`

Jump to content

Far Cry 2 เกมห่วยอย่างไม่คาดฝันมาก่อน

76 replies to this topic

#61 taromax

รักเมีย บูชาเมีย ชีวาไม่วิบัติ

• High Royal Executive Members

Posted 24 November 2008 - 11:55 AM

ลางเนื้อชอบลางยาง

ผมว่ามันก็สนุกดีนะครับ เหมือนเราเป็นรพินทร์ ยิงอยู่ไข้ขึ้นไม่มีดาริน คอยช่วย อิอิ

ชอบมากตอนดดนรุมแล้วกาวิธีเอาตัวรอด ตายก็เล่นใหม่ ชนะก็สะใจ

#62 jumbadevil

อยากกลับไปเป็นเด็กอีกครั้ง

• Royal Executive Members

Posted 24 November 2008 - 11:57 AM

ส่วนตัวผมเองลองเล่นไป3-4วันก็เลิกแล้ว ผมไม่ค่อยชอบแนว
ทุ่งหญ้าแบบนี้เพราะเวลาขับรถหามิชชั่นแล้วมันเหงาๆ
เล่นเกมส์คนเดียวต้องหาบรรยากาศครึกครื้นหน่อยสิ เอ้อ 55+

ปล. ถ้าเจ้าของกระทู้ตัดคำว่า" ห่วย "ออก ทุกอย่างก็จบนะไม่มีใครมาว่าอะไรแรงๆแบบนี้หรอก

คนที่เข้ามาวิจารณ์เกมส์ที่เขาเล่นแล้วไม่ชอบว่ามันห่วย แต่ก็ไม่ได้แปลว่าเขาเล่นเกมส์ไม่เป็นนะครับ

#63 kero

เซียนเกม

• Freshy

Posted 24 November 2008 - 12:09 PM

ระบบปืนมัน jam ก็ดีแล้วนะ จะได้เหมือนจริง ที่ในเกมพูดถึงนี่มันเป็น สงครามใน แอฟริกา ช่วงสงครามนี่ ประชาชนคงหนีออกไปหมดแล้วล่ะ เขาไม่ได้ทำ GTA นี่นา จะได้อยู่ในเมือง

แต่ละภารกิจต้องวางแผนการเดินทางพอสมควร เพราะมันไกล ต่อรถเมล์ ลงเรือ ขับรถไป ระหว่างนั้นก็ หาเพชรไป หนุกดีออก

รวมๆผมก็ว่ามันสนุกกว่า หลายๆเกมอยุ่นะ คือเกมไหนไม่สนุกไม่อยากวิจารณ์ เพราะ พอไม่สนุกก็จะไม่เล่นต่อ เลยไม่รู้ว่ามันมีไรสนุกซ่อนอยู่รึเปล่า

#64 gamegiz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 24 November 2008 - 12:18 PM

ผมกลับชอบแหะระบบสมจริง บรรยากาศสุดยอด
ปืนถ้าไม่อยากแจม ก็ไปเอาที่ร้านอาวุธครับ จะได้ไม่มีสนิมเกาะ
ai ฉลาด+เก่ง เล่นแล้วสมจริงมากๆ
ระบบขับรถมันก็ได้อารมดีนะครับ
มีระบบเพื่อนด้วย เกมนี้ต้องลองเล่นนานนิดนึงครับ
ถ้าชอบก็ชอบเลยอ่ะ

#65 laynos

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 24 November 2008 - 01:25 PM

สนุกดีออก เวลาปืนติดต้องหาวิธีแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า แถมศัตรูก็ไม่หมูด้วย บางที่มีตลบหลังด้วย จะมีน่าเบื่อก็ตอนขับรถไปตามที่ต่างๆนั้นละ แต่ตอนต่อสู้กันมันมากๆ yoyo_55.gif

#66 v200x

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 24 November 2008 - 01:54 PM

ผมเล่นแล้วชอบนะครับ มันไม่ถึงกับเลวร้ายอะไรครับ

#67 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 24 November 2008 - 02:47 PM

เห็นด้วยกับ จขกท เกือบทุกอย่าง.... มันน่าจะทำได้ดีกว่านี้
แต่แปลก... ผมดันสนุกกับมันแฮะ - -

ก็เลยเล่นไปจนหยุดเล่นเพราะเจอบั๊กโหลดเซฟค้างตลอด

ก็เหมือนน้องส้ม... ใครๆก็ว่าเจ้าชู้ นิสัยแย่ หลายใจ
แต่ผมมีความสุขเวลาอยู่กับเธอ....

จนต้องเลิกกับเธอ... เพราะเธอไปกับคนอื่นแล้ว

#68 GameMAX

• Executive Members

Posted 24 November 2008 - 03:14 PM

ข้อเสียที่เจอ ก็ ศัตูรวิ่งเข้าป่า แล้วหามันไม่เจอ แต่โดนมันยิงเอาๆ

ส่วน งัดกระสุน นั้นเป็นลูกเล่นที่เพิ่มเข้ามา ปืน jam ก็ด้วย มันเพิ่มความกดดันเวลาเล่นครับ ถ้าไม่เปิดรับอะไรไหม่ๆก็ กับไปเล่น เค้าดตอร์สไตร์ ดีกว่าครับ

ร้านปืนก็มี ไปเปลี่ยนปืนกี่ครั้งก็ได้ อัพปืนแล้วไม่เห็นมันจะ jam บ่อยเลย

ถ้าไม่ อคติก็เล่นได้สนุกเลยนะ สำหรับ ภาค2

ผมก็เล่นได้เรื่อยๆ ส่วนตัวก็จบไปนานแล้ว แต่ก็เล่นได้เพลินๆไม่รู้สึกเบื่ออะไร

แต่เกมส์ที่เล่นแล้วทำผมเบื่อจิงๆก็ บูลดราก้อน อ่ะ เกมส์ rpg ไรของมันเล่นไปหลับไป สู้ก็ไม่ตื่นเต้นไรเลย เงาฟาดๆ ไปตายห่าหมด แล้วก็เดินๆๆ โอยย ฝืนเล่นไป 20ชัวโมงก็ยอมแพ้อ่ะผม ทั้งที่เป็นคอ RPG เหอๆ

#69 ExsoDus

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 24 November 2008 - 04:01 PM

ผมเล่นไป70%แระ เล่นเพลินดี ภาพสวย อาวุธมีพังนี่ยิ่งชอบ ที่ไม่ชอบคิอเส้นทางมันไกลเกินกับแค้มต่างๆ ไปยึดแล้วมันยังมีศัตรูอยู่อีก และก็แผ่นที่ดูแล้วปวดหัวไปหน่อย ที่เหลือก็สนุกดีน้ะ แหะๆ yoyo_77.gif

#70 Sora-K

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 24 November 2008 - 04:11 PM

QUOTE (MoDiFy @ Nov 23 2008, 07:29 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามหน่อยนะ ถ้ามันห่วย ทำไมคะแนนมันดีทุกที่เลย?

อย่าเอาตัวเองเป็นเกณฆ์ได้ป่ะ?

สำหรับผมเล่นเกมดูคะแนนไม่ค่อยได้หรอกครับสำหรับผมนะ ต้องลองเล่นเองจริงๆมากกว่า อย่าง infinite undiscovery คะแนนแย่มากมาย แต่ผมกลับมองว่ามันสนุกมากๆ

#71 Sora-K

Posted 24 November 2008 - 04:14 PM

QUOTE (กระบี่หัก @ Nov 24 2008, 06:17 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คนไม่มีชื่อเสียง มาวิจารณ์ไก่กาแบบนี้ ไม่มีใครเชื่อหรอกคู้ณ ต้องไปพิสูจน์กันเอง

ก็ว่ากันไปอ่ะนะ

คนเล่น มอนฮัน แล้วบอกไม่หนุกยังมี เกมเทพแท้ๆ ดันเล่นไม่เป็น เฮ้อ

ไม่มีชื่อเสียงกับมีชื่อเสียงมาเกี่ยวอะไรด้วยครับ- - คือมันแล้วแต่คนเล่นมากกว่า ว่าชอบแบบไหน เห็นด้วยที่ว่า ต้องพิสูจน์เอง

#72 otomo

雷電

Posted 24 November 2008 - 04:22 PM

มันก็แล้วแต่คนชอบน่ะ

คุณเจ้าของกระทู้เขาก็แค่มาบอกเล่าถึงเกม ที่เขาคิดว่าโคตรจะห่วยแตก ก็แค่ความรู้สึกส่วนตัว

ใครที่ชอบก็ไม่ต้องไปว่าคุณ จขกท ก็ได้....คนเราความชอบมันก็ไม่เหมือนกัน

อย่าลืมว่าทุกคนมีสิทธิ์แสดงความเห็น ตราบใดที่ไม่ได้ละเมิดสิทธิ์คนอื่น

-----------------

มุมมองที่แตกต่าง ผมว่ามีประโยชน์ดีซะอีก

ยกตัวอย่าง...ผมชอบเกม MGS4 แบบโคตรๆเลยหละ...แต่ถ้ามีคนมาด่าเกม MGS4 แบบว่าห่วยแตก ไม่มีดีเลย...ผมก็แค่อ่านแล้วก็นึกตามว่ามันเป็นแบบนั้นจริงมั้ย....แล้วก็ปล่อยผ่าน คงไม่ไปแดกดันเขากลับอ่ะนะ

#73 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

• High Royal Executive Members

Posted 24 November 2008 - 04:27 PM

QUOTE (Sora-K @ Nov 24 2008, 04:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สำหรับผมเล่นเกมดูคะแนนไม่ค่อยได้หรอกครับสำหรับผมนะ ต้องลองเล่นเองจริงๆมากกว่า อย่าง infinite undiscovery คะแนนแย่มากมาย แต่ผมกลับมองว่ามันสนุกมากๆ

คุณไม่เข้าใจ point ที่หลายๆคนจะสือใช่ไหมครับเนี้ย yoyo_71.gif

เอางี้ ผมต้องการบอกว่า เกมนี้มัน "ไม่ห่วย" แค่นี้ ok ไหม?
เพราะว่าหลายๆคำวิจารณืจากมืออาชีพ บอกว่า "ไม่ห่วย"

ฉะนั้น อยู่ดีๆคุณมาบอกว่า "ห่วย"
มันขวางโลกไหมละครับ?

ok คุณอาจเล่นบางเกมที่หลายๆคนบอกว่า สนุก แต่คุณไม่สนุก อันนี้ผมเข้าใจ เพราะผมก็เป็นหลายๆเกม
แต่ไม่ได้หมายความว่าเกมนั้นมันไม่ดีนี้ จริงป่ะ?

ถ้าหัวกระทู้เป็นว่า "farcry 2 ไม่ได้ดังใจ" หรือ "farcry 2 ผมเล่นแล้วไม่สนุกเลย" บราๆๆๆๆๆ ว่ากันไป

get ไหมอ่ะ? yoyo_29.gif

ถ้าไม่ ผมสรุปให้เลยละกัน
"หัวข้อกระทู้ มันแรงไป" ok นะ

ผมไม่เชื่อหรอกว่า ถ้ามีกระทู้ว่า MGS4 ห่วยอย่างไม่คาดฝันมากก่อน
จะไม่มีคนเข้ามาด่า ถ้าไม่มีให้เอาตีนมาถีบหน้าผมได้เลย

หรือจะต้องให้ผมลองตั้งให้ดูเป็นตัวอย่างอ่ะ?

Edited by MoDiFy, 24 November 2008 - 04:30 PM.

#74 ยอดคุณพ่อ

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 24 November 2008 - 05:30 PM

ผมว่ามันก้อแล้วแต่คนอ่ะนะ

อย่างผม เล่น GEAR Of WARS2 แค่ครั้งเดียวแล้วก้อไม่เล่นอีกเลย ไม่ใช่ว่าเกมส์ไม่มันส์นะครับ แต่รู้สึกว่ามันไม่ใช่ตัวเองไม่ชอบอ่ะคับ

#75 Markoto

Posted 24 November 2008 - 09:03 PM

QUOTE (Sora-K @ Nov 24 2008, 04:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>

คะแนน Infinite Undiscovery ถือว่าไม่แย่ครับ ...แค่อยู่ในระดับพอใช้ครับ..
คนตั้งความหวังไว้มาก พอได้ไม่ถึง 90% ของคะแนนเต็ม ก็เรียกกันว่า ได้คะแนนไม่ดีไปซะแล้ว

ที่ Metacritic อยู่ที่ 68 ครับ...
อยู่ระดับ 60-70% ผมถือว่า พอใช้ ใช้ได้ครับ....

เพราะฉะนั้น เกมส์ IU เกมส์นี้ อยู่ในระดับไม่แย่ครับ....

ส่วนตรงที่ว่า เล่นเกมส์ดูคะแนนไม่ได้ ผมค่อนข้างเห็นด้วยในระดับนึงเท่านั้น
แต่คะแนนจะเป็นส่วนช่วยในการตัดสินใจซื้อเกมส์นั้นๆได้ในระดับหนึ่งทีเดียว
ยิ่งโดนเฉพาะตัวผม ผมซื้อแต่แผ่นแท้เล่น คงจะดูแค่ Trailer หรือ Screeshots อย่างเดียวคงจะไม่ได้ หากเกมส์ไหนมี Demo ก็ช่วยได้หน่อย
ยกตัวอย่างเช่น เกมส์ Vampire Rain เป็นต้น คะแนนรวมอยู่ที่ 30 ที่เวป Metacritic คงจะไม่เชื่อคะแนน คงจะไม่ได้นะครับในกรณีนี้
ยิ่งเล่น Demo ก็ยิ่งช่วย confirm ใหญ่เลย

แต่ผมไม่เคยออกมาว่าเกมส์ไหนว่า "ห่วย" เพราะคนที่ชอบก็คงมี และมันค่อนข้างจะรุนแรงเกินไป สำหรับคนที่ชอบเล่นเกมส์เหมือนกัน
เหมือนคนดูหนังออสการ์ บอกว่าไม่สนุก หนังมันห่วย แต่ก็ดูจนจบนั่นแหละนะ

หากเจอคนที่เค้าชอบ หรือเค้าดูแล้วรู้สึกดีเข้ามาอ่าน เค้าก็ต้องว่าท่านนั้นว่า "สงสัยจะดูหนังไม่เป็น" ก็เห็นสมควรดีแล้วครับ
เพราะคำพูดเช่นนั้น สมควรที่จะได้รับคำวิจารณ์เช่นนั้นกลับไป ถือว่าเหมาะกันดีแล้วครับ

อิอิ พอพูดเรื่อง Infinite Undiscovery แล้ว สงสัยได้เวลากลับไปเล่นจริงๆจังๆ แล้ว เพราะพักยาวไปเลย โดน TOV กับ Gears เบียดเวลาไปหมดเลยครับ yoyo_53.gif

#76 Sora-K

Posted 24 November 2008 - 09:43 PM

QUOTE (MoDiFy @ Nov 24 2008, 04:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณไม่เข้าใจ point ที่หลายๆคนจะสือใช่ไหมครับเนี้ย yoyo_71.gif

เอางี้ ผมต้องการบอกว่า เกมนี้มัน "ไม่ห่วย" แค่นี้ ok ไหม?
เพราะว่าหลายๆคำวิจารณืจากมืออาชีพ บอกว่า "ไม่ห่วย"

ฉะนั้น อยู่ดีๆคุณมาบอกว่า "ห่วย"
มันขวางโลกไหมละครับ?

ok คุณอาจเล่นบางเกมที่หลายๆคนบอกว่า สนุก แต่คุณไม่สนุก อันนี้ผมเข้าใจ เพราะผมก็เป็นหลายๆเกม
แต่ไม่ได้หมายความว่าเกมนั้นมันไม่ดีนี้ จริงป่ะ?

ถ้าหัวกระทู้เป็นว่า "farcry 2 ไม่ได้ดังใจ" หรือ "farcry 2 ผมเล่นแล้วไม่สนุกเลย" บราๆๆๆๆๆ ว่ากันไป

get ไหมอ่ะ? yoyo_29.gif

ถ้าไม่ ผมสรุปให้เลยละกัน
"หัวข้อกระทู้ มันแรงไป" ok นะ

ผมไม่เชื่อหรอกว่า ถ้ามีกระทู้ว่า MGS4 ห่วยอย่างไม่คาดฝันมากก่อน
จะไม่มีคนเข้ามาด่า ถ้าไม่มีให้เอาตีนมาถีบหน้าผมได้เลย

หรือจะต้องให้ผมลองตั้งให้ดูเป็นตัวอย่างอ่ะ?

ok ครับ ผมแค่บอกเฉยๆตามความคิดผม 07baa27a.gif

#77 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 24 November 2008 - 10:17 PM

QUOTE (Sora-K @ Nov 24 2008, 09:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ok ครับ ผมแค่บอกเฉยๆตามความคิดผม 07baa27a.gif