฟเฟคสวยๆ+อลังการบ้างป่ะครับ แบบ ลิมิตเบรกของไฟนอลฯ7 ท่าโอเวอร์ไดร์ฟของาค10 ฯลฯ

oakzter's Photo oakzter 23 Dec 2009

QUOTE (NeoDio @ Dec 23 2009, 02:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมยังไม่ได้เล่นนะครับ แต่แอบไปดูคลิปสู้กับบอสใหญ่(ช่วงแรก) ดูแล้วมันจืดๆอ่ะครับ ไม่เห็นมีท่าหรือเวทย์ที่อลังการให้ดูเลย(หรือว่าคนเล่นมันไม่ใช้ให้ดูหว่า)
เลยอยากรู้ว่ามีท่าไม้ตายที่มีเอฟเฟคสวยๆ+อลังการบ้างป่ะครับ แบบ ลิมิตเบรกของไฟนอลฯ7 ท่าโอเวอร์ไดร์ฟของาค10 ฯลฯ

มีแน่นอนครับาคนี้ที่อลังการ

นั่นคือCGอย่างเดียวครับ

คะแนนจากฟามิซือก็เชื่อถือไม่ได้ครับ
ตย.ก็คือDemon's Soulเป็นต้น อิอิ

Freezing_Atmosphere's Photo Freezing_Atmosphere 23 Dec 2009

QUOTE (NeoDio @ Dec 23 2009, 02:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>

มนต์อสูรมีท่าจบ

และ

ลิมิตก็มีนะครับ ไม่รู้เรียกลิมิตได้หรือเปล่า แต่เป็นท่าเลยครับ

ponpong's Photo ponpong 24 Dec 2009

าคนี้ถ้าใช้ชื่ออื่นมาขาย ก็คงเชื่อครับ
ไม่เหมือนไฟนอลก่อนหน้านี้เลย.....

ขายได้เป็นล้านชุดเพราะชื่อจริงๆ

Deschutes's Photo Deschutes 24 Dec 2009

อ่านหลายๆคอมเม้นท์แล้วรู้สึกเหมือนส่วนใหญ่จะถูกใจกันนะครับ ส่วนตัวผมเล่นมาพักนึงแล้วแอบรู้สึกผิดหวังเล็กๆคงเพราะผมยังยึดอยู่กับระบบเก่าๆสมั
ย FC, SFC อยู่มั๊งครับเพราะเป็นเกมที่หลงไหลตั้งแต่เป็นเด็กๆ ส่วนาคหลังๆก่อนหน้านี้ไม่ได้เล่นเท่าไหร่เพิ่งจะข้ามมาเล่นาคนี้เลย พออะไรๆเปลี่ยนเลยรู้สึกขัดๆนิดหน่อย ยังเคยชินกับ turn base และการสู้กับศัตรูเก็บเลเวล เก็บตังค์ เดินหาข่าว แก้ปริศนาอะไรพวกนี้อยู่ อีกอย่างผมว่าาคนี้ CG สวยงามแต่ออกมาบ่อยเกินไปหน่อย แต่คงจะลองเล่นต่อดูครับเผื่อจะสนุกขึ้น อีกอย่างเสียตังค์ซื้อมาแล้วด้วย อิอิ

ทีนี้ไม่รู้ว่าจะมี DQ ออกมามั๊ย ถ้ามีอยากให้ยังคงเสน่ห์แบบเดิมๆไว้จังเลย yoyo_04.gif

santacros's Photo santacros 27 Dec 2009

ตอนแรกเข้ามาอ่าน กระทู้ FF13 ก็เกิดความลังเลใจ เพราะหลายคนบอกผิดหวัง คิดอยู่หลายวัน เพราะใจจริงก็รอเกมส์นี้เหมือนกัน สุดท้ายก็ไปถอยมา ถึงห้องก็เล่นเลยครับ ปรากฏว่าวางจอยไม่ลง เกมส์อะไราพสวยมากกกก ดูเพลินเลย เล่นไปก็สนุกดี ไม่ผิดหวังเลยที่ซื้อมาเล่น จริงๆ คนที่กำลังจะตัดสินใจซื้อ ผมว่าไม่ต้องลังเล แค่เห็นาพ CG ในเกมส์ก็คุ้มแล้วหล่ะครับ แทบจะทุกฉากเลย ถ้าเป็นาษาอังกฤษน่าจะสนุกกว่านี้ครับ เพราะจะได้รู้เนื้อเรื่องไปด้วย ผมเองรอไม่ไหว เพราะพอจะเดาเนื่อเรื่องได้ ... อีกหนึ่งความเห็นครับ

Sexboy's Photo Sexboy 27 Dec 2009

QUOTE (Acatan @ Dec 22 2009, 12:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถึง แกรนพลัต เมื่อไหร่สมใจแน่ครับ มอนส์แต่ละตัว เถื่อนถึกยังกะบอส (บางตัวเห็นกระจอกๆ พอใกล้ตายมีซัมมอนส์บอสทิ้งทวนด้วย - 0-)

หมายถึงเพนกิ้น นรกหน่ะสิครับ ตอนสุดท้ายมันเรียกหมานรกออกมา ผมตายหมู่ครับ เหอๆ ฝันร้ายๆ