`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

สอบถาม ปรึกษา วิธีกำจัด ป้องกัน ตัวเชี่ยหน...

PongZung's Photo PongZung 06 May 2021

หลังบ้านเป็นบ่อนํ้าบ่อปลาของชาวบ้าน กั้นกันด้วยกำแพงสูง 3 เมตร แต่ก็เอาไม่อยู่ ช่วงนี้หน้าฝน มาบ่อยมากๆ เดินชิวบนกำแพงอาบแดดเพลินเลย

บางทีเข้ามาบริเวณบ้าน จ๊ะเอ๋กันหรือออกไปไล่ ก็วิ่งหนีรอบบ้านวนอยู่นั้นแหละ ยังกะเล่นไล่จับ

ผมไม่ชอบมันเป็นทุนอยู่แล้ว จะเดินไปไหนรอบบ้าน ก็ระแวงไปหมด ต้องคอยมองรอบๆ รู้สึกไม่มีความสุข ไม่ส่วนตัวเลย อึดอัดมากๆ ทั้งๆที่เป็นบ้านเราเอง

รปภ.และเจ้าหน้าที่ ก็ทำได้แค่ไล่มันไป เพราะจับยาก มันวิ่งไปทั่ว เค้าบอกว่าถ้ามาอีก อย่าไล่ให้โทรบอกเลย แต่ก็จับไม่ได้อยู่ดี มันก็มาอีก ไม่จบไม่สิ้น

อยากสอบถามพี่ๆเพื่อนๆ ว่าจะทำอย่างไรดี ตอนนี้คิดออก 3 วิธี แต่ไม่แน่ใจว่าจะกันได้ 100% ไหม

1. วางยาเบื่อ (ประหยัด) ใช้ไก่สด ยัดยาลงไปชื่อว่า เลนเนท และโยนไปฝั่งตรงข้าม ให้มันมากิน (กลัวบาบนะ แต่ถ้าหมดความอดทน ก็จะใช้วิธีนี้)

2. ติดตั้งรั้วเหล็ก (ลงทุนสูง) ที่ดูไว้มี 2 แบบ ไม่แน่ใจว่าแบบไหนจะดีกว่ากัน ดูได้จากรูปครับ

3. ปืนฉีดนํ้า และผสมด้วยสารทำให้ระคายเคือง แต่ไม่รู้จะเคืองไหม 55

แบบ 1 ดูสวยดี แต่แพงใช้ได้

แบบ 2 ใช้เฉพาะเหล็กฉาก ติดบนกำแพง และล้อมด้วยลวดหนาม ถี่ๆหน่อย ดูไม่สวยมาก แต่ผมว่ากันได้ดี

และนี่คือแนวกำแพงบ้านครับ ด้านหลังคือบ่อที่บอก

Edited by PongZung, 06 May 2021 - 02:55 PM.

โจ้'s Photo โจ้ 06 May 2021

รั้วไม่อยู่ครับ ถ้ามันอยากมาก็มาได้ครับ ไอ้นี่ท่ายากท่าแปลกทำได้ทุกท่า ต้องขยันไล่บ่อยๆแล้วจะหายหน้าไปพักนึง
ปล.บ้านผมเลี้ยงไก่ครับ ช่วงแรกๆมันมาทุกวันเลย

Julong's Photo Julong 06 May 2021

บ้านฝั่งตรงข้ามรั้วอย่างสูงมีลวดหนามเห็นยังปีนขึ้นไปกินหมาบ้านเขาได้เลย บ้านผมมันยังปีนขึ้นไปบนหลังคาได้แถมมาวิ่งไล่จะกินแมวมากินอาหารแมวอีก
ตอนนั้นผมเจอพอดีเลยไล่ได้ทัน แต่จริงๆมันกลัวคนพอเห็นมันก็หนีอย่างไว้

tsm's Photo tsm 06 May 2021

เลี้ยงหมาตัวใหญ่หน่อย มันก็จะสู้กัน ยกเว้นตัวมันใหญ่กว่าหมา อาจจะเข้ามากินหมา

ตามภาพ ตัวยังเล็กครับ ไล่ ๆ มันก็ไปแล้วครับ มันไม่สู้คนครับ

ของผม มันเข้าบ้านมาเลย หลบในถังซักผ้า โดนหมาที่บ้านไล่กวด มันเลยเกาะประตูเหล็กดัด แล้วดันมุ้งลวดหลุดเข้ามาในบ้าน กว่าจะไล่มันออกไปได้ อึมันเป็นทางทีี่มันเดินผ่านเลยครับ สงสัยจะกลัวคนมาก

Mio and Mayu's Photo Mio and Mayu 09 May 2021

เท่าที่ผมทราบ ตัวเหี้ย เป็นสัตว์คุ้มครอง ตามกฏหมาย นะครับ ห้ามฆ่ามันนะครับ ไม่งั้นมีติดคุก (ถ้าผมเข้าใจผิดขออภัยนะครับ)

ตัวเงินตัวทอง (เหี้ย) เป็นสัตว์ป่าคุ้มครองตามลำดับที่ 19 ตาม พรบ. สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ. 2535 ห้ามเลี้ยง ซื้อ ขาย หรือครอบครอง ต้องมีการขออนุญาตเพาะเลี้ยงจากกรมอุทยานฯ ก่อน ฝ่าฝืนมีความผิดมีโทษจำคุก 4ปี ปรับ40,000บาท หรือต้องจำทั้งปรับ

สอบถาม ข้อมูลเพิ่มเติม : ส่วนคุ้มครองสัตว์ป่า สำนักอนุรักษ์สัตว์ป่า กรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่า และพันธุ์พืช โทร. 0 2561 4292 – 3 ต่อ 764 ในวันและเวลาราชการ
Edited by Mio and Mayu, 09 May 2021 - 06:59 AM.

godkap's Photo godkap 10 May 2021

วาว ใสมัน

kirari's Photo kirari 14 May 2021

เลี้ยงหมาคงเหมือนได้ดู kong vs Godzilla

o++o's Photo o++o 14 May 2021

ตะกวดยักษ์ยังไม่เคยเห็นเป็นๆเลยแถวบ้านไม่มี เห็นแต่จิ้งเหลนเยอะมาก แต่ไม่ก่อความวุ่นวายกับพืชผักต้นไม้เหมือนหนูหรือหอยทากก็ปล่อยมันไป

o++o's Photo o++o 14 May 2021