`

Jump to content

[Demon's Soul] เมจมือใหม่ควรอ่าน V1.2

132 replies to this topic

#1 blueblood

키스 키스

• Royal Executive Members

Posted 23 March 2009 - 12:30 AM

Version 1.2 คับ update และแก้ไข ข้อมูลให้มีความสมบูรณ์มากขึ้น
และเอาส่วนที่แยกๆ มารวมกันจะได้ อ่านกันง่ายๆ รวดเดี่ยวจบ

กระทู้ข้างๆ นี่ ชื่อมาไนท์จ้า เลย เลยว่าจะรวม ข้อมูลเมจ และ เวทย์ในเกมส์สักนิด ไขข้อกังขาบางเวทย์ด้วยคับ

Mage หรือ Wizard กล่าวกันง่าย คือ ผู้ใช้เวท ในเกมส์นี่แบ่งออกเป็น 2 กลุ่ม
- mage เกิดมาพร้อมกับเวทไฟ และ น้ำ (เวทป้องกันธาตุไฟ)
- royal เกิดมาพร้อมกับ เวทลูกบอลพลัง และ แหวนเพิ่ม mp
สองอาชีพนี้ได้เปรียบเสียบเปรียบนิดหน่อยในด้าน stat เบื้องต้นและ ไอเทมเริ่มเกมส์นะคับ
mage นี่ จะมี magic โบนัสมากกว่า royal นิดหน่อยไม่มาก แต่ royal ก็ได้เปรียบที่ฟันดาบหรือ
ถืออาวุธบางประเภทได้ ดีกว่า mage แต่จุดประสงค์หลักของสองอาชีพนี้คือ การใช้เวทโจมตี คู่ต่อสู้
หลีกเลี่ยงการปะทะ ในระยะประชิด ความรุนแรงของเวท ช่วงต้นเกมส์ ช่วยคุณได้มาก เพราะทำให้
ประหยัด mp และ หลีกเลี่ยง การถูกโจมตีได้ mage เกมส์นี่ตัวบางมาก แทบจะเรียกว่า โครตตัวนิ่ม -*-
โดนอะไรก็ตายหมด รอบแรก ผมเล่นครั้งแรก ตายไป 50 กว่ารอบ กว่าจะผ่าน 1-1 T^T
การจดจำลักษณะ การโจมตี จุดยื่นของ monster มีส่วนสำคัญ เราจะรู้ว่า มันจะเดินมาตรงไหน มันจะทำอะไร
ทำให้เราสามารถกะระยะ และ หาจุดพัก ได้ การดักยิงเป็นส่วนสำคัญพิ้นฐาน ของเมจ เกมส์นี้ ไม่ใช่บุกๆๆ ตีๆๆยิงๆ
แต่ เราต้อง ล่อๆ ออกมา ให้ อยู่ในระยะ กะจังหวะ ยิง กลิ้งหลบ วิ่งถอย ทำเป็น step หลุดนิดเดี่ยวกลับ nexus yoyo_71.gif
ดังนั้นการเล่นmage ซึ่งเป็นอาชีพที่เรียกว่า โกง และโหดสุดในเกมส์ นี่มะใช่เรื่องง่ายๆ
ในกลุ่ม party นั้นmage มีส่วนสำคัญอย่างยิ่ง ในการ ทำ damage บอส เวทใหญ่ หรือเวทยิง ที่แม่นยำ รุนแรง
ดังนั้นบางดัน เราต้องเดินทางไปกับ party ควรอยู่แนวหลัง ให้ ไนท์วิ่งไปก่อนเสมอ ไม่มีใครว่า รักษาตัวให้ไปถึงบอส
mage มีความสามารถในการปราบบอสสูงมากจนน่าตกใจ ทั้งที่ตัวนิ่มขนาดนั้น เกราะหนักก็ใส่ไมได้ โดนแค่นิ้วก้อยบอส
ก็กลับ nexus แล้ว แต่ล้มบอส ได้ ใน 5 วินาที -*- ทำมาแล้ว
ยังไงก็แล้วแต่ ทุกอาชีพ ล้วนมีข้อดีข้อด้อย อย่าท้อถ้าคุณตายมากๆ อดทนไว้คับ
mage เทพ อยู่ไม่ไกล ^^

STATS
พื้นฐาน ทุก 1 lv ที่เราอัพ stats จะได้รับ 1 def
จนเลเวล 100+ จะกลายเป็น ทุก การอัพ 2 lv ได้ + 1 def
จุดนี้ผมไม่แน่ใจถ้าเรา lv 200+ จะต้องเพิ่มเป็นทุกๆ 3lvไหมเพราะยังเล่นไม่ถึงคับ
def ที่+ นี่คือ Physical Defense ไม่รวม Magic Defense

Vitality
เพิ่มเลือดคับ ว่ากันง่ายๆ เลย ยิ่งมากเลือดยิ่งเยอะ ถ้าว่าค่า vit สำคัญไหม เมจนี่ จัดในระดับกลาง
อยากให้เล่นง่าย แนะนะ ให้อัพ ก่อน เลย 30 ชอบท้าทาย 20 (อันนี้สำหรับเริ่มเล่นรอบแรกนะคับ รอบ2 30ไม่พอ)
การที่เรามีเลือดน้อย เราต้องใช้ แหวนเพิ่มเลือด และทำให้เสียพื้นที่ในการใส่แหวน 1 ช่อง
จุดนี้แล้วแต่คนเล่นว่าชอบ แค่ไหน เลือดน้อย ก็เสี่ยวมากหน่อย เลือดมาก ก็เสียวลดลง ^^
เหตุละปัจจัยให้เมจเสียว เนื่องมาจาก เมจ ใส่ได้แต่เกราะเบาคับ -*- ดังนั้น Physical Defense ลดไปถึง 30-40%
(เกราะเกมส์นี่ก็ทะลึงมีแต่หนักๆ ใส่มะได้เลย มะอยากเล่นเป็นรถถัง-*- ชอบเกราะหนักไปเล่น temple knight คับ)
อยากไรก็ตามยังคงมีเมจเทพ ที่ไม่อัพ vit เลย อาศัยเป็นกายเนื้อตลอดเวลา หรือโทเทิลตลอดกาล พวกนี่ขั้นเทพ
ตัวเบาละบาง อาศัยเทคนิคและประสบการณ์ แนะนำว่า ไม่อัพได้แต่ต้องเจนเกมส์พอสมควรคับ ผู้เล่นใหม่อย่าเปรี้ยว
เดี่ยวผมจะเล่าต่อว่าทำไมไม่อัพ vit เลยถึงเทพ
ช่วงเลเวล 180+ ไปแล้วนี่ค่า vit มีส่วนช่วยคุณมากๆ เลือดที่มากทำให้คุณสามารถทนแต่ damage หนักๆ ได้มากขึ้น
ถ้าคุณอัพ มากจุด จุดหนึ่งเวลาอยู่ในร่าง soul ก็ไม่จำเป็นต้องใส่แหวนเพิมเลือดเลยที่เดี่ยว เอา [] ไปใส่แหวนอื่นเพิ่มได้อีก

Will
สำคัญระดับต้นๆ ของอาชีพสายนี่เลย มีผลต่อ หลอด MP ของเราโดยตรง อัพมาก mp มากตาม
และก็ได้รับ [] < --- ผมขอใช้แทนคำว่า slot นะคับเวทย์เพิ่มตามค่าที่อัพโดยปกติ
การที่เราจะเรียนรู้เวทย์นั้นสามารถเรียนได้ไม่มีจำกัด แต่การที่เราจะเอาไปใช้ได้นี่ มีข้อบังคับว่า ตามจำนวน[] ที่มีเท่านั้น
ดังนั้น [] จึงมีผลกับเวทยที่จะไปใช้
สูงสุดตอนนี้ คือ อัพ will 40 ได้ [6] + [1] จากแหวน = [7] มากกว่านี้ไม่กล้าทดลองเสียดาย stats -*-
เวทย์ปกติทั่วไป ใช่[1] เวทย์ ที่มีผลหนักและให้ผลดีดี ใช้[2] เวทย์ใหญ่ ที่มี effect สูง ก็ [3]
ดังนั้น ถ้าเราไปดันเจี้ยน ก็ต้องคำนวนว่า ต้องใช้เวทอะไร และเวทย์อะไรที่เหมาะสม
เบื้อต้นแนะนำให้อัพ ที่ [4] ทำไมต้อง [4] เวทย์ชั้นดี ของเมจ คือ โทเทิลใช้ [2] + เวทย์โจมตี อีก [2]
ดังนั้นควรอัพเบื้องต้นที่ 24 ถ้าเริ่มรอบ 2ผมแนะนำให้ อัพถึง 40 เลยเราต้องพบปะ ญาติมิตรที่มิได้เชิญ (Red Phantom)
จำเป็นต้องเอา เวทสาย PK ไปด้วยเสมอๆ T^T

Will 10 -> 1 Magic Slot
Will 14 -> 2 Magic Slots
Will 18 -> 3 Magic Slots
Will 24 -> 4 Magic Slots
Will 30 -> 5 Magic Slots
Will 40 -> 6 Magic Slots

Endur
ป้องกันการติดสถานะผิดปกติและ ความต้านทานต่อความร้อน และที่สำคัญ น้ำหนักของที่เราแบกได้
อันนี้ของเมจ ข้ามไปเลย มีเท่ามาต้นเกมส์เท่าไร ก็เท่านั้นแหละคับไม่ต้องอัพเพิ่ม ไว้ เลเวล สัก 200 + ค่อยอัพ
เมื่อ magic ได้ 99 แล้ว ค่า endu ก็จะมีค่าทันทีคับ เราสามารถใส่ชุดดีดี หรืออาวุธที่มีนำหนักและ
ยังสามารถกลิ้งวิ่งได้ ตามปกติด้วยค่า endu ทุกๆ 1 ค่า endu จะรับน้ำหนักได้ 1 หน่วย เราจะวิ่งกลิ้งได้ เมื่อน้ำหนักที่เราสวมใส่
มีค่าไม่เกิน 50% ของค่า Equip คับ ชุดที่แนะนำสำหรับเมจนี่ มิรันด้าเลย หนาพอควรและป้องกันการผิดสถานะได้ดี
ส่วนใครชอบก็หนัก ก็ อัพต่อไปได้อีกคับ คราวนี่ก็กลายเป็นรถถัง เลย ยิงหนัก เกราะหนา และที่สำคัญที่สุด
ค่า endu เพิ่มค่า Stamina ค่านี่ หลายๆ คนอาจไม่เห็นความสำคัญในช่วงต้นเกมส์นะคับ เราจะไม่ค่อยได้ คำนึงการ
ตั้งกาด หรือการ ยิงเวท ต่อกันเป็นเวลานานหรือการยิงต่อเนื่อง ทำให้ เราไม่ได้ หยุดพักให้ Stamina เพิ่มได้ทัน
การเรามี Stamina มากๆ ทำให้เรากาดได้นานขึ้น ไม่โดนdamage ทะลุตัว ได้ ง่าย ๆคับ และยังมีผลต่อระยะ
การวิ่งต่อเนื่องที่ยาวมากขึ้น หรือ การกลิ้งได้ หลายรอบมากขึ้น

Strength
มีพอสมควรสำหรับเกมส์นี่ อาวุธดีดี ต้องอาศัยค่า str ด้วย อัพ พอประมาณ คือพอถืออาวุธนั้น ได้ก็พอ คับ
อัพเยอะๆ ไม่มีประโยชน์เท่าไร มือไม้นิ่มคับ เมจ (ไม่ควรเกิน20 18ก็ถือมีดได้เกือบทั้งเกมส์ละคับ)
ถ้าจะฟันหนัก แนะนำไปเล่น royal

Dexter
เพิ่มความแม่นยำของการโจมตี basic physical attacks และเพิ่ม AtkPower เล็กน้อย
ลดอาการบาดเจ็บจากการตกที่สูง
ไม่เกี่ยวกะเมจเลย ข้ามไปยาวๆๆ

Magic
ความแรงจของเวทย์และความต้านทานเวทย์ stat ที่ควรคำนึงลำดับแรก ช่วงต้นเกมส์ ด้วยการจำกัด ของ mp และของเติมพลัง
ควรจัดการมอนสเตอร์ให้ได้ ภายใน 1 การยิง
เมจเทพ อัพ ค่าเริ่มต้นของ magic ไปถึง 50+ (50 นี่น้อยนะบางคน ล่อไป 75 ก่อนจบรอบแรก ) ยิงแรงมากเท่าไร ยิงประหยัด
ของเติม และ mp เท่านั้น ผ้เริ่มเล่นความคำนึงถึงค่าอื่น ๆ ที่ต้องอัพด้วย เพราะการอัพ mag อย่างเดี่ยวมาก ๆ มีผลให้ vit และ will
จะน้อยตามไป จัดให้ อยู่ในสมดุลที่พอเหมาะ สำหรับช่วงต้นเกมส์ แนะนำว่า ควรจะมากกว่า 30
ทำไม mag มากถึงเก่งรอบแรก เนื่องจาก boss และมอนรอบแรก เลือดและ m-def ต่ำมาก(เปรียบเที่ยวกับ def ซึ่งสูงก่ามาก)
เมจ จึงเป็นอาชีพที่เก่งและโกงมากสำหรับรอบแรก แอบยิง แอบตุ๋ย แอบวางกับดัก เรื่องถนัด แต่รอบ2 ต้องไปกระจายอัพในส่วน
อื่นๆ เพิ่มอีกคับ ตัวนิ่มก็ไม่กลัว ของยิงโดนทีเดี่ยวเป็นตามหมดดังนั้นลดการอัพ vit ไปได้เยอะ will ยังคงอัพอยู่คับเพราะพวก
ที่ไม่อัพ vit ต้องใช้ total protection ตลอดเวลา ขาดแทบไมได้ เพราะถ้าพลาดทีเดี่ยว กลับ nexus คับ
ควรจะ ได้ 99 ก่อนlv 150 คับ การเล่น จะง่ายขึ้นมาก เมื่อเราโจมตีได้แรง

Faith
เพิ่มความสามารถด้านมิราเคิล และ มิราเคิล [] ยิ่งมากเพิ่มความแรง และจำนวน[] และยังเพิ่มความต้านทานเวย์ด้วย
หลายคนถาม เมจใช้ มิราเคลไหม ใช้คับ มีหลายมิราเคิลเลยที่ดีมากๆ ปกติรอบแรก อัพ heal กันไว้เลย และก็ วาปกลับ nexus
ท้ายเกมส์นั้นเป็น ค่าที่เราจะอัพต่อ จากค่า wil รอบแรกไม่มีความจำเป็นที่ต้องอัพเพิ่มเท่าไรนักคับ

Faith 10 -> 1 Miracle Slot
Faith 16 -> 2 Miracle Slots
Faith 24 -> 3 Miracle Slots
Faith 36 -> 4 Miracle Slots

Luck
ค่าหลบหลีกและอัตราการดอปของไอเทมคับ ข้ามไปเลยไม่เกี่ยวกับเมจ

สรุป...
การอัพstat นี่ ต้องอาศัยการวางแผนสักนิดคับ ว่าจะดำเนินเกมส์อย่างไร
อัพ vit มากถึกจิงแต่ ยิงได้เบา ก็ไม่ควร เราจะต้องยิงหล่ายครั้งเปลื้อง mp
อัพ mag มากยิงแรงจิงแต่ ก็เลือดน้อยมากโดนอะไรแรงๆ แทบไม่ได้ หรือแม้กระทั้งตกที่สุงๆ ก็ยังลำบาก
ส่วน will นี่เป็นส่วนเสริม ควรมี ที่ 24 + น้อยกว่านี้จะเล่นลำบากมากคับ
เพราะมีข้อจำกัดในการเอาเวทย์ติดตัวลงได้น้อยเกินไป ที่สำคัญ อัพมากยิงได้ mp มากคับ แต่ก็อยาเกิน40 มากนัก
faithนี่ ก็ยังไม่จำเป็นสำหรับรอบแรกคับ มีผลช่วงเกมส์ 2 - 3 มากๆ (ช่วงล่าหัวมนุด)
ผู้เล่นส่วนใหญ่จะเก่งในช่วง 100+ ไปแล้ว stat ที่สมดุลละความพอเหมาะพอดี ช่วยให้ท่านรอด
จากการ PK ซึ่งมันจะเจอเยอะมาก ช่วยเลเวล 100-200 (ย้ำว่าเจอเยอะจิงๆ และมันส์มาก)
faith จะทำให้ตัวละครเมจสมดุล ขึ้นมากทีเดี่ยวคับ
ส่วนค่าอื่นๆ ที่ไม่กล่าวถึง ให้ไปอัพตอนคุณเลเวล สัก 200- 300ก็ไม่สายคับ ^^
lv 200 + vit และ endu มีความสำคัญมาก อย่าพึ่งอัพ faith มากเกินไปนะคับ

MAGIC
แบ่งง่ายๆ ออกเป็น 2 จำพวก
- มีขาย มีsoul พอ ก็ซื้อได้ จำพวกนี้เป็นเวท พื้นฐานจำเป็นต่อการเริ่มในช่วงแรกๆคับ หลังๆ ก็พอได้ใช้บ้างบางตัว
- เรียนจาก npc อันนี้จะเป็นการเรียนรู้เวท จาก npc 2 ตัว yuria และ sage freak เวทเรียนได้ ต้อง
แลกเปลี่ยนกับ soul ของบอส ที่เราปราบได้ และมักจะมีลักษณะเวท คล้ายๆ การโจมตี ของ บอส ตัวนั้น ๆ
เช่น soul ของ บอสแมงมุม โจมตีแบบลูกไฟ หลายๆ ลูก เวทที่เรียนได้มา ก็เป็น Fire Spray ยิงลูกไฟ รั่วๆ
soul ไนท์ยักษ์ เมื่อเรียนแล้ว ก็ได้ เวท ป้องกันที่เพิ่มค่า def และ mdef ได้เกือบ 200 %

*** ข้อควรคำนึงเบื้องต้น เวท ทุกเวท เมื่อเรียน หรือ ซื้อมาแล้ว ต้องใช้ [] ในการจดจำไปใช้
ค่า [] นี้ จะเพิ่ม ขึ้น ตาม stat will ค่า will มาเท่าไร [] ยิ่งมากตาม เราสามารถจดจำเวทไปใช้ใน ดันได้ เท่ากับจำนวน[]
ที่เรามีเท่านั้น อาทิเช่น มี [] [] [] [] []
จดจำ โทเทิล [] [] ไฟสตอม [] [] [] <<< เท่ากับเรามีแค่ เวทป้องกัน กับเวทใหญ่ (อันนี้ไว้เจอบอส)
ถ้าเรา จดจำ โทเทิล [] [] Soul Light [] Ignite [] [] <<< เราก็มี เวทป้องกัน เวทยิงไกล เวทใช้ระยะประชิด (เวลาลงดัน)
จดจำเวท ที่เหมาะ สมใช้ดันที่เหมาะสม คับ เราจะเรียนรู้ธรรมชาติของ monster ในดันนั้นๆ ได้ เราก็จะรู้ว่าควรเอาเวทอะไรไปบ้าง

Will 10 -> 1 Magic Slot
Will 14 -> 2 Magic Slots
Will 18 -> 3 Magic Slots
Will 24 -> 4 Magic Slots
Will 30 -> 5 Magic Slots
Will 40 -> 6 Magic Slots

Soul Arrow
- เวทเบื้องต้นของอาชีพ Royal สาระพัดประโยชน์และกิน mp น้อยมาก ยิงเท่าไรก็ไม่หมดสักที
หาซื้อได้ ในราคา 1000 soul [1]

Moving Soul Arrow
- อันนี้ได้จากการนำเอา soul yellow monk ไปแลกกับ sage freke ใช้[2]
บทจะดี ก็ดีใจหาย บทจะโง่ขึ้นมาไร้สาระมาก เวทย์นี่ เนื่องจากการทำงาน ที่ไม่ค่อย ได้ดั่งใจ
ระดับความรุนแรงสูงมาก (ถ้าโดนครบ 5 ลูก) ลักษณะพื้นฐานเลย คือ สร้างบอลพลัง 5 ลูก รอบตัว
เมื่อเดินไปกระทบกำแพงหรือเสา สิ่งแวดรอบที่แข็งรอบตัว บอลที่กระทบก็จะหายไป
แต่ถ้าพบศัตรูในระยะยิง บอลจะออโต้ พุ่งไปหา ศัตรูเอง โดยที่เราไม่ต้องเล็ง (ข้อเสียด้วย มาหลายตัว
ดันไปเล็งตัวที่ไม่อยากยิง) เป็นเวทที่เอาแน่เอานอนไม่ได้ แต่ในการปราบบอสที่มี ตัวเดี่ยวในห้อง
ก็สามารถทำ damage ได้สูงมาก 1 เวทย์ mp ที่ใช้ค่อนข้างสูงไปนิด 40mp

Soul Light
- ใช้ Doll's Demon Soul แลกกับ yuria คับ ใช้ [1]
เวทย์ที่มีความรุนแรงพอสมควร ลักษณะเด่นเลย คือยิงทะลุเป้าหมาย บ้างครั้งมีศัตรูจำนวนมากใน ฉาก
เราเดินลากมาในแนวเดี่ยวกัน กดยิ่งครั้งเดี่ยวจะทะลุไปถึงตัวสุดท้ายเลย คุ้มจิง ๆ
เวทย์นี่ มีความสำคัญมากในด่าน 2-x เนื่องจาด่านนี้มอนจะไม่ค่อยแพ้ไฟ คับ และมาจำนวนมากๆ

Flame Thrower
- เวทเบื้องต้นของอาชีพ mage สาระพัดประโยชน์และกิน mp น้อย เวทย์ทรงพลังตอนต้นเกมส์
โจมตีมอนด้วยพลังไฟ ไม่มีประโยชน์เลยถ้าเอาไปยิงมังกรไฟ (ยิงมันไม่เข้า)
หาซื้อได้ ในราคา 1000 soul [1]

Fire Spray
- ใช้ Hard Demon's Soul (บอสแมงมุม) ไปแลกกับ sage freke [1] ใช้แค่ 2 mp
เมจสาย PK นี่คือเวทสำคัญ ยิงกันแบบไม่หยุดหายใจ โจรหรือพวกเกราะเบาเลือดน้อย
หลุดจังหวะโดนเวทย์นี้ ขั้นจุกคับยิงไม่หยุด กด R1 ค้าง ยิงรั่วๆ เลยคับ
เวทย์นี่ธาตุไฟ ไง ก็อย่าเอาไปใช้กะมังกรหรือมอนธาตุไฟคับ

Fireball
- ใช้ soul God Dragon แลกกับ sage freke [2]
เวทย์ที่นำ soul ของ God Dragon ให้ผลรุนแรงทุกเวทย์ อย่างอันนี้ พวกไนท์สายถึกๆ โดนจังๆ หน้าหง่ายคับ

Ignite
- ใช้ Hard Demon's Soul (บอสแมงมุม) ไปแลกกับ yuria [2]
พ่นแปลวไฟ ใส่คู่ต่อสู้ แรงมากคับ เป็นเวทที่แรงมาก ข้อจำกัดคือใช้ในระยะประชิดซึ่งมัน
ขัดกับคอนเซ็ฟ เมจ ยิงไกล ยิงชิ่ง ยิงหนี คงต้องใช้ในด่านที่มอนรุมมากๆ ด่านบึง 5-x
แรงมากๆ คับ เสียอย่างเดี่ยวได้ระยะประชิดเท่านั้น

Protection
- หาซื้อได้ราคา 5000 soul [1]
เวทย์ป้องกัน ขึ้น พื้นๆ เหมาะสำหรับต้นเกมส์ หลัง ๆมีเวทย์ที่ให้ผลดีกว่ามากคับ
ลดdamage ต่างที่กะทำเรา ประมาณ 20 % ได้

Total Protection
- ใช้ Iron Demon's Soul แลกกับ sage freke [2]
เวทย์สุดยอด สุดhit นี่คือหัวใจหลัก อาชีพตัวนิ่มทั้งหมด เมจที่เค้าว่าเก่งโกงที่สุดในเกมส์ เพราะเวทชนิดนี้คับ
ความสามารถที่ลด damage ได้ ถึง 80% ทีเดี่ยว ใครไม่เรียนรอบแรก รอบสองนี่แทบจะร้องไห้เลยที่เดี่ยว

Death Cloud
- ใช้ Pureblood Demon's Soul แลกกับ sage freke [2]
เวยท์สาย PK และสายตุ๊ด -*- ระบบการทำงาน แสนง่าย วางเวทย์ รอเป้าหมาย เดินผ่าน นั่งรอ เป้าหมายตาย
ระยะเวลา on stat อยู่ที่ 10 นาที (มีผลให้เป้าหมายที่โดน เวทย์ เลือดลด ทุก วินาที)

Acid Cloud
- ใช้ Eroded Demon's Soul แลกกับ sage freke [1]
เวทย์สาย PK อีกเช่นกัน มีผลอย่างยิ่งกับอาชีพที่เกราะหนัก และหนา เมื่อวางเวยท์ เป็นกลุ่มควัน น้ำตาลๆ
เมื่อเป้าหมายโดน โอกาสที่เกราะพังอยู่ที่ 90 % และลด def เป้าหมายด้วย(กำลังมีการปรับลดเพื่อสมดุล)
บอกได้คำเดี่ยวฆ่าคิดจะฆ่าคนเวทย์นี่แหละเวทย์แรกที่ร่ายเลยที่เดี่ยว

Poison Cloud
- ใช้ Wriggling Demon's Soul แลกกับ sage freke [1]
เวทย์สาย PK อีกเช่นกัน มีผลอย่างยิ่งกับอาชีพที่เลือดน้อย ตัวนิ่ม ติดสถานะพิษได้ง่าย
เมื่อเป้าหมายโดน โอกาสที่ติดพิษ+-กับค่า endu ไม่ค่อยส่งผลกับไนท์หรืออาชีพที่อัย endu มากๆ
ถ้าพวกสายเวทย์หรืออาชีพเลือดน้อยๆ โดนมีผลให้ต้องกดยา บ่อย ๆ ส่งผลให้ มีจังหวะหลุดได้มาก

*** สายCloud ใช้ PK แน้นๆ เลย หรือไม่ก็ปราบบอส บางตัว ไม่เหมาะในการลงดันเจี้ยนนะคับ

Magic Weapon
- หาซื้อได้ราคา 5000 soul [1]
วิธีใช้แสนยุ่งยาก เอาไม้เท้า ไว้ข้างซ้าย กดใช้ โดยให้ผลอาวุธที่มือขวาโจมตีเป็น magic
ถ้ากดเปลี่ยนอาวุธข้างขวา ทำให้ ผลเวทย์นี้หมดทันที
ห่วยแตก -*- บอกได้แค่นี่

Light Weapon
-ใช้ Silver Demon's Soul แลกกับ sage freke [2]
วิธีใช้แสนยุ่งยาก เอาไม้เท้า ไว้ข้างซ้าย กดใช้ โดยให้ผลอาวุธที่มือขวาโจมตีแรงขึ้น 60%
ถ้ากดเปลี่ยนอาวุธข้างขวา ทำให้ ผลเวทย์นี้หมดทันที
ดีในระดับหนึ่ง แต่ มะค่อยใช้ เปลื้อง [] และก็ยิงไกลดีฟ่า

Cursed Weapon
- ใช้ Silver Demon's Soul แลกกับ yuria [2]
วิธีใช้แสนยุ่งยาก เอาไม้เท้า ไว้ข้างซ้าย กดใช้ โดยให้ผลอาวุธที่มือขวาโจมตี ทำให้เป้าหมายติด Cursed
% การติดบอกไม่ได้ ว่ามากเท่าไร แต่ เกือบ 100 % +- กับค่า endu ของเป้าหมาย
ถ้ากดเปลี่ยนอาวุธข้างขวา ทำให้ ผลเวทย์นี้หมดทันที ผลcursed ทำให้เลือดลดลงเรื่อยๆ คับ
ดีในระดับหนึ่ง แต่ มะค่อยใช้ เปลื้อง [] และก็ยิงไกลดีฟ่า เช่นเดี่ยวกับ Light Weapon

*** เวทย์กลุ่ม Weapon เหมาะกับสายโจรและ wanderer คับ ทำให้ damage ที่ทำสูงขึ้นอย่างชัดเจน
และส่งผลการผิดปกติที่เกือบๆ จะ 100% และมีผลติดกับอาวุธเป็นเวลา 1 นาที ทุกเวทย์

Relief
- ใช้ Pureblood Demon's Soul แลกกับ yuria [1]
เพิ่ม hp และ mp แก่เพื่อนร่วมปาร์ตี้

Thirst
-ใช้ Yellow Demon's Soul แลกกับ yuria [3]
ทำให้ ได้รับ soul มากขึ้น ระยะเวลาของเวทย์ 30 วิ ใช้ mp 200 *0*
-*- เอา Yellow Demon's Soul ไปทำไม้เท้าดีกว่าไหมนี่ T^T

Demon's Prank
- ซื้อได้ราคา 500 [1]
สร้างคำรามเสียงของ demon อาจจะไล่มอนสเตอร์ได้ *-* หรือเปล่า ไม่รู้ 555

Water Veil
- เวทเบื้องต้นของอาชีพ mage ราคา 500 หาซื้อได้ [1]
เพิ่มการป้องกันธาตุไฟ (โดยส่วนตัวผมว่า total ดีกว่า ล้านเท่า -*-)

Hide
- หาซื้อได้ ราคา 500 [1]
Stacks with Thief's Ring, Graverobber's Ring, and Subdue Soul
Thief's Ring : ทำให้มอนมองหาเราได้ยากขึ้น คือเราต้องไปใกล้มันมากๆ มันถึงรู้ตัว
Graverobber's Ring : ทำให้ Phantom แดง มองหาเราได้ยากขึ้น คือเราต้องไปใกล้มันมากๆ มันถึงรู้ตัว

Soulsucker
- ใช้ Maiden In Black Demon's Soul แลกกับ yuria [3] 100 MP
ดูดโซลจากเป้าหมายในระยะประชิด ที่ไม่ใช่บอส ได้100 % มีผลระยะใกล้มากๆ-*- และ
เมื่อ PK phantom ที่โดนเวทนี่ มีโอกาสโดนดูด 1 lv ทุกครั้งเราใช้ (ลดค่า Stat ด้วยคับ)
โดยส่วนตัวนะคับ เวทย์นี่ทำมาเพื่อ pk ทำให้ พวกอาชีพ ที่โจมตีระยะประชิด เลเวล สูงๆ
ขยาดการเข้าใกล้เมจไปเลยคับ ง่ายๆท่าที่ บอส 1-4 ใช้ไงคับ ^^

Firestorm
- ใช้ Dragon Demon's Soul แลกกับ yuria ใช้ mp100 [3]
เวทย์สุดยอดสายไฟ โจมตีด้วยเสาไฟ รอบตัวผู้ใช้ แบบสุ่ม มีผลเป็นธาตุไฟ ที่รุนแรงที่สุด
(ในบางกรณี ก็ไม่โดนเลยเพราะเสา ขึ้นผิดจุด)
ถ้าจบรอบแรกผมแนะนำว่า แลกเวทนี้เอาไปฉาก 1 รอบ สองด้วยก็ดี บอส 1-1 โดนที่เดี่ยวร่วง

แถม มิราเคิล สุดยอด ที่คนยังสงสัย

Rage of God
- ใช้ Dragon Demon's Soul แลกกับ saint Urbain ใช้ mp100 [2]
มิราเคิลสุดยอดยิ่งใหญ่อลังการงานสร้าง ระเบิดพลังรอบตัว มีผลให้ มอนสเตอร์หรือเป้าหมายกระเด็นออกไป
ทุกครั้งที่ใช้ จะมีความรู้สึกถึงความอลังการ แต่............................
หลายๆคนคิดว่ามันแรง บอกได้เลยคับ ลองแล้ว ไม่แรงเลย เพราะเป็นมิราเคิล ต้องใช่ ค่า faith ซึ่งเมจแทบจะไม่ได้อัพ
หรืออัพแค่พอใช้ ได้ คือ [2] -*- กระเด็นจิงไม่หลอก แต่ damage ทีเมจทำได้จึงน้อยกว่า พวก ม้องหรือ tample knight มากโข

โดยส่วนตัว เคยเจอเหตุการณ์ 1 ครั้ง เป็น phatom ฟ้า ไปช่วย host ปราบ ยักบอด ไปกับ ม้อง อีก 1คน
ไปถึงห้องบอส พี่ม้องวิ่งไปหน้ายัก กด rage of god ที่เดี่ยว ยักบอดลดไป เกินครึ่งหลอด แม่เจ้า เรายังร่ายโทเทิลอยู่เลย
มันปราบยักบอดไปนอนแล้ว ( เหตุการณ์นี่เกิดตอนรอบ 2คับ) จำต้องมอบ S ไปเลย

สรุป rage of god ดีจิงแต่ต้องอัพ faith คับ

อาวุธและแหวนที่เมจควรสนใจ

Ring of Magical Sharpness
อธิบาย แหวนวงนี้สักนิดนะคับ หลายคน ใส่ ติดตัวตลอดเวลา ใส่บ่อยมากกว่า Cling Ring ด้วยซ้ำ
ข้ออธิบายที่ว่า เพิ่ม Matk แต่ลด Mdef นี่ ดูไม่ค่อยทำให้เมจเอะใจกับค่า ที่จะถูกลดเท่าไร เพราะ มอนสเตอร์ ที่โจมตี
เป็นเวทย์ ในเกมส์นี่ น้อยมาก ถึงน้อยที่สุด บอสที่ใช้เวทย์ก็ยังสามารถนับตัวได้เลยที่เดี่ยว
% Matk ที่เพิ่ม ไม่สามารถคำนวนได้ ลงตัวนะคับ อยู่ที่ 20%-30% แต่ ทราบกันไหมว่า Mdef ลดลงเกือบ 50%
ดังนั้น เมจบ้างคนที่ ใส่ Ring of Magical Sharpness ไปเจอบอสที่โจมตีเป็นเวท ก็อย่างลืมถอดนะคับ
ปลาหมึกหนวด ที่คุกยิงที่ครึ่งหลอด -*- ตายตั้งแต่ ยังไม่ได้โดนมันวิ่งเข้ามาดูด T^T

Ring of Magical Dullness
ผมเองก็จำไม่ได้แล้วว่าเอามาจากไหน คาดว่ามาจากการฆ่า npc ใครทราบแจ้งทีคับ
แหวนวงนี้เป็น ส่วนกลับของ Ring of Magical Sharpness โดย ผู้สวมใส่ จะ ลดค่า Matk และเพิ่ม Mdef
คิดว่า วงนี้ไม่ค่อยน่าสนใจเท่าไหร สำหรับ อาชีพเมจ ที่มี ค่า Mdef สูงอยู่แล้ว และ อีกอย่างการโจมที่ของเมจ
ก็อาศัย เวทย์ อย่างเดี่ยว คิดว่าแหวนวงนี้ อาชีพอื่นๆ เหมาะที่จะใช้ มากกว่าคับ

Talisman of Beasts
ไอเทม เทพ ที่ทำยากพอสมควร เนื่องจาก เป็นการหา npc ที่ค่อนข้างขี้อาย 3 ตัว ในการทำเควซนี้นะคับ
เริ่มจาก ปล่อย yurt จากกรง กลับ มาคุยจนมันโมโห แล้ว ก็ฆ่าซะ ไปผ่าน 1 ด่านกลับมาอีกครั้งเปลี่ยนเป็น
Mephostopheles รับเควซ ไปฆ่า Ostrava ซึ่ง ส่วนใหญ่ จะฆ่าไปก่อนที่จะถึงเนื้อเรื่องจุดนี้แล้ว ทำให้
เป็นไอเทมที่มีความยุ่งยากในการทำสูงพอสมควร
แต่ ความสารถที่ค่อนข้างดี - ดีมาก ไม่มีข้อเสีย ลดการเปลี่ยนสลับ อาวุธ และยังให้ โจมตี ที่สูงกว่า ไม้เท้า
ทั่วไปอีก (Wooden Catalyst/128 , Silver Catalyst/114 , Insanity Catalyst/189)
โดย Talisman of Beasts มี Matk 144 ถือว่ามากเลยทีเดี่ยว
ผมให้คะแนน Talisman of Beasts มากกว่า Insanity Catalyst นะคับ

Insanity Catalyst
วิธีการทำ ง่ายๆ นำ Silver Catalyst ไปพบ กับช่างตีเหล็ก 2-1 (กรุณา ปราบบอส 2-2 ก่อนไปด้วยนะคับ)
โดยชวน ช่างตีเหล็ก คุย นานๆ เมื่อเกิดอาการสนิทสนม เค้าก็จะให้เรา อัพเกรดไอเทม ของเราโดยใช้แร่หรือsoul boss
โดย ช่างตีเหล็กจะขอ ค่าน้ำร้อนน้ำชา ประมาณ 1160 soul + Yellow Demon Soul จะได้รับ Insanity Catalyst
ความสามารถของมัน เรียกได้เลยว่านี่แหละ คทาเทพ + Matk ถึง 50% แต่ก็มีสิ่งที่ พึ่งระวัง max mp จะถูกลดไป50/%
หลังจากได้ ทดสอบใช้แล้ว ให้ความรู้สึกที่ดีกว่าการใส่ Ring of Magical Sharpness เพราะเราจะไม่ถูกลด Mdef
และสามารถใส่ รวมกัน Ring of Magical Sharpness และ Matk เพิ่มได้อีก
ข้อจำกัดของ mp ที่ถูกลดมีปัญหา พอสมควร เพราะ เมื่อร่ายเวทใหญ่ ที่ใช้ mp ประมาณ 100 + จะทำให้เกือบหมดหลอด
จะต้องกดปั้ม ไอเทม ก่อน ใช้อีกครั้ง ทำให้เสียจังหวะ ที่จะใส่เวทย์ใหญ่ รั่ว ๆใส่ บอส ถ้าใช้ในดัน การใช้เวทย์ที่กิน mp น้อยๆ
แต่ ให้ผลที่รุนแรงมาก x2 เลยก็พูดได้ ถ้าใส่ร่วมกับ Ring of Magical Sharpness

การคิดคำนวน ง่ายๆ ค่า mp คงเหลือ เมื่อถือ Insanity Catalyst
ค่าคงตัว 60 (อันนี้ ของเมจนะคับ น่าจะเป็น mp เริ่มต้นของอาชีพนั้นๆ ซึ่งอาจจะไม่เท่าได้) + (ค่า will x2) = mp คงเหลือ
เช่น เมจ อัพ will 30 = 60+(30x2)= 120 (ไฟสตอมใช้ mp 100 yoyo_71.gif )
โดยปกติ เมจ ค่าwill มักจะอัพ น้อย และไม่มาก(อัพ40 นี่ก็เยอะละคับ) ทำให้ การถือคทานี่ ค่อนข้างก่อให้เกิดปัญหามากพอควร
ถ้า อัพ will 80 up (*0*lll) ปัญหาในจุดการลด mp ลง จะไม่ส่งผลมากนักคับ -**-
แต่อย่างไรก็ตาม การได้ โชว์ พาว ยิง เวท ดอกเดี่ยว บอส ล้ม เพื่อเอาใจ host (ออกแนวอยากได้ S)
แนะนำ Insanity Catalyst นี่ใช่เลย

*** ค่าคงตัวยังไม่เคยลองกับอาชีพ อื่นๆ นะคับ ถ้า อาชีพ อื่น ถือคทา นี่และ แจ้งให้ทราบด้วยก็ดีคับ

ความแรง โดยการถือWand of Insanity + Ring of Magical Sharpness ในร่าง Phantom ค่า magic 99
โจมตี ยักบอด (รอบ2) ด้วย fire storm บอสเหลือเลือด ไม่ถึง 20 % คับ ทำมาแล้ว คอนเฟริม

คำเตือน สำหรับเมจผู้ ใช้ โล่ Dark Silver
โล่ชนิดนี้มีคุณสมบัติพิเศษ กัน เวทสูงสุด และ def ที่มากเป็นที่นิยมของอาชีพที่ใช้ เกราะเบา
แต่ คุณสมบัติกันเวท ทำให้ ผู้ใช้ ก็ถูกลด ความสามารถของ เวท ลงด้วยนะคับ
เมื่อสวมใส่ Matk จะลดลงประมาณ 30% มีจุดเด่นก็ต้องมีจุดด้อยตามาเสมอเกมส์นี้ -*-

ปล.แต่ผมก็ยังใช้ มันสวยงะ *0*

Miracles
soul บอส สามารถแลกกับ Saint Ubian เท่านั้น

Heal
Cost to purchase: 5000 souls
Cost to cast: 30 MP [1]
เพิ่ม HP โดยคำนวนจาก ค่า Faith.

Slow Recovery
Cost to purchase: Swollen Demon's Soul
Cost to cast: 40 MP [1]
HP เพิ่มขึ้น ทุก วินาที ไม่สามารถใช้ทับstat โทเทิลโปรเทคชั่นได้

Recovery
Cost to purchase: 3 Colorless Souls
Cost to cast: 60 MP [2]
เพิ่ม HP จำนวนมาก (เยอะจิงๆ คับมากกว่า heal)

One Time Revival
Cost to purchase: Hero Demon's Soul
Cost to cast: 100 MP [2]
ตายได้ 1 ครั้ง โดยทีเลือดเราจะกลับมาเต็ม (ไม่สามารถใช้กับการตกที่สูงได้คับ)
ไม่สามารถใช้ร่วมกับ anti magic field ได้คับ
active จนกว่าจะมีการ load ฉากใหม่คับ

Resurrection
Cost to purchase: Pureblood Demon's Soul
Cost to cast: 50 MP [1]
ชุบชีวิต เพิ่อนในปาร์ตี้ (พวกphantom สีฟ้า) เมื่อใช้ทำให้ กลายเป็นร่างเนื้อแล้ว ออกจาก ตี้ไป

Antidote
Cost to purchase: 3000 souls
Cost to cast: 20 MP [1]
รักษาอาการติดพิษ

Cure
Cost to purchase : Wriggling Demon's Soul
รักษาอาการผิดปรกติทุกชนิด (ควรมีติดไว้เวลาลงดัน 5-x)

Evacuation
Cost to purchase: 20,000 souls
Cost to cast: 40 MP [1]
วาปกลับ nexus ไม่สามารถใช้ได้ ระหว่างที่ ถูก black phantom ล่าหัวเราอยู่ (ตอนpk)

Subdue Soul
Cost to purchase: 3000 souls
ทำให้ black phantom มองเห็นเราได้ยากขึ้น

Banish
Cost to purchase: Yellow Demon's Soul
Cost to cast: 50 MP [2]
ส่ง black phantom กลับ โลกของเค้า

Anti-Magic Field
Cost to purchase: Storm Demon's Soul
Cost to cast: 10 MP [2]
Duration : 60 seconds
สร้างพื้นที่รอบตัว ที่ไม่สามารถใช้เวทมนต์ได้ รวมทั้ง ตัวเอง

Rage of God
Cost to purchase: Dragon's Soul
Cost to cast: 100 MP [2]
ระเบิดพลังรอบตัว โจมตีศัตรูเป็นวงกว้าง มีผลทำให้ เป้าหมายกระเด็น
ความแรง ขึ้นอยู่กับค่า faith และจะได้ผลรุนแรงมากขึ้นเมื่อใช้ร่วมกับ Ring of Sincere Prayer.

Edited by blueblood, 07 April 2009 - 08:24 AM.

#2 Indyhell

ไม่มีเงิน ไม่มีสิทธิ์หรือไงวะ!!!!!!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 23 March 2009 - 12:31 AM

นี่ละครับ ที่ผทต้องการ

ว่าเวทย์แต่ละเวทย์ มีประโยชน์อะไรมั่ง

ขอบคุณครับ

//ทหารอ่อนๆ ขอแจมหน่อยนะครับ

#3 Pekung

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 23 March 2009 - 12:39 AM

ถามครับ
1 Pureblood Demon's Soul หาจากไหนครับ
2 บอสกระเบน ยิงไม่ถึง ฆ่ายังไงง่ะ

ขอบคุณมากครับ~

#4 krt

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 23 March 2009 - 12:43 AM

QUOTE (Pekung @ Mar 23 2009, 12:39 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามครับ
1 Pureblood Demon's Soul หาจากไหนครับ
บอสฉากบึง (น่าจะตัวสุดท้าย)
2 บอสกระเบน ยิงไม่ถึง ฆ่ายังไงง่ะ
วิ่งไปไกลๆ จะมีดาบฟงหวินปักอยู่

#5 Indyhell

ไม่มีเงิน ไม่มีสิทธิ์หรือไงวะ!!!!!!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 23 March 2009 - 12:43 AM

QUOTE (Pekung @ Mar 23 2009, 12:39 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามครับ

1.บอสด่าน 5-3 ครับ

2.เดินเข้าไปตรงเสาหินเยอะๆ จะมีดาบปักไว้ ให้ดึงดาบนั้นขึ้นมาใช้ครับ

#6 blueblood

키스 키스

Posted 23 March 2009 - 12:46 AM

ถามครับ

1. บอส ด่านหนองบึง Maiden Astraea (5-3)

2. ยิงโดนคับ แต่ ถ้าคิดว่าไม่ไหว ก็ไปเอา ดาบฟงหวิ๋น มาฟันดีฟ่า บอสที่หมูสุดละคับ

ปราบลูกน้องหมด มันจะลงมาโฉบเราคับ จังหวะที่มาใกล้พื้นที่สุด ยิงได้

ป.ล. ดาบฟงหวิ๊น อยู่แถวๆ ผา ล่าง ในด่านนั้นเลย คับ

#7 Pekung

Posted 23 March 2009 - 12:54 AM

อ๊ะ
ฆ่าได้แล้ว
ง่ายจริงๆด้วย -*-

ขอบคุณมากครับ แหล่มๆๆๆๆ

#8 krt

Posted 23 March 2009 - 12:55 AM

QUOTE (blueblood @ Mar 23 2009, 12:30 AM) <{POST_SNAPBACK}>
Demon's Prank
- ซื้อได้ราคา 500
สร้างคำรามเสียงของ demon อาจจะไล่มอนสเตอร์ได้ *-* หรือเปล่า ไม่รู้ 555

ใช้ดีมากๆ กับฉากพวกที่มี กระดูกกลิ้ง 4-1 ฉากพวกนี้จะมีจุด sniper point เยอะ ใช้เวทนี้ทำเสียง ล่อพวกมันออกมาระยะที่ส่องได้ โดยเฉพาะ กระดูกกลิ้ง สีทองที่แอบๆ ตามซอกเขา

Firestrom ของ yuria mp 100 ใช้ 3 slot

เป็นเวทที่ใช้แล้วสะใจมาก ถ้าติดจังๆ ตอนที่เล่นรอบ 2 ไปเจอ boss maneater 2 ตัว
กดใช้ตอนมันเข้ามารุม โดน เฉี่ยวไป ตัวนึง สี่ร้อยกว่าๆ แต่ตัวที่โดนจังๆ โดนไป 3800 ครึ่งหลอด
ขนาดตอนนั้นยังไม่ได้ up ไม้เท้านะเนี่ย

อ่านกระทู้แล้วอยากกลับมาเล่นอีกจัง มัวแต่ เล่น re5 กะ kill zone

#9 Pekung

Posted 23 March 2009 - 01:00 AM

Firestrom ของ yuria mp 100 ใช้ 3 slot

ใช้โซลบอสตัวไหนแลกอะครับ??

#10 blueblood

키스 키스

Posted 23 March 2009 - 01:00 AM

[ย้ายไปรวมกับช่วงแรกละคับ]

Edited by blueblood, 06 April 2009 - 04:22 AM.

#11 Pekung

Posted 23 March 2009 - 01:06 AM

Dragon Demon's Soul หาจากไหนอะครับ ><

#12 captPae

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members
  • Interests:photography

Posted 23 March 2009 - 01:07 AM

เยี่ยมไปเลย ทีนี้มีข้อมูลmageเต็มๆเลย :D ขอบคุณครับ

#13 captPae

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members
  • Interests:photography

Posted 23 March 2009 - 01:15 AM

อยากรู้เรื่องการup stat หน่อย

หรือว่าไม่มีอะไร แค่ Will กับ Magic ก็เพียงพอ :P???

#14 krt

Posted 23 March 2009 - 01:24 AM

QUOTE (captPae @ Mar 23 2009, 01:15 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากรู้เรื่องการup stat หน่อย

หรือว่าไม่มีอะไร แค่ Will กับ Magic ก็เพียงพอ :P???

ถ้ารอบแรก up 2 อย่างนี้ยังไงก็จบครับ
ของผมจบประมาณ lv 60
ส่วนวิธีฆ่า boss ก็ดู จากที่ผมเขียนไว้ที่ปักหมุด แล้วกัน เพราะเป็นวิธีของคนเลือดน้อยๆ
เกมนี้ เวลาสู้ boss ที่ยืนแล้วปลอดภัยมันเยอะ ถ้าหาเจอก็จะไม่โดนโจมตีเลย

#15 blueblood

키스 키스

Posted 23 March 2009 - 02:25 AM

[ย้ายไปรวมกับช่วงแรกละคับ]

Edited by blueblood, 06 April 2009 - 06:21 AM.

#16 zubzero

Posted 23 March 2009 - 09:06 AM

โห สุดยอดมากเลย ทำให้อยากไปสาย mage เลย yoyo_37.gif

ตอนนี้ผมสาย knigt lv65 เริ่มกลายๆ แล้ว

ส่วนมากจะup สมดุลกันหมดเลย ไว้เดี๋ยวรอบ2

ว่าจะเน้นไปทาง mage ดีกว่า (ผมว่าเกมส์นี้ไม่ว่าจะเลือกสายใด)

หลังๆ มาม้นกลายพันได้แล้วแต่คนเล่นนะ

อ้อถามนิดครับ ผมผ่านทุกฉากแล้วเหลือฉาก 1-4 อะที่มังกรมันพ่นไฟ

คือฉากนี้เราต้องดีจังหวะแล้ววิ่งเข้าไปประตูไปหรือครับ yoyo_48.gif

#17 blueblood

키스 키스

Posted 23 March 2009 - 09:16 AM

QUOTE (zubzero @ Mar 23 2009, 09:06 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อ้อถามนิดครับ ผมผ่านทุกฉากแล้วเหลือฉาก 1-4 อะที่มังกรมันพ่นไฟ

คือฉากนี้เราต้องดีจังหวะแล้ววิ่งเข้าไปประตูไปหรือครับ yoyo_48.gif

ปราบเลยก็ได้คับหรือแค่วิ่งไปเจอบอสก็ได้

ปราบก็ง่าย กะจังหวะ วิ่งไปหน้าประตู ยิงใต้คอหอยมันเลย หรือแอบๆ ข้างๆประตูก็ได้

ใช้เวลาสักนิดแต่ก็ได้ผล คับ ได้ soul มังกรแดงด้วยเก็บไว้ก่อนมะรู้เอาไปทำไร

#18 nightdao

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 23 March 2009 - 11:08 AM

กว่าจะมาแชร์ฟามรุ้นะครับ หุหุ

#19 ~veemail~

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 23 March 2009 - 12:48 PM

ขอบคุณครับ ไม่ค่อยได้เล่นตอนนี้ยังเวล 8 อยู่เลยอ่ะ ผ่านบอสสไลม์ไปแล้ว

ถามนิดนึงครับ
เวลาที่มีคนเข้ามา PK เรา แล้วเราตายนี่ soul เราหายป่ะครับ

#20 Galaxy Exposition

เกิดมาเพื่อสิ่งนี้พี่น้องเอ้ย

Posted 23 March 2009 - 02:50 PM

เป็นไนท์สายถึกว่าจะใช้เวทแนะนำทีว่าเวทไรใช้โอๆกับพวกมังกร ผู้พันผมขาว