`

Jump to content

- - - - -

Hidef อะไรน่าเล่นสุดครับตอนนี้

34 replies to this topic

#21 thaiger

แชมป์โลก Bejewel

• High Royal Executive Members

Posted 02 December 2009 - 07:01 PM

ตอนนี้ต้องราคา 4700 คนซื้อไม่ทัน มันขึ้นไป 5500 แล้วล่ะ ดูในนี้นะครับ http://forum.thaidvd.net/index.php?showtop...367&st=1160
- ข้อดี
1. แสดงซับไทยของไฟล์ mkv ได้หมดทุกประเภทไหม
ได้ทุกประเภท
2. มันแสดงผล 1080p ได้ลื่นหรือเปล่า
ได้ 1080p
3. มันเล่นไฟล์หนังได้ทุกประเภทไหม
4. มันราคาเท่าไร แพงไปไหม ถูกเกินไปหรือเปล่า
ราคาถูกมาก ๆ
5. มันโหลดบิทได้ไหม
ตอนนี้มีคนทำให้ load ได้แล้ว
6. มันเล่นเน็ตได้ไหม
เล่น youtube และ อื่น ๆ ได้ ดู spec นะครับ
7. มันแสดงปกหนังได้ไหม
แสดงปกหนังได้เลยเท่ห์สุด ๆ
8. GUI ดูสวย ไฮโซ หรือเปล่า
สวยมั่ก ๆ
9. มันถอดเสียง HD audio ได้เปล่า
ถอดได้ จ้า ตอนนี้ต่อลำโพง 5.1 อยู่ เครื่องบินแล่นเฉี่ยวหลังทุกวัน
10. อะไรทำนองนี้ เยอะแยะ จิตตก เปล่าๆ
- ข้อเสริมที่ต้องซื้อรุ่นนี้นะ
A. เล็กมาก ๆ สามารถพกพาไปเที่ยวได้เลย ขนาดเท่า HD ลูกเล็ก รวมทั้งย้ายไปเปิดห้องต่าง ๆ ได้ในกระพริบตา เพราะ ดูผ่าน HDMI สายเดียวเท่านั้น ใครมีหลายห้อง ก็ง่ายล่ะคราวนี้
B. สามารถเล่น ภาพ MP3 คาราโอเกะ file AVI ต่าง ๆ แบบตัดเสียงร้อง
C. ดูภาพยนตร์ตัวอย่างได้
D. มีโปรแกรมเสริมสามารถดูดข้อมูลหนัง มาเปิดให้เพื่อนหรือแฟนดูก่อนเล่นหนังได้ด้วย เรียกว่า Movie Jukebox ครับ
E. เอา MKV file ง่าย ๆ ถ้าซื้อเครื่องเล่น blueray คงซื้อได้แค่ 3 เรื่องในหนึ่งปีมั้ง ผม load ได้ วันละ 2 เรื่อง ตอนนี้ เกือบ 200 เรื่องแล้วล่ะ
F. สามารถโอนส่ง file กับคอมผ่าน wireless ได้ด้วย เหมือน harddisk ตัวหนึ่งเลย
G. ที่สำคัญลูกเล่นมันมาทุกสัปดาห์ โปรแกรมเมอร์มันขยันออก firmware มาก อาทิตย์นี้มันออกให้เล่น file VCD ผ่าน ตัวต่อ external DVD ได้แล้วล่ะ ดูหนังที่เก็บไว้เป็นแผ่น ๆ ได้ทุกเรื่องแล้ว

Edited by thaiger, 02 December 2009 - 07:03 PM.

#22 classic

เกมส์ยิงกันออนไลน์เท่านั้นที่โดนใจ!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 02 December 2009 - 07:13 PM

จ๊ะๆ ผมเชื่อว่า นายพลอ้วน ถูกต้องเสมอ อิอิ yoyo_29.gif

แต่เดี๋ยวก่อน หากเห็นภาพและประสิทธิภาพของ Dune นายพลอ้วน อาจต้องเปลี่ยนใจแทบไม่ทัน ถึงกลับต้องรีบขายทิ้งของเก่ากันแทบไม่ทันเลยทีเดียว ผมยังขาย DVICO 6500A ไปแล้วเลยครับท่าน

Dune มี Interface ที่ดูหรูหรา ไฮโซ ที่สุดเท่าที่เคยเห็นเครื่องเล่นระบบ HDD กันมาเลยทีเดียว ใช้ CPU ที่ทันสมัยที่สุด ณ ตอนนี้ ภาพสีสันสวยงาม เป็นธรรมชาติมากๆ โหลดเร็ว เล่นเร็ว โหลดบิทได้ รองรับ Wifi อีกต่างหาก ช่องต่อด้านหลังเคลือบทอง เหมือนเครื่องเล่นแพงๆ ที่เขามีกัน ช่องต่อมีให้ครบครัน รองรับระบบเสียง HD Audio แบบเต็มๆ รวมถึงมีช่องต่อ Analog 7.1 มาให้พร้อม สำหรับผู้ที่เล่นแอมป์เก่าก็รองรับระบบเสียง HD Audio ได้เลย และที่สำคัญตัวเครื่องมี Bluray Disc มาให้ด้วย และเล่นผ่าน HDD ได้เหมือนเครื่องทั่วๆ ไป มันจึงเป็นเครื่องเล่นระบบ Hybrid ที่สมบูรณ์แบบที่สุด ณ ตอนนี้ครับท่าน

ตอนนี้ผมว่ามันคือที่สุดของนวัตกรรมของเครื่องเล่น HDD ตอนนี้แล้วนะ ผมจึงตัดสินขายตัวแก่ผมทิ้ง DVICO 6500A และหวดตัวนี้มาแทน ตอนนี้ก็รอของอยู่แบบว่าคิวจองมันเยอะ รอของนานนิดหนึ่ง หุๆ yoyo_11.gif

Edited by classic, 02 December 2009 - 07:22 PM.

#23 thaiger

แชมป์โลก Bejewel

Posted 02 December 2009 - 07:17 PM

QUOTE (classic @ Dec 2 2009, 07:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จ๊ะๆ ผมเชื่อว่า นายพลอ้วน ถูกต้องเสมอ อิอิ yoyo_29.gif

แต่เดี๋ยวก่อน หากเห็นภาพและประสิทธิภาพของ Dune นายพลอ้วน อาจต้องเปลี่ยนใจแทบไม่ทัน ถึงกลับต้องรีบขายทิ้งของเก่ากันแทบไม่ทันเลยทีเดียว ผมยังขาย DVICO 6500A ไปแล้วเลยครับท่าน

- ตาเคี้ยว ตามมาชวนผมขายของทิ้งทุกอย่างเลยนะ งั้นโอเค LED 32 นิ้วเพิ่งซื้อ 1 อาทิตย์ผมขาย 30000 ห้างขาย 39000 ตัดใจขายไปเลย ส่วน xtreamer เสนอขาย 5400 ไม่มีประกันขายตามสภาพ ถ้ามีคนซื้อตอนนี้แถมชุด Lego จะได้ไม่ต้องตามเก็บเวลาลูกสาวเล่น เก็บแล้วเล่น call ไม่ถนัด ขอบอก

#24 classic

เกมส์ยิงกันออนไลน์เท่านั้นที่โดนใจ!!

• Interests:COD: Modern Warfare series

Posted 02 December 2009 - 07:24 PM

QUOTE (thaiger @ Dec 2 2009, 07:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
- ตาเคี้ยว ตามมาชวนผมขายของทิ้งทุกอย่างเลยนะ งั้นโอเค LED 32 นิ้วเพิ่งซื้อ 1 อาทิตย์ผมขาย 30000 ห้างขาย 39000 ตัดใจขายไปเลย ส่วน xtreamer เสนอขาย 5400 ไม่มีประกันขายตามสภาพ ถ้ามีคนซื้อตอนนี้แถมชุด Lego จะได้ไม่ต้องตามเก็บเวลาลูกสาวเล่น เก็บแล้วเล่น call ไม่ถนัด ขอบอก

ซะงั้น yoyo_77.gif lol.gif

#25 pp_2532

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 02 December 2009 - 07:25 PM

ยิ่งอ่านผมก็ยิ่งลังเลแฮะ ว่าจะประกอบคอมหรือซื้อสำเร็จดี ใจจริงอยากได้ hd-box หน่ะครับ คือสบายๆไม่ต้องเซ็ทอะไรมาก

แต่เหตุที่ทำให้ผมยังเลคือเรื่องภาพและเสียงหน่ะครับ กลัวว่าจะดีเลบ้างเปิดซับไม่ได้บ้าง เล่นไฟล์ไดุ้ทุกอย่างรึเปล่า

ปล.mkvกับหนังที่fullrip นี่ต่างกันขนาดไหนครับ ใครพอช่วยอธิบายที

#26 classic

Posted 02 December 2009 - 07:30 PM

QUOTE (คนขาประจำ @ Dec 2 2009, 07:25 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ยิ่งอ่านผมก็ยิ่งลังเลแฮะ ว่าจะประกอบคอมหรือซื้อสำเร็จดี ใจจริงอยากได้ hd-box หน่ะครับ คือสบายๆไม่ต้องเซ็ทอะไรมาก

แต่เหตุที่ทำให้ผมยังเลคือเรื่องภาพและเสียงหน่ะครับ กลัวว่าจะดีเลบ้างเปิดซับไม่ได้บ้าง เล่นไฟล์ไดุ้ทุกอย่างรึเปล่า

ปล.mkvกับหนังที่fullrip นี่ต่างกันขนาดไหนครับ ใครพอช่วยอธิบายที

mkv ยืนยันว่า ภาพและเสียง สู้แบบ Bluray fullrip ไม่ได้เลยครับ ไฟล์ mkv ดีๆ ภาพอาจใกล้เคียงกับ fullrip แต่ระบบเสียงก็ยังไม่ได้ HD audio อย่างพวก Dolby TrueHD, DTSHD-MA อยู่ดีครับ และที่สำคัญ เล่น blu-ray fullrip ไม่ต้องกังวลเรื่องภาษาไทย รองรับ 100% ดีกว่าไปเล่น mkv เยอะครับ เพียงแต่ไฟล์ mkv จะมีให้โหลดบิทเร็วกว่าพวก fullrip เท่านั้นเองครับ

หนัง mkv ส่วนใหญ่ที่เป็น 1080p ก็อยู่ที่ 10GB โดยเฉลี่ย แต่ bluray fullrip จะอยู่ที่ 40GB กว่าๆ ครับ ดูทั้งที ก็ดูแบบเทพๆ ไปเลย ให้คุ้มกับทีวีที่ลงทุนมาแบบ 1080p หน่อยครับ อิอิ

สำหรับผมแล้ว ผมเล่นแต่ HD-Box เท่านั้นครับ ผมชอบมันดูสะดวกดี yoyo_11.gif

Edited by classic, 02 December 2009 - 07:32 PM.

#27 pp_2532

Posted 02 December 2009 - 07:54 PM

อ่าา คือผมตั้งใจแบบนั้นแหละครับ คือตั้งใจเล่น Fullrip อยู่แล้วหน่ะครับ

แต่ที่ยังลังเลคือกลัวว่า HD-box มันจะไม่สุดเหมือนคอมหน่ะครับเลยยังลังเล

ว่าง่ายๆตอนนี้ขาดคนมาฟันธงให้ 555

ยังไงก็ขอบคุณมากครับผม

#28 gimmig

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 02 December 2009 - 08:25 PM

QUOTE (thaiger @ Dec 2 2009, 07:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนนี้ต้องราคา 4700 คนซื้อไม่ทัน มันขึ้นไป 5500 แล้วล่ะ ดูในนี้นะครับ http://forum.thaidvd.net/index.php?showtop...367&st=1160
- ข้อดี
1. แสดงซับไทยของไฟล์ mkv ได้หมดทุกประเภทไหม
2. มันแสดงผล 1080p ได้ลื่นหรือเปล่า
ได้ 1080p
3. มันเล่นไฟล์หนังได้ทุกประเภทไหม
4. มันราคาเท่าไร แพงไปไหม ถูกเกินไปหรือเปล่า
ราคาถูกมาก ๆ
5. มันโหลดบิทได้ไหม
ตอนนี้มีคนทำให้ load ได้แล้ว
6. มันเล่นเน็ตได้ไหม
เล่น youtube และ อื่น ๆ ได้ ดู spec นะครับ
7. มันแสดงปกหนังได้ไหม
แสดงปกหนังได้เลยเท่ห์สุด ๆ
8. GUI ดูสวย ไฮโซ หรือเปล่า
สวยมั่ก ๆ
9. มันถอดเสียง HD audio ได้เปล่า
ถอดได้ จ้า ตอนนี้ต่อลำโพง 5.1 อยู่ เครื่องบินแล่นเฉี่ยวหลังทุกวัน
10. อะไรทำนองนี้ เยอะแยะ จิตตก เปล่าๆ
- ข้อเสริมที่ต้องซื้อรุ่นนี้นะ
A. เล็กมาก ๆ สามารถพกพาไปเที่ยวได้เลย ขนาดเท่า HD ลูกเล็ก รวมทั้งย้ายไปเปิดห้องต่าง ๆ ได้ในกระพริบตา เพราะ ดูผ่าน HDMI สายเดียวเท่านั้น ใครมีหลายห้อง ก็ง่ายล่ะคราวนี้
B. สามารถเล่น ภาพ MP3 คาราโอเกะ file AVI ต่าง ๆ แบบตัดเสียงร้อง
C. ดูภาพยนตร์ตัวอย่างได้
D. มีโปรแกรมเสริมสามารถดูดข้อมูลหนัง มาเปิดให้เพื่อนหรือแฟนดูก่อนเล่นหนังได้ด้วย เรียกว่า Movie Jukebox ครับ
E. เอา MKV file ง่าย ๆ ถ้าซื้อเครื่องเล่น blueray คงซื้อได้แค่ 3 เรื่องในหนึ่งปีมั้ง ผม load ได้ วันละ 2 เรื่อง ตอนนี้ เกือบ 200 เรื่องแล้วล่ะ
F. สามารถโอนส่ง file กับคอมผ่าน wireless ได้ด้วย เหมือน harddisk ตัวหนึ่งเลย
G. ที่สำคัญลูกเล่นมันมาทุกสัปดาห์ โปรแกรมเมอร์มันขยันออก firmware มาก อาทิตย์นี้มันออกให้เล่น file VCD ผ่าน ตัวต่อ external DVD ได้แล้วล่ะ ดูหนังที่เก็บไว้เป็นแผ่น ๆ ได้ทุกเรื่องแล้ว

QUOTE (classic @ Dec 2 2009, 07:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
mkv ยืนยันว่า ภาพและเสียง สู้แบบ Bluray fullrip ไม่ได้เลยครับ ไฟล์ mkv ดีๆ ภาพอาจใกล้เคียงกับ fullrip แต่ระบบเสียงก็ยังไม่ได้ HD audio อย่างพวก Dolby TrueHD, DTSHD-MA อยู่ดีครับ และที่สำคัญ เล่น blu-ray fullrip ไม่ต้องกังวลเรื่องภาษาไทย รองรับ 100% ดีกว่าไปเล่น mkv เยอะครับ เพียงแต่ไฟล์ mkv จะมีให้โหลดบิทเร็วกว่าพวก fullrip เท่านั้นเองครับ

หนัง mkv ส่วนใหญ่ที่เป็น 1080p ก็อยู่ที่ 10GB โดยเฉลี่ย แต่ bluray fullrip จะอยู่ที่ 40GB กว่าๆ ครับ ดูทั้งที ก็ดูแบบเทพๆ ไปเลย ให้คุ้มกับทีวีที่ลงทุนมาแบบ 1080p หน่อยครับ อิอิ

สำหรับผมแล้ว ผมเล่นแต่ HD-Box เท่านั้นครับ ผมชอบมันดูสะดวกดี yoyo_11.gif

Xtreamer ตอนนี้ยังถอด เสียง hd ไม่ได้นะครับ ออกแค่ DTS ธรรมดา มันโฆษณาว่า pass through ได้ แต่ยังไม่ได้ ต้องรอ FW ต่อไป
และ ดูหนัง บางเรื่อง เสียง delay ไม่ซำ้กันด้วย นอกนั้นดีหมด
ผมเลยขายไปละ

Bluray full rip นี่เสียอย่างเดียวครับ เปลือง เนื้อที่harddisk ชะมัด แต่ถ้ามีแอมป์ที่ถอดเสียงได้ ก็เล่นได้เลยครับ

#29 XXVIII

[PRAS]

• Royal Executive Members
  • Interests:GAMEs

Posted 03 December 2009 - 05:13 PM

5400 กับ 2 หมื่น yoyo_48.gif

#30 classic

Posted 03 December 2009 - 05:29 PM

QUOTE (XXVIII @ Dec 3 2009, 05:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
5400 กับ 2 หมื่น yoyo_48.gif

23,900 บาท (ราคาโปรโมชั่น หุๆ) yoyo_11.gif

#31 peXXeq

เซียนเกม

Posted 03 December 2009 - 05:40 PM

ลุงเขียว อธิบายละเอียดกว่า เซลล์ขายเครื่องอีกนะเนี่ย

จริงๆ ผมก็ชอบ Dune มากนะครับ คิดง่ายๆ เครื่องเล่น Bluray ราคา ตอนนี้ 10000 นึงอ่ะ

Harddisk player อีก 10000 นึง

รวมกับฟังก์ชั่น ลูกเล่นต่างๆ เช่นโหดลดบิทไปเล่นไปได้

เลื่อนซับ เลื่อนเสียง mkv ได้

interface สวย

โหลดปก โหลดเนื้อเรื่องย่อหนัง ได้เอง ราคา 23900 บาท ก็โอเคนะครับ

แต่ถ้าราคา 19000 และรองรับ ซับไทย 100% ได้เมื่อไหร่ ผมสอยแน่นอน

เหมือนเดิมนะพี่เคี้ยว yoyo_33.gif

#32 classic

Posted 03 December 2009 - 08:51 PM

QUOTE (peXXeq @ Dec 3 2009, 05:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ลุงเขียว อธิบายละเอียดกว่า เซลล์ขายเครื่องอีกนะเนี่ย

จริงๆ ผมก็ชอบ Dune มากนะครับ คิดง่ายๆ เครื่องเล่น Bluray ราคา ตอนนี้ 10000 นึงอ่ะ

Harddisk player อีก 10000 นึง

รวมกับฟังก์ชั่น ลูกเล่นต่างๆ เช่นโหดลดบิทไปเล่นไปได้

เลื่อนซับ เลื่อนเสียง mkv ได้

interface สวย

โหลดปก โหลดเนื้อเรื่องย่อหนัง ได้เอง ราคา 23900 บาท ก็โอเคนะครับ

แต่ถ้าราคา 19000 และรองรับ ซับไทย 100% ได้เมื่อไหร่ ผมสอยแน่นอน

เหมือนเดิมนะพี่เคี้ยว yoyo_33.gif

แหม มีอธิบายเพิ่มเติมให้ด้วย แต่รายละเอียดเพิ่มเติมดีมาก

เหมือนเดิมนะตาเป๊ก yoyo_11.gif

#33 aiekung

Posted 29 July 2010 - 04:58 PM

ผมใช้ Xtreamer Pro อยู่ ถูกใจมากๆครับ :o_love:

#34 tonzz

หนูน้อย "ลัลล์ลลิล"

Posted 07 August 2010 - 03:52 PM

เธ‚เธญเธšเธ„เธธเธ“เธ„เธฃเธฑเธš เน€เธ‚เน‰เธฒเธกเธฒเธญเนˆเธฒเธ™เธเธณเธฅเธฑเธ‡เธฃเธงเธšเธฃเธงเธกเธ‚เน‰เธญเธกเธนเธฅ เธˆเธฐเน€เธญเธฒเนเธงเน‰เธงเธงเธงเธง

#35 Roxman

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 22 April 2011 - 12:40 AM

HD Box เครื่องเดียว นี่ จบเลยครับ สำหรับครอบครัวผม

แทบไม่ต้องทำอย่างอื่นกันเลยทีเดียว ... :act_right: