`
←  DGO DIGITAL CLUB - ข้อมูล LCD, Plasma TV และ Gadgets ใหม่ๆ
Logo
»

อยากทราบวิธีเช็คว่า lcd ของเราเปิดใช้งานมา...

ninjaboy's Photo ninjaboy 27 Apr 2007

อยากทราบวิธีเช็คว่า lcd ของเราเปิดใช้งานมาทั้งหมดกี่ชั่วโมงแล้วต้องเช้คยังไงครับ ต้องเข้าservice modeมั้ยแล้วเข้ายังไงครับ ทีวีผมเป็น samsung 37นิ้วรุ่น LA37S71B ครับ

Dinga's Photo Dinga 27 Apr 2007

รู้สึกว่าเช็คได้จาก service menu ครับ ของ Samsung รู้สึกจะ กด
ขณะปิดเครื่อง กด ปิดเครื่องอยู่ กด
Info → Menu → Mute → Power On
ลองดูนะครับ พอดีไม่ได้ใช้ Samsung

ใครรู้บ้างครับ ว่าของ Sharp กดยังไง

แต่ระวังนะครับ อย่าประอะไรมั่วเกินไป เดี๋ยวจะเจ๊ง

noi747's Photo noi747 27 Apr 2007

มีวิธีกดของ ฟิลิปป์ ไหมครับ

Dinga's Photo Dinga 27 Apr 2007

View Postnoi747, on Apr 27 2007, 11:00 PM, said:

มีวิธีกดของ ฟิลิปป์ ไหมครับ

http://home.tiscali.nl/m.majoor/tv__matchl...ervice_mode.htm

ลองดูนะครับ

ตามที่อ่าน กด 062596 + info
ไม่ก็ 0-6-2-5-9-7-Menu
Edited by Dinga, 27 April 2007 - 11:16 PM.

jonaddon's Photo jonaddon 27 Apr 2007

LG ละแค๊บบบบ

press Menu on TV and remote simultaneously for 5 seconds

กด Menu บนตัว TV กับ Remote พร้อมกันต้างไว้ 5 วิ มั้งครับ สำหรับ LG
Edited by Dinga, 27 April 2007 - 11:31 PM.

ninjaboy's Photo ninjaboy 27 Apr 2007

ขอบคุณมากครับแล้วlcd มีอายุงานกี่ชั่วโมงครับ แล้วเวลาใกล้จะหมดอายุสีจะจางเหมือนพลาสม่าทีวีมะครับ

kongto's Photo kongto 28 Apr 2007

มีประโยชน์มากๆ ครับกระทู้นี้ แล้วมีวิธีเช็คของ Sony หรือเปล่าครับ

Dinga's Photo Dinga 28 Apr 2007

View Postkongto, on Apr 28 2007, 12:16 AM, said:

มีประโยชน์มากๆ ครับกระทู้นี้ แล้วมีวิธีเช็คของ Sony หรือเปล่าครับ
ของ Sony ขณะปิดเครื่อง (Stand By)

Display
"5"
Volume "Up"
Power

1. ปุ่ม 2 และ 5 ใช้เลือกหมวดหลักที่ต้องการ
2. ปุ่ม 1 และ 4 ใช้เลือกรายการย่อยต่างๆ ของหมวดหลักในข้อ 1
3. ปุ่ม 3 และ 6 ใช้เพิ่ม-ลดค่าของรายการย่อยที่เลือกไว้ในข้อ 2
Edited by Dinga, 28 April 2007 - 12:30 AM.

jonaddon's Photo jonaddon 28 Apr 2007

เก่งจิงนะตัวแค่เนี๊ยะ.... :aha:

puija66's Photo puija66 28 Apr 2007

กระทู้นี่ดีจัง

Dinga's Photo Dinga 28 Apr 2007

เพิ่มเติมให้ครับ สำหรับผู้ใช้ BenQ

menu-3-7-5-9-menu :eiei

View Postninjaboy, on Apr 27 2007, 11:40 PM, said:

ขอบคุณมากครับแล้วlcd มีอายุงานกี่ชั่วโมงครับ แล้วเวลาใกล้จะหมดอายุสีจะจางเหมือนพลาสม่าทีวีมะครับ
ตาม Spec ส่วนมากจะ 6 หมื่น ชั่วโมงครับ แต่ใช้งานจริงๆไม่ทราบครับ :her

ninjaboy's Photo ninjaboy 28 Apr 2007

ขอบคุณครับ

Hitachi นะครับ

1. กด Menu บนตัวเครื่องค้างไว้ครับ
2. กดปุ่ม MENU+8+SELECT ที่ตัว Remote ครับ
จะออกจาก service menu ก็กดปุ่ม Exit บน Remote ครับ
Edited by Dinga, 28 April 2007 - 12:57 AM.

Brutal-Method's Photo Brutal-Method 28 Apr 2007

Toshiba ล่ะครับ :explain

ส่วน Sharp นะครับ

1. ปิดเครื่องโดยปุ่ม Power ที่ตัวเครื่องครับ
2. กด AV กับ Vol - ที่ตัวเครื่องค้างไว้ครับ
3. กด Power ที่ตัวเครื่องโดยอย่าเพิ่งปล่อยปุ่ม Av และ Vol - นะครับ
4. รอจนกว่า service menu ปรากฏบนหน้าจอครับ
5. ถ้ามีตัวอักษร K ปรากฏบนจอให้กด Volume - & Channel - พร้อมกันครับ

ยังมีอีก 3 ข้อ

Use remote Channel Down button to "StandBy Type 0"

Now use VOLUME + to change it to "StandBy Type 1"

Turn off the TV using the standby power button on remote or top of tv.

ผมยังไม่กล้าปรับดูครับ เลยไม่เข้าใจ
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

มาอีกวิธีครับ

1. อ่านแล้วอาจจะ งง While the LCD is on, unplug the power cable ประมาณว่าขณะที่เปิดเครื่อง เราดึงปลั๊กมันออก :her จริงๆเหรอ

2. Then while pressing the {INPUT} & {VOL -} buttons on the remote,
plug the power cable back into the outlet.
ขณะที่เรากดปุ่ม input (ผมเดาว่าปุ่ม AV) และ Vol - ที่ remote ค้างไว้ให้เราเสียบปลั๊ก TV :her

3.เมื่อหน้าจอแสดงผล มันจะมี "k" ปรากฏที่หน้าจอ

4.Then on the TV, press and hold {VOL -} & {CH -} down and release
ต่อไปก็ไปกดปุ่ม Vol - และ CH- ที่ตัวเครื่อง TV ค้าง แล้วปล่อย

5.Service Menu จะปรากฏ

6. CH+ CH - เลือก Menu

7. Vol + Vol - ปรับค่าต่างๆ

8. ปิด TV เพื่อออกจาก Seervice Menu

---------------------------------------------------------

ผมเองใช้ Sharp LC32BX5M แต่ไม่กล้าปรับครับ กลัวเจ๊ง :555 :555
Edited by Dinga, 28 April 2007 - 02:04 AM.

kongto's Photo kongto 28 Apr 2007

คุณ Dinga เจ๋งจริงๆ เลยครับ จ๊วบๆ

View PostBrutal-Method, on Apr 28 2007, 01:13 AM, said:

Toshiba ล่ะครับ :explain
Toshiba นะครับ

1. เปิด TV ครับ
2. กดปุ่ม MUTE บน Remote 2 ครั้งครับ
3. กด MUTE บน remote อีกครั้ง แล้วค้างไว้
สรุป กด MUTE 3 ครั้ง ครั้งสุดท้ายอย่าปล่อยปุ่มครับ
4. กดปุ่ม MENU บนตัวเครื่อง TV ครับ
5. จะมีตัวอักษร "S" ปรากฏบนหน้าจอครับ (อยู่มุมขวาบน)
6. ใช้ปุ่ม 9 หรือ Menu เพื่อเข้าไปยัง Self Check page ผมไม่เข้าใจอันนี้ครับ
7. ใช้ปุ่ม CH+ และ CH - เลือกรายการครับ
8. ใช้ปุ่ม Vol + และ VOL - เพื่อเปลี่ยนค่าครับ
9. กดปิดเครื่องเพื่อออกจาก Service Menu ครับ

อีกวิธีคือ

1. เปิดเครื่อง
2. กดปุ่ม Vol - ที่ TV ค้างไว้
3. กดเลข 9 บน Remote ค้างไว้ จนหน้า Service Menu ปรากฏครับ
4. ใช้ปุ่ม CH+ และ CH - เลือกรายการครับ
5. ใช้ปุ่ม Vol + และ VOL - เพื่อเปลี่ยนค่าครับ
6. กดปิดเครื่องเพื่อออกจาก Service Menu ครับ

ลองดูครับไม่ทราบว่า TV คุณต้องกดยังไงครับ
Edited by Dinga, 28 April 2007 - 01:39 AM.

Brutal-Method's Photo Brutal-Method 28 Apr 2007

ขอบคุณครับ คุณ dinga
แจ่มมากตอบเร็ว :kanoiyom

luzifer's Photo luzifer 28 Apr 2007

ปักหมุดด่วนคับ

อยากทราบว่าจะสามารถเช็คชั่วโมงของพลาสม่าได้มั้ยคับ