`
←  DGO CLUB : PS4 & PS3
Logo
»

PS3 มีตรงไหนบอกสถานะคล้ายไฟแดงของ 360 บ้างไหม

DIY's Photo DIY 14 Apr 2007

คือผมไม่เห็นมีช่องตรงไหนที่ทำเอาไว้บอกผู้บริโภคบ้างเลยว่า เครื่องจะมีปัญหานะ เสียที่สาเหตุอะไร
หรือว่า360 มีไฟแดงบอกเป็นโค๊ด เพราะตั้งใจไว้แล้วว่ามันอาจจะต้องเสีย แต่ไม่รู้ใครจะโชคร้ายหรือดี
แต่ PS3 มั่นใจว่าชัวป๊าด..ด เครื่องตูไม่มีเจ๊ง

deleted's Photo deleted 14 Apr 2007

แล้วมันไม่ดีรึครับท่าน

tekkenman's Photo tekkenman 14 Apr 2007

เปิดไม่ปิดเป็น อาทิตย์ ไม่ใช่ห้องแอร์ ไม่เห็นจะเป็นอะไรเลย

DIY's Photo DIY 14 Apr 2007

อืม.... ดีซิคับ แค่อยากรู้ว่ามันไม่มีมั่งเท่านั้นเองเหรอหยั่งงี๊แสดงว่าอึด ถึก เจงๆ

deleted's Photo deleted 14 Apr 2007

ไม่มีมันก็ดีอย่างนึงนะครับ

ไม่ต้องหวาดผวากับอาการ error เล็กๆน้อย ที่มันแสดงให้เห็น

เจ๊งปุ๊บ ทิ้งได้ทันที (หรือในต่างประเทศก็ยกเข้าศูนย์ไปเลย)

:aha:

Keawzaao~*`'s Photo Keawzaao~*` 14 Apr 2007

PS3 ทึกอยู่แล้ว :eiei

BobbY_MugeN's Photo BobbY_MugeN 15 Apr 2007

เห็นนานน้านนนนนนทีจะมีคนเครื่องค้างอ่ะครับ

Home's Photo Home 15 Apr 2007

ไม่เป็นไรก็ดีแล้วครับ พ่ออ้วนดำสุดที่รัก

Ducati999's Photo Ducati999 15 Apr 2007

ไม่มีก็ดีแล้ว จะได้ไม่ต้องนั่งดูมันให้ทรมานตาเวลาเล่น

OATKK's Photo OATKK 15 Apr 2007

การที่ XBOX360 มีไฟบอกสถานะเวลามีปัญหา บ่งบอกได้ว่าผู้ผลิตรู้ดีว่าต้องมีปัญหาเกิดกับเครื่อง แต่ก็ยังจงใจเอามาวางขายหลอกลวงลูกค้าหวังเก็บเกี่ยวต้นทุน แทนที่จะหาทางแก้ไขแต่หลับหูหลับตาขายมันซะ

ผมเลยงอนมาหาพี่อ้วนถึก ที่ไม่มีวันจากไปไหน

DIY's Photo DIY 15 Apr 2007

อืม..ม น่าคิดครับ ถ้าเค้าไม่คิดว่าเครื่องเขาจะมีปัญหา เขาจะทำมันออกมาไว้ทำไม ไอ้ไฟแดงเนี่ย

Master Ps3's Photo Master Ps3 15 Apr 2007

งงอะครับ

karasu's Photo karasu 16 Apr 2007

คิดได้ไงกันอ่ะครับะมีปัญหาแน่ๆเลยทำโคดเตรียมไว้ บ้าเปล่า ^^"

ทำไมไม่คิดว่าเค้าทำเอาไว้เพื่อที่เวลามีปัญหายูสเซอร์จะสามารถตรวจสอบความผิดพลาดด้
วยตัวเองได้ก่อนที่จะส่งศูนย์ซ่อมน่ะครับ อย่างเออเรอร์โคด ไฟแดง 4 ดวง และ ไฟแดง 2 ดวงแบบเนี่ยะ ไม่จำเป็นต้องพาไปศูนย์ก็ได้ แล้วเออเรอร์โคด 3 ดวงก็ยังสามารถเช็คปัญหาได้เป็นส่วนๆอีก น่าจะเรียกว่าเค้าออกแบบเครื่องมาแบบพร้อมทุกสถานการณ์มากกว่า (ขนาดเครื่องเสียก็ยังสามารถบอกได้ว่าเสียตรงไหน)

ซึ่งมันก็ไม่น่าแปลกใจเลยว่าทำไมเค้าทำมาแบบนั้น ก็เครื่องต้นแบบเค้าเอามาจาก PC หนิ ส่วนประกอบก็เอาของ PC มาใช้งานหรือปรับปรุงให้เหมาะสมกับการทำงานในแบบคอนโซล อย่างพีซีเสียบแรมไม่แน่ เสียบการ์ดจอไม่แน่นเงี้ยะ ก็มีเสียงเตือนเราฟังแล้วก็รู้ไม่ต้องยกไปให้ช่างซ่อมลองแก้ดูก่อนได้ มันก็ดีกว่าไม่ใช่เรอะ ^^

ของ PS3 เท่าที่เห็นในเวบต่างประเทศถ้ามีปัญหามันก็มีเลยน่ะ ไม่ได้แสดงอะไรเป็นพิเศษเท่าที่เคยเห็นก็ เครื่องไม่ยอมคืนแผ่น กับ เครื่องเปิดไม่ติดมี 2 อย่าง สถานะมันก็ไฟแดงตอนปิดเครื่องอ่ะแหล่ะ แต่มันจะมีวิธีเช็คมั้ยก็ม่ายรู้เหมือนกัน อย่าง PS3 ถ้าเสียบสายไม่แน่น แล้วเปิดไม่ติดจะรู้มั้ยว่ามันเสียบไม่แน่นเลยไม่ติด อิอิอิ

OATKK's Photo OATKK 16 Apr 2007

ถ้ามีไฟบอกสถานะชัดเจนจริงๆ คงไม่มีโค๊ดที่ออกมาเป็น Unknow error หรอกครับ ที่มีก็สาเหตุเดียวแหละ คือปัญหาที่เจอเค้าแก้ไขไม่ได้ แต่อยากจะขายอ่ะ ไม่ได้บ้านะ แต่คิดๆ ดูแล้วมันน่าจะเป็นไปได้อ่ะครับ

Mr.Yo's Photo Mr.Yo 16 Apr 2007

PlayStation ถึกเป็นควายเลยครับ PS1 ผมมันยังเล่นได้ดีอยู่เลย

supernamax's Photo supernamax 17 Apr 2007

ผมชอบเครื่อง ถึกๆ ดำ ทนๆ แบบ นี้ นะครับ เครื่องในฝันผมเลย น่ะ

Gobkero's Photo Gobkero 17 Apr 2007

เมื่อก่อนผมก็ว่า ps2 นี่บอบบางแล้วนะ หัวอ่านนี่ไปเร็วเหมือนกัน เจอปัญหา 360 เข้าไปนี่ เครื่องอื่นดูทนขึ้นทันตาเห็น xbox ทนมากๆ เล่นให้เจ๊งได้นี่ต้องยกนิ้วให้เลย พอออก 360 เล่นไม่เจ๊งอยู่ได้นานนี่ต้องยกนิ้วให้ แถมได้ชื่อว่าดวงต้องเฮงมากๆ อีก ทำไปได้เนอะ ไมโครซอฟท์ พลาดไอ้แบบที่ไม่ควรจะพลาดเลย :ohno
Edited by Gobkero, 17 April 2007 - 01:13 PM.

coco's Photo coco 17 Apr 2007

Error Codeของ360นี่เค้าจงใจใส่ให้Userใช้เหรอ? ไม่ใช่ว่ามีคนไปค้นพบเองหรอกเหรอไอวิธีดูError Code ถ้าMSจงใจปล่อยUserเปิดดูError Codeได้เองแบบนี้เนี่ยผมว่า MSปัญญาอ่อนแล้วล่ะครับ

supernamax's Photo supernamax 17 Apr 2007

เครื่อง PS3 ก็มีไฟแดง น่ะ จะบอกให้ ผมเคยเจอบ่อยๆ ก็ตอนเปิดเครื่อง ไง แดง ตั้ง 1 ดวง ครับ ฮิฮิฮิ

Fairlady Z's Photo Fairlady Z 17 Apr 2007

View PostOATKK, on Apr 15 2007, 02:43 PM, said:

การที่ XBOX360 มีไฟบอกสถานะเวลามีปัญหา บ่งบอกได้ว่าผู้ผลิตรู้ดีว่าต้องมีปัญหาเกิดกับเครื่อง แต่ก็ยังจงใจเอามาวางขายหลอกลวงลูกค้าหวังเก็บเกี่ยวต้นทุน แทนที่จะหาทางแก้ไขแต่หลับหูหลับตาขายมันซะ

ผมเลยงอนมาหาพี่อ้วนถึก ที่ไม่มีวันจากไปไหน

โลกทัศน์แคบเหลือเกินครับ

คอมพ์เค้ายังทำเสียงจาก PC-Speaker เพื่อฟัง Error เลยครับ :angry