`

Jump to content

- - - - -

Hidef อะไรน่าเล่นสุดครับตอนนี้

34 replies to this topic

#1 pp_2532

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 28 November 2009 - 09:17 PM

คือผมมี LCD มานานมากแล้ว แต่ยังดู DVD ธรรมดาอยู่เลย ทีนี้เลยอยากถามความคิดเห็นหน่อยครับ ว่าตอนนี้มีอะไรน่าเล่นที่สุด

เท่าที่ผมเล็งไว้คือ HDPC และ HD-BOX กรณี แผ่นบลูเรย์แท้ๆนี่ตัดไปเลยครับ เพราะทุนไม่หนาพอจะซื้อหนังได้ยาวๆ

ส่วนประเด็นที่ผมสงสัยคือ ผมอยากดูหนังบลูเรย์แท้ๆ ที่ผ่านการบีบอัดน้อยทีุ่สุดอะครับ เลยสงสัยว่าถ้าไม่เล่นแผ่นแท้ จะได้คุณภาพขนาดนั้นเลยรึเปล่า

เพราะเท่าที่เห็นตามแผงบิท มันมีหลายขนาดมาก ตั้งกะ4กิ๊กจนถึง20+ ผมเลยสงสัยว่าถ้าผมไม่ได้เล่นหนังจากแผ่นแท้ ภาพจะโดนลดทอนไปขนาดไหน

และประเด็นถัดมาคือ มันจะมีความยุ่งยากขนาดไหน เท่าที่ผมเห็นคือมีปัญหาเรื่องเสียงไม่ตรง ซับไม่ตรง ไม่ขั้น หรืออะไรก็แล้วแต่ บางไฟล์เล่นไม่ได้ 9ฯ9

และมีอีกหลายๆอย่างที่ผมไม่เข้าใจ ด้านไฟล์ต่างๆที่เล่นได้หรือไม่ได้

ส่วนประเด็นต่อไป ผมสงสัยว่าเรื่องเสียงนั้น จะสู้เสียงที่มาจากเครื่องเล่นโดยตรงรึเปล่า เพราะงานนี้ผมคิดว่าจะซื้อพร้อมเครื่องเสียงซักชุดหน่ะครับ

ทีนี้เลยสงสัยว่า เครื่องเล่นอย่าง HDPC HD-BOX พวกนี้มันจะทำให้เสียงมันด่อปลงไปไหม สามารถรองรับเสียงพวก True HD DTSHD ได้ไหม

ส่วนประเด็นสุดท้ายครับ ช่วยแนะนำรุ่นของ HD-box มาซัดนิดครับ เท่าที่ผมดูๆมาคือรุ่น Xtremer เนื่องจากเห็นราคาไม่แรงมาก ส่วนยี่ห้ออื่นๆนี่ 10000+ ทั้งนั้น

สุดท้ายก็ขอขอบคุณทุกท่านมากที่เสียสละเวลามาช่วยแนะนำครับผม

#2 FungFung

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 29 November 2009 - 09:07 AM

มารอดูคำตอบด้วยคน ได้ทีวีแล้วก็เกิดกิเลสอีก yoyo_37.gif

#3 Guitar_O+

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 29 November 2009 - 12:09 PM

ผมว่า HTPC น่าเล่นกว่า เหนื่อยแค่ตอน Setup ทีแรกครั้งเดียว แล้วก็สบายยาวแล้วครับ

ถ้าอยากจะ upgrade คอมที่มีอยู่ก็ต้อง หาการ์ดจอที่มันมีความสามารถในการ decode ได้เลย (จะได้ไม่เปลืองพลัง CPU)

แล้วพวก โปรแกรมต่างๆ ก็เซตไม่ยากครับ ลองดูกระทู้ปักหมุดด้านบนครับ

#4 gimmig

Posted 29 November 2009 - 12:37 PM

ผมเชียร์พวก HD box นะครับ สะดวกดี

Eg-1 Play-on extreamer พอๆกัน มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกัน มีปัญหา จุกจิก นิดหน่อย ขึ้นอยู่กับ ข้อมูลที่เอามาเล่น
บางตัว โฆษณา ว่า เล่น เสียง True hd ได้ แต่จริงๆยังทำไม่ได้ตอนนี้ ต้องรอ FW บลาๆ ๆ
แต่ถ้ารอ ตัวไหนที่มัน ถอด true hd ได้ก่อนในราคา 5000 บาท ก็คุ้มครับ ซื้อได้เลย

ถ้าเล่นจริงๆ แนะนำ dvico ครับ ทีเดียวจบ แต่แพงกว่าประมาณ 2 เท่า

แนะนำให้เข้าไปหาข้อมูลแต่ละตัว ที่ thaidvd.net ผมก็หลงเข้าไป จนขายแผ่นbluray ทิ้ง
ซื้อมาเล่นจนได้ ประหยัดกว่าเยอะเลย

#5 amnanoz

Posted 29 November 2009 - 12:59 PM

HTPC ครบเครื่องกว่าเล่น EMU ได้ด้วยนะ yoyo_33.gif

#6 The Jia

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 29 November 2009 - 10:46 PM

ถ้ามีคอมพ์อยู่แล้วก็เล่น hd-box ครับ... ผมว่ามันจะ "ง่าย" สำหรับคนในบ้านด้วย เพราะ htpc ต่อให้เซ็ตให้ง่ายยังไง ก็ไม่ค่อยจะกล้ากดเล่นกัน มันก็ยังมีความยุ่งยากอยู่บ้าง แต่กรณีที่ใช้งานอยู่คนเดียว pc ก็จะโอกว่า เพราะมันปรับแต่งได้เยอะ

#7 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

• High Royal Executive Members

Posted 29 November 2009 - 11:00 PM

สำหรับ ผม เล่น HTPC มา 1 ปี
เพราะเท่าที่ ครับ HD-Box บางตัวไม่รองรับ sub ไทยด้วยครับ
ผมเชียร์ HTPC ครับ
สะดวก ง่าย เพิ่ม HD ไม่ต้องถอดเข้าถอดออก
ณ ปัจจุบัน HD 1TB 3 ลูกเข้าไปแล้ว

แต่ถ้าสำหรับ ครอบครัว ให้ พ่อแม่ เปิดดู อาจจะลำบาก ต้องสอน เค้านิดนึงนะครับ

ส่วนเรื่องขนาด ของ file อันนี้ รอ ผู้รู้มาตอบนะครับ

Edited by Mio and Mayu, 29 November 2009 - 11:00 PM.

#8 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 30 November 2009 - 01:17 AM

HTPC ลง XBMC
เชื่อผมดิ ความง่ายในการใช้งานไม่ต่างกันหรอก
แต่ผมรอ ver 9.11 อยู่ แล้วจะมา review ทีเดียวพร้อมกับ aspire revo (ion)

#9 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 30 November 2009 - 01:40 AM

HTPC ถ้าลง XBMC + Remote นี่ ความง่ายไม่ต่างจาก Box เลยครับ แค่กดปุ่ม short cut เปิดโปรแกรมก่อนทีเดียว

กด remote ขวา ๆ ซ้ายๆ เลือกหนังพร้อมปก กด enter จบละ เลือกซับ set ไว้ก่อนก็ได้

GUI XBMC ง่ายกว่า box บางตัวอีก

* ลำบากตอนลงกับทำ library นิดนึงก่อนนะ

#10 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 30 November 2009 - 02:44 AM

QUOTE (Avant-garde @ Nov 30 2009, 01:40 AM) <{POST_SNAPBACK}>
HTPC ถ้าลง XBMC + Remote นี่ ความง่ายไม่ต่างจาก Box เลยครับ แค่กดปุ่ม short cut เปิดโปรแกรมก่อนทีเดียว

ใช้ XBMC Live หรือ XBMCbuntu สิ เปิดมาก็เป็น XBMC เลย (Linux)
set ให้มัน dual boot กับ windows

แต่ XBMC มัน set ทีแรกยากมากเท่านั้นเอง (แต่ถ้าพื้นฐาน linux ดีก็สบาย)

#11 mennie

เซียนเกม

Posted 30 November 2009 - 09:03 AM

ถ้าจะพูดก็เหมือนเล่นเกม PC กะคอนโซลนะแหละ

ชอบอันไหนเอาอันนั้น ส่วนตัวได้ทั้งคู่

#12 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 30 November 2009 - 02:37 PM

QUOTE (Burm @ Nov 30 2009, 02:44 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ใช้ XBMC Live หรือ XBMCbuntu สิ เปิดมาก็เป็น XBMC เลย (Linux)
set ให้มัน dual boot กับ windows

แต่ XBMC มัน set ทีแรกยากมากเท่านั้นเอง (แต่ถ้าพื้นฐาน linux ดีก็สบาย)

อยากลง live เหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ยังติดใจ MPC + FFDshow อยู่ (ดูพวก SD แล้วสวยดี) คิดว่าถ้าทำใหม่จะลง Linux + XBMC Live

อันนี้ขอถามคนเล่น HD Box หน่อยครับ ถ้าเจอปัญหา Black crush หรือ Crushing black แก้กันยังไงครับ ปรับได้รึเปล่า อยากรู้ (ตอนซื้อ LCD คนขายเปิดให้ดู จาก Dvico บางเรื่อง มืดสนิท) เพราะอนาคตอาจจะซื้อติดไว้บ้างหากราคามันลงมาเยอะๆ

Edited by Avant-garde, 30 November 2009 - 02:58 PM.

#13 classic

เกมส์ยิงกันออนไลน์เท่านั้นที่โดนใจ!!

• Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 30 November 2009 - 05:09 PM

QUOTE (mennie @ Nov 30 2009, 09:03 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าจะพูดก็เหมือนเล่นเกม PC กะคอนโซลนะแหละ

ชอบอันไหนเอาอันนั้น ส่วนตัวได้ทั้งคู่

ผมชอบเล่นแบบ คอนโซล ครับ

ยังไงก็เชียร์แบบ HD-Box ตอนนี้ผมใช้ DVICO 6500A แต่กำลังจะเปลี่ยนเป็น Dune ล่ะ เครื่องมันเทพจริงๆ ให้ดิ้นตาย yoyo_33.gif

#14 classic

เกมส์ยิงกันออนไลน์เท่านั้นที่โดนใจ!!

• Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 30 November 2009 - 05:42 PM

ไม่ว่าจะเล่น HTPC หรือ HD-Box อันไหนก็ได้ แล้วแต่ความต้องการของแต่ละคน

แต่สำคัญที่สุดที่ควรจะพิจารณาเป็นอันดับ 1 คือ เครื่องเล่นตัวนั้น เมื่อแสดงผลขึ้นทีวี หรือจอรับภาพแล้ว ภาพที่ได้ต้องสีไม่เพี้ยน ดูเป็นธรรมชาติใกล้เคียงความเป็นจริงที่สุดครับ ไม่ใช่สีสดไป อ่อนไป คมไป จืดไป อะไรทำนองนี้ครับ อันนี้สำคัญนะครับ ภาพที่ได้ต้องมีมิติ คล้าย 3 มิติ ไม่สว่างไป ไม่มืดไป ครับ กล่าวคือ ต้องมีความใกล้เคียงกับเครื่องเล่น blu-ray ระดับน้องๆ เทพ อย่างเครื่องเล่นบลูเรย์ Pioneer รุ่น 320 ขึ้นไปครับ ถึงจะเรียกว่าซื้อได้ จัดไป แจ่มจริง

เครื่องเล่นพวกนี้ (HTPC และ HD-Box) หาได้ง่ายทั่วๆไป ตามเว็บ ตามพันธ์ทิพย์ มีเยอะแยะครับ แต่มีไม่กี่ตัวหรอกนะครับ ที่จะให้สีสันที่ดูเป็นธรรมชาติ หรือตรงกับความเป็นจริงที่สุดครับ นี่คือหัวใจของการที่จะซื้อมันมาใช้งานครับ

ไม่ใช่ว่าไปดูที่ว่ามันรองรับ...
1. แสดงซับไทยของไฟล์ mkv ได้หมดทุกประเภทไหม
2. มันแสดงผล 1080p ได้ลื่นหรือเปล่า
3. มันเล่นไฟล์หนังได้ทุกประเภทไหม
4. มันราคาเท่าไร แพงไปไหม ถูกเกินไปหรือเปล่า
5. มันโหลดบิทได้ไหม
6. มันเล่นเน็ตได้ไหม
7. มันแสดงปกหนังได้ไหม
8. GUI ดูสวย ไฮโซ หรือเปล่า
9. มันถอดเสียง HD audio ได้เปล่า
10. อะไรทำนองนี้ เยอะแยะ จิตตก เปล่าๆ

ง่ายๆ เลย เน้นภาพมาก่อนครับ ที่เหลือค่อยดูตามด้านบนที่ควรจะพิจารณาต่อไป แต่อย่าลืมว่าสินค้าพวกนี้ ผู้ผลิตจะหมั่นคอย up firmware ให้เรื่อยๆ อยู่แล้วครับ เหมือนเครื่อง PS3 นั่นแหละ ต้องแก้ bug เรื่อยๆ ไม่ต้องไปสนใจ เดี่ยวก็มีให้ up เรื่อยๆ ครับ

ปล. ส่วนตัวผมใช้ DVICO 6500A ภาพที่ได้ก็ยังไม่ถูกใจนะครับ ยังสู้เครื่องเล่น bluray ถูกๆ อย่าง Samsung P1500 ไม่ได้เลย เห็นหลายคนต้องเอาไป โม แต่ผมคงขายทิ้ง แล้วไปซื้อ Dune ดีกว่า มันเทพจริง ณ ตอนนี้ หุๆ

#15 pp_2532

Posted 30 November 2009 - 08:08 PM

ขอบคุณทุกความเห็นมากเลยครับ

ผมคิดว่าสงสัยต้องขอเวลาเก็บข้อมูลอีกซักหน่อย

คือโจทของผมอันดับ 1 เลย คือเล่นหนัง บลูเรย์ แบบที่ชัดเจนและใกล้เคียงเล่นจากแผ่นที่สุดหน่ะครับ

ง่ายๆเลยคืออยากได้คุณภาพเหมือนเล่นจากแผ่นเลยหน่ะครับ

ซึ่งตอนนี้ผมยังไม่ค่อยเคลียซักเท่าไหร่ ยังไงคงต้องเก็บข้อมูลต่อไป

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

#16 gimmig

Posted 30 November 2009 - 08:54 PM

QUOTE (classic @ Nov 30 2009, 05:42 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ว่าจะเล่น HTPC หรือ HD-Box อันไหนก็ได้ แล้วแต่ความต้องการของแต่ละคน

แต่สำคัญที่สุดที่ควรจะพิจารณาเป็นอันดับ 1 คือ เครื่องเล่นตัวนั้น เมื่อแสดงผลขึ้นทีวี หรือจอรับภาพแล้ว ภาพที่ได้ต้องสีไม่เพี้ยน ดูเป็นธรรมชาติใกล้เคียงความเป็นจริงที่สุดครับ ไม่ใช่สีสดไป อ่อนไป คมไป จืดไป อะไรทำนองนี้ครับ อันนี้สำคัญนะครับ ภาพที่ได้ต้องมีมิติ คล้าย 3 มิติ ไม่สว่างไป ไม่มืดไป ครับ กล่าวคือ ต้องมีความใกล้เคียงกับเครื่องเล่น blu-ray ระดับน้องๆ เทพ อย่างเครื่องเล่นบลูเรย์ Pioneer รุ่น 320 ขึ้นไปครับ ถึงจะเรียกว่าซื้อได้ จัดไป แจ่มจริง

เครื่องเล่นพวกนี้ (HTPC และ HD-Box) หาได้ง่ายทั่วๆไป ตามเว็บ ตามพันธ์ทิพย์ มีเยอะแยะครับ แต่มีไม่กี่ตัวหรอกนะครับ ที่จะให้สีสันที่ดูเป็นธรรมชาติ หรือตรงกับความเป็นจริงที่สุดครับ นี่คือหัวใจของการที่จะซื้อมันมาใช้งานครับ

ไม่ใช่ว่าไปดูที่ว่ามันรองรับ...
1. แสดงซับไทยของไฟล์ mkv ได้หมดทุกประเภทไหม
2. มันแสดงผล 1080p ได้ลื่นหรือเปล่า
3. มันเล่นไฟล์หนังได้ทุกประเภทไหม
4. มันราคาเท่าไร แพงไปไหม ถูกเกินไปหรือเปล่า
9. มันถอดเสียง HD audio ได้เปล่า
10. อะไรทำนองนี้ เยอะแยะ จิตตก เปล่าๆ

ง่ายๆ เลย เน้นภาพมาก่อนครับ ที่เหลือค่อยดูตามด้านบนที่ควรจะพิจารณาต่อไป แต่อย่าลืมว่าสินค้าพวกนี้ ผู้ผลิตจะหมั่นคอย up firmware ให้เรื่อยๆ อยู่แล้วครับ เหมือนเครื่อง PS3 นั่นแหละ ต้องแก้ bug เรื่อยๆ ไม่ต้องไปสนใจ เดี่ยวก็มีให้ up เรื่อยๆ ครับ

ปล. ส่วนตัวผมใช้ DVICO 6500A ภาพที่ได้ก็ยังไม่ถูกใจนะครับ ยังสู้เครื่องเล่น bluray ถูกๆ อย่าง Samsung P1500 ไม่ได้เลย เห็นหลายคนต้องเอาไป โม แต่ผมคงขายทิ้ง แล้วไปซื้อ Dune ดีกว่า มันเทพจริง ณ ตอนนี้ หุๆ

dune นี่ใช้ chip ของอะไรครับ

ตอนแรกผมใช้ xtreamer ขายทิ้งไปแล้ว เพราะขี้เกียจรอ มัน ถอด true hd อย่างที่โฆษณาหวังผมทางการตลาด และ แอบมีเสียง delay ไม่แน่นอน กับหนังบางเรื่อง

เลยไปสอยตัว DVICO 6500A ภาพดีกว่า xtreamer และ ถอด true hd ได้ แต่ กดคำสั่งช้า มากๆ โหลด ค่อนข้างช้า ไม่ทันใจเท่าไหร่ แต่โดย ถือว่า OK ที่สุดแล้ว
ตอนแรก จะซื้อรุ่่น 6600 A แต่มันใช้ chip realtek ซึ่งพบปัญหา เสียง delay เกือบทุกยี่ห้อที่ใส่ chip นี้ เลยไม่เอา

ส่วนdune ไปดูท่ี่งาน bav มา ราคาเอาเรื่องเหมือนกัน มี 2 รุ่น รุ่นแพง 2 หมื่นปลาย ๆ เล่น แผ่น Bluray ได้ในตัว ส่วนภาพและเสียง ผมไม่รู้เหมือนกัน เพราะ มันใช้จอ ต่างกัน ในแต่ละตัวที่ดู ผมว่า ภาพกับเสียง คงตามราคาแหละครับ
แต่เครื่อง มันไม่สวยในสายตาผม มันเหมือนเครื่องเล่น dvd ทั่วไปไปหน่อย

ความต้องการของผมแค่ ภาพสวย ถอดเสียง hd ได้ เล่นไม่กระตุก เสียงไม่ delay ประมาณ 90% ของหนัง ที่มีอยู่ก็ พอแล้วครับ คุ้มแล้ว

QUOTE (classic @ Nov 30 2009, 05:42 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ตอนแรกผมใช้ xtreamer ขายทิ้งไปแล้ว เพราะขี้เกียจรอ มัน ถอด true hd อย่างที่โฆษณาหวังผลทางการตลาด และ แอบมีเสียง delay ไม่แน่นอน กับหนังบางเรื่อง

เลยไปสอยตัว DVICO 6500A ภาพดีกว่า xtreamer และ ถอด true hd ได้ แต่ กดคำสั่งช้า มากๆ โหลด ค่อนข้างช้า ไม่ทันใจเท่าไหร่ แต่โดย ถือว่า OK ที่สุดแล้ว
ตอนแรก จะซื้อรุ่่น 6600 A แต่มันใช้ chip realtek ซึ่งพบปัญหา เสียง delay เกือบทุกยี่ห้อที่ใส่ chip นี้ เลยไม่เอา

ส่วนdune ไปดูท่ี่งาน bav มา ราคาเอาเรื่องเหมือนกัน มี 2 รุ่น รุ่นแพง 2 หมื่นปลาย ๆ เล่น แผ่น Bluray ได้ในตัว ส่วนภาพและเสียง ผมไม่รู้เหมือนกัน เพราะ มันใช้จอ ต่างกัน ในแต่ละตัวที่ดู ผมว่า ภาพกับเสียง คงตามราคาแหละครับ
แต่เครื่อง มันไม่สวยในสายตาผม มันเหมือนเครื่องเล่น dvd ทั่วไปไปหน่อย

ความต้องการของผมแค่ ภาพสวย ถอดเสียง hd ได้ เล่นไม่กระตุก เสียงไม่ delay ประมาณ 90% ของหนัง ที่มีอยู่ก็ พอแล้วครับ คุ้มแล้ว

#17 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 30 November 2009 - 11:56 PM

QUOTE (gimmig @ Nov 30 2009, 08:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>

sigma design ครับ
ในตลาด เอาเข้าจริงๆ มันก็มีแค่ 2 ยี่ห้อครับ realtek, sigma design

ส่วนประเด็นถอดเสียง HD
HTPC ถอดเสียง HD ได้นะ แต่ดีแค่ไหน ไม่เคยลอง
แต่เรื่อง bitstream ต้องใช้การ์ดเสียงที่รองรับ และโปรแกรมที่รองรับ
แต่คนพัฒนา ffdshow กำลังลองผิดลองถูกอยู่ ถ้ารูปแบบถูกค้นพบ โปรแกรมไหนๆ ก็คง bitstream ได้หมด
เผลอๆ อาจจะยอมให้ bitstream แม้ว่า hdmi จะไม่รองรับ PAP ก็ตาม (อันนี้หวังมากไปหน่อย)

#18 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 01 December 2009 - 01:11 AM

QUOTE (Burm @ Nov 30 2009, 11:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
sigma design ครับ
ในตลาด เอาเข้าจริงๆ มันก็มีแค่ 2 ยี่ห้อครับ realtek, sigma design

ส่วนประเด็นถอดเสียง HD
HTPC ถอดเสียง HD ได้นะ แต่ดีแค่ไหน ไม่เคยลอง
แต่เรื่อง bitstream ต้องใช้การ์ดเสียงที่รองรับ และโปรแกรมที่รองรับ
แต่คนพัฒนา ffdshow กำลังลองผิดลองถูกอยู่ ถ้ารูปแบบถูกค้นพบ โปรแกรมไหนๆ ก็คง bitstream ได้หมด
เผลอๆ อาจจะยอมให้ bitstream แม้ว่า hdmi จะไม่รองรับ PAP ก็ตาม (อันนี้หวังมากไปหน่อย)

ตามนั้นครับแต่ CPU clock speed กับ แรม จะเยอะกว่า Box ที่ขายๆกันในปัจจุบันครับผมไปลองในงานแล้ว คอนเฟิร์มว่าเวิร์ค ไปกับลุงแถวๆนี้แหละ yoyo_48.gif

#19 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 01 December 2009 - 02:19 AM

QUOTE (Jin @ Dec 1 2009, 01:11 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตามนั้นครับแต่ CPU clock speed กับ แรม จะเยอะกว่า Box ที่ขายๆกันในปัจจุบันครับผมไปลองในงานแล้ว คอนเฟิร์มว่าเวิร์ค ไปกับลุงแถวๆนี้แหละ yoyo_48.gif

จริงๆ เรื่อง chip นี่ผมเฉยๆ นะ
เพราะจากที่ผ่านมา พอเวลาผ่านไปซักพัก box ทั้งตลาด ก็จะ up chip ตามหมดอยู่ดี (เหมือนช่วงก่อนหน้านี้ ที่ chip รุ่นเดียวกับ dvico ออกมากันเกลื่อน)
แต่ประเด็นในการเลือก box ผมว่าอยู่ที่ firmware ล้วนๆ

ถ้า firmware ความสามารถเยอะ และมีการพัฒนาต่อเนื่อง ก็ถือว่าน่าเล่นมากครับ
(ไม่เหมือนพวกของจีนบางอัน ที่โผล่มา up ซักที-2 ที หาย ไปออกตัวใหม่แทน แถม community ไม่แข็งแรง ทำกันได้ซักพัก ก็โดดไปเล่นตัวใหม่)

อย่างล่าสุด Western WDTV ลอยแพลูกค้า จะออกรุ่นใหม่เฉย yoyo_63.gif

Edited by Burm, 01 December 2009 - 02:19 AM.

#20 mennie

เซียนเกม

Posted 01 December 2009 - 08:46 AM

เรื่องเสียง จริงๆ ปล่อย SPDIF ใส่เพียวๆ โดยไม่ต้องประมวลผลอะไรเลย ให้ AVR จัดการจะ Work ที่สุดนะ