`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

จะซื้อเครื่องปั๊มน้ำตัวใหม่+ถังDos ไปดูที่...

POP THE SUN's Photo POP THE SUN 10 Dec 2022

มีงบ 17,000.- จะซื้อเครื่องปั๊มน้ำตัวใหม่+ถังDos 1000 ลิตร
วันก่อนไปดูที่ Homepro ราคาแพงกว่าร้านออนไลน์ เกือบๆสองพันแน่ะ
ร้านออนไลน์น่าเชื่อถือได้มั้ย เครื่องปั๊มน้ำ มีของปลอมหรือของย้อมแมวมั้ยครับ
ผมไม่เคยซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ร้านออนไลน์ เพราะกลัวเรื่องนี้แหละครับ กลัวได้ของไม่ดี/บริการหลังการขายไม่ดี
เลยมาปรึกษาดูว่า เผื่อท่านใดมีประสบการณ์ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

Mio and Mayu's Photo Mio and Mayu 11 Dec 2022

View PostPOP THE SUN, on 10 December 2022 - 08:53 PM, said:

มีงบ 17,000.- จะซื้อเครื่องปั๊มน้ำตัวใหม่+ถังDos 1000 ลิตร
วันก่อนไปดูที่ Homepro ราคาแพงกว่าร้านออนไลน์ เกือบๆสองพันแน่ะ
ร้านออนไลน์น่าเชื่อถือได้มั้ย เครื่องปั๊มน้ำ มีของปลอมหรือของย้อมแมวมั้ยครับ
ผมไม่เคยซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ร้านออนไลน์ เพราะกลัวเรื่องนี้แหละครับ กลัวได้ของไม่ดี/บริการหลังการขายไม่ดี
เลยมาปรึกษาดูว่า เผื่อท่านใดมีประสบการณ์ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

จากคนที่ปรับปรงุบ้านและ ซื้อ DOS พร้อมปั้ม เหมือนกัน
ผมก็สั่ง online ครับ หาร้านที่รีวิว ดีๆ ราคา เหมาะสม จะถูกกว่าห้างครับผม
ลองไปดูใน Noc Noc ดูครับ ช่วงโปรลดเยอะเหมือนกัน

gamer's Photo gamer 11 Dec 2022

จัด 2,000 ลิตรไปเลยท่าน

goong's Photo goong 12 Dec 2022

do home ครับราคาพอๆกับออนไลน์ ผมจัดมา13400 ค่าส่ง400 1000ลิตร+ปั้ม
Edited by goong, 12 December 2022 - 08:51 PM.

joamz3's Photo joamz3 12 Dec 2022

ผมแนะนำให้ซื้อปั้มแยกจากถังน้ำครับ เป็นปั้มเหลี่ยมแรงดัน misu 250w
เวลาเราเปิดน้ำพร้อมกันหรือใช้ห้องน้ำพน้อมกัน แรงดันน้ำจะไม่ค่อยตก

ปั้มที่ขายคู่กับถังน้ำdosมักจะเป็นปั้มธรรมดาครับ เดียวใช้ไปก็ได้เปลี่ยนเสียเงินซ้ำซ้อน

ผมใช้ปั้มmisu เกิน10ปี -15ปี มีเสียเปลี่ยนอะไหล่400-500บาท ไม่ค่อยจุกจิกครับ

ตยปั้ม ลองเช็คราคาหลายๆที่ดูครับ

https://shopee.co.th...7BoCGUMQAvD_BwE
Edited by joamz3, 12 December 2022 - 09:51 PM.

gamer's Photo gamer 13 Dec 2022

View Postjoamz3, on 12 December 2022 - 09:49 PM, said:

ผมแนะนำให้ซื้อปั้มแยกจากถังน้ำครับ เป็นปั้มเหลี่ยมแรงดัน misu 250w
เวลาเราเปิดน้ำพร้อมกันหรือใช้ห้องน้ำพน้อมกัน แรงดันน้ำจะไม่ค่อยตก

ปั้มที่ขายคู่กับถังน้ำdosมักจะเป็นปั้มธรรมดาครับ เดียวใช้ไปก็ได้เปลี่ยนเสียเงินซ้ำซ้อน

ผมใช้ปั้มmisu เกิน10ปี -15ปี มีเสียเปลี่ยนอะไหล่400-500บาท ไม่ค่อยจุกจิกครับ

ตยปั้ม ลองเช็คราคาหลายๆที่ดูครับ

https://shopee.co.th...7BoCGUMQAvD_BwE

เห็นด้วยเรื่องซื้อปั๊มแยกจากถังเก็บน้ำถ้าไม่ติดปัญหาเรื่องพื้นที่ ราคาโดยรวมน่าจะถูกกว่า ได้เลือกปั๊มน้ำที่มีคุณภาพดีกว่าแบบที่ติดมากับถัง

ระวังเรื่องเสียงตอนปั๊มทำงานด้วย แต่ละยี่ห้อเสียงดังเบาไม่เหมือนกัน

ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ's Photo ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ 13 Dec 2022

เทียบรุ่น+ราคาจากร้านออนไลน์ แล้วไปร้านวัสุก่อนสร้างใหญ่ๆแถวบ้านครับ ราคาเท่าๆกัน

บ้านกี่ชั้นครับ ? ต้องคำนวนกำลังวัตถ์ของปั๊มให้สัมพันธ์กัน ใช้ปั๊มวัตถ์เยอะๆเผื่อเกินไปน้ำจะแรงจัด และค่าไฟแพงครับ
แนะนำปั๊นน้ำ"แรงดันคงที่" เพราะน้ำทุกก๊อกจะไหลแรงเท่ากัน
ถ้าปั๊มปกติก๊อกไหนเปิดก่อนจะแรงมากครับ ถ้าฉีดก้นนี้ถึงกับจุก

JoeTh's Photo JoeTh 13 Dec 2022

ซื้อ shopee ครับ ร้านไหนถูกรีวิวโอเค รอช่วงโปร มีโค้ดลดได้อีกเป็นพัน สั่งได้เลยครับ ถูกกว่าห้างเกือบเท่าตัว

แต่ผมสงสัยอย่าง ปั๊มแรงดันคงที่ที่เค้าโฆษณาว่า แรงดันคงที่ เครื่องทำน้ำอุ่นทำน้ำร้อนได้สม่ำเสมอ ผมติดมาสองตัวแล้ว เวลาเปิดน้ำอาบ มันก็ตัดๆติดๆ ทำให้เดี๋ยวน้ำค่อย น้ำแรง เหมือนปั๊มแบบเก่าอยู่ดี

ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ's Photo ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ 13 Dec 2022

View PostJoeTh, on 13 December 2022 - 11:58 AM, said:

ซื้อ shopee ครับ ร้านไหนถูกรีวิวโอเค รอช่วงโปร มีโค้ดลดได้อีกเป็นพัน สั่งได้เลยครับ ถูกกว่าห้างเกือบเท่าตัว

แต่ผมสงสัยอย่าง ปั๊มแรงดันคงที่ที่เค้าโฆษณาว่า แรงดันคงที่ เครื่องทำน้ำอุ่นทำน้ำร้อนได้สม่ำเสมอ ผมติดมาสองตัวแล้ว เวลาเปิดน้ำอาบ มันก็ตัดๆติดๆ ทำให้เดี๋ยวน้ำค่อย น้ำแรง เหมือนปั๊มแบบเก่าอยู่ดี

ต้องดูวัตถ์ด้วยครับ
ถ้าบ้าน 2 ชั้น
หรือบ้านที่น้ำเอื่อยๆ ตลอดทั้งวัน
ซื้อรุ่นเล็ก วัตถ์น้อยกำลังเครื่องน้อย น้ำก็จะไม่คงที่ครับ
และแบบคงที่ใช้วัตถ์เท่ากับแบบปกติไม่ได้ครับ ต้องดูตารางอีกที

tsm's Photo tsm 21 Dec 2022

อินเวอร์ทเตอร์ เจ็บแต่จบ เสียงเบาด้วย