`
←  DGO SOUL CLUB - แหล่งกินแหล่งท่องเที่ยวสำหรับทุกคน
Logo
»

กาแฟของ starbucks ทําไมมันแพงจังครับ

iba550's Photo iba550 23 Mar 2011

ราคามันเม่ากันทั่วโลก ... เวลาไปต่างประเทศแล้ว เข้าจะรู้สึกดีเพราะราคาเท่าที่บ้านเรากิน นั้งยาวต่างประเทศถือว่าไม่แพงครับ

Orpheus's Photo Orpheus 29 Mar 2011

แพงเพราะ แบรนด์+คุณภาพของเมล็ดกาแฟ+ค่าที่

ส่วนผมขอซื้อกาแฟบดมาทำกินเองกับ Moka Pot ดีกว่า ไม่แพงมากแต่รสชาติเยี่ยม

ใครไม่อยากไปเสียเงินให้ starbucks ให้ลองไปซื้อมาทำเองเลยไม่ยาก

ขอแค่ต้องลงทุนตอนแรก รับรองใช้ได้ยาว

แบบนี้

davidna's Photo davidna 01 Apr 2011

glassheart, on 17 March 2011 - 10:46 AM, said:

เครื่องบดกาแฟเครื่องละแสนนี่จริงอ๊ะป่าว

2 แสนคับสั่งมาจากสวิส ตอนนี้เครื่องอยู่ที่ค้ออินเลิฟ

GinolaBoy's Photo GinolaBoy 04 Apr 2011

Starbucks เขาเน้น branding และ service ครับ เขาถือว่าเขาขายบริการมากกว่าขายกาแฟครับ แต่กาแฟก็หอมมากนะครับ เครื่องชงกับเครื่องบดแพงมากๆ

พอเดินเข้าร้านแทยไม่ต้องสั่งเลยครับ เขาจำได้หมดว่ากาแฟแบบไหน นม low fat หรือ 2% หรือ whole milk

ขนาดจำนวนปั๊มของคาราเมลครีมและ syrup เขายังจำได้เลยครับ

ล่าสุดเพิ่งครบ 40ปีไปนี่เอง ถือว่าประสบความสำเร็จในแง่ branding มากๆครับ

ผมทำงานที่อเมริกาไม่ค่อยมีตัวเลือกมาก แต่ตอนนี้ชอบกาแฟหยดๆ ของเวียดนามมากครับ เข้มดี กินแล้วตาค้างเลย