`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

วันนี้ไป mega plaza มาครับ....

naknaknak's Photo naknaknak 23 Sep 2018

เนื่องจากวันนี้มีธุระไปแถวๆนั้นเลยแวะไปกับเพื่อน

เข้าไปดูแล้ว คนน้อยมากๆเลย เหมือน มีห้องว่างปล่อยเช่าหลายห้องด้วย...

คือคนสมัยนี้เค้าไม่ค่อยซื้อพวกของเล่นกันแล้วหรอครับ...? หรือว่าพวกสายโหดจริงๆ ก็จะสั่งทาง Internet เวปนอกกันหมด.... หรือไม่ก็อยู่ในกลุ่ม Facebook เฉพาะ line ที่เล่นก็ซื้อๆขายๆกันเองในกลุ่ม... เด่วนี้จะหาของก็ง่ายมากๆ มีรูปหรือรีวิวตาม net มากมาย คือถ้าซื้อมือ 1 นี่แทบไม่ต้องเช็คของดูของจริงก่อนเลย...เข้าใจว่าถ้าของใหม่ส่งมามีปัญหาทางร้านค้าน่าจะเคลมให้

ส่วนเด็กๆรุ่นใหม่ผมเดาว่าเค้าคงไม่เล่นพวกนี้กันแล้วเนื่องจากราคามันสูงเก็บเงินเองคงไม่ได้ถ้าบ้านไม่พอมีตังจริงๆ เอาไปเติมเกมถูกกว่า สนุกด้วย....

รู้สึกว่า ลูกค้าร้านพวกนี้ส่วนใหญ่ก็จะเป็นพวกผู้ใหญ่ อย่างน้อยๆวันเริ่มทำงานหาเงินเองได้....

มีใครเปิดร้านแนวนี้มั้ยครับ...ทุกวันนี้ปรับตัวยังไงกันบ้าง....

กระแสร้านมันกำลังจะเจ้งหรือเปล่าครับ กับเพื่อนที่ไปด้วยกันมันโยงเข้าการเมืองบอกเศรฐกิจไม่ดี

donutza's Photo donutza 23 Sep 2018

ขาประจำที่ขายของเล่น ในห้องนี้ มีอยู่คนนึงครับ
รอแกมาตอบ

umbababa's Photo umbababa 23 Sep 2018

ต้องไปวันอาทิตย์ครับคนเยอะ

naknaknak's Photo naknaknak 23 Sep 2018

View Postdonutza, on 23 September 2018 - 11:22 PM, said:

ขาประจำที่ขายของเล่น ในห้องนี้ มีอยู่คนนึงครับ
รอแกมาตอบ

ใช่พี่ที่เค้าเอาเข้ามาทีเยอะๆละขายส่งเปล่าครับ เหมือนเค้าเป็นขายส่งแล้วขายบนเวปด้วยมั้งครับ

View Postumbababa, on 23 September 2018 - 11:42 PM, said:

ต้องไปวันอาทิตย์ครับคนเยอะ

วันนี้ผมไปวันอาทิตและ เห็นคนโล่งๆเลยงง เลย สงสัยไปตอนเย็นๆ

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 23 Sep 2018

ไม่ต้องอะไรมากครับ เอาเป็นว่า Toys R Us บ.ขายของเล่นตัวเอ้ระดับโลก ก่อตั้งมาตั้งแต่ ww2 ยังเพิ่งปิดตัวไปเองครับ
เด็กเล็กสมัยนี้พ่อแม่ไม่ต้องเสียตังซื้อของเล่นครับ โยนสมาร์ทโฟนที่มีอยู่แล้วให้เล่นเกมฟรี ดูยูทูป
เด็กไม่รู้เรื่องอะไรหรอกครับ เกมเห่ยๆก็เล่นสนุก ดูยูทูปแปปๆก็ได้เวลาเข้านอน

Maburu's Photo Maburu 24 Sep 2018

เวลาไปเดินเมก้า เห้นพวกของๆที่อยู่ในตู้ๆกระจกใสๆ เยอะมากเรย อยากได้หลายอย่างครับ

แต่พอเปิดกระเป๋าตังดูร้องไห้เรย ... ลืมไปกรูไม่มีเงืนนิหว่า เดินดูๆทุกชั้นแล้วกลับบ้าน 555+

naknaknak's Photo naknaknak 24 Sep 2018

View Post9th TEARDROP, on 23 September 2018 - 11:50 PM, said:

ไม่ต้องอะไรมากครับ เอาเป็นว่า Toys R Us บ.ขายของเล่นตัวเอ้ระดับโลก ก่อตั้งมาตั้งแต่ ww2 ยังเพิ่งปิดตัวไปเองครับ
เด็กเล็กสมัยนี้พ่อแม่ไม่ต้องเสียตังซื้อของเล่นครับ โยนสมาร์ทโฟนที่มีอยู่แล้วให้เล่นเกมฟรี ดูยูทูป
เด็กไม่รู้เรื่องอะไรหรอกครับ เกมเห่ยๆก็เล่นสนุก ดูยูทูปแปปๆก็ได้เวลาเข้านอน

ฟังเคส Toy R us แล้วเห็นภาพเลยครับ....

จริงเลยสมัยนี้ ซื้อมือถือเครื่องเดียวจบเลย

ทั้งโทรตามลูกได้ เครื่องเกมก็แทบไม่ต้องซื้อ

โจ้'s Photo โจ้ 24 Sep 2018

ผมไปมาล่าสุด ของเล่นมีแต่ของจีน ขายเกเหมือนๆกันทุกร้าน แต่ตั้งราคาตาใจชอบ

Dragonfly's Photo Dragonfly 24 Sep 2018

ผมตื่นตาตื่นใจทุกครั้งที่ได้ไป Megaplaza ครับ อาจเพราะโตมากับการ์ตูนญี่ปุ่นและของเล่น

ผมว่ารูปแบบการเล่นของเล่นเปลี่ยนไปก็ส่วนหนึ่ง แต่หลักๆคือช่องการจำหน่ายที่เปลี่ยนไปด้วยครับ
ร้านไหนไม่กระโดดเข้าสู่โลกออนไลน์(ขายทางอนนไลน์)อยู่รอดยากในยุคนี้ครับ

oatkung's Photo oatkung 24 Sep 2018

ถ้าผมอยู่แถวเมก้าผมคงไปเดินบ่อยๆนะ สำหรับคนที่ชอบก็แค่ได้ไปเดินดูก็สุขใจละครับ

เมื่อก่อนผมสะสมพวกฟิกเกอร์การ์ตูนญี่ปุ่น นานๆทีจะเข้าไปเมก้า อาศัยหาสั่งแม่ค้าบนเวปซึ่งบางคนอาจมีหน้าร้านหรือเช่าตู้ขายที่เมก้า

โตมาเปลี่ยนสายจากการ์ตูนมาเป็นแนว ซูเปอร์ฮีโร่ Hot Toys เวลาไปเดินเมก้าเห็นอะไรก็สวยไปหมดอยากได้อยากซื้อ แต่เอาเข้าจริงถ้าสั่งของใหม่สมัยนี้หาสั่งออนไลน์ส่งเอาสะดวกกว่าครับ ค่าส่งดีไม่ดีถูกกว่าค่ารถค่าเสียเวลารถติดที่เข้าไป

zodiac's Photo zodiac 24 Sep 2018

ผมไปมาหลายครั้ง เสาร์ ทิต คนก็เยอะอยู่นะครับ

SiR's Photo SiR 24 Sep 2018

ถ้ามีเวลาก็ชอบไปเดินครับ เเต่ไม่จะซื้อเท่าไหร่

joamz3's Photo joamz3 24 Sep 2018

เดียวนี้ร้านของเล่น ตามต่างจังหวัดแทบจะหายไปเลยครับ

จะมีก็แต่ร้านของเล่นจีนใหญ่หน่อยอยู่ได้
พวก แท้ๆ แพงๆ คนซื้อ preเองหรือซื้อที่กทม เอาไปหมดแล้วครับ

นึกถึงสมัยเด็กๆชอบไปเกาะตู้ดู ไม่มีปัญญาซื้อ โตมาอยากได้ hulkbuster ซักตัวยังไม่กล้าซื้อเท่าไร เศรษฐกิจแบบนี้ดูต่อไป

LeoGinkaman's Photo LeoGinkaman 24 Sep 2018

ปัจจุบันไปเดินชม ราวกับเดินดูมิวเซี่ยมครับ

Prite's Photo Prite 24 Sep 2018

สั่งออนไลน์ ค่าส่งมันถูกกว่าเดินไปซ์้อเองน่ะนะ หลายคนก็ไปสั่งจากญ๊่ปุ่นมาเองกันได้แล้ว
และหลายคนเช่นกัน ก็ บินไปซื้อที่ฮ่องกง ญ๊่ปุ่น เองได้สบายๆ อยู่ยเชียงใหม่ไปนิดเดียว

one's Photo one 24 Sep 2018

ปกติไปเดินวันอาทิตย์ช่วงงบ่ายๆ คนเดินเบียดกันอย่างกะหนอน ยิ่งตรวทางเดินแถวบันไดเลื่อน ทางเดินที่นี้แคบพอควร

ร้านเกม ก็ยังเห็นเหมือนยุคสะพานเหล็ก คือผูใหญ่พาเด็กไปซื้อแล้วไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่คนที่รู้เรื่องราคามันถูกกว่าร้านที่เคยดังแน่นอน

ร้านshowcase ณเวลานี้ที่นี้คือศูนย์ที่ใหญ่สุดและของหลากหลายสุดละ แต่ราคาบางอย่างก็แพงกว่าในwebบางอย่างก็ถูกกว่าระดับนึง
อยู่ที่การมองของแต่ละคนละ

ร้านขายของเล่นจากจีน เท่าที่เห็นเขามีขายส่งกันครับ ต่างจังหวัดมารับที่นี้กันเยอะ แถมของมีหลาหลายมีให้เลือกเยอะ บางร้านเจ้าของก็มาจากต้นประเทศเลย

ชั้นบนสุดก็เป็นกลุ่มคนเล่นรถtamiyaเห็นจัดแข่งกันบ่อยๆ

ชั้นนึงก็เป็นกลุ่มคนเล่นcard ไม่แน่ใจยุคนี้ยังเยอะเหมือนยุคแรกๆไหม

รถไฟฟ้าปีหน้าก็น่าจะไปลงแถวนั้นแล้ว
สะพานเหล็กเดิม สร้างใหม่แล้วยาวไปถึงอีกฝั่ง
รอดูว่าที่ๆดจ้าสัวเขาซื้อไปจะสร้างตามแผนเดิมเมื่อไหร่

ถ้าแถวนั้นสร้างครบ น่าจะเป็นสถานที่check in แบบช่างชุย ได้ไม่ยากมั้งครับ

ในมุมผมที่นี้ขาดอย่างเดียวคือ ตู้เกม

แต่ตอนนี้อยากเห็นเขาทําห้าง พาราเดียมีแถวประตูน้ำให้เป็นแบบ Megaplazaมากกว่า

Julong's Photo Julong 24 Sep 2018

ไม่เคยไปเพราะอยู่ไกลสั่งออนไลน์สะดวกกว่าไปเดินตากแดดตัวดำเครียดรถติดอีก

ตอนนี้เก็บของเล่นน้อยลงละขายออกไปบ้างเริ่มเต็มบ้าน 555

หนุ่มรถไฟมือใหม่แมน's Photo หนุ่มรถไฟมือใหม่แมน 24 Sep 2018

การเติบโตของ e-commerce คืออีกสาเหตุ

kirari's Photo kirari 24 Sep 2018

แพงครับ เงินหายากขึ้น
ของเล่นเป็นของเกินจำเป็น

Pasaniva14's Photo Pasaniva14 24 Sep 2018

พอๆกับ ร้านคอมประกอบเลยครับ เหอๆ ห้างคอมประกอบ ตอนนี้ที่เห็นึนพอมีก็ฟอรจูน