`
←  Diablo 3
Logo
»

>>>>>[[รวมคำถาม Diablo3ที่นี่ครับ]]<<<<<

RONAN321's Photo RONAN321 19 May 2012

ใครมีไรอยากถามเกี่ยวกับเกมนี้มาถามไว้ที่กระทู้นี่เลยครับ

จะได้อ่านทั่วๆกัน ไม่เปลืองกระทู้เกินไปด้วย ถามปุ๊บห้องนี้มันจะเด้งขึ้นมาข้างบนให้เองครับ..

เริ่มจากผมก่อนละกันเล่นมาตั้งแต่วันแรกก็ยังงงๆหลายอย่าง

1)ตกลงถ้าเล่นPartyกัน2-3-4 คนความยากของเกมมันนับจากอะไรกันแน่...

2)ให้เพื่อนที่LV เยอะกว่ามากๆพาไปเก็บLV ด่านไกลๆ แล้วเราวิ่งหนีอย่างเดียวได้หรือไม่ ไม่โจมตีได้EXPมั๊ยครับ

3)จะปั้มLV จะปั้มตังค์...ใครมีเทคนิคดีๆแนะนำหน่อยจิ

4)ถ้าตายของอะไรที่หาย10%อ่ะ ไม่เคยสังเกตุเลย แล้วถ้าเรายังไม่กดเกิดใหม่ที่Check point เพื่อนมาชุบได้ใช่ป่ะครับ

5)ตอนนี้ผมเล่นข้ามไปข้ามมา จริงๆยังไม่จบด่าน1เลย ถ้าด่านไหนเล่นแล้วมันจะโชว์เลขด่านบอกใช่ป่ะ

6)เกมนี้รับ-ส่งเควสหลักเฉพาะในเมื่องใช่ป่ะ คือมีไรกลับมาหาคนในเมืองก่อนได้เลยใช่ป่ะครับ

7)ตัวเลขที่อยู่ที่ของคืออะไรกันแน่ครับ เหมือนเลขเยอะมันจะยิ่งดีอ่ะหรือไม่เกี่ยวเลย...

8)ไม่รู้ผมคิดไปเองป่าว เวลาเล่นๆอยู่ แล้วบางทีมันจะแลคมากเลย ตอนที่มีคนวาร์ปกลับเมืองกะ มีคนเข้าออกPartyอ่ะ

+++เด่วนึกออกแล้วมาถามเพิ่มครับ+++

kattys's Photo kattys 19 May 2012

View PostRONAN321, on 19 May 2012 - 02:02 AM, said:

ใครมีไรอยากถามเกี่ยวกับเกมนี้มาถามไว้ที่กระทู้นี่เลยครับ

จะได้อ่านทั่วๆกัน ไม่เปลืองกระทู้เกินไปด้วย ถามปุ๊บห้องนี้มันจะเด้งขึ้นมาข้างบนให้เองครับ..

เริ่มจากผมก่อนละกันเล่นมาตั้งแต่วันแรกก็ยังงงๆหลายอย่าง

1)ตกลงถ้าเล่นPartyกัน2-3-4 คนความยากของเกมมันนับจากอะไรกันแน่...

2)ให้เพื่อนที่LV เยอะกว่ามากๆพาไปเก็บLV ด่านไกลๆ แล้วเราวิ่งหนีอย่างเดียวได้หรือไม่ ไม่โจมตีได้EXPมั๊ยครับ

3)จะปั้มLV จะปั้มตังค์...ใครมีเทคนิคดีๆแนะนำหน่อยจิ

4)ถ้าตายของอะไรที่หาย10%อ่ะ ไม่เคยสังเกตุเลย แล้วถ้าเรายังไม่กดเกิดใหม่ที่Check point เพื่อนมาชุบได้ใช่ป่ะครับ

5)ตอนนี้ผมเล่นข้ามไปข้ามมา จริงๆยังไม่จบด่าน1เลย ถ้าด่านไหนเล่นแล้วมันจะโชว์เลขด่านบอกใช่ป่ะ

6)เกมนี้รับ-ส่งเควสหลักเฉพาะในเมื่องใช่ป่ะ คือมีไรกลับมาหาคนในเมืองก่อนได้เลยใช่ป่ะครับ

7)ตัวเลขที่อยู่ที่ของคืออะไรกันแน่ครับ เหมือนเลขเยอะมันจะยิ่งดีอ่ะหรือไม่เกี่ยวเลย...

8)ไม่รู้ผมคิดไปเองป่าว เวลาเล่นๆอยู่ แล้วบางทีมันจะแลคมากเลย ตอนที่มีคนวาร์ปกลับเมืองกะ มีคนเข้าออกPartyอ่ะ

+++เด่วนึกออกแล้วมาถามเพิ่มครับ+++

1.นับจากจำนวนคนและระดับความยากของเกมแหละถ้าคนเข้ามาเยอะศัตรูอึดขึ้นส่วนระดับความยาก ในระดับศัตรูทั่วไปถือว่ากะโหลกกะลา (บอสใหญ่ยังอ่อนกว่าลูกน้องอีก) พวกบอสที่แบบว่ามาแบบ 3 หนุ่ม 3 หนุ่มแล้ติดสกิล Fire chains วิ่งพล่านทั่วแมพกับ arcene แถมบางตัวก็มีพื้นระเบิดกับเล่นพิษ นี่เอาปวดตับเลย
2.ว่าจะลองอยู่หาคนลองไม่ได้เลเวล 52 แหละ
3.ขายใน AH แต่ของที่ขายก็ต้องเลเวลสูงจะสังเกตุว่าเลวลมันเหลื่อมกับระดับความยากตอนนี้เราเล่น Hell เอาของเหลืองไปขายลองตลาดราคา 10000 หมดไปอย่างรวดเร็วพวกที่อยู่ Nightmare กำลังหาไปใช้
4.ค่าความคงทนของ อาวุธและชุด
5.ด่านไหนอะไรยังไงดูที่หน้าตัวละครเลยน้อที่ Change Quest สามารถกลับไปเล่นเควสเก่าๆ ได้
6.ตามเนื้อเรื่องอ่ะยกเว้นพวก Event ต้องเดินไปถึงจะเกิดหรือไม่ก็พวกซุกซ่อนอยู่
7.งงคำถามอ่ะ
8.ยังไม่ได้ Join กับใครแบบจริงๆ จังๆ แต่กำลังจะ Join แหละ

dOgnOeAt's Photo dOgnOeAt 19 May 2012

View PostRONAN321, on 19 May 2012 - 02:02 AM, said:

หลักๆเลย คือ มอนสเตอร์ จะอึดขึ้น ตีแรงขึ้น และเยอะขึ้น x ตามจำนวนคนในตี้ครับ

วิ่งหนีอย่างเดียวได้ครับ แต่ถ้าเลเวลห่างกันมาก ยิ่งแชร์น้อยมากๆครับ น้อยจริงๆ แทบไม่แชร์ครับ

เรื่องปั้มเลเวล ผมไม่มีอะไรพิเศษอะครับ แค่เปิดแผนที่เยอะๆ ก็น่าจะเลเวลอัพได้ไว และปั้มตังค์แนะนำ Auction House ครับ ถ้ารู้หลัก ไวมาก ผมก็ขายๆเล่นๆ ฮาๆ

10% คือ ค่าความทนทานของอาวุธ ครับ ที่ลดลงไปถ้าตาย และถ้าเราตายไม่มีชุบครับ แค่เกิดใหม่ตรง check point แต่ถ้าห่างเพื่อนมากๆ ก็กลับเมือง แล้วเข้าไปที่ธงของเพื่อนครับ มันจะวาปไปที่ที่เพื่อนอยู่ทันที

ข้ามไปข้ามมาคือยังไงเหรอครับ มันข้ามเควสได้ด้วยหรือ ผมเห็นมีแต่กลับไปเล่นเควสเดิมๆได้แค่นั้นอะครับ

นอกเมืองก็มี ในดันก็มีครับผม แล้วแต่สถานการณ์ตามเนื่อเรื่องครับ

ตัวเลขตรงไหนเหรอครับ อาวุธ หรืออะไรเอ่ย ก็ต้องดูรายละเอียดผลจากของที่จะใส่อะครับ ละเอียดอ่อนมากครับ ส่วนนี้

แล้วแต่จังหวะของเกมส์และความคงที่ของเน็ตบ้านเราแหละครับ ผมก็เป็นครับ กระตุกบ้าง ช้าบ้าง แลคบ้างครับผม

Neja's Photo Neja 19 May 2012

ผมขอถามบ้างนะครับ

1. item สี เหลือง กับ ส้ม ต้องดรอปเอาจากบอสอย่างเดียวเหรอครับ ? แล้วคราฟได้แต่ของสีน้ำเงินเหรอครับ

2. จะเห็นคนตั้งห้อง PV ได้อย่างไรครับ ผมเห็นแต่ห้อง PB เข้าไปก็เล่นกับ ใครก้ไม่รู้

ปล.ขอบคุณครับผม *0*.

dOgnOeAt's Photo dOgnOeAt 19 May 2012

View PostNeja, on 19 May 2012 - 02:28 AM, said:

1. item สี เหลือง กับ ส้ม ต้องดรอปเอาจากบอสอย่างเดียวเหรอครับ ? แล้วคราฟได้แต่ของสีน้ำเงินเหรอครับ

ไอเทมทั้งสองแบบที่ว่ามา ไม่จำเป็นต้องดรอปจากบอสเลยครับ ดรอปจากของที่ค้นเจอ ดรอปจากมอนธรรมดา มอนฟ้า มอนกลุ่ม และ ดรอปได้จากหลายๆปัจจัย จากประสบการณ์ผมเองนะครับ
1.ระดับความยาก ยิ่งยากเท่าไร ยิ่งมีสิทธิ์ได้ เปอเซนสูงขึ้น
2.ดวง ครับ อันนี้สำคัญสุดๆเลย เหอ ๆ เพราะไอเทมทุกชนิดเลย จะสุ่มมาหมดครับ เพราะฉะนั้น ดวง จำเป็นมากครับ ฮา

2. จะเห็นคนตั้งห้อง PV ได้อย่างไรครับ ผมเห็นแต่ห้อง PB เข้าไปก็เล่นกับ ใครก้ไม่รู้

ที่ผมเข้าใจคือ PV ก็คือตี้แหละครับ เราสามารถชวนมาได้ ถ้าเพื่อนไม่สนใจก็ไม่เข้า ก็แค่นั้น แต่ถ้า PB ก็เหมือนกับเปิดอิสระ ให้ใครเข้ามาก็ได้ครับ

ปล.ขอบคุณครับผม *0*.
หวังว่าช่วยได้นะครับ

kattys's Photo kattys 19 May 2012

View PostNeja, on 19 May 2012 - 02:28 AM, said:

ของคราฟปกติจะได้สีน้ำเงินกับสีเหลือง แต่ต้องอัพเอานะ 1 ระดับความยากของเกมสามารถอัพได้ 1 ระดับ (มันแบ่งเป็น 4 ระดับใหญ่ๆ แต่ใน 1 ระดับความยากของเกมจำไม่ได้ว่าอัพได้กี่ครั้ง) สามารถคราฟของ Set (สีเชียว) หรือของในตำนานก็ได้แต่ต้องมี Plan สำหรับ Plan หาได้จากระดับ Inferno เท่านั้น

Kbeehuk 's Photo Kbeehuk 19 May 2012

ขอวิธี คำนวณ แดมเมจ ด้วยครับ

เอา raw แดมเมจ คูณ ค่าสแตท ของแต่ละอาชีพป่าวครับ

ถ้าใช่ ให้ นักเวทย์ ถือขวาน มือเดียวที่ RAW แรงๆ แล้ว ใส่อิ๊นให้เยอะๆ ก็โจมตีแรงกว่า ถือไม้เท้าเรยดิคับ

แร้วจะมีไม้เท้าไปทำหอกไรอ่ะนิ ปัดโถ่

Six's Photo Six 19 May 2012

ถามมั้งครับ

1 ของที่เราลงขายไว้ใน auction house สามารถยกเลิกได้ไหมเพราะตอนเล่นใหม่ๆไม่ค่อยมีเงินก็เลยเอาของที่เก็บได้ไปลงขายไว้

พอนานๆไปเริ่มมีของสีทองเยอะขึ้นแต่ไม่สามารถเอาไปขายได้เพราะของเก่าที่ลงขายไว้ยังขายไม่ออก

2 ไอเทมที่เราไปประมูลไว้สามารถยกเลิกได้หรือไม่ แล้วจะทราบได้ยังไงว่าใครชนะการประมูล ไปลองประมูลของไว้ตั้งแต่เวล 7-8 จนตอนนี้20ละ ก็ยังเห็นมันอยู่ราคาที่ผมเคาะไว้ล่าสุดอยู่เลย

แล้วอีกอย่างไม่อยากได้แล้วเพราะเลเวลเราอัพเกินของชิ้นนั้นไปไกลละ ใครทราบช่วยมาไขข้อสงสัยทีครับ :cat_yes:

snksnk's Photo snksnk 19 May 2012

View PostSix, on 19 May 2012 - 05:50 AM, said:

ถามมั้งครับ

1 ของที่เราลงขายไว้ใน auction house สามารถยกเลิกได้ไหมเพราะตอนเล่นใหม่ๆไม่ค่อยมีเงินก็เลยเอาของที่เก็บได้ไปลงขายไว้

พอนานๆไปเริ่มมีของสีทองเยอะขึ้นแต่ไม่สามารถเอาไปขายได้เพราะของเก่าที่ลงขายไว้ยังขายไม่ออก

1.เริ่มลงขายมีเวลา5นาทีในการยกเลิกการขาย และของแต่ละชิ้นน่าจะมีอายุให้ขายอยู่ที่ 2 วัน แล้วถ้าขายไม่ได้น่าจะเด้งมาที่ช่องสุดท้าย ที่เราจะเอาของเข้าstorageเรา

2 ไอเทมที่เราไปประมูลไว้สามารถยกเลิกได้หรือไม่ แล้วจะทราบได้ยังไงว่าใครชนะการประมูล ไปลองประมูลของไว้ตั้งแต่เวล 7-8 จนตอนนี้20ละ ก็ยังเห็นมันอยู่ราคาที่ผมเคาะไว้ล่าสุดอยู่เลย

2. น่าจะยกได้ ถ้าจำไม่ผิด ช่องสุดท้าย กดเอาเงินคืนเลย การประมูลถือเป็นโมฆะ (ข้อนี้ไม่แน่ใจ)
แล้วอีกอย่างไม่อยากได้แล้วเพราะเลเวลเราอัพเกินของชิ้นนั้นไปไกลละ ใครทราบช่วยมาไขข้อสงสัยทีครับ :cat_yes:

แด้'s Photo แด้ 19 May 2012

ให้คนเลเวลเยอะๆลากให้ได้สบายครับ ได้ exp เหมือนเดิม

เมื่อวานผม เวล 45 ให้เพื่อนเวล 60 ลากให้จนจบ Hell จาก act 2 ไป จบ act 4 ใน 3 ชม

ผมเวล 51 เลย

Boat...'s Photo Boat... 19 May 2012

แนะนำสนับมือใส่ให้ monk ดีดีหน่อยครับ ผม เลเวล 26 มันatkแค่ 72เองอะ เห็นรูปบางคนเลเวล40 atk2000 กว่า :r27:

nuttty's Photo nuttty 19 May 2012

เกมนี้จะเอาตังต้องพึ่งauction houseครับ เพราะพ่อค้าในเกมหน้าเลือดมว๊ากกกกก

seba's Photo seba 19 May 2012

เป็น Demon hunter ควรจะเน้นสเตตัสไปทางไหนดีครับ
พวก Dex vit int อะครับ

hyde's Photo hyde 19 May 2012

View PostSix, on 19 May 2012 - 05:50 AM, said:

ถามมั้งครับ

1. ตอนลงขาย มันมีเวลายกเลิกให้ภายในเวลาที่กำหนดนะครับ ถ้าลงไปแล้วยังไงก็ยกเลิกไม่ได้ จนกว่าจะหมดเวลาไป 2 วัน

2. ประมูลไว้แล้ว ยกเลิกไม่ได้จนกว่าจะมีคนมา ประมูลราคาที่สูงกว่าเราครับ (เงินก็จะได้คืนมา) ในหัวข้อ Completed จะมีบอกไว้หมดครับว่า ไอเทมที่เราซื้อประมูลมา, ไอเทมที่เราตั้งประมูลไว้แต่หมดเวลาก็ยังไม่มีคนซื้อ , มีคนประมูลสูงกว่าเราไปแล้ว ซึ่งทั้งหมดทั้งมวลนี้ เราต้องกดส่งเข้า กล่องเก็บของเรานะครับ มันถึงจะกลับไปอยู่ในเกม

hyde's Photo hyde 19 May 2012

ถามมั้งครับ ตอนนี้ผมอัพคราฟแมน จนถึงมันบอกว่า ต้องใช้หนังสือ (ไม่ใช่ page of blacksmith) ซึ่ง หนังสือนี้จะหาได้จากไหนอ่ะครับ

Kamiyu's Photo Kamiyu 19 May 2012

View Postseba, on 19 May 2012 - 08:57 AM, said:

เป็น Demon hunter ควรจะเน้นสเตตัสไปทางไหนดีครับ
พวก Dex vit int อะครับ
Dex ครับ ถ้าพวกอาวุธก็หาที่มัรใส่ gem แล้วยัด Ruby เม็ดเป้งๆไปใส่ไปเลย

WinZero's Photo WinZero 19 May 2012

View Posthyde, on 19 May 2012 - 10:19 AM, said:

ถามมั้งครับ ตอนนี้ผมอัพคราฟแมน จนถึงมันบอกว่า ต้องใช้หนังสือ (ไม่ใช่ page of blacksmith) ซึ่ง หนังสือนี้จะหาได้จากไหนอ่ะครับ

drop จากมอนสเตอร์ระดับ nightmare ครับ คือเล่นรอบ2อ่ะละ
หรือจะไปซื้อจาก auction house ก็ได้ เลือกหัวข้อให้ถูก ...

roger's Photo roger 19 May 2012

เมื่อวานผมเอาตัว lv1 ไป join พวก lv 20 ดู exp แทบไม่ขึ้นเลยถ้าไม่ตีศัตรู

WinZero's Photo WinZero 19 May 2012

View PostBoat..., on 19 May 2012 - 08:21 AM, said:

แนะนำสนับมือใส่ให้ monk ดีดีหน่อยครับ ผม เลเวล 26 มันatkแค่ 72เองอะ เห็นรูปบางคนเลเวล40 atk2000 กว่า :r27:

auction house ครับ มีของดีกว่าที่เราใช้แน่นอน ดีกว่าเป็นเท่าตัวด้วย ...

RONAN321's Photo RONAN321 19 May 2012

นี่ไง! ผมเลยงง บางคนได้บางคนไม่ได้แสดงว่าต้องมีเงื่อนไขอะไรบางอย่างแล้วหละ..เช่น ได้EXPเฉพาะทำเควสหรือป่าว(ซึ่งมันก็เยอะอยู่)<<เดานะ

ตัวเลขที่อยู่ที่ของตัวโตๆอ่ะครับ 55-78-147 อะไรงี้อ่ะ หมายถึงของมันดีตามเลขเยอะหรือป่าวครับ หรือไม่เกี่ยวครับ^^

***ขอบคุณคำตอบทุกท่านครับ(ฝากดูคำถาม-คำตอบทั่วๆกันเน้อจะได้คลายข้อสงสัยกัน)^^

View Postroger, on 19 May 2012 - 10:47 AM, said:

เมื่อวานผมเอาตัว lv1 ไป join พวก lv 20 ดู exp แทบไม่ขึ้นเลยถ้าไม่ตีศัตรู