`

Jump to content

Tales of Vesperia แลกเปลี่ยนความคิดและปริศนา แล้วร่วมหาทางผ่าน

841 replies to this topic

#801 numgamer

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• High Royal Executive Members

Posted 11 October 2008 - 10:05 PM

QUOTE (CookieM@ster @ Oct 11 2008, 09:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามหน่อยครับ ไปเกาะนัมโก๊ะ ทำงัยถึงเข้าไปได้อะครับ ลงไปบนเกาะมันไม่ให้เข้าอะ

ต้องเล่นไปสักพัก ให้ถึงช่วงท้ายๆก่อน แล้วน้ำจะลดลงไปก็เข้าได้แล้วคับ

#802 Marioget

Mario Mania

• Executive Members

Posted 11 October 2008 - 11:18 PM

Secret Mission 2 ทำไงอะครับ ต้องกดฟันตอนไหนบอสถึงจะล้มอะครับ กดฟันปกติไม่ล้มเลยอะ
ถ้า Secret Mission ไม่ครบ จะมีผลต่อดันเจี้ยนลับหรือบอสลับหรือเปล่า หรือแค่เราไม่ได้ของเท่านั้นอะครับ รู้สึกว่า SC จะยากเกินอะ เผื่อจะได้ไม่ต้องสนใจ

#803 [~FMT~]

Something Very Special

• Royal Executive Members

Posted 12 October 2008 - 11:05 AM

QUOTE (Marioget @ Oct 11 2008, 11:18 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Secret Mission 2 ทำไงอะครับ ต้องกดฟันตอนไหนบอสถึงจะล้มอะครับ กดฟันปกติไม่ล้มเลยอะ
ถ้า Secret Mission ไม่ครบ จะมีผลต่อดันเจี้ยนลับหรือบอสลับหรือเปล่า หรือแค่เราไม่ได้ของเท่านั้นอะครับ รู้สึกว่า SC จะยากเกินอะ เผื่อจะได้ไม่ต้องสนใจ

ให้โจมตีด้านหลังตอนบอสจะปล่อย X Buster ครับ(จะมีแสงขึ้นมาที่หลังก่อนที่จะปล่อย) ให้กด LT แล้ววิ่งไปรอด้านหลังไว้ครับ เดี่ยวก็ได้ อันนี้ยังง่าย

อันที่ผมว่ายากที่สุดคือต้องเอา Raven ยิง Rain ใส่ Yeager อ่ะครับ (SC17) สู้เกือบ 10 รอบกว่าจะได้

SC เอาไว้เก็บ AP กับเก็บ AP they call me.. ครับ (เก็บ Title ครบ) ไม่มีผลกับดันลับ

#804 Marioget

Mario Mania

Posted 12 October 2008 - 03:13 PM

QUOTE ([~FMT~] @ Oct 12 2008, 11:05 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ให้โจมตีด้านหลังตอนบอสจะปล่อย X Buster ครับ(จะมีแสงขึ้นมาที่หลังก่อนที่จะปล่อย) ให้กด LT แล้ววิ่งไปรอด้านหลังไว้ครับ เดี่ยวก็ได้ อันนี้ยังง่าย

อันที่ผมว่ายากที่สุดคือต้องเอา Raven ยิง Rain ใส่ Yeager อ่ะครับ (SC17) สู้เกือบ 10 รอบกว่าจะได้

SC เอาไว้เก็บ AP กับเก็บ AP they call me.. ครับ (เก็บ Title ครบ) ไม่มีผลกับดันลับ

ขอบคุณที่ตอบครับ มีผลแค่ AP พวกดันลับ ชุดลับ อาวุธลับหรือบอสลับ ไม่มีผลกับการเก็บ SC ทั้งหมดใช่ปะครับ
แบบว่าไปถามอีกบอร์ดบอกว่า SC มีผลต่อ บอสลับด้วยอะ ถ้าเก็บไม่ครบอาจจะไม่ได้สู้จริงปะครับ

#805 [~FMT~]

Posted 12 October 2008 - 03:36 PM

QUOTE (Marioget @ Oct 12 2008, 03:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณที่ตอบครับ มีผลแค่ AP พวกดันลับ ชุดลับ อาวุธลับหรือบอสลับ ไม่มีผลกับการเก็บ SC ทั้งหมดใช่ปะครับ
แบบว่าไปถามอีกบอร์ดบอกว่า SC มีผลต่อ บอสลับด้วยอะ ถ้าเก็บไม่ครบอาจจะไม่ได้สู้จริงปะครับ

labyrinth หรือ ประลอง 200 man ไม่เกี่ยวกับ Title แน่นอนครับ แต่จะพลาด Title True Knight ที่ได้หลังจากไปคุยกับ Flynn เมื่อเก็บ SC เท่านั้นครับ

#806 Marioget

Mario Mania

Posted 12 October 2008 - 04:57 PM

QUOTE ([~FMT~] @ Oct 12 2008, 03:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>
labyrinth หรือ ประลอง 200 man ไม่เกี่ยวกับ Title แน่นอนครับ แต่จะพลาด Title True Knight ที่ได้หลังจากไปคุยกับ Flynn เมื่อเก็บ SC เท่านั้นครับ

คำว่า title ก็คือ sc ใช่ปะ แบบว่าผมเล่นภาคญี่ปุ่น แล้ว ถ้าเรามาเล่นอีกรอบพวก sc จำเป็นต้องทำอีกครั้งปะครับ หรือแบบว่ารอบแรกทำได้แล้ว พอรอบที่2 ไม่จำเป็นอะครับ เพราะคิดว่าต้องเล่นรอบที่สองอีกรอบแน่นอน

#807 T_CB

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 12 October 2008 - 06:32 PM

QUOTE (Marioget @ Oct 12 2008, 04:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คำว่า title ก็คือ sc ใช่ปะ แบบว่าผมเล่นภาคญี่ปุ่น แล้ว ถ้าเรามาเล่นอีกรอบพวก sc จำเป็นต้องทำอีกครั้งปะครับ หรือแบบว่ารอบแรกทำได้แล้ว พอรอบที่2 ไม่จำเป็นอะครับ เพราะคิดว่าต้องเล่นรอบที่สองอีกรอบแน่นอน

ถ้าจะเก็บ AP ล่ะก็ๆ ต้องให้ grade ชื้อเล่นต่อรอสองนะครับ ไม่เช่นนั้นก็ต้องทำใหม่หมด yoyo_73.gif

#808 minami-ke

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 12 October 2008 - 07:29 PM

ขอ วิธีผ่านผ่านเควทตามหาพี่ชาย ของยูริ
ที่เมือง Aspio หน่อยคับผม งง กับเควทนี่ มากเลย คับ
แล้วชุดนี้ ของ ยูริ หาจากไหน คับ

แล้ว มินิเกมส์ ทั้งหมด อยู่ที่เกาะนัมโกะ หมดเลยใช่ไหมคับ เช่น อ่าที่เราต้องแข่ง
เกมส์ มังกร Race แล้วจะอับเลเวล ของ บาฮุ ได้ปะคับ แล้วมินิเกมส์ เสริฟ อาหารนี่
ผมเหลือ เรแวน กะ คาโรล เจอมันสั่งอาหารที่ แทบบ้าเลย จำไม่หมด มีเทคนิคไหมคับผม
แล้ว ถ้าเกิดผม สั่งไปมั่วๆ นี่ เป็นไรไหมคับ ของปลาดาวนี่ ผม ถอดใจละ แต่ละตัวเก็บยาก แท้
ไปหยอด เหรียญ เอาก็ด้ะ เออ แล้ว grade นี่มันใช่ เงินเราปะคับหรือ คนละ ส่วนกัน
เออ แล้ว เควท กิวกระต่าย นี่ มันต้องเก็บ ฉายา ให้ได้เกิน 75% เหรอคับ หมายถึง
1 คน 75% หรือ ทุกคน แล้วไอ้เมือง Aurion นี่มันจะโผล่มาตอนไหนคับ
ตอนนี้ ผมตามหา ภูติอยู่อะคับ มันจะออกมาหรือยัง คับแล้ว ปีกนางฟ้านี่ ใช่อะไรเป็นส่วนผสมบ้างคับ
ดูใน youtube แล้ว อิจฉาคับอยากมี มั่ง มาที ถามเป็นชุดเลย yoyo_29.gif
ขอความกรุณา ด้วยนะคับ

#809 T_CB

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 12 October 2008 - 07:37 PM

แม่เจ้าถามเป็นชุดเลย yoyo_71.gif ตอบเท่าที่ตอบได้แล้วกันเนอะ

มินิเกมส์ มังกร Race นั้นต้องไปที่เมือลอบฟ้า คุยกับเด็กที่อยู่ด้านขวาของเมือง

grade มิใช่เงินนะครับ เอาไว้แลกเป็นชิพที่เกาะนัมโกะ รึเอาไว้ชื่อค่าต่างๆ เพื่อเล่นรอบ 2 เช่น exp คูณ10, ท่าและสกิลเท่าเดิม อะไรพวกนี้อ่ะ

ฉายา ให้ได้เกิน 75% ของทั้งหมดครับ (ไม่แน่ใจมากเท่าไหรนะ แต่คิดว่าใช่)

เมือง Aurion เดี่ยวหลังจากตามหาภูตครบก็ใกล้จะได้เจอแล้วครับ

#810 hmashin

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 12 October 2008 - 08:55 PM

เพิ่มเติม
ชุดในภาพมากับฉายาที่ได้จากเควสตามหาพี่ชาย
dragon race เป็นมินิเกมในเมืองมิวโซ
ทริคสั่งอาหาร มือซ้ายถือจอย + กด LB มือขวาจดเมนู (สำหรับคนที่ไม่รู้ LB เป็นปุ่มที่กดแล้วจะผ่านคำพูดเหมือนกด A ครับ)
เควสกิลด์กระต่ายนับฉายารวมครับ
ออลนิอ้อน จะถึงแล้วไม่ต้องรีบถามครับ
ปีกนางฟ้า...ส่วนผสมมันก็โชว์ในร้านนี่ครับ

#811 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

Posted 12 October 2008 - 11:26 PM

ขอถามหน่อยครับจะปลดล็อคลิฟทางด้านขวายังไงหรอครับ ดันเจี้ยนสุดท้ายก่อนเจอบอสใหญ่

เพื่อนผมฝากถามมา รบกวนด้วยนะครับ yoyo_70.gif

#812 minami-ke

Posted 13 October 2008 - 10:55 AM

อ่า ขอบพระคุณ ทุกคน ที่มาช่วยตอบนะคับ
ผมซึ้งใจหลายๆ yoyo_33.gif

ขอ ถามอีก สักนิส เกี่ยวกับ เควสตามหาพี่ชาย หน่อยนะคับ
คือ ผมเล่นไปจนเจอผู้หญิง คนที่เป็นแฟนของพี่ชายแล้ว อะคับ
พอคุยเขาจบ เขาก็จะให้ สกิวเราแล้วก็ ฉายามาเสร็จแล้วไปไหนต่อเหรอคับ อยากได้ชุด จังเลยยยย yoyo_57.gif

#813 [~FMT~]

Posted 13 October 2008 - 11:09 AM

QUOTE (Julong @ Oct 12 2008, 11:26 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอถามหน่อยครับจะปลดล็อคลิฟทางด้านขวายังไงหรอครับ ดันเจี้ยนสุดท้ายก่อนเจอบอสใหญ่

เพื่อนผมฝากถามมา รบกวนด้วยนะครับ yoyo_70.gif

ต้องไปทางขวาครับ หลังจากที่เรายิงแหวนใส่ผลึกทั้งหมดแล้วน่ะครับ (โซนที่เราเอาแหวนยิงเพื่อเปิดหินนั้นล่ะ) เข้าไปข้างใน แก้ปริศนาตรงส่วนของบันไดเชือก เข้าไปจนสุดเราจะสามารถเปิดใช้งานลิฟทั้งหมดได้ครับ(ถ้าเข้าไปเก็บ Fell Weapon ได้ทั้ง 2 อันล้วไม่น่าพลาด)

ลิฟตัวนั้นมันแค่ช่วยให้เราสามารถเข้าออกที่นี้ง่ายขึ้นครับ เข้ามาแล้วสามารถว๊าปมาชั้นนี้ได้เลย

QUOTE (minami-ke @ Oct 13 2008, 10:55 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อ่า ขอบพระคุณ ทุกคน ที่มาช่วยตอบนะคับ
ผมซึ้งใจหลายๆ yoyo_33.gif

ขอ ถามอีก สักนิส เกี่ยวกับ เควสตามหาพี่ชาย หน่อยนะคับ
คือ ผมเล่นไปจนเจอผู้หญิง คนที่เป็นแฟนของพี่ชายแล้ว อะคับ
พอคุยเขาจบ เขาก็จะให้ สกิวเราแล้วก็ ฉายามาเสร็จแล้วไปไหนต่อเหรอคับ อยากได้ชุด จังเลยยยย yoyo_57.gif

ผมจำได้ว่าเคยเขียนไปแล้วน่ะ .........

อันที่สองเป็นเควส Dark Enforcer (พลาดกันเยอะเหมือนกัน) ต้องทำเควร Title Kingdom Celeb ก่อน
ส่วนของ Kingdom Celeb
- ตอนมาถึง Capua Torim ครั้งแรกให้นอนที่โณงแรมจะเจอ Event ผู้หญิงพูดถึงชายชุดดำ
- กลับไป Zaphias คุยกับ Shen (พี่ชาย Clay) ตรงทางเข้าปราสาท แล้วมาคุยกับผู้หญิงบริเวณ Pubic Quarter ที่นั่งอยู้่บริเวณม้านั่ง รับ title Kingdom Celeb

ส่วนของ Dark Enforcer
- เริ่มจากมาถึง Nodopolica ครั้งแรก แล้วนอนในโรงแรมแล้วจะเจอ Event เจอ Clay (พลาดแล้วพลาดเลย)
- หลังจากกลับจาก Mt.Temza ให้กลับไปที่ Mantaic แล้วไปตรงริมน้ำคุยกับชายชุดขาว จากนั้นกลับมานอนโณงแรมจะเจอกับ Clay บริเวณที่คุยกับชายชุดขาว
- หลังจากกลับจาก Zaude กลับไปที่ Zaphias แล้วคุยกับ Shel ตรงทางเข้าปราสาท
- กลับมารับ Title Dark Enforcer ที่ Shen ใน Zaphias หลังจากเมือง Aurion สร้างขึ้น

#814 minami-ke

Posted 13 October 2008 - 02:50 PM

QUOTE ([~FMT~] @ Oct 13 2008, 12:09 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ส่วนของ Kingdom Celeb
- ตอนมาถึง Capua Torim ครั้งแรกให้นอนที่โณงแรมจะเจอ Event ผู้หญิงพูดถึงชายชุดดำ
- กลับไป Zaphias คุยกับ Shen (พี่ชาย Clay) ตรงทางเข้าปราสาท แล้วมาคุยกับผู้หญิงบริเวณ Pubic Quarter ที่นั่งอยู้่บริเวณม้านั่ง รับ title Kingdom Celeb
ส่วนของ Dark Enforcer
- เริ่มจากมาถึง Nodopolica ครั้งแรก แล้วนอนในโรงแรมแล้วจะเจอ Event เจอ Clay (พลาดแล้วพลาดเลย)
- หลังจากกลับจาก Mt.Temza ให้กลับไปที่ Mantaic แล้วไปตรงริมน้ำคุยกับชายชุดขาว จากนั้นกลับมานอนโณงแรมจะเจอกับ Clay บริเวณที่คุยกับชายชุดขาว
- หลังจากกลับจาก Zaude กลับไปที่ Zaphias แล้วคุยกับ Shel ตรงทางเข้าปราสาท
- กลับมารับ Title Dark Enforcer ที่ Shen ใน Zaphias หลังจากเมือง Aurion สร้างขึ้น

ขอบคุณ คับ ผม yoyo_74.gif
เออ ถามอีกสักนิส นะคับผม
คือ ว่า ผม หาสกิว ของ ริต้าไม่เจออะคับ Alembic Crucible Hell Fire Athenor
สกิวพวกนี้มัน อยู่กับ อาวุธ หรือ เครื่องประดับชิ้นไหนเหรอคับ ผมหาตั้ง
นานยังไม่เจอเลยอะคับ แล้วเวลาผมใช้คำสั่ง fly TP ลด เร็วจังมี สกิวหรือ เครื่องประดับอะไรที่
ทำให้ลดช้าไหมคับ เคยเห็นใน คลิบ แล้ว เขาใข้คำสั่งบิน ไม่เห็น TP ลดเลย yoyo_57.gif

#815 CookieM@ster

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 14 October 2008 - 01:10 AM

ถามหน่อยครับ เมืองที่เราเจอ Rita เป็นครั้งแรก มันมี Quest, Item หรืออะไรอื่นๆ ต้องทำบ้างครับ เพราะผมถึงตอนที่มันจะกลายเป็นเมืองลอยฟ้าแล้วกลัวทำไม่ครบอะ ใครก็ได้สรุปให้ทีครับ

อ๋อ อีกนิดครับ แล้วไปดูที่ไหนกันเหรอครับ ว่า Skill, Title ของแต่ละตัวมีอะไรบ้าง ตอนนี้ผมไม่รู้เลยว่าขาดอะไรอยู่บ้าง - -"

#816 BonY_ThE_Star

"I'm Bolieve"

Posted 14 October 2008 - 02:23 AM

หลังจากที่เมือง nor Aspio ก็ลอยขึ้นมาแล้วให้ผมไปไหนต่ออ่ะครับ บอกผมที

#817 minami-ke

Posted 14 October 2008 - 07:03 AM

QUOTE ([~FMT~] @ Sep 25 2008, 04:18 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ป.ล. เควส cowboy ทำได้ที่ mantaic ครับจะมีทางเข้าอยู่ข้างๆโรงแรม เริ่มทำได้ตั้งแต่หลังเรากลับมาจาก yormgen ครั้งแรก ให้เราเอาของตามต้องการไปแลกเรื่อยๆครับ ผมจำ timeline ไม่ได้ว่าต้องไปคุยตอนไหนมันจะให้แลกบ้าง แต่หมั่นกลับไปคุยบ่อยๆแล้วจะแลกได้เองครับ

ผม ติดตรงให้ ของชิ้นที่ 2 อะคับมันให้ไป หาอะไรก็ไม่รู้อะคับ
รบกวนด้วยนะคับ แล้ว เควทตามหา พี่ชายผมไป นอนที่เมือง Capua Torim
ไม่เห็นเกิด Event เลยอะคับ แล้วแหวน ด้วยอะคับ เข้ากองหินหลายที่ไม่เห็น
เจอ Event ที่จะทำให้แหวน เป็น เลเวล 4 เลย คับ หรือ ต้องรอให้เมือง ออนลิอ้อน
ขึ้นมาก่อน รบกวนด้วยนะคับ ผม yoyo_48.gif

#818 pfi

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 15 October 2008 - 12:32 AM

รบกวนหน่อยครับคือ อยากได้ท่าที่เปลี่ยนแปลงครับ เอาแบบว่า ติดสกิลอะไร แล้วกดท่าอะไร แล้วจะได้ท่าอะไรออกมาน่ะครับ......ฝึกหามานานแล้วได้ไม่กี่ท่าเอง

#819 soludack

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 16 October 2008 - 08:51 AM

บทที่ 131 อยู่ที่ไหนครับ ผมเก็บภูติลมได้แล้วพอบินไปถึงนกยักษ์ที่ได้เป็นภูติไฟ ก็กลายเป็นบทที่ 132เลย ข้ามบทที่ 131 ใครพอรู้บ้างครับว่าต้องไปที่ไหน yoyo_71.gif

#820 slowbeat

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 17 October 2008 - 10:58 AM

เกมนี้ถ้าจบรอบแรกแล้วพวก Lv, item, stat จะยังอยู่ถึงตอนมาเล่นรอบ 2 ไหมครับ กะว่าจะมาเก็บพวกบอส นดันลับรอบสอ3

แล้วเล่นรอบสองเนี่ย monster ค่าพลังชีวิตกับพลังโจมตีเท่าเดิมรึป่าว