`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

ผ่านมันไปยังไงดีครับ แฟนผมเพิ่งเสีย ตอนนี้...

BussY's Photo BussY 16 Nov 2020

สู้ๆครับผม ลองหากิจกรรมที่เคยทำดูได้มั้ยครับ คงจะใช้เวลาเท่านั้นแหละครับถึงดีขึ้นครับผม ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ
ตัวผมเคยแต่ตอนอกหักเมื่อก่อน ก็สวดมนต์ อ่านหนังสือธรรมะ ครับทำให้เข้าใจชีวิตมากขึ้น พอช่วยได้อยู่ครับ

gvirus's Photo gvirus 17 Nov 2020

เข้ามากอด เสียใจด้วย เป็นกำลังใจให้ครับ

godkap's Photo godkap 17 Nov 2020

เสียใจด้วยครับผมก็พึ่งเสียแฟนไปแต่จากเป็นน่ะ

จับได้ว่าเค้าไปมีชู้มือที่3 ฝั่งนู้นเป็นแพทย์ ผมพยายามไปยื้อกลับมาแล้ว

แต่ใจเค้าอยู่ฝั่งนู้น ก็ปล่อยไปคับ

ตอนนี้ก็อยู่คนเดียวชิวๆคับ

ไม่อยากผูกมัดผูกพันกับใครแล้ว แต่สักวันคงเริ่มต้นใหม่หล่ะคับ

กลับมาอยู่กับตัวเอง ให้ใจมันเรียนรู้รสชาติของความเจ็บปวดและทุกข์ทรมาณใจ

PeanutXL's Photo PeanutXL 17 Nov 2020

เรื่องแบบนี้ ขึ้นอยู่กับเรื่องของเวลาด้วย เรื่องของความเข้มแข็งของตัวเองด้วยนะครับ
เจ็บมั้ย แน่นอนเจ็บแน่ ๆ อยู่แล้วครับ เรื่องแบบนี้ จากเป็นจากตาย เจ็บไม่ต่างกันเลยครับ

แต่จะผ่านไปยังไง เรื่องนี้ถ้าใจเราเข้มแข็งเท่าไร ก็ใช้เวลาน้อยในการทำใจเท่านั้น
แต่ไม่ผิดนะครับ ถ้าจะวกกลับมาคิดถึงแล้วน้ำตาไหล
เรื่องบางเรื่องก็ไม่ต้องลืม หรือ ต้องมานั่งทำใจให้นิ่งเฉยได้เมื่อกลับไปนึกถึง
หลัก ๆ แค่ว่าอย่าให้มากระทบกับ กิจวัตรประจำวันเราได้ก็พอครับ ถ้าจะแวบขึ้นมาแล้วน้ำตาไหล ก็เดินฉากไปที่เงียบ ๆ นั่งทำใจจนสงบแล้วค่อยกลับมา
แรก ๆ จะกระทบบ้างก็ต้องพยายามฝืน ๆ ไว้ครับ แล้ว เวลาจะช่วยให้เราเข้มแข็งขึ้นเรื่อย ๆ ครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ แล้วพอเวลาผ่านกัน แล้วหันกลับมามองตอนนี้ เราจะยิ้มได้ครับ กับความทรงจำดี ๆ ที่เคยผ่านกันมาครับ

Ritcher's Photo Ritcher 18 Nov 2020

อ่านแต่ละเม้น ผมน้ำตาร่วงเลย 5555
คงรอแค่ให้เวลามันผ่านไปล่ะครับ

เคยอกหักจากแฟนคนนี้ปางตายมารอบ

จนได้กลับมาคบใหม่อยู่กันอีก7ปี

สำหรับแฟนผมคนนี้เคยทั้งจากเป็นและตอนนี้จากตาย

เป็นทุกอย่างจริงๆ555

meetgamer's Photo meetgamer 18 Nov 2020

คงช่วยอะไรได้ไม่มากกว่านี้ เป็นกำลังใจให้นะครับ

umbababa's Photo umbababa 18 Nov 2020

เสียใจด้วยครับ

ekbee's Photo ekbee 19 Nov 2020

ทุกอย่างเกิดที่จิต ก็ต้องดับที่จิต ทำได้ 2 อย่าง อย่างแรกคือฝึกจิต ซึ่งในเวลาแบบนี้คงทำได้ยาก เพราะต้องใช้เวลาค่อยๆ หัดไป ส่วนอีกแบบคือ อย่าไปคิดถึงมัน คือพยายามคิดเรื่องอื่น ออกกำลังให้เหนื่อยเพื่อหลับได้

wooka's Photo wooka 19 Nov 2020

ทำใจลำบากครับ คนเคยอยู่ ของเคยใช้ ที่ๆ เคยมอง เคยนั่ง ด้วยกัน เอาตัวเอง ออกมาจะสิ่งเเวดล้อม เล่นเกม หาอะไรทำ หาเพื่อนคุย แล้วมันจะดีขึ้น ก็ ค่อยๆทำใจนะครับ ไม่มีลูกด้วยก็เลยเจ็บหนัก ไม่ว่าดี ร้าย การใช้ชีวิตร่วมกัน มันคือความทรงจำที่ดีทั้งนั้นครับ สู้ๆนะครับ

ACE of The ACE's Photo ACE of The ACE 19 Nov 2020

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ เดินหน้าต่อครับ

Xbox360_MAN's Photo Xbox360_MAN 19 Nov 2020

เสียใจด้วยครับ เวลา อย่างเดียวแหละครับ

po_po_rings's Photo po_po_rings 19 Nov 2020

สู้ ๆ ครับ

PongZung's Photo PongZung 19 Nov 2020

ขอแสดงความเสียใจ และเป็นกำลังใจให้นะครับ

เรื่องนี้ต้องใช้ เวลา เยียวยาครับ + สติและคิดบวกเข้าไว้ จะทำให้ไม่ดิ่งลงไปกว่าเดิม

ผมเคยเป็นตอนพ่อเสีย ใช้เวลาเกือบๆ 1 ปีกว่าจะปกติ ที่รู้ว่าปกติแล้วคือเวลาผมคิดถึงพ่อ ผมจะไม่ร้องไห้แล้ว

Ritcher's Photo Ritcher 19 Nov 2020

วันนี้เผาเรียบร้อย ผมโอเคขึ้นมากละ ขอบคุณทุกกำลังใจจริงๆ

ball0910400's Photo ball0910400 19 Nov 2020

เสียใจด้วยนะครับ
ลองตื่นเช้ามาทำบุญใส่บาตร,กรวดน้ำให้เค้า จะช่วยให้รู้สึกสบายใจขึ้นได้บ้างครับ

Ritcher's Photo Ritcher 20 Nov 2020

View Postball0910400, on 19 November 2020 - 11:49 PM, said:

เสียใจด้วยนะครับ
ลองตื่นเช้ามาทำบุญใส่บาตร,กรวดน้ำให้เค้า จะช่วยให้รู้สึกสบายใจขึ้นได้บ้างครับ
ทำแน่นอนครับ จากคนๆนึงที่ไม่เคยเชื่อไรแบบนี้
ตอนนนี้ผมจะทำทุกทางเพื่อให้กุศลถึงเธอครับ

Master job's Photo Master job 22 Nov 2020

สู้ต่อไปครับ ถึงเวลาก็ทำใจได้เอง

A-No?'s Photo A-No? 23 Nov 2020

ผมเคยเสียคนที่รักไปมากที่สุดในชีวิต คือแม่ครับ

แม้จะมีเวลาเตรียมใจ แต่ก็แย่มากๆ

โชคดีที่พี่สาว สอนวิธีปฏิบัติวิปัสสนาในชีวิตประจำวันให้ครับ

ความทุกข์ความรู้สึกแย่ ไม่เคยหายไปครับ
แต่การปฎิบัติที่ว่า จะทำให้มันกระทบและอยู่กับเราน้อยที่สุดครับ
แล้วเวลาจะช่วยให้ทุกอย่างดีขึ้นครับ

วิธีการ คงต้องบอกด้วยคำพูดครับ การปฎิบัติไม่ยากอะไร แค่ตามรู้ความรู้สึก หรือกายของเรา
ทำเมื่อนึกขึ้นได้ ตอนไหนลืมก็ช่างมัน
ทำมากสติก็แข็งแรงมาก ทำให้ทุกข์น้อยลงครับ

ถ้าอยากรู้ โทรคุยกับผมได้ครับ รับรองว่าไม่ได้ขายประกันหรือขายตรงครับ :)
089 445 0405

Ritcher's Photo Ritcher 24 Nov 2020

View PostA-No?, on 23 November 2020 - 11:42 AM, said:

ผมเคยเสียคนที่รักไปมากที่สุดในชีวิต คือแม่ครับ

แม้จะมีเวลาเตรียมใจ แต่ก็แย่มากๆ

โชคดีที่พี่สาว สอนวิธีปฏิบัติวิปัสสนาในชีวิตประจำวันให้ครับ

ความทุกข์ความรู้สึกแย่ ไม่เคยหายไปครับ
แต่การปฎิบัติที่ว่า จะทำให้มันกระทบและอยู่กับเราน้อยที่สุดครับ
แล้วเวลาจะช่วยให้ทุกอย่างดีขึ้นครับ

วิธีการ คงต้องบอกด้วยคำพูดครับ การปฎิบัติไม่ยากอะไร แค่ตามรู้ความรู้สึก หรือกายของเรา
ทำเมื่อนึกขึ้นได้ ตอนไหนลืมก็ช่างมัน
ทำมากสติก็แข็งแรงมาก ทำให้ทุกข์น้อยลงครับ

ถ้าอยากรู้ โทรคุยกับผมได้ครับ รับรองว่าไม่ได้ขายประกันหรือขายตรงครับ :)
089 445 0405

ขอบคุณครับ ตอนนี้ดีขึ้นเรื่อยๆละครับ
คงต้องให้เวลาเยียวยาครับผม

/\ Harid /\'s Photo /\ Harid /\ 26 Nov 2020

ตาโน๊ต เสียใจด้วยครับ
ทุกอย่างจะต้องดีขึ้นครับ ทุกสุขอยู่ที่เรากำหนด
เวลาที่รู้สึกเสียใจมาก ๆ ผมจะหาอะไรทำให้เป็นประโยชน์กับตัวเองจะดีที่สุด มันทำให้เรารู้สึกว่าเราได้ใช้ชีวิตแบบมีคุณค่า น่าจะช่วยได้บ้าง รู้ตัวอีกทีเราอาจเปลี่ยนเป็นคนที่แข็งแกร่งข้ามไปอีกขั้นเลยครับ