`

Jump to content

The Last Remnant ขอถามเกียวกับระบบหน่อย

1554 replies to this topic

#121 hmashin

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 27 November 2008 - 02:39 PM

อย่าเพิ่งคิดจะเล่นใหม่นะครับ ผมไปเช็คเว็บญี่ปุ่น AP ในเว็บญี่ปุ่นที่เป็นเว็บปิด (user อิดิทเองไม่ได้) ก็ยังไม่พบว่าเว็บไหนมี secret AP เลย เท่าที่ดูแล้วยังไง ๆ ก็เป็นไปไม่ได้ที่จะปราบกบ 1 ในทีม 7 คนนั่นแบบไม่ตายเลย เปิดมาก็โดนกาแลคซี่ไปพลังปางตายไปกลุ่มนึงแล้ว แถมลูกน้องมันรวมสารพัดเอเจนท์ ขนาดจัดทัพแบบกันเวทย์ยังโดนทีประมาณ 600+ แถมลูกน้องพลังประมาณ 25-30k (BR ผม 69) แถมเรียกลูกน้องเพิ่มเรื่อย ๆ อีกแล้ว yoyo_71.gif
ถ้าคนที่เจอ AP ไม่เทพประทับทรง หรือ ซื้อ official guide ละก็ มันน่าจะเป็นข้อมูลเก๊ซะมากกว่า

เควสแม่มดภาคญี่ปุ่นครับ
แผ่น 1
アスラム⇒セラパレス⇒エリュシオン⇒ナーガプール⇒ゴール

แผ่น 2
ウンデルバルト (หลังจากตีปราสาทปราบกลุ่ม 7 คน)⇒バルテロッサ⇒ロイオティア⇒メルフィナ⇒バアルーク

ยืมกำลังทหารจ้างที่ アスラム ครับ

#122 xkalima

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 27 November 2008 - 02:43 PM

Assembly Plaza ไอ้เมืองนี้มานอยู่ตรงไหนครับผมยังมะเหงเลยงับจะไปรับเควสแม่มดน้อยครั้งที่3อะงับ บอกทีง่า

#123 darkThor

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 27 November 2008 - 03:38 PM

QUOTE (xkalima @ Nov 27 2008, 02:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Assembly Plaza ไอ้เมืองนี้มานอยู่ตรงไหนครับผมยังมะเหงเลยงับจะไปรับเควสแม่มดน้อยครั้งที่3อะงับ บอกทีง่า

elysion

#124 BF2142

I Am Beyond!!

Posted 27 November 2008 - 03:57 PM

QUOTE (teerawut @ Nov 27 2008, 01:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คือผมสงสัยอ่ะครับ ผมทำไมตอนนี้มันมีแต่ Leader อ่ะครับ มันจัดทีมลำบากมากเลยครบั ทำไงถึงได้พวกที่ไม่ใช่ Leader อ่ะครับ

ผมเล่นภาษาญี่ปุ่นทำไงอ่ะ งงเลยไม่รู้เมืองไหนเป็นเมืองไหนเลย yoyo_71.gif

ครั้งที่ 1 - เมืองของเจ้าเดฟตรงที่จ้างทหาร

ครั้งที่ 2 - Calapaleis - Grants way >> เมืองที่2ที่ไปได้(เจอีเว้นตัวขุด)

ครั้งที่ 3 Assembly Plaza - Hendler >> เมืองที่มีสถาบันวิจัยอะไรซะอย่าง

ครั้งที่ 4 Nagaฯ - ท่าเรือ >> เมืองที่มีท่าเรือ (เมืองที่มีสัตว์ประหลาดตัวเป้งๆยืนเท่อยู่กลางเมือง)

ครั้งที่ 5 Ghor - Warrior town (เขียนถูกเปล่าหว่า) >> เมืองที่ไอค่อนเป้นสีออกม่วงๆ เป้นเมืองทีเราไปรับเควสอารีน่าจากปลาบู่ในผับ

Edited by BF2142, 27 November 2008 - 03:58 PM.

#125 xkalima

Posted 27 November 2008 - 04:14 PM

มีวิธีเอา 2สาว Hannah กับ Hinnah มาเปงพวกมะงับ แหะๆ เธอน่ารักเกินจะห้ามใจ

#126 HeRoBoyZx

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 27 November 2008 - 05:28 PM

QUOTE (hmashin @ Nov 27 2008, 02:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อย่าเพิ่งคิดจะเล่นใหม่นะครับ ผมไปเช็คเว็บญี่ปุ่น AP ในเว็บญี่ปุ่นที่เป็นเว็บปิด (user อิดิทเองไม่ได้) ก็ยังไม่พบว่าเว็บไหนมี secret AP เลย เท่าที่ดูแล้วยังไง ๆ ก็เป็นไปไม่ได้ที่จะปราบกบ 1 ในทีม 7 คนนั่นแบบไม่ตายเลย เปิดมาก็โดนกาแลคซี่ไปพลังปางตายไปกลุ่มนึงแล้ว แถมลูกน้องมันรวมสารพัดเอเจนท์ ขนาดจัดทัพแบบกันเวทย์ยังโดนทีประมาณ 600+ แถมลูกน้องพลังประมาณ 25-30k (BR ผม 69) แถมเรียกลูกน้องเพิ่มเรื่อย ๆ อีกแล้ว yoyo_71.gif
ถ้าคนที่เจอ AP ไม่เทพประทับทรง หรือ ซื้อ official guide ละก็ มันน่าจะเป็นข้อมูลเก๊ซะมากกว่า

เควสแม่มดภาคญี่ปุ่นครับ
แผ่น 1
アスラム⇒セラパレス⇒エリュシオン⇒ナーガプール⇒ゴール

แผ่น 2
ウンデルバルト (หลังจากตีปราสาทปราบกลุ่ม 7 คน)⇒バルテロッサ⇒ロイオティア⇒メルフィナ⇒バアルーク

ยืมกำลังทหารจ้างที่ アスラム ครับ

ใช่ครับ แต่ท่านโชคร้ายน่ะครับ ผมไม่โดนเวทกาแลคซี่ตอนเปิดน่ะ โดนตอนเกือบจบ เล่นเอาเกือบตายเลย แล้วลูกน้อง มันเรียกเพิ่มไม่ได้ไม่ใช่หรอครับ หรือผมไม่ได้โดน

#127 darkThor

Posted 27 November 2008 - 05:58 PM

Last Remnant = fucking game with super-extremely-fucking-HARD optional boss

#128 hmashin

• High Royal Executive Members

Posted 27 November 2008 - 07:31 PM

ไม่ได้โชคร้ายครับ ศัตรูในเนื้อเรื่องบางช่วงจะเก่งเท่ากับ battle rank เรา ถ้า battle rank ต่ำจะผ่านศัตรูช่วงนี้สบายครับ

สแควร์สร้างระบบเรียกตัวโง่ ๆ มารับ damage อีกแล้ว เบื่อจังเลย แทนที่จะเรียกแล้วออกมาสูสีกับระดับบอสบ้าง ผมให้เอมี่เรียก ナムル・ニムル มา แทนที่มันจะต่อยปรกติ 3000+ มันดันใช้ท่าหมู่กับศัตรูตัวเดียวลดแค่ 1000+ เพื่อ...? มีดีอยู่อย่างเดียวที่พลังเยอะ นอกนั้นแทบไม่ได้ช่วยอะไรเลย

สาวแฝดฮานะ กับ ฮินะ ทำได้แค่เควสเฉพาะแผ่น 1 เท่านั้นครับ เอามาเป็นพวกไม่ได้เพราะ พวกเธอเป็นพวกเดียวกับฮาโอครับ

#129 HeRoBoyZx

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 28 November 2008 - 01:18 AM

เอมี เรียก มอนได้ด้วยหรอครับ ผมพระเอกเรียกได้คนเดียว งง เรียกไงครับ

#130 nuttdev

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 28 November 2008 - 01:20 AM

ถ้าต้องเล่นใหม่นี่มีเคืองตัวเองเลยนะนี่ ปกติเล่นrpgเวลาตายแล้วจะเล่นใหม่ประจำ แต่เกมนี้เห็นตายแล้วก็ฟื้นเองไม่ต้องใช้ยาชุบชีวิตด้วย เลยเล่นแบบสบายๆ ตายก็ตายไป -*-

#131 hmashin

Posted 28 November 2008 - 02:02 AM

จบเควสชื่อ マーシャルの石版 หลังจากจบเหตุการณ์ที่หาดโฟนไปรับเควสที่ผับเมืองอัสรัม หลังจากจบเควสแล้วเราสามารถไปสำรวจสถานที่ต่าง ๆ เพื่อเก็บ black remnant ได้ด้วยครับ (เจอทั้งอาวุธ และ acc)

ตอนนี้ยังปราบขุนพลเบอร์ 3 กับเบอร์ 5 ไม่ได้เลย เบอร์ 3 ยังไม่ได้ไปแก้มือ แต่ฟัดกับเบอร์ 5 จนเลือดแดงพลังน่าจะไม่เกิน 5 หมื่น ดันซวยโดนท่าหมัดชุดทีละ 3200+ ตายคู่ 2 ปาร์ตี้พร้อมกัน เดี๋ยวเอาไว้ค่อยไปแก้มือใหม่ แต่แผนการรบโอเคแล้ว ขาดแต่ดวง yoyo_71.gif

#132 BF2142

I Am Beyond!!

Posted 28 November 2008 - 10:31 AM

รู้สึกว่าพอขึ้นแผ่น 2 ทำไมศัตรูมันโหดจริงๆ-*-

แม็พแรกที่ไป(ตอนขึ้นแผ่น2) ไปลากหมาขาวมาซะ3กอง

แม่งเก่งกว่าบอสใหญ่แผ่น1อีก-*- ทั้งๆที่เป้นตัวธรรมดานะ

เจ้าบอสนกในแม็พนี้ก็ด้วยกว่าจะชนะเล่นเอาติดกะโหลกไปยกแก๊ง

-------------------

คำสาปนี้ต้องใช้อะไรรักษาอะครับ แล้วพอจะมีของกันแบบเกมอื่นๆไหม

แล้วถ้าตัวเราถูกสภาพผิดปกติพวก ฟอร์ส / เบิร์นนี้มันมีผลยังไงหรือครับ

#133 xkalima

Posted 28 November 2008 - 01:44 PM

พี่น้องเควสแมลงสาบผมตีมาเปงชม.ละยังมะเหงมีอะไรเกิดขึ้นเลยงะชี้แจงทีงับคนที่ผ่านแ
ล้ว

#134 xkalima

Posted 28 November 2008 - 02:12 PM

เจอละงับแหะๆ ไม่ต้องฆ่าแมลงสาบก็เจอ

#135 petenarak

Posted 28 November 2008 - 02:37 PM

เควส เเมงสาป ผมเจอตัวต้นไม้เเล้วอ่ะคับ

เเต่ เข้าไปสู้ด้วยไม่ได้อ่ะ สังเกตุว่าตัวมันสีจางๆด้วยอ่ะครับ

ต้องทำยังไงถึง กดเข้าไปสู้ด้วยได้อ่ะคับ ไม่ผ่านซักที สองวันเเล้วอ่ะ

#136 teerawut

Posted 28 November 2008 - 02:46 PM

ถ้าผมซื้อแผ่นอังกฤษมาเล่น สามารถใช้ save ของญี่ปุ่นเล่นต่อได้เลยใช่มั๊ยครับ

#137 xkalima

Posted 28 November 2008 - 03:18 PM

QUOTE (teerawut @ Nov 28 2008, 02:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าผมซื้อแผ่นอังกฤษมาเล่น สามารถใช้ save ของญี่ปุ่นเล่นต่อได้เลยใช่มั๊ยครับ

ได้ครับ

ส่วนเควสแมลงสาบ ลองลากแมลงสาบเยอะๆครับโดยไม่ต้องเข้าไปสู้ แล้วมันจะปรากฎตัวออกมาเองงับวิ่งชนเลย ลองดูงับ

#138 teerawut

Posted 28 November 2008 - 03:39 PM

มีใครพอสรุปเควส์ที่รับตามบาร์ได้บ้างป่ะครับ คือบ้างอันรับแล้วไม่เข้าใจอ่ะครับ

#139 hmashin

Posted 28 November 2008 - 10:39 PM

QUOTE (BF2142 @ Nov 28 2008, 01:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คำสาปนี้ต้องใช้อะไรรักษาอะครับ แล้วพอจะมีของกันแบบเกมอื่นๆไหม

แล้วถ้าตัวเราถูกสภาพผิดปกติพวก ฟอร์ส / เบิร์นนี้มันมีผลยังไงหรือครับ

เท่าที่เล่นมายังหาไอเทมแก็ curse ไม่ได้ครับ ถ้าติด curse จะหายเองภายใน 3-4 เทิร์น ระหว่างนั้นก็เป็นเกมวัดดวงครับ ส่วน status พวก frost/burn จะทำให้เราโดนการโจมตีประเภทนั้น ๆ แรงขึ้นครับ

QUOTE (teerawut @ Nov 28 2008, 06:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มีใครพอสรุปเควส์ที่รับตามบาร์ได้บ้างป่ะครับ คือบ้างอันรับแล้วไม่เข้าใจอ่ะครับ

ถามเป็นเควส ๆ ไปดีกว่าครับ เกมนี้เควสเยอะมาก แต่เควสแผ่น 1 ส่วนใหญ่ก็ไม่พ้นเข้าดันเจี้ยนนะครับ ลองอ่าน quest log ดูน่าจะช่วยอะไรได้บ้าง

#140 T_CB

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 29 November 2008 - 09:17 AM

1. ถามหน่อยดิครับว่าเราจะดูเวลารวมที่เราเล่นได้ตรงไหนอ่ะ หามายยยเจออ่ะ
2. ของที่ควรจะขายควรจะเป็นเฉพาะที่มันเขียนประมาณว่า Capture อะไรพวกนี้รึเป่าครับ เพราะพวกของที่ได้หลังจากการต่อสู้ส่วนใหญ่เอาไว้ผสมของได้
3. ทหารที่จ้างมาแล้วเกิดเราไม่ชอบเราก็เลือก dismiss ไป แล้วงี้มันจะหาไปเลยรึเปล่าครับ รึว่าเดี่ยวก็เลือกใหม่ได้อีก
4. ตามของความที่ 3 แต่เป็น leader แทน

ยังไงช่วยตอบให้ผมด้วยนะครับ yoyo_53.gif