`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

ใครจองเครื่อง ps5 ได้บ้างครับ และได้จากที่ไหน

zxcv's Photo zxcv 22 Jan 2021

ตามหัวข้อเลยครับ ผมได้จาก กล้วยIT

Avant-garde's Photo Avant-garde 22 Jan 2021

ได้เหมือนกันครับ จาก Dealer จองผ่าน FB

Banana มีคนได้หลายคนเลยครับ เพื่อนของกลุ่มผม ตอนเที่ยงกว่าๆ ถึงบ่ายโมง นั่งแคมป์ F5 หน้าสินค้า ลุ้นรอเครื่องหลุดจอง ได้มาอีก 6 เครื่องครับ

zxcv's Photo zxcv 22 Jan 2021

View PostAvant-garde, on 22 January 2021 - 03:07 PM, said:

ได้เหมือนกันครับ จาก Dealer จองผ่าน FB

Banana มีคนได้หลายคนเลยครับ เพื่อนของกลุ่มผม ตอนเที่ยงกว่าๆ ถึงบ่ายโมง นั่งแคมป์ F5 หน้าสินค้า ลุ้นรอเครื่องหลุดจอง ได้มาอีก 6 เครื่องครับ

พวกเวปที่ล่มๆ ไม่รู้ว่าของมันหมดรึยัง อย่างsony เลื่อนการจองไปแล้วอาจจะมีความหวังอีกขะหยักสำหรับบางท่าน

kirari's Photo kirari 22 Jan 2021

โหเที่ยงยังได้เลยเหรอครับเสียดายไม่ได้ลองบ้าง

LeoGinkaman's Photo LeoGinkaman 22 Jan 2021

T_T รอวันที่25อีกที

Mio and Mayu's Photo Mio and Mayu 22 Jan 2021

หลุดตลอด ไม่ได้เฝ้า หน้าจอ 11.00 ล่มกันหลายเวป เลยผ่านดีกว่า ลุ้นสนุกดีเหมือนกัน รอต่อไป

ปรากฏการณ์ เลย แหะ PS5 แหล่มม

Dr.T's Photo Dr.T 23 Jan 2021

ส่วนตัวยังไม่ได้จองครับ 55 รอ horizon หรือ GOW มาค่อยซื้อ แต่พวกที่จองได้ก็เห็นมาค้ากำไรใบจองที่ห้องซื้อขาย 2000-8000 บาท น่าเอน็จอนาถจริงๆ

Mr.J's Photo Mr.J 23 Jan 2021

ถามหน่อยครับ .. ทำไมด่วนซื้อกันจัง เกมก็แทบยังไม่มีออกเลย
เป็นเพราะกระแสโปรโมท หรือ อยากได้จริงๆ

อันนี้ คหสต.นะครับ ..
ดูแล้วเหมือน Sony ตั้งใจทำของล๊อตแรกออกมาให้น้อย เพื่อให้ดูว่าของหายาก เวลามีคนอยากได้เยอะๆ
แล้วกลายเป็นปรากฏการณ์ของขาดตลาด (ที่จงใจทำโดยผู้ผลิต) .. เป็นการโปรโมทว่าของดี ของหายาก คนไล่ล่าหากัน
ซึ่งเทคนิคนี้ ใช้กันในวงการของเล่นครับ พวกตัว Limited ทั้งหลาย

gvirus's Photo gvirus 23 Jan 2021

พวกเหลือบไร จองมาขายกันเต็ม 555 ขายเพราะลูกไม่เอา เมียไม่อนุมัติ ฟันอีกหลายพัน

POP THE SUN's Photo POP THE SUN 23 Jan 2021

อยากได้นะแต่ไม่เคยกระตือรือล้นจอง
รอให้ผ่านไปสักปีนึงก็ยังไม่สายสำหรับผม ไม่รีบ

banzai's Photo banzai 23 Jan 2021

ตามสเต็ปผมรอตัว slim ^^

T V ยัง 1080p อยู่เลย ^^

pondpai's Photo pondpai 23 Jan 2021

Ps4 Pro ที่บ้านอีก3เครื่องยังไม่ได้แกะเลย ซื้อมาอีกเมียหวดกระบาลแน่ครับ

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 23 Jan 2021

View PostMr.J, on 23 January 2021 - 11:06 AM, said:

ถามหน่อยครับ .. ทำไมด่วนซื้อกันจัง เกมก็แทบยังไม่มีออกเลย
เป็นเพราะกระแสโปรโมท หรือ อยากได้จริงๆ

ดูแล้วเหมือน Sony ตั้งใจทำของล๊อตแรกออกมาให้น้อย เพื่อให้ดูว่าของหายาก เวลามีคนอยากได้เยอะๆ
แล้วกลายเป็นปรากฏการณ์ของขาดตลาด (ที่จงใจทำโดยผู้ผลิต) .. เป็นการโปรโมทว่าของดี ของหายาก คนไล่ล่าหากัน
ซึ่งเทคนิคนี้ ใช้กันในวงการของเล่นครับ พวกตัว Limited ทั้งหลาย
เหมือนกันครับ ผมรอยาวๆสองปี หรือนานกว่านั้น จนกว่าจะมีเกมที่อยากเล่น

เรื่องของน้อยนี่มี 2ประเด็นหลักครับ
ประเด็นแรกคือ โควิด19 ทำให้เครื่องในมันหายากครับ ไหนจะกำลังคน ทุกอย่างแหละ
ประเด็นสองคือ มันมีกลุ่ม Sculper ที่ใช้บอทกว้านจองไปปล่อยต่อในอีเบย์ ข่าวว่าฟันไปหลายล้านเหรียญ

View Postgvirus, on 23 January 2021 - 11:08 AM, said:

พวกเหลือบไร จองมาขายกันเต็ม 555 ขายเพราะลูกไม่เอา เมียไม่อนุมัติ ฟันอีกหลายพัน
ถ้าเป็นเว็ปผมเอง ผมจะบล็อคให้เรียบเลย
แต่ในเมื่อกฏเค้าไม่ว่าอะไร ก็นะ

ในวงการอาชญากรรม เค้าวิเคราะห์ว่าที่ฆาตกรต่อเนื่องฆ่าได้อย่างนั้นเพราะ
เค้าไม่มีความรู้สึกเจ็บปวดแทนผู้อื่น

เคสนี้แม้จะไม่ถึงขั้นนั้น แต่ก็เข้าข่าย ไม่มีความรู้สึกเจ็บปวดแทนผู้อื่นที่จองไม่ทัน 555
แต่คนซื้อก็เท่ากับสนับสนุนวิธีแบบนี้ ก็คือพอๆกันนั่นแหละ
(ถ้าท่านอ่านถึงตรงนี้แล้วยังรู้สึกว่า ธรรมดา ไม่เห็นเป็นไรเลย ใครๆก็ทำกัน ก็ยินดีด้วย)

นี่แค่เรื่องเครื่องเกม ที่ยังแทบไม่มีเกมจะให้เล่นนะครับ ยังไม่วาย
นึกภาพถ้าเกิดเหตุล้างโลกขึ้นมาคงไม่ต้องพูดถึง
Edited by 9th TEARDROP, 23 January 2021 - 02:43 PM.

madcatz's Photo madcatz 23 Jan 2021

ผมรออีก 3-4 ปี รุ่น slim ออกก่อน ให้มีเกม ps5 และ มีตลาดแผ่นมือสอง ออกมาเยอะๆ ก่อนค่อยว่ากัน

GinolaBoy's Photo GinolaBoy 23 Jan 2021

View Post9th TEARDROP, on 23 January 2021 - 02:36 PM, said:

ถ้าเป็นเว็ปผมเอง ผมจะบล็อคให้เรียบเลย
แต่ในเมื่อกฏเค้าไม่ว่าอะไร ก็นะ

เห็นแล้วทำใจยากเหมือนกันครับ จริงๆไม่ได้ผิดกติกาเพราะไปเข้าคิวเหมือนกับคนอื่น แต่มันผิดมารยาททางสังคม
เหมือนเอาเปรียบคนที่ตั้งใจจะซื้อมาเล่นเองจริงๆ ก็แค่จำไว้ว่าสมาชิกคนไหนมีนิสัยแบบนี้ครับ

สุดท้ายมีคนยอมจ่ายพรีเมียม ก็ย่อมมีคนพร้อมจะบวกพรีเมียมครับ

Zon&Sun's Photo Zon&Sun 23 Jan 2021

View PostGinolaBoy, on 23 January 2021 - 03:17 PM, said:

เห็นแล้วทำใจยากเหมือนกันครับ จริงๆไม่ได้ผิดกติกาเพราะไปเข้าคิวเหมือนกับคนอื่น แต่มันผิดมารยาททางสังคม
เหมือนเอาเปรียบคนที่ตั้งใจจะซื้อมาเล่นเองจริงๆ ก็แค่จำไว้ว่าสมาชิกคนไหนมีนิสัยแบบนี้ครับ

สุดท้ายมีคนยอมจ่ายพรีเมียม ก็ย่อมมีคนพร้อมจะบวกพรีเมียมครับ

ถั่วต้มเลยครับ

ผมเองก็กะว่ารอเกมที่อยากเล่นจริงๆแล้วค่อยซื้อดีกว่า ราคาก็น่าจะลดไปอีกหน่อย
Edited by Zon&Sun, 23 January 2021 - 03:55 PM.

Ducati999's Photo Ducati999 23 Jan 2021

ได้จากเดอะมอล ตอนสามทุ่มเมื่อวาน กับจองร้านเกมช้อปสยาม แล้วก็ร้านแนดอีกเครื่อง แต่ดันไม่ได้ดิจิตอล

Julong's Photo Julong 23 Jan 2021

เห็นยอดจองหมดภายในหนึ่งนาที ส่วนตัวผมเฉยๆมี Ps4+PC แล้วความอยากได้ลดลง

จริงๆอยากประหยัดมากกกว่า

Avant-garde's Photo Avant-garde 23 Jan 2021

View Postkirari, on 22 January 2021 - 05:36 PM, said:

โหเที่ยงยังได้เลยเหรอครับเสียดายไม่ได้ลองบ้าง
ใช่ครับ

อยากบอกคนอยากได้ที่จะจองของ Sony รอบที่เลื่อนไป หรือตามร้านรอบ 2 ต่อไป ซึ่งคนก็น่าจะแน่นไม่ต่างจากเดิมว่า

มันไม่ใช่เรื่องของดวงนะครับ แต่อยู่ที่การเตรียมพร้อม เพราะไม่งั้นพวกผมรวมแล้ว คงไม่ได้กัน 10 เครื่อง มีคนไม่ได้แค่ 2 คน ไม่ได้ใช้ Bot

อย่างคราวนี้ผมดูทรงแล้วจองกับ Sony ไม่ work แน่ๆ เวบปกติก็ช้าอยู่ละ
เลยหาร้านอื่น ซึ่งร้านกติกา โพส link แบบฟอร์มการจอง ทาง FB และ Line ร้าน
ผมรู้แล้วว่า Line ยังไงก็เร็วกว่า FB เพราะเป็น Instant Message ไม่ต้อง Refresh เพจ ยังไงๆ ก็เร็วกว่า เพื่อนผมที่รอพร้อมกัน ชะล่าใจไม่เปิดไลน์

เหตุการณ์จริง line โพสน์ link ตอน 11:00 เป๊ะ ผมกด link ใน Line เตรียมข้อมูลตัวเอง พวกชื่อ นาม สกุล เบอร์ email พิมพ์ รอใน Notepad ซ้อม Ctrl+C, Ctrl+ V ไว้หน่อย (เม้าส์มี Short Cut ตั้ง Key ได้ก็ทำไว้) ผม Submit กรอกเสร็จ เช็คข้อมูลตัวเองไม่เกิน 5 วิ Submit Form เสร็จตอน 11:02 ได้คิวแรกๆของร้าน เพื่อนผมรู้ข้อมูลเท่ากัน แต่ชะล่าใจวันจริง ปรากฏว่า Link FB ที่ร้านโพสมันมีดีเลย์ไป 4 นาที เลยกว่าเริ่มกรอกได้ก็ตอน 11:04 ไปแล้ว กว่าจะ Submit ก็ 11:05 อดไป ร้านนี้เพื่อนผมได้หลายคน อด คนเดียว

เพื่อนผมอีกคนจองร้านเดียวกับผม Submit ประมาณ 11:03 พอๆ กัน กด ไปเตรียมไปจองของ Nadz ต่อ ก็ได้เบิ้ลอีกเครื่อง

ที่เหลือ ก็อย่างที่บอกเม้นบน Banana เป็นระบบ web ซึ่งมีอืดช้า error รู้เลยว่าต้องมีคนโดน Cancel order หลุดแน่ๆ เพราะน่าจะเป็นระบบ กดจองในตะกร้า Confirm มันจะ lock ของไว้ก่อนแต่ถ้าทำรายการไม่ครบไม่สำเร็จมีหลุด ก็ไปนั่งแคมป์ Refresh กันได้มาอีก 6 เครื่อง ตั้งแต่ 11 โมง เที่ยง ถึงตอนเกือบบ่ายโมง ซึ่งถ้าถอดใจกันก่อนก็อดละ (พวก Powerbuy Dotlife ก็น่าจะแบบเดียวกัน แต่อันนี้ไม่ได้เช็ค)

ใช้ PC ได้ให้ใช้ PC ต่อสายแลนแทน wifi ด้วย

รอบ Sony หรือรอบต่อไป คนน่าจะแน่นเหมือนเดิม อย่างผมบอกเลยก็จะไปช่วยกดให้เพื่อนที่ยังไม่ได้ และน่าจะมีหลายๆ คนกดซ้ำอีก

ขอให้ทุกท่านที่อยากได้ ได้สมใจอยากครับ
Edited by Avant-garde, 23 January 2021 - 08:43 PM.

umbababa's Photo umbababa 23 Jan 2021

View PostMr.J, on 23 January 2021 - 11:06 AM, said:

NESclassic กับ NSW ทำมาก่อนแล้วรุ่ง