`

Jump to content

สวัสดีครับ...มาคุยกันครับ^^เรื่องร้านเกมส์เก่าๆในปัจจุบัน^^

125 replies to this topic

#61 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 08 May 2009 - 11:47 AM

โอโหเหะ แต่ละอย่างๆสุดๆจริงๆ แต่ถ้าคิดจะสะสม เงินเหลือกินเหลือใช้พอควรเลยอ่ะ เพราะขายแพงมาก อยากไปญี่ปุ่นซักครั้งจัง จะไปตามเก็บไอ้พวกนี้มาสะสมให้เต็มห้องเหอๆ

#62 keepwalking

since 1978 and still going strong

• High Royal Executive Members
  • Interests:aviation, travel, game, movie, spa&massage

Posted 08 May 2009 - 12:13 PM

เจ๋งมากคิดถึงสมัยเด็กๆไม่มีเงินซื้อ ต้องไปเล่นบ้านเพื่อน

#63 katikung555

นิยมเกมเก่า

Posted 08 May 2009 - 03:35 PM

QUOTE (auns555 @ May 7 2009, 09:14 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ร้านเกมที่ขายเครื่องเกมเก่า ๆ ในอดีตเหล่านี้
เจ้าของร้าน ล้วนต้องมีความรักและชอบในสิ่งพวกนี้เป็นทุนเดิม
สามารถพูดคุยกับลูกค้า เพื่อย้อนอดีตกันได้

ผมเองก็ได้มีโอกาสได้ซื้อเครื่อง Nintendo 64 มาจากคุณวู๊ดดี้
และก็ตลับเกม N64 ยกกล่องมาอีกหลายตลับเลย

และก็ได้ไปซื้อตลับเปล่า ๆ (ตลับเกมแบบไม่มีกล่องกระดาษ) จากร้าน lovegameshop
และก็ได้ Gameboy Color สีม่วงใสมาด้วยนะ

ซื้อมาก็เพื่อเก็บสะสม และก็นึกถึงสมัยอดีต ที่ตอนนั้น ได้แต่ยืนดู ไม่มีโอกาสซื้อเพราะเงินไม่ถึง

เกมไม่ว่าจะใหม่หรือเก่า ถ้าเรามีเกมที่รักที่ชอบอยู่ในใจ ไม่ว่าจะหยิบมาเล่นตอนไหน มันก็สนุกเสมอ
สำหรับผม Star Fox 64 คือเกมที่ผมชอบที่สุดบน Nintendo 64
และเกม Contra ก็คือเกมที่ผมชอบที่สุดบน Gameboy

ขอบคุณคุณอั้ม ที่นำร้านมาแนะนำให้อ่านกันนะครับ

หวัดดีครับ น้า ช่วงนี้ไม่ได้ใช้บริการกันเลยแฮะ อิอิ

หวดไปกี่เครื่องแล้วครับ เดี๋ยวนี้ย้อนอดีตใหญ่เลยนะ

+++++++++++++++++++

กระทู้นี้ ทำให้ผมนึกถึงสมัยไปเล่นเกมตู้ แล้วก็เกมเช่าเวลาตามร้านจริงๆ

สมัยนั้น N64 เป็นของแปลกมาก ร้านในจังหวัดมันเอาชั่วโมงละตั้ง 80 บาท

กว่าจะขอตังพ่อไปเล่นได้ โดนด่าอยู่นาน

#64 nonbindil

เซียนเกม

Posted 08 May 2009 - 10:22 PM

ดูเกมมีชีวิตเล่าเรื่องได้
สมัยก่อนเล่นเกมส์สนุกกว่าสมัยนี้เยอะแยะเลย

#65 ekbee

เซียนเกม

• Moderator?

Posted 08 May 2009 - 11:51 PM

ไว้ผมจัดทริปไปอาคิฮาบาร่าละกันครับ :)

ของเก่าที่โน่นเยอะมากมายทีเดียว

#66 erika 1980

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 09 May 2009 - 10:40 AM

สวัสดีครับ^^
เพื่อความเป็นกลาง..เรามาต่อกันที่โอคอร์เนอร์นะครับ^^

โอ้...ส่วนตัว...ได้แต่ฝัน^^"

อยากได้เนี่ยยยย^^"

555ไปใส่เสื้อเค้า55555

ดูหน้าผมสิ....เพราะหมดนี่....เงินเดือนทั้งปี...อ๊า...

อันนี้ผมอยากแกะจังครับ^^"

#67 moddy

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 09 May 2009 - 12:30 PM

ดูเวอร์ชั่นเต็มๆของแต่ละร้านได้ที่นี่ครับ yoyo_16.gif

ร้านโอคอนเนอร์ คลิ๊กที่นี่ครับ

ร้านเลิฟเกมชอพ คลิ๊กที่นี่ครับ

ร้านแมงปอสกายเน็ท คลิ๊กที่นี่ครับ

ร้านมานะเกมส์ คลิ๊กที่นี่ครับ

ร้านอ้วนเกมส์ คลิ๊กที่นี่ครับ

#68 erika 1980

Posted 09 May 2009 - 05:06 PM

ขอบคุณพี่moddyครับ^^

QUOTE (moddy @ May 9 2009, 12:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>

เอ่อ...แบบเต็มๆอาจจะมีภาพหวานแหววหรือเลิฟซีนบ้าง....มันคือการเล่นสนุกนะครับ55555

ชื่อที่เวบไทยเรโทรผมเป็นภาษาไทยนะครับ^^รู้สึกจะเริ่มเปลี่ยนจากที่นี่ครับ^^
http://www.thairetro.com/index.php?option=...p;topic=3220.60
http://www.thairetro.com/index.php?option=...mp;topic=2812.0
http://www.thairetro.com/index.php?option=...mp;topic=2869.0

#69 erika 1980

Posted 09 May 2009 - 05:13 PM

มาเพิ่มเติมรูปที่ร้านแมงปอนะครับ^^

ก่อนขึ้นชั้น2จะเจอตู้โชว์นี้ครับ^^

#70 erika 1980

Posted 09 May 2009 - 05:35 PM

เก็บตกคลองถมตอนกลางคืนวันเสาร์นะครับ^^

ร้านนี้เป็นแผงอยู่หน้าตึกศรีวรจักรครับ...แต่มีเกมส์เก่าด้วยครับ^^
ได้เพื่อนที่ไปด้วยถ่ายครับ....คนนี้คือคุณicemansixผู้ที่มีซีรีส์ดรากอนเควสมหาศาล
ครับ5555มาตอบกระทู้เร๊วววววว5555

และเดินเลยไปจนถึงโรงพยาบาลกลาง...จะมีอีกแผงครับ^^

มืด....สมเป็นตลาดมืด555

#71 Ka-ToA

เซียนเกม

Posted 11 May 2009 - 08:24 PM

แจ่มมากๆครับ

โลกนี้ช่างกว้างใหญ่เหอๆ

#72 icemansix

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 11 May 2009 - 08:44 PM

แวะมาทักทายนะเจ๊ b048a2d2.gif

#73 erika 1980

Posted 11 May 2009 - 09:03 PM

QUOTE (icemansix @ May 11 2009, 08:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แวะมาทักทายนะเจ๊ b048a2d2.gif

QUOTE (erika 1980 @ May 7 2009, 09:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คนนี้เค้าชอบดรากอนเควสมากๆครับ...เห็นที่เค้าเก็บแล้วจะอึ้ง555

ทุกท่านครับ....เห็นลายเซนต์คุณน้ำแข็งหก หรือเสี่ยแข็งในวงการเกมส์เก่าแล้วอึ้งจริงๆใช่ไหมครับ...

ผมเอง....ต้องขอขอบคุณน้ำใจจากเพื่อนๆและผู้ที่เคยเป็นเพื่อนทุกท่านครับ...ทั้งเวลา
ซื้อของก็ให้จองได้นาน...และเวลามีเกมส์64อะไรดีๆมาก็แนะนำกัน...
กระทั่งรูปถ่ายต่างๆ...ก็ต้องให้เพื่อนๆช่วยทั้งนั้นเพราะผมไม่มีกล้องครับ^^

รูปในกระทู้นี้...ส่วนนึงก็ได้คุณน้ำแข็งหกเป็นผู้ถ่ายครับ...
ขอบคุณสำหรับน้ำใจครับ...
ครั้งนึงเราเคยเดินเล่นตลาดเกมส์เก่าด้วยกัน...และผมเจอเกมส์ของ64ที่อยากเล่นในราคา
ถูกแต่เงินดันไม่พอก็ได้คุณน้ำแข็งหกนี่ล่ะครับ...ช่วยเหลือ..ขอบคุณมากครับ^^
ไม่งั้นผมคงไม่ได้เจอราคานี้อีกแน่ๆ...รักน๊าเสี่ยแข็ง55555

#74 erika 1980

Posted 11 May 2009 - 09:08 PM

ไม่ใช่แค่เยอะนะครับ...ความรักในดรากอนเควสของคุณน้ำแข็งหกมีมากมายเลยครับ^^

กระทู้ต่างๆครับ^^ที่แสดงถึงความรักในดรากอนเควสของคุณน้ำแข็งหกครับ....ว้าววว^^
http://www.thairetro.com/index.php?option=...mp;topic=3361.0
http://www.thairetro.com/index.php?option=...mp;topic=3426.0

#75 Redarimer

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 11 May 2009 - 11:46 PM

QUOTE (moddy @ May 9 2009, 12:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>

yoyo_77.gif yoyo_77.gif ลายเซนต์พี่มลได้ใจมากครับ ใครไม่รู้ก็เข้าไปดูกันล่ะครับจะได้รู้ว่าเป็นไงกัน yoyo_77.gif yoyo_77.gif

#76 ndsrom

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 12 May 2009 - 05:48 PM

ตามมาอ่านครับ คุณอั้ม

ยังไม่เคยได้ไปทัวร์ครบทุกร้าน ตามที่แนะนำมาเลย

เยี่ยมครับ หามาลงอีกนะครับ เอาพวก แบกะดินมาด้วยนะครับ

#77 erika 1980

Posted 12 May 2009 - 05:57 PM

QUOTE (ndsrom @ May 12 2009, 05:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เยี่ยมครับ หามาลงอีกนะครับ เอาพวก แบกะดินมาด้วยนะครับ

งั้นเรามาดูของจากร้านแบกะดินครับ^^ที่คลองถมเมื่อไมนานนี้ครับ^^

โดนถ่ายตอนกำลังดูของครับ...เลยไม่หล่อเลย55555

#78 undkodlor

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 14 May 2009 - 06:16 PM

เพลินดีครับปลุกกระแส Retro ได้ดีทีเดียว อ่านแล้วเพลินครับกระทู้นี้ สำหรับผมเองพวก Retro ผมไม่ค่อยจะมีมากสักเท่าไหร่ (แต่ไอ้ชุดที่ว่า 6 ม้วนเงินเดือนทั้งปี ผมมีนะ อิอิอิ) หลายๆร้านที่นำมาลงให้ชม ผมเคยไปมาเมื่อสมัยก่อน ของเค้าสภาพดีจริงๆใครอยากได้ก็ไปชมๆกันได้ พวกเกมส์ที่เป็นตลับดุแล้วมันคลาสิคจริงๆครับ ยิ่งตอนเด็กๆผมไม่มีเงิน ยังขอพ่อ แม่ อยู่เวลาเล่นเกมส์แฟมมิคอมที ก็ต้องรีบๆเล่นแล้วเอาไปเปลี่ยนกับร้านเกมส์หน้าปากซอยบ้าน เพิ่มที 30 -50-100 แล้วแต่เกมส์กันไป เห็นกระทู้นี้นึกถึงสมัยเด็กๆครับ ^ ^

#79 erika 1980

Posted 14 May 2009 - 08:03 PM

QUOTE (undkodlor @ May 14 2009, 06:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เพลินดีครับปลุกกระแส Retro ได้ดีทีเดียว อ่านแล้วเพลินครับกระทู้นี้ สำหรับผมเองพวก Retro ผมไม่ค่อยจะมีมากสักเท่าไหร่ (แต่ไอ้ชุดที่ว่า 6 ม้วนเงินเดือนทั้งปี ผมมีนะ อิอิอิ) หลายๆร้านที่นำมาลงให้ชม ผมเคยไปมาเมื่อสมัยก่อน ของเค้าสภาพดีจริงๆใครอยากได้ก็ไปชมๆกันได้ พวกเกมส์ที่เป็นตลับดุแล้วมันคลาสิคจริงๆครับ ยิ่งตอนเด็กๆผมไม่มีเงิน ยังขอพ่อ แม่ อยู่เวลาเล่นเกมส์แฟมมิคอมที ก็ต้องรีบๆเล่นแล้วเอาไปเปลี่ยนกับร้านเกมส์หน้าปากซอยบ้าน เพิ่มที 30 -50-100 แล้วแต่เกมส์กันไป เห็นกระทู้นี้นึกถึงสมัยเด็กๆครับ ^ ^

สวัสดีคุณundkodlorครับ^^
ผมเองก็ได้เห็นของระดับสุดยอดของท่านและก็ปลา^^ของท่านมานานแล้วครับ....เจอครั้งแรก
ที่ไทยนินเมื่อปีก่อนนู้นครับ^^

คือ...สมัยก่อนตอนเด็ก...ผมเองจะมีโอกาสได้สัมผัสและเล่นเกมส์ที่อยากเล่นไม่มากนักค
รับ.....ข่าวสารก็จะรู้จากหนังสือเกมส์หรือเพื่อนๆมาคุยอวดกันครับ^^

เกมส์บางเกมส์ที่เคยอยากเล่นในสมัยก่อนแล้วไม่ได้เล่นเลย...หรือได้เล่นแป๊บๆ...ตอนน
ี้ผมได้เล่นที่บ้านหมดแล้วครับ^^
บางเกมส์ที่ผมรักมากๆ...ที่ว่าเมื่อก่อนอยากเล่นมากๆ...บางเกมส์ก็หาง่ายและราคาถูกก
็ถือเป็นโชคดีของผมครับ^^..รักที่เกมส์ครับ^^
แต่บางเกมส์ที่อยากเล่นเช่นกัน...แต่โอ..แพงเหลือเกิน...ก็อาจจะต้องใช้เวลาเก็บเงิน
^^
ต้องขอขอบคุณพ่อค้า...ร้านค้าต่างๆที่เคยช่วยเหลือผม..คืออนุญาตให้จองได้เป็นเดือนเ
พื่อให้เวลาเก็บเงินครับ...
เวลาเห็นเกมส์...เพลง...หรือรูปเก่าๆ...เราก็เหมือนย้อนเวลากลับไปในเวลานั้นใช่ไหมค
รับ^^

ผมเอง...ไม่ได้มีเปอร์เซนต์หรือค่านายหน้าจากร้านค้าแต่อย่างใด...(แต่จะได้สิทธ์ในก
ารลวนลามเจ้าของร้านครับ5555ใครอยากดูผมลวนลามเจ้าของร้านเกมส์ลองบอกมานะครับ555)
คืออย่างที่ว่าไว้ครับ.....บางคนอาจจะอยู่ไกล...และบางคนชอบเกมส์เก่าอยากจะฟื้นความ
ทรงจำวัยเด็ก...แต่ไม่รู้ว่าร้านแบบนี้มีด้วย....
และอีกพวกคือ....รู้ว่ามี....แต่เหมือนผมคือ...ไม่ค่อยมีงบในการซื้อ....จึงเกรงใจแล
ะกลัวเจ้าของร้านจะว่าเอา...
ใครล่ะ...จะไปถามไปดูไปลองแล้วซื้อบ้างนิดหน่อยแบบผม555หน้าด้านนั่นเอง^^
ผมจึงขอเป็นตัวแทนเพื่อนๆพาชมร้านเกมส์เก่าในปัจจุบันครับ^^
ส่วนที่ไปขอเอาเกมส์มาถือ...ก็ถือว่าชาตินี้ขอมีบุญได้จับสักครั้งครับ5555555555

หลายท่านอาจจะเก็บ..หลายท่านอาจจะเล่นแบบไม่ได้สนboxset..แต่เราก็เคยมีความทรงจำดีๆ
ต่อเกมส์นั้นๆเหมือนกันใช่ไหมครับ^^

#80 aekious

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 14 May 2009 - 08:32 PM

แวะมาทักทายด้วยคนนะครับเจ๊ มาอยู่ที่นี่นี่เอง yoyo_78.gif