`
←  HTPC and HD Media Box Club
Logo
»

review EMAGINE hd player 3600 บาท

sailor's Photo sailor 14 Oct 2013

จะว่ารีวิวก็ไม่ถูกนัก
พอดีซื้อมาจากกระทู้ http://www.dvdgameon...howtopic=352516

เอารูปตามกระทู้เค้าเลย
ลองเปิดดูกับเครื่องเล่นแล้ว เป็น HD player
CPU atom a230 1.6 GHz กับ GPU Nvidia ion
เดิมทีผมใช้ HD player WDTV live ชิป sigma อยู่ แต่อยากดูหนังผ่าน เน็ท ด้วย
เห็น EMAGINE + HDD 500GB ราคาไม่แพง
เลยลองสอยมาครับ
มาเปิดทดสอบดู เป็น linux + โปรแกรมเล่นหนัง
มี APP ดู IPTV แต่ใช้ไม่ได้ พยายามจะลองหาวิธีการเล่นไฟล์ผ่าน network ดู ก็หาไม่เจอ
ก็เลย ค้นข้อมูลดูว่า
เสปคนี้สามารถลง XBMC ได้สบายๆ
เนื่องจากมีแรม เหลือ 1แถม ผมเลยเพิ่มแรมเป็น 2G
ลง XBMC ตามนี้เลยครับ

http://forum.ubuntuc.../?topic=24992.0

ที่ไม่ลงของ window กลัวมันจะอืด
ตอนนี้ใช้งานเป็น เครื่องเล่น HD + streamig ได้เวิร์คเลย
ลง addon dooseriehd กับ youtube ไว้
เท่าที่เทสดูยังเล่น anime 10bit ยังมีปัญหาอยู่

หลังจากลง XBMC ตัวรีโมทที่แถมมาใช้ไม่ได้แล้ว
ต้องหา wireless MOUSE มาใช้แทน

ID_RIDER's Photo ID_RIDER 24 Oct 2013

ผมก็ซื้อมาเหมือนกันยังใช้ไม่เป็นเลย พอจะแนะนำบ้างได้มั้ยครับ

anunu's Photo anunu 10 Nov 2013

เพิ่มแรม แล้วลง XBMCubuntu แจ่มมากเลยครับ (ต้องเข้าbios ไปแชร์แรมให้การ์ดจอ เป็น512mb ด้วยนะครับ)

แต่อยากรู้ว่าถ้าลงแบบวินโดว์ จะอืดขึ้นเยอะรึเปล่า?

มีใครลงXBMCกับวินโดว์ มาแชร์หน่อยครับ

**add-on ดูซีรี่ย์ ตอนนี้ต้องใช้ uPlayHD ครับถึงจะดูได้

numgamer's Photo numgamer 10 Nov 2013

ตอนนี้ผมเพิ่ม ram เป็น 2G
ลองลง window 8 แล้ว ไม่รอดครับ อืดมาก
เลยย้อนมาลง window 7 ก็ยังไม่ไหวครับ อืดเช่นเดิม
ว่าต่อไปจะลบลง window xp ดูครับ แต่ยังไม่มีเวลาลองเลย

sailor's Photo sailor 12 Nov 2013

DooserieHD ผมยังดูได้อยู่นะครับ
ตอนนี้แรม 2Gb ผมเน่า เลยกลับมาใช้ 1G เหมือนเดิม
ถ้าลง XBMC ubuntu ลื่นดีครับ

ตอนนี้ใช้ APP YATSE ใน android แทน เม้าส์
ค่อนข้างสะดวกครับ เซ็ทได้แล้ว มือถือใครก้ใช้แทนรีโมทได้

Burm's Photo Burm 12 Nov 2013

anime 10 bit ยังไง atom ก็เล่นไม่ได้ครับ

ID_RIDER's Photo ID_RIDER 13 Nov 2013

View Postsailor, on 12 November 2013 - 08:10 AM, said:

DooserieHD ผมยังดูได้อยู่นะครับ
ตอนนี้แรม 2Gb ผมเน่า เลยกลับมาใช้ 1G เหมือนเดิม

ตอนนี้ใช้ APP YATSE ใน android แทน เม้าส์
ค่อนข้างสะดวกครับ เซ็ทได้แล้ว มือถือใครก้ใช้แทนรีโมทได้

สอนวิธีลงหน่อยซิครับ แล้วตัว ubuntu นี่คือลงแทน os เดิมเลยใช่ไหมครับ

sailor's Photo sailor 14 Nov 2013

View PostID_RIDER, on 13 November 2013 - 08:36 PM, said:

สอนวิธีลงหน่อยซิครับ แล้วตัว ubuntu นี่คือลงแทน os เดิมเลยใช่ไหมครับ

วิธีลง ตามกระทู้นี้เลยครับ

http://forum.ubuntuc.../?topic=24992.0

จริงๆหลังจากโหลดไฟล์มาลงก็ทำคล้ายๆการลง window นั่นแหละครับ
เสร็จแล้วก็ลง skin เพื่อให้อ่านไทยไ้ด

ID_RIDER's Photo ID_RIDER 18 Nov 2013

View Postsailor, on 14 November 2013 - 10:06 AM, said:

วิธีลง ตามกระทู้นี้เลยครับ

จริงๆหลังจากโหลดไฟล์มาลงก็ทำคล้ายๆการลง window นั่นแหละครับ
เสร็จแล้วก็ลง skin เพื่อให้อ่านไทยไ้ด

แล้วเวลาดูหนังผ่าน hd ภาพสวยเหมือนเดิมมั้ยครับ เคยเห็นมีคนบอกว่าลงใหม่แล้ว ภาพไม่สวยเหมือนเดิม แล้วต้องลงพวกไดเวอร์มั้ยครับ

anunu's Photo anunu 20 Nov 2013

View PostID_RIDER, on 18 November 2013 - 07:40 PM, said:

แล้วเวลาดูหนังผ่าน hd ภาพสวยเหมือนเดิมมั้ยครับ เคยเห็นมีคนบอกว่าลงใหม่แล้ว ภาพไม่สวยเหมือนเดิม แล้วต้องลงพวกไดเวอร์มั้ยครับ

ผมว่า XBMCubuntu สวยกว่า os เดิมที่ติดมากับเครื่องนะ

และไม่ต้องลงไดรฟ์เวอร์ อะไรเลยครับ

ID_RIDER's Photo ID_RIDER 20 Nov 2013

View Postanunu, on 20 November 2013 - 12:48 AM, said:

ผมว่า XBMCubuntu สวยกว่า os เดิมที่ติดมากับเครื่องนะ

และไม่ต้องลงไดรฟ์เวอร์ อะไรเลยครับ

ตอนนี้ลงได้แล้วครับ แนะนำหน่อยครับว่าควรลงอะไรต่อดี และทำอะไรเพิ่มดีครับ

ID_RIDER's Photo ID_RIDER 20 Nov 2013

View Postsailor, on 12 November 2013 - 08:10 AM, said:

Yatse เซทยังไงครับ ตัวเครื่องต้องมี ไวไฟ มั้ยครับ

อ่านไทยทำยังไงครับ ผมลง skin. ไม่ได้เลยครับ และลง uplay แล้ว แต่ไม่เครื่องมองไม่เห็นครับ

sagafrontier's Photo sagafrontier 20 Nov 2013

ผมลง openelec อยู่ครับ ไหลลื่นดี

ว่าแต่ผมเสียบสายแลนแล้วเครืีองบูตช้ามากเลยครับ
Edited by sagafrontier, 20 November 2013 - 03:31 AM.

ตอนนี้ผมลง addon กับ skin และรีโมทได้แล้วครับ สองอันแรก รีสตาทเครื่องกดลงซ้ำๆมันก้อได้เอง ส่วนรีโมทไปโหลดแอฟของ xbmc. มาเซทใช้ได้เลย ทีนี้ช่วยแนะนำหน่อยซครับว่าเนื้อที่ที่เหลือ เอาไปทำอะไรดีครับ

sailor's Photo sailor 30 Dec 2013

ล่าสุด ผมลง win7+ XBMC ลง xbmc luncher ให้เข้า xbmc เลย
เทียบกับ xbmc ubuntu แล้วเสถียรกว่า โดยเฉพาะเวลาเข้าไฟล์ streaming

ปล. ใครพอรู้ชิพ IR สำหรับรีโมท เป็นชิพของอะไรครับ มีรีโมทแต่ใช้ไม่ได้

Inuyashaaaa's Photo Inuyashaaaa 04 Apr 2014

เข้ามาแอบดู กำลังตัดสินใจ ซื้ออยู่ พอดี

naknaknak's Photo naknaknak 09 Oct 2015

ยังมีคนใช้กันอยุ่ไหมค้าบบบ

ทำไมผมเล่นไฟล์ ที่ไม่ใช่นามสกุล .avi แล้วเสียงมันซ่าๆฟังไม่รุ้เรื่องเลยอ่างับ :(

umbababa's Photo umbababa 10 Oct 2015

ผมลงwin7อืดสนิด ตอนนี้ต่อแลนไว้ออกบิลลค่าไฟอย่างเดียว