`

Jump to content

ใครทำ Youtube ประสบความสำเร็จบ้างครับ

16 replies to this topic

#1 gamer

きもちい

• Royal Executive Members

Posted 23 September 2020 - 12:02 PM

ประมาณว่ามีรายได้ไว้จับจ่ายใช้สอย หรือทำเป็นอาชีพ
ช่วยแบ่งปันประสบการณ์หน่อยครับ :help:

#2 SnakeSolov

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 23 September 2020 - 01:56 PM

ทำเรื่อยๆครับยังไม่ประสบเลย T^T ผมทำเพลง ทำบีท ซาวประกอบนุ่นนี่นั่นแจกฟรีบน Youtube ครับ

ศึกษามาเค้าบอกกว่าจะสร้างโหมดรายได้ได้นี่ขั้นต่ำ ปีนึงถึงปีครึ่ง ก็อดทนรอไปครับตอนนี้ เน้นขยันลงเพลงสม่ำเสมอ

#3 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 23 September 2020 - 03:39 PM

ผมเคยทำอยู่ปีกว่าๆนะ เป็นชาแนลเนื้อเรื่องเกม ยอดซับ 50k
ไปๆมาๆนั่งหน้าคอมมากเกิน ออฟฟิศซินโดรมแดกเลยเลิกไปซะ ไม่คุ้มเลย
คงให้คำแนะนำอะไรไม่ได้ เพราะไม่สำเร็จ 555
แต่ขอแชร์สิ่งที่คนนอกไม่ค่อยรู้ละกัน

ถ้าคำว่าประสบความสำเร็จของคุณคือ รายได้พออยู่พอกินขึ่้นไป
คิดง่ายๆครับ ยอดวิว 100k = 1000 บาท+ - ร้อยสองร้อย

จะเห็นว่ายูทูปเบอร์ที่พอมีชื่อ ออกคลิปสัปดาห์ละ 2-3คลิป ยอดคลิปละ 200k-300k
ก็มีรายได้สัปดาห์ละหมื่น คงพอเรียกว่าประสบความสำเร็จได้สำหรับใครหลายคน

แต่กว่าจะถึงจุดนั้นนี่สิ คุณต้องถึกเข้าว่าจริงๆ และต้องจับเรื่องที่เน้นยอดวิวเช่น ดราม่า ข่าว
จะมาทำคลิปสำหรับชนกลุ่มน้อยตลาดแคบ อาศัยใจรัก อย่างเช่น สอนถักโครเช แคสเกมอาตาริ อันนี้ไม่มีวิวแน่ๆ
อีกอย่างคือเราคนไทย คลิปภาษาไทย รายได้ก็จะติดอยู่ในกรอบคนดูไทย ต่างจากคลิปฝรั่ง

ตอนนั้นผมโชคดีตรงที่มีสปอนเซอร์อยู่ 2 จ้าว รายได้ก็บวกเพิ่มไปเดือนละหมื่นกว่าๆ
ถ้าผมโตกว่านี้ก็คงเรียกได้มากกว่านี้แหละ

ยูทูปเบอร์ไทยระดับ 1m sub เรียกสปอนเซอร์กันหลักแสนก็มี

ถ้าไม่ชอบทำจริงๆ ไม่สนุกกับการพูดคุยกับคนในเน็ท ไม่สนุกกับการตัดต่อ
ผมว่ายากครับ เพราะคุณอาจจจะถอดใจก่อน
ถ้าสนุกกับมัน ก็พอมีโอกาส

#4 หน้ากากตี๋

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 23 September 2020 - 04:48 PM

...

ฟังคุณหยาดแล้ว เหนื่อยแทนคนทำยูทูปเลย

:o_dead:

#5 Ritcher

• High Royal Executive Members

Posted 23 September 2020 - 05:08 PM

ตัวผมเอง พูดเก่ง พูดได้ตลอด มีมุข

สิ่งที่ขาดสำหรับผมคือการตัดต่อ และเนื้อหาเชิงลึกเพราะขี้เกียจ
55555

#6 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

Posted 23 September 2020 - 05:12 PM

เคยแต่สมัยก่อนเอารูปหมาแมวที่บ้านลงเวลามันทำอะไรตลกๆ ก็มีคนเข้ามาดูแล้วบอกชอบก็รู้สึกดีเหมือนกัน
แต่ผมเป็นคนคุยไม่เก่งไม่ชอบนั่งคุยคนเดียว คงไม่ทำ

#7 umbababa

เซียนเกม

Posted 23 September 2020 - 08:22 PM

ผมแค่ฝากวีดีโอในยูทป เพื่อลิงค์มาเว็บบอร์ดเฉยๆนะ
ตัดต่อวีดีโอใช้เวลานานมากเลย อดนอน ปวดหลัง แสบตา
แถม ประพันธ์วีดีโอไม่เป็นอีก ลองผิดลองถูกมั่วๆไปเรื่อยๆจนจบ
หนักสุดคือไส่เสียงพูด ผมทำหลังเที่ยงคืน ต้องปิดแอร ปิดพัดลม หายใจเบาๆ (เสียงรบกวนบ้านผมเยอะ)แล้วพูดออกเสียงดังๆหน้าไมค์ (เพื่อทำลายพฤติกรรมรีบพูดเร็ว)
ไส่ซับไตเติ้ลง่ายกว่าเยอะเลย

#8 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 23 September 2020 - 08:29 PM

หน้ากากตี๋, on 23 September 2020 - 04:48 PM, said:

...

ฟังคุณหยาดแล้ว เหนื่อยแทนคนทำยูทูปเลย

:o_dead:

ผมยังดีครับเฮียตี๋ แค่ทำเพราะอยากทำ สนุกกับมัน ได้เงินค่าเกมด้วยก็ดี เลยไม่เหนื่อยอะไรมากมาย
คนที่กะทำเป็นอาชีพนี่สิ ผมพอเห็นภาพเลย

มันแตกต่างตรงที่ อาชีพทั่วไปถึงคุณจะเหนื่อย ถึงคุณจะจำใจทำ
สุดท้ายจบวัน จบเดือน คุณมีรายได้เข้ากระเป๋าเป็นกำไรหรือเงินเดือนค่อนข้างแน่ จะมากจะน้อยก็เถอะ
แต่ยูทูปเบอร์ตั้งไข่ ผมบอกเลยต่อให้โตเร็วๆ กว่าจะมีรายได้แตะหนึ่งหมื่นนี่เกินปีสองปีแน่นอน
(ถ้าไม่มีสปอนเซอร์ ซึ่งก็คงไม่มีหรอก ยอกวิวแค่นั้น)

คุณอยู่ได้เหรอ เฉลี่ยปีแรก รายได้เดือนละ 2,000-3000 (นี่คือเริ่มต้นกำลังโตไปได้สวยนะ ยังไม่พูดถึงแป่ก)

Edited by 9th TEARDROP, 23 September 2020 - 08:30 PM.

#9 gamer

きもちい

Posted 23 September 2020 - 09:46 PM

9th TEARDROP, on 23 September 2020 - 03:39 PM, said:

ผมเคยทำอยู่ปีกว่าๆนะ เป็นชาแนลเนื้อเรื่องเกม ยอดซับ 50k
ไปๆมาๆนั่งหน้าคอมมากเกิน ออฟฟิศซินโดรมแดกเลยเลิกไปซะ ไม่คุ้มเลย
คงให้คำแนะนำอะไรไม่ได้ เพราะไม่สำเร็จ 555

sub 50k ผมว่าสำเร็จในระดับหนึ่งแล้วนะครับ
ขอ link ไปดู channel หน่อยครับ (ถ้ายังอยู่)

#10 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 24 September 2020 - 10:17 AM

จำช่องคุณหยาดได้ครับ

#11 Tonkza

MTFBWY

Posted 24 September 2020 - 03:35 PM

ถ้าทำเป็นอาชีพ ต้องอดทนครับ ทำต่อเนื่องยาว ๆ ผมเริ่มเมื่อสิบปีที่แล้ว ทำง่าย ๆ ต่อเนื่อย แต่แล้วก็ไม่ได้ทำต่อ ตอนนี้กลายเป็นงานอดิเรกไปซะแล้ว เพราะงานที่ทำมาหากินก็มีอยู่ครับ ช่วงนี้กลับมาทำสม่ำเสมออีกครั้งเดี๋ยวเอามาแปะในบอร์ดอีกดีฝ่า

#12 asdc

เซียนเกม

Posted 24 September 2020 - 08:41 PM

SnakeSolov, on 23 September 2020 - 01:56 PM, said:

ทำเรื่อยๆครับยังไม่ประสบเลย T^T ผมทำเพลง ทำบีท ซาวประกอบนุ่นนี่นั่นแจกฟรีบน Youtube ครับ

ศึกษามาเค้าบอกกว่าจะสร้างโหมดรายได้ได้นี่ขั้นต่ำ ปีนึงถึงปีครึ่ง ก็อดทนรอไปครับตอนนี้ เน้นขยันลงเพลงสม่ำเสมอ

อยากได้ซาวดของเพลงคิดถึงจังหวะ ของโจอี้บอย พอจะทำได้มั๊ยครับ

#13 SnakeSolov

Posted 25 September 2020 - 10:44 AM

asdc, on 24 September 2020 - 08:41 PM, said:

อยากได้ซาวดของเพลงคิดถึงจังหวะ ของโจอี้บอย พอจะทำได้มั๊ยครับ

ไปฟังมาแล้วทำได้ครับผม สนใจหลังไมค์มาได้เลยนะครับ ^_____^

#14 LEONHEART80

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Freshy

Posted 25 September 2020 - 04:38 PM

คุณหยาดทำคลิปได้เยี่ยมนะผมชอบมาก สาระเนื้อหาตัวเกมแน่นปึกแปลได้เข้าถึงดีไปทำรายการทีวียังได้เลย

#15 Mr.J

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 28 September 2020 - 03:10 PM

รายได้ตรงนี้มันจะยั่งยืนเหรอครับ ผมมองว่ามันฉาบฉวยนะ เพราะปัจจุบันช่องเยอะแยะ แต่หาคุณภาพไม่ค่อยจะได้
และความที่จำนวนมันเยอะ แต่รายได้ค่าโฆษณามันไม่ได้โตทัน .. YT ก็อาจปรับเกณฑ์การจ่ายในอนาคต ซึ่งน่าจะน้อยลงแน่ๆ
ก็เหมือนบังคับให้แต่ละช่องต้องทำคุณภาพให้ดีไปเรื่อยๆ ซึ่งก็น่าจะเหนื่อยพอสมควร

#16 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 29 September 2020 - 03:56 PM

gamer, on 23 September 2020 - 09:46 PM, said:

sub 50k ผมว่าสำเร็จในระดับหนึ่งแล้วนะครับ
ขอ link ไปดู channel หน่อยครับ (ถ้ายังอยู่)
ลองเสิจชื่อผมในยูทูปก็เจอครับ

LEONHEART80, on 25 September 2020 - 04:38 PM, said:

คุณหยาดทำคลิปได้เยี่ยมนะผมชอบมาก สาระเนื้อหาตัวเกมแน่นปึกแปลได้เข้าถึงดีไปทำรายการทีวียังได้เลย
ขอบคุณครับ
ผมโตมาในยุคแผ่นผี สมัยนั้นฟังไม่ออก อุตส่าซื้อแผ่นซับไทยมา30%เป็นซับนรกแปลมั่วดูไม่รู้เรื่องอีก
พอมีโอกาสได้ทำก็เลยอยากทำให้มันดีน่ะครับ เริ่มเข้าใจว่าทำไมตอนนั้นแผ่นซับนรกมันถึงเยอะ
เพราะการแปลเป็นไทยให้ดีมันใช้เวลา ค่าจ้างก็อาจจต้องสูงขึ้นตาม
คนทำแผ่นผีก็คงไม่สนใจ จ้างถูกเข้าว่า แปลมั่วก็ไม่เป็นไร ข้าไม่ได้ดูเอง

Mr.J, on 28 September 2020 - 03:10 PM, said:

รายได้ตรงนี้มันจะยั่งยืนเหรอครับ ผมมองว่ามันฉาบฉวยนะ เพราะปัจจุบันช่องเยอะแยะ แต่หาคุณภาพไม่ค่อยจะได้
และความที่จำนวนมันเยอะ แต่รายได้ค่าโฆษณามันไม่ได้โตทัน .. YT ก็อาจปรับเกณฑ์การจ่ายในอนาคต ซึ่งน่าจะน้อยลงแน่ๆ
ก็เหมือนบังคับให้แต่ละช่องต้องทำคุณภาพให้ดีไปเรื่อยๆ ซึ่งก็น่าจะเหนื่อยพอสมควร
ไม่ยั่งยืนครับ ลืมเรื่องความมั่นคงไปได้เลย
วันดีคืนดียูทูปเกิดจะปรับนโยบายสักข้อ ชาแนลคุณอาจถึงกับล่มจมได้ในชั่วข้ามคืน

- คุณทำคลิปสยองขวัญ คลิปเกี่ยวกับปืน คลิปประวัติศาสตร์สงครามโลก คนตามครึ่งล้าน
วันนึงยูทูปบล๊อคโฆษณาสินค้าเด็กและครอบครัวไม่ให้ขึ่นบนชาแนลคุณ เพราะไม่เหมาะสมกับเด็กและคุณแม่อ่อนต่อโลก
คนในวงการรู้กันว่า ยูทูปเกี่ยวกับเด็กนี่แหละทำเงินสุดๆ (เด็กดูอะไรตามๆกัน ดูซ้ำคลิปเดิมหลายสิบครั้ง)
สินค้าเกี่ยวกับเด็กเลยมาลงเยอะมาก

- บางชาแนลใช้โปรแกรมอ่านออกเสียง เพื่อแปลง text จากหนังสือโบราณหาอ่านยากมาเป็นเสียง
ทำอยู่ดีๆยูทูปบอก เค้าไม่รับคลิปที่ใช้เสียงสังเคราะห์แบบนี้ (เสียง AI อ่าน แบบสิริ)

- จู่ๆใครก็ไม่รู้มาบอกว่าคลิปเราผิดลิขสิทธิ์มั่วๆ เอาเงินเราไปซะเฉยๆ ไม่ต้องแสดงหลักฐานอะไรทั้งสิ้น
โลกจริง เราจะติดคุกก็ต่อเมื่อผู้กล่าวหาพิสูจน์ได้ว่าเราผิด
แต่ในโลกยูทูป คุณติดคุกทันทีที่ถูกกล่าวหา คุณต้องไปหาหลักฐานมาแสดงตัวเอาเองว่าคุณบริสุทธิ์
แถมพอติดต่อไปที่สถานีตำรวจ ก็ดันไม่มีตำรวจตอบกลับซะด้วย
นี่ผมเลิกทำมา 5ปีละ ทุกวันนี้ก็ยังมีคนเคลมมั่วคลิปผมอยู่นะ แม่งไม่เคยคิดจะแก้

ยูทูปเป็นสิ่งทรงคุณค่ากับมนุษยชาติจริงครับ แต่ในฐานะพาร์ทเนอร์ (เค้าเรียกเราว่าคู่ค้า)
โคตรห่วยครับ

#17 gamer

きもちい

Posted 01 October 2020 - 07:45 PM

9th TEARDROP, on 29 September 2020 - 03:56 PM, said:

ลองเสิจชื่อผมในยูทูปก็เจอครับ

ทำ video ดีมากครับ ดูเพลินเลย เสียดายไม่ได้ทำต่อแล้ว

Mr.J, on 28 September 2020 - 03:10 PM, said:

น่าจะขึ้นอยู่กับเนื้อหาที่ทำด้วยครับ ถ้าทำแนวข่าว จับเรื่องที่เป็นกระแสดัง อาจได้คนดูเยอะช่วงแรก แต่หลังจากนั้นก็ไม่มีอีก

แนวเกม, review, unboxed ช่วงแรกจะมียอดคนดูสูง จากนั้นจะค่อยๆ ลดลง

แนวที่มีคนดูเรื่อยๆ เรียกว่า Evergreen เป็นเนื้อหาที่ทันสมัยอยู่เสมอ หรือยังใช้ได้อีกนาน เช่น สอนทำอาหาร สอนออกกำลังกาย เพลง วิธีซ่อมแซมบ้าน DIY ฯลฯ ยอดคนดูไม่หวือหวา แต่ยั่งยืน มีมาเรื่อยๆ จะทำช่องแนวนี้ต้องรู้จริง ซึ่งไม่ง่ายสำหรับคนทั่วไป

Edited by gamer, 01 October 2020 - 07:47 PM.