`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

(บ่นไปเรื่อย) การค้าขายออนไลน์นี่ คิดว่าเร...

ผมเอง's Photo ผมเอง 13 Dec 2020

เช่นบนเว็บหรือแอปซื้อขายใหญ่ๆ มีจัดโปรโมชั่นแจกส่วนลด ก็จะจัดในระยะเวลาหรือจำนวนที่จำกัดมาก บางทีไม่กี่นาทีก็หมดโควต้าแล้ว
หรือบางทีก็จัดลดราคาเฉพาะในการไลฟ์สด แบบเดียวกับที่เห็นตามผู้ขายรายย่อยทาง social net work ทั้งหลายนิยมทำกัน

กลายเป็นผู้ซื้อที่จะได้จับจ่ายเพลินๆ ต้องมานั่งเฝ้าจอเสียเวลา พลาดโอกาสก็เสียอารมณ์อีก

อารมณ์เหมือนเราอยากจะเป็นลูกค้าแต่ต้องมาเฝ้าขอส่วนบุญเขายังไงพิกล

คิดๆแล้วอดเปรียบกับสื่อบันเทิงไม่ได้แฮะ
เมื่อก่อนดูทีวี ฟังวิทยุต้องดูตามเวลาตามแต่เขาจะจัด
แต่เดี๋ยวนี้ปรับมาเป็นสตีมมิ่ง on demand ซะเยอะ จะดูจะหยุดตอนไหนก็ง่าย

แต่กลายเป็นการซื้อของต้องมาตามใจคนขายแทน

บ่นตามประสาคนมีอายุเริ่มสายตายาว :P

Orpheus's Photo Orpheus 14 Dec 2020

มันเป็นวิธีการเรียกแขกอย่างนึงแหละครับลุง เพื่อดึงให้คนมาสนใจเยอะๆ

ที่เจอก็จะเป็นลงโฆษณา boost post ใน facebook ให้มันขึ้นหน้าฟีดบ่อยๆแล้วคนก็มารอซื้อ

กับแบบปากต่อปาก ว่าลด 80-90%

เอาง่ายๆไอ่วันที่ตรงกับเดือนที่เห็นชัดๆก็ตั้งแต่ 8.8 9.9 10.10 11.11 12.12

ร้านเกมชื่อ N เอาเกมเทพๆมาลดเหลือ 590 จากราคาทั่วไปเกือบพันห้า

ผมก็ไปส่องมาเหมือนกันเอาลงตระกร้าไว้เรียบร้อย แต่ก่อนเวลาขายพี่แกของหมดซะงั้น

ผมก็เลยไม่รู้ว่าเรากดซื้อช้า มีคนเร็วกว่า บอท หรือว่ามันเอาของมาหลอกขาย ให้คนในซื้อแทนไรงี้

สรุปง่ายๆผมไม่ได้มองว่าเรามาง้อคนขายน่ะครับ มันเป็นแค่วิธีการกระตุ้นยอดของร้านออนไลน์

ส่วนตอนนี้ผมไม่ไดัเฝ้าหน้าจอแล้วล่ะครับ เครียด+เซ็ง+หงุดหงิด เราซื้อเฉพาะที่เราอยากจะได้ดีกว่า

ถ้าซื้อตามที่มันลดๆกัน ถ้าซื้อไม่ได้ใช้กี่บาทก็ถือว่าแพง แต่ถ้าจะรอซื้อเพื่อเอามาขายทำกำไรก็อีกเรื่องนึง

มาทำตามผมดีกว่า รอสอยคูปองลดราคา หรือคูปองได้เหรียญคืน แล้วค่อยไปซื้อของที่อยากได้ตอนที่ราคามันลงมาตามที่เราโอเค

แบบนี้เราจะไม่หัวเสีย แถมได้ของที่เราต้องการในราคาถูกอีกต่างหาก

ผมก็ใกล้จะเริ่มสายตายาวแล้วเหมือนกันครับ มองอะไรช่วงนี้เริ่มจะเบลอๆ

gamer's Photo gamer 14 Dec 2020

ผมก็ไม่ชอบ คิดว่าคนส่วนใหญ่ก็ไม่น่าจะชอบเหมือนกัน

แต่หากมองในมุมของผู้ขาย เจ้าของแพล็ตฟอร์ม ทำแบบนี้เหมาะสมดีแล้ว เพราะ

1. หากขายช่วงเวลาปกติที่คนออนไลน์เยอะๆ เว็บอาจล่มหรือทำงานช้า ซึ่งจะส่งผลกระทบต่อร้านอื่นๆ ทั้งระบบ
2. สินค้าที่ลดราคามีจำนวนจำกัด ยังไงก็ไม่เพียงพอต่อความต้องการอยู่แล้ว งั้นก็ให้คนที่อยากได้จริงๆ ถึงขนาดยอมอดหลับอดนอนเค้าได้ไปก็แล้วกัน

Ritcher's Photo Ritcher 14 Dec 2020

ผมเฉยๆเพราะไม่เคยสนใจ รู้ว่ายังไงตัวเองก็ไม่ทันอยู่แล้ว

ผมเลยชอบรอมือสองสภาพดีๆมีประกันเอาครับ

joamz3's Photo joamz3 14 Dec 2020

ผมทัน coincashback 20% ตลอด แต่ผมว่า nocnoc ของบางอย่างถูกกว่า บางทีได้โค้ด 25% จากกรุ๊ปไลน์ ลดเงินสดเลย

ของผมใช้วิธีไม่รีบทันก็กด ไม่ทันก็ยังไม่เอาครับ

paween_a's Photo paween_a 14 Dec 2020

หลัง ๆ ไปสู้กับคนอื่นไม่ไหว ก็แค่ถ้าอยากซื้อก็ค่อยดูว่ามี code อะไรขณะนั้นบ้าง เน้นสะดวกมากกว่าถูกที่สุดครับ

JoeTh's Photo JoeTh 14 Dec 2020

แค่พวกขายของไม่ลงรูป ให้แอดไลน์ไปเพื่อส่งรูป ถึงผมสนใจของยังไม่อยากแอดไปเลยครับ อยากขายแต่ขี้เกียจทำ จะขายทำไม

ส่วนพวกที่จะต้องไปเฝ้าเพื่อซื้อของลดราคา ต้องไปแย่งกับคนตั้งเท่าไหร่ ก็ขี้เกียจเสียเวลาไปเฝ้า

อาศัยโค้ดลดราคา กับได้เงินคืนมากกว่าครับ

umbababa's Photo umbababa 14 Dec 2020

การโฆษณา คือการเอาของคนที่ไม่อยากซื้อ ไปทำให้เขาอยากซื้อน่ะครับ
ผมว่ามันคล้ายๆกับพวก ขายของตลาดนัด ที่ถือไมโครโฟนแล้วก็พูดเป็นDJ เวอร์ๆ ทำเป็นอลังการคนมุงเพียบ ทั้งๆที่ของมันก็ไม่ได้น่าซื้ออะไร ราคาก็ไม่ได้ถูกตรงไหน
พอสุดท้ายคนจับไต๋ได้แล้ว เลิกสนใจ มันก็จะหาวิธีใหม่มาเรื่อยๆ

SnakeSolov's Photo SnakeSolov 14 Dec 2020

พูดง่ายๆว่าถ้าใครเข้าไปสนใจ ก็คือเหยื่อของการตลาดนั่นแหละครับ

ทางแก้ง่ายๆคือ ก็อย่าเอาตัวเองไปเป็นเหยื่อของการตลาดสิครับ

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 14 Dec 2020

เป็นเทคนิคที่วงการอสังหาใช้มานานก่อนอีคอมเมิสครับ
คงเคยได่ยินนะครับ คอนโดติดรถไฟฟ้าเริ่มต้นแค่ 900,000!! เท่านั้น

พอเข้าไปดูจริงๆ มีจริงๆครับแต่มีอยู่สองยูนิตห้องรูหนูที่ราคานั้น
เป็นห้องชั้นสองด้านล่างเป็นถังขยะรวม กับอีกห้องมีหม้อแปลงไฟตรงหน้าต่าง
แถมยังขายไปแล้วด้วย (คุณก็ไม่รู้หรอก ว่ามันขายไปแล้วจริงมั้ย)

ราคาสเตปต่อไปคือ 1,900,000 ตามปกติ

สรุปมันคือการโฆษณาร้านค้า อย่างที่ท่านบนๆว่าไว้ เขาไม่ได้กะขายราคานั้น
Edited by 9th TEARDROP, 14 December 2020 - 03:47 PM.

Avant-garde's Photo Avant-garde 14 Dec 2020

Voucher ลด นี้พอตั้งเวลากดได้ แต่ไอ้ Live สด นี้ไม่ไหวจริงๆ ไม่ดูเลย

รำคาญคนพูดอ่ะ แล้วไม่รู้จะปล่อยมุกแป๊กๆ แซวอะไรกันเองนักหนา

manu16's Photo manu16 14 Dec 2020

View PostAvant-garde, on 14 December 2020 - 04:36 PM, said:

Voucher ลด นี้พอตั้งเวลากดได้ แต่ไอ้ Live สด นี้ไม่ไหวจริงๆ ไม่ดูเลย

รำคาญคนพูดอ่ะ แล้วไม่รู้จะปล่อยมุกแป๊กๆ แซวอะไรกันเองนักหนา
ลุงคิดเหมือนผมเป้ะเลย คูปองกดทันก็กด แต่ไอ้L;ive นี่ไม่เคยคิดจะดูเลย เสียเวลา

roger's Photo roger 14 Dec 2020

แจกเป็นก้อนใหญ่ ให้ไม่กี่คนที่พยายาม มันเป็นกระแสและว้าวกว่าแจกทุกคนแต่หารแล้วเหลือคนละบาท เว็บร้างแน่นอน

joe0097's Photo joe0097 14 Dec 2020

ผมได้ส่งฟรี กับเงินคืน 20% ก็พอใจแล้ว มากกว่านี้ไม่เคยทัน
ที่ได้ง่ายหน่อยอีกอัน ก็ส่วนลดจากบัตรเครดิต

วันก่อนเล็ง ssd 120gb ต่ำสุด 450 พอ 12.12 ขึ้นมา 500 เฉยเลย
แล้วมีโค้ดลด 10% มาให้ แล้่วมันลดตรงไหน
ซื้อปกติ แล้วใช้โค้ดส่งฟรี ยังถูกกว่าอีก
Edited by joe0097, 14 December 2020 - 11:01 PM.

MyAngel's Photo MyAngel 15 Dec 2020

ต้องแยกก่อนนะครับ

เอาจาก Shopee ละกัน

โค้ดทางร้านส่วนมากมีจำนวนเยอะพอที่จะไม่ต้องมานั่งเฝ้าวิต่อวิเพื่อจะกดครับ แต่จะลดไม่เยอะแต่ว่าได้ชัวๆ

กลับกันโค้ดทาง Shopee จะลดเยอะมากเช่น 30% 50% ไม่มีขั้นต่ำ แต่จำกัดจำนวนที่ 10 คนใช่ครับ 10 คนเท่านั้น โค้ดของทาง Shopee ที่ลดน้อยๆหน่อยกดยังไงก็ทันถ้าไม่ลีลาเยอะเกินแบบรอเป็นวัน อันนี้ไม่เกี่ยวกับทางร้านเลยนะครับนี่คือ Shopee ออกส่วนลดให้เองถ้ากดทันก็ได้ไม่ทันก็ไม่ได้ครับ ไปโทษร้านก็ไม่ถูกนะครับ

pondpai's Photo pondpai 15 Dec 2020

กดทันก็ซื้อกดไม่ทันก็ไม่ซื้อครับแต่ส่วนมากก็กดทันนะ เที่ยงคืนชิลๆ

Burm's Photo Burm 15 Dec 2020

คูปองถ้ากดทันมันก็ลดได้เยอะนะครับ มันก็เหมือนพวกแจกคูปองตามห้างแบบจำกัดจำนวน
ผมว่าก็ดีซะอีก ใครมาก่อนได้ก่อน ถ้าเจอแบบ top spender นี่เซ็ง

2edEyesMuSuMe's Photo 2edEyesMuSuMe 15 Dec 2020

พวกแผ่นเกม Switch ที่ลดเยอะๆของทั้งร้าน N กับร้านอื่นๆ แล้วก็ทั้งเครื่องของร้าน N ที่ลดถูกมาก ทั้งผมและเพื่อนก็กดกันทันนะ

ยิ่งแผ่นเกมกดทันตลอด จนคิดว่ามันกดง่ายจัง หลังๆไม่ตื่นเต้นละ ถ้ามันลดอีกกดตอนไหนก็ได้ ผมแค่กะเวลาดีๆแล้วกดเอาครับกดแบบทีเดียวได้เลย

joe0097's Photo joe0097 19 Dec 2020

เมื่อวานผมซื้อ ssd 128gb hkvision ไม่ถึง 400 บาท รวมส่ง
พอเลย 12.12 ราคากลับมาที่ 450 มีส่วนลดร้านอีก 10% shopee ลดอีก 10%

อาลี เดียวนี้ก็ไม่ค่อยได้ซื้อ ซื้อผ่าน shopee ราคาถูกกว่าเกือบทุกตัว (ร้านต่างประเทศ) แถมโค้ดก็เยอะ ลดไปลดมาถูกกว่าเยอะ
ตอนนี้เลยดูข้อมูลของในอาลี แต่ซื้อที่ shopee