`
←  DGO CLUB : Nintendo World - Wii U / Wii / 3DS
Logo
»

Gateway กับ Sky3ds ตัวไหนดีหรือรอ Sky+

voyevoda's Photo voyevoda 31 Jan 2016

ตามนั้นเลยครับ ไม่ได้ติดตามข่าวคราวเลย แต่พอจะรู้ว่า sky เล่นข้ามโซนไม่ได้ (เล่นแค่ us อยู่ละ) ปัจจุบันมีปุ่มฟ้า ,
ส่วน sky+ ยังไม่น่าจะออก แต่ไม่รู้ว่าต่างกันอย่างไรกับ sky ตัวธรรมดา

สำหรับ gateway ทราบว่าเล่นข้ามโซนได้แต่เหมือนกับจะมีข้อจำกัดเรื่อง fw เครื่องที่จะนำ gateway มาใช้?

ขอคำแนะนำจ้า
เห็นเครื่อง 3DSแบบเก่า XL ราคาไม่แรง ยังไม่อยากจัด new 3DS เท่าไรแต่ถ้าตลับพวกนี้ใช้ได้กับทั้งคู่ไม่มีปัญหาก็น่าสน เลยเลือกจะหว่าง sky / gateway หรือจะ sky+ ดี
เห็นช่วงนี้ปล่อยกันทั้ง sky gateway ในห้องซื้อขาย มันไม่ดีหรือกำลังตกรุ่นหรืออย่างไร= =
Edited by voyevoda, 31 January 2016 - 09:04 AM.

Fite's Photo Fite 31 Jan 2016

จากล่าสุดที่อ่าน คือเดี๋ยวนี้เครื่อง new3dsxl ที่fw. ไม่เกิน 10.2 หรือ10.4 (ถ้าจำผิดขออภัยด้วยนะครับคุ้นว่า FW10 ขึ้น)
สามารถลง cfw เพื่อเล่นเกมผ่านเมมได้เลย ไม่ต้องใช้ตลับพวกนี้ (แต่ข้ามโซนได้ไหมไม่แน่ใจครับ)

MyAngel's Photo MyAngel 31 Jan 2016

Gateway ข้อเสียมีอย่างเดียวคือใช้ได้แค่เครื่อง fw ไม่เกิน 9.2 ทีม gw ประกาศว่า 10.3 เร็ว ๆ นี้แต่ปัจจุบันล่าสุดมัน 10.5 คนที่คาไว้ 10.3 คงมีน้อยแล้ว เป็นตัวเล่นมืดเจ้าแรกที่วางขายเลยทีเดียว มีแค่เวอร์ชั่นเดียวเท่านั้นซัพพอตมาถึงตอนนี้

Sky3ds ออกมาหลัง gateway มีไปแล้ว 3 สีสองสีแรก 2-3 พัน สีส้มล่าสุด 3 พันขึ้น ตามซื้อสักสองสีตลอด gen นี่เหมือนซื้อเครื่องที่สองละ ถ้าไม่ซื้อตลับล่าสุดเล่นเกมใหม่มาก ๆ ที่มี ap check ไม่ได้ แล้วไม่มีอะไรมายืนยันว่าจะไม่โดนบล็อคอีกในอนาคต

cfw ก็ลงได้แค่ไม่เกิน 9.2 เหมือน gw นั่นแหละครับ

fw 10.3 จะสามารถลง legit cia ได้ไม่ใช่ cfw เป็นลงเกมมาเล่นเลย ข้อจำกัดอะไรขนาดไหนผมไม่ค่อยแน่ใจเพราะไม่เคยทำ แต่ไม่ค่อยมีเกมให้โหลด
Edited by MyAngel, 31 January 2016 - 05:45 PM.

voyevoda's Photo voyevoda 31 Jan 2016

เยอะจุงแหะ =____=

Mio and Mayu's Photo Mio and Mayu 31 Jan 2016

อ้าววว ขายของใครสนใจ NEW3DS LL XL พร้อม GATEWAY ติดต่อมาได้นะครับ

http://www.dvdgameon...howtopic=368365

แสง 086-3341537
line id sang_dgo

ken17's Photo ken17 31 Jan 2016

Gateway ล่าสุด สามารถ ใช้ Cheat code โกงเกมได้แล้ว เหมาะสำหรับ คนไม่ค่อยมีเวลาเล่น โกงเกม เพิ่มค่าพลังต่างๆให้เล่นง่ายขึ้น นะครับ

luckyang's Photo luckyang 31 Jan 2016

cfw ดีสุดในสามข้อ

ken17's Photo ken17 01 Feb 2016

ผมเคยใช้ทั้ง 3 อย่าง กับ New 3ds Xl

ถ้าตอนนี้ ยกให้ Gateway ดีสุด เพราะ อัพเดตตลอด ล่าสุดใส่ Cheat Code ได้

รองลงมา CFW เสียค่าใช้จ่ายน้อย แต่เพราะมัน Hack Gateway มา เลยทำอะไรได้ไม่เท่า Gateway แถมเวลาลงเกม ต้องลง .cia ในเมม เครื่อง ถ้าจะใส่เกมใหม่ๆ ที่ ความจุเยอะๆ สำหรับ New 3DS XL ต้องแกะเครื่องเอาเมมออกมา ลำบากหน่อย ถ้าส่งผ่าน Wifi ต่อกับ คอมก็ช้าแบบสุดๆ เหมาะกับ 3DS รุ่นเก่ามากกว่า

Sky ดีตรงที่ไม่ต้องหาเครื่อง FW.9.2 มาก็ใช้ได้ แค่นั้น

@Top_Hero@'s Photo @Top_Hero@ 01 Feb 2016

Legit Cia อ้างอิงเว็บฝาหรั่ง เล่นออนไลน์ได้ครับ เหมือนเกมแท้เลยอับเดตได้ด้วย ลบใหม่ลงใหม่ได้ ไม่ต้องทำ CFW เข้าเครื่องปกติเล่นเหมือนเกมดาวน์โหลดลงเครื่อง

เท่าที่อ่านมานะครับ ส่วนตัวไม่เคยลองลง Legit Cia ทำแต่ CFW

ข้อเสียตอนนี้คือมีไม่กี่เกมที่เป็น Legit Cia

List เกม
https://www.reddit.c...legit_cia_list/
Edited by @Top_Hero@, 01 February 2016 - 10:51 PM.

Thosapol_TH's Photo Thosapol_TH 04 Feb 2016

เอาแบบผมไหมครับ 3DS XL FW ยังอยู่ที่ 4.4 ใช้ Gateway

เล่นจบไป 2 เกมส์ แล้วเก็บเข้าตู้ จนถึงทุกวันนี้

แนะนำเกมส์ที่เล่นง่าย ๆ สนุก ๆ ให้หน่อยครับ จะได้เอาออกมาชาร์ทซักที

seventeen's Photo seventeen 08 Feb 2016

View PostThosapol_TH, on 04 February 2016 - 10:31 AM, said:

เอาแบบผมไหมครับ 3DS XL FW ยังอยู่ที่ 4.4 ใช้ Gateway

เล่นจบไป 2 เกมส์ แล้วเก็บเข้าตู้ จนถึงทุกวันนี้

แนะนำเกมส์ที่เล่นง่าย ๆ สนุก ๆ ให้หน่อยครับ จะได้เอาออกมาชาร์ทซักที

เล่นง่ายๆสนุกๆของผมก็

Fantasy Lite ครับ ภาพสวยเล่นเพลินจบไปแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัว

ตอนนี้กำลังสนุกกับ Fianl Fantasy Exploer ครับ เล่นไปเรื่อยๆดี ไม่เร่งจบจะสนุกดีครับ

umbababa's Photo umbababa 08 Feb 2016

ถ้าคุณเล่นเกมไหนจริงจังไม่เปลี่ยนบ่อยskyดีกว่า
ผมมี3dsxl gateway กับ 3dsเล่นแผ่นแท้

เขื่อเปล่าผมเล่น3dsแผ่นแท้มากกว่าถึงจะเกมเดิมๆไม่กี่เกม

เพราะมันเปิดมาแล้วเข้าเกมได้เลย แบทก็อึดกว่าไม่กินไฟ2เท่า
Gateway เปิดรอ10วิเข้าเมนู ต่องกดรหัสเข้าgateway5วิ รอบูทใหม่เข้าgateway20วิ เข้าเกตเวยรอบูทเมนู3ซิ กดซีเล๊กเลื่อนเกมไปเรื่อยๆจากเกมเต็มเมม64อีก10ซิ โหลดเกมอีกหลายสิบซิ
แล้วทุกครั้งที่ปิดเครื่อง ต้องเริ่มต้นทำใหม่หมด ยังไม่รวมที่บูทเกตเวยแล้วจอดำเริ้มใหม่อีก

ถ้าเป็นเครื่องเล่นบ้านหรือเล่นยาวๆหลายชม.ก็ไม่เครียดเท่าไร แจ่สำหรับเครื่องเล่นนอกบ้านที่ว่างปุ้ปก็อยากจะเล่น ปุ้ปปิดปุ้ปๆเปิด น่าหงุดหงิดสุดๆ
จะสลีปปิดฝาก็ไม่ได้แบทเหลือ0สนิดในไม่กี่ชม เพราะgwมันกินแบทมาก แถมแย่งที่เมมsdไปเป็นกิ้กเลย
ผมเลยคิดว่า
ถ้าเอาคุ้มเอาประสิทธิภาพระหว่างเล่น gwดีกว่า
แต่ถ้าจะเอาชีวิตสไตรเกมพกพา ผมว่าskyดีกว่า
Edited by umbababa, 08 February 2016 - 09:19 AM.

MyAngel's Photo MyAngel 08 Feb 2016

View Postumbababa, on 08 February 2016 - 09:13 AM, said:

ถ้าคุณเล่นเกมไหนจริงจังไม่เปลี่ยนบ่อยskyดีกว่า
ผมมี3dsxl gateway กับ 3dsเล่นแผ่นแท้

เขื่อเปล่าผมเล่น3dsแผ่นแท้มากกว่าถึงจะเกมเดิมๆไม่กี่เกม

เพราะมันเปิดมาแล้วเข้าเกมได้เลย แบทก็อึดกว่าไม่กินไฟ2เท่า
Gateway เปิดรอ10วิเข้าเมนู ต่องกดรหัสเข้าgateway5วิ รอบูทใหม่เข้าgateway20วิ เข้าเกตเวยรอบูทเมนู3ซิ กดซีเล๊กเลื่อนเกมไปเรื่อยๆจากเกมเต็มเมม64อีก10ซิ โหลดเกมอีกหลายสิบซิ
แล้วทุกครั้งที่ปิดเครื่อง ต้องเริ่มต้นทำใหม่หมด ยังไม่รวมที่บูทเกตเวยแล้วจอดำเริ้มใหม่อีก

ถ้าเป็นเครื่องเล่นบ้านหรือเล่นยาวๆหลายชม.ก็ไม่เครียดเท่าไร แจ่สำหรับเครื่องเล่นนอกบ้านที่ว่างปุ้ปก็อยากจะเล่น ปุ้ปปิดปุ้ปๆเปิด น่าหงุดหงิดสุดๆ
จะสลีปปิดฝาก็ไม่ได้แบทเหลือ0สนิดในไม่กี่ชม เพราะgwมันกินแบทมาก แถมแย่งที่เมมsdไปเป็นกิ้กเลย
ผมเลยคิดว่า
ถ้าเอาคุ้มเอาประสิทธิภาพระหว่างเล่น gwดีกว่า
แต่ถ้าจะเอาชีวิตสไตรเกมพกพา ผมว่าskyดีกว่า

ถ้าพิมพ์ให้มันลำบากมันก็ดูลำบากอ่ะครับ

กลับกันของผม gateway ผมเปิดเครื่องปุ้บบูทเข้า gw อัตโนมัติทันที ( Coolboot )ใช้เวลาไม่เกิน 5 วิ บูทติด 90% นาน ๆ ครั้งถึงจอดำเข้ามาก็เลือกโฟลเดอร์เลือกเกมเล่นได้ทันที เพราะผมเน้น .CIA

sky เนื่องจากเล่นไฟล์ .cia ไม่ได้ = ลง dlc ไม่ได้ ต้องซื้อใน eshop อย่างเดียวถ้าอยากได้ พวกเกมที่มีแฟน ๆ แปลกัน sky ก็อดนะครับ เพราะลง .cia ไม่ได้

แบบผมเน้นแต่ .cia เกม .3ds แทบไม่มีเพราะเผื่อเข้า cfw ด้วยเลยเน้น cia ล้วน แล้วอันนี้อาจจะเป็นแค่ผมคนเดียวก็ได้ ปกติผมแทบไม่ปิดเครื่องเลยนะเวลาเล่น ๆ เกมไหนอยู่พับค้างไว้ตลอด แทบจะเปิดตลอดเวลาเลย ช่วงไหนหยุดเล่นจริง ๆ ถึงจะปิดถ้ายังตาม ๆ เล่น ๆ เกมนั้นอยู่จะพับไว้ตลอดไม่ปิดแน่นอน

Edited by MyAngel, 08 February 2016 - 11:11 AM.

umbababa's Photo umbababa 08 Feb 2016

Coolboot ทำยังไงหรอครับ
ผมตกข่าวไม่เคยได้ยินมาก่อน

ถ้าเล่นเกมผ่านciaด้วยsdcardน่าจะประหยัดแบทสุดๆแต่ผมยังทำใจโหลดเกมใหม่ทั้งหมดเป็น.ciaไม่ได้ กว่าจะโหลดของ.3dsมันตั้งนาน เลยทำciaไว้แค่พวกเกมคราสิกกับเวอรชัวคอนโซลเล็กๆ
Edited by umbababa, 08 February 2016 - 01:17 PM.

MyAngel's Photo MyAngel 08 Feb 2016

Coolboot ต้องไปศึกษาที่ https://gbatemp.net/...staller.405589/

ยาวพอควรเริ่มทำใหม่หมดจะชัวที่สุด ได้ cfw มาใช้ด้วย ถ้าข้ามบางสเต็ปไปอาจไม่ติดได้ ( เช่น unlink emunand/sysnand ) ทำครั้งเดียวอัพเฟิมแวร์ครั้งต่อ ๆ ไปก็ใช้ได้ตลอด หรือดูวิธีทำภาษาไทยที่ 3dsthailand ก็ได้ แต่ไม่ละเอียดอ่ะดูแล้วข้ามขั้นตอนไปเยอะพอควร ไม่ได้บอกเรื่อง unlink emunand กะ sysnand ด้วย

หลัก ๆ ที่ต้องมีคือ

เครื่อง sysnand fw 9.0-9.2 , เข้า homebrew ได้มีแค่นี้ก็ทำได้แล้ว

หน้าตา coldboot เปิดเครื่องมามันจะเข้าหน้านี้เลยผมตั้งเวลาไว้นับถอยหลัง 3 วิถ้าไม่กดอะไรเลยจะเข้า GW mode ถ้าเลื่อนก็เลือกได้จะเข้า reinand cfw หรือ homebrew

Edited by MyAngel, 08 February 2016 - 02:48 PM.

voyevoda's Photo voyevoda 08 Feb 2016

จัด sky มือ 2 ละครับ คงเล่นเกมนิดๆหน่อยเอาไปใช้กับ 3ds เครื่องเล็ก เก่าละ = = ไว้มี xl ค่อยขยับขยายอีกที Rune4 แผ่นแท้ยังไม่จบเบย เล่นแล้วหยุดต่อไม่ติดมา 2 หนละ

depend ayu's Photo depend ayu 21 Feb 2016

ข้อเสียใหญ่ของ 3ds คือการพับหน้าจอแล้วยังกินแบตเยอะอยู่ครับ ชาร์จแบตเต็มแล้วพับหน้าจอตอนเช้ากะมาเล่นตอนเย็น ๆ เปิดมาตอนเย็นแบตเตือนว่าต่ำซะแล้ว ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม sleep โหมดของนินทำห่วยแบบนี้ สู้ของโซนีไม่ได้เลย ถ้าเป็น vita กดปิดหน้าจอแล้วเสมือนปิดเครื่องแทบไม่กินแบตเลย อยู่ได้หลายวันเลย