`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

มีใครเฉยๆกับเครื่องเจนใหม่เหมือนผมบ้าง

SnakeSolov's Photo SnakeSolov 19 Jun 2020

ผมเคยมาตั้งกระทู้แบบนี้เลยยยย ตอน PS4 ออกใหม่ๆ แต่....เริ่มเปลี่ยนความคิดแล้วฮะ

สำหรับท่านที่เบื่อผมแนะนำให้ไปลองเกมพวกนี้ก่อนนะฮะ จากคนที่มีมุมมองเหมือนกัน แล้วพึ่งมาเปลี่ยนได้ พึ่งพบว่าเห้ยมันก็ไม่ได้มีแต่ยุคใหม่
ที่เหมือนดูหนัง เดิมๆซะทีเดียว มันอาจเป็นเพราะ ท่านยังไม่เจอเกมที่ใช่ต่างหาก

อันดับ 1 เลยขอแนะนำ THIS WAR OF MINE สนุกมากกกกก คือมันเปิดโลกผมเลยนะ จำลองเหตุการณ์จริงจาก The Siege of Sarajevo เป็นแนว Survival 2D ฮะภาพโคตรสวย อธิบายไม่เก่งแต่ลองเหอะครับโคตรคุ้มเงินที่ซื้อมาเลย

อันดับ 2 เลย Divinity : Original Sin เห้ยยยเนื้อเรื่องก็สนุกออกแนว RPG ตะวันตกอารมณ์ เดียโบลผสมวิชเชอร์นิดๆ

อันดับ 3 The Witcher 3 นี่ก็เหมือนดูหนัง แต่มันมีอะไรมากกว่านั้นเหมือนเราได้เข้าไปในนั้นจริงๆ เนื้อเรื่องลึกและเข้มขนมากๆ

อันดับ 4 Zelda : breath of the wild - action gameplay ที่สนุกเนื้อเรื่องเฉยๆ แต่ผมให้ความ Open World ที่อิสระมากจริงๆ

ตอนนี้รอแนว Puzzle Cathering Fullbody อยุ่ครับน่าเล่นมาก
ส่วนฝั่งตะวันตกพัฒนาเกมไม่ได้แย่ขนาดนั้นนะ ภาพมันน่าเบื่อผมยอมรับแต่อยากให้ลองเปิดใจดูคับเช่น อันดับ 1,4 ที่ผมแนะนำไป^^

ACE of The ACE's Photo ACE of The ACE 19 Jun 2020

สำหรับผมที่วัยเลย 30 มาละ ยังสนุกกับเกมอยู่ครับ แต่ยอมรับ ว่าไฟในการเล่นลดลงไปพอสมควรทั้ง งาน ทั้งลูก แถม มาโดน Netflix อีก 5555+ ผมคิดว่า เกม คือ ประสบการณ์อย่างหนึ่ง ที่แต่ละ Genre มีให้ไม่เหมือนกัน และ ผมได้เรียนรู้สิ่งใหม่ๆจากการเล่นเกมใดเกมหนึ่งเสมอ แถมเกมยังช่วยพัฒนาทักษะในการใช้ชีวิต และการทำงานหรือ Soft Skill ให้ผมได้เป็นอย่างดี คงไม่มีวันเลิกเล่นได้แน่นอนครับ :ohnut10: :r11:

birduz99's Photo birduz99 19 Jun 2020

กลับกันตอนนี้ผมยิ่งรู้สึกสนุกมากเหมือนสมัยก่อนเลยครับ​ คงเพราะหยุดไปนาน​ ตั้งแต่สมัย​ xbox360 แล้วตั้งแต่​ ps4​ ไม่ได้เล่นอีกเลย​ เพิ่งมาซื่อเครื่องเมื่อปลายปีที่ผ่านมา​ ตอนนี้ติดงอมแงมอีกครั้ง​ 6-7​ เดือนที่ผ่านมาตั้งแต่ได้เครื่องมาจบไป​ 20​ กว่าเกมส์แล้ว​ ยิ่งตอนนี้หลายเกมส์ออนไลน์ได้ง่ายไม่เหมือนสมัยก่อน​ ยิ่งทำให้เบื่อยากกว่าเมื่อก่อนอีก

Mr.J's Photo Mr.J 19 Jun 2020

เป็นที่เกมมากกว่ามั้งครับ
FF7 - น่าเบื่อมาก แต่ทนเล่นเพราะมันคือ FF7 .. ถ้าเป็น FF16 คงไม่เล่น
Mon hunt iceborne โคตรสนุก ตี KT รัวๆ .. 600+ ชั่วโมงเข้าไปแล้ว
เพิ่งกด MGS V phantom pain ในสตีมมาซ้ำอีกรอบ

มีสลับไปเล่น nin sw .. zelda , mario บ้างก็ยังสนุกดี โดยไม่ได้รู้สึกเบื่อ
เกมไหนน่าเบื่อสำหรับเรา เล่นไป 2-3 ชม. จะรู้เลย ไม่ใช่แนวละ .. เลิกเล่น ลบทิ้ง ขายทิ้งเลย เสียเวลา
เอาเวลาไปเล่นเกมที่ใช่ดีกว่าครับ

paween_a's Photo paween_a 19 Jun 2020

สำหรับผมปัญหาในการเล่นเกมตอนนี้คือ เกมมันไม่ได้สนุกทุกเกม มันมีเกมที่เราชอบอยู่ครับ เกมไหนไม่สนุกเลิกเล่นเลย เล่นเกมเก่ากว่าชาวบ้านหน่อยไม่เป็นไรครับ แค่หาเกมที่เราสนุกกับมันได้แค่นั้นเอง

อาจจะเป็นเพราะประสบการณ์เราเยอะ ผ่านเกมมาเยอะแล้ว ก็เลยรู้สึกเฉย ๆ กับหลาย ๆ สิ่งแค่นั้นเองครับ

Fozar's Photo Fozar 19 Jun 2020

เป็นเหมือนกันครับ หลังๆ เบื่อจอ ไปปั่นจักรยานกับแก๊ง มันส์กว่า

Dragonfly's Photo Dragonfly 20 Jun 2020

พออายุ 40 เป็นต้นมา ก็ไม่ค่อยได้เล่นเกมส์อะไรสนุกๆอีกเลย 555

ตอนดูข่าวเกมส์ ดูตัวอย่างเกมส์ก็ดูน่าเล่นดี

แต่พอเล่นจริง แป๊บๆก็เบื่อ เกมส์ดอง PS4 เพียบ

จะชอบนั่งดูหนังมากกว่าครับ นั่งจิบกาแฟ ทานของว่างไปด้วย อย่างฟิน

POP THE SUN's Photo POP THE SUN 20 Jun 2020

ไม่เบื่อนะ เฉยๆ แต่ต้องซื้อแน่นอน รอให้ผ่านไปสักสองปีก่อน แล้วค่อยซื้อ
ผมยังชอบกราฟิกเกมส์สวยๆที่พัฒนาเรื่อยๆ
เล่นมาตั้งแต่ Hatari-PS4 เครื่องPS5 จะไม่เล่นได้ไง
ทุกวันนี้เปิดเล่นวันละ 1.30 - 2.30 ชม พอแล้ว เล่นแก้เบือแก้เครียด ดูภาพกราฟิกสวยๆ
บางทีให้หลานมาเล่นให้ดู นั่งกินข้าวดูมันเล่นครับ

LeoGinkaman's Photo LeoGinkaman 20 Jun 2020

เรื่องข่าวเทคโนใหม่ๆ จะเกม ทีวี มือถือ คอม ผมว้าว หมดและสนุกที่ได้รับข่าวสารข้อมูล ใหม่ๆ

ส่วนเรื่องเบื่อเกม เป็นน้อยครั้ง เพราะเข้าใจแนวทางตัวเองชัดเจนว่าชอบแนวไหน เลือกเล่นที่ชอบที่ถนัด
ถ้าเบื่อยังมีเมะ มีหนัง เล่นดนตรี เป็นทางเลือกรอง

ที่เบื่อคือคน ทำงานเจอกะคนทุกวัน ร้ายดีผสมปนเปเลือกเจอก็ไม่ได้ ด้วยสายอาชีพที่ทำ

pondpai's Photo pondpai 20 Jun 2020

เล่นแต่ ROV ครับเดี๋ยวนี้จบเร็วดีไม่ต้องคิดมาก อาจมีหัวร้อนนิดๆเวลาเจอทีมไก่เพราะผมกดแต่ solo ก็เล่นจน con ได้แบกได้สบายๆ

Enixma's Photo Enixma 20 Jun 2020

เริ่มเบื่อเกมพวกคัทซีนยาวๆมาตั้งแต่ยุค PS3 แล้ว เกมไหน tutorial ยาวๆก็เบื่อ
เดี๋ยวนี้อ่านการ์ตูนเรื่องไหนตัวหนังสือเยอะๆก็เบื่ออีก สงสัยหมดวัยแล้วมั้ง

neoevangel's Photo neoevangel 22 Jun 2020

เปนเหมือนกันครับ เบื่อเล่นเกมคอนโซล แล้วชอบที่จะใช้เวลาดูพวก netflix มากกว่า ps4 นี่จับนานๆทีเลย

แต่พวกเกมมือถือนี่กลับชอบนะ ไม่รู้ทำไม ทั้งๆที่มันเปลืองตังกว่าเกมคอนโซลเยอะเลย 555+

banzai's Photo banzai 24 Jun 2020

Tv ยังแค่ full hd เองเลยยังไม่ค่อยสนใจ gen ใหม่ เท่าไหร่ ทุกวันจับแต่ nsw ส่วน ps4 ฝุ่นจับอยู่เลย

Xpert's Photo Xpert 25 Jun 2020

เฉย ๆ เหมือนกัน ผมเล่นพีซีเป็นหลัก ถ้าเรื่อง performance คอนโซลผมเฉย ๆ ตั้งแต่ PS4 แล้วละ สนใจกิมมิกที่มีมากกว่า เพราะมันเฉพาะทางกว่าเยอะครับ

สำหรับผมถ้าเบื่อเกม ให้เปลี่ยนแนวที่เล่นครับ ช่วยได้อยู่

doraemon's Photo doraemon 03 Jul 2020

มาเสริมกับ comment ของบางท่าน

ตอน Dreamcast นี่ตะลึงว่า วีดีโอเกมส์มาถึงจุดเล่นเกมส์ ได้ภาพสวยเหนือกว่า PS1- Soul calibur, Dead o ALive เล่น Arcade game ได้ ---- HOTD2, SNK vs CAPCOM