`

Jump to content

มีใครเฉยๆกับเครื่องเจนใหม่เหมือนผมบ้าง

34 replies to this topic

#1 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 18 June 2020 - 01:19 PM

คือเดี๋ยวนี้เหมือนอิ่มตัว เบื่อแนวเกมสมัยนี้ที่เกมเพลย์
ธรรมดาๆ แต่เน้นคัทซีนยาวๆสลับกับเล่นตลอด

จนมันเหมือนดูหนัง ผมไม่รู้สึกสนุกกับเกมแบบนี้เลย

รู้สึกไม่ท้าทาย ไม่มีอะไรดึงดูด เล่นๆไปก็ขี้เกียจเล่นซะงั้น

กลับคิดว่าทำมาแบบนี้ดูหนังดีกว่า5555

เช่นเกม the last of us gow4
Uncharted witcher reddead gta
Dragon ball kakarots
ผมกลับโหยหาเกมแนว แส้ เมก้าแมน call of duty
Deadspece ทุกวันนี้เลยหาเกมที่ชอบมาเล่นซะมาก

Bloodstain call of duty ww2
เกมล้มยักษ์หิน fortnite fifa และพวกเกมต่อสู้

มีใครเบื่อแบบผมบ้างครับ ตอนนี้อยากขายเครื่องให้หมด
เลิกเล่น เอาเวลาดูหนังใน netflix หัดกีต้าร์แทนดีกว่า 555

#2 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 18 June 2020 - 02:02 PM

ผมเฉยมาตั้งแต่เจน ps4 ละ สมัยเจน 360 นี่ตื่นเต้นสุดๆ
ช่วง4-5ปีก่อนนี่วิกฤติเลยผม เสื่อมสมรรถภาพทางเกมอย่างหนัก มันเบื่อไปหมด

จนผมมาค้นพบวิธีเล่นเกมแบบทรมานตัวเอง
ถ้าเป็นเพศสัมพันธ์ก็เรียกว่า SMซาดิสม์ โซ่แส้กุญแจมือนั่นแหละ ความอยากเล่นเพิ่มขึ้นเยอะ

พวก NO HUD, ไม่อัพเกรดสกิลบางอย่าง, ราคาไอเทมคูณสอง , ไม่มีการโหลดเซฟใหม่,
ตายหักครั้งละ - 5000 เหรียญ อะไรทำนองนั้น

ลองดูคับ ถ้าชอบทางนี้ก็ทำให้เล่นเกมกระชุ่มกระชวยขึ้นเยอะฮะ

#3 nonbindil

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 18 June 2020 - 02:03 PM

ผมเป็นเหมือนอายุเยอะขึ้นความสนุกเวลาเล่นเกมไม่เหมือนสมัยเด็กๆ

#4 o++o

• Interests:Games

Posted 18 June 2020 - 02:49 PM

เฉยเหมือนกัน เครื่องเกมเต็มบ้าน555
รอมือสอง6000ค่อยจัดก็ไม่สาย

#5 umbababa

เซียนเกม

Posted 18 June 2020 - 02:51 PM

ตอน MD นี่ค่อนข้างพีคเลยว่า วีดีโอเกมส์ที่ สวยเหมือนภาพสีน้ำมัน แถมมีเสียงคนจริงๆประกอบ
ตอน MD-CD นี่ตะลึงที่ FMV จะเป็นอนาคตใหม่ วิธีเดียวที่จะทำให้ฉาก2Dเคลื่อนไหวทั้งหน้าจอได้
ตอน 3DO นี่ตะลึงว่า วีดีโอเกมส์มาถึงจุดสูงสุดแล้ว เพราะ ใช้ภาพคนจริง วิวจริง ลงไปในเกมได้
ตอน PS1 นี่ตะลึ่งว่า อนาคตใหม่ไม่ใช่ FMV แต่เป็น Polygon ต่างหาก
ตอน PS2 นี่ตะลึงว่า โพลิกอนสวยขึ้นนะ มองได้ไกลขึ้นนะ ไม่ต้องพึ่ง FMV อีกแล้ว
ตอน PS3 ... โพลิกอนสวยขึ้นนะ มองได้ไกลขึ้นนะ
ตอน PS4 ... โพลิกอนสวยขึ้นนะ มองได้ไกลขึ่นนะ
ตอน PS5 ... โพลิกอนสวยขึ้นนะ มองได้ไกลขึ้นนะ
ผมคงจะคิดเข้าข้างตัวเองอ่ะนะ แต่ การปล่อยให้ตะวันตกเป็นผู้ผลักดันตลาด... วงการคอนโซล มันก็แค่เดินตามหลังวงการเกมPCอ่ะ
แต่เดิมคอนโซลมันต้องล้าหลังกว่าPCเยอะๆ แล้วผู้พัฒนาชาวญี่ปุ่นจะต้องทุ่มไอเดียทุ่มจินตนาการ แหกกรอบสร้างเกมที่หวือหวาออกมาให้ได้ เกมส์มันถึงแตกต่าง
มันคงจะดีกว่าถ้าโลกนี้ไม่มีเกมมือถือ แล้วผู้พัฒนาเกมญี่ปุ่นทุ่มเทไอเดียทั้งปวงสร้างเกมให้ nintendo switch
แล้วเราก็จะเล่น2เครื่องควบ pc เกมสไตร์ตะวันตก nsw เกมสไตร์ญี่ปุ่น เติมเต็มกันและกันไป ไม่ใช่มาเหยียบพื้นที่กันเอง

Edited by umbababa, 18 June 2020 - 03:58 PM.

#6 Ritcher

Posted 18 June 2020 - 02:59 PM

เหมือนเกมเพลย์มันหยุดพัฒนา ทุกอย่างมาแนวเดียวกันหมดคือภาพสวย และเนื้อเรื่องเข้มข้น แต่ผมโครตเบื่อ

ณ.ตอนนี้ สวิตช์ตอบโจทย์ผมสุด สปาตตูน โอ้คาร์ท สแมช

ส่วนเครื่องหลักมีแค่ ฟีฟ่า ฟอร์ทไนท์

ผมไม่ใช่สาย rpg ด้วย เลยเฉยๆกับเกมแนวเนื้อเรื่อง

เวลามี เงินพอมี แต่ความสนุกแบบสมัยก่อนไม่มี เฮ้อ

#7 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 18 June 2020 - 03:08 PM

จริงๆ ถ้าอยากได้เกมแบบสมัยก่อน พวก indie เกม ดีๆ ก็มีเยอะนะฮะ

บางเกมก็ทำตามเกมสมัยก่อน บางเกมก็ปรับปรุงสูตรเดิมให้ทันสมัยขึ้น
บางเกมก็สร้างอะไรใหม่ๆ ขึ้นมาเลยก็มี

#8 Ritcher

Posted 18 June 2020 - 03:16 PM

View PostBurm, on 18 June 2020 - 03:08 PM, said:

จริงๆ ถ้าอยากได้เกมแบบสมัยก่อน พวก indie เกม ดีๆ ก็มีเยอะนะฮะ

บางเกมก็ทำตามเกมสมัยก่อน บางเกมก็ปรับปรุงสูตรเดิมให้ทันสมัยขึ้น
บางเกมก็สร้างอะไรใหม่ๆ ขึ้นมาเลยก็มี

ใช่เลยครับ เกมอินดี้ดีๆที่ตอบโจทย์ผมมีเยอะมากตอนนี้ 55
ตอนนี้กำลังติด bloodstain แมพยังไม่ถึง40 เลย เวลผม40 ละ

#9 โจ้

เซียนเกม

Posted 18 June 2020 - 03:25 PM

เล่นคอมมานานพวกคอนโซลรู้สึกเฉยๆ

#10 naknaknak

since 2005

Posted 18 June 2020 - 03:42 PM

เฉยตั้ง แต่ ps3 ละ 55555+

#11 gaget

นักเล่นเกมมือโปร

• Junior Moderator

Posted 18 June 2020 - 05:58 PM

ผมเฉยๆกับภาพจนคิดว่ามันจะเหมือนจริงไปทำไมหนักหนา เกมส์เพย์ดีๆ ไม่ค่อยมีแล้ว อยากเล่นเกมส์ที่เกมส์เพยสนุกๆ มากกว่าภาพสวยๆ จริงๆก็อยากเล่น Last of us2, God of war, ต่อ แต่รอมือสองแล้วค่อยจัด

#12 boiz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 18 June 2020 - 06:17 PM

ตอนเรียนมหาลัย มีทั้ง console และ handheld ทุกค่ายเลย เดี๋ยวนี้ทำงานเสร็จอยากนอนดูหนังเฉยๆมากกว่า แต่ก็ยังติดตามข่าวสารเกมส์ต่างๆอยู่เรื่อยๆครับ

#13 meetgamer

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 18 June 2020 - 06:21 PM

เป็นเหมือนกันครับ ที่ว่าภาพสวยๆก็กลายเป็นว่าไม่ได้ตื่นเต้นอะไร แค่ละเอียดขึ้น สนุกขึ้นรึเปล่าก็ไม่รู้

ในวัย 40 เล่นเกมมาตั้งแต่จำความได้ เครื่องเกมแผ่นเกมเต็มบ้าน เกมดังๆมีหมด และดองหมดเช่นกัน

แต่สนุกกับเกมพับกระดาษอย่าง LABO : Toy-Con อันนี้สนุกจริง อยากให้ลุงๆแถวนี้ได้ลองกัน เดี๋ยวนี้กล่องไม่ถึงพัน

#14 Mableash

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy

Posted 18 June 2020 - 07:15 PM

ผมในวัย 37 ยังชอบอยู่นะเล่นทุกวันด้วยวันละ 1-3 ชม. แต่กับคอนโซลตัวใหม่ไม่ได้อยากได้อะไร คืออยากให้มันออกๆมาซะที ลีลาอยู่นั่นแหละ เค้าจะได้แงะ HW มันมาเทียบกับ pc ผมจะได้อัพเกรด pc ซะที :r38: เสพ 60 fps จนยากที่จะกลับไปเล่น 30 fps แล้ว

แต่ที่ไม่ชอบทุกวันนี้คือ ยิ่งภาพเหมือนจริงขึ้น จินตนาการ ในการออกแบบมันยิ่งลดลง เกมใหม่ๆคาแรคเตอร์ดีไซด์สมัยนี้ก็จับคนจริงมาสแกนเลย เสน่ห์ของการออกแบบตัวละครในจินตนาการแบบสมัยก่อนหายหมด

การออกแบบเครื่องแต่งกายสมัยนี้ก็อิงกับของจริงไปซะหมด ไอ้ชุดเว่อร์ๆที่เราเห็นแล้วนึกในใจว่าไอ้ตรงนี้มันมีไว้เพื่ออะไรก็หายหมด ว้าวชุดเอ๊กซ์มากกกกยิ่งป้องกันเยอะยิ่งเอ็กซ์ หายหมด เกมต่างๆความลับท้ายเกมแทบจะไม่มีละ ตัดไปทำ DLC

ยุคหลังๆเกมมันเป็นธุรกิจมากเกินไปจนบดบังจินตนาการในการออกแบบไปหมด ยิ่งเกมที่มีพวก SJW เข้ามาเอี่ยวด้วยยิ่งน่ารำคาญ

#15 sagafrontier

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 18 June 2020 - 07:35 PM

View Postnonbindil, on 18 June 2020 - 02:03 PM, said:

ผมเป็นเหมือนอายุเยอะขึ้นความสนุกเวลาเล่นเกมไม่เหมือนสมัยเด็กๆ

ความรับผิดชอบ ความเครียด เยอะขึ้น เวลาน้อยลง ใช้เงินคิดหน้าคิดหลังมากขึ้น เป็นกันหมดมั้งครับ เหอๆ

Edited by sagafrontier, 18 June 2020 - 07:35 PM.

#16 umbababa

เซียนเกม

Posted 18 June 2020 - 07:39 PM

ผมมองว่า เพราะการที่เครื่องมือถือสามารถเล่นเกมระดับทั่วๆไปได้ ทำให้เกมคอนโซลไม่เหลือจุดยืนอื่น
นอกจากการเป็นเครื่องจำลองการเข้าไปในภาพยนต์ น่ะครับ
แล้วคนในยุคนี้เวลาเป็นเงินเป็นทองจะดูภาพยนต์ก็ต้องคุ้มเวลาที่เสีย ต้องแนววันสิ้นโลก ซอมบี้ สงคราม โลกกว้างเวิ้งว้างสิ้นหวัง cgอลังๆ เนื้อหาดุดัน ทุนสร้างสูงๆ
พอทุกอย่างโดนบีบมาแบบนี้ คนที่โตมากับเกมหลากหลายแนวหลากหลายอารมณ์มันก็รู้สึกทำไมมัน อึนๆ แบบบอกไม่ถูก
เกมแต่ละเกมก็ใช้เวลาเล่นนานด้วย เกมเก่ายังไม่จบเกมใหม่ก็ออก ดองไว้เยอะๆก็ชักเริ่มไม่มีอารมณ์จะเล่นเพราะไม่รู้จะต้องใช้เวลาขนาดไหนจบ
แต่ถ้าถามว่าตอนนี้มีเกม ทุนสร้างต่ำ ระบบตื้นๆแบบยุคps1 จะอยากเล่นใหม .. มันก็เล่นไม่ค่อยลงแล้วอีกเหมือนกัน
อดีตมันก้าวข้ามมันไปแล้ว แต่อนาคตมันกลับไม่ใช่แบบที่เราชอบ จะเลิกเล่นก็ยึดติดว่าเป็นเกมเมอร์ สับสนตัวเอง

#17 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

Posted 18 June 2020 - 07:53 PM

ตั้งแต่ประกอบคอมใหม่ผมก็เบื่อ ps4 พวกคอลโซลพกพาไปเลย
เหมือนเปิดโลกใหม่ เกมก็ถูกกว่าแนว jrpg ก็มี แต่บางเกมต้องรอหน่อยแต่เชื่อว่ายุคนี้เดี่ยวก็มา Pc

#18 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 19 June 2020 - 09:10 AM

ผมก็ไม่เท่าไรกับภาพของเจนใหม่ครับ จะชอบแนว nswitch มากกว่าครับเพราะพกไปทำงานด้วยได้
แต่ที่จะซื้อ ps5 เพราะเกม gt7 นี้หละครับ ของps4 เป็น gt sport ไม่ใช่ภาคต่อจริงๆ อย่างเวลาที่จะมานั่งเล่น ff7 remake เป็น 30-40 ชม แบบสมัยก่อนคงไม่ได้แล้วครับ

บางเกมซื้อตอนออกใหม่ๆ เวลาผ่านไป 1ปี ก็ยังไม่ได้เกะ เปิดเข้าไปดูร้านเอามาลดราคาต่ำกว่า 50%นี้คือ มือ 1 มือสองนี้แถบจะให้ฟรีกันเลย >>>>> ซื้อมาเกิดค่าเสื่อม ทั้งที่ไม่ได้เล่นแท้ๆ ฮ่าๆ

ชอบเล่นแว๊บไปแว๊บมามือถือ หรือ nswitch จะตอบโจทย์ผมที่สุดมากกว่า

Edited by joamz3, 19 June 2020 - 09:19 AM.

#19 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 19 June 2020 - 11:21 AM

อาการคุณเหมือนเบื่อเกมมากกว่าเบื่อเครื่องนะครับ เพราะลำพังตัวเครื่องกระแสหลัก (ไม่นับเครื่องเน้นลูกเล่นอย่างของปู่นิน) มันก็มีพัฒนาการออกมาแนวๆ นี้ตลอดอยู่แล้ว
สำหรับตัวเครื่องยุคหน้าผมว่ามีอะไรใหม่ๆ พอดูเลยนะ อย่าง ssd ของ ps5 ที่ทำให้เกมไม่มีฉากโหลดเลย ขนาดผมเล่น pc เป็นหลักยังอยากรอดูเลยว่าจะเป็นยังไง

#20 Ritcher

Posted 19 June 2020 - 01:24 PM

View Postsilapakorn, on 19 June 2020 - 11:21 AM, said:

อาการคุณเหมือนเบื่อเกมมากกว่าเบื่อเครื่องนะครับ เพราะลำพังตัวเครื่องกระแสหลัก (ไม่นับเครื่องเน้นลูกเล่นอย่างของปู่นิน) มันก็มีพัฒนาการออกมาแนวๆ นี้ตลอดอยู่แล้ว
สำหรับตัวเครื่องยุคหน้าผมว่ามีอะไรใหม่ๆ พอดูเลยนะ อย่าง ssd ของ ps5 ที่ทำให้เกมไม่มีฉากโหลดเลย ขนาดผมเล่น pc เป็นหลักยังอยากรอดูเลยว่าจะเป็นยังไง

ใช่ครับ ผมเบื่อเกมสมัยนี้ครับ เลยรู้สึกเฉยๆกับเจนที่จะมา

Edited by Ritcher, 19 June 2020 - 01:24 PM.