`

Jump to content

SF IV+จอยอาเขต Hori + ปัญหาที่พบเจอ+ขอความช่วยเหลือ

31 replies to this topic

#1 hyde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 12 February 2009 - 10:10 AM

และแล้วเมื่อวานผมก็ได้ไปดูหนังเรื่อง Push ครับ เอ๊ย ไม่ใช่ เมื่อวานผมได้แผ่นเกม พร้อมกับซื้อจอยอาเขตของ Hori มาเรียบร้อยแล้ว ยืนคิดอยู่นานมากกับคุณ Pyriel Gcon พร้อมกับ RayGcon ว่าจะเอาไม่เอาดี และก็ตัดสินใจซื้อมา 2 จอย เพราะอยากได้จัด บวกกับกล่องสวยได้ใจคออาเขตจริงๆครับ อ่ะ เกริ่นมากไปล่ะ เข้าเรื่องดีกว่า

กลับมาถึงเปิดแผ่นเล่น อ้าว ไม่มีไตเติ้ลแฮะ (ประหลาดใจนิดหน่อย) พอเข้าไปเล่น อ่ะ ทำไมเลือกตัวนี้ไม่ได้ล่ะ (ประมาณ 3-4 ตัว ที่จำได้มี ชุนลี อาเบล) พอเลือกปับ จะขึ้น pop up บอกว่า แผ่นไม่สะอาด หาผ้านิ่มๆมาซับน้ำตาซะ(ไม่ใช่ล่ะ) ก็แปลกใจ เอาวะ ลง HDD ก็ได้ พอกลับมาเล่นก็เล่นได้ปกติ (เพราะยังไม่ได้เลือกตัวที่มีปัญหา) พอเลือกอีกที อ้าว ขึ้นอีกแล้ว ไปลองเล่นกับอีกเครื่องหนึ่งก็เป็น เวนแล้วไงตู ไปเล่น Mode Arcade ก็ไม่รอด พอเจอตัวที่มีปัญหาก็เป็นอีก โอ้วเย้ พระเจ้า เล่นได้ไม่กี่ตัว ผมอยากรู้ว่า เพื่อนๆเป็นแบบนี้กันมั้งไหม จะไปหาซื้อแผ่นที่ไหนดี ร้านเค้าจะให้เปลี่ยนไหมเนี่ย เฮ้อ

ขอพูดถึงเกมหน่อยนะครับ สิ่งแรกทีป่ระทับใจคือความชัดของภาพ สวยและดูดีทีเดียว สิ่งแรกที่พวกผมลองเทสก็คือ ระบบออนไลน์ ถึงผมกลัวมากว่าจะแลค แล้วจะเล่นไม่ได้อารมณ์ ผลปรากฎว่า เล่นกับ ray "ไม่แลคแม้แต่นิด" ครับ เพราะตอนจะเล่นออนไลน์กับใครก็ตาม มันจะมีสัญญาณความแรงเน็ต คล้ายๆสัญญาณมือถือนี่แหละ แสดงโชว์อยู่ ถ้าเกิน 3 ขีดขึ้นไปก็สบายครับ เท่าที่ลองถ้าเล่นกับเพื่อนเรา หรือพื้นที่ใกล้เคียงกัน ระดับขีดจะสูงไม่ต้องห่วงครับ เพราะงั้น "คนไทยเล่นด้วยกัน มันส์แน่นอนนนนนนนนน" เย้ๆ ขอเสียงปรบมือหน่อยเร้ววว

อ๋อ นิดนึง เมื่อวานลองออนไลน์กับต่างประเทศ ไม่รู้ชาติไหนล่ะ แต่ขีดสัญญาณไม่มีเลย แต่อยากรู้เลยลองเข้าไปดู ปรากฎว่า แลคครับ แต่แลคนิดหน่อย นิดเดียวจริงๆ เกือบๆ 1 วิ พอเล่นไหวเหมือนกันนะ พอสู้ๆ แพ้ เลยคิดว่า "เพราะแลค" นั่นเอง yoyo_73.gif

ระบบเสียงอันนี้ไม่พูดถึงไม่ได้เลย สะใจมาก เสียงต่อยดังอั๊กๆเลย สวรรค์ของคนที่เล่นกับชุดเครื่องเสียงล่ะครับ เสียงวนรอบตัวทีเดียว แนะนำให้เปิดซับวูฟฯดังขึ้นหน่อย สะใจดี หุหุ แต่พอลองต่อกับเสียงจากทีวี ก็โอเคนะครับ เหมือนเล่นเกมตู้เลย

มาถึงเรื่องจอยอาเขตมั้งครับ ซื้อมาด้วยราคาที่ทำใจกันแล้วว่า หัวแตกเลือดอาบแน่นอน แต่ทำไงได้ มันอยากได้จัดอ่ะนะ เป็นจอยของ Hori สีขาวลาย SF IV ครับผม ลายกล่องสวยมากครับ น่าเก็บยิ่งนัก (ดูรูปประกอบ อาจจะไม่ชัดนะคับ เพราะถ่ายจากมือถือ)

พอแกะออกมาก็จะพบกับจอยอาเขตพิมพ์ลายสุดสวย พร้อมด้วยสติกเกอร์ไว้ให้เราแปะที่โน้นที่นี่เล่นได้ครับ

ทีนี้มาถึงการวางมือครับ วางถนัดดีครับ ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด จากที่ลองเล่นด้วยจอยอาเขตตัวนี้ดู อารมณ์เหมือนตู้เกมแป๊ะเลย ปุ่มกดง่าย สัมผัสโดยรวมแล้ว ประทับใจครับ ถึงแม้จะรู้สึกกันในใจนิดๆว่า แพงไปหน่อยแฮะก็ตามที

ตอนนี้ปัญหาที่พบเจอคือ ผมไม่รุ้จะวางตรงไหนดี ให้มันสูงขึ้นอีกนิด แล้วก็จอยนิ่งๆหน่อย เพราะว่า เวลากดท่าที่ต้องควงบ่อยหรือหลายรอบ มันจะเคลื่อนที่ได้น่ะครับ ขอคำแนะนำหน่อยสิครับ

เออใช่ ลืมไปเลย อันนี้ถือว่าซวยมากครับ ผมกับ Pyriel ซื้อมาคนละจอย เดินถือกลับมาเล่นที่ห้อง จอยผมเล่นได้ปกติสุขดี แต่จอยของ Pyriel มีปัญหาตรงที่เวลากดซ้าย จะกลายเป็นขึ้นครับ แหง่กเลย เบื้องต้นคาดว่าน่าจะเกิดจากสายไฟภายใน เด่วว่าจะลองไปให้ร้านเค้าดู Hori เป็นอย่างนี้ก็ถือว่าแย่เลยนะเนี่ย ผ่าน QC มาได้อย่างไร ยังไงก็ระวังกันหน่อยนะครับ แต่เชื่อว่าปัญหานี้น่าจะแก้ได้คับ ผลการซ่อมเป็นไงจะแวะมาบอกเน้อ

ยังไงก็มาออนไลน์เล่นกันนะครับ เมื่อวานมีคนออนไลน์พรึ่บเลย คาดว่าวันนี้คงจะเต็มไปหมด ตารางการเล่นเกมทุกวันนี้ของผมคงจะเป็น เริ่มเล่นจากเกียร์ 2 เล่นซัก 5 ฉ-6 ฉาก จบด้วยสตรีท หลับฝันดี เย้ yoyo_37.gif

ปล. สตรีท จงเจริญ เย้

Edited by hyde, 12 February 2009 - 10:14 AM.

#2 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

• High Royal Executive Members

Posted 12 February 2009 - 10:19 AM

ได้ราคามาเท่าไร ครับ
จริงๆ ใช้ Hori ผมแนะนำ หาคนทำ ในเวป นี้แหละครับเพราะอุปกรณ์ Hori ไม่ทน

คนที่ทำในเวป จะเป็น อุปกรณ์ เกม ตุ้ เลยนะครับ

#3 Bigpao

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 12 February 2009 - 10:20 AM

โอว จอยโยกงานแต้เน้อ แต่เล็บยาวแล้วนะ ตัดเล็บหน่อย เดี๋ยวมันไปจิกปุ่มเป็นรอยนะ 07baa27a.gif

#4 hyde

Posted 12 February 2009 - 10:26 AM

QUOTE (Mio and Mayu @ Feb 12 2009, 10:19 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ได้ราคามาเท่าไร ครับ
จริงๆ ใช้ Hori ผมแนะนำ หาคนทำ ในเวป นี้แหละครับเพราะอุปกรณ์ Hori ไม่ทน

คนที่ทำในเวป จะเป็น อุปกรณ์ เกม ตุ้ เลยนะครับ

ชั่งใจแล้วครับ ราคาต่างกันนิดหน่อย เพราะว่าของคนไทยต้องบูชายัญจอย 360มีสาย 1 ตัวด้วย ราคาจึงใกล้เคียงกัน และที่สำคัญของไทยใช้ไมค์ไม่ได้น่ะคับ เล่นเกมต่อสู้แต่คุยไม่ได้ ผมเลยคิดหนักตรงจุดนี้ครับ ส่วนการซ่อมและวัสดุผมมีทางแก้ไว้แล้วน่ะคับ ก็เลยสรุปได้ว่า เป็น Hori ด้วยนี้นี่แหละ ผมจะลองดูสิว่า ถ้าใช้คนเดียว มือเดียว มันจะทนไปได้กี่เดือนน่ะครับ

QUOTE (Bigpao @ Feb 12 2009, 10:20 AM) <{POST_SNAPBACK}>
โอว จอยโยกงานแต้เน้อ แต่เล็บยาวแล้วนะ ตัดเล็บหน่อย เดี๋ยวมันไปจิกปุ่มเป็นรอยนะ 07baa27a.gif

เด่วต้องตัดแล้ว กลัวเป็นรอย ฮ่าๆ ๆ

#5 Kraziesp

อย่างที่บอกล่ะครับ just the way it is

Posted 12 February 2009 - 10:30 AM

ผมเล่นกับคน ไม่มีขีดตลอดเลย คือคงจะหมายความว่าสัญญาณห่วยมากๆว่างั้นเถอะ

ส่วนใหญ่จะเป็นญี่ปุ่นนะ

10 Battle ลื่นซะ 9 กระตุกซะ 1

ถือว่าระบบ Online นี้สุดยอดมากๆ

ปล.ใช้ TRUE 8M อยู่นะ แต่จะบอกว่า Max Speed ไม่ได้มีผลกับ ระดับของสัญญาณหรือควาท Lag แม้แต่น้อย 256K มันก็ลื่นเหมือนกัน

อย่างที่บอกล่ะครับ just the way it is

#6 joejoetaro

Posted 12 February 2009 - 10:33 AM

จอยอย่างงามเลยนะครับ ราคานี้ก็ไม่แพงนะครับได้วันแรกด้วย
ถือว่าได้เล่นก่อนเพื่อนนะครับ ผมยังอยากได้เลย ^^

#7 JYD

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 12 February 2009 - 10:40 AM

อยากได่อ่ะ

ไปเห็นราคาในเวบที่ร้านแห่งหนึ่ง 4000-
อยากถามว่ามันต่างยังไงกับ รุ่น Soul cariber 2400- ครับ

Edited by JYD, 12 February 2009 - 10:47 AM.

#8 hyde

Posted 12 February 2009 - 11:02 AM

QUOTE (joejoetaro @ Feb 12 2009, 10:33 AM) <{POST_SNAPBACK}>
จอยอย่างงามเลยนะครับ ราคานี้ก็ไม่แพงนะครับได้วันแรกด้วย
ถือว่าได้เล่นก่อนเพื่อนนะครับ ผมยังอยากได้เลย ^^

คุณภาพ กับความรู้สึกที่ได้ สำหรับผมค่อนข้างคุ้มราคาเหมือนกันนะคับ เอาไว้มาออนไลน์กันเน้อ คุณโจ

QUOTE (JYD @ Feb 12 2009, 10:40 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากได่อ่ะ

ไปเห็นราคาในเวบที่ร้านแห่งหนึ่ง 4000-
อยากถามว่ามันต่างยังไงกับ รุ่น Soul cariber 2400- ครับ

อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันอ่ะครับ

#9 Markoto

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 12 February 2009 - 11:15 AM

QUOTE (Kraziesp @ Feb 12 2009, 10:30 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเล่นกับคน ไม่มีขีดตลอดเลย คือคงจะหมายความว่าสัญญาณห่วยมากๆว่างั้นเถอะ

ส่วนใหญ่จะเป็นญี่ปุ่นนะ

10 Battle ลื่นซะ 9 กระตุกซะ 1

ถือว่าระบบ Online นี้สุดยอดมากๆ

ปล.ใช้ TRUE 8M อยู่นะ แต่จะบอกว่า Max Speed ไม่ได้มีผลกับ ระดับของสัญญาณหรือควาท Lag แม้แต่น้อย 256K มันก็ลื่นเหมือนกัน

True 8M มาแล้วเหรอครับ

ล่าสุด[เมื่อวาน]ที่เช็คกับcustomer service เค้าสูงสุดแค่ 5MB เอง

#10 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

Posted 12 February 2009 - 11:36 AM

ไว้มาเล่นกันนะครับ... yoyo_55.gif

#11 hyde

Posted 12 February 2009 - 11:49 AM

QUOTE (Markoto @ Feb 12 2009, 11:15 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ล่าสุด[เมื่อวาน]ที่เช็คกับcustomer service เค้าสูงสุดแค่ 5MB เอง

มาเกือบๆปลายปีครับ ได้ข่าวว่าราคาพันต้นๆด้วยสิครับ

QUOTE (RONAN321 @ Feb 12 2009, 11:36 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไว้มาเล่นกันนะครับ... yoyo_55.gif

ดีครับ มาช่วยผมฝึกหน่อยนะ อ่อนมาก แต่ชอบเล่นเกมอาเขต แหะๆ

#12 qkab18

Posted 12 February 2009 - 12:24 PM

QUOTE (Markoto @ Feb 12 2009, 11:15 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอถามหน่อยครับ ตอนนี้ 8 เม็กราคาเท่าไหร่เหรอครับ ใช้ 3 เม็กอยู่รู้สึกมันไม่ค่อยสะใจ กะลังอยากหาเรื่องเปลี่ยนอยู่พอดีรบกวนหน่อยครับ ราคาเน็ตทรูนี่แพงจังเลย 3 เม็กล่อไปเดือนละ 1200 แน่ะ yoyo_71.gif

#13 Kongky

• Interests:OnePiece
    DragonBallz
    StarWars
    SamillVille

Posted 12 February 2009 - 12:31 PM

ปัญหาแผ่นที่ท่านบอกเป็นเหมือนผมตอนแรกเลย แผ่นไรท์นะ แต่ว่า ไรท์ใหม่ก็หาย ^^ ตอนแรกไม่มีไตเิติล ตอนนี้มีแล้ว แล้วก็เล่นได้ปกติและ ว่าแต่ จอยอาเคดเท่าไรครับเนี่ย ^^

#14 hyde

Posted 12 February 2009 - 12:43 PM

QUOTE (Kongky @ Feb 12 2009, 12:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ปัญหาแผ่นที่ท่านบอกเป็นเหมือนผมตอนแรกเลย แผ่นไรท์นะ แต่ว่า ไรท์ใหม่ก็หาย ^^ ตอนแรกไม่มีไตเิติล ตอนนี้มีแล้ว แล้วก็เล่นได้ปกติและ ว่าแต่ จอยอาเคดเท่าไรครับเนี่ย ^^

ราคาที่ผมซื้อมา ถือว่าแพงนะคับ ยังไงตอนนี้ผมแนะนำร้าน บ๊อง เลยครับ (ไม่ยอมบอกจะเอาเข้ามา อ๊ากกกกก จะได้รอซื้อ อ้ายบ๊องงงงงงงงงง yoyo_71.gif )

#15 Goenitz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 12 February 2009 - 01:12 PM

เอาเทปสองหน้าแบบบางๆแปะไว้กับโต๊ะ ไม่ว่าจะโยกแรงขนาดไหน มันก็ไม่มีโยกเลยอ่ะ สบายเลย

#16 JoeTh

Posted 12 February 2009 - 01:26 PM

มือสวยนะเนี่ย ยังกะผู้หญิง Love

#17 TONBO

Quit.

Posted 12 February 2009 - 01:45 PM

ผมขายโฮริตัวเก่าไปเพื่อรอซื้อจอยโยกของ madcatz ครับ
ฟังก์ชั่นการใช้งานเยอะกว่า ตำแหน่งปุ่ม กับคันโยกดูแล้วดีกว่า hori ครับ
ไว้เดี๋ยวได้มาแล้วจะมารีวิวครับ

#18 InFiNy

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 12 February 2009 - 01:49 PM

QUOTE (TONBO @ Feb 12 2009, 01:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมขายโฮริตัวเก่าไปเพื่อรอซื้อจอยโยกของ madcatz ครับ
ฟังก์ชั่นการใช้งานเยอะกว่า ตำแหน่งปุ่ม กับคันโยกดูแล้วดีกว่า hori ครับ
ไว้เดี๋ยวได้มาแล้วจะมารีวิวครับ

ตัวนี้รู้สึกว่าออกเดือนมีนานะครับคุณโอ ตอนแรกดูในเวปบอกออกเดือน 2 yoyo_71.gif

#19 gvirus

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 12 February 2009 - 01:53 PM

มือเรียวจังเลยครับ มือผมวางไม่ได้แน่เลย ล้นออก เล่นแล้วคงเมื่อย

#20 chappy

I " ll Be Back

• Interests:FPS shooting games / AV / man u

Posted 12 February 2009 - 01:54 PM

>>>>> จอยโยกไทยทำฝีมือคุณ acid ผมว่ามันก้อ ok เลยนะครับ เพราะว่าผมก้อใช้เล่นอยู่ทุกวัน ผมว่าเรามาดู ข้อดี - ข้อเสีย จอย hori กับ จอยโยกไทยทำของคุณ acid กันดีกว่าครับ

>>>>> ตัวนี้จอย hori

ข้อดี

1. เนื้อวัสดุที่ใช้ลวดลายสวยงามตามแบบฉบับ hori
  2. ราคายังพอรับกันได้
  3. มีที่เสียบหูฟังแบบมีสายที่มากับเครื่อง xbox
  4. ปุ่มกดที่ใช้แยกสีมาให้เหมือนบนตัวจอย pad xbox อันนี้ไม่มีงงแน่นอน
  5. นึกไม่ออกแล้วครับ

ข้อเสีย

1. ขนาดของจอยอาจจะเล็กเกินไป
  2. น้ำหนักเบาทำให้เวลาเล่นตอนควงตัวฐานอาจจะเคลื่อนตาม
  3. ตัวแกนโยกและปุ่มกดเป็นของ hori ซึ่งจริงๆแล้วมันก้อ standard น่ะครับ แต่ว่ามันคงไม่ทนเท่ากับของ sanwa แน่นอน

>>>>> ตัวนี้จอยไทยทำของคุณ acid ที่ผมใช้อยู่ครับ

ข้อดี

1. ขนาดและน้ำหนักไม่ใช่ปัญหาอีกต่อไปครับ 555
  2. อยากได้รูปไหนทำเป็นลายบนจอยโยก แล้วแต่ชอบครับ ^^
  3. ตัวอุปกรณ์ที่ใช้ แกนโยก และปุ่มกด เป็นของ sanwa ซึ่งตัวที่ใช้เป็นแบบ มาตรฐานตู้เกมที่ญี่ปุ่นใช้ครับ ซึ่งไม่ต้องกลัวเลยว่ามันจะไม่ทน

ข้อเสีย

1. ไม่มีช่องเสียบหูฟังแบบมีสาย ต้องใช้หูฟังแบบ wireless เท่านั้นถ้าอยากจะคุยกับเพื่อน
  2. ต้องใช้จอย pad xbox สังเวย 1 ตัว เพื่อที่จะเอาบอร์ดบนตัวจอย pad มาโมเป็นจอยโยก
  3. สายจอยโยกที่ต่อเข้า xbox ก้อยาวเท่ากับตัวจอย pad xbox ซึ่งผมไม่รู้ว่าตัวของ hori มันยาวกว่ารึเปล่า แต่ตรงนี้เราซื้อสายต่อ usb มาต่อเพิ่มได้ครับ ซึ่งมันก้ออาจจะเป็นข้อเสียอีกข้อก้อได้

>>>>> ถ้าใครอยากได้จอยที่เน้นเรื่องของ performance ผมว่าจอยของคุณ acid ก้อเป็นอีกตัวเลือกที่น่าสนใจนะครับ
ปล.ผมไม่ได้ค่านายหน้าแต่อย่างใดนะครับ