`

Jump to content

บทสรุปสำหรับมือใหม่ที่หัดเล่น Demon's souls นะครับ

225 replies to this topic

#61 namco_bsd

..... Dol_52. ^_^ ......

• Royal Executive Members

Posted 18 July 2009 - 06:25 PM

สุดยอดมากๆๆ
ยอดเยี่ยม จริงๆ yoyo_74.gif

#62 SyncDGO

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 25 July 2009 - 07:01 AM

ขอถามหน่อยนะครับ พอดีอ่านข้าม แล้วเล่นข้ามไปหน่อยครับ

ตรงช่วง "NOTE:อย่าพยายามออกนอกเส้นทางข้างล่าง เพราะนี้ไม่ใช่เวลาที่จะไปช่วย Ostrava ซึ่งเราอาจทำให้เค้าโดนฆ่าได้ " ผมดันไปช่วย Ostrava ซะก่อนแล้วยังไม่ได้ไปฆ่าหมาเลย แล้ว Ostrava เดินมาแล้ว ผมดันเจอทหารเสียบตาย -*- แล้ว Ostrava ยังอยู่ไหมครับ ยังไม่ได้เดินไปดูเลย

แล้วดัน Will ซะก่อนเลย -*- ตอนนี้มาเก็บ Soul อัพ str กับ Dex อยู่ อ้อ เล่นสายพรีสน่ะครับ ควรอัพยังไงครับ แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

#63 lengkochi

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 27 July 2009 - 12:51 AM

ตอบข้างบน ostrava เป็นตัวปัญหาที่สุดตอนที่ผมเล่นเลย คือผมก็เคยไปช่วยตอน1-2 เหมือนกัน แต่ตอนนั้นไม่รู้ว่าต้องพาเดินไปถึงเมื่อไหร่ แล้วผมก็กลับ Nexus ทั้งๆที่ยังส่งไม่ถึงฝั่ง หลังจากนั้น1-3 ผมก็ไม่เจออีกเลย จนนึกว่าตายแล้ว กลายเป็นว่ามันยังอยู่ครับ!!! แล้วก็มาให้กุญแจตอน1-4 แล้วก็ฆ่าตัวตายซะงั้น สรุปคือบอกไม่ได้ครับว่ามันอยู่หรือตาย เพราะมันเป็นตัวที่ random ทีุ่สุดตัวหนึ่ง
ถ้าหากว่ารอบแรกหาไม่เจอจิงๆก็ค่อยมาหาตอนเล่น New game+ ก็ได้ครับ ถ้าไม่ได้ทำเควสจะเอาแหวน foe ring ก็ยังไม่ต้องรีบก่อนก็ได้ครับ ชุดเกราะ old king doran ค่อยเก็บรอบ 2 ก็ยังไม่สาย yoyo_73.gif

#64 SyncDGO

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 04 August 2009 - 12:40 PM

ขอถามนิดนะครับ เล่นถึงเหตุการณ์ pure black 2-2 ฆ่า Scirvir แล้วดันอ่านบทสรุปไม่ดี ดันกลับเมืองซะก่อน -*- มีผลกับการดำเนินเกมส์ต่อไปหรือป่าวครับ

ขอ mod ช่วยแก้หน้าแรกช่วง 2-2 หน่อยได้ไหมครับ

ช่วง

หลังจากฆ่าเจ้า Scirvir ได้แล้ว จะมี2ทางเลือกให้เราคือ ( ห้าม!!! กลับ Nexus เด็ดขาด )
1.เดินกลับไปยังแท่นวาป 2-2 ซึ่งใช้เวลานานและหนทางค่อนข้างซับซ้อน (ไม่แนะนำ แต่ข้อดีคือจะได้soul ที่ฆ่าเจ้า Scirvir มา)
2.ฆ่าตัวตายแล้วมาเกิดใหม่ที่แท่นวาป 2-2 ทันที (ข้อดีคือเร็ว แต่ต้องแลกกับ Soul)

บทสรุปดีแล้วครับ แต่ผมอ่านไม่ละเอียดเอง T__T ขอบคุณมากนะครับ

#65 lengkochi

Posted 07 August 2009 - 10:38 AM

เจ้า scivir มานdrop Talisman of Beasts อ่าครับ รู้สึกว่าถ้าไม่ได้ตอนนี้จะไปอีกทีตอนหลังๆ ผมจำไม่ได้ละว่าตอนไหน ถ้าจำไม่ผิดจะเป็นตอนจัดการ Ostrava ใน Quest Pure Black Character อ่าครับ นั้นก็คือจะได้อีกทีตอนใกล้ๆจบเกมละ ข้อดีของTalisman of Beasts คือมันร่ายได้ทั้ง miracle ก่ะ magic อ่าครับ ผมไม่แน่ใจว่าเป็นอะไรรึเปล่า เพราะปกติไอเทมหลักตอนเล่นผมก็เป็น Talisman of Beasts เนี่ยแหละครับ ก่ะ หอกที่เก็บได้จาก 1-2 แล้วก็ดาบที่เก็บได้ 4-1 จำชื่อไม่ค่อยได้ละ(ไม่ได้เล่นนานมากๆ) แนะนำว่าถ้ามีเพื่อนเล่น online ให้เพื่อนฆ่าแล้วเก็บมาให้ก็ได้ครับ

#66 Bearmee

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 03 September 2009 - 10:56 AM

มีใครลองซื้อ ใช้ เวทย์ ที่กลับไป Nexus เลยมั้ยครับ(จำชื่อไม่ได้) สำคัญมั้ยครับ เห็นขายอยู่ 20000soul อะไรนี่แหละ โครตบ้าเลย ผมเป็น Royal ครับ

#67 paween_a

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 03 September 2009 - 09:52 PM

QUOTE (Bearmee @ Sep 3 2009, 10:56 AM) <{POST_SNAPBACK}>
มีใครลองซื้อ ใช้ เวทย์ ที่กลับไป Nexus เลยมั้ยครับ(จำชื่อไม่ได้) สำคัญมั้ยครับ เห็นขายอยู่ 20000soul อะไรนี่แหละ โครตบ้าเลย ผมเป็น Royal ครับ

ถ้ามีตังก็ซื้อเลยครับ สะดวกดีเหมือนกัน เวลาไปปั้มโซลแล้วจะได้กลับง่าย ๆ

#68 F_MaNiaC

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 04 September 2009 - 01:48 AM

yoyo_33.gif โอ้ว สุดยอดครับ เพิ่งไปสอยแผ่นมาวันนี้เองสดๆร้อนๆ หลังจากที่โดนเพื่อนเป่าหูล่อลวงถึงความสนุกของมัน ให้ซื้อตั้งแต่เมื่อสองเดือนก่อน

ขอบคุณครับ ปักหมุดโลดดดด yoyo_51.gif

#69 jug

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 04 September 2009 - 11:21 PM

QUOTE (F_MaNiaC @ Sep 4 2009, 01:48 AM) <{POST_SNAPBACK}>
yoyo_33.gif โอ้ว สุดยอดครับ เพิ่งไปสอยแผ่นมาวันนี้เองสดๆร้อนๆ หลังจากที่โดนเพื่อนเป่าหูล่อลวงถึงความสนุกของมัน ให้ซื้อตั้งแต่เมื่อสองเดือนก่อน

ขอบคุณครับ ปักหมุดโลดดดด yoyo_51.gif

พึ่งได้เล่นเหมือนกัน สนุกดีครับ

#70 tuismart

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 10 October 2009 - 03:04 PM

เพิ่งเริ่มเล่น

ตอนนี้เริ่มสนุกแล้ว

ใช้บทสรุปนี้เลย ดีมาก

ขอบคุณครับ

เป็นอะไรที่ดีมาก ๆ เลย

ไม่รู้จะขอบคุณและตอบแทนยังไงดีครับ

ดีมากเลย

ขอบคุณมากครับ

#71 onetwoshow

Party Party

• High Royal Executive Members

Posted 22 October 2009 - 08:44 AM

yoyo_52.gif พอเล่นแล้วมาใช้บทสรุปนี้ มันง่ายขึ้นเยอะกว่าตอนแรกเป็นกองเลยครับ

ขอบคุณครับ

#72 onetwoshow

Party Party

Posted 23 October 2009 - 05:34 PM

yoyo_33.gif ช้วยผมด้วยครับ ผมติด 2-2 pure black 2-2 ฆ่า Scirvir

ผมหามันไม่เจอครับ ทำยังไงดีครับ ตาย5ครั้ง ร่างมนุษย์ ในโลก2 จนศิลาดำแล้ว แต่ผมหาไม่เจอ

ปล. แผ่นผมZone1 ครับ

#73 taepoppuri

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 24 October 2009 - 02:57 AM

มันจะอยู่ที่เดิมกับตอนที่เจอร่างปกติแหล่ะค่ะ ถ้าไม่มีแปลว่ายังไม่ดำสุดจริงๆเน้อ ถ้าดำสนิทยังไงก็เจอแน่ๆ

#74 onetwoshow

Party Party

Posted 24 October 2009 - 07:12 AM

QUOTE (taepoppuri @ Oct 24 2009, 02:57 AM) <{POST_SNAPBACK}>
มันจะอยู่ที่เดิมกับตอนที่เจอร่างปกติแหล่ะค่ะ ถ้าไม่มีแปลว่ายังไม่ดำสุดจริงๆเน้อ ถ้าดำสนิทยังไงก็เจอแน่ๆ

ร่างปกติอยู่ไหนครับ ผมไปหาแล้วไม่เคยเลยที่ต้องทิ้งตัวลง ไปในอุโมงใช้ไหมครับ

#75 taepoppuri

Posted 25 October 2009 - 12:32 PM

ใช่ค่ะ หลังจากปราบบอสแมงมุมเสร็จแล้วเดินตรงไปเลี้ยวขวา แล้วทิ้งตัวลงไปบนแผ่นไม้เรื่อยๆ แล้วจะเจอถ้ำใหญ่ๆเค้าจะนั่งอยู่ในนั่งพร้อมจิ้งจก2ตัว

#76 yapramard

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Interests:Movie Game

Posted 25 October 2009 - 11:05 PM

ถ้าเล่นออนไลน์แล้วกลับไปออฟไลน์ บางทีมันอาจจะมีบัคมั้งครับ ตอนนั้นผมตายด่าน 5-2 บ่อยตอนออนไลน์

พอจะหา Primeval demon ดันไม่เจอซะงั้น ทั้งๆ ที่เจอ BP Selen นะ งงเลย (แต่มาเล่นรอบใหม่ก็เจอครับ)

#77 SoVeReign

มีเพียงหาดทราย สายลม ............

Posted 18 November 2009 - 09:41 AM

ขอบคุณครับที่ช่วยแปลมาให้

ใครเล่น Z1 ดูหน้านี้ด้วยครับ http://demonssouls.wikidot.com/north-america-differences
บางคำZ1 มันใช้ไม่เหมือนกับZ3

คู่มือที่แถมมากับชุด Deluxe Edition ไม่มีแผนที่ ในเวปละเอียดกว่าอีก 55318906.gif

ปล. เล่นไปแต่ละฉากมันดูหดหู่จริง

#78 lengkochi

Posted 27 November 2009 - 09:05 AM

เนื่องจากมีสมาชิกหลายท่าน pm มาถามผมเกี่ยวกับการเล่น demon's soul บ่อยๆ
แต่เนื่องจากว่าผมห่างหายไปนานสำหรับเกมนี้ ความจำส่วนใหญ่จะเป็นลางๆ 555 อีกทั้งตอนนี้ patch เกมก็ไปไกลเหลือเกิน ซึ่งผมก็ไม่ได้ติดตามว่าเปลี่ยนแปลงไปอย่างไรบ้าง
แต่ดูจากปัญหาส่วนใหญ๋ คงหนี้ไม่พ้นเรื่อง มีศัตรูแปลกๆโผล่ออกมา หรือว่าศัตรูที่ต้องการไม่โผล่ออกมา
ซึ่งผมแนะนำนะครับ คือสำหรับผู้เล่นมือใหม่ แนะนำให้เล่น offline ตลอดการเล่นในครั้งแรก ย้ำนะครับ เพราะศัตรูส่วนใหญ่มักสัมพันธ์กับ world tendency ของ world นั้นๆ
แล้วการเล่น online ผมก็ไม่แน่ใจเกี่ยวกับการคิดค่า world tendency ดังกล่าว ฉะนั้นเพื่อป้องกันบัคหรือเรื่องแปลกๆ แนะนำให้เล่น offline ซะนะครับ

#79 kuntz

Posted 08 December 2009 - 06:09 PM

ขอบคุณมากครับสำหรับบทสรุปดี ๆ ครับ
ผมก้อกำลังจะได้แผ่นมาเล่นแล้วล่ะครับเลยแวะมาหาข้อมูลก่อน

#80 Indyhell

ไม่มีเงิน ไม่มีสิทธิ์หรือไงวะ!!!!!!!

• Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 09 December 2009 - 09:47 AM

QUOTE (kuntz @ Dec 8 2009, 06:09 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากครับสำหรับบทสรุปดี ๆ ครับ
ผมก้อกำลังจะได้แผ่นมาเล่นแล้วล่ะครับเลยแวะมาหาข้อมูลก่อน

ก่อนจะเล่น ก็ หาเชือกมามัด มือกับจอย ให้แน่นๆ นะครับ
เดี่ยว เผลอ ปาจอยทิ้ง yoyo_08.gif