`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

ยังเล่น EMU PS2 กันอยู่ไหมครับ

ping99's Photo ping99 13 May 2013

ยังเล่น EMU PS2 กันอยู่ไหมครับ

พอดีผมเป็นคนที่อยากเล่น EMU PS2 มาก ถึงขนาดไปซื้อ CPU Quad มาเมื่อ 4 ปีที่แล้ว แต่ก็ set ให้เล่นไม่ได้ เพราะมันกระตุกตลอด ไม่รู้ set ยังไง

ช่วงนี้ มีเวลา และเห็นเขาออก PCSX2 version 1.0 มาแล้ว เลยเอามาลอง เครื่องผมเป็น Winxp เลยลง DirectX รุ่นที่เขา Modify มาให้ใช้กับ Winxp ได้ ผลปรากฏว่า หลังจากลองแล้ว ได้ภาพที่สวยมากสำหรับเกมใน PS2 (ในมุมมองของผม คนเคยเล่นพวก PS3, Xbox360 คงบอกว่าธรรมดา)

เลยแวะเอามาให้ดูกันครับ

อันนี้แบบ Native เหมือนใน PS2

อันนี้แบบ 6X

อันนี้ GOW2 แบบ Native

อันนี้ GOW2 แบบ 6X

bobomilan's Photo bobomilan 13 May 2013

น่าสนมากๆครับ

เอาไว้ขุดเกมส์เก่าๆมาเล่น

ไปหาโปรแกรมดีกว่า

ป.ล. ภาพสวยมากๆครับ

winny6969's Photo winny6969 13 May 2013

ไหนๆ ลงมาขนาดนี้น่าจะให้ ลิงค์ ดาวน์โหลด กับ วิธีเซตอัพ โปรแกรมด้วยนะครับ

เล่นผ่าน อีมู ภาพสวยขึ้นจริงๆ ยอมรับเลยครับ PS1 นี่สวยอย่างกับคนละเกม

StreETSouLz's Photo StreETSouLz 13 May 2013

version นี้ มันเล่น Valkyrie Profile 2 ได้ยังอ่ะครับ เมื่อก่อนนั่ง set ยังไงก็เล่นไม่ได้

overtune's Photo overtune 13 May 2013

ภาพยังกะ Remaster HD เลย

cyberbot's Photo cyberbot 13 May 2013

สนใจอะลงวิธีหน่อยมั้ยยยครับป๋ม

ping99's Photo ping99 13 May 2013

ตัวโปรแกรมโหลดได้จาก http://pcsx2.net/download.html นะครับ ตัว BIOS ลอง search หาเอา น่าจะมีครับ

ส่วนตัว DirectX ถ้าใช้ Win7 น่าจะเป็น DirectX 11 อยู่แล้ว และถ้าการ์ดรองรับ ก็จะได้ความเร็วที่ดีขึ้นมาก

ถ้าใช้ Winxp ปกติมันจะได้สูงสุดที่ DirectX9 ซึ่งต้องไปหา DirectX10 ที่เขา modify มาให้ใช้กับ Winxp เอามาลงครับ หาได้ที่

http://www.thaicyber.../get/uXgWkaReA9

ส่วน plugin ตามนี้

ถ้าเป็น CPU Quad เลือกตรงนี้เพิ่มก็ช่วยได้

Config -> Emulation Setting -> Speed Hack

เครื่องผม CPU เป็น Q9300
RAM 4 GB
VGA ATI 5750 ครับ

RAM 4 GB

RAM 4 GB

ตอนเอาแผ่นมาลอง พบว่า แผ่นปั๊มหลายๆแผ่น เน่าไปแล้ว เปิดไม่ติดเลย

cyberbot's Photo cyberbot 13 May 2013

View Postping99, on 13 May 2013 - 01:53 AM, said:

ตัวโปรแกรมโหลดได้จาก http://pcsx2.net/download.html นะครับ ตัว BIOS ลอง search หาเอา น่าจะมีครับ

ส่วนตัว DirectX ถ้าใช้ Win7 น่าจะเป็น DirectX 11 อยู่แล้ว และถ้าการ์ดรองรับ ก็จะได้ความเร็วที่ดีขึ้นมาก

ถ้าใช้ Winxp ปกติมันจะได้สูงสุดที่ DirectX9 ซึ่งต้องไปหา DirectX10 ที่เขา modify มาให้ใช้กับ Winxp เอามาลงครับ หาได้ที่

http://www.thaicyber.../get/uXgWkaReA9

ส่วน plugin ตามนี้

ถ้าเป็น CPU Quad เลือกตรงนี้เพิ่มก็ช่วยได้

Config -> Emulation Setting -> Speed Hack

RAM 4 GB

RAM 4 GB

RAM 4 GB

ขอบคุณมากๆ ผมเองก็แปลก มี PS3 วางอยู่ข้างๆ เกมส์ดองเพียบไม่เล่น มาเห็นกระทู้นี้จะไปเล่น PS2 อีกแล้ว

arterart's Photo arterart 13 May 2013

ลองละแหล่มจิง spec p2 มันห่วยสินะ ฮ่าๆ
ถ้าเอามันฮันมาเล่น จิออนไลน์ได้มะเนี่ย 5555

yo14169's Photo yo14169 13 May 2013

ภาพสวยมากครับ สงสัยต้องขุดหาเกม PS2 มาเล่นใหม่ แต่ผมใช้ win 7 จะเล่นได้ป่าวหว่า

Ryouhei's Photo Ryouhei 13 May 2013

เล่นบางเกมแล้วค้าง โดยเฉพาะตอนตัดเข้าคัตซีนนี่เนี่ย เลยไม่ค่อยได้เล่น -*-

แต่ยอมรับเลยภาพสวยขึ้นยังกับ HD Remastered เลยล่ะ

Telememo's Photo Telememo 13 May 2013

เล่นอยู่ครับ ตอนนี้เข้าขั้น crazy PCSX2 เลยทีเดียว

Telememo's Photo Telememo 13 May 2013

PCSX2 + widescreen patch + custom shader เป็นอะไรที่สุดๆแล้ว
แต่การจะเล่นให้ได้ 60 fps เนียนๆ ในเคสที่อัพเสกล internal resolution สูงๆ เช่น 4X ถึง 6X
CPU + GPU ต้องโอเคพอสมควร

ผมใช้
i7 3770k @3.5 ghz
GTX 660ti OC 2GB
16GB RAM

อย่างผมอัพเสกลที่ 4X (4 เท่าของ 512x448)
(ภาพที่ได้ก็คมกริบ แทบไม่ต้องเปิด AA เลย เพราะภาพที่ได้มันใหญ่กว่า native จอของผม
เลยเป็นการ downsample ไปโดยปริยาย ผลที่ได้คือเหมือนเปิด AA ไปในตัว คมมากๆ

ตอนนี้ PCSX2 ก็พัฒนาไปเรื่อยๆครับ ยังไม่ตาย นับวันมีแต่จะดีวันดีคืนครับ
คือทาง dev เค้าค่อนข้างแอคทีฟ เรียกได้ว่าเล่นเกมได้สมบูรณ์ขึ้นเรื่อยๆครับ

ปล. EMU เครื่อง Wii ก็ใช่ย่อยนะครับ Dolpin ตอนนี้ก็ไปไกลมาก ภาพก็สวยมากอัพเสกลได้แบบนี้เหมือนกันครับ
แต่ข้อสียส่วนใหญ่คือเกมจะรัน full speed ที่ 30 fps ตามเสปคเครื่อง Wii( ถ้าไม่ลิมิตเฟรมเรทไว้นี่วิ่งเป็นจรวดครับ)
สรุป ชอบทั้งคู่เลยครับ

wildarms's Photo wildarms 13 May 2013

:r38:

อยากเล่นได้ สเปก ผมไม่ถึง ท่านไหน ช่วย แนะนำ สเปก และราคา ให้หน่อยครับ คอมผม 8 ปี ละ ลองแล้ว เกม กระตุ้นมากๆ
อยาก เล่น emu ps2 wii gc ครับ

Kamiyu's Photo Kamiyu 13 May 2013

Valkyrie profile 2 จะให้เล่นแบบไร้ปัญหาภาพเพี้ยน ต้องหา plugin ที่แก้มาเพื่อเกมนี้เฉพาะเท่่านั้นครับ
อาการภาพเพี้ยนแบบป่าแดงหรือฟรมตก หาย 100%

jackson's Photo jackson 13 May 2013

เล่น god of war จบไปแล้ว ภาคแรก บน emu

CPU แนะนำ 4 core ครับ เพราะมันช่วยประมวลผลได้เร็วขึ้น
หรือถ้าเป็น core 2 Duo อย่างน้อยต้อง 3.00 ghz ขึ้นไป
ถึงจะ run พวกเกม 3D โพลิกอนได้พอไหวครับ
(คือเล่นได้ครับ แต่อาจจะไม่สามารถปรับความละเอียดสูงๆได้ไหว)

การ์ดจอ ใช้ระดับกลางๆก็ได้ครับ เล่นพวก EMU จะหนักไปที่ CPU ซะมากกว่าครับ
แต่ที่สำคัญควรจะเลือกการ์ดรุ่นใหม่ๆที่ซับพอร์ท direct X 11 และ pixel shader 2.0 ด้วยครับ

kfc's Photo kfc 13 May 2013

ผมก็ชอบนะเล่นอีมูบนพีซี(เก็บเกมได้เยอะดี) ภาพก็แหล่มกว่าตัวเครื่องจริงๆมันอีก
ตอนนั้นไปอัพคอม 3 หมื่นกว่าบาท
หวังที่จะเล่นพวกอีมูเครื่องต่าง เล่นเกมคอม ใช้ทำงาน
ตอนนี้เป้นไปตามที่ต้องการละครับเล่นได้หมดแบบลื่นๆ
ทั้งเกมคอมใหม่ๆ อีมูต่าง อัพทีเดียวใช้ไปได้ยาวๆๆ
ถ้าวันใดวันหนึ่งมันมีอีมู PS3 xbox360 (หวังลึกๆๆๆๆๆ) อาจต้องอัพครั้งใหญ่อีกรอบ เหอๆๆ
เกมส์เก่าๆ มันมีเสน่ของมันนะครับ