`

Jump to content

Far Cry 2 เกมห่วยอย่างไม่คาดฝันมาก่อน

76 replies to this topic

#21 Onion

พลังสนามแม่เหล็ก!!!

• High Royal Executive Members

Posted 23 November 2008 - 08:07 PM

บอกตรงๆว่าเกมนี้ผมไม่ได้สนุกไปกับการไล่ยิงหัวศัตรูนะครับ แต่ผมสนุกเพราะว่าหาจุดที่มันจะยิงทีเดียวแล้วเก็บศัตรูให้หมดทั้งกลุ่ม ถ้าใส่ใจสภาพแวดล้อมของเกมเพิ่มอีกสักนิดจะสนุกขึ้นอีกมากครับ ปืนยิงแล้วขัดลำกล้องเป็นอะไรที่ฮามาก ผมนี่ตอนแรกๆก็เซ็งแต่เล่นๆไปมันครับ ไม่เหมือน cs หรือเกม fps อื่นๆปืนเทพเดินลุยเป็นแรมโบ้เลย เกมนี้เวลาขัดลำกล้องก็วิ่งหาที่กำบังกันป่าราบเลยครับ เกมนี้ของส่วนใหญ่จะใช้ปืนยิงทำลายได้บางทีการทำลายสิ่งของบางสิ่งก็ทำให้เกมง่ายขึ้
นครับ แต่ที่แน่ๆผมไม่เคยเล่น fps ไหนที่ทำให้ตัวเอกขี้โรคขนาดนี้มาก่อนเล่นแล้วอินมาก บางทีมีด่าว่าทำไมมันมากำเริบเอาตอนนี้วะ yoyo_77.gif

#22 Eileen

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 23 November 2008 - 08:15 PM

เป็น FPS ที่สมจริงมากเลยนะขอบอก

ผมเน้นสไนเปอร์อะเกมนี้ ใช้ความเนี่ยนของสภาพเเวดล้อม มันหาเราไม่เจอหรอก อิอิ ยิงเพลินๆๆ

#23 pp_2532

Posted 23 November 2008 - 08:34 PM

เกมสืนี้ผมเปิดเล่นไม่ถึง 10 ครั้ง แล้วก็ไม่มีอารมณ์จะเปิดอีกเลยอะ

ผมว่าเนื้อเรื่องไม่ชวนติดตาม หลายๆอย่างทำมาไม่ค่อยเวิคเท่าไหร่ เช่นการผ่านแคมป์ที่เราจัดการไปแล้ว

บางทีอยากรีบไปทำภารกิจก็ทำไม่ได้ ดันต้องมานั่งฆ่าชาวแคมป์ กว่าจะผ่านไปได้ก็เสียเลือดเสียเวลา

ระบบการขับรถ ผมว่ามันน่าเบื่อมาก ทางก็ไกล ขับก็นาน คือมันไม่มีอะไรมากกว่าการขับกินลม

แล้วยิ่งเจอรถขาวแคทป์ไล่ยิงนะ ต้องจอดแล้วยิงสู้กับมันทีไร ผมโดนมันลุมทุกที

เกมส์คะแนนดีก็ใช่ว่าจะสนุกสำหรับทุกคนนะผมว่า

อย่างล่าสุดเล่น Mirror'edge ได้ 7.0 เอง ผมว่าเล่นเพลินๆกว่าเกมส์นี้อีก ถึงมันจะคนละแนวก็เถอะ

#24 Kamiyu

PS Vita คือความสุขของมวลมุนษย์

• High Royal Executive Members

Posted 23 November 2008 - 08:34 PM

คือความสมจริงมันคือ จุดเด่นของเกมนี้อ่ะครับ

ถ้าคนไม่ชอบจะบอกห่วยก็คงไม่แปลก แต่มันห่วยสำหรับเค้าคนเดียวนะ ไม่ต้องมาเตือนให้คนอื่นอดเล่นเกมดีๆแบบนี้ครับ

#25 Markoto

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 23 November 2008 - 08:53 PM

QUOTE (the red @ Nov 23 2008, 07:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
http://www.metacritic.com/games/platforms/xbox360/farcry2

เกมเล่นไม่เป็น ไม่ใช่เกมห่วยเสมอไป

QUOTE (Kamiyu @ Nov 23 2008, 08:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คือความสมจริงมันคือ จุดเด่นของเกมนี้อ่ะครับ

ถ้าคนไม่ชอบจะบอกห่วยก็คงไม่แปลก แต่มันห่วยสำหรับเค้าคนเดียวนะ ไม่ต้องมาเตือนให้คนอื่นอดเล่นเกมดีๆแบบนี้ครับ

ด้านบน เห็นด้วย +1

ว่าแต่ตอนนี้ผมเล่นไป 7ชั่วโมงกว่า เพิ่งได้แค่ 8% ของเกมส์เอง... -_- คงอีกนานเลยเรา

#26 Boku_no_natsuyasumi

ถึงแม้จะชอบเกม แต่ก็ไม่ลืม ดูแล คนที่เรารักและรักเราไปตลอดชีวิต

Posted 23 November 2008 - 08:54 PM

ยังไม่เคยเล่นสักภาค แถมจะื้ออยุ่สิ้นเดือนนี้ รอเงินออก วิจาร์ณชะ ไม่อยากเล่นเลย เพิ่งจบ Call 4 มา จะหา FPS ลองซะหน่อย

#27 Tazdy

Posted 23 November 2008 - 08:55 PM

สำหรับผมสนุกดีนะ ชอบอะ แต่ขออะไรใหม่ๆ กว่านี้อีกนิดนึงจะดีมาก เช่นเนื้อเรื่อง นอกนั้นโอเคแล้ว

#28 teak007

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 23 November 2008 - 08:57 PM

เกมแนวนี้เล่นแล้วชอบมึนครับ yoyo_71.gif

#29 TechEnthu

aka @9JANG

Posted 23 November 2008 - 09:06 PM

ผมว่าทุกข้อที่ จขกท พูดมาเนี่ย เหมาะกับ Need for Speed Undercover มากกว่านะ 55318906.gif

ตรงมากๆ คอนเฟิร์ม! 4d6161fd.gif

อ่านสองสามรอบ รู้สึกคล้ายกับว่าอ่านกระทู้ของพวกเกรียนนิดๆ แฮะ 154218d4.gif ขำขำนะ

Edited by TechEnthu, 23 November 2008 - 09:10 PM.

#30 Eatter

Posted 23 November 2008 - 09:15 PM

ผมว่า ภาคแรกมัน กว่าน่ะ

ภาคนี้ สนุก แรก อ่ะ เล่นไปเรื่อย แล้ว ไม่ชอบ

#31 FM_Bayern

:)

Posted 23 November 2008 - 09:39 PM

อคติมากกว่า หรือไม่ก็ไม่ในแนวของคุณแหละครับ

ผมเองก็ว่าเกมมันดีออกนะครับ ไม่แย่อย่างที่ จขกท. คิดไว้เลย

#32 archy

Posted 23 November 2008 - 09:40 PM

หืม ผมอ่านแล้ว จขกท.ก็พูดจามีพอยท์นี่ ไม่ใช่ว่าโผล่มาบอกห่วยคำเดียวแล้วเผ่นสักหน่อย
พวกที่หาว่า อย่าเอาความเห็นตัวเองเป็นหลัก แล้วไล่ให้เค้าไปเล่น SF เนี่ย
ประทานโทษ ไม่ค่อยจะเอาความเห็นตัวเองเป็นหลักเลยเนอะ
คุณชอบก็เรื่องของคุณ เค้าก็แค่ไม่ชอบ มันก็เรื่องของเค้าจะเดือดร้อนทำ...ไม

เค้าไม่ชอบตรงไหน เค้าก็ว่ามาตรงๆ ผมอ่านแล้วไม่ยักรู้สึกเกรียนตรงไหน -*-
ไม่งั้น ถ้าไม่ชอบตรงนั้นตรงนี้เนี่ย ห้ามแตะเลยรึไงหนอ

#33 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 23 November 2008 - 09:46 PM

QUOTE (archy @ Nov 23 2008, 09:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
หืม ผมอ่านแล้ว จขกท.ก็พูดจามีพอยท์นี่ ไม่ใช่ว่าโผล่มาบอกห่วยคำเดียวแล้วเผ่นสักหน่อย
พวกที่หาว่า อย่าเอาความเห็นตัวเองเป็นหลัก แล้วไล่ให้เค้าไปเล่น SF เนี่ย
ประทานโทษ ไม่ค่อยจะเอาความเห็นตัวเองเป็นหลักเลยเนอะ
คุณชอบก็เรื่องของคุณ เค้าก็แค่ไม่ชอบ มันก็เรื่องของเค้าจะเดือดร้อนทำ...ไม

เค้าไม่ชอบตรงไหน เค้าก็ว่ามาตรงๆ ผมอ่านแล้วไม่ยักรู้สึกเกรียนตรงไหน -*-
ไม่งั้น ถ้าไม่ชอบตรงนั้นตรงนี้เนี่ย ห้ามแตะเลยรึไงหนอ

มี point ขนาดไหนครับ ถึงบอกได้เต็มปาดเลยว่ามัน "ห่วย" ???
ต่อให้มี point ขนาดไหน ขนาดเวปเกมมืออาชีพ ยังมีการให้คะแนน ไม่ใช่มาสาดเสียเทเสียแต่ข้อเสียของเกม (ซึ่งไอ้ที่พูดมาไม่ใช่ข้อเสียด้วย มันเป็นจุดเด่นที่เกมจงใจทำ)

ผมก็ไม่ได้ปลื้มเกมนี้เท่าไร แต่ผมเห็นว่าเกมมันสร้างสรรค์ดี
ไม่งั้น ปัจจุบันเราคงได้เล่นแต่แนว CS HL แล้วละ ถ้าไม่มีผู้พัฒนาเกมที่คิดอะไรแปลกๆแหวกแนวแบบ farcry 2 นี้

ผมก็ยังย้ำคำเดิม ถ้าไม่ชอบใจ ถึงขนาดบอกว่า "ห่วย"
จะทนเล่นทำแมวอะไร?

#34 archy

Posted 23 November 2008 - 09:49 PM

ใจเย็นสู
คำว่าห่วยของเค้าอาจไม่ได้แรงอย่างที่คิด
แล้วอนึ่ง หมอนี่ก็คงไม่ได้เป็นมืออาชีพเท่าไหร่
ข้อดีมันคงพอมีให้สัมผัสได้แหละ ถึงเล่นจนจบ
แต่คนมันคง hype ไว้เยอะมั้ง เลย fail ไปนิด

#35 BonY_ThE_Star

"I'm Bolieve"

Posted 23 November 2008 - 09:52 PM

ผมว่ามันก็สนุกดีน่ะภาพสวยงามขั้นเทพ แต่ผมเกลียดตรงแผนที่เนี่ยและ กว้างใหญ่เกิน ผมเพิ่งจะเล่นมาแค่ 2 % ก็เลิกและติดเพราะผมหาทางกลับเมืองเดิมไปรับภารกิจไม่ได้เพราะยิ่งขับรถออกไปไกล ยิ่งไกลมากกว่าเดิม -*- เซ็ง

Edited by BonY_ThE_Star, 23 November 2008 - 09:52 PM.

#36 jayluminous

เซียนเกม

• Interests:Nice game, Nice car, Nice girl

Posted 23 November 2008 - 10:03 PM

ยังไม่ได้เล่นเลยครับ กะรอหาซื้อแผ่นมือสอง เพราะได้ยินมาว่าภาคแรกสนุกมากเหมือนกันครับ

ปล. ผมว่าแต่ละเกม มีข้อดี ก้อ มีข้อเสีย แล้วแต่คนชอบนะครับ เหมือนกับทุกอย่างบนโลกละครับ บ้าน, รถ เราชอบอย่างนึง เพื่อนเราชอบอีกอย่างนึง ผมว่า จขกท. คงออกมาแสดงมุมมองในส่วนของเค้าน่ะครับ ใจเย็นๆกันนะครับ

#37 Metropolis

Posted 23 November 2008 - 10:04 PM

สำหรับเกมนี้เคยตั้งความหวังว่าจะมันสุดยอด ตั้งแต่สมัยภาค1

แต่พอมาเล่นจริงๆ ก็รู้สึกว่าเฉยๆ มากๆ

ไม่ได้ถึงขั้นเลวร้ายอะไรมาก

แต่ก็ไม่มีจุดสนใจให้อยากเล่นต่อๆไป

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

#38 Something

จงนับความผิด ของตัวเองไว้ซะ

Posted 23 November 2008 - 10:12 PM

แล้วแต่คนชอบคับ yoyo_73.gif อย่างเช่น
อย่างบางคน อาจจะติดมาจากเกมอื่นๆหรืออะไร ที่อาจจะปะมานว่า บางเกมอาจจะแค่เดินยิง ระบบมันส์ๆ เนือ้เรื่อง เข้าใจง่ายๆ แล้วทำให้สนุก คนส่วนมากก็อาจจะติดมาจากส่วนนี้ พอมาเจอเกมที่ สมจริก็อาจจะเข้าใจยากหน่อย ในระบบการเล่น เพราะ เกมพวกนี้ ส่วนใหญ่เขาไม่เดินยิงโต้งๆ กันคับ เกมมันให้เราอาศัย อะไรหลายๆอย่างครับ ผมว่าถ้าเรามาเล่นแล้วคิดว่าเกมแย่ขนาดนั้น
เขาคงไม่ทำมาหรอกคับ เพราะว่า ค่าย crytek นี่ก็ผ่านการทำเกม มาเยอะแล้วแต่ละเกมของเขาก็ใช่ย่อย การที่เขาจะทำเกมเส็ดเขาก็ต้องทดสอบ การเล่นก่อน แล้วยิ่งกว่านั้น ก็ต้องผ่านการ วิจาน จากนักวิจานเกม ดังๆ หรือหนังสือเกมดังๆทั้งหลายมา ถ้าเกมมันห่วยขนาดที่ว่า ป่านนี้เราคงเห็น คะแนนฟาคราย ไม่ถึง 2 กระมัง

แต่ถ้าพวกไม่ยึดติดแนวเกม พวกนี้ก็จะหาเกมหลายๆเกมและลองเล่นมันดูไปเรื่อยๆ หาแนวใหม่ไปเรื่อยๆและทำความเข้าใจกับมัน เกมมันก็จะสนุกครับ yoyo_79.gif

ไม่ได้เข้าข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งนะคับ yoyo_58.gif

#39 yippy

Posted 23 November 2008 - 10:13 PM

คือจริงๆผมว่าตัวเกมมันมีวิธีในการเข้าไปทำภารกิจได้หลายแบบอะ จะซุ่ม หรือลุยๆไป อันนี้มันทำให้เกมสนุกนะครับไม่จำเจ ผมก้อยังย้ำความเหนเดมว่าเกมนี้สนุกครับ เนื้อเรื่องผมว่ามันเท่ห์ดีอะ แต่มันก้อมีจุดเสีย บ้างแต่ไม่ห่วย ครับ yoyo_53.gif
ปล.คนที่ไม่ชอบขับรถก้อหันมานั่งรถประจำทางแทนสิครับหลังๆมันก้อสะดวกดีนะถ้าขี้เกีย

#40 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 23 November 2008 - 10:29 PM

ผมไม่ได้ใจร้อนนะ ผมพูดไปตามเนื้อผ้า
จขกท. กลับมารับ feedback ด้วยก็ดี