`
←  DGO DIGITAL CLUB - ข้อมูล LCD, Plasma TV และ Gadgets ใหม่ๆ
Logo
»

Dolby Digital หรือ DTS อันไหนเสียงดีกว่ากั...

Poll: Dolby Digital หรือ DTS อันไหนเสียงดีกว่ากันในความเห็นของคุณ (329 member(s) have cast votes)

คุณจะเลือกฟังแทร็คไหนครับ?

1. Dolby Digital ดีที่สุด (DD - simply the best) (31 votes [9.39%])

Percentage of vote: 9.39%

2. DTS เท่านั้น (it's a no brainer, DTS all the way) (209 votes [63.33%])

Percentage of vote: 63.33%

3. ฟังแล้วไม่รู้สึกว่าต่างกันเลย (Difference is only a little to none) (49 votes [14.85%])

Percentage of vote: 14.85%

4. Dolby Digital กับ DTS คืออะไรเหรอ? (What on earth are DD and DTS???) (41 votes [12.42%])

Percentage of vote: 12.42%

Vote Guests cannot vote

anurak2821's Photo anurak2821 20 Jun 2008

เข้ามาเพิ่มพูนความรู้ครับ
ขอบคุณครับ

อ้อ ลืม ผมว่า dts กระหึ่มกว่าครับ
Edited by anurak2821, 20 June 2008 - 04:08 PM.

lunartear's Photo lunartear 22 Jun 2008

ผมลงให้ DTS ครับสำหรับหนัง ส่วน concert ผมฟังแบบ LPCM Stereo เองครับbit rate มากกว่า นอกจากนี้ ฟังconcert เล่น 5.1 เหมือนนั่งกลางวงครับแปลกดี ถ้าจะเปิด5.1 สำหรับดนตรีผมชอบ DD มากกว่าครับเพราะเหมือนว่าimpactของเสียงหนักแน่นกว่าครับ สำหรับผม

Fevergame's Photo Fevergame 29 Jun 2008

ดี ที เอสสสสสสส d16c4689.gif เสียวจาง 5555 ของเค้าดีจิงๆๆ b6b25dc6.gif

katikung555's Photo katikung555 26 Jul 2008

มือใหม่เพิ่งมีโฮมฯครับ

ผมโหวตดีทีเอสไปแล้วครับ เพราะลองเปิดเทียบดูแล้ว ดีทีเอส มันแยกเสียงได้ชัดกว่าจริงๆ(สำหรับผม)

คำตอบนี้ ได้มาก่อนที่จะดูกระทู้นี้ครับ

shimafuguro's Photo shimafuguro 27 Jul 2008

มายืนยัน DTS อีกเสียงครับ yoyo_73.gif

Kojiro_'s Photo Kojiro_ 29 Jul 2008

ผมว่า DTS ครับ ยิ่งดูหนังพวกสงครามอ่ะจะแยกได้ชัดเจนขึ้น yoyo_73.gif

Flelina's Photo Flelina 22 Sep 2008

ดู LODR DTS-ES Discrete 6.1 แ้ล้วรู้สึกว่า DD6.1 สู้ไม่ได้เลยนะ มิติมันต่างกันเยอะเลย
เชียร์ DTS มากกว่า โดยรวมแล้วถ้ามีให้เลือกก็จะเลือก DTS ตลอด แบบว่าความชอบส่วนตัว

achakul's Photo achakul 23 Sep 2008

ผมฟังแล้วก็รู้ว่ามันต่างนะ แต่ว่าไม่สามารถบอกได้ว่าอันไหนมันดีกว่ากัน yoyo_71.gif งงมั้ย

Pegazus's Photo Pegazus 10 Dec 2008

DTS เสียงมันดังสะใจดีครับ

dragorum's Photo dragorum 20 Dec 2008

DTS ครับกระหึ่มดี

pohtak's Photo pohtak 03 Feb 2009

ไม่ว่าจะเป็นดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ ขอชู DTS เท่านั้นครับ
DTS สุดยอดกว่าจริง ๆ ครับ ถ้าเป็น Play 3 เท่าที่เห็นก็มีเกมส์
Uncharted (Drake's Fortune) กับ Resistance 2 ครับ ที่เป็น DTS จริง ๆ
Xbox 360 ยังไม่เห็นมีเกมส์ไหนที่ออก DTS เลยนะครับ ถ้ามีรบกวนเพื่อน ๆ ช่วยบอกด้วยนะครับ

Piyawat19 โต๊ะสนุกเกอร์พังงา's Photo Piyawat19 โต๊ะสนุกเกอร์พังงา 05 Feb 2009

dts ชัวร์อยู่แล้วครับ เน้นความหนังแน่นและกระหึ่ม

thinkmean's Photo thinkmean 09 Feb 2009

DTS ด้วยคนครับ... yoyo_67.gif

pantametal's Photo pantametal 26 Apr 2009

ดูหนังก็ dts นะ แต่ตอนเล่นxbox โหมดDDก็แยกใช้ได้นะ เออแล้วน้องX มีเสียงแบบ dts ป่ะ

no time to lose's Photo no time to lose 18 Jun 2009

ใครดูหนัง action ด้วย DTS บางเรื่อง อาจเคยเจอปัญหาตรงที่ฉากที่คุยกันเบาไป จนเราอาจจะต้องเร่ง
เสียงขึ้นมาอีกนิด ในขณะที่พอฉากยิงปืน-ระเบิดทีไร ลดวอลลุ่ม AVR ลงไป 2-4 step แทบไม่ทันทุกที
บางเรื่องเสียสามธิในการดูก็เพราะต้องคอยหันมาคว้ารีโมท ลด-เพิ่มเสียง นี่แหละครับ

ผมชอบดูหนังด้วย DD มากกว่าก็เพราะ Dynamic Range Compression นี่แหละครับ คือเปิดหนัง
แล้วก็วางรีโมท ถือแต่ถุงมันฝรั่งกับแก้วน้ำได้เลย ( ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่ทำให้ข้อสงสัยที่มีมานานแล้ว
เกี่ยวกับระดับความดังของ DTS กับ DD มีคำตอบ )

ถ้าเป็นแผ่น concert ผมเลือก DTS เพราะมันไม่ค่อยมีระดับความดังของเสียงที่ต่างกันมากขนาดใน
หนัง แต่บางแผ่นแม้จะมี DTS ให้เลือกกลับชอบฟัง DD มากกว่าเพราะมันรู้สึกว่าให้ความนุ่มนวลชวนฟัง
ความลื่นไหลของอารมณ์เพลงมากกว่า DTS

แต่ถ้าจะเปิดแผ่น demo เพื่อลองหรือจูนเครื่องเสียง ผมจะลองด้วย DTS เป็นหลักนะครับ

snakeheads's Photo snakeheads 26 Jul 2009

QUOTE (xenia @ May 22 2008, 01:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่าเสียงDTSมานชึดเจนกว่าครับ หมายถึงสามารถเเยกความต่างของเสียงขณะดูหนังได้อ่ะครับ

ผมว่าตามเรปนี้ละกัน

tekkenman's Photo tekkenman 13 Aug 2009

ดีทีเอสเท่านั้นครับ yoyo_67.gif

ithhithh's Photo ithhithh 12 Nov 2009

dts เช่นกัน
แต่เคยเล่นแผ่นหนังก็อบ dvd5 แล้วมันมี dd กับ dts ผมเลือก dts
แต่รู้สึกเสียงมันห่วยๆยังไงไม่รู้เลยเปิด dd ปกติดี
สงสัยมันก็อบมาจาก dvd9 แล้วลดคุณภาพในส่วน dts เพื่อลงแผ่น dvd5

-zIIx-'s Photo -zIIx- 21 Nov 2009

ผมว่า DTS เสียงมันตูมตามสะใจกว่านะ

DD ซาวนด์มันฟังดูบางๆแบนๆไงไม่รู้

แต่บางทีก็ต้องเลือก DD เพราะเรื่องนั้นไม่มี DTS

T_T

KulikO`'s Photo KulikO` 21 Dec 2009

ผมยังไม่เคยลอง DTS แบบจริงๆ จังๆ ซักที ขอบคุณสำหรับความรู้มากครับ จขกท. เด๋วต้องลองมั่งละ ^^