`

Jump to content

เพื่อนๆคนไหนซื้อ wii มาตั้งไว้เฉยๆเหมือนผมบ้าง

78 replies to this topic

#61 thaihelp

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 23 February 2009 - 05:02 AM

เครื่อง wii ไม่เหมาะกับ Hardcore นะครับ
target group น่าจะอยู่กับคนที่ไม่เคยเล่นเกมส์มากกว่านะครับ
และเน้นที่มีกิจกรรมในครอบครัว พอเอาขำๆ เฮฮา ปาร์ตี้ครับ
ไม่ได้เล่นแบบทุกวัน แต่เวลามีเพื่อนฝูง ญาติมิตรมา ก็เล่นกันได้สนุกครับ

แต่ถ้าเป็นคนที่อยู่คนเดียว ก็ไม่แนะนำอย่างแรง ครับ

#62 Enixma

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 23 February 2009 - 07:48 AM

ผมก็เล่นได้เรื่อยๆนะ มีทั้ง 360+Wii+DS ก็เล่นสลับๆกันไป

Wii มันมีเกมที่หาเล่นไม่ได้บนเครื่องอื่นด้วยอย่างพวกเกมแปลกๆ แล้วก็เกมของนินเทนโด

อย่างพวกมาริโอ, เซลด้า, เมทรอย, มาริโอคาร์ท ฯลฯ เกมรูปแบบนี้สำหรับผมยังไม่เห็นค่ายไหนทำแล้วดีไปกว่านินเทนโดทำเลยนะ

แล้วก็พวกเกมแปลกๆบน Wii ชอบนะถึงบ้างเกมมันจะไม่ค่อยมีอะไรถึงมันจะเล่นแล้วเมื่อยเล่นได้แค่ชั่วโมงเดียวแล้
วก็เลิก

แต่โคดชอบเลยแบบชีวิตนี้ได้เล่นอะไรแปลกๆบ้าง วันไหนอยากเล่นยิงกันมันๆผมก็เปิด 360 วันไหนเครียดๆมาผมเปิด Wii เลย

#63 KOS-MOS

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 23 February 2009 - 02:48 PM

ขอบอก เล่น Wii แล้วเมื่อยมือ ทำอย่างอื่นยังไม่เคยเมื่อยมือเท่านี้มาก่อนเลย

#64 katikung555

นิยมเกมเก่า

• High Royal Executive Members

Posted 23 February 2009 - 05:09 PM

QUOTE (KOS-MOS @ Feb 23 2009, 02:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบอก เล่น Wii แล้วเมื่อยมือ ทำอย่างอื่นยังไม่เคยเมื่อยมือเท่านี้มาก่อนเลย

เอาน่าๆ บริหารข้อมือครับพี่น้อง

#65 narutohero

Posted 23 February 2009 - 09:54 PM

ผมแถบไม่ได้เล่นเครื่อง Wii มาเกือบปีแล้ว ล่าสุดเล่นเกมส์ Resident Evil แบบเป็นเป้ายิงเหมือน House of the Dead ครับ

#66 katikung555

นิยมเกมเก่า

• High Royal Executive Members

Posted 23 February 2009 - 10:17 PM

QUOTE (narutohero @ Feb 23 2009, 09:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมแถบไม่ได้เล่นเครื่อง Wii มาเกือบปีแล้ว ล่าสุดเล่นเกมส์ Resident Evil แบบเป็นเป้ายิงเหมือน House of the Dead ครับ

บอกตามตรงว่าผมเล่นเกมนี้ไม่จบอ่ะครับ

เบื่อที่ต้องมานั่งเล่นซ้ำๆ ฉากเดิมๆ เพื่อสะสมดาวไปอัพปืน

เล่นแรกๆ ยอมรับว่าสนุกจริงๆครับ แต่เล่นไปไม่นานเริ่มจืด

Edited by katikung555, 23 February 2009 - 10:17 PM.

#67 Me_Va

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 23 February 2009 - 10:34 PM

จริงๆ สิ่งที่ wii ทำได้ก็คือ ทำให้เราสามารถเล่นเกมกับคนที่ไม่เคยคิดว่าจะมานั่งเล่นเกมกับเราได้
เช่น พ่อ แม่ ผู้หญิง เด็กๆ แม้กระทั่ง ผู้สูงอายุ ซึ่งก็คนเหล่านี้ล่ะคับ กลุ่มเป้าหมายของเค้า
มันก็คนละอารมณ์กันอ่ะครับ อาจจะไม่ใช่ความมันสะใจ แต่มันเป็นความสบายใจ 04a97f13.gif

ปล.มีทั้ง2เครื่อง

#68 2007psp2007

It's me Gamer

• Interests:EVERYTHING.

Posted 23 February 2009 - 11:24 PM

เอาน่า ตอนไม่มีก็อยากมี ยังไงเกิดมาก็ต้องลองนะครับ ผมว่า ว่างๆก็มาจับได้ ส่วนตัวผมเล่นเกมเดียวก็คุมแล้วสำหรับวี tigerwood2009 เกมอื่น ของแถม สำหรับเครื่องนี้ พอดีคลั่งไคล์กอลฟ มากนะครับ ตอนเล่นผมจะทำแบบสมจริงครับ ตั้งสมาธิเล่นสนุกดี

#69 หนุ่มรถไฟมือใหม่แมน

ตรั่บๆๆๆ

Posted 24 February 2009 - 06:17 PM

Dead Rising ลองแล้วครับ...ใครเคยเล่นของ 360 กรุณาอย่ามาเล่นภาคนี้ เพราะมัน SHIT มาก

เกม Wii ที่น่าสนใจที่สุดในอนาคต มีเกมเดียวจริงๆคือ Monster Hunter 3

#70 katikung555

นิยมเกมเก่า

Posted 24 February 2009 - 08:45 PM

QUOTE (หนุ่มรถไฟมือใหม่แมน @ Feb 24 2009, 06:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Dead Rising ลองแล้วครับ...ใครเคยเล่นของ 360 กรุณาอย่ามาเล่นภาคนี้ เพราะมัน SHIT มาก

เกม Wii ที่น่าสนใจที่สุดในอนาคต มีเกมเดียวจริงๆคือ Monster Hunter 3

อ่ะเหรอครับ

แหะๆๆๆ คะแนนรีวิวก็ได้ราวๆ 6.5 น่ากลัวจริงๆ

#71 nabu

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 25 February 2009 - 04:32 AM

มันก็แปลกใหม่ดีนะ ครีเอตดีแต่ภาพไม่สวยเท่าไหร่แค่นั้นเอง(ยุคนี้)

ยังคิดเล่นๆว่า ถ้าภาพมันได้เท่าอีก 2 เครื่องเนี้ยจะเป็นยังไง เล่นแบบภาพสวยแต่จะยอมแปลกๆเมื่อยมือเปล่าหว่า แต่ถ้าผมเป็นนินทําแบบนั้นต้องใส่ function บังคับดั้งเดิมไว้ทุกเกมด้วยยกเว้นเกมที่ต้องเล่นแนวแหวกจริงๆ อาจจะมันส์ก็ได้นะ ตอนนี้ภาพมันต่างได้ชัดโคด เลยเซ็งๆ

แต่ถ้าเล่นแบบเอาอรรถรสเกมไม่เน้นภาพก็สนุกได้อยู่นะ แต่ต้องช่วยตัวเอง ใช้จินตนาการช่วย 555

#72 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 25 February 2009 - 06:09 AM

ภาพต่างบไม่เท่าไร motion ต่างกันด้วย ยังกะตุ๊กตา เหอะๆ

ไปเล่น house of the dead ดีกว่านะ -*-

#73 kuramaza

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 25 February 2009 - 11:06 AM

เก็บเข้าตู้ไป จะครึ่งปีและ แต่เกมก็ซื้อเก็บเรื่อยๆ เพราะตอนนี้กำลังมั่วกับ xbx360 อยู่ ล่าสุด wii ที่เล่นกับเพื่อน ตอนเลี้ยงปีใหม่กัน เล่น rockman 6

#74 emag

หาอย่างอื่นทำ

Posted 25 February 2009 - 01:01 PM

nin ออกเกมที่น่าสนใจหมดแล้วมั่ง ช่วงก่อนมีให้เล่นต่อเนื่องเลย แต่ช่วงนี้ไม่มีเลย
เลยหันไปซบps3 แล้ว และก็สงสัยจะยาว เพราะซื้อเกมมาอีกตึม

#75 nongomyim

Posted 25 February 2009 - 02:41 PM

ผมว่า ทุกเครื่องเป็นเครื่องที่ดีหมด ...คำว่าปัญหา มันมีหมดล่ะครับ

Xbox ก็มีไฟแดง...ก็ยังมีคนซื้อ

PS3 ก็เกมส์น้อย Exหายหมด ทำคนผิดหวังเยอะแยะ...ก็ยังมีคนซื้อ

Wii ก็มีเรื่องบริด หรือเกมส์ไม่ถูกใจนักเล่นบางกลุ่ม....ก็ยังมีคนซื้อ

สรุปว่าคุณก็แค่เลือกให้เหมาะกับตัวเองเท่านั้นแหละ ถ้าจะไปจับเอาข้อด้อยของแต่ละเครื่องแล้วมาบอกว่ามันห่วย มันห่วยทุกตัวล่ะครับ

ตัวผมมีทั้งPS3และWii ...ผมซื้อ Wii มาก่อน เพราะส่วนตัวชอบแนวเกมส์ที่แปลกใหม่ ...และถ้าจะบอกว่า Wii เป็นเครื่องที่ไม่ใช่สำหรับเกมเมอร์ตัวจริง ผมว่ามันมากไปครับ .....แล้วคำว่าเกมเมอร์เนี่ยมันแปลว่าคนที่เล่นแต่ยิงๆ ฮาร์คอร์หรือเห็นเลือดเท่านั้นเหรอครับ ...ผมว่ามันช่างแคบเหลือเกิน ....เกมเมอร์ตัวจริง ควรจะเป็นผู้ที่เปิดใจกว้าง สัมผัสได้ทุกอย่าง เพราะเกมส์มันไม่ได้มีแต่ยิงแค่นั้น ถึงจะเรียกว่าเกมส์

ช่วงวัยเด็กผมเคยมีเครื่องเกมส์ทุกตัวทุกยี่ห้อในตลาด ผมยังไม่เคยคิดว่า เราเป็นเกมเมอร์ตัวจริงเลย ...แล้วอะไรคือเกมเมอร์ตัวจริงๆ ..ผมว่ามุมมองตะหาก ที่ต้องกว้าง

ทุกวันนี้...กลายเป็นคนเล่นWii ต้องผู้หญิงกับเด็ก ...ทำไมใจแคบจัง

ก็จะเป็นคนที่ชอบแนวแปลกแหวกแนว สร้างสรรค์แตกต่าง ...ไม่ยิงๆ ต่อยๆ ฆ่าๆมั่งได้ไหม?? ...หรือว่าเป็นผู้ชาย มันต้องฆ่าลูกเดียว ...ไม่สามารถมาเล่นCooking mama กับ We Cheer ได้

ฉะนั้น ไม่ว่าแนวไหน มันก็สนุกได้หมด อยู่ที่มันถูกใจคุณหรือเปล่า ความสนุกมันไม่เหมือนกัน

อย่างตอนนี้PS3 ผมฝุ่นจับ ก็เพราะจากเครื่องPS2ที่มีแนวเกมส์หลากหลายแหวกแนวแปลกใหม่ที่ผมเคยสัมผัส ...มันไม่โผล่มาในPS3เลย มีLBPอยู่ตัวเดียว ...ผมก็ไม่เคยคิดว่าเครื่อง PS3 ห่วยหรือกาก หรือ มันเป็นเครื่องสำหรับพวกโหดๆ ผมก็เพียงแค่คิดว่า มันเปลี่ยนแนวไปแล้ว ...ผมก็เก็บเครื่องเอาไว้ดูหนัง

ฉะนั้นผมว่า ที่สำคัญคือ ...คิดก่อนซื้อ...เท่านั้นล่ะครับ แล้วคุณจะได้ไม่ต้องมานั่งบ่นว่าเสียดายตังค์ เพราะมันพาลทำให้ของดีๆเค้าเสียหมด

ของถ้าซื้อมาแล้วไม่ได้ใช้ ต้องโทษคนซื้อครับ ที่ไม่ตัดสินใจให้ดีก่อน

และของที่มันไร้ประโยชน์หรือเป็นที่ทับกระดาษจริงๆ ก็คือของที่คุณต้องการใช้จริงๆ แต่พอจ่ายตังค์ซื้อกลับมา มันดันเสีย หรือว่า ใช้ไม่ได้จริงตามความสามารถที่มันเป็นตะหาก

ถ้าเกมเมอร์ในโลกนี้ต้องเป็นแต่ผู้ชายเท่านั้น ความคิดนี้น่ากลัว ...มิน่าตอนจีบหญิง เห็นก็เอาแต่อยากจีบ พอเบื่ออะไรก็เลวไปหมด ...ไม่เคยคิดโทษตัวเองที่ไม่ศึกษาให้ดีก่อน ..รู้แต่ว่าฉันเบื่อ ...กรรมเลยตกที่ผู้หญิง

ข้อความที่ผมเขียนทั้งหมด เพื่ออยากให้มุมมองที่กว้าง และ เคารพในแนวคิดของกันและกัน

ขอบคุณครับ

#76 nongomyim

Posted 25 February 2009 - 02:56 PM

อ้อ ..ผมอยากฝากให้คิดอีกอย่าง ทำไมMario ถึงอยู่มาได้จนวันนี้ ...ทั้งที่Mario ไม่เคยจับปืนไล่ยิงใครให้เลือดสาดเต็มจอ

ทั้งที่ผมก็ไม่ได้เทิดทูญMario เป็นที่หนึ่งในใจ ... แต่หลังจากที่ผมไม่ได้แตะมาสิบปี ..และหยิบมาเล่นอีกครั้ง มันมีความพิเศษอะไรบางอย่างที่แตกต่าง มันถึงได้เป็นMascotตัวเดียวที่เด่นในโลกเกมส์

เล่นเกมส์แล้วมองไปถึงแนวคิดผู้สร้างผมว่ามันลึกซึ้งกว่า ...ผมว่า ต่างประเทศเค้าเล่นเกมส์กันแบบนี้ เค้าถึงมีผู้สร้างที่ต่อยอดขึ้นไปเรื่อยๆ มากมายเติบโตจนเราตามไม่ทัน

#77 katikung555

นิยมเกมเก่า

Posted 25 February 2009 - 06:32 PM

QUOTE (nongomyim @ Feb 25 2009, 02:41 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่า ทุกเครื่องเป็นเครื่องที่ดีหมด ...คำว่าปัญหา มันมีหมดล่ะครับ

Xbox ก็มีไฟแดง...ก็ยังมีคนซื้อ

PS3 ก็เกมส์น้อย Exหายหมด ทำคนผิดหวังเยอะแยะ...ก็ยังมีคนซื้อ

Wii ก็มีเรื่องบริด หรือเกมส์ไม่ถูกใจนักเล่นบางกลุ่ม....ก็ยังมีคนซื้อ

สรุปว่าคุณก็แค่เลือกให้เหมาะกับตัวเองเท่านั้นแหละ ถ้าจะไปจับเอาข้อด้อยของแต่ละเครื่องแล้วมาบอกว่ามันห่วย มันห่วยทุกตัวล่ะครับ

ตัวผมมีทั้งPS3และWii ...ผมซื้อ Wii มาก่อน เพราะส่วนตัวชอบแนวเกมส์ที่แปลกใหม่ ...และถ้าจะบอกว่า Wii เป็นเครื่องที่ไม่ใช่สำหรับเกมเมอร์ตัวจริง ผมว่ามันมากไปครับ .....แล้วคำว่าเกมเมอร์เนี่ยมันแปลว่าคนที่เล่นแต่ยิงๆ ฮาร์คอร์หรือเห็นเลือดเท่านั้นเหรอครับ ...ผมว่ามันช่างแคบเหลือเกิน ....เกมเมอร์ตัวจริง ควรจะเป็นผู้ที่เปิดใจกว้าง สัมผัสได้ทุกอย่าง เพราะเกมส์มันไม่ได้มีแต่ยิงแค่นั้น ถึงจะเรียกว่าเกมส์

ช่วงวัยเด็กผมเคยมีเครื่องเกมส์ทุกตัวทุกยี่ห้อในตลาด ผมยังไม่เคยคิดว่า เราเป็นเกมเมอร์ตัวจริงเลย ...แล้วอะไรคือเกมเมอร์ตัวจริงๆ ..ผมว่ามุมมองตะหาก ที่ต้องกว้าง

ทุกวันนี้...กลายเป็นคนเล่นWii ต้องผู้หญิงกับเด็ก ...ทำไมใจแคบจัง

ก็จะเป็นคนที่ชอบแนวแปลกแหวกแนว สร้างสรรค์แตกต่าง ...ไม่ยิงๆ ต่อยๆ ฆ่าๆมั่งได้ไหม?? ...หรือว่าเป็นผู้ชาย มันต้องฆ่าลูกเดียว ...ไม่สามารถมาเล่นCooking mama กับ We Cheer ได้

ฉะนั้น ไม่ว่าแนวไหน มันก็สนุกได้หมด อยู่ที่มันถูกใจคุณหรือเปล่า ความสนุกมันไม่เหมือนกัน

อย่างตอนนี้PS3 ผมฝุ่นจับ ก็เพราะจากเครื่องPS2ที่มีแนวเกมส์หลากหลายแหวกแนวแปลกใหม่ที่ผมเคยสัมผัส ...มันไม่โผล่มาในPS3เลย มีLBPอยู่ตัวเดียว ...ผมก็ไม่เคยคิดว่าเครื่อง PS3 ห่วยหรือกาก หรือ มันเป็นเครื่องสำหรับพวกโหดๆ ผมก็เพียงแค่คิดว่า มันเปลี่ยนแนวไปแล้ว ...ผมก็เก็บเครื่องเอาไว้ดูหนัง

ฉะนั้นผมว่า ที่สำคัญคือ ...คิดก่อนซื้อ...เท่านั้นล่ะครับ แล้วคุณจะได้ไม่ต้องมานั่งบ่นว่าเสียดายตังค์ เพราะมันพาลทำให้ของดีๆเค้าเสียหมด

ของถ้าซื้อมาแล้วไม่ได้ใช้ ต้องโทษคนซื้อครับ ที่ไม่ตัดสินใจให้ดีก่อน

และของที่มันไร้ประโยชน์หรือเป็นที่ทับกระดาษจริงๆ ก็คือของที่คุณต้องการใช้จริงๆ แต่พอจ่ายตังค์ซื้อกลับมา มันดันเสีย หรือว่า ใช้ไม่ได้จริงตามความสามารถที่มันเป็นตะหาก

ถ้าเกมเมอร์ในโลกนี้ต้องเป็นแต่ผู้ชายเท่านั้น ความคิดนี้น่ากลัว ...มิน่าตอนจีบหญิง เห็นก็เอาแต่อยากจีบ พอเบื่ออะไรก็เลวไปหมด ...ไม่เคยคิดโทษตัวเองที่ไม่ศึกษาให้ดีก่อน ..รู้แต่ว่าฉันเบื่อ ...กรรมเลยตกที่ผู้หญิง

ข้อความที่ผมเขียนทั้งหมด เพื่ออยากให้มุมมองที่กว้าง และ เคารพในแนวคิดของกันและกัน

ขอบคุณครับ

เห็นด้วยครับ

#78 Marioget

Mario Mania

Posted 25 February 2009 - 11:20 PM

ผมครับ ซื้อมาตั้งเฉยๆ หลายเดือนละ เพราะว่าจะเล่นเฉพาะเกมที่ชอบ อย่างมาริโอ้แกแลคซี่ ตอนนี้ไม่มีเกมอะไรน่าสนใจ เลยตั้งไว้เฉยๆ 555

#79 thaihelp

Posted 26 February 2009 - 07:54 AM

QUOTE (nongomyim @ Feb 25 2009, 02:41 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุณครับ

ชอบความเห็นคุณจัง

ผมก็ว่าอยู่ที่คนซื้อมากกว่า ว่าไม่ศึกษาก่อนจะซื้อว่ามันมีประโยชน์หรือเหมาะกับตัวเองหรือเปล่า
เหมือนซื้อของทุกๆอย่างแหละครับ เราซื้อมาเพราะอะไร ไม่ใช่สักแต่ว่าคนอื่นๆ ซื้อกัน เราก็เลยซื้อ
สุดท้ายก็ ไม่มีประโยชน์ ซื้อมาทิ้งกัน -*-