`

Jump to content

มีใครที่ชอบ J-Rpg แต่เฉยๆกับ FF 13 บ้างมั้ยครับ

87 replies to this topic

#41 chopperkun

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 15 December 2009 - 10:48 AM

QUOTE (ชายผู้มาจากฝนดาวตก @ Dec 15 2009, 10:43 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเฉยๆ ตั้งแต่ได้เห็นมนต์อสูร รถ กับ มอเตอร์ไซด์ นี่แหละ หมดอารมณ์จริงๆ

อันนี้เห็นด้วยอย่างแรง 555
คนคิดคอนเซ็ปต์นี้คงไปได้อิทธิพลมาจากทรานฟอร์เมอร์
เอามาเพิ่มทีหลังแหงๆ เป็นการเพิ่มที่ผิดพลาดจริงๆ

แรกๆอาจดูตื่นตาตื่นใจอยู่หรอก
แต่ผ่านไปสัีกแป๊บก็เบื่อ เดี๋ยวก็กดตัดคัตซีนทิ้ง
ดูๆไปแล้วไม่ต่างอะไรกับระบบเปลี่ยนอาชีพ (เปลี่ยนเสื้อผ้า) ใน FFX-2

#42 nightdao

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 15 December 2009 - 10:52 AM

ผมกลับชอบ คอด คอด เลยนะครับ ผมเป็นพวกชอบของไฮเทค เว้อ เว้อ อยุ่แล้วคับ หุหุ

#43 Ducati999

โสดไมต้องขอใคร

Posted 15 December 2009 - 10:52 AM

ขนาดผมสนใจยังไม่ได้ลอง DEMO เลยอิอิ คนเฉยๆไปลองซะแล้น lol.gif

#44 rahxephone

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 15 December 2009 - 10:58 AM

ไม่ค่อยชอบภาค12 เหมือนกานครับ ชอบแบบโบราณๆ มากกว่า 13 นี่ก็เล่นแน่ๆอยู่แล้วเพราะซื้อเครื่องมารอเลย ส่วนที่น่าสนใจสุดคือ 14 ถ้าระบบออนไลน์ดี น่าสนใจมากครับ

#45 jumbadevil

อยากกลับไปเป็นเด็กอีกครั้ง

Posted 15 December 2009 - 11:06 AM

ไม่ชอบแนวไซ ไฟ อย่างแรง ชอบแบบภาค7ยังก้ำๆกึ่งๆอันนี้ผมชอบแต่ภาค13 ........? ไม่ชอบเลยไม่ได้คาดหวังอะไรมากมาย แต่อังกฤษมาก็เล่นหล่ะ

#46 xlove

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 15 December 2009 - 11:07 AM

ผมว่าแต่ละคนคงมีความชอบไม่เหมือนกันเป็นเรื่องปกติสามัญบนโลก

สำหรับผม FinalFantasy มันจะไฮเทค จะโลเทค มนต์อสูรจะเป็นสัตว์ รถ เรือ หรืออะไรก็แล้วแต่จะคิด
จะอยู่โลกนี้ มีรถให้ขับ หรือขี่เกวียนไล่ฆ่ากัน หรือกระทั่งใช้กำลังภายในแบบเจไดแล้วขึ้นยานไล่ยิงด้วยเลเซอร์กัน

สำหรับผม FinalFantasy คือเกมที่มีเนื้อเรื่องที่ดีเสมอมา เพราะฉะนั้นมันจะบรรยากาศอย่างไร โลกนี้ โลกหน้า หรือ โลกป่าดงดิบ

ถ้าขาด เพื่อน คนรัก ศัตรู การพบเจอ การเสียสละ การพลัดพราก การที่ต้องเสียใจ

สำหรับผมแล้วถ้าตัวเกมมันดึงความรู้สึกเหล่านี้ออกมาไม่ได้นั่นมันไม่ใช่ FF ในสายตาผม

#47 libertica

Sekai de ichiban no amazon hime sama

Posted 15 December 2009 - 11:07 AM

ผมก็เฉยนะ ไม่รู้ทำไม ทั้งๆที่ตั้งแต่FFภาคก่อนๆจะออกนี่คลั่งมาก(ตั้งแต่ภาค6-12) สงสัยหมดยุคFFในตัวผมแล้ว yoyo_11.gif

แต่ก็เล่นอยู่ดี รอEngมือ2ปีหน้า แต่ขอเล่นก๊อปบน360ก่อน555 yoyo_29.gif

#48 MaG

Posted 15 December 2009 - 11:14 AM

สมัยก่อนคลั่งมากเลย 5 ,6 ,7 (ภาค 7 นี่เล่นในคอม ยอมซื้อ 3dfx voodoo 2 ตัวละหมื่นกว่าสมัยนั้น yoyo_63.gif )

ตอนนี้เฉยๆ ครับ รอสอยมือสอง Eng อย่างเดียวเลย กับเกมส์อื่นก็เป็นนะ ยกเว้นบางเกมส์ที่ก๊วนบังคับซื้อให้เล่น online

พออายุมากขึ้นรู้สึกมันเบื่อง่ายไปหมด ไม่รู้เป็นไง yoyo_70.gif

#49 nickname026

Where amazing Happen!!

Posted 15 December 2009 - 11:45 AM

เป็นคนทำเกมนี้คงยากแหะ แต่ละคนชอบกันไปคนละอย่างเลย สำหรับผม FF12 คือภาคที่สนุกที่สุดของซีรีย์นี้เลยครับ
สมราคาคะแนนรีวิวสุดๆ
ภาค 13 นี้ก็อยากเล่นมากเหมือนกัน ถึงขนาดซื้อ PS3 มารอตั้งกะเมื่อสองปีก่อนครับ แต่ยังไงคงรอภาษา Eng ครับ

#50 Pakinai

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 15 December 2009 - 11:59 AM

แนะนำคนที่ยังไม่รีบเล่น หรือแค่อยากสะสมแผ่น zone 2 ผมว่ารอเดือนกุมภาดีกว่าคับ ค่อยสอยมือ 2 ตอนนั้ราคาลงแน่ เพราะ Eng จะออกมีนา

FF มีเนื่อเรื่องที่ดี แต่ก็ไม่แน่ใจว่าภาคนี้จะดีเหมือนเดิมไหม ส่วนตัวชอบอ่านนิยายแปลของญี่ปุ่นคับ อ่านจนไม่ได้นอน 3 วันก็เคย อย่างราชินีมิยาเบะ มิยูกิที่เขียน ICO ฆาตกรรมระดับ 7 หรือพวกคินดะอิจิ โนดาเมะ อื่นๆ ทไวไลท์ก็อ่านห่วยมากๆ(อ่านไปเยอะโดนแม่ด่าว่าหนังสือรกห้อง) พออ่านนิยายญี่ปุ่นมากๆ บอกได้เลยคับว่าเนื่อเรื่อง FF แต่ละภาคนี่เหมือนเด็กประถมเลย สู้ไม่ได้คับ การผูกเรื่องไม่ได้โดดเด่นสักเท่าไหร่ ยกเว้นเนื่อเรื่องของ Kingdom Heart คับที่เจ๋งสุดๆ

เพื่อนๆลองไปหาอ่านดูแล้วกัน แล้วจะรู้ว่าการผูกเรื่องที่แท้จริงเป็นอย่างไร ตัวผมไม่ค่อยมี Bias สักเท่าไหร่นะ อย่างเพลง FF13 ภาคนี้ ลองเอาให้เพื่อนที่นิด้าฟังแต่ไม่บอกว่าเพลงอะไร ของใคร มันบอกว่าไม่เพราะกันทุกคนเลย แต่ถ้าถามแฟน FF ส่วนมากเขาจะชอบกัน หรือว่าผมมันพวกจิตแข็งไม่ค่อยถูกจิตวิทยาหมู่สักเท่าไหร่

#51 ToNK

Posted 15 December 2009 - 12:00 PM

ดูระบบแล้วก็ไม่ค่อยชอบเหมือนกันคับ
ชอบของเดิมๆ มากกว่า

ภาคนี้คงนั่งดูแต่CGใน ยูทู้บ แหละคับ
เล่นเองคงไม่จบ เหมือนFF12

#52 Jolin

• Interests:Game Console

Posted 15 December 2009 - 01:16 PM

เบื่อเรื่องบันเดิ้ล กับนิด้าจริงๆ มีแทรกเข้ามาอย่างต่อเนื่อง lol.gif

เข้าใจนะว่าภูมิใจ แต่มากไปมันน่าเบื่อ เหอ เหอ

Edited by Jolin, 15 December 2009 - 04:24 PM.

#53 Darksofear

Posted 15 December 2009 - 05:28 PM

ผมเฉยๆครับ รอเล่น FFXIII Versus มากกว่าครับ

#54 juni

Posted 15 December 2009 - 06:24 PM

ผมเองก็อยากเล่นนะ เพราะเล่นภาคหลักมาทุกภาค ยกเว้น 11

ตอนนี้ถ้าเล่นก็คงต้องรอ อังกฤษ อย่างเดียว แต่หลังๆ ไม่เป็นไร

เพราะไม่เล่นตามกระแสเท่าไหร่ บางทีเกมส์ออกมาเป็นปีๆแล้วพึ่งหามาเล่น

#55 kutedock

Posted 15 December 2009 - 08:12 PM

เฉยๆครับ ผมไม่ชอบเล่นแนวนี้เลยเล่นทีไรจาหลับทุกที 4519626a.gif

#56 TET

• Interests:LET'S GO TO THE PARTY

Posted 15 December 2009 - 08:13 PM

อีกอย่างที่ลืมออกความเห็นคับ

ผมว่าความมันมีดูดรอปลงของเกมซีรี่นี้เพราะผมคิดว่า

เกมอื่นที่มีประวัติศาสตร์มาพร้อมๆกัน

เขารื้อระบบใหม่กันเยอะ

แต่เกมนี้ยังเน้นระบบเดิมอยู่เลยอาจจะทำให้เบื่อกันน่ะคับ

อยากให้ครั้งแรกที่ผมเล่มเกมนี้เหมือนเล่นlast ramnentจังคับ

เพราะมันดูสนุก อิอิ

ปล.แนะนำผู้อ่านนิยายญี่ปุ่นหน่อยคับไปอ่านการ์ตูนผีเล่ม 5 บาทดูคับ อิอิ

#57 ngern

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 15 December 2009 - 08:19 PM

ส่วนตัวชอบ shin megami tensei serie มากกว่าครับ yoyo_74.gif

#58 Pakinai

Posted 15 December 2009 - 10:05 PM

QUOTE (Jolin @ Dec 15 2009, 01:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เบื่อเรื่องบันเดิ้ล กับนิด้าจริงๆ มีแทรกเข้ามาอย่างต่อเนื่อง lol.gif

เข้าใจนะว่าภูมิใจ แต่มากไปมันน่าเบื่อ เหอ เหอ

อ่านกระทู้แล้ว ตอบให้ตรงประเด็นหน่อยคับท่าน อ่อลืมไปท่านเป็น ออ.... นี่นา รักษาไม่หาย เหอ เหอ พวกเรียนไม่จบ โดนแม่ด่า โอ้แม่จ๋า อย่าตีหนู อย่าอิจฉา ขอตังค์แม่ไปซื้อเกมส์ไป๊lol.gif

QUOTE (ngern @ Dec 15 2009, 08:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ส่วนตัวชอบ shin megami tensei serie มากกว่าครับ yoyo_74.gif

ชอบเหมือนกันคับ ค่ายนี้ Persona ก็ชอบ ตอนนี้เล่นใน PSP อยู่ กำลังเล่นภาค 3 เนื้อเรื่องก็ใช้ได้คับ

ปล.ถ้า FF13 แป้ก พ่อจะขรำให้

#59 krt

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 15 December 2009 - 10:09 PM

มารอดูดีกว่า ท่าจะยาว (มั้ง) lol.gif

#60 Sora-K

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 15 December 2009 - 10:12 PM

ff xiii เฉยๆครับ แต่ ff xiii versus อยากเล่นมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ผมชอบ ff ก็สมัยภาค 7-8 อ่าครับ แต่พอมาภาค 10-2 เริ่มแปลกๆ ยิ่งภาค 12 นี่ไม่ค่อย fantasy สร้างสรรค์เลย ตัวละครก็ไม่เ้ท่ ใส่อาวุธได้เหมือนกันหมด ไม่มีเอกลักษณ์ ซึ้ง xiii คงไปในทางเดียวกันมั้ง

แต่ xiii versus ผมดูแล้วกลิ่นอาย FF VII , FF VIII , kingdom heart มาเลย ดูแล้วเจ๋ง+เท่สุดๆ