`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

(เพิ่มคำถาม) มีคำถามเกี่ยวกับวัฒนธรรมสื่อบ...

Burm's Photo Burm 13 Dec 2018

เสริมเรื่อง shounen, seinen นิด

การจะจัดการ์ตูนสักเรื่องว่าเป็น shounen หรือ seinen เขาวัดจากอะไร ดูจากเนื้อเรื่องเหรอ ความโหดเหรอ

เปล่า

วัดจากลงนิตยสารเล่มไหนครับ

ยกตัวอย่าง โจโจ steel ball run ครึ่งเรื่องแรก ลง shounen jump ถือว่าเป็น shounen ครึ่งหลังไปลง ultra jump ถือเป็น seinen

(โจโจเลี่ยน ลง ultra jump ถือเป็น seinen เต็มๆ)

แต่ด้วยการลงนิตยสาร seinen มันจะโดน block ด้วย demographics คนอ่านครับ แนวเรื่องและ element ต่างๆ มันจะไปในแนวผู้ใหญ่เอง
แต่เรื่องความ dark สังเกตุดูว่า shounen บางเรื่องที่ dark มันจะ dark ไม่เหมือนพวก seinen คือออกเวอร์ๆ ไปเลย ติงต๊องนิดหน่อยด้วยซ้ำ (เช่น deadtube)

อย่างไททันก็เป็น shounen

ปล การ์ตูน seinen ที่เป็นการ์ตูนตลกก็มีนะ เช่น เมดมังกรของโคบายาชิซัง

Burm's Photo Burm 13 Dec 2018

View PostSnakeSolov, on 13 December 2018 - 06:04 PM, said:

ตามคุณเบิ้มแกแนะนำนำมาเลยครับ เป็นแบบนั้นเลย

ถ้าแนวผู้ใหญ่ๆหน่อยนี่โคตรเยอะเลย Lain , Stein Gate, Tokyo Ghoul, Ghost in the shell, Mirai Nikki, Btooooom!

Higurashi series, Shiki, Another,

Mirai nikki, higurashi นี่ถือเป็น shounen ครับ เหตุผลตามข้างบน

xeon's Photo xeon 14 Dec 2018

อยากคุยด้วยจังแต่สื่อญี่ปุ่นหลังๆผมเสพแต่ไอดอลแฮะ เลยไม่ค่อยรู้เรื่องอื่นเลยนอกจากความสดใสที่น้องๆให้มา

lupus's Photo lupus 14 Dec 2018

ผมก็สงสัยเหมือนเฮียเลยแต่ไอ้ที่สงสัยที่สุด

ทำไมพวกวัยรุ่นญีปุ่นต้องตัดผมเหมือน เทพพิทักษ์

แล้วทำไม เชฟ ซูชิ โอมากาเสะ ต้องหัวโล้น แต่พระในวัดไว้ผมแถมเป็น dj เปิดฟรออออในวัด

:r19: :r19: :r19: