`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

ฝากติชมด้วยครับ

gamer's Photo gamer 28 Mar 2021

ต่อเนื่องจากกระทู้เก่า ใครทำ Youtube ประสบความสำเร็จบ้างครับ

ผมสร้าง youtube channel แนว audiobook วันนี้อัพวีดิโอเป็นครั้งแรก
อยากขอคำแนะนำเพื่อใช้ปรับปรุงงานต่อๆ ไปให้ดีขึ้นในอนาคตครับ

เรื่องแรกเป็นพฤติการณ์ของกิลกาเมซ วีรชนคนแรกของโลกที่มีบันทึกตกทอดมาถึงยุคปัจจุบัน
คิดว่าน่าจะคุ้นๆ ชื่อกันบ้างจาก anime เรื่อง Fate

ฝากกด Like กด Share กด Subscribe และ comment ด้วยนะครับ :help:

umbababa's Photo umbababa 28 Mar 2021

เสียงอลังการเหมือนนักพากย์เลยครับ

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 28 Mar 2021

เฮ้ย โอ้โห.. เจ๋งว่ะครับ เป็นคลิปออดิโอ้บุคที่ดูดีที่สุดเท่าที่ผมเคยเห็นมาในยูทูป
อย่าบอกนะว่าคุณอ่านเอง เทพมาก ทำชาแนลแนวนี้ ระวังนะครับ ลิขสิทธิมันแรง

- ไม่ควรหมุด Thailand นะ คลิปคุณ international เอาออกเถอะ ฝรั่งจะได้เจอง่ายขึ้น
- แนะนำว่า แรกๆควรทำคลิปเรียกแขกก่อนนะครับ เลือกหัวข้อที่คนอยากรู้มากๆมาทำก่อน
เช่น bookที่คนน่าจะสนใจมาก ตัวละครที่คนได้ยินชื่อบ่อยๆและอยากรู้มาก เดี๋ยวพอมีคนตามแล้ว
ค่อยทำตามใจเรา ถ้าเค้าติดเราแล้วทำอะไรก็มีคนดูครับ
- ตรง detail section ใต้คลิป ใส่แฮชแทคได้สามอันนะ มันจะไปโผล่เหนือชื่อคลิป #booknameAudiobook
- ทำใจนะครับ 6เดือนแรกจะร้าง ข้ามมันไปให้ได้ ถ้าของเราดีจริง เดี๋ยวมันมาครับ เราต้องถึกจนถึงตอนนั้น

ไม่รูั้จะติอะไรอะ ไว้นึกออกจะมาเพิ่ม
ช่วยซับนะครับ

SixFeaTz's Photo SixFeaTz 30 Mar 2021

เสียงสุดยอดมากเลยครับ :snake: :mario:

Julong's Photo Julong 30 Mar 2021

ฟังแล้วง่วงดีครับ เดี๋ยวเปิดฟังเวลานอนไม่หลับครับ

gamer's Photo gamer 30 Mar 2021

View Post9th TEARDROP, on 28 March 2021 - 10:12 PM, said:

เฮ้ย โอ้โห.. เจ๋งว่ะครับ เป็นคลิปออดิโอ้บุคที่ดูดีที่สุดเท่าที่ผมเคยเห็นมาในยูทูป
อย่าบอกนะว่าคุณอ่านเอง เทพมาก ทำชาแนลแนวนี้ ระวังนะครับ ลิขสิทธิมันแรง

- ไม่ควรหมุด Thailand นะ คลิปคุณ international เอาออกเถอะ ฝรั่งจะได้เจอง่ายขึ้น
- แนะนำว่า แรกๆควรทำคลิปเรียกแขกก่อนนะครับ เลือกหัวข้อที่คนอยากรู้มากๆมาทำก่อน
เช่น bookที่คนน่าจะสนใจมาก ตัวละครที่คนได้ยินชื่อบ่อยๆและอยากรู้มาก เดี๋ยวพอมีคนตามแล้ว
ค่อยทำตามใจเรา ถ้าเค้าติดเราแล้วทำอะไรก็มีคนดูครับ
- ตรง detail section ใต้คลิป ใส่แฮชแทคได้สามอันนะ มันจะไปโผล่เหนือชื่อคลิป #booknameAudiobook
- ทำใจนะครับ 6เดือนแรกจะร้าง ข้ามมันไปให้ได้ ถ้าของเราดีจริง เดี๋ยวมันมาครับ เราต้องถึกจนถึงตอนนั้น

ไม่รูั้จะติอะไรอะ ไว้นึกออกจะมาเพิ่ม
ช่วยซับนะครับ

ทำตามที่แนะนำแล้วครับ ขอบคุณมากๆ

View PostJulong, on 30 March 2021 - 02:14 PM, said:

ฟังแล้วง่วงดีครับ เดี๋ยวเปิดฟังเวลานอนไม่หลับครับ

ยินดีที่มีประโยชน์ครับ

Ritcher's Photo Ritcher 31 Mar 2021

ขายเสียงได้เลยนะครับ
เสียงยังกะพวก the lord ไรแนวนั้นเลย

อลังฯมากๆ

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 31 Mar 2021

ถามนิด คุณแปลงเสียงได้กี่แบบอะครับ เสียงผู้หญิงได้ปะ?

poad's Photo poad 31 Mar 2021

เสียงโคตรดี

gvirus's Photo gvirus 31 Mar 2021

เสียงโคตรฮอลลีวู้ดเลยครับ 55

madkai's Photo madkai 01 Apr 2021

โห แจ่มมากกครับบบบ

Showbiz 's Photo Showbiz 02 Apr 2021

Audio Book ครับ

gamer's Photo gamer 04 Apr 2021

View Post9th TEARDROP, on 31 March 2021 - 01:12 PM, said:

ถามนิด คุณแปลงเสียงได้กี่แบบอะครับ เสียงผู้หญิงได้ปะ?

หญิงแปลงเสียงเป็นชาย = ไพเราะ
ชายแปลงเสียงเป็นหญิง = ทุเรศ :laugh:

Mr_yakult's Photo Mr_yakult 05 Apr 2021

เสียงสุดยอดมาก ปกติ พากย์หนังอยู่ที่ไหนครับ

misterdonut's Photo misterdonut 17 Apr 2021

ไม่รู้จะชมอะไรดี เอาเป็นว่ากลับตัวกลับใจตอนนี้ยังไม่สาย
ยอมใจจริงๆ ลงทุนตัดท่อนแรกที่บอกชื่อคนอ่านทิ้งซะด้วย

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 21 Apr 2021

View Postmisterdonut, on 17 April 2021 - 06:52 AM, said:

ไม่รู้จะชมอะไรดี เอาเป็นว่ากลับตัวกลับใจตอนนี้ยังไม่สาย
ยอมใจจริงๆ ลงทุนตัดท่อนแรกที่บอกชื่อคนอ่านทิ้งซะด้วย
เออ เห็นละ อัพโหลดออดิโอ้บุคที่เค้าวางขายลงยูทูป มันก็มีอยู่หลายคลิปนะที่ทำแบบนี้
เดาว่า ถ้าเขาไม่แจ้งก็คงไม่โดน แต่ถ้าทำไปนานๆเป็นร้อยๆคลิป
วันนึงบริษัทตัวแทนจำหน่ายออดิโอบุคเค้าเกิดไปซื้อสิทธิหนังสือใหม่ๆมาล็อตนึง
แล้วเอามาตรวจลิขสิทธิพร้อมกัน

ช่องนี้จะโดนลิขสิทธิรัวๆ พอรัวมากๆครบ 3สไตรค์ในช่วงเวลานึงก็โดนลบช่องได้นะ ไม่ใช่ลบแค่คลิป

จริงๆผมเฉยๆนะประเด็นนี้ แต่ที่แย่คือ แอบอ้างว่าอ่านเองนี่แหละ
(คนเจ้าเล่ห์เท่านั้นที่คิดว่า การปล่อยเลยตามเลย ไม่ถือว่าเป็นการโกหก)

gamer's Photo gamer 22 Apr 2021

View Post9th TEARDROP, on 21 April 2021 - 02:29 PM, said:

เออ เห็นละ อัพโหลดออดิโอ้บุคที่เค้าวางขายลงยูทูป มันก็มีอยู่หลายคลิปนะที่ทำแบบนี้
เดาว่า ถ้าเขาไม่แจ้งก็คงไม่โดน แต่ถ้าทำไปนานๆเป็นร้อยๆคลิป
วันนึงบริษัทตัวแทนจำหน่ายออดิโอบุคเค้าเกิดไปซื้อสิทธิหนังสือใหม่ๆมาล็อตนึง
แล้วเอามาตรวจลิขสิทธิพร้อมกัน

ช่องนี้จะโดนลิขสิทธิรัวๆ พอรัวมากๆครบ 3สไตรค์ในช่วงเวลานึงก็โดนลบช่องได้นะ ไม่ใช่ลบแค่คลิป

จริงๆผมเฉยๆนะประเด็นนี้ แต่ที่แย่คือ แอบอ้างว่าอ่านเองนี่แหละ
(คนเจ้าเล่ห์เท่านั้นที่คิดว่า การปล่อยเลยตามเลย ไม่ถือว่าเป็นการโกหก)

ข้อกล่าวหานี้จะมีน้ำหนักต้องการเงื่อนไขดังนี้

1. ได้รับผลประโยชน์จากการที่่มีคนเข้าใจผิดว่าเป็นเจ้าของเสียง

2. ไม่ up วีดิโอเพิ่ม
หรือ
up เพิ่ม แต่เป็น audiobook ที่ถูกอ่านโดยคนๆ เดียวกันเท่านั้น

3. ไม่ให้ credit คนอ่าน

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 23 Apr 2021

View Postgamer, on 22 April 2021 - 09:51 PM, said:

ข้อกล่าวหานี้จะมีน้ำหนักต้องการเงื่อนไขดังนี้

1. ได้รับผลประโยชน์จากการที่่มีคนเข้าใจผิดว่าเป็นเจ้าของเสียง

2. ไม่ up วีดิโอเพิ่ม
หรือ
up เพิ่ม แต่เป็น audiobook ที่ถูกอ่านโดยคนๆ เดียวกันเท่านั้น

3. ไม่ให้ credit คนอ่าน
หึๆ นี่มันเงื่อนไขที่ตั้งขึ้นโดยคนที่พยายามจะมองว่าตัวเองไม่ได้ทำอะไรผิดครับ
หรือที่เรียกอีกแบบคือ 'ข้อแก้ต่างของคนร้าย' ที่จะตั้งยังไงก็ได้ แต่ก็ยังอุตส่าจะตั้งผิดประเด็น

ประเด็นผม "ไม่ใช่" การที่คุณเอาออดิโอบุคที่เขาวางขายมาโพส
แต่มันอยู่ที่คุณไม่โต้แย้งว่าคุณไม่ได้อ่านเองทั้งที่มีโอกาส ปล่อยให้คนเข้าใจว่าเป็นฝีมือการอ่านของคุณ
ผมว่า.. ในยุคโซเชี่ยล แค่คำสรรเสริญเยินยอก็ถือเป็นผลประโยชน์อย่างนึงนะ

gvirus's Photo gvirus 26 Apr 2021

อ่าวสรุป . . . . กรำ