`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

###ค่าของคนอยู่ที่ผลของงาน###

RONAN321's Photo RONAN321 06 Nov 2020

View Postcyberbot, on 06 November 2020 - 12:14 AM, said:

ท่านน่าจะเคยฝากผมซื้อ lego ที่ญี่ปุ่นเปล่านะ ถ้าใช่
ตอนเอาของไปส่งให้ท่านที่ร้านนั้นบรรยากาศดูมาคุๆน่าจะเจอแฟนท่านด้วยเปล่าไม่แน่ใจ

น่าจะนานมากละครับ จำไม่ค่อยได้ละ อาจจะใช่ครับ

aspirin's Photo aspirin 06 Nov 2020

ยินดีด้วยครับ ที่ผ่านพ้นมาได้ วิกฤตบางทีก็มาพร้อมกับโอกาสในชีวิตเหมือนกันครับ ผมเคยผ่านมาแล้วเหมือนกัน ตั้งปณิถานไว้เลยว่าจะไม่ประมาทกับชีวิตอีกแล้ว

nonbindil's Photo nonbindil 06 Nov 2020

ร้านอยู่แถวไหนคับอยากไปอุดหนุน

RONAN321's Photo RONAN321 06 Nov 2020

View Postnonbindil, on 06 November 2020 - 02:21 AM, said:

ร้านอยู่แถวไหนคับอยากไปอุดหนุน

ขอบคุณครับ ขออนุญาติไม่แจ้งข้อมูลที่เกี่ยวกับร้านนะครับ(เหตุผลส่วนตัว)

SixFeaTz's Photo SixFeaTz 06 Nov 2020

อยากได้ไอเดียทำธุรกิจบ้างจังเลยครับตอนนี้ผมรู้สึกเบื่องานประจำมากอยากออกมาหาอะไรทำเป็นของตัวเองน่ะครับ

View PostSixFeaTz, on 06 November 2020 - 09:16 AM, said:

อยากได้ไอเดียทำธุรกิจบ้างจังเลยครับตอนนี้ผมรู้สึกเบื่องานประจำมากอยากออกมาหาอะไรทำเป็นของตัวเองน่ะครับ

ลองคิดอะไรที้มันนอกกรอบดูบ้างครับ แต่สิ่งนั้นต้องมีจุดเด่นมีจุดขาย(เพราะเราต้องการให้คนมาซื้อ) ที่เหลือคือใส่ใจและใส่คุณภาพเข้าไปครับ.. ผมเปลี่ยนเวลาดูหนังเล่นเกม1000ช.ม มาเป็นโฟกัสสิ่งที่ตัวเองทำในปัจจุบันมีสมาธิอยู่กับมัน..คิดดูเล่นๆครับว่ามันจะไปได้ไกลขนาดไหน ขนาดเราเล่นเกมเยอะๆเรายังเก่งขึ้นเลย

ออ..ไม่ใช่ทุกคนที่จะเหมาะออกมาทำธุรกิจเองนะครับ มันมีเรื่องที่ต้องดูแลมากกว่ามาก ถ้ายังไม่คุ้นเคยแนะนำให้ลองทำทีละเล็กน้อยก่อนแบบค่อยเป็นค่อยไป..เก็บประสบการณ์ก่อนครับ
Edited by RONAN321, 06 November 2020 - 10:09 AM.

PongZung's Photo PongZung 06 Nov 2020

สุดยอดมากครับท่าน ผมชอบอ่านอะไรแบบนี้นะ มันทำให้ผมได้คิดได้ตระหนักอะไรบางอย่าง รวมถึงได้ประโยชน์บางอย่างที่แฝงอยู่ในเนื้อหา

คำว่า ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น ยังคงใช้ได้อยู่ในทุกยุคทุกสมัยจริงๆ

ผมถามนิดนึงครับ ท่านอายุเท่าไหร่ รายได้ประมาณเท่าไหร่ต่อเดือนครับ หลังจากหักทุกอย่างแล้ว

และอีกข้อ อะไรคือแรงผลักดันที่ทำให้ท่านเลือกเส้นทางนี้จนประสบความสำเร็จ เงิน ครอบครัว คนข้างหลัง ความฝัน หรืออะไรครับ

คือ ผมอยากออกจากงานประจำมาหาอะไรทำที่เป็นของตัวเองดูบ้าง อายุ 31 แล้ว อยากมีอะไรเป็นของตัวเอง แต่ตอนนี้งานประจำผมรับอยู่ต้นๆของ 6 หลัก เลยกลัวว่าออกมาแล้วจะไปไม่รอด

ผมเคยทำควบคู่กัน แต่รู้สึกว่ามันไม่ work คือแค่งานประจำก็เหนื่อยแล้ว งานตัวเองเลยไปได้ช้ามากๆ แต่ผมก็ทำมันเรื่อยๆถ้ามีเวลา บางคนก็บอกว่า ต้องออกมาเลย เต็มตัว ถึงจะมีแรงผลักดัน แต่ผมก็ยังไม่กล้าอยู่ดี

ข้อเสียอีกอย่างของผมคือ ถ้างานไม่สมบูรณ์เกิน 90% ผมจะไม่นำออกวางตลาด ซึ่งกว่ามันจะสมบูรณ์ เจ้าอื่นๆก็ไปกันไกลละ ต้องปรับตามให้ทันสมัยอีก

วนอยู่แบบนี้ จนไม่ได้ขายสักที หรือบางทีเห็นเจ้าอื่นดีกว่า เจ๋งกว่า ก็ไม่กล้าเอาออกมาขายอีก เห้ออ อยากปรับทัศนคติตัวเองตรงนี้มากเลย

ขอบคุณครับ

ACE of The ACE's Photo ACE of The ACE 06 Nov 2020

จำได้ว่า เหมือนพี่ Ronan มีลูกเล็กๆด้วยคนหนึ่ง ลูกเป็นจุดเปลี่ยนด้วยไหมครับ ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ดีๆครับ ผมทำงานประจำอยู่ แต่ภรรยากำลังวางธุรกิจเล็กๆ เกี่ยวกับ อาหาร เผื่อได้สอบถามปัญหาที่พี่เคยเจอนะครับ :ohnut06:

View PostACE of The ACE, on 06 November 2020 - 10:48 AM, said:

จำได้ว่า เหมือนพี่ Ronan มีลูกเล็กๆด้วยคนหนึ่ง ลูกเป็นจุดเปลี่ยนด้วยไหมครับ ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ดีๆครับ ผมทำงานประจำอยู่ แต่ภรรยากำลังวางธุรกิจเล็กๆ เกี่ยวกับ อาหาร เผื่อได้สอบถามปัญหาที่พี่เคยเจอนะครับ :ohnut06:

8ขวบเดือนนี้ละครับ อย่าคุยเรื่องลูกเลยครับเด่วน้ำตาผมไหล

View PostPongZung, on 06 November 2020 - 10:11 AM, said:

สุดยอดมากครับท่าน ผมชอบอ่านอะไรแบบนี้นะ มันทำให้ผมได้คิดได้ตระหนักอะไรบางอย่าง รวมถึงได้ประโยชน์บางอย่างที่แฝงอยู่ในเนื้อหา

คำว่า ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น ยังคงใช้ได้อยู่ในทุกยุคทุกสมัยจริงๆ

ผมถามนิดนึงครับ ท่านอายุเท่าไหร่ รายได้ประมาณเท่าไหร่ต่อเดือนครับ หลังจากหักทุกอย่างแล้ว

และอีกข้อ อะไรคือแรงผลักดันที่ทำให้ท่านเลือกเส้นทางนี้จนประสบความสำเร็จ เงิน ครอบครัว คนข้างหลัง ความฝัน หรืออะไรครับ

คือ ผมอยากออกจากงานประจำมาหาอะไรทำที่เป็นของตัวเองดูบ้าง อายุ 31 แล้ว อยากมีอะไรเป็นของตัวเอง แต่ตอนนี้งานประจำผมรับอยู่ต้นๆของ 6 หลัก เลยกลัวว่าออกมาแล้วจะไปไม่รอด

ผมเคยทำควบคู่กัน แต่รู้สึกว่ามันไม่ work คือแค่งานประจำก็เหนื่อยแล้ว งานตัวเองเลยไปได้ช้ามากๆ แต่ผมก็ทำมันเรื่อยๆถ้ามีเวลา บางคนก็บอกว่า ต้องออกมาเลย เต็มตัว ถึงจะมีแรงผลักดัน แต่ผมก็ยังไม่กล้าอยู่ดี

ข้อเสียอีกอย่างของผมคือ ถ้างานไม่สมบูรณ์เกิน 90% ผมจะไม่นำออกวางตลาด ซึ่งกว่ามันจะสมบูรณ์ เจ้าอื่นๆก็ไปกันไกลละ ต้องปรับตามให้ทันสมัยอีก

วนอยู่แบบนี้ จนไม่ได้ขายสักที หรือบางทีเห็นเจ้าอื่นดีกว่า เจ๋งกว่า ก็ไม่กล้าเอาออกมาขายอีก เห้ออ อยากปรับทัศนคติตัวเองตรงนี้มากเลย

ขอบคุณครับ

ตอบเท่าที่ตอบได้นะครับ
-อายุเลข4ละครับ(แก่ละ)
-รายได้เพิ่มขึ้นทุกเดือนครับกำลังจะเปิดสาขาเพิ่มละ
-แรงผลักดันคือต้องมาเริ่มต้นนับ1ชีวิตใหม่อีกครั้งนี่แหละครับ
-ถ้าจะทำงานของตัวเองแล้วยังลังเล..อย่าเพิ่งครับเพราะปัญหาเยอะจริงๆ ถ้ามั่นใจว่าจะทำก็ลุยเลยครับถ้าไม่ได้เงินก็ได้ปสก.ครับ
-ผมเป็นคนแบบนั้นเหมือนกันครับมาตราฐานสูง แต่มาปรับตัวตอนทำร้านครับ ดีเทลส่วนนี้รายละเอียดเยอะครับไว้มาเพิ่มให้ครับ

joamz3's Photo joamz3 06 Nov 2020

ยินดีด้วยทีกลับมาได้

ผมเอง ตอนนี้ถือว่า งานที่ทำอยู่ก็ถือว่าทำงานประจำกับธุรกิจของครอบครัว (ไม่ได้เป็นเจ้าของ) มีเงินเดือนและปันผล ก็หาอะไรทำคู่ งานประจำไป แต่พอถึงจุดๆหนึ่ง ผมทิ้งงานเสริมออกจากชีวิตหมดเลยครับ เพราะค่อนข้างเหนื่อยและบางทีผลก็ไม่ได้ดีเท่าที่ควร ตอนนี้ค่อนข้างเอาตัวเองไปอยู่ใน comfort zoneมากๆ กลัวพลาด เพราะ มีลูกเช่นเดียวกัน

ใจลึกๆอยากเริ่ม startup ธุรกิจเป็นของตัวเองเหมือนกันครับ ด้วยอะไรหลายๆอย่าง ทำให้ไม่กล้าออกจากจุด comfort zoneนี้ ผมอายุ37

“เค้าว่ากันว่า คนที่ล้มแล้วเวลากลับมาจะแข็งแกร่งกว่าเดิมครับ “

jedimj's Photo jedimj 06 Nov 2020

เป็นกำลังใจให้ครับ
ผมก็เปลี่ยนงานประจำตอนอายุ 42 ตอนแรกก็ลังเลตอนนี้ จะครบ2ปีล่ะ สุดท้ายทุกอย่างก็ผ่านไปด้วยดีครับ :mario:

kirari's Photo kirari 06 Nov 2020

คุณค่าที่ dgo คู่ควร

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 06 Nov 2020

คุณป็อปแกมีคุณสมบัติบางอย่างที่น้อยคนจะมีน่ะครับ

ก็ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรเหมือนกัน แต่เอาเป็นว่าพอสนใจอะไรทีก็เอาเต็มที่ ใส่เต็มเหนี่ยว
ไม่ว่ามันจะเป็นบัวลอย หรือจิวเวอรี่ก็เหอะ

เท่าที่ผมทราบ มันเป็นพลังงานประเภทที่ปรี่ล้นออกมาจากตัวแกเอง
โดยที่แกไม่ต้องฝืนใจตัวเองแต่อย่างใด (ไม่เหมือนบางคนที่ทำไปงั้น เช้าชามเย็นชาม ทั้งที่เบื่องาน)

ยินดีด้วยอีกครั้งครับ
ไม่เอาภายในหลังตกแต่งมาให้ดูสักภาพล่ะ ดูดีนะ
Edited by 9th TEARDROP, 06 November 2020 - 04:04 PM.

View Post9th TEARDROP, on 06 November 2020 - 04:01 PM, said:

คุณป็อปแกมีคุณสมบัติบางอย่างที่น้อยคนจะมีน่ะครับ

ก็ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรเหมือนกัน แต่เอาเป็นว่าพอสนใจอะไรทีก็เอาเต็มที่ ใส่เต็มเหนี่ยว
ไม่ว่ามันจะเป็นบัวลอย หรือจิวเวอรี่ก็เหอะ

เท่าที่ผมทราบ มันเป็นพลังงานประเภทที่ปรี่ล้นออกมาจากตัวแกเอง
โดยที่แกไม่ต้องฝืนใจตัวเองแต่อย่างใด (ไม่เหมือนบางคนที่ทำไปงั้น เช้าชามเย็นชาม ทั้งที่เบื่องาน)

ยินดีด้วยอีกครั้งครับ
ไม่เอาภายในหลังตกแต่งมาให้ดูสักภาพล่ะ ดูดีนะ

ผมจะลอยละลุง55

จริงๆแทบไม่มีเวลาแต่งบ้านเลยคับทำงานทุกวันเฮ้อ!

Edited by RONAN321, 25 November 2020 - 07:45 PM.

ekbee's Photo ekbee 06 Nov 2020

View PostPongZung, on 06 November 2020 - 10:11 AM, said:

ขออนุญาตแนะนำนะครับ มันจะมีวิธีปฏิบัติอยู่ ที่ชื่อ lean start up คือการทำจริง โดยใช้กระบวนการให้น้อยที่สุด เพื่อลองให้รู้ว่ามันไปได้ไหม ในไทยมีคนเขียนหนังสือขาย กับสอนอยู่นะครับ ลองดูว่าช่วยได้ไหม

RONAN321's Photo RONAN321 07 Nov 2020

View Postjoamz3, on 06 November 2020 - 01:02 PM, said:

ยินดีด้วยทีกลับมาได้

ผมเอง ตอนนี้ถือว่า งานที่ทำอยู่ก็ถือว่าทำงานประจำกับธุรกิจของครอบครัว (ไม่ได้เป็นเจ้าของ) มีเงินเดือนและปันผล ก็หาอะไรทำคู่ งานประจำไป แต่พอถึงจุดๆหนึ่ง ผมทิ้งงานเสริมออกจากชีวิตหมดเลยครับ เพราะค่อนข้างเหนื่อยและบางทีผลก็ไม่ได้ดีเท่าที่ควร ตอนนี้ค่อนข้างเอาตัวเองไปอยู่ใน comfort zoneมากๆ กลัวพลาด เพราะ มีลูกเช่นเดียวกัน

ใจลึกๆอยากเริ่ม startup ธุรกิจเป็นของตัวเองเหมือนกันครับ ด้วยอะไรหลายๆอย่าง ทำให้ไม่กล้าออกจากจุด comfort zoneนี้ ผมอายุ37

“เค้าว่ากันว่า คนที่ล้มแล้วเวลากลับมาจะแข็งแกร่งกว่าเดิมครับ “

ถ้ายังไม่ถึงที่สุด..ผลลัพท์คงไม่เป็นแบบนี้ครับ เมื่อยืนปากเหวหรือลงไปอยู่ในจุดที่ดำดิ่งสุดในชีวิต ไม่ดิ้นรนให้รอดก็ต้องพ่ายแพ้ไป

คนเราจะไม่มีวันค้นพบตัวเองในวันที่เราสุขสบาย ในวันที่เรายังมีความสะดวกสบายรอบตัว

ถ้าทุกอย่างในชีวิตดีอยู่แล้วก็ดำเนินต่อไปในแนวทางของมันครับ เงินไม่ใช่คำตอบของทุกสิ่ง ยิ่งอายุมากขึ้นจะรู้ว่าความสุขทางใจมีค่ามากกว่าสิ่งของและความสัมพันธ์ที่ดีครับ

View Postjedimj, on 06 November 2020 - 01:23 PM, said:

เป็นกำลังใจให้ครับ
ผมก็เปลี่ยนงานประจำตอนอายุ 42 ตอนแรกก็ลังเลตอนนี้ จะครบ2ปีล่ะ สุดท้ายทุกอย่างก็ผ่านไปด้วยดีครับ :mario:

ขอบคุณครับ

RONAN321's Photo RONAN321 07 Nov 2020

View PostSixFeaTz, on 06 November 2020 - 09:16 AM, said:

ไอเดียดีๆมีอยู่รอบตัวเราเสมอครับ..อย่ายึดติดกับอะไรเดิมๆ คำแนะนำเล็กน้อยจากผมคือ อย่าทำอะไรที่คนทำซ้ำกันเยอะๆครับ หาแนวทางของตัวเองและพัฒนามันให้ดีขึ้นไปเรื่อยๆ ทำอะไรก็สำเร็จได้ครับ..อย่างของผมก็แค่"ขนม"เองครับ

atta29's Photo atta29 07 Nov 2020

นับถือในความามารถครับ ผมเจอโควิทนี่แย่เลย จากสบายๆไม่มีหนี้กลายว่าเป็นหนี้แทน
รอลุ้นว่างานที่ทำจะกลับมาดีขึ้นไหม

madkai's Photo madkai 07 Nov 2020

สุดยอดดดมากกๆเลยครับ