`

Jump to content

(เพิ่มคำถาม) มีคำถามเกี่ยวกับวัฒนธรรมสื่อบันเทิงญี่ปุ่นครับ

23 replies to this topic

#1 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 12 December 2018 - 04:40 PM

วัฒนธรรมแปลกๆ Japan only พวกนี้โผล่ในสื่อบันเทิงญี่ปุ่นทั้ง มังงะ เกม อนิเมะ
ซ้ำๆ มายาวนานกว่า 20ปี ทั้งที่ในมุมมองผมของพวกมันไม่เห็นจะเท่ตรงไหน แถมยังขัดตาเอามากๆด้วย

สงสัยมานานครับ รอบตัวก็ไม่มีคนรู้จักที่เจนจัดเรื่องพวกนี้
รูปแบบการถามอาจจดูแขวะๆนิดนึงอย่าถือสานะครับ สงสัยจริงๆไม่ได้มีเจตนาต่อว่าคนที่ชื่นชอบนะฮะ

@ ขี้ก้างดาบโต
ญี่ปุ่นเขาเป็นอะไรกับการเอาผู้หญิงตัวเล็กๆมาแบกอาวุธโตๆครับ มันเท่ เซ็กซี่ หรือยังไง?
อย่าง กัส (Berserk) นี่คนละเคสนะครับ กัสถ้าเป็นคนต้องถือว่าตัวหนาระดับ MMA Fighter ก็สมดุลย์ดี
การเหวี่ยงดาบของกัสก็ดูมีน้ำหนัก ผมว่าเขาเท่ดีไม่ติดใจอะไร

แต่ที่ผมข้องใจคือแบบ คลาวด์ FF7, Monster Hunter, God Eater
เพิ่งโผล่มาในช่วง 15ปีหลังนี่เอง เจอบ่อยมาก แล้วโมชั่นตอนใช้อาวุธคือดูไม่มีน้ำหนัก เหมือนถือดาบกระดาษ
คนอื่นดูแล้วขัดตากันมั้ยครับ หรือรู้สึกเท่มากๆ

@ ตัวเอกวัยเรียน
ไม่ว่าจะเป็นแนวรักๆ โลกแตก ทหาร ตัวเอกจะต้องอยู่ในวัยเรียน 16-18ปี หัวหน้าหน่วยอาวุโสหน่อย 22ปี
ผบ.นี่แก่เลย 35ปี (นี่คือแก่แล้ว) อย่าง FF Type 0, Persona
หลายเสียงบอกว่าเพื่อที่กลุ่มเป้าหมายจะได้อินเพราะอยู่ในวัยเดียวกับตน
แต่สมัยนี้แล้ว วัยทำงานแก่ๆ 40-50 ก็เล่นเกม อ่านมังงะ ดูอนิเมะกันเยอะแยะ
ไม่คิดจะให้ตัวเอกเป็นคนในวัยอื่นแบบตะวันตกบ้างเหรอ เพื่อความสมจริง

@ ตัวเอกซึนได้รับความนิยม
ถ้าเป็นชีวิตจริงคนส่วนใหญ่คงเหม็นขี้หน้ามนุษย์ซีนเดเระ ระดับไม่คบค้าสมาคมด้วย
แต่ถ้าอยู่ในโลกอนิเมะ เกม มังงะ คนพวกนี้จะมีแต่คนให้ความสนใจ เห็นใจ เข้าใจ ให้โอกาส
แม้ว่าเขาจะสถุลย์กับทุกคนตั้งแต่นางเอกยันหมาข้างบ้านก็ตาม

เข้าใจว่ามันหน้าตาดี แต่มันก็หน้าตาดีกันทุกตัวละครนั่นแหละ
เจอบ่อยมากๆครับ เห็นแล้วอยากตบกบาลทั้งตัวผู้ชายและผู้หญิง

จริงอยู่ว่าตัวละครซึนมันดูมีอะไรที่น่าสนใจคาดเดาไม่ได้ มากกว่าตัวละครดีๆ
แต่แหม นี่มันก็ 10กว่าปี ซึนกันทุกเรื่องจนมันไม่น่าจะมีอะไรให้น่าสนใจแล้วอะ
มันไม่แปลกแล้ว เดาได้แล้วว่ามันต้องทำหน้าเหม็นเยี่ยวใส่ชาวบ้าน แล้วแอบทำดีทีหลัง
ดูแล้วรำคาญกันมั้ยครับ หรือเฉยๆเท่ดี

@ พลังมิตรภาพ (ถามเพิ่ม)
ใครเคนดูเซนต์เซย่าคงไม่ต้องอธิบายกันยาว
บรอนซ์เซนต์อักษรย่อ ซ, ถูกโกลด์เซนต์กระทืบยับ
สู้ไม่ไหว หมดสภาพ พลังต่างกันมาก ไม่มีทางชนะได้
แต่พอเพื่อนของเขาถูกกระทืบบ้าง นายซ.ที่นอนกองอยู่ไม่รู้เอาพลังมาจากไหน
โดดก้านคอโกลด์เซนต์จนชุดร้าว ปากก็พล่ามถึงพลังมิตรภาพ ว่าเรารักกันมากอย่างงั้นอย่างงี้

รู้สึกมังงะสมัยนี้คงมีแบบนี้น้อยลงมั้งนะ (ไม่ได้อ่าน) แต่สมัยก่อนนี่ตลอด
นักเรียนนายร้อยเดนตาย, Blues เรียกข้าว่าบลูส์, อีกา
ผมดูแล้วเบะปากมาตั้งแต่เด็กแล้วนะ

พลังที่พ่อแม่รักเรา อันนี้มีจริง พลังแห่งความรัก จริงแน่ๆ พลังของทหารที่รักชาติ อันนี้เยอะ
แต่พลังมิตรภาพนี่ อยู่มาจนปูนนี้เข้าใจว่ามันไม่มีนะ

======
แน่นอนว่าเนื่องจากมันได้รับความนิยมมายามนานเป็นวงกว้าง แปลว่าต้องมีคนชื่นชอบเยอะ
คำถามคือ.. ถ้าคุณชอบสิ่งเหล่านี้ คุณชอบเพราะอะไรครับ?
เช่น ตัวละครซึนชอบเพราะเล่นตัวเยอะๆมันเท่ดี ดาบใหญ่ๆแขนเล็กๆเห็นแล้วหื่นดี อะไรทำนองนี้?

มีใครพอจะให้คำตอบได้มั้ยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Edited by 9th TEARDROP, 12 December 2018 - 07:40 PM.

#2 paween_a

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 12 December 2018 - 06:08 PM

เป็นคำถามที่น่าสนใจเลยไปค้นหาเบื้องต้น

- ที่ช่วงอายุตัวละครอยู่ในช่วงวัยรุ่น
เพราะส่วนใหญ่คนเขียนการ์ตูนก็จะอยู่ในช่วงนั้น ประสบการณ์ของคนวัย 40++ เลยไม่มี การเขียนก็เลยนิยมให้ตัวละครอยู่ในช่วงอายุนี้
อีกเรื่องก็เป็นช่วงอายุของคนอ่านการ์ตูนด้วย ส่วนใหญ่ก็มีอายุราว ๆ นี้ คนเขียนก็เลยเน้นกลุ่มเป้าหมายเป็นวัยเท่านี้

https://pantip.com/topic/32476459

#3 paween_a

• High Royal Executive Members

Posted 12 December 2018 - 06:18 PM

ส่วนพวกประเด็นอื่น ๆ ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องของ

- จินตนาการ

จุดเด่นของการ์ตูนคือการที่นำเสนอในส่งที่ไม่ได้อยู่ในโลกความเป็นจริง และนักเขียนการ์ตูนที่ดีก็ควรจะต้องมีจินตนาการที่กระตุ้นจินตนาการของผู้อื่นได้ด้วย
" สังคมที่เอาแต่คิดว่าจะยัดจินตนาการของเด็กในกรอบที่บรรดาผู้ใหญ่จัดให้อย่างเดียว ไม่อาจจะสามารถผลิตผลงานทางวัฒนธรรมได้ เพราะจินตนาการเป็นที่มาของวัฒนธรรม"

https://blogazine.pu...ntaro/post/4900

#4 umbababa

เซียนเกม

Posted 12 December 2018 - 06:39 PM

ม.ปลายกู้โลก
ไม่ใช่เพราะฐานลูกค้าวัยนี้หรอกครับ
แต่มันเป็นวัย ที่คนโหยหาที่สุด จิตใจและคุณภาพชีวิตระดับเด็กแต่ได้รับร่างกายผู้ใหญ่
อบอุ่น สดใส สดใหม่ กล้าหาญ
มี ร่างกาย ทักษะ เงิน เวลา เพื่อนฝูง ความใฝ่ฝัน โลกส่วนตัว โอกาส โดยไม่ต่องแบกรับภาระความโหดเหี้ยมเย็นชาใดๆของสังคมเลย
เป็นวัยทีาล้ำค่าที่สุดของชีวิตชาวเมืองที่สั้นแค่3ปี
แต่คนส่วนใหญ่ก็ใช้3ปีไปอย่างทิ้งขว้าง จนมาโหยหาผ่านสื่อบันเทิงเมื่อผ่านไปแล้ว

เรื่องซ้ำซากผมก็คิดอย่าง ทำไมหนังโรงวัยรุ่นไทย นางเอกดุอย่างกับหมา หรือเพราะผู้หญิงไทยชอบให้อิมเมจนางเอกเป็นแบบนี้

Edited by umbababa, 12 December 2018 - 06:44 PM.

#5 Mableash

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy

Posted 12 December 2018 - 07:32 PM

ขี้ก้างดาบโต ผมก็ไม่ชอบเท่าไหร่นะถ้าเป็นผู้ชาย แต่เป็นผู้หญิงผมรับได้เพราะจะให้กล้ามล่ำๆแบบผู้ชายผมก็ไม่ชอบ แต่ถ้าเป็นผู้ชายผมว่าหุ่นประมาณกัซนั่นแหละกำลังดี ถ้าหุ่นล่ำตัวใหญ่เป็นรถถังแบบฝั่งตะวันตกผมก็ไม่ชอบอีก ผมว่ามันเป็นการออกแบบตามรสนิยมของฝั่งนั้นๆที่เติบโตมากับการ์ตูนฝั่งใครฝั่งมัน อย่างญี่ปุ่นตัวละครต้อง สวย เท่ห์ ดูแล้วเป็นพระเอกนางเอก แล้วฝั่งเอเชียก็จะโตมากับสไตล์แบบนี้รสนิยมจึงชอบแบบนี้มากกว่า ส่วนฝั่งฝรั่งก็การ์ตูนฮีโร่กล้ามล่ำเป็นรถถัง หน้าตาตัวละครไม่ว่าหญิง ชาย โหนกแก้มใหญ่ๆ ปากหนาๆ หน้าเหลี่ยม ตาส่อนๆ ฝั่งนั้นก็จะชอบแบบนั้นกัน

แต่ทั้งที่จริงแล้ว ทั้ง 2 ฝั่งการออกแบบตัวละครในเกมหน้าตาโคตรขัดกับชาติพันธุ์เลย ฝั่งเอเชียโดยรวมโครงหน้าชาติพันธ์ุเราไม่ได้สวย หล่อ แบบนั้น มีแต่ระดับดาราที่ไปวัดได้ เกมฝั่งตะวันตกจะว่าสมจริงก็ไม่ใช่ละคนชาติพันธุ์มันไม่ได้รูปหน้าแบบนั้นอาจจะมีบ้างแต่ส่วนน้อย ส่วนใหญ่โครงหน้าตามันสวยดูดีกว่าฝั่งเราเยอะแต่ดันออกแบบมาให้ดูขี้เหร่ซะงั้น

ส่วนตัวเอกซึน มันน่าค้นหากว่าตัวที่เป็นคนดีทุกกระเบียดครับมันมีมิติเดียว ส่วนซึนมันมีหลายมิติ เดี๋ยวดี เดี๋ยวร้าย ปากอย่างใจอย่าง ส่วนตัวผมเฉยๆไม่ได้ชอบบางทีก็รำคาญ

ผู้ชายส่วนใหญ่เน้นว่าส่วนใหญ่ชอบผู้หญิงสวยหุ่นดีอยู่แล้ว ฝั่งเอเชียเค้าเลยออกแบบให้มันเข้าถึงคนส่วนใหญ่ได้มากกว่า ส่วนผู้ชายผมไม่ชอบไอ้ลุคบอยแบรนด์ หรือ หน้าใสๆใจสะอาดอะไรแบบนั้นเลย ผมชอบลุคแบบ Bigboss หงอกหื่น ดันเต้ภาค 4-5 แนวๆนี้มากว่า

แต่ฝั่งตะวันตกผมไม่รู้นะว่าเค้ายังไงกัน แต่เห็นเกมหลังๆออกมาตัวละครหญิงหน้าตาป่วยเกินไปก็โดนฝรั่งด่าเหมือนกันนะ อย่าง Mass effect andromeda, Darksider เกมฝั่งตะวันตกที่ผมเห็นว่าออกแบบตัวละครหญิงได้เข้าท่าที่สุดก็ The Witcher 3 ไม่นับที่เอาคนจริงๆมาแคปนะครับ

#6 keepwalking

since 1978 and still going strong

• Interests:aviation, travel, game, movie, spa&massage

Posted 12 December 2018 - 08:40 PM

พลังมิตรตะพาบน้ำกำลังจะตกยุคแล้วครับ
สมัยใหม่ต้องพระเอกมีกึ๋น เช่นกอบลินสเลเย่อ
ส่วนตัวผมนี่ยอมนักเขียนโจโจเลย เขียนให้สู้ใช้กึ๋น ล้ำยุคเป็น10ๆปี

#7 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 12 December 2018 - 08:45 PM

ลุงแก่แล้วละ

#8 Ritcher

Posted 12 December 2018 - 09:14 PM

เซย่านี่นึกถึงชิริวเลย
สุดยอดโล่ห์ แต่แม่งแตกละเอียดตลอด

การ์ตูนเหล่านั้นที่ดูอาจเพราะไม่ได้คำนึงในด้านความจริงมั้งครับ

ดูเอาสนุกอย่างเดียวเลยอินได้ง่าย ไม่ได้จับผิดอะไร

#9 gamer

きもちい

• Royal Executive Members

Posted 12 December 2018 - 09:14 PM

ที่เค้าผลิตงานแบบนี้ออกมาก็เพราะมีตลาดรองรับไงครับ ลูกค้าส่วนใหญ่ที่ควักเงินจ่ายจริงๆ ชอบงานประเภทนี้
ผลิตงานแนวนี้แล้วขายได้ ขายดี ใครจะไม่ทำล่ะ เงินคือเหตุผลหลัก

#10 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 12 December 2018 - 10:00 PM

เท่าที่อ่านดูหลายคนก็มีทฤษฎีของตัวเองนะครับ แต่ยังไม่มีท่านไหนเอ่ยปากว่า ชอบสิ่งเหล่านี้จริงๆจังๆเลย
เหมือนประมาณรู้ว่าละครน้ำเน่าแต่เค้าทำมาแต่อย่างงี้ก็เลยดู อะไรทำนองนั้น

เสียดายบอร์ดเราหดแห้งกะหร่องก่องเหลือคนไม่เยอะละ ไม่งั้นอาจจะเจอคนที่ชอบก็ได้

View PostJin, on 12 December 2018 - 08:45 PM, said:

ลุงแก่แล้วละ
บอร์ดเราน่าจะเซนเซอร์คำนี้ได้แล้วนะครับ หยาบคายมากๆ

#11 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 13 December 2018 - 12:34 AM

นั่นเพราะคุณอ่านแต่การ์ตูนโชวเน็น (เด็กผู้ชาย) ซึ่งมี target ลูกค้าหลักคือ เด็กผู้ชาย
มันมีการืตูนประเภม เซย์เน็น ที่มี target ลูกค้าเป็นผู้ใหญ่ แนวเรื่องก็จะจริงจังขึ้น อภินิหารน้อยลง เนื้อเรื่อง dark กว่า หดหู่กว่า ตัวละครก็อายุมากขึ้น (วัยมหาลัย ไปจนถึงวัยลุงก็มี) ลงในนิตยสารคนละเล่ม
ยกตัวอย่างก็ vindland saga, vagabond , i am a hero, berserk, monster, 20th century boy, space brother, tokyo ghoul

ที่คุณถาม ทำไม่ตัวเอกเป็นเด็ก แล้วมีพล๊อตกู้โลก ก็เพราะนั่นเป็นแนวโชเน็นนิยม
ขืนแนวเซย์เน็น มาเขียนแบบนี้ กลุ่มคนอ่านเขาก็ด่าว่าเพ้อเจ้อ และก็เลิกอ่านครับ

ส่วนเรื่องแนวเนื้อเรื่อง เช่นสาวซึนมันก็ตามยุคตามสมัย
แต่ถ้าดูดีๆ มันไม่ได้มีแต่สาวซึนครับ เรื่องแนวเลิฟคอม มันมีตัวละครทุกแบบ
ทั้งซึน ทั้งยัน ขี้แกล้ง สาวแสนดี มีหมดครับ
แนะนำให้อ่านพวกเลิฟคอมยุคนี้ที่เขาฮิตๆ ดูบ้าง เช่น we never learn ดู
แต่ถ้าตัวเอกซึนนี่ ตั้งแต่ nisekoi ก็เห็นชัดๆ ว่าสู้สาวแนวสาวข้างบ้านไม่ได้แล้ว ซึ่งนั่นก็หลายปีมาแล้วนะครับ

ส่วนไอ้เรื่องขี้ก้างดาบโต มันก็เริ่มมาจาก FF7 น่ะใช่
แต่จะถือเป็นแนวนิยมไหม ผมว่าไม่นะ เหมือนมันเลิกฮิตมานานแล้ว

#12 aspirin

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 13 December 2018 - 01:04 AM

พูดถึงเรื่องการ์ตูนโชวเน็น นี่ผมคิดถึงเรื่อง Rokudenashi Blues อารมณ์มิตรภาพลูกผู้ชายและคิดว่าที่โรงเรียนญี่ปุ่นต้องเป็นแบบนั้นแน่ๆ ตีกันบนสถานีรถไฟ ตามโรงเรียนมีเจ้าพ่อคุมโรงเรียน พอไปเจอจริงๆ เงียบครับ เงียบจริงๆ ไม่มีเลยไอ้เรื่องต่อยตีตั้งกลุ่มคุมโรงเรียน อย่างมากก็ทะเลาะกันเล็กๆน้อย ไอ้แบบจะไปไล่ตีกันไม่มี เคยถามคนญี่ป่นว่ามีเหตุการณ์แบบนี้บ้างไหม เขาว่าถ้ามีก็ถูกจับคุกหัวโตเลยล่ะครับ การตีกันบ้านเราโหดกว่าเยอะเรียกว่าสงครามย่อมๆเลยล่ะ แต่เรื่องนักเรียนขายตัวนี่ไม่แพ้บ้านเราเลยครับ เยอะมากๆ ไม่ใช่เพราะที่บ้านยากจนด้วยน่ะครับมันเป็นเหมือนแฟชั่นอวดกันมากกว่า

Edited by aspirin, 14 December 2018 - 01:43 AM.

#13 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 13 December 2018 - 11:31 AM

View PostBurm, on 13 December 2018 - 12:34 AM, said:

นั่นเพราะคุณอ่านแต่การ์ตูนโชวเน็น (เด็กผู้ชาย) ซึ่งมี target ลูกค้าหลักคือ เด็กผู้ชาย
มันมีการืตูนประเภม เซย์เน็น ที่มี target ลูกค้าเป็นผู้ใหญ่ แนวเรื่องก็จะจริงจังขึ้น อภินิหารน้อยลง เนื้อเรื่อง dark กว่า หดหู่กว่า ตัวละครก็อายุมากขึ้น (วัยมหาลัย ไปจนถึงวัยลุงก็มี) ลงในนิตยสารคนละเล่ม
ยกตัวอย่างก็ vindland saga, vagabond , i am a hero, berserk, monster, 20th century boy, space brother, tokyo ghoul

ที่คุณถาม ทำไม่ตัวเอกเป็นเด็ก แล้วมีพล๊อตกู้โลก ก็เพราะนั่นเป็นแนวโชเน็นนิยม
ขืนแนวเซย์เน็น มาเขียนแบบนี้ กลุ่มคนอ่านเขาก็ด่าว่าเพ้อเจ้อ และก็เลิกอ่านครับ

ส่วนเรื่องแนวเนื้อเรื่อง เช่นสาวซึนมันก็ตามยุคตามสมัย
แต่ถ้าดูดีๆ มันไม่ได้มีแต่สาวซึนครับ เรื่องแนวเลิฟคอม มันมีตัวละครทุกแบบ
ทั้งซึน ทั้งยัน ขี้แกล้ง สาวแสนดี มีหมดครับ
แนะนำให้อ่านพวกเลิฟคอมยุคนี้ที่เขาฮิตๆ ดูบ้าง เช่น we never learn ดู
แต่ถ้าตัวเอกซึนนี่ ตั้งแต่ nisekoi ก็เห็นชัดๆ ว่าสู้สาวแนวสาวข้างบ้านไม่ได้แล้ว ซึ่งนั่นก็หลายปีมาแล้วนะครับ

ส่วนไอ้เรื่องขี้ก้างดาบโต มันก็เริ่มมาจาก FF7 น่ะใช่
แต่จะถือเป็นแนวนิยมไหม ผมว่าไม่นะ เหมือนมันเลิกฮิตมานานแล้ว
อ่อออออออ... ที่แท้เราสะเหร่อเข้าผิดรูเอง 555
เหมือนเดินเข้าร้านสลัดแล้วถามว่าทำไมมีแต่ผัก

เซเน็นที่ลุงว่ามานี่ผมรู้จักครึ่งนึงเลยนะ เรื่อง Tokyo Ghoul นี่เห็นอนิเมะใน Netflix ด้วย สนุกป่าวคับ?
เห็นอนิเมะเต็มเลยในนั้น อยากดูแต่ๆละเรื่องดูได้แค่ 1-2Ep ทนดูไม่ได้ทุกที (ดู Guntz จบ เพราะนมนางเอก)
มี HunterXHunter ที่ดูได้ยาวๆจนตอนนี้ถึง S4 ละ

เรื่องสาวซึนที่ลุงว่าก็จริงแฮะ ทุกเรื่องมันก็มีตัวละครทุกแบบ แต่สมองผมคงรำคาญแต่ไอ้ตัวนี้ มันเลยเด่นขึ้นมาในทุกๆเรื่อง

แต่เรื่องดาบโตผมว่าผมยังเห็นอยู่เรื่อยๆนะ

View Postaspirin, on 13 December 2018 - 01:04 AM, said:

พูดถึงเรื่องการ์ตูนโชวเน็น นี่ผมคิดถึงเรื่อง Rokudenashi Blues อารมณ์มิตรภาพลูกผู้ชายและคิดว่าที่โรงเรียนญี่ปุ่นต้องเป็นแบบนั้นแน่ๆ ตีกันบนสถานีรถไฟ ตามโรงเรียนมีเจ้าพ่อคุมโรงเรียน พอไปเจอจริงๆ เงียบครับ เงียบจริงๆ ไม่มีเลยไอ้เรื่องต่อยตีตั้งกลุ่มคุมโรงเรียน อย่างมากก็ทะเลาะกันเล็กๆน้อย ไอ้แบบจะไปไล่ตีกันไม่มี เคยถามคนญี่ป่นว่ามีเหตุการณ์แบบนี้บ้างไหม เขาว่าถ้ามีก็ถูกจับคุกหัวโตเลยล่ะครับ การตีกันบ้านเราโหดกว่าเยอะเรียกว่าสงครามย่อมๆเลยล่ะ แต่เรื่องนักเรียนขายตัวนี่ไม่แพ้บ้านเราเลยครับ เยอะมากๆ ไม่ใช่เพราะที่บ้านยากจนด้วยน่ะครับมันเป็นเหมือนแฟชั่นอวดกันมากกว่า[/color]
เอออันนี้ผมก็สงสัยมานานเหมือนกันนะ ขอบคุณมากครับ
ปกติผมติดตามดูชาแนลยูทูป Asian Boss เค้าชอบสัมภาษณ์คนญี่ปุ่นเรื่องแปลกๆอย่าง
คิดไงกับหนังโป๊, รู้สึกไงกับคิมจองอึน, เคยถูกชวนไปถ่ายหนังโป๊มั้ย แต่เขาไม่เคยถามเรื่องนี้เลย

กดติดตามได้นะครับ คุณภาพล้วนๆชาแนลนี้

Edited by 9th TEARDROP, 13 December 2018 - 11:36 AM.

#14 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 13 December 2018 - 11:59 AM

แนะนำครับ
สุดยอดมังงะตลอดกาลของผมคือ Azumi ของอาจารย์ โคยาม่า ยู
หรือที่เคยตีพิมพ์ในไทยว่า อาสึมิ สวยประหาร

สุดยอดนินจาสาวขาวหมวยสวยซิง แต่มันไม่ได้มีแค่นั้น
มันแทรกการเมืองญุี่ปุ่นยุคโตกุกาว่่าประมาณ 30%
มันดาร์ค ฟันแขนๆหลุด ฟันหัวๆหลุด ฟันท้องไส้หลุด

แต่ที่ประทับใจที่สุดคือ เชิงดาบ ตอนที่อ่านตอนเด็กๆไม่ได้สนใจ รู้สึกเหมือนมังงะทั่วไป
ในช่วง 4-5ปีมานี่ ผมให้ความสนใจกับการต่อสู้ด้วยอาวุธแบบเรียลลิสติค (แค่ทางทฤษฎี ไม่ได้ฝึกเองนะจ้ะ)

ประมาณนี้ สนุกดีนะครับ

พอมาอ่านอีกรอบนี่รู้สึกเลยว่า ถ้าจารย์ยูไม่เก่งบูจิตสึมากๆก็ต้องมีที่ปรึกษาที่โคตรเทพ
การประดาบแต่ละครั้ง คุณจะเข้าใจว่าดาบมันไปยังไง มุมไหน ตัดตรงไหน ไม่มีซ้ำ

วัดกันที่การ deflect ดาบคู่ต่อสู้แล้วเคาเตอร์ตามเชิงดาบจริง ไม่ใช่ตั้งการ์ดประดาบคุยกันเหมือนมังงะอื่น
สู้กันไม่เกินคนละ 3-4เพลงก็รู้แพ้รู้ชนะแล้ว ไม่ว่าจะตัวเทพแค่ไหน

คลิกอ่านเรย.. (engนะ)
https://kissmanga.com/Manga/Azumi

ส่วนคอมิคก็คงเป็น The Walking Dead (ไม่ค่อยได้อ่านหรอก อ่านแต่ Star Wars 555)
ใครมีแนวๆมันๆวางไม่ลงอย่าง The Walking Dead แนะนำมั้ยครับ

#15 one

เซียนเกม

Posted 13 December 2018 - 12:43 PM

ขอตอบใหม่

พลังมิตรภาพ

Onepiece การทํางานเป็นทีม

พลังทหารที่รักชาติ เชื่อว่ามีครับ ไม่มีตีกันแบบแต่ก่อน
แต่ขอบ่นหน่อย
ประมูลพลังงานล่าสุด เท่าที่ตามดูในข่าว เหมือนว่าภาคประชาชนจะโดนถีบออกจากcakeก้อนนี้

พลังมิตรภาพ แบบญี่ปุ่น มันก็คือความเข็มแข็งของภาคประชาชนชาวญี่ปุ่นไงครับ ไม่ว่าใครจะมาเป็น รบ ภาคประชาชนก็ใหญ่สุด มันแฝงมาในการตูนปลูกฝังกันตั้งแต่วัยเยาว์

Edited by one, 14 December 2018 - 12:24 PM.

#16 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 13 December 2018 - 04:41 PM

Tokyo ghoul มังงะสนุกครับ อารมณ์คล้ายฮันเตอร์แบบไม่ขี้เกียจ
(อาจารย์อิชิดะ ซุยคนวาด แกเคยวาดฮันเตอร์ตอนพิเศษ ตอนฮิโซกะด้วย)
อนิเมะซีซั่นแรกดีครับ แต่พอซีซั่น 2 เปลี่ยนเนื้อเรื่องจากต้นฉบับไป เหมือนเป็นอีก route นึง (เห็นว่าอาจารย์แกแต่งเอง) แต่ผมว่ามันเละเทะไป แถมคนส่วนใหญ่ก็ดูจะไม่ค่อยชอบ

#17 Jokuto

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 13 December 2018 - 05:31 PM

ไม่ได้อ่านกระทู้เพลินๆแบบนี้มานาน

#18 SnakeSolov

Posted 13 December 2018 - 06:04 PM

ตามคุณเบิ้มแกแนะนำนำมาเลยครับ เป็นแบบนั้นเลย

ถ้าแนวผู้ใหญ่ๆหน่อยนี่โคตรเยอะเลย Lain , Stein Gate, Tokyo Ghoul, Ghost in the shell, Mirai Nikki, Btooooom!

Higurashi series, Shiki, Another, Shinsekai Yori นี่โคตรชอบเลยครับสะท้อนสังคมญี่ปุ่นที่ชอบรุม ถ้าใครไม่เหมือนตนจะกีดกันออกไป

หากชอบช่อง Asian Boss แนะนำ 4 เรื่องล่างครับผมก็เสพ Asian Boss บ่อยเคยมีพูดถึงเรื่องคนนอก ไกจิน ต่างชาติหรือลูกครึ่งในญี่ปุ่น รีเลทกันเยอะครับ

#19 umbababa

เซียนเกม

Posted 13 December 2018 - 07:51 PM

Kono subarashii nof sekai ครับ ชอบมากมาย
เนื้อหาก็ตามชื่อ โลกใหม่ที่ไปนี่ ชีวิตแต่ละวันมันมีแต่ความสนุกสนานเฮฮาไปวันๆ

Edited by umbababa, 13 December 2018 - 07:53 PM.

#20 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 13 December 2018 - 08:09 PM

View PostJokuto, on 13 December 2018 - 05:31 PM, said:

ไม่ได้อ่านกระทู้เพลินๆแบบนี้มานาน
เนอะ.. ผมเองก็ไม่ได้ตั้งกระทู้พูดคุยมานานเหมือนกัน

View PostSnakeSolov, on 13 December 2018 - 06:04 PM, said:

ตามคุณเบิ้มแกแนะนำนำมาเลยครับ เป็นแบบนั้นเลย

ถ้าแนวผู้ใหญ่ๆหน่อยนี่โคตรเยอะเลย Lain , Stein Gate, Tokyo Ghoul, Ghost in the shell, Mirai Nikki, Btooooom!

Higurashi series, Shiki, Another, Shinsekai Yori นี่โคตรชอบเลยครับสะท้อนสังคมญี่ปุ่นที่ชอบรุม ถ้าใครไม่เหมือนตนจะกีดกันออกไป

หากชอบช่อง Asian Boss แนะนำ 4 เรื่องล่างครับผมก็เสพ Asian Boss บ่อยเคยมีพูดถึงเรื่องคนนอก ไกจิน ต่างชาติหรือลูกครึ่งในญี่ปุ่น รีเลทกันเยอะครับ
Stein Gate ดองอยู่ใน Steam ยังไม่ได้ดูสักที น่าจะ 3-4ปีละ
ถ้ามีเวลาจะลองหาดูครับ ขอบคุณที่แนะนำ

อันนี้ไม่เกี่ยวกับกระทู้ ให้ทายกันเล่นๆว่าใคร เราทุกคนรู้จักเขา เดี๋ยวมาให้คำตอบ (ใครแอบดู URL ขอให้เน็ตล่ม3วัน3คืน)