`

Jump to content

บทสรุปสำหรับมือใหม่ที่หัดเล่น Demon's souls นะครับ

225 replies to this topic

#41 keng04

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 27 May 2009 - 02:45 PM

ขอบคุณมากครับ พยายามต่อนะครับ ผมกำลังจะตัดสินใจว่าจะซื้อมาเล่นดีมั้ย เห็นหลายคนบอกว่ายาก แต่ถ้ามีบทสรุปแบบนี้ มีความหวังแล้วคร้าบบบ yoyo_67.gif

#42 taepoppuri

Posted 31 May 2009 - 12:02 AM

ความยากเกมนี้บทสรุปช่วยไม่ได้ค่ะ 55555 ถึงจะรู้ทางไปเอาไอเทมแต่การฝ่าดงศัตรูไปนั้นมันช่างงง T-T

#43 acc

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 31 May 2009 - 07:02 PM

ด่าน 4-1 เิดินไปแถวต้นไม้ แล้วมันมีเสียงคนพูด มันให้ทำิอะไรเหรอครับ

#44 lengkochi

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 31 May 2009 - 07:06 PM

ตอนนี้ผลแปลจนเหลือแค่ world 1 แล้วนะครับ
แต่ว่ามันมีปัญหาอยู่นิดหน่อย
คือว่า ทางเวป Wikidot ต้นฉบับนั้น เค้าไปเอาแผนที่ของเวปอื่นอีกที แล้วเจ้าของเวปเค้าไม่ยอม แล้วเพิ่งมีัปัญหากันไป
ซึ่งถ้าอยากรู้ว่าเค้าเถียงอะไรกันก็ไปดูในเวป gamefaqs นะครับ เค้าทะเลาะกันอยู่
คร่าวๆคือในบอร์ด gamefaqs มันเถียงกันว่าเจ้าของบทสรุปไปเอาแผนที่ของอีกคนมา ซึ่งไม่ยอมขออนุญาต ไอเจ้าของแผนที่มันก็เลยโกรธ ส่วนไอเจ้าของบทสรุปมันก็บอกว่าจะให้ไปตามหาเจ้าของขออนุญาิตได้ยังไง ในเมื่อมันไม่รู้ภาษาญี่ปุ่น (สังเกตว่าแผนที่มันเป็นภาษาญี่ปุ่น) คือเรื่องมันค่อนข้างจะยาวด้วย หากใครอยากรู้ก็ลองไปแวะอ่านไปบอร์ดแล้วกัน
แล้วตอนนี้ทางเวป Wikidot เองเค้าก็เอา Walkthrough ทั้งหมดออก แต่ว่าโชคดีที่ยังไป Save text ได้จาก History เค้ามา ซึ่งตอนนี้บทสรุปเค้าได้เขียนเสร็จแล้ว
ทีนี้ผมจึงอยากจะถามเพื่อนๆก่อนว่า จะให้ผมเอาบทสรุปมาลงพร้อม แผนที่ ที่ยังมีปัญหาอยู่รึเปล่า เพราะเท่ากับผมไปเอาของคนอื่นมาโดยไม่ได้อนุญาต แต่ผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่หรอก เพราะผมคิดว่าผมไม่ได้เอามาทำเพื่อการค้า แค่อยากจะให้คนอื่นที่เล่นเกมนี้แล้วมันยากจนรับไม่ไหว ได้หาทางออกให้มันง่ายขึ้น แต่ผมไม่อยากมาทะเลาะกันกับคนอื่นในบอร์ดอีก เลยอยากถามเพื่อนๆกันก่อนว่าจะเอายังไง ช่วยๆกันแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ ถ้าไม่เห็นด้วย ก็ให้Mod ช่วยเอาพวกบทสรุปก่อนหน้านี้ออกด้วยแล้วกันนะครับ แต่ถ้าทั้งหมดยังเห็นด้วย ผมก็จะแปลต่อให้มันเสร็จๆ

ตอบ rep บน 4-1 ตรงนั้นคือจุดแลกของกับ Crow ครับ

#45 taepoppuri

Posted 31 May 2009 - 10:10 PM

QUOTE (acc @ May 31 2009, 07:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ด่าน 4-1 เิดินไปแถวต้นไม้ แล้วมันมีเสียงคนพูด มันให้ทำิอะไรเหรอครับ

มันเป็นเสียงอีกาค่ะ แลกของกับมันได้ เอาของดรอปลงพื้นถ้ามันชอบก็กดโหลดเกมใหม่ มันจะวางของตอบแทนไว้

เรื่องบทสรุปเราคิดว่าทำมาจะจบแล้ว ยังไงทำต่อให้จบก็ดีนะคะ แต่เรากลัววว่าจะมีพวกหัวใส เอาไปพิมพ์ขายน่ะสิ เจอบ่อยมากค่ะ ส่วนเรื่องเอาของฝรั่งมาเราว่าไม่เป็นไรค่ะ อิอิ yoyo_29.gif

#46 taepoppuri

Posted 31 May 2009 - 10:14 PM

ป.ล.โลก1เราทำไว้แล้วแบบย่อๆ https://dvdgame.online/forums/index....howtopic=162375 b048a2d2.gif ถึงจะเป็นแบบลวกๆแต่คุณlengkochiไม่ต้องกลัวว่าไม่ทำแล้วเพื่อนๆจะไปต่อไม่ได้ค่ะ yoyo_07.gif

#47 morningglory

จะถูกจะแพงขอแรงไว้ก่อน

• High Royal Executive Members
  • Interests:call of duty thailand

Posted 03 June 2009 - 08:34 PM

อัพ Strength 24 แล้วทำไมมันใส่
Purple Flame Shield
ไม่ได้ละครับ

#48 grasfersia

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 03 June 2009 - 08:47 PM

QUOTE (morningglory @ Jun 3 2009, 08:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อัพ Strength 24 แล้วทำไมมันใส่
Purple Flame Shield
ไม่ได้ละครับ

ได้สิครับ ของผมเพิ่งอัพเมื่อกี้เลย 22 ใช้ได้ไม่มีปันหา ที่ใส่ไม่ได้ลองดูพวก นน. ของด้วยมั้งละครับ

#49 morningglory

จะถูกจะแพงขอแรงไว้ก่อน

• Interests:call of duty thailand

Posted 04 June 2009 - 02:30 AM

QUOTE (grasfersia @ Jun 3 2009, 08:47 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ได้สิครับ ของผมเพิ่งอัพเมื่อกี้เลย 22 ใช้ได้ไม่มีปันหา ที่ใส่ไม่ได้ลองดูพวก นน. ของด้วยมั้งละครับ

ผมเพิ่มอัพ Endurance ใส่ได้แล้วครับ ผมใส่ของหนักไปจริงๆครับ
ขอบคุณ

#50 naughtynot

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 04 June 2009 - 08:32 PM

สนับสนุนอีก 1 เสียงครับว่าทำไปเลยครับ ติดตามอยู่ผลงานอยู่เนี่ย เจ๋งสุดๆเเต่เล่นจบเเล้ว yoyo_73.gif

#51 MishimoO

Posted 05 June 2009 - 03:36 PM

QUOTE (naughtynot @ Jun 4 2009, 08:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สนับสนุนอีก 1 เสียงครับว่าทำไปเลยครับ ติดตามอยู่ผลงานอยู่เนี่ย เจ๋งสุดๆเเต่เล่นจบเเล้ว yoyo_73.gif

เห็นด้วยครับ อีก 1 เสียง
ตอนนี้ถ้าเป็น Walkthrough ผมว่ากระทู้นี้มีประโยช์นกว่าใน wikidot.com อีกเพราะว่า ภาพ map ใน wiki ตอนนี้ถูกถอดออกไปหลาย map แล้วเนื่องจาก เจ้าของไม่ให้ ใช้ แต่ใน กระทู้นี้ยังมีอยู่ yoyo_37.gif

#52 ทนายสมชาย

Posted 06 June 2009 - 08:01 PM

มาให้กำลังใจด้วยอีกคนครับ เพราะผมก็เป็นคนนึงที่เล่นตามบทสรุปนี้นะครับ เล่นเองแล้วยากมากเลยครับ yoyo_71.gif

#53 lengkochi

Posted 07 June 2009 - 09:54 PM

Tower of Latria, 3-3

อย่าลืมติดตั้ง Anti-Magic Field ด้วยนะครับ
จากแท่นวาป 3-3 เดินต่อไปสักนิดจะเจอบันไดวนขึ้นไป และจะมี cut scene ให้ดูนิดหน่อย หลังจากจบแล้วให้เดินต่อไปจะเจอ Face Worm คอยดักอยู่ และจะมี Black Phantom Mind Flayer ด้วย ให้ร่าย Anti-Magic Field ก่อนสู้ด้วยนะครับ หลังจากจัดการ Black Phantom Mind Flayer ตัวแรกได้แล้ว เดินต่อไปก็จะเจอ Face Word เหมือนเดิม และจะมี Black Phantom Mind Flayer อีกตัว วิธีจัดการก็เช่นเดิม แล้วเมื่อเดินขึ้นมาถึงชั้นบนสุด จะมีหมอก ซึ่งเมื่อเข้าไปก็จะได้สู้กับ Boss 3-3, Old Monk

การต่อสู้กับBoss 3-3, Old Monk
การต่อสู้ครั้งนี้จะไม่เชิงเป็นการต่อสู้กับบอส โดย Old Monk จะเรียก Black Phantom ออกมาสู้กับเราแทน ซึ่งถ้าเล่น Online อยู่ ก็อาจมีโอกาสที่จะได้เจอกับ Black Phantom ที่เป็นคนจริงๆ แต่หากเล่น Offline ก็จะเป็น Black Phantom ที่เป็น AI ซึ่งวิธีจัดการในโหมด Offline ก็ให้ใช้โล่ Purple Flame Shield และหอก Moon Winged Spear ซึ่งเมื่อ HP ของ Black Phantom ลดจนถึงจุดหนึ่ง มันจะเรียก Moving Soul Arrow ออกมา 2 ลูก และจะเพิ่มขึ้นจนถึง 5 ลูก เมื่อ HP ลดไปตามลำดับ วิธีหลบก็ให้หลบออกทางด้านข้าง และหากเราทิ้งให้มันมีเวลามากๆ มันอาจจะกินหญ้าเพิ่มพลังได้อีกด้วย

NOTE: ผมไม่แน่ใจเพราะไม่ได้ลอง แต่คิดว่าน่าจะใช้ได้ คือให้ร่าย Anti-Magic Field อาจจะทำให้ Black Phantom ไม่สามารถ ร่าย Moving Soul Arrow ได้ แต่ผมยังไม่ได้ลอง ยังไงถ้าใครลองแล้วได้ผลยังไงบอกด้วยนะครับ

หลังจากจัดการได้เสร็จก็ให้สำรวจแท่นวาป เก็บ Yellow Demon’s Soul แล้วกลับ Nexus

Valley of Defilement, 5-1

ด่าน 5-1 จะเป็นด่านที่เต็มไปด้วย ตัวประหลาดคล้ายคนจมูกยาวๆ ต่อไปจะขอเรียกสั้นๆว่า Creature นะครับ โดยปกติส่วนมากจะมีขนาดเท่าๆกับเรา แต่ก็มีบางจุดที่มีขนาดใหญ่กว่าปกติ ซึ่งหากเล่นมาตามบทสรุปที่ผมเขียนนี้ เจ้า Creature ตัวเล็กนั้นจะจัดการได้อย่างไม่น่าจะมีปัญหา ปัญหาของเราคือเจ้า Giant Creature ซึ่งโจมตีได้รุนแรง และมีโอกาสที่จะทำให้โล่ของเรากันการโจมตีของมันไม่อยู่อีกด้วย
มีทริคเล็กๆหากเพื่อนติดพิษหรือสภาวะคล้ายๆกัน คือให้ทำการ Load Game สภาวะต่างๆนี้ก็จะหายไป หรืออาจจะร่าย Evacuate เพื่อกลับ Nexus

แนะนำให้ดูแผนที่ประกอบด้วยนะครับ

เริ่มต้นมาที่จุด (1) เดินขึ้นข้างบนไปเรื่อยๆ ระวังด้วยนะครับ เพราะถ้าตกจากแผ่นไม้ก็จะตายทันที เดินขึ้นไปเรื่อยๆ จะเจอกับเจ้า Creature ตัวแรก จัดการมันและจากจุดนี้เราจะสามารถยิงธนูจากระยะไกลใส่ Creature ได้ ลงบันไดที่จุด(2) พื้นที่เราลงมานั้นจะมีบางจุดที่ถ้าเราเหยียบแล้วจะตกลงไปในวงล้อมศัตรู ฉะนั้นระวังด้วยนะครับ จะมีจุดสำรวจที่จุด (4) ซึ่งจะเปิดทางให้เราไปเก็บ Talisman of God
เดินต่อไปจนถึงจุด(8) ตรงจุดนี้จะเสี่ยงสักนิดคือ เราต้องทิ้งตัวลงไปข้างล่างให้ตรงกับกองฟางข้างล่าง แต่ก็คุ้มค่าที่จะทำนะครับ
หลังจากลงมาถึงจุดบนกองฟางแล้วให้จัดการศัตรูที่อยู่รอบๆ ระวังเจ้า Crystal Gecko หนีด้วยนะครับ ซึ่ง Crystal Gecko ตัวนี้จะ drop Faintstone หลายขนาด

ที่จุด(11) จะมีจุดสำรวจเพื่อเปิดทางสำหรับการ Farm Crystal Gecko
หลังจากที่เราเดินผ่านทางที่เพิ่งสำรวจนี้ ก็จะเจอ plague rat ที่จุด(10)

เจ้าหนูพวกนี้จะนิ่มมาก แต่เนื่องจากมันมีเยอะ และทำให้เรามีโอกาสติด plague วิธีจัดการคืออย่าเพิ่งเดินเข้าไปข้างในนะครับ ให้อยู่ตรงทางเข้าแล้วใช้ Firespray จัดการมันก่อน อย่า!!! ย้ำนะครับ ว่าอย่าร่าย Rage of God เพราะจะทำให้ NPC ที่ขายของอยู่แถวนั้นตายด้วย หรืออาจจะทำให้เธอไม่ขายของให้เราอีกเลย ซึ่งหลังจากที่เราฆ่าบอส 5-1 เธอจะย้ายที่ไปอยู่ที่ 5-2 ซึ่งเมื่อถึงตอนนั้นเราจะสามารถร่าย Rage of God จัดการกับเจ้าหนูพวกนี้ได้ จากจุดนี้ให้จำว่าที่จุด(13) จะมีบันไดออกมาเมื่อโลกนี้เป็น Pure White

ตรงจุด(14)เราจะเจอเจ้า Giant Creature ตัวแรก วิธีจัดการให้ใส่ Thief’s Ring แล้วยิงธนูแล้ววิ่งมาหลับข้างนอกตรงที่เรามาจากจุด Crystal Gecko รอจนมันเดินกลับไปที่เดิมแล้วยิงมันอีก ทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆ
หรือเพื่อนๆจะลองลุยกับมันด้วยการต่อสู้แบบประชิดตัวก็แล้วแต่นะครับ

เดินทางต่อมาถึงจุด(15) จะเห็นเจ้า Creature ทั้งขนาดปกติและ Giant ที่เทคนิก Hit & Run จัดการมัน และไปให้ถึงจุดที่ (16) เมื่อเข้าไปจะเป็นการต่อสู้กับ 5-1 Boss, Leechmonger

การต่อสู้กับ Boss 5-1, Leechmonger

เราสามารถจัดการ Leechmonger ได้อย่างง่ายๆด้วยธนู เพียงแค่ยืนอยู่ข้างบน และยิงมันไปเรื่อยๆ โดยมันจะพยายามฟื้นพลัง ซึ่งวิธีจัดการมันคือ ให้ใช้ดาบ Makoto ลดเลือดจน Clever Rat’s Ring ทำงาน แล้วค่อยยิงมัน ไม่กี่นัดเจ้า Leechmonger ก็ดับละคับ เก็บ Wriggling Demon’s Soul แล้วเดินทางกลับ Nexus เพื่อนๆอาจจะเรียน Miracle Cure จาก Urbain ซึ่ง Miracle นี้สามารถรักษา Poison และ Plague ได้

Valley of Defilement, 5-2

หลายคนมักจะเกลียด Map นี้ เพราะมันมีทั้ง Poison swamp และพวก Giant Creature แล้วยังมีพวกแมลงมากวนใจอีก
เริ่มต้น นี้คือ item ที่จะทำให้เล่นด่านนี้ได้ง่ายขึ้น
Adjudicator’s Shield ได้จาก 4-1
Regenerator’s Ring ได้จาก 4-1 หรือ 5-2
Blessed weapon

จะเห็นว่า Item ดังกล่าวคืออุปกรณ์สวมใส่ที่เพิ่มการฟื้นเลือด ซึ่งถ้าเพื่อนๆใส่ Adjudicator’s Shield +5 กับ Regenerator’s Ring แล้วจะทำให้ผลของการติดพิษในบ่อน้ำไม่มีผล แต่ถ้าเพื่อนๆไม่สามารถหา Adjudicator’s Shield +5 ได้ ก็ให้หา Blessed weapon (+5 ถ้าเป็นไปได้) เพื่อเพิ่มการฟื้นเลือด

NOTE: ในตอนที่ผมเล่น ผมใส่เพียง Adjudicator’s Shield ไม่ + กับ Regenerator’s Ring ซึ่งก็สามารถทำให้ผลของ Poison นั้นลดลงพอสมควร คือทำให้เรายืนระยะได้นานกว่าเดิมมาก แล้วเมื่อเลือดลดถึงสัก 20% ค่อยใช้ miracle Cure รักษาจากนั้นก็ลุยต่อ โดยผลของ Item Regenerate เลือดจะเพิ่มเลือดเราได้อย่างรวดเร็วหากไม่ติดพิษ โดยที่เราแทบจะไม่ต้องกินหญ้าเพิ่มพลังเลย

NOTE2: ให้ใส่แหวน Regenerator’s Ring แทน Cling Ring นะครับ อย่าเอาแหวน Thief’s Ring ออก ไม่งั้นเวลาเรายิงเจ้า Giant Creature มันจะวิ่งตามเรามาตลอด

จากจุดแท่นวาป 5-2 เดินทางไปเรื่อยๆจนถึงจุด (2) ก่อนถึงจะมี Creature ถือหอกไฟคอยดักเราอยู่ ตรงบริเวณจุด(2) จะสังเกตว่าอีกฝั่งมีแผ่นไม้พิงอยู่ ซึ่งเราจะสามารถผลักมันมาได้จากอีกฝั่งเพื่อเปิดทางลัด แต่ตอนนี้เราต้องเดินทางไปตามทางปกติก่อน ใช้ธนูยิงเจ้าพวก Creature 2 ตัวที่อยู่ข้างล่าง แล้วจัดการเปลี่ยนอุปกรณ์เป็นชุดที่ใช้ Regenerate เลือด แล้วจึงลงไปที่จุด(3)

ตรงจุดนี้จะค่อนข้างหลงทางได้ง่าย ให้ดูแผนที่ประกอบไปด้วยนะครับ วิธีเดินง่ายๆคือให้เดินตามทางที่แผงไม้มันกั้นไว้ เหมือนเป็นคอก ไปเรื่อยๆนะครับ จะได้ไม่หลง

ที่ตรงข้างหลังจุด (6) จะมี Creature ตัวเล็ก 3 ตัวและ Giant อีก 1 ตัว ให้เรายิงมันและวิ่งหนีกลับขึ้นมาบนเนินเล็กๆ ทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆจนจัดการเจ้า Giant ได้ อย่าลืมนะครับ ต้องใส่ Thief’s Ring ด้วย ไม่งั้นโดนไล่กันเหนื่อยแน่ ส่วนเจ้าพวก Creature ตัวเล็กคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหานะคับ ข้างหลังเจ้าพวก Creature นี้จะมีหมอกที่ตรงจุด (7) เดินผ่านไป จะมีแผ่นไม้ให้เดินไปตามทาง เพื่อนๆจะสักเกตเห็นทางขวาว่าจะมีเนินเล็กๆอยู่ ตรงที่กลุ่มไฟ เยอะๆ จำจุดนี้ไว้นะครับ เพราะเราต้องกลับมาหา Selen ทั้งในร่าง Black Phantom และ Body

ถึงตรงนี้ เราจะกระโดดลงมาเดินข้างล่าง หรือจะเดินบนแผ่นไม้ข้างบนก็ได้นะครับ จากข้างบนเดินไปเรื่อยๆจนสุดทาง ระหว่างทางจะมีพวกศัตรูอยู่เรื่อยๆ จัดการทำที่จำเป็นนะครับ เพราะพวก Creature จะออกมาเรื่อยๆ เมื่อถึงสุดทางจะมีทางลงไป ก็ให้กระโดดลงไปเลยครับ ถึงตรงนี้ หากเพื่อนๆเดินมาจากข้างล่างก็จะมาเจอกันที่จุดนี้

จากนั้นเดินต่อไปสักพักทางซ้ายเราจะเห็นบ่อที่มีทากตกลงมาเรื่อยๆ ซึ่งตรงนั้นจะมี Moonlight Sword อยู่ แต่ตอนนี้ยังไม่ต้องสนใจมันก่อน ให้เดินต่อไปเรื่อยๆ ช้าๆ เห็น Giant Creature 2 ตัว ก่ะเจ้า Creature สีม่วงๆอีก 1 ตัว ให้ทั้งหมดด้วยธนูไปเรื่อยๆทีละตัวนะครับ วิธีจัดการก็ให้ยิงแล้ววิ่งหนี ทำอย่างนี้เรื่อยๆ หลังจากผ่านจุดนี้ไปหากเพื่อนๆเดินไปทางซ้ายจะเจอทางเดินขึ้นไปหารังของพวกทาก เมื่อไปถึงรังให้ฟันไปเรื่อยๆ สักพัก รังของพวกมันก็จะตกลงมา สำรวจตรงบริเวณนั้นดีๆก็จะหาทางที่ให้เรากระโดดลงมาได้ จัดการพวกทากที่อยู่ข้างล่างแล้วเข้าไปหยิบดาบ Moonlight Sword ซึ่งเป็นดาบที่เบาและมีพลังมาก

กลับมาจุดที่เราจัดการเจ้า Giant Creature 2 ตัวเมื่อกี้ ให้เราไปทางขวา จะสังเกตเห็นเป็นเพิงเล็กๆ ที่นั้นจะมี filthy woman ซึ่งเธอได้ย้ายจาก 5-1 ตรงจุดที่มีหนูมาอยู่ตรงนี้แล้ว และเธอเป็น NPC คนเดียวที่ขาย plague arrow ซึ่งจะทำให้ศัตรูติดพิษ โดยใช้ได้ดีกับพวกมังกร

เส้นทางถัดไปจากจุดที่เจอ filthy woman จะมีพวก Creature ค่อนข้างเยอะ ให้ค่อยๆจัดการไปเรื่อยๆ
เป้าหมายหลักของเราคือการเปิดเส้นทางลัดที่จะเชื่อมเส้นทางไปยังจุดที่(2) ให้เพื่อนๆเดินทางไปที่จุด(15) จากนั้นเดินต่อไปตรงจุด (18) เราจะสามารถสำรวจแผงไม้เพื่อเปิดทางลัด โดยก่อนหน้านั้นจะมี Crystal Gecko ที่drop Faintstone ขนาด Chunk แล Pure

ก่อนจะทำตาม NOTE ข้างล่าง แนะนำให้ไปเปิดทางลัดที่จุด (18) ก่อน ไม่เช่นนั้นเพื่อนๆจะต้องเดินมาใหม่เพื่อที่จะเดินทางมาเปิดเส้นทางที่จุด(18)

NOTE:ตรงจุดที่(17) เพื่อนๆจะเจอ Giant Creature 4 ตัวซึ่งเฝ้า Ephemeral Eyes 3 ก้อนอยู่ ยิงมันด้วยธนูแล้วจึงค่อยลงไปเก็บหิน
NOTE:2ตรงจุด (10) จะเจอทากที่ drop ชุด Beggar Set อยู่ ฉะนั้นก่อนฆ่าให้สำรวจน้ำหนักเราด้วยว่าจะแบกเกราะไหวหรือเปล่า

หลังจากที่เราเปิดทางลัดที่จุด(18)ได้แล้ว ตอนนี้เพื่อนๆก็พร้อมที่จะทำเหตุการณ์ Pure Black สำหรับ World 5 กันแล้ว

จัดการทำให้World 5 เป็น Pure Black โดยฆ่าตัวตายที่จุดวาป 5-1

เหตุการณ์ Pure Black World Tendency ใน 5-2

มีวิธี 2 วิธีในการจัดการ Black Phantom Selen และ Primeval Demon ซึ่งทั้ง 2 วิธีจะให้ผลลัพธ์เหมือนกันคือสามารถจัดการ Black Phantom Selen และ Primeval Demon ได้หมด แต่จะมีวิธี 1 ที่เร็วแต่ต้องยอมเสีย Soul และวิธีที่ 2 ที่ช้าและเปลืองลูกธนูแต่เราไม่ต้องเสีย Soul ว่าแล้วเราก็มาเริ่มกันเลยดีกว่า

วิธีที่1 (แนะนำ)
จะเลือกฆ่าสิ่งไหนก่อนก็ได้ แต่แนะนำให้ฆ่า Selen ก่อน โดยเดินทางไปที่จุด (7) โดยจำบริเวณที่เราจัดการกับเจ้า Creature ขนาดปกติ 3 ตัวกับ Giant อีก 1 ตัวได้หรือเปล่า ตอนนี้จะมี Black Phantom Giant เพิ่มมาอีกตัว วิธีจัดการก็เหมือนเดิม จากนั้นไปยังจุดที่(7) จะเห็น Black Phantom Selen อยู่ตรงข้างล่าง ให้จัดการพวกแมลงให้หมดก่อน จากนั้นให้เราใช้ดาบ Makoto ลดเลือดจน Clever Rat’s Ring ทำงานแล้วยิงธนูใส่ไปเรื่อยๆ สิ่งที่น่ารำคาญสำหรับ Black Phantom Selen คือเธอจะพยายาม Heal ตัวเองเมื่อใกล้ตายแต่ไม่ได้ฟื้นจนพลังเต็ม ให้เรายิงขัดจังหวะเธอไปเรื่อยๆ สักพักก็จะจัดการกับเธอได้ จัดการเก็บ Blind ที่ตรงศพเธอ จากนั้นฆ่าตัวตายซะ
เราจะมาเริ่มใหม่ตรงจุดวาป 5-2 แล้วให้เราเดินไปที่จุด (2) ตอนนี้จะมีทางลัดให้เราเดินไปแล้ว เดินไปเรื่อยๆ จนถึงจุดที่เราเจอ filthy woman จะสังเกตว่าจุดที่เคยมี Giant Creature 2ตัว กับ Creature สีม่วงนั้น ได้มี Black Phantom Giant เพิ่มขึ้นมาด้วย ยังไม่ต้องสนใจ จัดการเจ้า Creature สีม่วงโดยยิงธนูจากระยะไกล ไม่ต้องใส่ใจเจ้า Giant ทั้งหลายในตอนนี้นะครับ จำทางที่เราขึ้นไปฟัน รังทางได้หรือเปล่า ตอนนี้ตรงจุดนั้นจะมี Primeval Demon อยู่ตรงนั้นด้วย จัดการมันง่ายๆและลุ้นว่า Colorless Demon’s Soul จะ drop หรือเปล่า

วิธีที่ 2 (ไม่ค่อยแนะนำ)
พกลูกธนูไปให้เยอะๆ เพราะเราต้องจัดการ Black Phantom Giant หลายตัว ให้เดินทางจากแท่นวาป 5-2 ผ่านทางลัดไปยังจุดที่เจอ filthy woman และเดินต่อไปยังจุดที่เจอ Primeval Demon ยังไม่ต้องฆ่ามันก่อนนะครับ เพราะหากลูกธนูเราหมด ก่อนที่จะฆ่า Selen ได้จะทำให้ต้องกลับ Nexus ไปซื้อลูกธนู และถ้าเราฆ่าเจ้า Primeval Demon เสียแล้วจะทำให้ World tendency เปลี่ยนไป และจะทำเหตุการณ์ใน World นี้ต่อไม่ได้
จากจุดที่เจอ Primeval Demon ให้เดินขึ้นไปตามทางที่จะไปรังทาก ตรงจุดที่ (12) จะเป็นจุดที่ปลอดภัย ในการส่องยิงเจ้า Black Phantom Giant หลังจากจัดการมันได้ ให้เดินทางกลับไปที่จุด (2) ตามทางที่เราเดินมาตอนแรกผ่านทางลัด จากนั้นให้ลงไปข้างล่างตรงจุด (6) ถึงตรงนี้จะคล้ายกลับ วิธีที่ 1 แล้ว นั่นคือให้จัดการกับพวก Creature ที่เฝ้าอยู่ก่อนถึงจุด (7)
แล้วตรงจุด(7) ก็จัดการ Black Phantom Selen ซะจากนั้นลงไปเก็บ Blind แล้วเดินเลียบไปกับทางที่เรากระโดดลงมาเพื่อไปยังจุดที่มีฝูงทากตกลงมา ถึงตรงนี้เดินต่อไปอีกนิด โดยปกติจะเจอกับ Black Phantom Giant กับ Gaint Creature อีก2 ตัว และเจ้า Creature สีม่วง 1 ตัว ซึ่งเราได้จัดการไปก่อนหน้านี้แล้ว ทีนี้ก็เดินไปทางซ้ายเพื่อจัดการกับ Primeval Demon
วิธีที่ 2 นี้ผมอธิบายคร่าวๆนะครับ รายละเอียดจะอยู่ที่วิธีที่ 1

ถึงตอนนี้หากเรากลับ Nexus ไป World Tendency ของ World 5 จะขาวเกือบสุดแล้ว เหลือเพียงฆ่าบอสอีกตัวก็จะทำWorld นี้เป็น Pure White สักที

5-2 Boss, Dirty Colossus

จากแท่นวาป 5-2 เดินผ่านทางลัดไปยังจุด(15) สำรวจบริเวณนั้นจะเจอทางไปยังจุดที่(19)ก็จะเจอกับบอส 5-2

การสู้กับ Dirty Colossus

เมื่อเรายิงธนูใส่ Dirty Colossus มันจะร่ายคาถาที่ทำให้เราติด plague ให้เรายิงมันไปเรื่อยๆ และค่อยระวัง HP เราเพียงแค่นี้ก็จะจัดการมันได้ไม่ยาก หลังจากฆ่าบอสได้ให้เก็บ Eroded Demon’s Soul และเดินทางกลับ Nexus ตอนนี้ World 5 ก็จะเป็น Pure White แล้ว

เหตุการณ์ Pure White World 5

เริ่มแรกให้เราฆ่าตัวตายใน Nexus ก่อน เพราะหากเราตากในWorld 5 จะทำให้ World Tendency เปลี่ยนไป

เดินทางวาปไปที่ 5-1 จากแท่นวาปเดินทางไปยังจุด (13) จะมีบันไดออกมาแล้ว หลังจากที่มันออกมาแล้ว ไม่ว่า World Tendency จะเปลี่ยนไป บันไดก็จะยังอยู่ ขึ้นบันไดไปเรื่อยๆ จะเจอพวก Creature อยู่ระหว่างทาง และชั้นบนสุดจะมี Giant Creature 3 ตัวคอยเฝ้าหอก Istarelle Spear อยู่ วิธีจัดการก็เหมือนเดิม ยิงๆวิ่งๆค่อยๆเก็บไปทีละตัว เท่านี้ก็เรียบร้อย จากนั้นกลับ Nexus เก็บของให้เรียบร้อย แล้วให้วาปไปที่5-2 เดินทางไปที่จุด(7)ในแผนที่ 5-2 ตรงจุดที่เราเคยเจอ Black Phantom Selen ซึ่งตอนนี้จะเป็น Selen ในร่าง Body Form ให้คุยกับเธอแล้วเธอจะขอร้องให้ตามหาน้องชายของเธอ Garl Vinland

ส่วนที่เหลือของ Quest นี้ จะทำได้ก็ต่อเมื่อฆ่าบอสสุดท้างของ World 5, Maiden Astraea

ให้กลับNexus และวาปไปที่ 5-3 จากจุดนี้เดินต่อไปอีกนิดก็จะเจอหมอกที่จะพบกับบอสสุดท้ายของ World นี้แล้ว

การต่อสู้กับ 5-3 Boss, Maiden Astraea

เข้าไปและจัดการเจ้า Creature 3 ตัวที่อยู่ข้างหน้า จากนั้นทางขวาจะมี Crystal Gecko อยู่จัดการมันด้วยธนู
เดินต่อไปอีกนิดเราจะเจอจุดที่สามารถยิงธนูใส่ Maiden Astraea ได้ ไม่ต้องไปสนใจ Garl Vinland เพราะเค้าจะไม่ทำอันตรายเราหาเราอยู่ที่จุดนี้ ยิงไปสักพักจน Maiden Astraea ตาย กลับไปที่จุดที่ฆ่าเจ้า Creature 3ตัวแรก แล้ว Load Game ขึ้นมา จะเจอ Crystal Gecko เกิดขึ้นมาใหม่ที่จุดเดิม จัดการมันซะ แล้วจากจุดที่เจอ Creature3ตัว ให้ไปทางซ้าย จะเจอดวงไฟ ซึ่ง Garl Vinland ได้ฆ่าตัวตาย และนี้คือ Item ที่ได้
NOTE: ระวังเรื่องน้ำหนักด้วยนะครับ
หลังจากเก็บชุดเกราะทั้งหมดแล้ว ให้ไปที่จุดที่Maiden Astraea อยู่ สำรวจแท่นวาป จะได้รับ Pureblood Demon’s Soul จากนั้นเดินทางกลับ Nexus

เมื่อถึงNexus ให้ฆ่าตัวตายก่อนจะไปที่ World 5 ใหม่ เพื่อป้องกันการเปลี่ยนแปลงของ World Tendency นะครับ โดยเราสามารถเรียนเวท Death Cloud จาก Freke โดยใช้ Pureblood Demon’s Soul ที่เพิ่งได้มาซึ่งเวทนี้จำเป็นที่จะต้องใช้จัดการ False King

ถึงตอนนี้ ให้วาปไปที่จุด 5-3 นะครับ อย่าวาปไปที่จุด 5-4
จากจุด 5-3 ให้เดินไปทางซ้าย ตรงจุดที่เราเจอศพ Garl Vinland ซึ่งตอนนี้จะเป็น Black Phantom Garl Vinland แทน โดยการต่อสู้กับ Garl Vinland นั้นเราจะไม่สามารถใช้ธนูหรือเวทโจมตีใส่ได้ เนื่องจากโล่ของเค้าสามารถป้องกันได้หมด 100% ให้จัดการเค้าด้วย combo Purple Flame Shield และ Moon Winged Spear โดยล่อให้Garl Vinland โจมตี แล้วอาศัยจังหวะนั้นโจมตีตอนที่ Garl ยังไม่ได้ป้องกัน
ทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆ อาจใช้เวลานานหน่อย หลังจากจัดการGarl ได้แล้ว ให้เก็บ Brand และ Crest of Vinland แล้วจึงกลับไปหา Selen ที่ 5-2 จากนั้นมอบ Crest of Vinland ให้ Selen แล้วเธอจะมอง Ring of Devout Prayer ให้เป็นการตอบแทน

Boletarian Palace, 1-2

ด่านนี้จะเป็นด่านที่ง่ายที่สุดของเกม เนื่องจากเราได้จัดการเจ้า Red Dragon ไปในตอนแรกแล้ว
แนะนำให้อย่าเพิ่งช่วย Ostrava ในตอนนี้นะครับ โดยเราไม่ต้องเข้าไปคุยกับเจ้า Ostrava ในด่าน ก็จะถือว่าเราไม่ได้ช่วยเค้า
จากแท่นวาป 1-2 ให้วิ่งผ่านเจ้าพวก Mini Phalanx แล้ววิ่งไปเรื่อยๆจนเจอกับ ทางเข้าปราสาท ซึ่งจะมีพวกทหารหน้าไม้อยู่ข้างบนคอยยิงธนูอยู่ 2 ตัว และข้างล่างตรงปากทางจะมีพวกทหารหน้าไม้ กับอัศวินตาฟ้าอยู่ วิธีจัดการก็เหมือนเดิมๆ ยิงธนูแล้ววิ่งออกมา แต่แนะนำให้จัดการทหารหน้าไม้ 2 ตัวที่อยู่ข้างบนก่อน เพราะมันจะค่อยยิงใส่เราตลอด หลังจากจัดการศัตรูตรงนี้ได้หมด ก็จะเจอหมอกซึ่งเมื่อเข้าไปก็จะได้พบกับ Boss 1-2 โดยก่อนทางเข้าหมอก ทางขวาจะมีทางขึ้นไปซึ่งข้างบนจะมี Crystal Gecko อยู่ วิธีจัดการให้ใช้ Rage of God ร่ายใส่จะดีสุดนะครับ

การต่อสู้กับ Boss 1-2, Tower Knight

เมื่อผ่านหมอกเข้ามาให้รีบวิ่งขึ้นไปข้างบน จะทางซ้ายหรือทางขวาก็ได้ แล้วจัดการเก็บพวกทหารที่อยู่ข้างบนให้หมดก่อน จากนั้นจะใช้เวทย์หรือธนูจัดการเจ้า Tower Knight จากข้างบน ก็แล้วแต่เพื่อนๆนะครับ ให้ใช้พวกเสาหรือระเบียงเป็นที่กำบังเวลาที่บอสยิงลำแสงมา เพียงแค่นี้ก็จัดการกับเจ้า Tower Knight ได้ไม่ยากแล้ว

เก็บ Iron Demon’s Soul จากแท่นวาป 1-3 แล้วเดินทางกลับ Nexus

การเตรียมพร้อมสำหรับ Pure Black World 1

ก่อนที่เราจะเริ่มเหตุการณ์ Pure Black ใน World1 เราต้องเปิดเส้นทางที่จะไปจัดการกับเจ้า Primeval Demon ซะก่อน

จากแท่นวาป 1-3 เดินตรงไปอีกหน่อยจะเจอบ่อน้ำพุ ซึ่งจะมีหมาอยู่ 2 ตัว (ไม่ต้องไปสนใจพวกหมาในรถเกวียนนะครับ เพราะมันเป็นแค่ฉาก จัดการหมา 2 ตัวด้วยโล่และหอก ทางซ้ายจะมีบันไดขึ้นไป ให้เราเดินชิดทางซ้ายนะครับ เพราะข้างบนทางขวาจะมี Crystal Gecko อยู่ โดยเมื่อเราขึ้นบันไดไป พวกศัตรูจะโยนหินไฟลงมา หลบมันแล้วมันจะกลิ้งลงไปข้างล่าง ข้างบนจะมี Fat Minister อยู่โดยเมื่อเราเข้าไปใกล้มันจะเดินหนีเข้าไปในประตูใหญ่ข้างหลังและปิดประตูไป ไม่ต้องตกใจ เพราะเราต้องการยังงี้อยู่แล้ว แนะนำว่าอย่าเข้าใกล้ประตูใหญ่ไม่เช่นนั้นเพื่อนๆอาจจะถูกบังคับให้ช่วย Ostrava หากว่าเพื่อนๆช่วยเค้ามาจาก 1-2 ซึ่งเค้าสามารถถูกฆ่าตายได้ในเวลานี้ และหน้าที่หลักของเราคือการเปิดทางไปหา Primeval Demon ไม่ว่าจะจะมี Ostrava อยู่ใกล้ประตูใหญ่หรือไม่ ตอนนี้ยังไม่ต้องไปใกล้ๆประตูนั้น

สังเกตทางขวา จะมี Crystal Gecko อยู่และจะมีทางไปต่อวิธีจัดการที่ง่ายที่สุดคือใช้ Rage of God จัดการมันซะ ซึ่งเพื่อนๆจะสามารถ Load Game มาจัดการมันใหม่ได้อีก 2 ครั้งจากการฆ่าบอสไปแล้ว 2 ตัวนั่นเอง

เดินต่อไปตามเส้นทาง ทางขวาของประตูใหญ่จะเจอทหาร 2 คน จัดการมันซะ เมื่อเดินตามบันไดต่อไปจะเจอกับ Assassin ซึ่งสามารถจัดการได้ง่ายๆด้วยคอมโบโล่และหอก ซึ่ง Assassin จะ drop Clearstone ด้วย เมื่อมาถึงส่วนล่าง ขึ้นบันไดมา และจัดการทหารที่อยู่ที่นี้ จากนั้นเดินผ่านพื้นที่สี่เหลี่ยมซึ่งเป็นจุดที่ทหารหน้าไม้อยู่ จะมีทหารโยนลูกหินไฟมาใส่เรา ให้หลบมัน และขึ้นบันไดไป โดยจะมี Assassin สุ่มอยู่ที่ทางซ้าย และขวาจุดละคน เมื่อมาถึงข้างบนเพื่อนๆจะเห็น Fat Minister อยู่อีกฝั่ง จัดการFat Minister และลูกน้องด้วยธนูจากจุดนี้ ซึ่ง Fat Minister ตัวนี้จะ drop Iron Ring of Keys
จากจุดที่เราจัดการ Fat Minister ทางขวาจะมีทางเข้าไปในตึก โดยในตึกจะมี อัศวินตาแดงและทหารอีกจำนวนหนึ่ง ให้จัดการโดยใช้ Rage of God หรือจะล่อมันออกมาฆ่าก็แล้วแต่เพื่อนๆนะครับ

เดินเข้าไปในตึก ขึ้นไปข้างบน เพื่อนๆจะเจอ Dregling Merchant ที่คอยขายของให้เราอยู่

NOTE: ถ้าเพื่อนๆไม่ได้เจอเค้าที่ 1-2 เค้าจะไม่มาอยู่ที่นี้

โดยหลังจากที่เราฆ่า 1-4 บอส Dregling Merchant จะขาย Brushwood armor และ Shield ให้เราด้วย
กลับออกมาจากตึก ทางซ้าย เพื่อนจะสังเกตเห็นหมอก ซึ่งเมื่อเข้าไปจะมี อัศวินตาแดงคอยเดินตรวจตราตามทางเดินอยู่ จัดการเค้าซะ แล้วเก็บกุญแจ Iron Ring of Keys ที่ศพของ Fat Minister ที่เราเพิ่งฆ่าไปเมื่อกี้ ผมไม่แน่ใจว่ากุญแจจะหายไปหรือเปล่าหากเรากลับ Nexus เพราะฉะนั้นเก็บมันซะตอนนี้เลยจะดีกว่า

เดินขึ้นบันไดไปต่อจะเจอกับทหารและ Assassin จัดการมัน จนเมื่อเราเดินทางมาถึงข้างบนสุด เพื่อนๆจะสังเกตเห็นทางเดินยาวๆแคบๆ ซึ่งจะมีอัศวินตาแดงเดินคุมอยู่ จัดการมันซะ ซึ่งตรงจุดนี้หากWorld Tendency เป็น Pure Black เมื่อเราเดินมาถึงจุดที่อัศวินตาแดงอยู่นี้ จะมี Fat Minister 2 ตัวออกมาล้อมเราหน้าหลัง ซึ่งเพื่อนๆคงไม่อยากเจอ และนี้เป็นเหตุผลที่เราต้องมาเปิดประตูใหญ่เพื่อหลีกเลี่ยงเส้นทางนี้ หลังจากที่ผ่านจุดนี้ไป จะเจอพลธนูซึ่งจัดการได้ไม่ยาก ตรงจุดนี้จะมีทางไป 2 ทาง ทางหนึ่งจะพาเราไปที่ประตูใหญ่
เดินไปบันไดที่จะพาไปยังพื้นที่โล่งๆ ซึ่งจุดนี้หากเป็น Pure Black จะมี Primeval Demon อยู่ตรงนี้ ที่ตรงหัวโค้งจะมีจุดสุ่มยิง Sniper Shotอยู่ (ดุแผนที่ประกอบ) จัดการยิงพวกทหารข้างล่างให้หมด จากนั้นเดินไปอีกเส้นทาง ที่จะพาเราไปยังประตูใหญ่ จะมีFat Minister ตรงที่ประตูใหญ่ จัดการด้วยธนู ซึ่งเจ้า Fat Minister ตัวนี้จะ drop Fat minister’s Hat ด้วย อย่าลืมเก็บมัน เพราะถ้ากลับNexus ไปมันจะหายไปตลอดแล้ว จะมีคันโยกอยู่ข้างๆประตูใหญ่ สำรวจมันเพื่อเปิดประตู

NOTE: ถ้าเพื่อนช่วย Ostrava ใน 1-2 เค้าจะขอให้เราช่วย และจะมี อัศวินตาแดง 2 ตัวออกมาข้างๆเค้าซึ่งเราต้องจัดการมันก่อนที่ Ostrava จะถูกฆ่า แต่หากเพื่อนๆไม่ได้ช่วยเค้าตั้งแต่แรก เพื่อนๆก็จะไม่ต้องเจอกับสถานการณ์นี้

เหตุผลที่เราต้องการช่วย Ostrava ไม่ให้ตายเพราะเราต้องการทำเควสฆ่าเค้าใน Quest ของ Mephistopheles เพื่อที่จะเอา Talisman of Beast แต่หากเพื่อนๆมีมันแล้วซึ่งได้จากการฆ่า Black Phantom Scivir ก็ไม่จำเป็นต้องช่วยเค้า แต่หากจะช่วยเค้าในครั้งที่ 3 เราจะได้รับ Pure Clearstone จากการช่วยเค้า

ตอนนี้เราก็พร้อมที่จะทำเหตุการณ์ Pure Black ใน World 1 กันแล้ว

เหตุการณ์ Pure Black World Tendency ใน Boletarian Palace

ทำการฆ่าตัวตายในร่างเนื้อ ประมาณ 7 ครั้ง อาจน้อยกว่าหรือมากกว่า ตามWorld Tendency ก่อนหน้านี้ โดยให้ไปที่แท่นวาป 1-1 แล้ววิ่งไปที่กองไฟ ก็จะสามารถฆ่าตัวตายได้

เมื่อคิดว่าเป็น Pure Black แล้วก็ให้กลับ Nexus เพื่อ Update สถานะของโลก จากนั้นวาปกลับมาที่ 1-1 เดินไปสักพัก จะมีทหารโจมตีเราจากทางซ้าย ซึ่งตอนนี้จะมีทางไปต่ออยู่ข้างหลังทหารตัวนี้ เดินไปเรื่อยๆ จนสุดทางจะมีทางให้เดินออกไป ข้างหน้าจะเห็น Crystal Gecko อยู่ จัดการมันซะ เมื่อเราเดินไปตรงจุดที่Crystal Gecko อยู่จะมี Black Phantom Slave Soldier ออกมาประมาณ 3 ตัว ซึ่งก็ไม่ได้เป็นปัญหาอะไร เพราะความเก่งแทบไม่ต่างจาก Slave Soldier ธรรมดา

จากนั้นให้เดินไปตรงที่มีโครงไม้เยอะๆ จะมี Black Phantom Slave Soldier ออกมาอีกประมาณ 5 ตัว จัดการให้หมด แล้วเปลี่ยนมาใช้ดาบ Makoto ลดเลือดเราจน Clever Rat’s Ring ทำงาน จากนั้นเปลี่ยนอาวุธมาเป็น Purple Flame Shield กับ Moon Winged Spear เดินต่อไปอีกนิดจะเจอทางเข้าไปยังอาคาร โดย Black Phantom Miralda จะแอบอยู่ทางซ้ายมือของเรา ให้เดินไปบริเวณปากประตู ยกโล่กันด้วย จากนั้นค่อยถอยออกมา เพื่อสู้กับ Miralda ในลานบริเวณหน้าประตู จะทำให้เรามีพื้นที่ในการหลบการโจมตีของ Miralda ได้ การจัดการ Miralda ให้ยกโล่กันไว้ และแทงสวนไป ทำเช่นนี้ไปเรื่อยๆ ด้วย Damage จาก Clever Rat’s Ring ทำให้เราสามารถจัดการ Miralda ได้ไม่ยาก ด้วยการฆ่า Black Phantom NPC จากอาวุธของเราจะทำให้ Character Tendency เพิ่มขึ้น

เราสามารถจัดการกับ Miralda ได้อีกวิธีหนึ่ง คือการหาจังหวะใช้Miracle Rage of God ร่ายใส่ไปเรื่อยๆจนเธอตาย แต่วิธีนี้จะไม่ทำให้ Character Tendency เพิ่มขึ้น เช่นเดียวกับกรณีที่เราทำให้ Scivir ตกลงจากที่สูงไปตายเอง

เก็บของจากดวงไฟที่เกิดจากศพเธอ แล้วเดินเข้าไปในอาคาร เมื่อมองลงไปจะเห็นคานไม้อยู่ ให้เรากระโดดให้ตกลงไปบนคานไม้ แล้วจะมีทางให้กระโดดลงไปที่คานไม้ชั้นล่างลงมา เพื่อเก็บ Colorless Demon’s Soul การเก็บครั้งนี้อาจจะเสี่ยงสักหน่อย เพราะถ้าตกลงมาเราก็จะตายทันที แต่ก็คุ้มที่จะลองทำนะครับ ข้างล่างเป็นชุดเกราะ Brushwood Armor Set ซึ่งอาจเพิ่งเก็บตอนนี้ เพราะจะทำให้เราน้ำหนักเกินและต้องกลับ Nexus โดยที่เรายังไม่ได้ฆ่า Primeval Demon เพราะฉะนั้นเราจะกลับมาเก็บมันทีหลัง ตอนนี้ให้ทิ้งมันไว้อย่างนี้ก่อน

มายังจุด 1-3 โดยการเดิน ห้ามกลับ Nexus นะครับ ถึงตรงนี้เดินไปจนเจอน้ำพุ เลี้ยวซ้ายไปยังประตูใหญ่ซึ่งเราได้เปิดไว้แล้ว จากนั้นจัดการกับเจ้า Primeval Demon ก็เป็นการเสร็จสิ้นสิ่งที่ต้องทำใน Pure Black World Tendency แล้ว จากนั้นก็กลับ Nexus เพื่ออัพเดต World Tendency ซึ่งตอนนี้เหลือเพียงฆ่าบอสอีก 1 ตัวก็จะทำให้ World1 เป็น Pure White สักที

กลับมาที่ Nexus และฝากของที่ไม่จำเป็นไว้ ทำตัวให้เบาที่สุด เพราะชุดเกราะ Brushwood Armor set นั้นมีน้ำหนักถึง 60 เลยทีเดียว
ถึงตอนนี้ตัวเราจะมี Character Tendency เป็น Pure White แล้วด้วย (หากเราฆ่า Black Phantom NPC ทั้ง 5 ตัว ด้วยอาวุธ) โดยถ้าตอนนี้เราไปคุยกับ The Monumental เธอจะให้แหวน Friend’s Ring กับเรามา

ลืม Credit ครับ -*-
Credit Walkthrough by Volume (a.k.a. Cold_Drake) http://demonssouls.wikidot.com
Credit Map by จำชื่อไม่ได้ แต่ขอบคุณสำหรับแผนที่ละกาน yoyo_67.gif

#54 tak2002

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 08 June 2009 - 05:32 AM

NOTE: ผมไม่แน่ใจเพราะไม่ได้ลอง แต่คิดว่าน่าจะใช้ได้ คือให้ร่าย Anti-Magic Field อาจจะทำให้ Black Phantom ไม่สามารถ ร่าย Moving Soul Arrow ได้ แต่ผมยังไม่ได้ลอง ยังไงถ้าใครลองแล้วได้ผลยังไงบอกด้วยนะครับ

ใช้ได้ผลครับ มันจะไม่ร่าย Moving Soul Arrow ออกมา แต่เมื่อผลของ Anti หมดลง จะร่ายออกมาทันทีเลยครับ

#55 lengkochi

Posted 16 June 2009 - 10:38 PM

การช่วยเหลือ Yuria the Witch

นำ Minister’s Hat ติดตัวไปด้วย

จากแท่นวาป 1-3 ให้เดินกลับมา จะมีประตูล็อคอยู่ข้างๆอัศวินตาฟ้า บริเวณก่อนที่ถึงประตูสู้กับบอส Tower Knight
ให้ใช้ Iron Ring of Keys เปิดประตู เดินไปข้างใน จะมี Fat Minister เฝ้าอยู่ข้างใน จัดการมันด้วยธนูจากระยะไกล หลังจากจัดการมันได้ก็เก็บ Bloody Key และช่วย Biorr of the Twin Fang โดยใช้ Iron Ring of Keys ซึ่งเขาจะอยู่ในห้องขังแถวนั้นด้วย
หลังจากช่วยเค้าแล้ว จะสามารถหาเค้าเจอได้ใน Nexus บริเวณหน้าแท่นวาป World 5

จากนั้นเดินทางกลับมายังจุดแท่นวาป 1-3 แล้วเดินต่อไปจนถึงบริเวณน้ำพุ จัดการเจ้าหมาน้อย 2 ตัว แล้วทางขวาของเราจะมีทางไปต่อ (ดูแผนที่ประกอบด้วยนะครับ)ซึ่งจะสามารถเปิดประตูได้โดยใช้ Bloody Key ที่เพิ่งได้มาเมื่อกี้ เดินทางไปเรื่อยๆจนถึงอาคาร แล้วขึ้นบันไดไปจนสุด จะสังเกตว่ามันจะไม่มีทางไปต่อ ให้เราสวมหมวก Minister’s Hat แล้วเจ้า Fat Minister จะหย่อนบันไดลงมาให้เราไปต่อ จัดการมันซะด้วยธนู แล้วเดินไปต่อจะเจอ Yuria นั่งอยู่

หากว่าเราช่วยเธอตอนที่เราสวมหมวก Minister’s Hat เธอจะคิดว่าเราเป็นคนร้าย
แต่ถ้าเราช่วยเธอตอนที่เราไม่ได้ใส่หมวด Minister’s Hat แล้วเธอจะขอบคุณเรา

เดินทางกลับ Nexus โดยเราจะหา Yuria ได้บริเวณทางฝั่งทีเราเรียนMagic

ถึงตอนนี้เหลือเพียงจัดการกับ Boss อีกตัวก็จะทำให้World 1 เป็น Pure White แล้ว

Interlude: อธิบาย Mephistopheles' quests

ตรงนี้จะเป็นการรับ Quest ของ Mephistopheles ซึ่งอาจจะสับสนบ้างนะครับ และตัวผมไม่ได้ทำเควส เนื่องจากตัวละครยังไม่เป็น Pure White จึงอยากจะทำให้ได้ Pure White ก่อนใน New Game+ ฉะนั้นทั้งหมดเกี่ยวกับการทำ Quest นี้ ผมจะแปลจากต้นฉบับอย่างเดียว ซึ่งอาจจะไม่ละเอียดนัก
เริ่มกันเลยแล้วกัน

หลังจากที่เราได้ช่วย Yurt the Silent Chief จาก Tower of Latria, 3-2 แล้ว เจ้า Mephistopheles จะปรากฏตัวขึ้นที่ชั้น 2 ใน Nexus เมื่อ Character Tendency ของเราเป็น Pure Black ซึ่งถ้าเราปล่อย Yurt ทิ้งไว้นานๆหลังจากช่วยเค้าแล้ว เค้าจะเริ่มทำเควสของ Mephistopheles แทนเรา

นี่คือเป้าหมายและรางวัลจากการทำเควส

เป้าหมาย รางวัล
1.Saint Urbain and followers Stone of Ephemeral Eyes
2.Sage Freke and followers Stone of Ephemeral Eyes
3.Patches, the Hyena Colorless Demon's Soul
4.Biorr of the Twin Fangs Colorless Demon's Soul
5.Ostrava Talisman of Beasts
6.Yuria the Witch Foe's Ring

จากข้างบนจะเห็นว่า มี Item ที่สำคัญ 2 อย่างคือ Colorless Demon’s Soul 2ก้อน กับ Foe’s Ring แต่เนื่องจากเราสามารถหา Colorless Demon’s Soul ได้จากที่อื่น จึงทำให้เราต้องการเพียง Foe’s Ring

แต่น่าเสียดายที่การทำเควสของ Mephistopheles ต้องทำตามลำดับ เพราะฉะนั้นเราก็จะได้ Item ทั้งหมดก่อนที่จะได้ Foe’s Ring นั้นเอง หากเป้าหมายไหนตายก่อนที่จะทำเควส ก็จะถูกข้ามไปเอง แต่ผมไม่แน่ใจเรื่องรางวัลตอบแทนนะครับ

Saint Urbain ต้องถูกช่วยก่อนทำเควส แล้วหลังจากนั้นเค้าจะอยู่ใน Nexus ตลอด เช่นเดียวกับ Sage Freke ส่วน Patches, the Hyena เราต้องช่วยเค้าที่ 2-2 และทำเหตุการณ์ 4-2 แล้วหลังจากนั้นเค้าจะนั่งอยู่ที่หน้าแท่นหินวาป World 3 ใน Nexus ตลอด

Biorr of the Twin Fangs นั้นสามารถช่วยได้ในด่าน 1-2 และหลังจากช่วย Yuria แล้ว Biorr จะนั่งอยู่หน้าแท่นหินวาป World 5 ใน Nexus ซึ่งเขาจะออกมาในด่านด้วยเมื่อเราสู้กับBoss 1-3, Penetrator และจะช่วยล่อมังกรฟ้าในด่าน 1-4 อีกด้วย แต่ว่าหลังจากที่เราฆ่าเจ้ามังกรฟ้าได้แล้ว Biorr ก็จะไม่อยู่ใน Nexus อีกแล้วจนกว่าจะเริ่ม New game ใหม่ ดังนั้นหากเราต้องการทำเควสของ Mephistopheles ก็ต้องฆ่าเค้าก่อนที่ Biorr จะหายไป
Ostrava เป็นอีกตัวละครที่ค่อนข้างจะอยู่ไม่ค่อยจะเป็นที่เป็นทาง เราต้องช่วยเค้าถึง 3 ครั้งใน 1-1 ,1-2 และ1-3 แล้วใน 1-4 หลังจากที่เราจัดการเจ้ามังกรสีฟ้าได้ Ostrava จะฆ่าตัวตายหลังจากที่มอบ Mausoleum Key ให้กับเรา ซึ่งเราต้องฆ่าเขาก่อนที่เขาจะฆ่าตัวตาย

ปัญหาอีกอย่างของ Ostrava คือบางครั้งหลังจากช่วยเขา หากเราไม่ฆ่าBoss ในด่านนั้นๆที่เราช่วย เจ้า Ostrava ก็จะไปเดินเล่นอย่างนั้นเรื่อยๆจนกว่าเราจะจัดการกับ Boss ด่านนั้นๆได้ เช่น ถ้าเราช่วยเขาใน 1-1 แล้วเราไม่ฆ่าบอสของ 1-1 ครั้งตอนไปที่เราไป 1-1 เจ้า Ostrava ก็จะเดินเล่นของมันอยู่เช่นเดิม ซึ่งหากเราไม่ระวังได้ระวัง หาก Ostrava โดนฆ่าตายในตอนนั้นแล้วเรากลับ Nexus กุญแจ Mausoleum Key ก็จะหายไปจนกว่าจะเริ่ม New Game ใหม่ ซึ่งนี้เป็นสิ่งที่ต้องระวัง

ส่วน Yuria จะอยู่ใน Nexus ตลอดหลังจากที่เราช่วยเธอออกมาได้
หากเราฆ่า Biorr ก่อนที่จะสู้กับ Boss 1-3, Penetrator จะทำให้เราไม่มีตัวล่อในการต่อสู้ และเช่นเดียวกับการต่อสู้กับมังกรสีฟ้า ซึ่งหากเพื่อนๆคิดจะให้ Biorr เป็นตัวล่อในการสู้กับมังกรฟ้า ก็ต้องเตรียมตัวจัดการเค้าให้ดีด้วย เพราะไม่งั้นเค้าจะไม่อยู่ให้เราฆ่าอีกต่อไป

Pure White World Tendency for Boletarian Palace

ถึงตรงนี้เราก็ได้ช่วย Biorr กับ Yuria เรียบร้อยแล้ว ส่วน Ostrava เรายังไม่ได้ช่วยเค้า ซึ่งเค้าน่าจะอยู่ที่ 1-1
จัดการฆ่าตัวตายใน Nexus แล้วนำธนูติดตัวไปสัก 200 ดอก จดจำเวทย์ที่ใช้จัดการศัตรูเช่น Soul Arrow หรือ Soul Light ไปสัก1อย่าง อาจพก Spices ไปเพิ่ม Mana ด้วยหากคิดว่าไม่พอ

เดินทางไปแท่นวาป 1-3 จากนั้นเดินไปต่อยังจุดที่ Primeval Demon เคยอยู่ ตรงจุดนี้จะมีจุดสุ่มยิงอัศวินตาแดง 3 ตัวที่คอยเฝ้าทางเข้าไปยังบอส1-3 จัดการยิงธนูไปเรื่อยๆจนจัดการศัตรูข้างล่างได้หมด เดินทางเข้าผ่านหมอกไป ก็จะเจอBoss1-3, Penetrator

การต่อสู้กับ Boss1-3, Penetrator

หากเพื่อนๆต้องการให้การต่อสู้จบอย่างรวดเร็วให้ ใช้ดาบ Makoto ลด HP จน Clever Rat’s Ring ทำงานและหากอยากให้พลังเวทย์แรงขึ้นอีกก็สวม Ring of Magical Sharpness ด้วย

การต่อสู้ครั้งนี้จะมี Biorr มาช่วยเราสู้ด้วย ซึ่งหากสวม Thief’s Ring จะทำให้บอสไม่ค่อยสนใจเรามากนัก ทำให้เรามีเวลายิงเวทย์จัดการบอสได้อย่างรวดเร็ว

ในกรณีที่บอสหันมาโจมตีเรา ให้กันการโจมตีด้วยโล่ หรือกลิ้งตัวหลบออกมา แล้วถอยออกมาให้ห่างถึงระยะหนึ่ง บอสก็จะหันกลับไปโจมตีใส่ Biorr แทน
สำรวจแท่นวาปเพื่อเก็บ Silver Demon’s Soul หลังจากที่จัดการบอสได้ แล้วเดินทางกลับ Nexus

ที่1-1 จะเจอ Miralda ในร่างเนื้อ ซึ่งก็ยังโจมตีเราเหมือนเดิม แต่เธอจะโจมตีเบาลง และอึดน้อยลง จัดการเธอเหมือนเดิมแล้วจะได้ชุด Binded Armor Set

NOTE: การฆ่า Miralda ในร่างเนื้อจะทำให้ World Tendency ใน World 1 ลดลงจนกลายเป็น ระดับปกติ

Mephistopheles' quest

ถึงตอนนี้เราก็ได้ทำเหตุการณ์ Pure Black และ Pure White World Tendency ครบหมดแล้ว และก็ได้ทำเหตุการณ์ Pure White Character Tendency แล้วด้วย
ที่เหลือก็เพียงแค่เหตุการณ์ Pure Black Character Tendency

ก่อนอื่นเราต้องทำให้ตัวละครของเราเป็น Pure Black Character ก่อน โดยการฆ่า NPC ที่ขายของตามWorld ต่างๆ ทั้ง 5 World
World 1 - Dregling (เปลี่ยนที่จาก 1-1 ไป 1-2 แล้วก็1-3 ตามลำดับ)
World 2 - Filthy Man (อยู่ที่ 2-1, 2-2)
World 3 - Once Royal Mistress (อยู่ที่ 3-1 เท่านั้น)
World 4 - Graverobber Blige (เปลี่ยนที่จาก 4-1 ไป 4-2)
World 5 - Dirty Woman (เปลี่ยนที่จาก 5-1 ไป 5-2)

หลังจากฆ่าพ่อค้าทั้ง 5 ตัวได้หมด Character Tendency ของเราก็จะเป็น Pure Black.
อย่างไรก็ตาม Mephistopheles จะยังไม่อยู่ใน Nexus ตอนนี้

ไปยัง 3-2 แล้วเดินไปจนถึงจุดที่เราปล่อยโซ่อันแรก เดินต่อไปตรงจุดที่มีแสงไฟหลายสี
โดดลงไปแล้วช่วย Yurt ออกมา ร่าย Evacuate กลับ Nexus

ไปยังชั้น 2 ของ Nexus ซึ่ง Yurt น่าจะยังไม่อยู่ที่นี่ แต่ถ้าเค้าอยู่ ให้เราจัดการฆ่าเค้าซะ
ซึ่งเราจะได้ชุดเกราะของเค้า
Gloom Helmet, Wt 4.6
Gloom Armor, Wt 11.5
Gloom Gauntlet, Wt 6.9
Gloom Leggings, Wt 6.9

ฉะนั้นสำรวจน้ำหนักตัวเองด้วยว่าเราแบกได้หมดหรือเปล่า
หากเราไม่เจอ Yurt ที่ชั้น 2 ใน Nexus ก็ให้กลับไปด่าน 3-2 ตรงจุดก่อนที่เราจะกระโดดลงไปช่วย Yurt เราจะเห็น Yurt อยู่ข้างล่าง ให้ใช้ธนูยิงไปเรื่อยๆจนจัดการเขาได้ แล้วลงไปเก็บชุดเกราะ Gloom Armor Set

กลับมาที่ Nexus ตอนนี้ Mephistopheles น่าจะอยู่ที่ชั้น 2 แล้ว

เป้าหมายแรก : Saint Urbain และลูกน้อง

โปรดแน่ใจว่าได้เรียนและจำ Miracle ที่เราต้องการไว้หมดแล้ว เพราะหลังจากที่เราฆ่าเขา เราจะไม่สามารถเปลี่ยน Miracle จนกว่าจะถึง New Game รอบต่อไป

Saint Urbain จะมีลูกน้องอีก 2 คน หลังจากที่เราฆ่าคนใดคนหนึ่ง อีก 2 คนที่เหลือจะโจมตีเราเมื่อเห็นเรา
เริ่มต้นด้วย Saint Urbain สิ่งที่ทำให้เราค่อนข้างลำบาก ก็คือเราไม่สามารถ ร่ายเวทย์ที่แสดงผลเป็นพื้นที่ได้ เพราะมันจะไปโดน Stockpile Thomas ที่อยู่ข้างหลัง Urbain นั้นเอง
ดังนั้นการสู้กับ Urbain จึงต้องสู้ด้วย Malee โดยใช้ Purple Flame Shield และ Moon Winged Spear แล้วลดเลือดเราจนต่ำกว่า 30% แล้วใช้ Clever Rat’s Ring เพิ่ม Damage
ซึ่งด้วยวิธีนี้จะทำให้เราจัดการ Urbain ได้อย่างรวดเร็ว และเมื่อเค้าเริ่มจะร่าย Rage of God ให้รีบโจมตีเพื่อหยุดการร่ายเวทย์ของเขา เพราะผมไม่แน่ใจว่ามันจะโดน Thomas ด้วยรึเปล่า
หลังจากจัดการ Urbain ได้ลูกน้องจะมาโจมตีเรา โดยลูกน้องที่เป็นผู้หญิงจะใช้ขวานโจมตีเรา ซึ่งการโจมตีจะรุนแรง เพราะฉะนั้นแนะนำให้หลบการโจมตีดีกว่าการยกโล่ป้องกัน ซึ่งที่เหลือการจัดการก็คงไม่ยาก

คุยกับ Mephistopheles แล้วเราจะได้รับ Stone of Ephemeral Eyes

เป้าหมายต่อไป : Sage Freke และลูกน้อง

โปรดแน่ใจว่าเราได้เรียนคาถาที่เราต้องการแล้วเช่นเดียวกับ Miracle
ให้เราไปอยู่อีกฝั่งของ sage Freke แล้วเราจะสามารถร่าย Rage of God ได้อย่างปลอดภัย โดยก่อนร่ายให้ลดเลือดจน Clever Rat’s Ring ทำงาน แล้วสวม Ring of Sincere Prayer เพิ่มด้วยอีกวง เพื่อเพิ่มความแรง
มือซ้าย : Purple Flame Shield หรือ Dark Silver Shield
มือขวา : Talisman of God
เดินไปใกล้ๆ Freke แล้วร่าย Rage of God ซึ่งเราจะสามารถจัดการเขาได้ใน 1-2 ครั้ง โดยหลังจากจัดการกับ Freke ได้ ลูกน้องของเขาจะเข้ามาโจมตีเรา ให้เราเปลี่ยนเป็นหอก เพื่อต่อสู้ระยะประชิดก็จะสามารถจัดการได้ไม่ยาก

คุยกับ Mephistopheles เพื่อรับ Stone of Ephemeral Eyes

เป้าหมายต่อไป : Patches, the Hyena

สิ่งแรกที่เราต้องทำคือซื้อธนูมาเก็บให้มากที่สุด แนะนำให้ซื้อมาเก็บไว้ที่ Thomas โดยซื้อทุกชนิดให้เต็ม 999 ดอกไปเลย เพราะหลังจากที่เราฆ่าเขาแล้วเราจะไม่มีลูกธนูใช้ โดยเพื่อนๆอาจซื้อ Hard Arrow ติดตัวไว้อีก 400-500 ดอก
Patches จะถือ Adjudicator’s Shield ซึ่งจะ regenerate เลือด และยังโจมตีด้วยหอก
หากเพื่อนๆมี Magic และ Faith ที่สูงพอ ก็จะสามารถฆ่า Patches ได้ในทีเดียวด้วยการร่าย Rage of God ได้อย่าง โดยก่อนร่ายให้ลดเลือดจน Clever Rat’s Ring ทำงาน แล้วสวม Ring of Sincere Prayer เพิ่มด้วยอีกวง เพื่อเพิ่มความแรง
แต่หาก Patches ไม่ตาย ก็ให้เปลี่ยนเป็นหอกแล้วเข้าไปสู้ในระยะประชิดแทน

คุยกับ Mephistopheles เพื่อรับ Colorless Demon’s Soul

เป้าหมายต่อไป : Biorr of the Twin Fangs

ถึงตอนนี้ Biorr น่าจะอยู่ที่ Nexus แล้ว ซึ่งเขาจะสวมชุดเกราะที่แข็งแกร่งมาก
ให้เราลดเลือดจนต่ำกว่า 30% สวม Clever Rat’s Ring และ Ring of Sincere Prayer
มือซ้าย : Purple Flame Shield หรือ Dark Silver Shield
ให้เราแอบอยู่ข้างหลังแท่นหิน World 5
ร่าย Rage of God 2 ครั้ง Biorr จะลุกขึ้น แต่ไม่สามารถหาเราได้เจอ ซึ่งหากเค้ายังไม่ตายก็ให้ทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆ

คุยกับ Mephistopheles เพื่อรับ Colorless Demon’s Soul

เป้าหมายต่อไป : Ostrava

ไปหาเขาที่ 1-2 เคลียร์เส้นทางส่วนข้างล่าง แล้วช่วยเขาออกมา
กลับ Nexus
ไปหาเขาที่ 1-3 เดินทางไปใกล้ๆ ประตูใหญ่ แล้วช่วยเขาออกมา
หลังจากที่เขาให้ Pure Clearstone กับเรา ให้ฆ่าเขาซะแล้วเก็บ Mausoleum Key

คุยกับ Mephistopheles เพื่อรับ Talisman of God

เป้าหมายต่อไป : Yuria

โปรดแน่ใจว่าได้เรียนเวทย์ที่จำเป็นจากเธอเรียบร้อยแล้ว โดยเฉพาะ Death Cloud ซึ่งเราจำเป็นต้องใช้ในการจัดการ False King กับ Old King Doran
ลดเลือดเราจนต่ำกว่า 30% สวม Clever Rat’s Ring และ Ring of Sincere Prayer
ยืนอยู่ข้างหน้า Yuria แล้วร่าย Rage of God
ซึ่งเราน่าจะจัดการเธอได้ในทีเดียว หากเธอยังไม่ตายก็ให้ร่ายอีกครั้ง

เตรียมตัวให้พร้อมก่อนคุยกับ Mephistopheles โดยให้ลดเลือดต่ำกว่า 30% แล้วสวมแหวน Clever Rat’s Ring ส่วนอาวุธให้ใช้ Purple Flame Shield กับ Moon Winged Spear
คุยกับ Mephistopheles เพื่อรับ Foe’s Ring หลังจากได้รับแหวน เธอจะโจมตีเราด้วย Soul Sucker ซึ่งถ้าโดนติดต่อกัน มันจะลด Soul Level เราไป 1 Level จัดการเธอให้เร็วที่สุด
ถึงตรงนี้ก็จะจบเหตุการณ์ Pure Black Character Tendency เรียบร้อย

The Blue Dragon

เข้าแท่นวาป 1-4 มา แล้วจะเจอพวกทหารหน้าไม้อยู่ จัดการยิงด้วยธนู
แล้วจากจุดที่เจอพวกทหารหน้าไม้นี่ เราจะมองเห็น Black Phantom 3 ตัว และจะมี Crystal Gecko อยู่ทางขวาด้วย
การจัดการ 3 ตัวนี้ค่อนข้างง่าย

จัดการทำให้ HP ลดต่ำกว่า 30% ด้วยดาบ Makoto แล้วใส่ Thief’s Ring กับ Clever Rat’s Ring
จัดการ Crystal Gecko ก่อน แล้วจึงยิงพวกที่เหลือ พยายามยิงให้ตายทีละตัวนะครับ

และหลังจากยิงแล้วหากมันวิ่งตามมาก็ให้วิ่งออกหนีให้ห่างด้วย แต่ถ้าหากเรายิงไกลพอมันก็จะไม่ตามเรามาครับ และระวังเวทย์ที่ยิงมาจาก Black Phantom ที่เป็นผู้หญิงด้วย ซึ่ง Purple Flame Shield ของเราจะกันเวทย์ไม่ได้ หากต้องการป้องกัน ก็ให้ใช้โล่ Dark Silver Shield
หลังจากจัดการพวกนี้ได้แล้ว เพื่อนๆอาจต้องการเก็บเจ้า Crystal Gecko ได้โดยการกลับไปที่จุดที่มีศพมังกร เพื่อกันไม่ให้เราไปทำให้ Crystal Gecko หนี แล้วจัดการ Load Game ขึ้นมา ซึ่งหลังจากที่เราได้ฆ่าบอสไป 3 ตัวแล้วเราก็จะสามารถ Farm เจ้า Crystal Gecko ได้ 4 ครั้ง
ตรงที่พวก Black Phantom อยู่นั้นจะมีทางไปต่อทางด้านขวา และจะมี Crystal Gecko อยู่หลังแผ่นไม้กระดาน จัดการมันด้วยนะครับ
เดินต่อไปอีกนิดจะเจอตึก โดยจะมีทหารค่อยดักยิงธนูใส่เราตัวหนึ่งอยู่ด้านบน จัดการสอยมันด้วยธนู และจะมีอัศวินตาแดงอยู่ วิธีฆ่าก็แล้วแต่ตามเพื่อนๆจะถนัดนะครับ คิดว่าคงไม่มีปัญหา แนะนำให้ล่อมันออกมานอกดึก เพราะในตึกพื้นที่ค่อนข้างแคบ และอาจไปล่อให้ศัตรูตัวอื่นมารุมเราด้วย ตามทางจะมี Assassin กับทหารหน้าไม้อยู่ด้วย และก่อนถึงชั้นบนสุด จะมีอัศวินตาแดงอีกตัว จัดการมันด้วยโล่และหอก จากนั้นเมื่อเราขึ้นมาถึงชั้นบนสุด จะมีคัทสกรีนเมื่อเราเดินออกไป ซึ่งจะทำให้มีมังกรสีฟ้ามาดักเราอยู่ตรงนี้ และจะมี Fat Minister อยู่ตามทางนี้ 2 ตัว
เจ้ามังกรสีฟ้านี้ค่อนข้างจะถึกอยู่สักหน่อย ให้เพื่อนๆอดทนยิงมันไปจน HP เหลือครึ่งหนึ่ง แล้วมันจะบินหนีไป ทีนี้ก็จัดการเก็บเจ้า Fat Minister 2 ตัวที่เหลือ

จะมี Crystal Gecko อยู่ก่อนถึงทางเข้าตึกด้วย อย่าลืมจัดการมันซะละ

NOTE: หากเพื่อนๆต้องการ Farm Crystal Gecko ก็ให้ Load Game ขึ้นมา แต่การ Load Game จะทำให้เจ้ามังกรสีฟ้ามี HP เต็มเหมือนเดิม เพราะฉะนั้นหากใครคิดจะ Farm ก็ให้ฆ่าให้หมด 4 ตัว แล้วค่อยกลับ Nexus แล้วกลับมายิงมังกรสีฟ้าใหม่

เดินผ่านตึกนี้ออกมา ก็จะเจอ Blue Dragon ซึ่งหากเรายังไม่ได้ฆ่า Biorr เค้าก็จะออกมาช่วยเราสู้เจ้ามังกรนี้ด้วย

การต่อสู้กับ Blue Dragon

วิธีที่1 เล็งยิงที่หัว(กะจังหวะดีๆนะครับ ไม่ต้องรีบ) ยิงมันจากระยะไกล ซึ่งมันจะไม่สามารถทำอะไรเราได้ แต่วิธีนี้ค่อนข้างจะใช้เวลานาน เพราะDamage จะน้อยมาก ประมาณ 14-20 ต่อดอก แนะนำให้เอาดอกธนูไปสัก 500 ดอก

วิธีที่ 2 (ยังไม่ได้ลองนะครับ) ตามบทสรุปบอกว่าจะมีจุดปลอดภัยอยู่ตรงเสาใกล้ๆกับมังกรสีฟ้า ซึ่งจะทำให้เรายิงธนูใส่มังกรได้แรงกว่าวิธีแรกถึง 5 เท่า แต่หากเลือดเราต่ำมาก ก็อาจโดนเผาได้ในทีเดียว ซึ่งหาก Biorr ยังอยู่ วิธีนี้จะง่ายขึ้นเพราะ Biorr จะคอยล่อมังกรให้เรา
ทั้ง 2 วิธีค่อนข้างใช้ลูกธนูอยู่ทีเดียว นี้เลยเป็นเหตุผลที่เราต้องตุนธนูไว้เยอะๆก่อนฆ่า Patches นั้นเอง

หลังจากฆ่ามังกรได้แล้ว เดินต่อไปอีกนิดเราจะเจอ Ostrava (หากว่าเรายังไม่ได้ฆ่าเขา) ซึ่งเขาจะมอบ Mausoleum Key ให้เรา จากนั้นเขาจะฆ่าตัวตาย
เดินต่อมาอีกนิด จะเจอ Ostrava ในร่าง Black Phantom อยู่ตรงสุดทางเดิน จัดการด้วยธนู Hit & Run ไปเรื่อยๆ ก็จะจัดการได้ไม่ยาก
เดินขึ้นลิฟท์ไป สวมแหวน Thief’s Ring และเตรียมพร้อมเวทย์ Death Cloud กดสวิท แล้วเดินเข้าไปหมอกไป
หลังจากเข้าหมอกให้วิ่งไปหลบที่กำแพงข้างซ้ายก่อนขึ้นบันได
รอจน False King เดินมาแล้วหันหลัง

เดินขึ้นบันไดไป ให้เดินนะครับ มันจะไม่รู้ตัว แล้วก็ร่าย Death Cloud ใส่ แล้วค่อยเดินมาหลบที่เดิม
ให้เดินนะครับ แล้ว False King จะยืนนิ่งอยู่อย่างนั้นแหละ หากฆ่าไม่ตายในครั้งเดียว ก็ให้เดินไปร่าย Death Cloud ใหม่
หลังจากฆ่า False King ได้แล้วก็ให้ไปเก็บ False King’s Demon’s Soul ที่แท่นวาป
ถึงจุดนี้เกมส์จะปิดผนึก โดยเราไม่สามารถอัพ LV กับ Maiden in Black ได้แล้ว

Old King Doran

หากเพื่อนต้องการฆ่า Old King Doran นี้คือโอกาสสุดท้ายแล้ว
ให้ไปยังด่าน 1-1 ตรงจุดที่มีอัศวินตาแดงเฝ้าอยู่ จัดการอัศวินตาแดงแล้วใช้กุญแจ Mausoleum Key เปิดประตู จะเจอ Old King Doran ซึ่งวิธีจัดการที่ง่ายที่สุดก็ร่าย Death Cloud ใส่แล้วรอจนเขาตาย แต่หากอยากจะสู้กับเค้าก็ได้นะครับ
โดย Old King Doran จะมีการโจมตีที่หนักมาก ซึ่งอาจสามารถฆ่าเราได้ใส่ดาบเดียว ซึ่งต้องหลบให้ดี
หลังจากฆ่า Old King Doran ได้ เราจะปลดล็อก Trophy นี้และยังได้เก็บชุดเกราะของเขาได้อีกด้วย
ซึ่งเป็นชุดเกราะ Light weight ที่ดีที่สุดในเกม อย่างไรก็ตามหากเพื่อนๆสร้างตัวละครตามบทสรุปนี้ ก็อาจจะทำให้น้ำหนักเกินได้ หากเพื่อนๆต้องการจะใส่ชุดเกราะนี้ก็ให้อัพ Stat เพิ่มน้ำหนักที่แบกได้

End Game

เดินทางกลับ Nexus คุยกับ Maiden in Black แล้วเธอจะพาเราไปหา Old One
เดินเข้าถ้ำไป แล้วเราจะต้องสู้กับ Wanabe Allant
การสู้นี้ไม่มีอะไรยาก ฟันๆแทงๆ เดี๋ยวมันก็ตาย ไม่แน่ใจว่ามันจะโจมตีเราด้วยหรือเปล่า
ซึ่งหลังจากจัดการมันได้ Maiden in Black จะเข้ามาล่อ the Old One ไปยังอีกโลกหนึ่ง
ถึงตรงนี้เพื่อนๆจะสามารถเลือกได้ว่า

1.Good Ending

ให้ออกจากถ้ำไป แล้วเราจะได้ Maiden in Black Demon’s Soul ซึ่งเอาไปเรียนเวทย์ Soul Sucker ได้ใน New Game+

2.Evil Ending

ให้ฆ่า Maiden in Black แล้วเราจะได้รับ Beast’s Demon’s Soul ซึ่งยังไม่รู้ว่าใช้ทำอะไรได้ และจะได้รับ Red Stone ซึ่งจะสามารถใช้ได้ใน Player VS Player Mode
ซึ่งหากจบเกมครั้งแรก แนะนำให้เลือกจบแบบ Good Ending เพื่อจะเอาเวทย์ Soul Sucker

New Game+

หลังจากจบเกม เราจะมาอยู่ที่ Nexus ใหม่ ซึ่งทุกอย่างจะเหมือนเราเริ่มเกมใหม่ ยกเว้น World Tendency กับ Character Tendency ที่ยังเหมือนเดิม
โดย Lv และ Soul ก็ยังคงเหมือนเดิมรวมทั้ง Item ต่างๆ ยกเว้น Quest item เช่น กุญแจ จะหายไป
NPC ทุกตัวจะกลับมามีชีวิตอีกครั้งและจะลืมทุกอย่างที่เราทำให้เกมที่แล้ว และเราจะต้องไปช่วย NPC ต่างๆใหม่หมดเหมือนเดิม
ศัตรูทุกตัวจะแข็งแกร่งขึ้น แต่จะให้ Soul เยอะขึ้นเช่นกัน
จบซะที เย้ๆๆๆ

รบกวน Mod ช่วย รวมเป็นอันเดียวกันด้วยนะครับ หรือหากไม่สะดวกจะให้ผม ตั้งกระทู้ใหม่ก็ช่วยบอกด้วยน้าครับบบ ขอบคุณคร้าบบบบ

Credit Walkthrough by Volume (a.k.a. Cold_Drake) http://demonssouls.wikidot.com
Credit Map by จำชื่อไม่ได้ แต่ขอบคุณสำหรับแผนที่ละกาน
แปลไทย By Lengkochi

#56 WaiperWing75

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 16 June 2009 - 11:16 PM

ขอบคุณนะครับ ติดตามผลงานมาโดยตลอด สุดยอดเลยครับ ทำให้พวกมือใหม่เริ่มเล่นได้ไม่ยากครับ

คาระวะครับ

#57 lengkochi

Posted 17 June 2009 - 12:01 AM

เพิ่มเติมนะครับ พอดีไม่ได้อัพ แผนที่ 1-3 เลยมาเก็บตก yoyo_04.gif

บทสรุปฉบับนี้ บอกตามตรงว่ารีบทำตอนช่วงหลังๆมาก เนื่องจากทำคนเดียว เลยไม่มีคนมาคอย QC ยังไงถ้าผิดพลาดประการใดก็ขออภัยเพื่อนๆด้วยนะครับ
ยังไงก็อยากให้เพื่อนๆได้เล่นเกมกันอย่างสนุกเฉยๆ หากทำให้เพื่อนๆเล่นยากขึ้นก็คงต้องขอโทดเพื่อนๆด้วยละกานนะค้าบบบ
(ตอนนี้เมามาก เปิดเทอมละ งานก็เยอะเลยไม่ค่อยได้เล่นเกมเลย)

จบแล้วว ดีใจจมากมาย หลังจากนั่งปั่นมานาน yoyo_33.gif

#58 believe

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 18 June 2009 - 12:37 PM

ขอบคุณมากครับ มีประโยชน์มากสำหรับบางคนที่ไม่ค่อยได้มีเวลาเล่นเช่นผม เพราะต้องทำงาน

#59 libertica

Sekai de ichiban no amazon hime sama

Posted 18 June 2009 - 07:22 PM

มาเป็นกำลังใจให้ต่อครับ yoyo_76.gif

#60 Zigzag

นักเล่นเกมมือโปร

• Interests:fifa only

Posted 05 July 2009 - 08:35 PM

เป็นกำลังใจให้นะครับ ผมมือใหม่ ก้อเล่นตามบทสรุปของคุนนี่แหละ ละเอียดดีมากๆ เล่นไปได้ อรรถรส ด้วย แหะๆ