`

Jump to content

กิจกรรม เล่น BE A PRO , The Classic Club

1094 replies to this topic

#1 kie_online

FIFA 15 : SiAM FC

• High Royal Executive Members

Posted 18 November 2008 - 11:12 PM

กิจกรรม เล่น BE A PRO , The Classic Club

เป็นกิจกรรม สำหรับชาวคลับ The Classic เท่านั้นครับ หากท่านใดจะเข้าร่วม รบกวนเข้าเป็นสมาชิกก่อนนะครับ

วัตถุประสงค์ และเป้าหมาย
1. ให้ผู้เล่น FIFA09 ได้มาโอกาสเล่นด้วยกันเป็นทีม 10 คน ครับ
2. ล่าถ้วยคลับ ผลแพ้ชนะ จะถูก Record ในคลับ (อย่าไปซีเรียสครับ เล่นขำขำ เล่นไปเรื่อยๆ แต้มครบ ก็ได้ถ้วยเอง)
3. ให้ผู้ที่มีเวลาเล่นเกมน้อย ได้เข้าร่วมกิจกรรม เนื่องจากกิจกรรมลีค ที่ผมจัดบางท่านไม่สามารถเข้าร่วมได้ (เวลาไม่เอื้ออำนวย)

กติกา การเข้าร่วมเล่น / rule
1. จะนัดเล่นทุกคืนวันอังคาร พุธ และพฤหัส เวลา 23.00 น . - 01.00 น.
2. ต้องเป็นสมาชิกในคลับ The Classic

วิธีการเข้าเล่น

เข้าเกม >> ONLINE GAME MODES >> ONLINE GAME MODES >> FIFA 09 CLUBS >> DRESSING ROOM

-----------------------------------------------------

ขัอบังคับในการเล่น หากเล่นตั้งแต่ 5 คนขึ้นไป

1. พอเข้าไปหน้าเลือกตำแหน่ง ให้เลือกตำแหน่งกองกลางให้ครบก่อน(LM LCM RCM RM CMและ CAM) แล้วค่อยเลือกกองหน้า(LS RS CF ST LF RF) ถ้าตำแหน่งไม่พอจึงให้เลือก CDM เป็นลำดับสุดท้ายครับ

2. คนที่เล่นเป็นกองกลาง ตำแหน่ง LCM RCM CM CAM ให้ลงมาช่วยตั้งรับด้วยทุกครั้งที่โดนบุกครับ สำหรับคนที่เล่นเป็น CM หรือ CAM เวลาทำเกมรุก ให้วิ่งขนานกับปีกฝั่งที่บุกครับ เพื่อที่จะสามารถช่วยปีกเล่นลูกชิ่ง 1-2 ได้ หรือเป็นคนหาช่องเปิดจ่ายให้กองหน้า ตัวเป้าครับ ห้ามหน้ามืดตามัววิ่งไปหน้าประตูในจังหวะบุกนะครับ เพราะท่านจะไปซ้ำซ้อนกับตำแหน่งกองหน้า ยกเว้นจะเป็นการสวิทซ์ตำแหน่งกับกองหน้าตัวฟรี ที่ลงไปล้วงลูก ก็ให้ CM หรือ CAM บุกขึ้นหน้าแทนครับ เพราะงั้นใครเล่นตำแหน่งนี้ขอให้มีจินตนาการในการทำเกมครับ!

3. คนที่เล่นเป็นกองกลาง ตำแหน่ง LM RM ให้ลงมาช่วยตั้งรับ เฉพาะฝั่งที่โดนบุกครับ เช่นโดนบุกด้านซ้าย คนที่เล่น LM ก็ลงมาช่วยตัดเกม และเมื่อกองหลังตัดลูกได้ ให้วิ่งขึ้นให้ไวครับ / ส่วนคนที่เล่น RM ก็ดันสูงรอลูกสวนกลับครับ ... ถ้าโดนบุกด้าน RM ก็สลับกันครับ RM ลงมาเกมรับ LM รอขึ้นสวน

4. คนที่เล่นตำแหน่ง CDM ห้ามบุกครับ เน้นเล่นรับอย่างเดียว วิ่งได้ไกลสุดคือ เส้นกลางสนาม ....

5. กองหน้าตัวเป้า(LS , ST) เล่นตามเดิมครับ ไม่จำเป็นห้ามลงมาล้วงลูกครับ ยกเว้นจะลงมาช่วยอุดนาทีท้ายๆเกม

6. กองหน้าตัวฟรี(RS , CF ) สามารถลงมาช่วยเกมรับเพื่อพาลูกไปให้กองหน้าตัวเป้าได้ครับ + ต้องทำตัวเปงกองหน้าจอมขยันด้วยครับ สำหรับตำแหน่งนี้

7. คนที่เลือกเล่น any ขอให้แจ้งแผนการเล่นก่อนเริ่มเล่นทุกครั้งในห้อง Dressing ครับ เช่นผมจะเล่นก็พิมพ์ 4-1-3-2

8. ไม่จำเป็น อยู่ในจังหวะรอลูก ให้เดินครับ นักเตะจะได้ไม่เหนื่อย เวลาได้ลูกจะได้ sprint ได้เต็มสปีด

9. คนที่อยู่ในห้องคนแรก เกมจะบังคับให้เป็นกัปตันทีม นะครับ เพราะงั้นผมจะบังคับให้คนเล่นกัปตันทีมเป็นคนเล่นตำแหน่ง any ถ้าใครไม่อยากเล่นคุมทีม ให้ออกจากห้องแล้วเข้าใหม่ครับ

10. ถ้าเกมไหนเล่นพร้อมผม ผมจะประกาศตำแหน่งของแต่ละท่านก่อนเริ่มเล่นนะครับ ถ้ามีการโยกย้ายตำแหน่งจะประกาศเฉพาะตำแหน่งที่โยกย้าย นอกนั้นก็ตามเดิม

แผนการเล่น

ผมเล่นแผน 4-4-2 ครับ
---------------LS----------RS--------------
------------------------------------------------
------------------------------------------------
------LM--------------------------------RM-----
-------------LCM--------------------------------
----------------------------RCM-----------------
------LB----------------------------RB------
--------------LCB--------RCB--------------
----------------------GK----------------------

แผนของตาโบ้ และคุณโก้ 4-1-2-1-2
--------------LS--------------RS---------------
---------------------------------------------------
--------------------CAM------------------------
---------------------------------------------------
-----LCM---------------------------RCM-----
---------------------CM-------------------------
-----LB---------------------------------RB-----
--------------LCB------------RCB-------------
-----------------------GK-----------------------

แผนการเล่นลูก set play

ลูกเตะมุม
1. กองหน้าคนแรก ให้ยืนรอที่เสาสอง คนที่สองยืนรอที่กลางจุดโทษ
2. คนที่เล่น CM หรือ CAM รอบริเวณเส้นนอกกรอบเขตโทษ รอเก็บลูกโหม่งออกมา
3. ปีกซ้ายหรือขวา ยืนตามสะดวกครับ
4. คนโยน ให้โยนเลียดเส้นออกหลังประตูไปที่เสาสองครับ โดยให้กดแถบพลังเลย 3/4 ไปเล็กน้อย ลูกจะลอยข้ามหัวโกล ซึ่งโกลจะวิ่งถอยหลังทำให้หันกลับมารับลูกโขก กองหน้าที่ยืนที่เสาสองไม่ได้
5. กองหน้าที่ยืนที่เสาสองเวลาโขกให้กดทิศทางไปที่เสาแรก แล้วกดโหม่งเบาๆครับ เล่นทิศทางพอ
6. ถ้าโดนสกัดออกมาได้ แล้วแย่งไม่ได้ + โดนสวนกลับเร็ว ให้รีบตัดเกมครับ

อ่อ แจ้งทริค เล็กน้อย เผื่อบางท่านไม่รู้ แต่จริงๆเหมาะกับบางตำแหน่งเวลาเล่นนะ

ใช้ได้เฉพาะคนเล่นตำแหน่ง Fix คนเล่น any กดไม่ได้ครับ

คือ ตอนเล่น ตอนที่ไม่เห็นตัวเราในหน้าจอ ให้กด ปุ่ม select ครับ หน้าจอมันจะโฟกัสเรากลางจอ แทน ลูกบอลครับ เหมาะกับตำแหน่งแนวรับ กองหลังครับ เช่นตำแหน่ง cdm cm lcb rcb rb lb ครับ สามารถกดเปลี่ยนได้ตลอดเวลา ถ้าปรับเป็นโำฟกัสบอลเหมือนเดิมก็กด select อีกทีครับ

ตอนผมเล่น cdm ตัวรับ แล้วเพื่อนๆบุกอยู่ หน้าจอมันจะเลื่อนไปหน้าประตูฝั่งตรงข้าม ทำให้ตัวเรา ยืนประกบกองหน้าอีกฝ่ายที่ยืนรอสวนลำบาก ผมก็จะกดเปลี่ยนมาโำฟกัสตัวผม ยืนปิดมุมส่ง หรือยืนประกบกองหน้าอีกฝ่ายครับ

ข้อดี คือ ตัวที่เล่นแนวรับจะมาร์คตัวถูกตำแหน่ง + ไม่ลงต่ำจนเกินไป จนทำให้แนวหลังจริงๆเช็คล้ำหน้าพลาด (ดูแผนที่บางทีมันไม่ชัดเจนอ่ะครับ )

ลองเอาไปใช้ดูนะครับ

อยากให้ปรับแนวรับเป็นแบบนี้นะครับ

สมมติฝ่ายตรงข้ามเค้าบุกทางปีกขวา (ปีกขวาของฝั่งตรงข้าม คือ ฝั่งซ้ายฝ่ายเรา)

1. กลางแนวรับ LCM หรือ cm หรือ CDM ควรจะวิ่งไปประกบกองหน้าอีกฝ่ายครับ

2. ปีกซ้ายฝ่ายเราวิ่งบีบพื้นที่ปีกฝ่ายตรงข้าม

3. แบคซ้ายวิ่งบีบด้านหน้า

4. คงจะมองภาพออกนะครับ แบบที่เราเจอ คือแบบนี้ ไม่มีตัวให้ส่งขึ้นหน้า ไม่มีตัวให้ส่งกลับหลัง

Edited by kie_online, 22 September 2009 - 04:04 PM.

#2 lek

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 18 November 2008 - 11:40 PM

ได้ลองไปตานึงครับ
1.ผม
2.ท่านกี้
3.คุณโก้

หมือนกะมันบังคับไห้ใช้แต่ทีมของคลับเท่านั้นครับคือทีมเชลซี ทำไห้ผลนัดแรกเราทำได้แค่0-0ครับ ถ้าเล่นโบลตัน สกอร์ไม่จืดยั่งงี๊หรอก yoyo_61.gif
ลงชื่อผมไปด้วยนะครับ ยังงัยจะหาเวลามาเล่นไห้ตรงเวลาครับ

#3 kie_online

• High Royal Executive Members

Posted 18 November 2008 - 11:50 PM

QUOTE (lek @ Nov 18 2008, 11:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ได้ลองไปตานึงครับ
1.ผม
2.ท่านกี้
3.คุณโก้

หมือนกะมันบังคับไห้ใช้แต่ทีมของคลับเท่านั้นครับคือทีมเชลซี ทำไห้ผลนัดแรกเราทำได้แค่0-0ครับ ถ้าเล่นโบลตัน สกอร์ไม่จืดยั่งงี๊หรอก yoyo_61.gif
ลงชื่อผมไปด้วยนะครับ ยังงัยจะหาเวลามาเล่นไห้ตรงเวลาครับ

เอ่อ เด๋วบางท่านจะเข้าใจผิดเรื่องทีม คือผมซึ่งเป็น manager club สามารถเปลี่ยนทีม ได้ครับ

เกิดบางท่าน ที่เชียร์ทีมอื่น ไม่ชอบเชลซี ก็โหวตเปลี่ยนทีมได้ครับ yoyo_55.gif

#4 virus4985

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 19 November 2008 - 01:45 AM

ด้วยคนครับ แมนฯยูได้ป่ะ yoyo_72.gif

#5 flukepom

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 19 November 2008 - 04:22 AM

ผมก็ด้วยครับ

#6 visaisak

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 19 November 2008 - 04:41 AM

รักกันจรืง อย่าทิ้งกันนะ

Q-ZALE yoyo_24.gif

#7 kie_online

Posted 19 November 2008 - 10:22 AM

รายงานผลการแข่งนัดอุ่นเครื่อง

เมื่อคืน หลังจากเล่น ลีค กับคุณ เอก จบ ก็เห็น เอก ว่างๆ เลยชวนเล่น Be Pro แต่มันต้องเล่น3คนเป็นอย่างน้อย ก็เลยชวน คุณ wailingake4985 ซึ่ง ออนไลน์ อยู่ แต่ยังไม่ได้เข้าเกม FIFA09 ก็จัดการส่งข้อความซะ โชคเข้าข้างคุณ wailingake4985
เล่นด้วย ดีใจๆๆๆๆๆๆๆ

ผลการแข่ง 2 นัด เมื่อคืน ประสพความสำเร็จมากมาย

The Classic 1 - 0 TEAM TEVEchan

The Classic 2 - 1 SAKURA FC

เป็นผลทำให้คลับ The Classic ในตอนนี้ ขยับอันดับ มาอยู่ที่ DIVISION 14 RANK 15 (จากทั้งหมด 15 DIVISION yoyo_70.gif )

เกมแรก
ครึ่งแรก เกมแรกที่เล่น มั่วได้ดีมาก 3 คน วิ่งเข้ารุม ลูก จนตำแหน่งมันซ้อนกัน แล้วก็เกิดเหตุการณ์ชุลมุนหน้าเขตโทษ ได้ลูกส้มหล่น ลูกโทษ 1 ลูก โดยคนยิงสังหารคือ Q-ZALE หลังจากยิงได้ก็ประคองเกม + เริ่มสร้างทีมเวิร์ก yoyo_77.gif จนรักษาสกอร์จนจบเกมได้

เกมสอง
เริ่มเล่นกันเป็นทีมแล้ว ครึ่งแรก ผมซึ่งได้รับลูกส่งจากใครสักคน แล้วสามารถพลิกตัวหลุดกองหลังตัวสุดท้ายได้ วิ่งเข้าไปกะยิงนิ่มๆ 1-1กะผู้รักษาประตู แต่ด้วยความไม่ประมาท เลยกดชิพลูกข้ามหัวโกล แต่มันก็ปัดได้ แต่โชคยังดี ปัดแล้วลูกลอยไปเข้าเท้า คุณ wailingake4985 เลยแป เข้าไปอย่างสวยงาม ... ครึ่งหลัง โดนตีเสมอ ได้จากการประสานกันที่ยอดเยี่ยมของกองหลังเราที่วิ่งขึ้น กันหมด 5 5 5 5 5 แล้วก็มาได้ประตูขึ้นนำอีกครั้งจากโอกาสจากลูกเตะมุม โดยคุณ wailingake4985 โยนเข้ากลาง แล้วผม ก็โหม่งเข้าไปเหน่งๆ yoyo_55.gif

สนุกมากมายยยย อยากให้เพื่อนๆมาเล่นกันครับ

#8 visaisak

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 19 November 2008 - 11:43 AM

ตา กี้ นี่ใช้บูลทูธ สั่งการเหมือนเป็นผู้ตัดการทีมเลย yoyo_77.gif

#9 flukepom

Posted 19 November 2008 - 12:44 PM

QUOTE (visaisak @ Nov 19 2008, 11:43 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตา กี้ นี่ใช้บูลทูธ สั่งการเหมือนเป็นผู้ตัดการทีมเลย yoyo_77.gif

เมื่อคืนมะได้เลนด้วย โทษทีครับ
เนื่องจากผมกำลังเล่น FIWC อยู่ครับ ออกมะได้ ถ้ากดออกก็แพ้เลยครับ
FIWC ในนี้มีแต่คนเก่งๆทั้งนั้นเลยครับ
ถ้าใครเจออ่อนๆ ถือว่าโชคดครับ

ยังงัยคืนนี้ผมจะเล่นด้วยนะครับ
เมื่อคืนขอโทษจริงๆนะ 875328cc.gif

#10 virus4985

Posted 19 November 2008 - 04:42 PM

คืนนี้ไปต่อกันนะ มันได้ใจ+ลุ้นยิ่งกว่าแข่งลีก

เกมส์2โชคอยู่ฝั่งเราเต็มๆฝรั่งยิงชนแต่เสา-คาน

#11 kie_online

Posted 19 November 2008 - 04:46 PM

QUOTE (virus4985 @ Nov 19 2008, 04:42 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คืนนี้ไปต่อกันนะ มันได้ใจ+ลุ้นยิ่งกว่าแข่งลีก

เกมส์2โชคอยู่ฝั่งเราเต็มๆฝรั่งยิงชนแต่เสา-คาน

แน่นอนครับ อาทิตย์นี้ ผมเล่นครบ 12 เกม แล้ว เพราะงั้นเวลาที่เหลือ ผมคงไม่โหมบ้าเล่นลีค เท่าไหร่นะครับ คือชวนมาถ้าว่างก็จะเล่น แต่จะไม่ชวนไป อ่ะครับ เพราะเล่นครบแล้วสำหรับอาทิตย์นี้

โดยผมจะเน้นไปที่การแข่งระบบ คลับ BE PRO โดยผมจะส่งข้อความทาง PSN ไปเชิญนะครับ เขียนว่า play BE PRO ถ้าได้รับข้อความนี้ แล้วอยากร่วมเล่นก็เข้าห้อง DRESSING ROOM ได้เลยครับ

ล่าถ้วยคลับ + ไต่อันดับคลับ yoyo_37.gif

แต่เกม 2 ทีมเราเป็นรองจริงๆนะ แต่ฝั่งโน้นยิงไม่คมเอง yoyo_77.gif

วันนี้อาจจะเล่นไวหน่อยนะครับ เพราะดึกๆ หาคลับแข่งด้วยไม่ได้ yoyo_31.gif ฝรั่งมันก็นอนเป็นเหมือนกันแฮะ yoyo_70.gif

#12 virus4985

Posted 19 November 2008 - 09:06 PM

ถ้าออนไลน์ BE PRO แล้วช่วยมาโพสในกระทู้นีด่วยนะครับเพื่อเพื่อนๆเห็นจะได้เข้าไปออนไลน์เล่นกันเยอะๆ

#13 virus4985

Posted 19 November 2008 - 11:36 PM

ใครอยากเล่นBE PRO มาเลยครับ ณ.เวลา11.41

วิธีการเข้าเล่น

เข้าเกม >> ONLINE GAME MODES >> ONLINE GAME MODES >> FIFA 09 CLUBS >> DRESSING ROOM

#14 flukepom

Posted 20 November 2008 - 12:30 AM

กำลังจะเข้าปเล่นครับ รอด้วยนะครับ
ขอเป็นกองกลาง รึว่ากองหน้านะครับ ฮิ ฮิ
อยากลองดูนะ ว่าหนุกป่าว

#15 kie_online

Posted 20 November 2008 - 10:24 AM

QUOTE (flukepom @ Nov 20 2008, 12:30 AM) <{POST_SNAPBACK}>
กำลังจะเข้าปเล่นครับ รอด้วยนะครับ
ขอเป็นกองกลาง รึว่ากองหน้านะครับ ฮิ ฮิ
อยากลองดูนะ ว่าหนุกป่าว

ช่วยมาเป็นกองหน้าหน่อยนะ ขาดคนทำประตู yoyo_31.gif

เมื่อคืนโดนฝรั่งมันยำ yoyo_63.gif 2 เกม

เกมแรก 1-4

เกมสอง 0-5

#16 flukepom

Posted 20 November 2008 - 12:01 PM

ผมเข้าไปตอนเกือบเที่ยงคืน
มะเหงมีใครออนเลยครับ
รู้สึกว่า team เราจะชนะ 2 เสมอ 0 แพ้ 4 รึป่าวครับ
เราร่วใจกันเล่น ต้องชนะแน่ครับ สู้ ๆๆๆ

#17 kie_online

Posted 20 November 2008 - 12:16 PM

คืนนี้ จะกดให้อำนาจ คนในคลับ(Manager club) สำหรับท่านที่ออนไลน์ประจำนะครับ

เผื่อว่าคืนไหนอยากเล่นระบบนี้ กับท่านอื่น จะได้ไม่ต้องรอ ผม อ่ะครับ

เมื่อได้อำนาจไป จะสามารถเปลี่ยนทีมที่จะเล่นได้ครับ โดยเข้าไปในคลับ กด R1 เลื่อนไปที่หน้า ... ไรหว่า ลืมๆ

จะมีหัวข้อให้เลือกทีมครับ ก็เข้าเปลี่ยนทีม แล้วกด Submit เสร็จแล้วค่อยเข้า DRESSING ROOM เพื่อ รวมคนไปเล่น ครับ yoyo_55.gif

#18 lionel

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 20 November 2008 - 03:38 PM

เล่นด้วยคนครับ
lionel30
พรุ่งนี้ติดเน็ทใหม่แล้วครับ
ใช้Maxnet 2 M Premier เล่นลื่นไหมครับ

#19 virus4985

Posted 20 November 2008 - 04:09 PM

QUOTE (lionel @ Nov 20 2008, 03:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
lionel30
ใช้Maxnet 2 M Premier เล่นลื่นไหมครับ

ฟันธงว่าลื่นปรี้ด ผมก็ใช้อยู่ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่

#20 kie_online

Posted 20 November 2008 - 07:57 PM

QUOTE (lionel @ Nov 20 2008, 03:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
lionel30

คืนนี้ จะส่ง invite เข้าคลับนะครับ

ปล. Maxnet 2 M Premier ลื่นหัวแตกครับ yoyo_55.gif