`

Jump to content

Thailand League Season4 ครับ จบแล้วนะครับ

306 replies to this topic

#21 kie_online

FIFA 15 : SiAM FC

• High Royal Executive Members

Posted 04 March 2009 - 11:26 AM

เมื่อคืนลองเล่น แบบall manual control ปรากฎว่างานเข้าเลยครับ

เล่นไป 4 เกม สกอร์ 0-0 หมด yoyo_71.gif

เรื่องการส่ง ต่อบอล พอจะเริ่มชินแล้ว แต่เรื่องยิงนี่สิ ถ้าเล่นทิศทางเมื่อไหร่ หลุดออกนอกกรอบแบบยิงนกตกปลาเลย yoyo_65.gif ถ้ายิงแบบตรงตัวก็ติดผู้รักษาประตู

เรื่อง cross ball นี่ไม่ต้องพูดถึง เบี้ยวไปเบี้ยวมา

สรุป 4 เกมที่เล่น หากคนไม่รู้มาดู คงคิดว่าเด็กเพิ่งหัดจับจอยเกมเล่น yoyo_77.gif

#22 persie

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 04 March 2009 - 01:02 PM

นอกเหนือจาก การยิงนกตกปลา กับท่านกี้ แล้ว ผมได้พบความจริง บางอย่างของผมเอง ไม่รู้ผมไปตั้งมันตอนไหน ใช้SEMI ทั้งยิงทั้งส่ง มาตลอด yoyo_33.gif
เมื่อวานเลยลองปรับเป็น ASSISTED หมด แล้วไปเล่นRANK มันยิงง่ายแบบนี้นี้เอง yoyo_65.gif (ไม่ใช่ว่าเล่นดีอะไรเลยครับ แต่มันแตกต่าง ขึ้นมาอย่างเห็นได้ชัดเลย กดเลือกแค่ เสาไกล ใกล้แค่นั้นเอง)

ในส่วนของ WILESS CONTROLL SETTING เพื่อนส่วนใหญ่ตั้งยังไงบ้างครับ หมายถึงการเล่นแบบปรกติอะนะครับ ไม่ใช่แบบในลีค4

แต่ยังไงก็จะพยายามไปปหัดเล่นแบบ MANUAL ให้คล่องครับ เอาแค่ตัวต่อตัวกับโกลด์ยังยิงเข้ายากเลย อย่างที่บอกครับโอกาศยิงกันเป็นสิบๆ แต่ไม่เข้าเลย แล้วเจอกันครับเพื่อนๆใน ลีค 4

ผมขอ จองอาเซ่น่อลได้เปล่าครับ 55 ตอนนี้มันเหลือ 4ดาวครึ่งอะ (ลิเวอร์พูลก็ 4ดาวครึ่งนะขอบอก)
ท่านประธานเงิน จะว่าไงอะครับ

#23 frieza

Posted 04 March 2009 - 04:25 PM

ปรับเป็น manual ยิงยากมากๆ yoyo_65.gif
ปกติปรับ assisted ยังยิงไม่ค่อยเข้าเลย พอเจอ manual 33c4b951.gif งานเข้าเลย yoyo_19.gif

#24 visaisak

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 04 March 2009 - 04:41 PM

QUOTE (frieza @ Mar 4 2009, 04:25 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ปรับเป็น manual ยิงยากมากๆ yoyo_65.gif
ปกติปรับ assisted ยังยิงไม่ค่อยเข้าเลย พอเจอ manual 33c4b951.gif งานเข้าเลย yoyo_19.gif

555 + ได้คุยกัับกี้ เหมือนกัน ผมยังไม่ได้ลองเลย ว่าง ๆ มาเล่นกันนะ น้องแมว ว่าแต่วันนี้ อย่่าลืม be a pro หละ

#25 kie_online

• High Royal Executive Members

Posted 04 March 2009 - 05:44 PM

คุณ เงิน ลืมไปตั้งห้องรับลงทะเบียนลีค 4 ที่บอร์ด p3thai หรือเปล่าครับ ?

เพื่อนๆฝั่งโน้นเค้าไม่มีไอดีฝั่งนี้นะครับ yoyo_48.gif

http://play3thai.com/forums/index.php?board=6.0

#26 ngern

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 04 March 2009 - 07:59 PM

อยากให้ลองฝึกเล่นกันดูซักพักครับ แล้วจริงๆอยากจะเล่นแค่2นัดเหย้าเยือนครับ แต่เล่นกันครึ่งละ8นาทีแทน(จริงอยากเอา10ด้วยซ้ำ) แต่ถ้าคิดว่าไม่ไหวจริงๆ ก็อาจจะให้ยิงเป็นsemiครับ

แต่มันอาจจะตั้งเฉพาะส่วนนี้ไม่ได้ ต้องอาศัยความซื่อสัตย์ให้ตั้งการบังคับกันเองครับ yoyo_57.gif

#27 lionel

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 04 March 2009 - 09:44 PM

QUOTE (ngern @ Mar 4 2009, 07:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากให้ลองฝึกเล่นกันดูซักพักครับ แล้วจริงๆอยากจะเล่นแค่2นัดเหย้าเยือนครับ แต่เล่นกันครึ่งละ8นาทีแทน(จริงอยากเอา10ด้วยซ้ำ) แต่ถ้าคิดว่าไม่ไหวจริงๆ ก็อาจจะให้ยิงเป็นsemiครับ

แต่มันอาจจะตั้งเฉพาะส่วนนี้ไม่ได้ ต้องอาศัยความซื่อสัตย์ให้ตั้งการบังคับกันเองครับ yoyo_57.gif

ผมว่าจะมีปัญหาได้นะครับ กับระบบใหม่เพราะต้องอาศัยความซื่อสัตย์

#28 kie_online

Posted 05 March 2009 - 11:26 AM

เมื่อคืนซ้อมเล่น กะตาเอกไป 3 เกม ตั้งเกมละ 10 นาที

เกมแรก ต่อเวลา 120 นาที ยิงกันไม่ได้ yoyo_71.gif บุกกันเบ็ดเสร็จ 30 นาที ยังกันไม่เข้า yoyo_65.gif

เกมสอง ตาเอกยิงได้ในเวลา แต่ก็แค่ลูกเดียว โดยเปงลูกแทงจ่ายยิง เพราะยิง 1-1 กะโกล ยากมาก!

เกมสาม ต่อเวลา 120 นาทีเช่นกัน กว่าตาเอกจะยิงเข้า ลูกเดียว

เบ็ดเสร็จ ขอบอกว่าเล่นแล้วเหนื่อยมาก yoyo_63.gif เพราะบุกแทบตาย พอมีจังหวะยิง ยิงนกตกปลา ตลอดเลย

#29 lionel

Posted 05 March 2009 - 12:26 PM

ถึงประธานที่เคารพ
มีคำถามถึงประธานครับ

1.การเลือกทีม บางทีมดาวขึ้นๆลงๆ แล้วจะเลือกยังไง ใช้อะไรเป็นเกณฑ์

2.น่าจะออกกฎมาเลยว่าจะให้เล่นแบบไหน ยังไง อย่างชัดเจนครับ

3.การเล่นจะใช้แบบไหนครับ Rank Unrank หรือ แบบลีคเดิม

ด้วยความเคารพ
ชิด lionel

#30 ngern

Posted 05 March 2009 - 07:27 PM

QUOTE (lionel @ Mar 5 2009, 12:26 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถึงประธานที่เคารพ
มีคำถามถึงประธานครับ

1.การเลือกทีม บางทีมดาวขึ้นๆลงๆ แล้วจะเลือกยังไง ใช้อะไรเป็นเกณฑ์

2.น่าจะออกกฎมาเลยว่าจะให้เล่นแบบไหน ยังไง อย่างชัดเจนครับ

3.การเล่นจะใช้แบบไหนครับ Rank Unrank หรือ แบบลีคเดิม

ด้วยความเคารพ
ชิด lionel

เล่นแบบunrankครับ ดาวไม่เปลี่ยนแน่นอนครับ ตอนนี้กำลังตัดสินใจครับว่าจะแข่งกันกี่นาที และคิดว่าshootจะให้เซ็ทแบบsemiครับ จะได้พอยิงกันได้ครับ

ส่วนอันดับการเลือกทีมก็ตามเดิมครับแชมป์ได้เลือกก่อน(4ดาวลงไป) แล้วก็ไล่ตั้งแต่อันดับท้ายขึ้นมาครับ(4ดาวครึ่งลงไป สำหรับท่านที่ไม่ได้เข้าplayoffครับ) yoyo_55.gif

#31 Yabin

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 05 March 2009 - 08:57 PM

ผมเอาด้วยคนครับ มือใหม่ ต้องส่งทีมเลยรึเปล่าครับ มีอะไรผิดพลาดไป แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

Yabin-Z

#32 ngern

Posted 05 March 2009 - 10:08 PM

QUOTE (Yabin @ Mar 5 2009, 08:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเอาด้วยคนครับ มือใหม่ ต้องส่งทีมเลยรึเปล่าครับ มีอะไรผิดพลาดไป แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

Yabin-Z

ยินดีต้อนรับครับ การเลือกทีมจะเรียงตามลำดับครับให้ผู้เล่นหน้าเก่าที่เล่นจบลีคที่แล้วได้เลือกก่อนค
รับ ส่วนเพื่อนที่มาใหม่ก็จะเรียงตามที่มาโพสสมัครในกระทู้นี้ครับ

ถึงทุกท่านที่กำลังหัดแบบmanualอยู่ครับ ผมอยากให้เพื่อนๆลองใช้ทีมระดับ2-3ดาว เล่นดูเทียบกับที่ใช้ทีมดาวสูงๆดูครับ ว่ารู้สึกแตกต่างกันมั๊ย

เพราะส่วนตัวได้ลองเล่นทีม2ดาวดูแล้ว รู้สึกว่ามันสามารถครองบอลและต่อบอลได้ง่ายขึ้นนะครับ ส่วนนึงผมว่ามาจากความเร็วของตัวผู้เล่นที่ลดลงทำให้ไม่ถูกบีบ มีเวลาในการพลิกบอลและจ่ายบอลครับ

แล้วอีกอย่างคือตัวผู้เล่นจะไม่เก่งเกินไปทำให้การเบียดแย่งบอลต้องใช้จังหวะในการตั
ดบอลไม่ใช่เบียดเอาบอลกันไปง่ายๆอย่างเคยครับ แล้วการเลี้ยงบอลจะทำได้ง่ายขึ้นตรับ แต่จะไม่มีพวกที่ไปกับบอลแบบวิ่งแซงกองหลังที่ไม่มีบอลแบบทิ้งกันหลายช่วงตัวได้ครับ อย่างบอร์ดนอกถึงกับมีมานั่งeditผู้เล่นทุกตัวให้speedลดลง15ทุกตัวเลย เค้าว่าจะทำให้เกมมันไม่เร็วจนเกินไป สมดุลในเกมจะมีมากขึ้นครับ

ยังไงก็ลองดูกันนะครับก่อนจะปิดรับสมัคร แล้วจะได้หาข้อสรุปกันอีกทีครับ เพราะอยากได้กฏที่ทุกคนไม่อึดอัดใจในการเล่นครับ

#33 kie_online

Posted 05 March 2009 - 11:02 PM

QUOTE (ngern @ Mar 5 2009, 07:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เล่นแบบunrankครับ ดาวไม่เปลี่ยนแน่นอนครับ ตอนนี้กำลังตัดสินใจครับว่าจะแข่งกันกี่นาที และคิดว่าshootจะให้เซ็ทแบบsemiครับ จะได้พอยิงกันได้ครับ

ส่วนอันดับการเลือกทีมก็ตามเดิมครับแชมป์ได้เลือกก่อน(4ดาวลงไป) แล้วก็ไล่ตั้งแต่อันดับท้ายขึ้นมาครับ(4ดาวครึ่งลงไป สำหรับท่านที่ไม่ได้เข้าplayoffครับ) yoyo_55.gif

เอ่อ เรื่องยิง ก็ Manual ไปแหละครับ อย่าไปปรับเป็น semi เลยครับ

เพราะมันจะคุมเรื่องความซื่อสัตย์ ยากครับ ผมไม่ว่าใครนะ แต่การคุมคนหมู่มาก มันพูดยากครับ

การ invite แบบ All manual control เนี่ย มันเบ็ดเสร็จเลยครับ ว่าปรับอะไรไม่ได้ ทำให้เคลียร์ใจได้ทั้ง 2 ฝั่ง อีกอย่าง เล่นแบบครึ่งละ 10 นาทีก็ได้ครับ

ลีคนี้ อาจจะใช้ระบบนัดกันเล่นเอง จะได้แข่งแค่เหย้าเยือน 2 เกมพอ พอได้ผลมาก็แจ้งบอร์ด อาจจะลำบากนิดนึงสำหรับ คุณเงิน ในการจัดเก็บข้อมูล yoyo_04.gif แต่ผมว่าการเล่นระบบนี้ มันได้อะไรมากขึ้นนะ

พอจะเข้าใจทริกการยิง ของตาเอก เมื่อคืนแล้ว ลูกที่ยิงเข้าง่ายสุดคือ 1-2 หน้าโกล หรือจ่ายหน้าโกลแล้วยิง จะทำให้โกลหลงทาง และตัวเราจะยิงตรงหน้าเข้าไปแบบไม่ออกนอกกรอบ ซึ่งมันก็จะเป็นการบีบ ให้การเลี้ยงหลุดเดี่ยวแล้วยิงน้อยลง ต้องพึ่งพาระบบทีมมากขึ้น yoyo_51.gif

ผมหวังไกลไปถึง be a pro club เลยนะ พอเราเก่งขึ้น คลับเราจะได้ชนะคลับต่างชาติได้ต่อเนื่องมากกว่านี้ yoyo_92.gif

#34 lovewin

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 05 March 2009 - 11:47 PM

ผมลองเล่นแบบall manual แล้ว ยากชะมัด
แต่คงต้องใช้เวลาฝึกอีกมากมาย ถึงจะชินน่ะ เหมือนหัดเล่นใหม่อ่ะ
ถ้าหัดได้คงจะหนุกดีแหละ แต่คงไม่มีเวลาอ่ะคับ
แล้วผมว่านะ ถ้าเค้าจัดการแข่งfifa ea จิงๆ คงไม่เล่นแบบall manualแน่เลย

ผมว่าเล่นโหมดเดิมคับ หนุกๆ เต่จำกัดระดับดาวของทีมก็พอแล้ว
ความเห็นส่วนตัวน้า เล่นชิวๆ ไม่อยากให้มันยากจนหงุดหงิดน่ะ เพราะแค่ทำงานก็เครียดมากแล้วเด้อ

#35 visaisak

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 06 March 2009 - 02:44 AM

QUOTE (kie_online @ Mar 5 2009, 11:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เอ่อ เรื่องยิง ก็ Manual ไปแหละครับ อย่าไปปรับเป็น semi เลยครับ

เพราะมันจะคุมเรื่องความซื่อสัตย์ ยากครับ ผมไม่ว่าใครนะ แต่การคุมคนหมู่มาก มันพูดยากครับ

การ invite แบบ All manual control เนี่ย มันเบ็ดเสร็จเลยครับ ว่าปรับอะไรไม่ได้ ทำให้เคลียร์ใจได้ทั้ง 2 ฝั่ง อีกอย่าง เล่นแบบครึ่งละ 10 นาทีก็ได้ครับ

ลีคนี้ อาจจะใช้ระบบนัดกันเล่นเอง จะได้แข่งแค่เหย้าเยือน 2 เกมพอ พอได้ผลมาก็แจ้งบอร์ด อาจจะลำบากนิดนึงสำหรับ คุณเงิน ในการจัดเก็บข้อมูล yoyo_04.gif แต่ผมว่าการเล่นระบบนี้ มันได้อะไรมากขึ้นนะ

พอจะเข้าใจทริกการยิง ของตาเอก เมื่อคืนแล้ว ลูกที่ยิงเข้าง่ายสุดคือ 1-2 หน้าโกล หรือจ่ายหน้าโกลแล้วยิง จะทำให้โกลหลงทาง และตัวเราจะยิงตรงหน้าเข้าไปแบบไม่ออกนอกกรอบ ซึ่งมันก็จะเป็นการบีบ ให้การเลี้ยงหลุดเดี่ยวแล้วยิงน้อยลง ต้องพึ่งพาระบบทีมมากขึ้น yoyo_51.gif

ผมหวังไกลไปถึง be a pro club เลยนะ พอเราเก่งขึ้น คลับเราจะได้ชนะคลับต่างชาติได้ต่อเนื่องมากกว่านี้ yoyo_92.gif

เห็นด้วยกับที่กี้บอก ให้ การ invite แบบ All manual control จะได้ไม่มีปัญหา เวลา คน invite มา ก็ ดูดีดี ก่อนการกดรับ การเล่นแล้วกัน
มีอะไร ที่เล่นแบบแปลกใหม่ ดีแล้ว อะไร เดิม ๆ มันน่าเบื่อ นี่คือสิ่งแปลกใหม่ ที่จะทำให้คนที่มาลงเล่น ได้ประสบการณ์ ถ้าไม่ปิดกั้นตัวเองออกจากการรับสิ่งใหม่ ๆ เข้ามา และทำให้เรา ได้สร้างจินตนาการในการสร้างเกมรุกได้มากกว่าการ เล่น แบบธรรมดามามากจริง ๆ

ที่ได้เล่นกับ กี้ไป ถ้า กี้จำได้ มีอยู่ลูกนึง ที่ผมบอกว่า จังหวะการส่งแบบนี้ิ เซ็ตแบบปกติธรรมดา จะส่งแบบนี้ไม่ได้ ซึ่งมันจะสวยกว่า ที่ทำได้ก็ ต้องบอกว่า ได้เคยเล่้นกับอาจารย์เงินมา เพิ่งนึกออก ว่า เงินชอบส่งแบบนี้...................... คุณเงินคงนึกออกว่า เป็นการส่งแบบไหน

ถามว่า เครียดมัยกับการเล่นแบบนี้ ผมบอกได้เต็มปากเลยว่า ส่วนตัวผมไม่เครียดเลย ก่อนการเล่น ผมบอกกี้ว่า เชื่อมัยเดี๋ยวเราต้องมีพูดว่า ไอ้บ้าเอ่ยออกมาแน่ แล่วก็ จริง555+ คือ บ่น ๆ ด้วยความสนุกมากกว่า แต่สิ่งที่ผมได้มาคือความเหนื่อยกับการเล่นมาก ต้องมีสมาธิ ตลอดทั้งเกม ย้ำว่า ทั้งเกมจริง ๆ

วันหลังเห็น ขอลองกับอาจารย์เงิน หน่อย 55555+ ตั้งกฎได้แสบดี

ส่วน love ถ้าคิดว่าเล่นแล้วเครียดก็ ผมมีวิธี ตอนนี้ ยังทันครับ ท่านลงชิงตำแหน่งประธานการจัดแข่ง ลีค ได้เลยนะ ออก กติกาที่คิดว่าเล่นแล้ว เร้าใจออกมาสู้กัน หรือ จะไปจัดบอลถ้วยก็ ได้

#36 virus4985

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 06 March 2009 - 08:37 AM

หาคู่ซ้อมคืนนี้ครับเวลาประมาณ22.00ขึ้น

ปล.ตอนซ้อมอาจจะมีบ้างที่ผมไม่ได้บังคับเพราะไปรับโทรศัพท์แต่คงไม่บ่อยเท่าไหร่

#37 kie_online

Posted 06 March 2009 - 11:15 AM

QUOTE (virus4985 @ Mar 6 2009, 08:37 AM) <{POST_SNAPBACK}>
หาคู่ซ้อมคืนนี้ครับเวลาประมาณ22.00ขึ้น

ปล.ตอนซ้อมอาจจะมีบ้างที่ผมไม่ได้บังคับเพราะไปรับโทรศัพท์แต่คงไม่บ่อยเท่าไหร่

ถ้าเจอกัน จะชวนไปนะครับ จะได้แอบยิงทีเผลอได้ yoyo_29.gif

มะคืนก็ลองซ้อมดู เริ่มยิงเข้ากรอบมากขึ้นแล้ว เหลือแต่ยิงให้มันเข้า yoyo_31.gif

#38 persie

Posted 06 March 2009 - 02:19 PM

QUOTE (kie_online @ Mar 6 2009, 11:15 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าเจอกัน จะชวนไปนะครับ จะได้แอบยิงทีเผลอได้ yoyo_29.gif

มะคืนก็ลองซ้อมดู เริ่มยิงเข้ากรอบมากขึ้นแล้ว เหลือแต่ยิงให้มันเข้า yoyo_31.gif

เมื่อวานซ้อมกับคุณกี้ ครึ่งละ 10นาที เริ่มยิงกันดีขึ้น ไม่รู้ฟลุ๊คหรือเปล่าเล่นไปสองเกมส์ เกมส์แรกยิงได้สามลูกลูกสุดท้าย ใช้ชิพ เข้าด้วย yoyo_37.gif
เกมส์ที่สองยิงมุมแคบ เสาไกลได้ด้วย ดีใจกว่ายิงปรกติเยอะเลย 555 yoyo_24.gif
เริ่มจะจับทาง อะไรได้บางอย่างแล้ว ก็สนุกไปอีกแบบนะครับ พอกลับมาเล่นแบบ ASSIST รู้สึกเล่นได้ ดีขึ้นเลย ทั้งยิงทั้งจ่ายไม่รู้รู้สึกไปเองหรือเปล่า

ปล.เล่นแบบRANK อาเซน่อลผมเลย อดเลย แต่ ลิเวอร์พูลยังเป็น สี่ดาวครึ่งนะครับ อาจเป็นเพราะ ผลจากการย้ายทีมทำให้ตัวจริงโดน ตัวสำรอง มาเปลี่ยนแบบอัตโนมัติ

#39 PaZzyiil

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 06 March 2009 - 05:25 PM

ในที่สุดก็มี ID กะเค้าสักที

ขอบคุณ ท่านกี้ มากๆ เลยครับ อิอิ

#40 lionel

Posted 06 March 2009 - 05:29 PM

ขอลงความเห็นหลังจากได้ลองเล่นกับพี่ฟลุ๊กแล้ว
ผมว่าไม่น่าจะเอามาจัดแข่งครับ ผมไม่ได้ปิดกั้นอะไร
แต่จังหวะการส่งหรือยิงมันบังคับได้ไม่แน่นอนเลย พอเล่นแล้วรู้สึกมึนๆงงๆ
ถ้าจะยิงได้ผมว่าถ้าเราหลุดไปฝ่ายตรงข้ามกดเอาโกล์ออกมาเราก็ชิพ
แล้วอีกอย่างคือส่งไปให้อีกคนยิงกรณีหลุดไปสอง

ผมขอออกเสียงไม่เอากติกานี้ครับ แต่การเลือกทีมแบบนี้ยังคงไว้ครับ